PDA

View Full Version : Hướng tới VIETSTAMPEX 2010

hat_de
27-07-2008, 10:05
gk.27.07.2008

VIETSTAMPEX
TRIỂN LÃM TEM QUỐC GIA của VIỆT NAM

~*~ hạt dẻ ~*~

Lời mở đầu

Kính thư các nhà sưu tầm tem & các nhà triển lãm tem !

Mỗi con tem là một tác phẩm nghệ thuật độc lập, nó đã chinh phục chúng ta và nhiều trái tim nghệ thuật khác trên khắp thế giới và hình thành nên món sưu tầm nầy. Chơi tem ko dừng lại ở đó ! Khi tem và kiến thức của bạn tích lũy được đạt tới tầm mức nào đó, bạn có thể dàn dựng nên những bộ trưng bày, và nghệ thuật triển lãm tem ra đời. Chính xác là từ khi nào mình cũng ko rõ nữa, nhưng nghệ thuật nầy ngày càng phát triển. Tuy có rất nhiều ngươi sưu tập tem chưa hề biết tới khái niệm này nhưng bạn đừng lo.

Niềm say mê khám phá con tem và khát khao học hỏi cùng với khả năng sáng tạo và 1 chút "máu nghệ thuật" là bạn có thể xây dựng cho mình 1 tác phẩm rồi.

Nhiều người trong số chúng ta là những nhà triển lãm lâu năm. Nhưng cũng có 1 số bạn chỉ nghe nói hoặc hôm nay mới lần đầu tiên biết tới khái niệm này. Do đó để bạn dễ hình dung mình xin được ví von thế nầy:

Mỗi con tem như 1 tác phẩm nghệ thuật độc lập, bạn có thể coi nó như những nốt nhạc để tạo nên những nhạc phẩm, đó là các bộ trưng bày tem và đó là mục tiêu mà các nhà triển lãm hướng tới :D

vietstampex - vietstampex - vietstampex - vietstampex - vietstampex

Thưa các bạn !

Triển lãm tem có nhiều, và có nhiều cấp độ, nhưng ở tại VN chúng ta thì TL quy mô nhất và chất lượng nhất là Triển lãm tem quốc gia - gọi tắt là VIETSTAMPEX. Đó là ngày hội lớn của giới sưu tầm tem mọi miền, tuyệt thật, chỉ 1 năm rưỡi nữa thôi nó lại bắt đầu.

Đã quá muộn cho những ai giờ này mới tính tới chuyện tham dự & cũng khá muộn cho gk khi hôm nay mới khởi động topic này. Thực ra mình cũng lập nó từ năm ngoái trong temvn rồi để sử dụng như 1 cách để phổ biến cho những bạn chưa rõ về sự kiện này, giờ lập mới tại đây, phần vì temvn bị lỗi phần vì muốn phổ biến rộng rãi hơn nữa cho các bạn mới :)

Mục nầy cũng ko có gì quá ghê gúm, chưa ai từng làm (trừ tên gk), và mình thấy cần, với hy vọng rằng:

+ giới thiệu cho những bạn chưa biết về TL hiểu thêm 1 chút về TL tem cấp nầy
+ hệ thống lại các kì VIETSTAMPEX mà VN đã từng tổ chức để chúng ta có cái nhìn tổng thể
+ để cập nhật về tình hình chuẩn bị TL của các tỉnh tham dự ......

& tất cả những gì # có liên quan để chúng ta hướng tới ngày hội tem lớn nhất của đất nước chúng ta

Hướng tới VIETSTAMPEX 2010

hat_de
28-07-2008, 00:20
+ hệ thống lại các kì VIETSTAMPEX mà VN đã từng tổ chức để chúng ta có cái nhìn tổng thể

giờ bạn đã bít VIETSTAMPEX là gì
và bạn tự hỏi VN ta đã mấy lần tổ chứ được sự kiện lớn nầy

xin thưa là 4

VIETSTAMPEX 1995
VIETSTAMPEX 1998
VIETSTAMPEX 2000
VIETSTAMPEX 2005

đó là những nỗ lực rất lớn của Hội tem Việt nam, Hội tem Châu Á Thái Bình Dương và đặc biệt là của các nhà sưu tầm và TL tem của VN

cụ thể thế nào ngày mai sẽ rõ

chúc bà con ngủ ngon :D

hat_de
30-07-2008, 10:02
giờ bạn đã bít VIETSTAMPEX là gì
và bạn tự hỏi VN ta đã mấy lần tổ chứ được sự kiện lớn nầy

chúng ta cứ thong thả nhâm nhi dòng TL nầy ... còn 1 năm rưỡi nữa để chuẩn bị tinh thần (chuẩn bị tinh thần thui chứ làm bộ TL giờ nầy chắc ko kịp đâu)

TL tem trên TG đã phổ biến từ rất lâu rồi, ở nhiều nước trong khu vực châu Á chúng ta cũng vậy, họ còn tổ chức những TL cấp quốc tế, nhưng ở ta với phong trào tem non trẻ chưa thực sự phát triển để tổ chức được 1 cuộc TL cấp quốc gia là điều ko đơn giản. Và địa điểm nào được chọn làm TL cũng là 1 vấn đề.

Năm 1995 sau nhiều nỗ lực cuối cùng TL tem quốc gia lần đầu tiên của chúng ta cũng diễn ta tại tp HCM - thủ đô tem VN, nơi có phong trào tem mạnh nhất, quy tụ những nhà sưu tập tên tuổi

3 năm sau đó, vào năm 1998 tp HCM lại là nơi đăng cai TL nầy

2 năm sau - năm 2000 - bàn lề thiên niên kỉ, năm mà thủ đô HN cũng có nhiều sự kiện trọng đại, VIETSTAMPEX đã được tổ chức tại đây - ở khung trung tâm TL Giảng Võ

5 năm sau - 2005, TL lại được đăng cai tại thủ đô nhân dịp kỉ niệm 60 năm thành lập nước. Bảo tàng Hồ Chí Minh là nơi diễn ra TL lần đó

1,5 năm nữa - 2010 - kỉ niệm 1.000 năm Thăng Long - Hà Nội chắc chắn HN sẽ vinh dự đăng cai TL này, mà năm đó cũng là 1 năm có vô vàn các sự kiện trọng đại, kỉ niệm rất nhiều mốc son lịch sử của VN, có bạt ngàn các sự kiện văn hóa chính trị quan trọng sẽ diễn ra tại HN

người chơi tem chúng ta gặp nhau tại đó nhân ngày hội lớn về tem nhé :>

hẹn gặp lại bà con :)

hat_de
04-08-2008, 10:52
chúng ta cứ thong thả nhâm nhi dòng TL nầy ... còn 1 năm rưỡi nữa để chuẩn bị tinh thần (chuẩn bị tinh thần thui chứ làm bộ TL giờ nầy chắc ko kịp đâu)

nhìn về quá khứ cũng là 1 yếu tố cần thiết cho các kế hoạch trong tương lai, là 1 nhà triển lãm tem ở HP tui xin được mạo muội tua lại những thước phim xưa nói vắn qua về quá trình tham dự ngày hội lớn về tem nầy của 1 thành phố nhỏ, xin lấy HP làm ví dụ

Chúng ta cùng trở lại thởi điểm 1995, khi mà mọi thứ còn chưa phát triển, chơi tem chưa thật phổ biến, và triển lãm tem vẫn còn là điều mới, nhiều nhà sưu tâm cũng mới chỉ nghe và chưa trực tiếp tham dự

lần đó dưới sự trợ giúp và động viên của Hiệp hội tem Châu Á Thái Bình Dương mà đứng đầu là ngài Tay-pheng-hang

