PDA

View Full Version : Bì thực gửi bộ tem "Đại Hội Đảng lần thứ V" (bộ 1)

Lu Tich Nguyen
12-04-2008, 05:50
Ngáy 15 tháng 2 năm 1982, Bưu Điện có phát hành bộ tem kỷ niệm Đại Hội Đảng lần thứ 5 (bộ 1) trong danh mục là bộ số 388. Trâugià có 1 cái bì thực gửi sang Pháp, trên bì dán 4 con tem hình HCM, đều là tem dị bản, con tem dưới bên phải cũng là con tem in lệch màu, nay post lên đây cho các bạn xem chơi.

7290

7291

The smaller dragon
29-04-2008, 03:23
Cam on contraugia. Xin hoi bac Louis Duong Hoi (cua hang buon ban tem Le Mirador Philatelique, duong Tu Do truoc nam 1975) hien con song hay da mat roi? Toi mat lien lac voi bac DH tu lau, nen muon hoi tham nha buon ban tem noi tieng mien Nam nay.
Cam on,
The smaller dragon

Lu Tich Nguyen
29-04-2008, 10:46
Xin trả lời bạn con rồng nhỏ, một năm trước, ổng còn sống, nhưng đã một năm không có liên lạc, nên hiện nay không biết.

The smaller dragon
01-05-2008, 00:53
Cam on anh Lu Tich Nguyen (?).

The smaller dragon
04-05-2008, 10:51
Toi co mot phong bi thuc gui rat dac biet: thu co dau di tu Buu Dien Quan 4 ngay 11/10/1992, trung chuyen tu Buu Dien TP HCM ngay 12/10/1992, va noi den la dau Buu Dien Quan 5 ngay 12/10/1992. Nhung tem lai la bon (4) con tem trong bo tem "Nguoi Cay Co Ruong" do Buu Dien thoi VNCH phat hanh ngay 26/3/1971. Bon con tem dan tren phong bi la con tem menh gia $16 den nam 1974 sua thanh $25 (Scott #482)voi hai con dan o mat truoc phong bi, va hai con dan o mat sau.
Vi tem dan hai mat nen viec dong dau phai thuc hien bang tay. Nhan vien Buu Dien khi dong dau da khong phat hien ra su "bat thuong" nay. O noi nhan, nhung nguoi nhan thu cung da trao doi voi nhau nhieu lan, bang chung la co toi ba chu ky khac nhau, nhung phong bi thuc gui nay van ton tai, va den tay gioi suu tam, cung la mot ha~n hu'~u trong de tai "Lich Su Buu Chinh Viet Nam." (Hinh anh phong bi se duoc gui len sau.)

congacon
03-06-2008, 14:51
Phong bì thực gởi sau năm 1975 mà lại xử dụng tem thời VNCH quả thật là một bì thư hãn hữu trong Lịch Sử Bưu Chính của Việt Nam . Tôi xin gởi đến bác Con Rồng Nhỏ và các bạn trong diễn đàn một bì thực gởi cũng tương tự như bì của bác Smaller Dragon , bì thư này xữ dụng 4 con tem hoa lan của VNCH giá mặt 200 đồng được phát hành từ năm 1974 để gởi một bì thư từ quận Đơn Dương tỉnh Lâm Đồng ngày 15 tháng 8 năm 2002 đến thành phố Hồ Chí Minh ngày 17-8-2002 (dấu nhật ấn đến mặt sau của bì thư ) .

Mặt trước của bì thư .

7282

Mặt sau của bì thư .

7283

Dấu nhật ấn của Đơn Dương.

7284

Dấu nhật ấn đến của quận 10 thành phố Hồ Chí Minh .

7285

Nguoitimduong
04-06-2008, 22:05
Phong bì thực gởi sau năm 1975 mà lại xử dụng tem thời VNCH quả thật là một bì thư hãn hữu trong Lịch Sử Bưu Chính của Việt Nam . Tôi xin gởi đến bác Con Rồng Nhỏ và các bạn trong diễn đàn một bì thực gởi cũng tương tự như bì của bác Smaller Dragon , bì thư này xữ dụng 4 con tem hoa lan của VNCH giá mặt 200 đồng được phát hành từ năm 1974 để gởi một bì thư từ quận Đơn Dương tỉnh Lâm Đồng ngày 15 tháng 8 năm 2002 đến thành phố Hồ Chí Minh ngày 17-8-2002 (dấu nhật ấn đến mặt sau của bì thư ) .

Mặt trước của bì thư .

7282

Mặt sau của bì thư .

7283

Dấu nhật ấn của Đơn Dương.

