PDA

View Full Version : Tem "Khổ qua"

Poetry
09-07-2008, 03:44
Xin giới thiệu mẫu thiết kế tem "Khổ qua" do họa sĩ VAN của CLB Viet Stamp thực hiện.

9280

hat_de
09-07-2008, 08:43
Xin giới thiệu mẫu thiết kế tem "Khổ qua" do họa sĩ VAN của CLB Viet Stamp thực hiện.

bổ xung tên KH nữa là ổn
em rất thích quả gấc
anh giới thiệu nốt đi :D

phamtuananh
09-07-2008, 08:55
bổ xung tên KH nữa là ổn
em rất thích quả gấc
anh giới thiệu nốt đi :D

đâu trông giống quả mướp đắng thì đúng hơn ( gấc tròn hơn cơ mà )

hat_de
09-07-2008, 08:57
đâu trông giống quả mướp đắng thì đúng hơn ( gấc tròn hơn cơ mà )

giời ạ
ai chẳng biết nó là mướp đắng
tui nói nếu V.A.N thiết kế cả mướp đắng thì giới thiệu luôn vì tui thích gấu

hỉu khô !

helicopter
09-07-2008, 09:29
con tem này màu sắc nhìn cũ cũ thế nào , không ổn lắm

tomiboy
09-07-2008, 09:49
em đề nghị anh peotry làm 1 con tem về hạt dẻ tặng riệng cho anh dẻ vì đã có công rất chi là lớn về việc spam trong 4f:D:D:D:D:D nói thế thui chứ anh làm 1 con về chủ đề hạt dẻ nha anh:):):)

Poetry
09-07-2008, 11:09
@hatde: Anh chỉ có 1 mẫu này thôi. Đây là quà tặng của VAN dành cho CLB Viet Stamp.

@helicopter: Mẫu thiết kế này được vẽ bằng màu nước cách đây mấy năm rồi nên màu sắc không thể tươi mới được em ạ.

hat_de
09-07-2008, 11:18
trời đất
vẽ tem hạt dẻ làm gì

trước đây anh cũng đà hình dung thế này

em đa thấy những hình ảnh ấn tượng về hạt cà phê chưa

tương tự như vậy

1 tấm pano lớn về hình ảnh hạt dẻ (loại hạt dẻ của VN)
phông nền là hình ảnh toan hạt dẻ, gam màu nâu hạt dẻ làm chủ đạo,
hạt sẻ cận cảnh là một hạt bình thường thôi, đang lăn hoặc đang rơi... thể hiện rõ nét, phần nhọn của hạt quay ra.... chỉnh màu cho hạt dẻ bóng bóng lên 1 chút

xem giấy gói các loại so-co-la của Bỉ thì em thấy ngon cỡ nào, dễ thương và sinh động cỡ nào

@ a.Ptry: em tưởng VAN thiết kế 1 bộ vài mẫu có cả gấc

thôi đành dịp khác

chúc tay nghề hsĩ ngày càng điêu luyện :)

Dalbit_VAN
23-07-2008, 21:07
Hì, giờ VAN mới biết anh Poetry giới thiệu tranh thiết kế tem của VAN
đó là bài học của VAN vẽ hồi năm 2002, mà VAN hông biết giữ bài nên nhìn nó tội nghiệp vậy đó, giờ nó được trao tặng vào tay các anh chắc nó sẽ được giữ kỹ hơn hì
bro HD nói cũng đúng, khi đòi quả gấc ;)), nó là 1 trong 3 bức tranh của Bộ Dây Leo mà VAN đã làm, nhưng cũng ko có quả gấc đâu, vì 1 là Đậu Rồng, 2 Khổ Qua, và 3 Dưa Leo mà thôi
mà hồi đó VAN còn ko thèm biết Khổ Qua = Mướp Đắng nữa là, chỉ nghe người ta gọi là Khồ Qua nhiều hơn nên cũng ko thèm ghi MĐ luôn (kệ, giờ cho biết là con nhỏ miền Nam vẽ hihi`)==> nên lúc đó lấy đâu ra tên KH, thầy ko chỉ thì thui chứ, sao biết được, biết để ghi được con số 3-2 là may lắm rồi á ;;) :))
bây giờ thì VAN cũng ko có giữ 2 bài vẽ kia, trường chỉ cho giữ lại 1 bài thôi nên cũng ko có mà khoe được, nhưng hôm nào VAN sẽ post mẫu phác thảo còn giữ cho mọi người xem ha