VN ta lần đầu tiên đăng cai với nhiều bỡ ngỡ nhưng cũng cố gắng chu đáo hết mức, kế hoạch TL lên từ trước, gửi giấy mời cho các nhà sưu tầm ở những nơi có phong trào tem phát triển (mà hình như tại thời điểm đó mới chỉ khoảng 25-27 tỉnh ở VN có hội tem thì phải) HP cũng vinh dự được mời

http://img135.imageshack.us/img135/8193/picture3212lz1.jpg (http://imageshack.us)

trên đây còn lưu dấu của 1 số nhà TL tới dự năm ấy

http://img135.imageshack.us/img135/3562/picture3211pi4.jpg (http://imageshack.us)

lần đầu tiên VN tổ chức TL tem cấp QG, khi ấy phong trào HP cũng còn rất non yếu, nhưng các cụ cũng nhiệt tình và nỗ lực hết mình. 3 năm sau tức là cách đây đúng 10 năm, 1998 chính là năm kỉ niệm 300 năm thành phố Sài Gòn và tp HCM 1 lần nữa vinh dự đăng cai TL nầy, bác Tiến lại lần nữa lên đường vào nam, sau đó VIETSTAMPEX 2000... rùi 2005

Với dự động viên và kinh nghiệm của bác Tiến, các nhà sưu tầm của HP cũng được thử nghiệm trên con đường nầy

VIETSTAMPEX 1995: bác Tiến tham dự

VIETSTAMPEX 1998: bác Tiến tham dự

VIETSTAMPEX 2000: bác Đỉnh tham dự bộ về thuỷ sản, các bạn tem trẻ HP chưa đủ trình độ dự thi

VIETSTAMPEX 2005: 5 năm đã trôi qua các bạn tem trẻ của HP cũng kịp thử sức tại cc TL cấp tp, cấp liên tỉnh.... nên cũng tự tin tham dự

cụ thể thế nào tới mục VIETSTAMPEX 2005 mình sẽ đi chi tiết hơn, phần post này giúp chúng ta hình dung ra sự phát triển của việc TL tại 1 địa phương nhỏ. Ở những nơi khác nữa cũng có những là sưu tầm, nhà TL, họ cũng cống hiến hết mình cho những TL như vậy. SG, HN, Khánh Hoà, Hải Dương .... là những nơi có phong trào tem rất phát triển với những nhà sưu tầm có trình độ TL cao, trải qua 4 kì TL lớn vậy họ cũng có những dấu ấn đáng kể, và hiện nay tất cả chúng ta cùng đang hướng tới 1 kì VIETSTAMPEX với quy mô lớn nhất chưa từng có.

Bạn là 1 người chơi tem, và quan tâm tới TL, hãy tìm hiểu thử xem dấu ấn phong trào tem quê mình tại các kì TL này và dự kiến 2 năm tới thế nào nhé

bà con các tỉnh rục rịch cho TL nầy thế nào rùi nếu được xin cho biết để chúng ta có cảm nhận chung trước ngầy TL nha

giống như đang háo hức về Olimpic Bắc Kinh 2009 vậy :D

hat_de
30-08-2008, 10:39
...
cụ thể thế nào tới mục VIETSTAMPEX 2005 mình sẽ đi chi tiết hơn, ...

mục về VIESTAMPEX có lẽ phải còn lâu mới tới

nhưng

Ngày này cách đây tròn 3 năm là 1 ngày nắng ấm trời xanh
Ngày mà người chơi tem trên toàn đất nước VN về bảo tàng HCM tại HN

Bời hôm đó làng tem chứng kiến 2 sự kiện trọng đại:

1. Khai mạc TL tem Quốc gia (lần thứ 4) VIETSTAMPEX 2005
2. Phát hành bộ tem lớn nhất trong lịch sử VN: bộ 54 dân tộc.

hãy ngược dòng thời gian để hoà mình vào ánh nắng ấy

Các bạn có hình dung ra sự sôi động vô cùng của nó ko. Thế này nhé, riêng những việc liên quan tới bộ tem 54 dân tộc cũng đã sôi lên rùi. Cảm giác kì lạ và sự háo hức về bộ tem lớn nhất của VN, cùng khối lượng công việc làm MC, thựi gửi, rùi FDC liên quan tới 54 con tem ấy cũng đủ chít oài.

Còn lễ khai mạc ưh!

Ai cũng hài hứng gặp các bạn tem tỉnh xa, các nhà sưu tầm, các nhà TL, các bạn tem bít nhau qua diễn đàn temvn (khi ấy temviet và VS chưa ra đời)

11287

Quả là 1 ngày hội lớn 5 năm mới có 1 lần.

Thời gian ko có nhìu, vì thực ra gk ko bít thu xếp các việc tem nên nó cứ rối mù, vậy nên chắc sáng nay gk chịu thui. Nhưng quả thật là hum đó náo nhiệt vô cùng, nắng nóng, chói chang, ai cung mồ hôi ròng ròng chảy nhưng dường như ko ai để ý tới việc đó, vì mải tem, vì mải gặp gỡ chào hỏi các bạn tem.

Mong rằng vài tấm hình cỏn con sau sẽ gợi lại kỉ niệm của 1 số thành viên diễn đàn VS có mặt hôm đó.

Dịp TL tem QG cũng là ngày để bạn tem các tỉnh gặp gỡ nhau tại chợ tem HN: 160 TVV

11285

2 tấm hình này 1 của bác Khải cho qua 1 mạng, 1 thấy trên mạng
có bác Khải, Xuân Trường, anh Đào Anh Bình Hà Tây và anh Hồng (anh nầy theo đạo Hồi :">)

11286

còn tại bảo tàng HCM thì có rất nhiều hình ảnh kỉ niệm thế nầy

11288

kinkinchip đứng giữa kìa :D

còn đây là đoàn HP, QN, HD, HN và TW hội chụp hình lưu niệm

11290

L-) những hình ảnh trên là 1 phần vô cùng nhỏ trong bầu ko khí của TL tem QG tại bảo tàng HCM ở HN

Thủ đô HN 5 năm trước đó cũng là nơi đăng cai TL cấp nầy
lần ấy TL được tổ chức tại Trung tâm Triển Lãm Giảng Võ

VIETSTAMPEX 2000

11289

tấm hình lưu niệm bác Khải và Xuân Trường (1 cựu tem HP)

Trước đó như bạn đã biết là VSTEX 1998 và 1995 tại tp HCM

Ngày tới VIETSTAMPEX 2010 còn lâu

Mình sẽ trở lại mục này sau để cùng mọi người tìm hiểu ngược về những kì VIETSTAMPEX. Các bạn chưa từng biết loại TL này sẽ hiểu thêm về nó, những người trực tiếp tham dự sẽ gợi lại những kì niệm xưa và cùng hướng tới Triển lãm tem quốc gia - VIETSTAMPEX 2010

hat_de
04-04-2009, 08:28

nhưng

....

Mình sẽ trở lại mục này sau để cùng mọi người tìm hiểu ngược về những kì VIETSTAMPEX. Các bạn chưa từng biết loại TL này sẽ hiểu thêm về nó, những người trực tiếp tham dự sẽ gợi lại những kì niệm xưa và cùng hướng tới Triển lãm tem quốc gia - VIETSTAMPEX 2010

Để quá trình thông tin được hiệu quả, tránh đọc xong quên mất vì cách diễn đạt quá lằng nhằng của gk, xin được thay đổi phương thức truyền tin bằng cách, đưa ra 1 bản câu hỏi (đơn giản thôi) giống kiểu trắc nghiệm, để khi lướt qua chúng ta có 1 số thông tin cơ bản để sau này khi đọc mớ tư liệu lùng bùng của mình, mọi người sẽ lượm lại được cái gì đó.

