PDA

View Full Version : Nên sưu tập tem theo chủ đề nào

nguyenhoangtanhien
06-11-2013, 09:43
Như tiêu đề, em muốn hỏi mấy bác, em nên sưu tập theo chủ đề nào thì bộ tem nó có giá trị? Tem nước ngoài hay VN? Bởi em mới vừa đọc 1 bài viết khá hay nên em hơi bị bối rối. Nhờ các bác tư vấn giúp em một tí! Em cảm ơn nhiều ạ!

Tem quốc chí
06-11-2013, 10:19
Bạn thích gì cái gì, đam mê lĩnh vực gì thì bạn sưu tập tem về chủ đề đấy?
Bạn hỏi như thế khác nào bạn lên diễn đàn giới tính r hỏi.... "em nên lấy vợ ntn thì vợ nó mới ngoan hả các bác? Vợ Tây hay vợ Ta?" :v :v

asahi
06-11-2013, 10:49
Như tiêu đề, em muốn hỏi mấy bác, em nên sưu tập theo chủ đề nào thì bộ tem nó có giá trị? Tem nước ngoài hay VN? Bởi em mới vừa đọc 1 bài viết khá hay nên em hơi bị bối rối. Nhờ các bác tư vấn giúp em một tí! Em cảm ơn nhiều ạ!

Bạn hỏi cái vấn đề này khó trả lời quá. Tui hỏi ngược lại bạn, bạn chơi tem vì mục đích gì? :))

Ng.H.Thanh
06-11-2013, 13:46
Chú tem quốc chí và chú xá xị từ từ cái đã, bạn ấy mới vào thì mình cứ từ từ hỏi đáp nào.
Tôi thì tâm sự mỏng với bạn vấn đề này: Nếu là người Việt thì điều đầu tiên là mình nên chơi tem Việt cái đã, sau đó mình chơi tem nước ngoài (tôi dám chắc ai chơi tem cũng có 1 vài tem VN nằm trong album của mình :>). Hiện nay có nhiều trường phái khác nhau họ nói chơi tem truyền thống VN là có giá trị, k biết điều này có chính xác k, cái này bạn phải quan sát nhiều mới được.
Tôi thì trước đây chơi tem nước ngoài khá nhiều, nay thu hẹp lại chơi tem VN, nước ngoài vẫn chơi nhưng ít lại vì vẫn còn mặn mà với nó.
Vài lời tâm sự mỏng nhé :D

Nguoitimduong
06-11-2013, 15:16
Bạn này hỏi theo thực tế thôi vì đồng tiền bỏ ra cũng nên suy nghĩ chút. Theo mình cái gì cầu nhiều mà cung không thay đổi hoặc ít thì giá sẽ tăng theo thời gian. Vậy thì đề tài nào nhiều người chơi, những bộ tem đẹp, số lượng ít của đề tài đó sẽ có " khả năng " tăng giá về sau cao hơn.
Tuy nhiên, trước khi đặt câu hỏi này thì theo mình bạn nên đặt câu hỏi như Asahi trước!

HanParis
06-11-2013, 15:38
Chú tem quốc chí và chú xá xị từ từ cái đã, bạn ấy mới vào thì mình cứ từ từ hỏi đáp nào.
Tôi thì tâm sự mỏng với bạn vấn đề này: Nếu là người Việt thì điều đầu tiên là mình nên chơi tem Việt cái đã, sau đó mình chơi tem nước ngoài (tôi dám chắc ai chơi tem cũng có 1 vài tem VN nằm trong album của mình :>). Hiện nay có nhiều trường phái khác nhau họ nói chơi tem truyền thống VN là có giá trị, k biết điều này có chính xác k, cái này bạn phải quan sát nhiều mới được.
Tôi thì trước đây chơi tem nước ngoài khá nhiều, nay thu hẹp lại chơi tem VN, nước ngoài vẫn chơi nhưng ít lại vì vẫn còn mặn mà với nó.
Vài lời tâm sự mỏng nhé :D

Có người nước ngoài bảo với tôi là các anh VN chỉ chơi tem quốc nội thui. Cái này có phải là tinh thần quốc gia hay không? Hàn thấy dân Pháp cũng vẫn thích chơi tem... của họ mà thui. :D Có người chơi tem lâu năm bảo rằng dân 'chuyên nghiệp' thì chỉ chọn 1 chủ đề mà thui. Chơi tem là tốn kém đó nhưng có chơi thì phải có chịu. :( Khi xưa có từ chịu chơi mà? :P Chơi là làm cho mình tự sướng, cho nên mình thích chủ đề gì thì chơi chủ đề đó theo thiển ý chớ câu hỏi của bạn Hiền hơi lạ đó! :D Chơi Tem cũng như chơi vụ kia... hổng lẻ mến em nào đó thì bạn cũng vào đây hỏi Ace? :)) Chủ đề của tôi là Lịch Sử, Đèn Biển, Nông Nghiệp, Trái Cây, Thế Vận Hội, Thể Thao, Y Phục Truyền Thống, Cổ Vật, Văn Hóa Nghệ Thuật, Kiến Trúc, Hội Họa... cho nên khó mà chọn 1, dù rằng nó sẽ đở tốn kém hơn. Tôi không cần bộ tem đó giá trị như thế nào mà chỉ tự hỏi nó có chủ đề mà mình thích hay không mà thui.

