PDA

View Full Version : Mấy bác cho em hỏi cái này co phải FDC ko

huycan
26-06-2008, 22:52
Em thấy cái FDC là phải có bì thư, nhưng cái này không phải bì thư nên thắc mắc quá, mong mấy bác chỉ hộ cho em b-(

7924

Poetry
26-06-2008, 23:18
@ huycan: Em mới chỉ upload hình lên diễn đàn mà chưa post lên nên mọi người không xem được. Mời em vào đây xem cách post hình trong diễn đàn nhé.

http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?t=65

Về món đồ ở trên, nó không phải là phong bì ngày đầu tiên (FDC) mà là một vật phẩm đặc biệt dùng làm quà tặng. Nó là một tấm thiếp nhỏ có in thông tin, dán tem và đóng dấu ngày phát hành đầu tiên. Trên thiếp in dòng chữ "De Luxe Sheet" anh nghĩ không chính xác lắm vì "deluxe sheet" là ấn bản hảo hạng. Còn tấm thiếp này chỉ có thể gọi là "first day card" mà thôi.

huycan
27-06-2008, 12:01
Cái này là quà người ta tặng cho ông nội chú của em, vì lúc trước ông nội chú của em là một doanh nhân có tiếng ở Huế, nên em nghĩ chắc không phải hàng giả, vì hồi đó người ta tặng nhau kỷ niệm thôi chứ giá trị không là vấn đề. Theo bác em lập luận như vậy có đúng không vì chữ " deluxe sheet" người ta ghi sai dấu cách thành " De luxe sheet " nên em cũng băn khoăn.

congacon
27-06-2008, 13:25
Tờ thiệp của bạn không phải là deluxe sheet của bộ tem Ngô Đình Diệm , đây là tờ thiệp kỷ niệm ngày phát hành bộ tem NDD nhưng cũng là một vật phẩm quí hiếm trong dòng tem VNCH .

Hình scan dưới đây là tờ deluxe sheet của con tem mang giá mặt 30 xu trong bộ tem NDD (gồm 12 tem được phát hành làm 2 lần) .

7952

Một tờ deluxe sheet mang giá mặt 5 đồng trong bộ tem NDD với con dấu ngày phát hành đầu tiên .

7953

huycan
27-06-2008, 18:40
Wa bác gà con làm cho em mở mắt ra nhiều, ah bác cho em hỏi sao phía bên phải bưu thiếp đặt biệt lại có hàng chữ trung quốc vậy, hay bưu điện Việt Nam công hòa lúc đó mình nghèo quá nên nhập trung quốc về heee

congacon
27-06-2008, 20:00
Wa bác gà con làm cho em mở mắt ra nhiều, ah bác cho em hỏi sao phía bên phải bưu thiếp đặt biệt lại có hàng chữ trung quốc vậy, hay bưu điện Việt Nam công hòa lúc đó mình nghèo quá nên nhập trung quốc về heee

Hàng chữ nhỏ phía dưới góc phải là hàng chữ Nhật Bản không phải là chữ Hoa . Bộ tem này được đặt in tại Nhà In Bộ Tài Chánh Nhật Tokyo , trong dòng tem VNCH có một số tem được in tại Nhật ... phẩm chất những con tem in tại Nhật rất tốt và hầu như không có tem dị bản trong những đợt tem được in tại xứ Phù Tang .

8016

huycan
27-06-2008, 20:49
e cảm ơn bác Gacon nhiều, vậy là e có thêm chút kiến thức nữa rồi