1. VIETSTAMPEX là gì :D

a. TL của CLB VIETSTAMP
b. chắc lại là 1 nick mới của tên gk
c. TL tem Quốc Gia

híc ... câu này coi như có đáp án ở trên rùi, VIETSTAMPEX là "TL tem bưu chính quốc gia Việt Nam"

2. VIETSTAMPEX lần đầu tiên xuất hiện năm nào:

a. 1990
b. 1995
c. 2000

(quá dễ và cũng đã có câu trả lời, hoặc đọc đoạn sau cũng biết)

3. TL tem quốc gia lần gần đây nhất (VIETSTAMPEX 2005) có quy mô bao nhiêu khung b-(

a - chắc 200 là cùng
b - ko, phải hơn ngàn
c - gần 500

(hiện ko có con số chính xác lắm ... vì TCT cũng đưa ra 2 con số, nhưng nó nằm trong khoảng 492, loanh quanh đó, đáp án C đúng)

4. TL tem quốc gia lần đầu tiên (VIETSTAMPEX 1995) quy mô bao nhiêu khung :)
a - 50
b - 100
c - 200

(ý ẩn khi xếp câu 3 & 4 ngược nhau: bạn hãy cảm nhận về sự trưởng thành của TL, từ 50 tới gần 500 <=== quả là đáng nể, đó chính là sự nỗ lực của các nhà triển lãm VN ta :D)

5. Ngài Tay-peng-Hang có mặt tại các đợt TL tem QG nào :|

a - 1995 & 1998
b - 2000 & 2005

6. VN có ra tem vìa VIETSTAMPEX ko b-(

a - có
b - không

7. Kì TL nào có phát hành tờ kỉ niệm ;))

a - chẳng có kì nào sất
b - ít nhất là kì

8. tính tới nay SG và HN có số lần đăng cai VIETSTAMPEX bằng nhau ko :D

a - cóa
b - hông bít

9. những tỉnh nào dự cả 4 lần VIETSTAMPEX đã qua ;;)

a. SG - thủ đô tem
b. HN - thủ đô VN
c. HP - thủ đô spam
d. cả 3 đều đúng

10. VIETSTAMPEX 2010 sẽ được tổ chức tại đâu

a. tất nhiên là HN ;))
b. có lẽ là thủ đô - trái tim hồng của cả nước >:D<
c. Thành phố nào sắp tròn sinh nhật thứ 1.000 ấy nhỉ ;))
d. cả 3 đều đúng :D

L-) đó là 10 câu chỉ để hỏi ... ko nhất thiết phải trả lời ... mục đích là để cài vào đầu người đọc 1 số thứ cần quan tâm để tới đây coi mớ tư liệu úp lên bạn sẽ lưu lại phần nào những dữ kiện quan trọng để chúng ta cùng có ý thức về 1 ngày hội lớn của người chơi tem toàn cõi :D

à ... tranh thủ tí ... câu hỏi phụ Dẻ bám càng

1. vì sao Dẻ ko dự VIETSTAMPEX 1995 :(

a. quá bé
b. bị tẩy chay vì spam nhiều
c. sợ phải làm TL

đáp án c đúng, thực ra thì ngày đó còn nhỏ, mời là dân sưu tầm chứ chưa phải dân TL, 1996 mới tập tành làm bộ triển

1995 mới chỉ được nghe bác Tiến phổ biến về TL.

2. vậy còn đợt 98 #:-s

a. vẫn còn bé
b. xa quá
c. chưa đủ trình độ

lại c

3. đợt 2000 ở HN, quá gần, trình độ lại kha khá rùi sao ko dự :-?

a. trình độ chưa đủ
b. ko thích

thực ra là thích nhưng chưa đủ trình độ vì mới mới tập làm TL ở cấp CLB, năm ấy chỉ đi xem cùng đoàn HP thui, người duy nhất có bộ tham dự là bác Đỉnh, bác Tiến dự 2 lần trước rồi nên lần này để bác Đỉnh xuất quân.

4. VIETSTAMPEX 2005 lần đầu tiên tham dự, Dẻ dự bộ gì :D

a. Cánh chim kì diệu (5 khung)
b. Hải Phòng - thành phố hoa phượng đỏ (1 khung)
c. cả 2 :D

đáp án: cả 3 đều sai vì ngoài 2 bộ dự thi loại 5 kh và 1 kh còn 1 bộ danh dự 1 k :D

L-) đúng là spam :))

5. năm tới 2010 có định dự thi VIETSTAMPEX 2010 ko

a. ko chắc, lấy vợ
b. có đi thăm quan nhưng ko dự nhường sân chơi cho thế hệ saola, Russ, Ốc ... chỉ tham dự vào bộ danh dự nếu được mời :D
c. cả 2

đáp án ... bó tay ... 1 năm nữa nhìêu chuyện lắm :D

tạm vậy ... thêm nữa thành spam mất ... hì ... làm phiền mọi người quá :D

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ ... từ tuần tới sẽ ít bị dẻ spam :D

hat_de
04-05-2009, 18:09
Bi giờ chuẩn bị có kịp không trùi... Điều kiện để được tham gia triênc lãm VIETSTAMPEX là gì nhỉ,

Vừa nhận được tin nhắn của bác nên mới biết bác có hỏi trong này. Quả là mấy hum rùi 30.4 & 1.5 + 2 ngày cuối tuần em có tranh thủ đăng đàn mà ko đọc hết được ... nhiều bài quá đi mất.

Trở lại với câu hỏi của bác, có lẽ là căn cứ rạch ròi thì hơi khó, nhưng theo kinh nghiệm bản thân mình thì thế này.

1 bộ tem tham dự TL tem quốc gia có thể rơi và 2 trường hơp sau:

- bộ tem đạt giải lớn trong nước hoặc quốc tế được đích thân Ban tổ chức mời thông qua Hội tem
- bộ tem vượt qua vòng loại cấp tỉnh thành hoặc khu vực

để dễ hình dung xin được lấy ví dụ trực quan và thực tế đã diễn ra lần Vietstampex 2005 như sau.

Ngày ấy mình có 1 bộ "Cánh chim" 1 k, tuy cũng ko quý hiếm gì cho lắm nhưng đạt Đ tại HK nên được mời.
Cùng với bộ đó mình làm 5 khung "Cánh chim kì diệu" đây là bộ được thu gọn từ bộ 9 khung dự HP 2005.
Đợt HP 2005 đó, như bác đã biết qua vật phẩm TL mà ban chiều nay bác có post tại đây (http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?p=51766#post51766).

Cùng với mình lần đó HP còn có nhiều tác giả nữa như anh Tùng - saola, Tuấn - vũ trụ, Sơn - kiến trúc và Lâm còi HP cũng dự các bộ 5 khung. Ngoài ra còn 1 số bộ thuộc thể loại 1 khung nữa.

Trở lại ngày hội lớn của dân tem toàn cõi trong năm tới VIETSTAMPEX 2010 thì cũng ... na ná vậy thui

TL tem Đồng bằng sông Cửu Long tại Cần Thơ kết thúc vào hôm nay cũng là 1 màn tổng duyệt thú vị, những bộ 5 kh của Zo của anh Hoài Thanh có thể sẽ được chọn để có mặt tại HN vào năm tới... các bộ của Cà Mau, An Giang, Trà Vinh và Vĩnh Long có tham dự cũng là hạt nhân tiền ẩn để vào

19.5 này Hội tem tp HCM cũng có cuộc TL lớn mừng sinh nhật lần thứ 20 của Hội và đón chào bộ tem 50 năm đường Trường Sơn nên TL cũng lớn ... là cơ hội để các bộ tem được đánh giá và tuyển chọn cho TL tem quốc gia vào năm tới

Rải rác từ giờ tới năm sau sẽ có những cuộc Tl lớn ví như tháng 10 năm nay tại HN, tháng 5 năm tới tại Vinh ... cũng là tấm lưới lọc để các bộ TL đạt tầm mức nào đó được có mặt tại VIETSTAMPEX

Nha Trang bác tháng tới (7.6) cũng có TL phải ko, mong bác có bộ tem hay để tham dự và lọt vào vòng trong.