asahi
06-11-2013, 21:38
Bạn này hỏi theo thực tế thôi vì đồng tiền bỏ ra cũng nên suy nghĩ chút. Theo mình cái gì cầu nhiều mà cung không thay đổi hoặc ít thì giá sẽ tăng theo thời gian. Vậy thì đề tài nào nhiều người chơi, những bộ tem đẹp, số lượng ít của đề tài đó sẽ có " khả năng " tăng giá về sau cao hơn.
Tuy nhiên, trước khi đặt câu hỏi này thì theo mình bạn nên đặt câu hỏi như Asahi trước!

Những người mới bắt đầu chơi tem mà mình biết thì ngay từ đâu họ đến với con tem một cách tình cờ, chơi tem cũng rất hồn nhiên, cứ thấy tem đẹp là thích có hoặc cho dù tem nó không đẹp (như nhiều người đánh giá) vẫn thích.

Càng sưu tập, thì số lượng tem mag mình sở hữu nhiều lên từ lúc nào mà mình không để ý nữa, khi nhìn lại thì thấy mình đang đi quá đà, chủ đề sưu tập quá lớn, từ đó mới bắt đầu định hình cách chơi, tập trung những đề tài mà mình thích và muốn phát triển.

Việc thăm dò thị trường hiện nay người ta thích chơi tem gì nhiều, để mình sưu tập. Cách sưu tập này không bền, đến lúc thị hiếu của người chơi thay đổi, thì mình thay đổi theo thì lúc đó mình bắt đầu bị chán nán vì không biết mình đang chạy theo mục đích gì nữa. Hoặc đây là ý định chơi tem theo trào lưu cho vui, tui thích thì tui mua, không thích hoặc ai trả giá cao hơn thì tui bán để kiếm chút tiền. :D

Một vài lời mạn phép

minhkha
06-11-2013, 23:30
Mình cũng mới chơi tem thôi .thấy tem thì thích .nhưng khi có nhiều tem thì lại sợ .mỗi lần muốn ngắm mấy con tem , hay soạn lại số tem minh có lại mất rất nhiều thời gian .lên nhiều lúc sợ chưa kịp soạn tem .phải lo đi làm công việc của mình

HanParis
07-11-2013, 03:24
Những người mới bắt đầu chơi tem mà mình biết thì ngay từ đâu họ đến với con tem một cách tình cờ, chơi tem cũng rất hồn nhiên, cứ thấy tem đẹp là thích có hoặc cho dù tem nó không đẹp (như nhiều người đánh giá) vẫn thích.

Càng sưu tập, thì số lượng tem mag mình sở hữu nhiều lên từ lúc nào mà mình không để ý nữa, khi nhìn lại thì thấy mình đang đi quá đà, chủ đề sưu tập quá lớn, từ đó mới bắt đầu định hình cách chơi, tập trung những đề tài mà mình thích và muốn phát triển.

Việc thăm dò thị trường hiện nay người ta thích chơi tem gì nhiều, để mình sưu tập. Cách sưu tập này không bền, đến lúc thị hiếu của người chơi thay đổi, thì mình thay đổi theo thì lúc đó mình bắt đầu bị chán nán vì không biết mình đang chạy theo mục đích gì nữa. Hoặc đây là ý định chơi tem theo trào lưu cho vui, tui thích thì tui mua, không thích hoặc ai trả giá cao hơn thì tui bán để kiếm chút tiền. :D

Một vài lời mạn phép

Cám ơn anh Xá Xị đã chia sẽ kinh nghiệm. Hàn từng so sánh tem như... phụ nữ. :D Vì tem đẹp mà đã làm ta thu hút thì chả bao lâu ta thấy ghiền lun! :)) Nhiều người thích ST tem mới, tem đẹp, thế nhưng cái cũ kỹ cũng có cái duyên dáng của nó, đối với tôi những con tem HQ phát hành trước 1950, tuy ít màu mè hơn tem mới của Bắc Hàn, nhưng giá trị hơn nhiều, không tin bạn đi đọ giá mạng coi. Anh XX nhắc tới sự Tình Cờ khi đến với tem thì quả là cách đây mấy tháng, tôi tra google tìm một bì nhạc xưa rùi lọt vào topic anh Huệ An Giang, thế rùi tham khảo những kiến thức về tem trên diễn đàn này thấy cũng hay hay, nên từ từ ghiền tem bì. Nghe bạn bè chơi tem họ bảo y như anh Xá Xị, đôi khi có con tem nào mình không thích lắm thì đem bán đi để mua con khác.