7284

Dấu nhật ấn đến của quận 10 thành phố Hồ Chí Minh .

7285

Bì thư này bác gà đã từng giới thiệu 1 lần trên temvn, chỉ khác là hồi đó không biết tên người nhận !:)

hoangtrang
05-08-2008, 10:17
Bố tôi sưu tầm bì thư,không khi nào đưa bì thư đó vào bộ sưu tập,vì nó gượng ép thế nào ấy!!!

hat_de
05-08-2008, 10:28
Bố tôi sưu tầm bì thư,không khi nào đưa bì thư đó vào bộ sưu tập,vì nó gượng ép thế nào ấy!!!

bạn nói thế nào mình chưa rõ ý
có phải ba bạn chơi tem, ông có chơi cả bì thư, tức là để nguyên ko cắt tem ra
nhưng ông lại ko xếp nó vào bộ sưu tầm

nghe hơi là lạ

nhưng mà thui, nói về chuyện bì, mỗi người 1 quan niệm bạn à, cho bì vào cũng ko có gì gượng ép đâu, nhìu bì quý lắm

Nguoitimduong
05-08-2008, 13:41
Đó cũng là do quan điểm chơi của mỗi người thôi anh ạ!
Rất mong một ngày nào đó được xem những vật phẩm anh đưa lên !

Đinh Đức Tâm
05-08-2008, 13:52
Ngáy 15 tháng 2 năm 1982, Bưu Điện có phát hành bộ tem kỷ niệm Đại Hội Đảng lần thứ 5 (bộ 1) trong danh mục là bộ số 388. Trâugià có 1 cái bì thực gửi sang Pháp, trên bì dán 4 con tem hình HCM, đều là tem dị bản, con tem dưới bên phải cũng là con tem in lệch màu, nay post lên đây cho các bạn xem chơi.

7290

7291

em cũng có mấy bìa thư dạng này, ko biết bán được bao nhiêu pà con nhỉ? mỗi bìa thường từ 1-3 con, bìa nhiều đến 7 con, có nhiều dấu rất rõ

helicopter
05-08-2008, 16:03
em cũng có mấy bìa thư dạng này, ko biết bán được bao nhiêu pà con nhỉ? mỗi bìa thường từ 1-3 con, bìa nhiều đến 7 con, có nhiều dấu rất rõ

anh post lên cho mọi người xem thử

hat_de
07-08-2008, 09:19
anh post lên cho mọi người xem thử

eco mải chơi đâu rùi post lên đi kẻo bà con chờ
hay là ko có hở :D
lêu lêu :P

Nguoitimduong
07-08-2008, 09:42

HI Eco
Anh trả lời cho em trên này luôn nhé.
Câu trả lời là : Anh không rành cái này lắm.:D
Em kiếm ai khác hỏi thử xem .

Đinh Đức Tâm
07-08-2008, 14:54
hi, eco cảm ơn anh nguoitimduong

huuhuetran
13-08-2008, 15:38
Chơi tem , nhất là có ý định làm bộ triển lãm ,nhất định bạn phải trưng bày cả bì thực gửi nửa ,xin lưu ý điều nầy .C húc các bạn thành công !

hat_de
13-08-2008, 15:43
Chơi tem , nhất là có ý định làm bộ triển lãm ,nhất định bạn phải trưng bày cả bì thực gửi nửa ,xin lưu ý điều nầy .C húc các bạn thành công !

nhưng trường hợp thực gửi Việt Nam Cộng Hòa sau 1975 (như trên) liệu BGK có tính ko thưa bác #-o

huuhuetran
10-09-2008, 15:08
Hat De thân mến từ năm 1995 đến nay các cuộc TLtem ở nước ta ,có điều lệ là :không được đưa dòng tem VNCH vào các bộ tham gia triển lãm .Bì thư trên do có tem VNCH,nên không được đưa ra triển lãm .

hat_de
10-09-2008, 15:31
Hat De thân mến từ năm 1995 đến nay các cuộc TLtem ở nước ta ,có điều lệ là :không được đưa dòng tem VNCH vào các bộ tham gia triển lãm .Bì thư trên do có tem VNCH,nên không được đưa ra triển lãm .

Dạ ! cháu hiểu thưa bác !
Năm 1995 là năm bắt đầu có Vietstampex và cháu cũng được nghe kể về TL và các quy định của nó.
tem VNCH ko được bày, nếu chót bày sẽ bị che đi
tuy nhiên cái bì trên là bì "lai tạo" vừa có VN vừa có VNCH, nếu cố tình bày chắc sẽ được che phần tem đi, và nếu chiếu cố BGK vẫn cho bà con xem 1 phần của nó, cùng với đoạn ghi chú của tác giả nếu có thuyết minh trên đó.
1 năm rưỡi nữa Vietstampex lại là nơi tưng bừng các bộ TL, hy vọng được chiêm ngưỡng 1 số tác phẩm từ An Giang trong đó có bộ danh dự của bác Huệ. Ngoài bộ 5 khung đạt giải tại TL tem Quốc tế Châu Á lần thứ 20 tại Băng Kok chắc bác Huệ cũng có thêm những bộ bác.