Ngoài 2 trường hợp tổng quát nói trên có thể có những trường hợp đặc cách, mà gk cũng chưa có ví dụ, nhưng nghĩ là hoàn toàn có khả năng :D

Sưu tầm tem ko nhất thiết phải tham gia TL, nhưng ko tham gia Tl hay ko đi coi TL thì chưa thưởng thức hết niềm vui mà hoạt động tem đem lại.

Chúc bác có bộ tem hay để 2010 này chúng ta gặp nhau tại Thủ đô Hà Nội - ngàn năm Thăng Long :D

hat_de
11-06-2009, 10:53
e hèm.. Nha Trang năm nào cũng triễn lãm, năm nào cũng "Biển, Tài nguyên, Môi trường", em không có sưu tập các đề tài đó nên không tham dự được, hẹn triễn lãm khác thôi.. mà hình như lần triễn lãm tem Tuổi trẻ Việt Nam 2006 tại Khánh Hòa cũng là vòng loại để chọn tham dự Vietstampex 2010, đúng không anh dẻ, đợt đó em đạt giải Bạc. bi giờ đang nâng cấp bộ đó nè..

Chài ... bùn cười quá ... hum ni hông bít bác bandung là bác nào tự nhiên tương lên 1 đốnh ảnh độc, anh MT vào PM cười hi hi ... tiện mình coi lại các tin nhắn cũng thấy có 1 mục của Thống, nhớ là có trả lời rùi mà ko thấy hồi âm nên ấn vô mục đó coi thử ... ai dè bác Thống trả lời đoạn trên từ lúc nào

Rõ ràng mà mình coi rất kĩ diễn đàn mà sao cứ bị xót bài của bác nhỉ.

Hy ni nhân mới đọc lên hồi âm

Nói đợt 2006 là chọn Vietstampex 2010 cũng ko sai nhưng cũng ko nhưng cũng chưa đủ lắm.

Ví như đợt đó có bộ "Bàn tay - kiệt tác của tạo hoá" của tác giả Nguyễn Hiếu Tín tp HCM đạt giải Vàng với số điểm cao nhất là 1 bộ ko chỉ cho 2010 mà là 1 bộ hay để ngay 1 năm sau đó đi TL tem quốc tế Châu Á lần thứ 20 tại Băng Kốk - Thái Lan và đã đạt giải Đồng. Như vậy đương nhiên bộ này sẽ có 1 suất trưng bày danh dự tại Tl tem quốc gia vào năm tới.

Có thể nói TL tem trẻ VN - KH năm đó là 1 màn tổng duyệt cho các bạn trẻ như cậu ấy hay anh Tùng HP.

Năm đó anh Tùng - Bon của HP mới dàn dựng được bộ 12 con giáp ở quy mô 4 kh nên chỉ đạt Bạc. Năm sau, 2007 nâng cấp chất lượng lên thành 5 kh với tiêu đề "12 con giáp trong tâm thức người Việt Nam" đã đạt Vàng HP 2007. Cả cuộc TL và bộ TL đó mình đã thuật trên mạng, khi nào rảnh mời thống xem.

Vậy là vìa mặt lý thuyết bộ của anh Tùng - Bon có quyền đi tiếp vào vòng quốc gia 2010. Nhưng khác với Tín ở chỗ, cùng năm 2007 đó, 1 bộ Đồng Châu Á, 1 bộ Vàng khu vực nên 2 bộ nì năm tới nếu tác giả ko từ chối dự VIETSTAMPEX 2010 thì 1 bộ sẽ ở thể loại dự thi và 1 bộ sẽ ở thể loại danh dự.

Trở lại bộ của Thống, năm đó bác đạt Bạc à ... cho anh em xem đi nha, chúc bác sớm nâng cấp nó lên nữa, và hy vọng là Tl tem KH đang diễn ra mấy hum ni cũng sẽ lựa chọn được 1 vài bộ tiêu biểu để có thể trở thành ứng cử viên cho Khánh Hòa đi dự VIETSTAMPEX 2010.

Chúc các bạn có những bộ Tl hay vìa nội dung, đẹp vìa hình thức và có cả tính quý hiếm để chúng ta có thể tới VIETSTAMPEX :D

hat_de
30-08-2009, 09:50

nhưng

Ngày này cách đây tròn 3 năm là 1 ngày nắng ấm trời xanh
Ngày mà người chơi tem trên toàn đất nước VN về bảo tàng HCM tại HN

Bời hôm đó làng tem chứng kiến 2 sự kiện trọng đại:

1. Khai mạc TL tem Quốc gia (lần thứ 4) VIETSTAMPEX 2005
2. Phát hành bộ tem lớn nhất trong lịch sử VN: bộ 54 dân tộc.

hãy ngược dòng thời gian để hoà mình vào ánh nắng ấy

....

Ngày tới VIETSTAMPEX 2010 còn lâu

Nếu phải bầu chọn 1 kẻ vừa nhiệt tình vừa làm việc tắc trách tui xin bầu chọn cho bạn gk.
Lập mục này ra với mục đích hướng đông đảo quần chúng tem, những người mà triển lãm với họ là 1 khái niệm xa lạ xưa nay chỉ biết tới khái niệm sưu tầm và nghiên cứu, tới 1 sự kiện quan trọng.

một mặt gk ra rả nói vìa TL, mặc khác lại bảo mọi người cố gắng ko rơi vào vòng xoáy này ... xong nói gì thì nói VIETSTAMPEX vẫn là 1 sự kiện lớn mà chúng ta ko thể ko nhắc tới, dù bạn có ko thích hoạt động triển lãm đi chăng nữa

trên kia có nói là tròn 3 năm trước, còn hôm nay có thể nói là tròn 4 năm trước kể từ cái này 30.8.2005 lịch sử ý.

Nếu năm ni ko làm thì năm sau ko còn cơ hội làm vì sự kiện đã có thể đã diễn ra rồi.

Bên cạnh việc về ngày hội lớn thì việc ông lại lịch sử truyền thống của sự kiện cũng là 1 điều nên. Nhân hum ni tròn 4 năm diễn ra sự kiện xin phép cả nhà được tổng hợp 1 số tư liệu ... để chúng ta cùng ôn lại

lưu ý: mục này sẽ triển khai túc tắc cho tới tận Vietstampex 2010... chúng ta sẽ ôn ngược lại các kì từ Vietstampex 2005 tới 2000 rùi 1998 và cả lần đầu tiên 1995 để cùng cảm nhận sự trưởng thành lớn mạnh của phong trào sưu tầm và TL tại VN.

kết thúc mục đó phần 2 sẽ là thông tin về công chuẩn bị của trung ương cũng như các tỉnh có hội trước thềm VIETSTAMPEX 2010

hat_de
30-08-2009, 09:58
Thưa các bạn sưu tầm, nghiên cứu và TL tem !

Tại VN chúng ta phong trào tem còn đang phát triển, việc triển lãm tem là 1 cái gì có vẻ như vô cùng khó hiểu và thậm chí hết sức gây dị ứng khi gk đề cập tới vấn đề đó với họ. Quả thực là rất kì lạ, ko hiểu tại sao cả, nhưng đây là việc tự nguyện nên gk hết sức tôn trọng quyết định của mỗi nhà sưu tầm.

