PDA

View Full Version : Hỏi cách dán tem vào giấy

Tango
12-01-2013, 15:21
Các bác cho em hỏi kinh nghiệm để dán tem vào sổ giấy cho đẹp, cả tem tráng keo lẫn không tráng keo.

Em đang gặp một số vấn đề sau:
Với tem không tráng keo, nếu dùng keo (hồ) khô để dán thì rất hay bị bong. Nếu dùng keo nước thì khi quét keo, giấy tem bị ướt, nở ra, cong, dán xong vào sổ khi keo khô dẫn tới bị nhăn (nhăn giấy hoặc nhăn tem)
Còn với tem tráng keo, sau một thời gian em nghiệm ra le lưỡi liếm là hay nhất, nhưng le lưỡi liếm thì bị 1 góc mà tay cầm tem không bị ướt keo nên không dính được.

Các bác cho em xin ít kinh nghiệm để khắc phục được mấy vấn đề trên. Cảm ơn các bác.

thanhtruc
12-01-2013, 17:42
Theo mình nghĩ thì bạn nên bọc tem lại rồi dùng băng keo hai mặt dán vào sổ thì hay hơn, vừa bảo vệ con tem mà vừa dán được vào sổ giấy.

phamthao
12-01-2013, 17:51
sao lại dán vào sổ giấy làm hư tem đi, mình thấy người ta bọc nylon để giữ tem bạn ạ

stamp-history
12-01-2013, 18:22
Minh thay ban nen boc tem bang nylon sau do cho vao album tem chuyen dung! K nen dan tem vao giay! Tem se mat gia tri!

zodiac
12-01-2013, 20:40
Bạn ra cửa hàng bán bao nilon hỏi bao nilon OPP hoặc bao nilon đựng đĩa VCD hay DVD (có cỡ lớn) tùy bạn chọn. Mua khoảng vài trăm gram là đủ xài.

Để bao Tem, bạn cần phải có thêm mỏ hàng 40W hoặc 60W, 1 miếng kiếng, 1 cây thước kiếng.

Các thức sử dụng mỏ hàn và các bao Tem thì bạn tham khảo ở đây.
http://vietstamp.net/forum/showthread.php?t=6500

http://vietstamp.net/forum/showthread.php?t=1667

Đừng nên dán Tem trực tiếp vào giấy hoặc vào tập, nhìn rất đẹp nhưng Tem sẽ bị mất giá trị kinh tế :P

Tango
12-01-2013, 21:21
Cảm ơn lời khuyên của các bác. Nhưng em có một số mục đích nhất định, yêu cầu cần phải dán trực tiếp mấy chục con tem vào sổ giấy trắng. Các bác cho em xin thêm chút kinh nghiệm dán tem với. Em cảm ơn.

temhp88
12-01-2013, 21:56
Đúng là mỗi người có một cách giữ tem, nhưng dán lên giấy thì hơi lạ. Ngày xưa mình có làm thử thế này: lấy một que tăm bông hay dùng ngoáy tai thấm nước vừa phải quét đều lên mặt tem tráng keo, hoặc nhúng keo đối với tem không gôm. Đấy là về phía tem, còn về giấy, dùng loại có độ dày cao sẽ hạn chế nhăn, gập. Bạn thử xem sao.
Thật sự thì bọc tem lại rồi dán hay kẹp gì cũng giữ tem tốt hơn.

Nguyễn Thành VS
13-01-2013, 07:06
boi nhieu nuoc vao la dc. dan tu tu se khong bi nhan, con tem bi am uot thi de lau no se het nuoc thui

Nguoimetem
13-01-2013, 20:08
Mình kết cái vụ le lưỡi ra liếm đấy! Bạn sợ nhăn tem thì dùng tăm bông thấm nước hay keo rồi chấm vào 4 góc hay 4 canh thôi. ko thì chỉ liếm 4 góc dc rồi, đỡ tốn nước bọt :D

Tango
13-01-2013, 21:34
boi nhieu nuoc vao la dc. dan tu tu se khong bi nhan, con tem bi am uot thi de lau no se het nuoc thui
Càng nhiều nước thì độ nhăn càng lớn bạn ạ, vì chất liệu tem và giấy khác nhau, khi khô càng co dãn khác nhau.

Tango
13-01-2013, 21:35
Mình kết cái vụ le lưỡi ra liếm đấy! Bạn sợ nhăn tem thì dùng tăm bông thấm nước hay keo rồi chấm vào 4 góc hay 4 canh thôi. ko thì chỉ liếm 4 góc dc rồi, đỡ tốn nước bọt :D

4 góc thì hay bị bong lắm bạn ơi, mình bị bong mấy con rồi.