Mong ngày đó tới nhanh :D !

Đinh Đức Tâm
10-09-2008, 16:26
mấy anh cho eco hỏi, FDC lỗi thì có giá trị hơn hay ko? và giá trị như thế nào ạh
eco cảm ơn. (lỗi này là lỗi cachets chứ ko phải lỗi ở tem)

hat_de
10-09-2008, 16:35
mấy anh cho eco hỏi, FDC lỗi thì có giá trị hơn hay ko? và giá trị như thế nào ạh
eco cảm ơn. (lỗi này là lỗi cachets chứ ko phải lỗi ở tem)

lỗi cát-chét dễ làm giả, ko giá trị lắm, có khi giảm giá :))

hat_de
10-09-2008, 16:45
Lỗi cache có thể như bì thư Võ thị Sáu. Hồi đó mình phải bỏ ra 100k để mua 2 cái. Nói như vậy có đúng không nhỉ

trời đất !
quên ko nói rõ

có loại lỗi trong thiết kế và lỗi trong in ấn

trường hợp bì thư Võ Thị Sáu giống trường hợp tem Chu Văn An <=== lỗi là do khâu thiết kế và kiểm duyệt, dẫn tới phải thu hồi, đương nhiên trường hợp này đắt rùi

còn nếu lỗi do in ấn bì chắc ko quý bằng tem <=== í kiến cá nhân em còn mọi người thì em ko rõ :D

Đinh Đức Tâm
10-09-2008, 16:56
cái eco có là lỗi in ấn, in lệch cachets xuống dưới, nên phần chữ nó mọc ra ở phần sau lưng FDC ạh

hat_de
10-09-2008, 17:12
cái eco có là lỗi in ấn, in lệch cachets xuống dưới, nên phần chữ nó mọc ra ở phần sau lưng FDC ạh

nếu thực sự chỉ có vậy anh e nó làm giảm giá trị của FDC nữa ấy chứ
trường hợp này khác hẳn với việc in lệch con tem
FDC in lệch, hoặc gấp lệnh sẽ giảm giá trị thẩm mĩ của nó và cả các giá trị khác nữa ... híc híc ...

luckydragon
10-09-2008, 18:14
Anh hatde ơi,cho em mới chơi tem nên không biết FDC Võ Thị Sáu sai ở chổ nào vậy anh,giá no' khoảng bao nhiêu 1 cái ạ,no' co' khó kiếm không ạ(mạo muội hỏi là anh có dư hok ạ).:D

hat_de
10-09-2008, 18:34
Anh hatde ơi,cho em mới chơi tem nên không biết FDC Võ Thị Sáu sai ở chổ nào vậy anh,giá no' khoảng bao nhiêu 1 cái ạ,no' co' khó kiếm không ạ(mạo muội hỏi là anh có dư hok ạ).:D

sai có 1 từ thui em ạ
anh ko có cái nào ! giá cả bao nhiêu anh cũng ko rõ lắm
trong diễn đàn có 1 bài viết về chị Võ Thị Sáu đó, em tìm xem đi !

hy vọng gặp lại em ở mục khác kẻo làm mục này lạc đề mất :D

Đinh Đức Tâm
10-09-2008, 19:53
Nói như GK thì bộ nào in lệch cachets là ko phải lỗi, và qua đó là làm giảm giá trị, eco ko thấy thuyết phục
đề nghị giải thích rõ hơn
hihi
cảm ơn Gk

hat_de
10-09-2008, 23:07
Nói như GK thì bộ nào in lệch cachets là ko phải lỗi, và qua đó là làm giảm giá trị, eco ko thấy thuyết phục
đề nghị giải thích rõ hơn
hihi
cảm ơn Gk

tui nói rất rõ mà
1 mẫu tem tin lỗi lệnh sẽ giá trị hơn 1 tem bình thường
nhưng trường hợp này ko đúng với bì thư

nó ko làm cái bì đó quý hiếm đặc biệt, đơn giản vậy thui

còn trường hợp của bì FDC chị Võ Thị Sáu thì giống trường hợp con tem Chu Van An. Tui diễn đạt hơn lằng ngoằng ko bít có giúp bác hỉu rõ hông #:-s