Để Vietstampex 2005 diễn ra thành công đã có tới vài trăm triệu được bỏ ra, với hàng trăm con người của ban tổ chức, với hàng trăm nhà sưu tầm đó đây, với sự tham gia của nhiều bộ ngành ... nói chung là rất tốt kém. Nhưng người ta phải tốn kém như vậy để làm gì. Để tạo sân chơi cho nhà sưu tầm, triển lãm, để giới thiệu, tôn vinh cái hay cái đẹp của tem và cái sáng tạo của nghệ thuật TL thông qua các tác phẩm trưng bày... khó mà diễn ra hết.

ngày hôm đó HP cũng như các tỉnh trong nam ngoài bắc tề tự tại bảo tàng HCM coi tem, khai mạc, dự lễ phát hành bộ 54 dân tộc, giao lưu, trao đổi, mua bán, gặp gỡ, chào hỏi ... và tất nhiên là cả chụp ảnh ... tiếc mà ngày đó gk ko có máy ảnh nên chẳng làm ăn gì được. Tuy nhiên có bạn Lê Cao Nam - người Kon Tum (1 trong 5 tỉnh Tây Nguyên) khi đó đang học tại HN đã ghi lại được rất nhiều hình ảnh thú vị và tường thuật trong diễn đàn temvn, tiếc là diễn đàn bị hỏng mất, gk lại ko cẩn thận lưu lại tư liệu nên chẳng còn mấy để chia se cùng bà con. Hy vọng trong số chúng ta sẽ rải rác có những tấm hình hay để cùng chia sẻ.

Trong khoảng thời gian chờ đợi đó xin được giới thiệu 1 số tư liệu của TCT, của Kỷ yếu hội tem và 1 số thứ lượm lặt khác :D

hat_de
30-08-2009, 10:07
trong khoảng thời gian chờ đợi đó xin được giới thiệu 1 số tư liệu của tct, của kỷ yếu hội tem và 1 số thứ lượm lặt khác :d

đầu tiên là tờ bướm của triển lãm

56277

mặt sau của nó L-) có những thông tin bổ ích như: quy mô của triển lãm, thời gian & địa điểm TL, ... và quan trọng là các con dấu, phong bì kỉ niệm TL

mặt trước có:

thông tin về đơn vị tổ chức và bảo trợ (là TL cấp quốc gia nên Hội tem Việt Nam và tp bảo trợ cùng các đơn vị khác bảo trợ, còn nếu là TL của khu vực Châu Á chắc phải có cả FIAP bảo trợ)

56278

chương trình triển lãm diễn ra trong 5 ngày với nhìu hoạt động khác hay :D kia kìa L-)

còn đây là giấy mời :D

56279

hat_de
30-08-2009, 10:39
còn đây là giấy mời :D

& mời Bộ trưởng phát biểu

56293

L-) GS.TS Đỗ Trung Tá có thể ko phải 1 nhà sưu tầm tem, xong ông tính tới thời điểm đó ông đã gắn bó và có những cống hiến rất lớn cho sự phát triển của Hội tem VN và phong trào tem nói chung. Khi còn chưa trở thành bộ trưởng bộ BCVT ... hình như hơn 10 năm trước ông cùng chú Vỹ - GĐ COTEVINA đã từng sang tự Hội thảo của FIP rồi (FIP - hiệp hội tem thế giới, VN là 1 thành viên từ năm 1962)

sau đây là 1 số hình ảnh chọn lọc của TCT
có hình ảnh bộ trưởng đọc lẽ khai mạc, ký lệnh phát hành bộ 54 dân tộc ... có cả tịt dê (admin temvn đứng mua tem trong ảnh số 8 nữa kìa :D)

56294

típ theo ... các lãnh đạo bộ ngành phát biểu ... Đại Hội III của trung ương hội tem VN ...

56295

còn đây lá phát biểu của đương kim chủ tịch Trung ương Hội tem VN - bác Hoàng Thọ Thái :D

56296

(phần tiếp theo nếu quan tâm bạn có thể tìm đọc trong TCT ... )

hat_de
30-08-2009, 11:07
& mời bộ trưởng phát biểu

...
Có hình ảnh bộ trưởng đọc lẽ khai mạc, ký lệnh phát hành bộ 54 dân tộc ... Có cả tịt dê (admin temvn đứng mua tem trong ảnh số 8 nữa kìa :D)
...
típ theo ... Các lãnh đạo bộ ngành phát biểu ... đại hội iii của trung ương hội tem vn ...

...

Còn đây lá phát biểu của đương kim chủ tịch trung ương hội tem vn - bác hoàng thọ thái :D

...

tạm biệt các lãnh đạo và quan chức, chúng ta tới với 1 phần danh sách tác giả tác phẩm nhỉ (sẽ có 1 vài cái tên quen thuộc như bác Vỹ, anh Long, bạn Đạt, chú Hào, bác Đỉnh, chị Lý Linh, anh Hoan Hưng ... và cả 1 bạn bị viết sai tên nữa)

56311

L-) tuy nhiên đó là những tác phẩm trưng bày danh dự
còn dự thi là đây, đứng đầu bác bác Khải - 1 đây đại thụ kì vĩ của làng tem VN
bên cạnh đó còn rất nhiều quen thuộc khác

56312

dấu là TL tầm quốc gia những ở VN còn vô vàn những nhà sưu tầm lớn khác tiếc là họ chưa thích trưng bày tem nên chúng ta ko gặp ... hy vọng năm tới họ sẽ có mặt

56313

Những gì các bạn đang thấy là danh sách tác giả tác phẩm của 4 năm trước, và chỉ ở cấp độ quốc gia, tức là sau khi tuyển chọn và gạt bỏ rất nhiều bộ khác ra, song nó vẫn đủ lớn, đủ để những cái tên mới mẻ áp đảo số chúng ta biết.
Điều ấy có nghĩa gì, với tôi, tôi cảm nhận được rằng tổng số các bạn tem trên các diễn đàn có nick hay ko nick, đăng nhập hay ko đăng nhập mới chỉ thể hiện 1 phần vô cùng nhỏ bé của bức tranh toàn cảnh về làng tem VN. Nhưng dù sao thì những gương mặt hàng đầu cũng hiện diện trên đàn.. đó là cái may của chúng ta :D

56314

danh sách sau còn khá dài nữa ... nếu bạn quan tâm có thể liên hệ hội tem địa phương mình hoặc cố mua TCT về tra cứu, tuy nhiên điều mình mong muốn là tên và các phẩm của các bạn sẽ xuất hiện tương tự ở Vietstampex 2010, còn gì thú vị hơn khi có Russ, Ốc, chí, tem quốc chí, hà ngọt, Thức Tri, ku Viễn b!m ... , à.Pố, xihuan, NTD, đố biết đoá, Mansumau ... bác Mạnh đàm, bác Gà, bác Nai, bác ... hienthuong, Rùa, gấu, lãng tử tò te ... trong các đàn có hàng trăm nhà sưu tầm lớn

những cái tên tác giả tương lai hẳn sẽ dài vô tận

chúng ta tạm thời nghỉ ngơi để coi danh sách những người cầm cân này mực ...

56315

... ngoài các quan chức có các nhà sưu tầm lớn như bác Vỹ, anh Long, bác Vân, 2 bác Khánh Hồng ... toàn những người mà dân chơi cả nước đều bít

Tư liệu tổng hợp từ các nguồn còn dài, nhân ngày tròn 4 năm khai mạc TL tem quốc gia lần thứ 4 xin chia sẻ vội vàng cùng bạn tem xa gần 1 số tư liệu ... trước khi quay trở lại vào 1 ngày gần đây xin mời cả nhà cùng ngắm hình ảnh 2 nhà sưu tầm và TL đã đạt đỉnh vinh quan lần ấy

ko ai khác chính là bác Khải bên trái, bác Đông - Khánh Hoà bên phải, đứng giữa là chủ tịch Hội tem VN, chúc mừng các bác :D

56316

những tư liệu post trong mục ngày hum nay 30.8 mới chỉ phản ánh 1 góc sự kiện, tuy nhiên nếu rảnh rang đọc kĩ bạn sẽ mở mang cho mình nhìu ý tưởng. Nếu bạn là người quá bận hoặc, ko chú ý tới các hoạt động trưng bày TL mình rất vui nếu bạn ko đọc tới dòng này ... vì nó có thể chiếm mất cả buổi sáng chủ nhật quý giá của bạn đó :D

Hẹn gặp lại sớm :P

hat_de
31-08-2009, 12:00
Hẹn gặp lại sớm :P

híc ... gặp lại sớm vào đúng đầu tuần đây ... nhưng lại là 2 mớ tài liệu vìa luật lệ khá nặng nìa ... nhưng ko sao ... rảnh rang bạn cứ ngâm nga dần cho hiểu thêm vài thứ

đầu tiên là của VIETSTAMPEX 2000 nào

56454

típ ... nì ...