1.
Tôi tự hỏi bạn nào chơi tem lâu năm có bao giờ tự hỏi : chán tem rùi, hổng thích chơi nữa hay không?

2.
Còn một câu nữa tôi thắc mắc, nếu bạn có quá nhiều tem bì, bạn có nhớ hết những tem bì bạn đã có hay không?

3.
Câu này chỉ nói vui thui, bạn có kiểm tra mỗi tôi xem có mất con nào hay không, mấy con bị mất gốc?. Dĩ nhiên số lượng tem của bạn phải trên 1000 con thì việc làm mới ý nghĩa.

VAPUTIN
07-11-2013, 10:26
Sống và làm việc đều nên có định hướng. Chơi cũng vậy. Tem trên thế giới thì nhiều lắm chắc chỉ có các bảo tàng tem mới đủ sức mua các loại tem từ xưa đến nay.

Theo Va thì bạn nên chơi tem theo chủ đề, tem trong ngoài nước gì cũng được. Mục tiêu là bạn tạo được bộ sưu tập có tầm cở để dự thi trong và ngoài nước. Như bác Thi có bộ "Việt Nam trên tem thế giới" chẳng hạn, rất độc đáo.

Còn nên sưu tập chủ đề nào thì bạn tự hỏi bạn thích cái gì, khả năng tài chính đến đâu? Khi bạn đã có một số chủ đề dự định trong đầu thì bạn có thể pót lên nhờ các cao thủ góp ý xem những chủ đề đó có thể phát triển thành hiện thực không.

HanParis
07-11-2013, 16:36
Nhiều cao kiến dành cho người mới chơi tem, thế nhưng nếu muốn chơi tem chủ đề xin mạo muội gợi ý vài Albums tem chủ đề nhé! :D

MeTemViet
07-11-2013, 22:41
Phải bác Hàn cho xem bên trong album thì ... hay quá. =D>

VAPUTIN
07-11-2013, 23:27
Không dám cho xem đâu, bạn Hàn đang định dự thi quốc tế cạnh tranh với bác Phi Long mà nên phải giữ bí mật tới giờ D.:))

HanParis
08-11-2013, 02:52

Nếu có yêu cầu thì tôi sẽ post :D, nhưng trên đây chỉ là trích đoạn, từ từ có tôi sẽ spam tới. Muốn vói tới bạn Hạt Dẽ thì đường còn dài đấy. :)) Tôi đang cho ra Album tem chủ đề số 3 với logo Tem Việt, chắc đến Giáng Sinh mới xong...

minhkha
08-11-2013, 09:30
Bác hàn cho em hỏi nhé ,theo bác em nên chọn theo chủ nào bây giờ, và sắp xếp sao cho gọn , vì tem cùa em hiện giờ không có quần áo gì hết , mong giáo sư hàn giúp em với , thanks

HanParis
08-11-2013, 11:04
Bác hàn cho em hỏi nhé ,theo bác em nên chọn theo chủ nào bây giờ, và sắp xếp sao cho gọn , vì tem cùa em hiện giờ không có quần áo gì hết , mong giáo sư hàn giúp em với , thanks

Hàn mới chơi tem có 6 tháng, làm gì dám nhận chức Gia Sư Tem? Sư Spam thì có. :D Ông em cứ xấp theo chủ đề mình thích. Tôi cố gắng sắp theo thời gian phát hành, số tiền trên tem, quốc gia, lớn, nhỏ và hình dáng của tem vuông, tròn tam giác, răng hay không răng... Chỉ tiếc rằng tem lớn thì phí đi 2 hay 3 hàng của album. :( Albums tem, albums bì, và bloc nào to thì để riêng (rất thích hợp cho trang tem) cho vào khổ A4. Đã nói chơi tem thì cũng phải sắm xiêm y cho tem bì. Đủ khổ làm các công ty tem được dịp ra hàng moi tiền bà con. :P Hàn thấy mấy bì của anh Đàm Hiếu Mạnh gửi tặng quá ư là vĩ đại, album thường để không lọt! Ngang dọc dọc ngang nhưng cái khó là có khi tem mang nhiều chủ đề, lâu lâu nỗi hứng tôi cho đổi chủ đề, thế làm phải xấp lại, có khi phải chuyển đổi albums.

Ý mà Hoàng hình như chơi tem trang mà, chắc sắp dễ hơn nhiều. :))