hat_de
24-07-2008, 08:17
...bây giờ thì VAN cũng ko có giữ 2 bài vẽ kia, trường chỉ cho giữ lại 1 bài thôi nên cũng ko có mà khoe được, nhưng hôm nào VAN sẽ post mẫu phác thảo còn giữ cho mọi người xem ha

câu chuyện trên thật thú vị
đó là những bước đi của người họa sĩ
đừng quên 1 ngày nào đó thử tay nghề với trái gấc nhé :D

Dalbit_VAN
01-09-2008, 20:24
phác thảo, chỉ là những chấm màu :)
11428
11429
11430
mọi người thấy được mẫu phác thảo của tem khổ qua ko? :D

helicopter
02-09-2008, 00:10
em nghĩ con tem hàng thứ 6 - con thứ 2 là con tem khổ qua

hat_de
02-09-2008, 08:37
phác thảo, chỉ là những chấm màu :)

mọi người thấy được mẫu phác thảo của tem khổ qua ko? :D

heli chỉ rùi nên mình ko còn í kiến gì
chỉ thấy những thiết kế trên rất lạ mắt
có lẽ nó khá quen thuộc với dân trong nghề, còn mình chỉ coi qua tem nên ít gặp nó

kể ra nếu VN mình phát hành mấy bộ họa hoa quả theo phong cách đó cũng xứng đáng mua đó chứ :D

Dalbit_VAN
02-09-2008, 14:29
VAN cũng đâu rành gì về tem đâu, bây giờ chưa rành hồi đó càng ko biết, chỉ biết là thích màu nào thì chấm màu kịch kịch vào đó thôi, chắc lạ là chỗ đó
đó ko phải là phong cách đâu, mà là phác thảo thôi, đã gọi là phác thảo thì chỉ vẽ sơ và nhanh để nắm bắt ý tưởng liền, những cái đó có thể làm trong 1 buổi, nếu nghèo ý tưởng thì phải đợi suy nghĩ 1 hoặc 2 ngày, có khi hơn
quá trình làm (chấm màu) thì nhanh nhưng mất thời gian là lúc phải suy nghĩ
câu chữ cũng ko thấy đúng ko? chỉ có những chấm màu đen để định vị chữ sẽ ở nơi đó mà thôi
phác thảo là vậy đó, lấy tin thần, bố cục, gam màu, chủ đề,... mà có khi ko cần biết chủ đề là gì chỉ chấm phác thảo, khi đã hoàn tất lúc này mới kiếm hình tượng bỏ vào, VD như "oh, mảng màu đỏ đó giống trái thanh long quá, thế là vẽ trái thanh long vào :D, ở trong phác thảo này còn có chấm màu vàng, cho gì vào ta? có thể là cho hoa thanh long vào hoặc con bướm vàng" :D

hat_de
02-09-2008, 17:04
phác thảo là vậy đó, lấy tin thần, bố cục, gam màu, chủ đề,... mà có khi ko cần biết chủ đề là gì chỉ chấm phác thảo, khi đã hoàn tất lúc này mới kiếm hình tượng bỏ vào, VD như "oh, mảng màu đỏ đó giống trái thanh long quá, thế là vẽ trái thanh long vào :D, ở trong phác thảo này còn có chấm màu vàng, cho gì vào ta? có thể là cho hoa thanh long vào hoặc con bướm vàng" :D

cái này ngộ quá hén
quá trình sáng tạo thật có những điều lý thú
chắc cũng có nhiều cách để khơi nguồn sáng tạo phải ko nhỉ

còn về tác phẩm, ý mình là dùng những mẫu phác trên làm tem cũng thú vị, nó tạo ra 1 phong cách là lạ

1 con tem về quả có thể là 1 hình ảnh thật tươi ngon trung thực về nó, nhưng nếu là những nét đơn xơ kể cũng hay :D