56455

còn đây là cái tương tự nhưng của 5 năm sau đó :D

56456

L-) đó là phần típ của cái nì: quy chế VIETSTAMPEX 2005

56457

Hum ni đầu tuần lắm việc nên cũng có mà nuốt trôi 2 món trên phải ko ạ, tuy nhiên ngâm nga xong cái đó cũng hay đấy. Chúng ta có thể tạm quên đi nhưng chắc chắn là đọc cái VIETSTAMPEX 2010 tới đây sẽ lĩnh hội dễ dàng hơn ;)

hat_de
31-08-2009, 19:06
ngộ quá ... cuối ngày chuẩn bị vìa mới duyệt cái danh sách bạn tem sinh nhật hum nay 31.8, gặp lại 1 tài khoản cũ, bạn Đào Duy Anh là bạn nào mà cũng nhiệt tình với TL ghê

56533

đoán là năm đó bạn ấy mới đăng kí và tận dụng 1 số mục tin trong tài khoản của mình để quảng bá về TL... tiếc là trong ngày 31.8.2005 đó dù tài khoản Anh có được kick hoạt thì cũng rất ít bạn vào chổ đó để coi ngoại trừ mình :D

hat_de
01-09-2009, 10:26
Hôm nay 1.9, ngày mà 4 năm trước là ngày lưng chừng của TL, 2 ngày của TL đã trôi qua nếu ko đi coi thì hum sau 2.9 người ta ko cho vào khu vực đó vì quốc khánh, còn 3.9 thì bế mạc mất rồi... 1.9 năm nấy ko bít có ai trong số chúng ta tới TL ko ...
Thời gian dài đã trôi qua và chúng ta sắp tới 1 dịp tương tự, chỉ 1 năm nữa thui, hum 1.9 nì mời bả con rảnh cùng coi qua 1 số tài liệu để ôn lại quá khứ

đầu tiên là bài của bác Đoàn - người từng là trưng tập viên QG - đánh giá trung về những nỗ lực của làng tem VN trong những năm trước đó

56584

(sau Vietstampex 2010 hẳn chúng ta sẽ có tổng kết của 1 chặng đường dài hơn nữa)

tiếp theo là 1 bài đánh giá phong trào của bác Thông - 1 người cũng từng là trưng tập viên QG - bài viết tóm lược vìa những những bước tiên mà chúng ta đã đạt được

56585

(Tới Vietstampex 2010 ko rõ chúng ta đã có những bước tiến trội hơn chưa)

bài của bác Thông có nói dự Vietstampex 2005 có 26 Hội tham gia, tức là đã có 2 hội ko kịp chăng
bởi theo phóng viên

56586

Dù sao "toàn đảng toàn dân" cũng đã cố hết sức rồi, tạm kết thúc 1 số tư liệu trong ngày hôm nay bằng 1 bài viết nhẹ nhàng khác của bác Chí - người cũng vừa là trưng tập viên của VN trong đợt TL tem TG CHINA 2009 vừa quà

(để xem đầy đủ bạn có thể coi trong ... TCT :)))

56587

mời bà con nghỉ ngơi thư giãn ngày mai chúng ta lại ... típ tục ôn tập :D

hat_de
02-09-2009, 09:55
mời bà con nghỉ ngơi thư giãn ngày mai chúng ta lại ... típ tục ôn tập :D

hôm nay 2.9 - ngày quốc khánh - mọi người được nghỉ ngơi ngủ nướng hoặc đi du lịch
nhưng ngày đó 4 năm trước là ngày thứ 4 của TL xong rất tiếc cho những ai muốn vào xem. Lý do vì hum đó nội bất xuất ngoại bất nhập ... toàn bộ khung lăng Bác và quảng trường Ba Đình và cả khu bảo tàng HCM lân cận nơi đang diễn ra TL cũng bị cấm. Trừ các đoàn hoặc ai có giấy tờ đặc biệt mới có thẻ ra vào ... nói thật là nhìu bạn tam lần đó đành ngậm đắng nuốt cay ra vìa vìa ko coi được TL

hum nay cũng ko có triển lãm gì cả, tuy nhiên mời bạn yêu thích tem và TL cùng nghiên cứu 1 tài liệu ngắn khác có liên quan.

Song hành cùng TL tem quốc gia là Đại Hội lần 3 của Hội tem Trung ương với thành phần là trung ương hội và các đại biểu hội tem địa phương họp bàn đại sự. Trong muốn vàn các đại sự như phát triển phong trào tem, phát triển số lượng Hội và CLB tem, nâng cấp chất lượng tem, thẩm định tem ... trong muôn vàn đại sự đó còn có vấn đề TL. Và bài viết này tóm lược 1 số thứ

56711

Nhân kỉ niệm 4 năm ngày 4/5 của TL chúng ta đã đi được 4/5 quãng đường tới Đại Hội 4 và TL tem QG lần thứ 5 ... Hội trung ương, hội địa phương và bản thân chúng ta đã làm những gì ... có thể làm những gì để Vietstampex 2010 thành công ... rảnh mời bà con cùng ngâm nga nha :D

Lên đường tới nhà cụ Tiến đón tới nhà cụ Đỉnh họp thui :D

kimma
03-09-2009, 10:14
Cảm ơn bạn hạt dẻ thật nhiều! Bạn cho hỏi các bộ triển lãm từng đoạt giải có ai lưu giữ hình không? Nếu không thì thật thiệt thòi cho các thế hệ đi sau.

hat_de
03-09-2009, 10:36
Cảm ơn bạn hạt dẻ thật nhiều! Bạn cho hỏi các bộ triển lãm từng đoạt giải có ai lưu giữ hình không? Nếu không thì thật thiệt thòi cho các thế hệ đi sau.

Cảm ơn bạn đã quan tâm tới lĩnh vực TL tem ở VN!
Các bộ TL Ban tổ chức có lưu bản photo của tất cả.
Sau khi TL 1 số bộ sẽ được các tác giả nâng cấp, dù họ phá ra chúng ta cũng hy vọng rằng tác phẩm mới của họ sẽ hay hơn.
1 số bộ sẽ bị xé lẻ để bán ... nói chung là có rất nhìu kết cục khác nhau.

Bản photo chỉ BTC và các trưng tập viên của hội tem tỉnh có. Xong chắc là họ ko chia sẻ rùi. Vì có những khó khăn như: bản quyền, thời gian tiền của để số hoá nó ... không gian để up nó ...

Tuy nhiên có 1 bạn rất dị dạng, bạn í luôn quan tâm tới TL ... sẵn sàng chụp chiếu cái của mọi người để tung lên mạng và bản thân bạn ấy cũng làm gương. Mặc dù bộ tem xấu oẹt nhưng bạn í vẫn đưa lên để chia sẻ và sẵn sàng đón nhận góp ý. Bạn í luôn hy vọng rằng những người khác cũng làm tương tự để bàn dân thiên hạ được thưởng thức.
Và bạn í đã làm, thứ nhất để chia sẻ, thứ 2 để lưu trữ lại 1 thông tin sau này còn so sách sự trưởng thành của đứa con tinh thần của mình.
Tác phẩm đó đã bị phá tan tành để nâng cấp, và rất may cả 2 bản nều đã tung lên mạng. Hy vọng nhận được góp ý của bạn kimma :D

hat_de
06-10-2009, 10:49
Thật là sơ xuất, khi hôm nay mới trở lại mục đây, vì nhớ thông tin trong tài liệu này :D

66029

trong khi thực tế nó đã được thay đổi

66030

lẽ ra nên trở lại vào ngày hôm qua 5.10 để tiếp tục chuyên mục ôn cố tri tân này

nhìn đoạn tin trên nếu liên tưởng tới hiện tại ta thấy 8.10 năm xưa kết thúc 1 TL cấp quốc gia, thì năm nay lại là ngày khai mạc 1 TL cấp CLB của Thủ đô

Trở lại câu chuyện về ngày khai mạc, thưa bạn tem, TL tem quốc gia là 1 sự kiện lớn mà để tổ chức được nó phải tiến hành rất nhiều công việc, rất nhiều yếu tố tác động cho nên việc đổi ngày khai mạc cũng dễ hiểu, tuy nhiên miễn là Ban tổ chức thông báo kịp thời cho các đơn vị tham dự và đông đảo quần chúng yêu sưu tầm là ổn.

2 nguồn tư liệu trên đều từ TCT
tuy nhiên chúng ta cần 1 bằng chứng nữa để khẳng định ngày khai mạc năm đó là 5.10.2000
nó đây

66031

1 ảnh tư liệu, tái hiện thời điểm cắt băng khai mạc, và chính xác L-) là ngày 5.10

Thưa các bạn yêu sưu tầm và thích triển lãm !

Bên lề 1 chút: năm ấy là 1 năm đặc biệt, năm chuyển giao thiên niên kỉ, 9 năm đã trôi qua nhưng 1 số người còn nhớ cái năm 2000 đầy hồi hộp, nào là sự cố máy tính Y2K, nào là ngày tận thế, nào là các bước nhảy vọt... thui thì đủ cả, tin thật có, tin đồn thất thiệt cũng nhiều, nói chung năm 2000 là năm được chào đón với sự háo hức của toàn nhân loại... tới tháng 10 khi những tin đồn chỉ là tin đồn, và những dự đoán lạc quan mới phần nào trở thành hiện thực thì bầu không khí thế giới nhìn chung trở lại bình thường. Tuy nhiên tại 1 góc nhỏ ở Đông Nam Á, người chơi tem VN đang chuẩn bị đón mừng 1 sự kiện quan trong, đó là TL tem cấp quốc gia lần đầu tiên tổ chức tại thủ đô - HN năm ấy tròn 990 năm, với quy mô lớn nhất chưa từng có và tổ chức tại khu TL Giảng Võ vốn là trung tâm TL lớn nhất HN thời bấy giờ. Vừa 990 năm thủ đô, vừa sắp kỉ niệm 40 năm thành lập Hội tem VN ... nói chung là nhìu sự kiện tem lớn rất đáng lưu tâm ... chính suy nghĩ đó đã khiến người làng tem ai cũng xốn sang hồi hộp. Các cao thủ tem miền Nam, miền Trung rào rào đổ bộ ra HN khuấy đảo bầu ko khí tem nơi này. Ngày ấy thị xã HP nhỏ xíu có 1 nhóm tem với niềm khát khao học hỏi đã rụch rịch tàu xe quang gánh đổ vìa Kinh.
Nhớ ko lần thì chàng thanh niêm trẻ đầy hoài bão Nguyễn Xuân Trường đã dân đầu đoàn sàolá, à.bống, à.Tuấn và è.Dúng ... lên HN dự khai mạc ... ngày ấy mình nhỏ xíu hà...có dám đi đâu 1 mình ... cũng may và tới hum chót pác Tiến kêu gọi Hội tem thành phố tài trợ cho 1 chuyến xe vậy là các hột mít tem và các mầm trẻ rầm rầm kéo lên ... độ chừng mươi mống, đó là 1 chuyến đi rất lý thú ị ... ị hị hị :D

nôm na tâm sự 1 đoạn chuyện kể sơ về lần đầu tiên lên Kinh đô coi TL lớn

trở lại chuyện VIETSTAMPEX 2000, vì ko trực tiếp tham dự từ hôm đầu, chỉ vớt được có xíu không khí tem hôm bế mạc nên hầu hết các nguồn tư liệu để chúng ta nhìn qua ôn lại kì TL đó là từ kênh Tạp Chí Tem

Phải nói rằng rất hoành tráng và ấn tượng vào thời điểm đó

66032

Bác Nông Đức Mạnh nay là Tổng bí thư ĐCSVN (đang bắt tay bác Trương Văn Thoan - chủ tịch Hội tem VN, đi sau là chú Vỹ - GĐ Cty tem VN) , tất nhiên là ko có thì giời đâu mà chơi tem, xong sự có mặt của ông đợt đó cũng có ý nghĩa quan trọng. Tuy nhiên chúng ta ko đủ thời gian và tư liệu để bình luận về sự kiện này, gk sẽ cố gắng biên tập lại 1 số tài liệu của TCT để vài hôm tới chúng ta có cái nhìn toàn cảnh về ngày hội tem lớn nhất đầu thiên niêm kỉ thứ 3 đó tại VN :D

hat_de
06-10-2009, 17:06
bác nông đức mạnh nay là tổng bí thư ĐCSVN ..., tất nhiên là ko có thì giời đâu mà chơi tem, xong sự có mặt của ông đợt đó cũng có ý nghĩa quan trọng.

đi bên cạnh bác Mạnh hình như Cô Nga - PGĐ BĐ HN

66071

ông và các quan chức coi bộ TL

66072

hình như bác Mạnh đang được mời viết sổ lưu niệm hay coi 1 bô tem sắp phát hành

66073

năm ấy Thủ đô - 990 năm văn hiến vinh dự được ra tem

66074

Hội tem Trung ương cũng tưng bừng phấn khởi khi lên 1 mẫu tem

66075

bác Mạnh và các lãnh đạo nhà nước cũng lãnh đạo hội tem chụp hình lưu niệm :D

66076

bác nào đó đang đọc diễn văn khai mạc thì phải

66077

bùm ... khai mạc xong rùi ... ui trùi đông quá

66080

có lẽ đó là tất cả các quan khách, phóng viên báo đài, nhà sưu tầm dealer
nói gì thì nói đó là sự kiện tem lớn nhất trong gần nghìn năm thủ đô HN
còn đây là những nhà sưu tầm và người yêu thích tem như chúng ta

66078

toàn cảnh khai mạc TL tem quốc gia lần thứ 3 - VIETSTAMPEX 2000

66079

tuy nhiên chúng ta ko đủ thời gian và tư liệu để bình luận về sự kiện này, gk sẽ cố gắng biên tập lại 1 số tài liệu của tct để vài hôm tới chúng ta có cái nhìn toàn cảnh về ngày hội tem lớn nhất đầu thiên niêm kỉ thứ 3 đó tại VN :D

yeah ... ngày mai mạn phép biên tập lại 1 số tư liệu ảnh của TCT để cùng bạn tem gần xa nhìn lại lịch sử :D

hat_de
07-10-2009, 11:08
yeah ... Ngày mai mạn phép biên tập lại 1 số tư liệu ảnh của tct để cùng bạn tem gần xa nhìn lại lịch sử :d

TCT cung cấp cho bạn đọc khác nhiều ảnh, tuy nhiên sáng nay xin được chọn 4 kiểu sau để cùng giới thiệu với bạn tem xa gần, đó là các quầy tem tại ngày Hội lớn

Như mọi người đã biết, năm 2000 lần đầu tiên Thủ đô có vinh dự đăng cai TL tem cấp quốc gia (2 kì trước đó là SG). Ý thức được tầm quan trọng của sự kiện với hoạt động sưu tầm và quảng bá bưu chính Bưu Điện Hà Nỗi tổ chức 1 gian hàng thật hoành tráng :D.

66101

Và tất nhiên là bưu điện L-) thì phải có hòm thư rùi

Điều này cũng dễ hiểu thôi, nhu cầu thực gửi, rùi bì kỉ niệm thực gửi ... của các bạn tem tới các tỉnh, tới bạn tem trong và ngoài nước từ TL là rất lớn, các TL tem to (cấp liên tỉnh và quốc gia) đều có hòm thư lưu động này suốt các ngày diễn ra TL

Tạm biệt gian hàng của BĐHN chúng ta tới với Hội tem Thủ Đô :D

66103

đông khỏi phải nói, đơn vị chủ nhà mà

HN cũng là nơi COTEVINA đặt trụ sở chính, vậy nên tất nhiên là có quầy

cũng rất nhộn nhịp

66105

thực ra thì cho dù COTEVINA đặt trụ sở chính tại đâu, nhưng TL lớn đơn vị này cũng có mặt để phục vụ bạn tem

tạm biệt 3 tên tuổi lớn tại HN: Bưu điện, Hội tem & Cty tem chúng ta tới thăm 1 đại diện lớn và nổi tiếng nữa

quầy hàng của Hội tem TP Hồ Chí Minh

66106

L-) từ góc nhìn trên chúng ta có thể nhìn ra quầy của Hội tem HN và Cty tem

Tp HCM là 1 đơn vị mạnh về mọi mặt, cùng với sự góp mặt của các nhà sưu tầm lớn như bác Khải, bác Huệ, ...các lãnh đạo, chi nhánh toà soạn TCT, chi nhánh Cty tem ... thì tất nhiên Hội tem tp HCM cũng có 1 gian hàng lớn phục vụ dân chơi thủ đô và các tỉnh đổ về... cách xa hàng ngàn km Hội tem miền Nam đã có mặt.

Tới đây tôi chợt nghĩ: ngày này cuộc sống chúng ta có 1 mảng lớn là net, quá đó hình thành các "mạng xã hội" ví dụ diễn đàn, và diễn đàn trở thành 1 tổ chức lớn... có thể đứng ở 1 vị trí tương đương với các tổ chức như Hội tem ... lấy ví dụ cụ thể temvn - 1 diễn đàn mạnh, temviet - 1 diễn đàn lớn, và VS 1 diễn đàn + CLB lớn có khả năng phục vụ bạn tem cao cả về mặt ON và OFF. Thiết nghĩ nếu các lãnh đạo VS có thể nghiên cứu thử xem. Chuẩn bị về khâu tổ chức, tài chính, nhân lực, vật phẩm (1 thế mạnh của VS) và nhiều thứ khác ... năm tới đây Vietstampex 2010 tổ chứ VS có thể có 1 gian hàng riêng lắm chứ. Nếu các lãnh đạo to đầu như bác Thi quá bận họp với quan chức làng tem tại HN, còn các quân sư lớn cũng ko bay ra được thì tổ chức nhân sự tại HN để quản lý gian hàng này trong thời gian diễn ra sự kiện. Gian hàng của VS giới thiệu dòng FDC Vặn, rùi các vật phẩm đó đây, rùi hàng ký gửi của các đại dealer miền Nam .... 2010 là 1 mốc son lớn khẳng định sự tồn tại của mình... Hy vọng ngoài sự có mặt của Hội tem Tp HCM còn có cả 1 tổ chức mạnh như TV, VS có gian hàng riêng ... sánh vai cùng các Hội.

Đó là 1 tình huống giả định khá thú vị hy vọng VS và các đàn dành thời gian nghiên cứu tổ chức thực hiện :D

ột ẻ !

Đinh Đức Tâm
07-10-2009, 13:13
lâu lâu lão Dẻ có ý kiến hay, tán đồng cái nào :D

ke vo danh
07-10-2009, 16:09
... năm tới đây Vietstampex 2010 tổ chứ VS có thể có 1 gian hàng riêng lắm chứ. ..Gian hàng của VS giới thiệu dòng FDC Vặn, rùi các vật phẩm đó đây, rùi hàng ký gửi của các đại dealer miền Nam .... 2010 là 1 mốc son lớn khẳng định sự tồn tại của mình... Hy vọng ngoài sự có mặt của Hội tem Tp HCM còn có cả 1 tổ chức mạnh như TV, VS có gian hàng riêng ... sánh vai cùng các Hội[/COLOR]

Ý kiến được quá đi ấy chứ! Tại sao lại không , nhỉ? =D>

hat_de
08-10-2009, 10:24
vâng ! cảm ơn các bác đã động viên.
ý kiến dù hay cũng chỉ là lời nói ... tiến tới thực hiện là cả 1 chặng đường gian nan.

Về mặt thủ tục em nghĩ cũng ko khó lắm, đề xuất qua Hội tem Tp HCM hoặc trực tiếp với Ban tổ chức VIETSTAMPEX 2010. Anh Thi - chủ nhiệm VS có thể đề xuất qua bằng miệng với bác Tỵ - phó chủ tịch Hội tem Trung ương xem thủ tục cần những gi, em nghĩ là gọn nhẹ thôi mà ai cũng ủng hộ. Triển lãm tem ngoài việc giao lưu học hỏi, ngắm tem thưởng triển còn có mua bán trao đổi chứ. Nhu cầu có được đáp ứng bởi các dealer và các tiệm tem.. tiệm của các hội chắc ko nhìu và ko đang dạng vật phẩm nay có đơn vị tinh nhuệ tham dự thì quá quý.

Cái khó có lẽ nằm ở khâu tổ chức bán hàng, ai trông nom, ai sổ sách, rùi bảo vệ...tiền nong hàng hoá hàng họ ... đau cả đầu ... VS có nhiều nhà sưu tầm đã kinh qua các kì trưng bày triển lãm trong và ngoài nước hy vọng sẽ thu xếp được vấn đề này:

lưu ý cuối cùng:

VIETSTAMPEX là tên tắt của TL tem bưu chính quốc gia VN
VietStamp là tên của CLB, của diễn đàn và cái mà chúng ta đang nói tới là 1 quầy hàng

Quầy của VietStamp nếu chỉ có tên không rất dễ bị nhầm là quầy hàng của Ban tổ chức VIETSTAMPEX ... hy vọng là cái Lo-go đủ lớn để phân biệt ... ngoài ra còn cách trang trí đặc biệt và ...vân...vân...màu cờ sắc áo, tinh thần & thái độ phục vụ, các vật phẩm đặc trưng cây nhà lá vườn ... quầy hàng cố gắng duy trì hết 4-5 ngày TL. Ngoài 1 vài bạn tem cốt cán ngồi phục vụ ... thi thoảng các dealer là thành viên lớn như bác K, bác Huệ, gàchíp, ... có thể vào ra cùng bán tem của mình hay ngồi tâm tình trò chuyện ... quầy hàng VS như kiểu đại sứ quán VS tại HN hị :D

Chẳng đường gian nan để có thể hiện thực hoá ý tưởng trên còn khoảng 1 năm nữa để chuẩn bị :D

hat_de
08-10-2009, 18:34
Hnay: 8.10.2009 HN triển lãm nhỏ (http://vietstamp.net/forum/showthread.php?p=81880#post81880) mừng 55 ngày GP thủ đô, rất tiếc TL khai mạc từ sáng nhưng giờ này bạn tem xa gần chưa được coi những hình ảnh mang tính thời sự đó, nên việc ôn tập Vietstampex này có ý nghĩ kép :D. Thôi thì chưa cảm nhận được ko khí tem Thủ Đô hôm nay thì cảm nhận ko khí tem HN hôm ấy bằng 1 vài hình ảnh mượn từ TCT - VN vậy

66302

bác Hoàng Châu Kỳ - con người luôn nhiệt tình với thuyết minh các bộ TL

66300

người mặc áo kẻ bên trái trông hao hao giống anh Trần Vương Việt - HN thì phải
còn đây chú Vỹ - GĐ COTEVINA đang giới thiệu khung tem, vật phẩm của Cty

66299

các hình ảnh thông thường tại 1 TL chúng ta khá quen rồi nên ko có gì phải giới thiệu cả
tuy nhiên có 1 tấm khá thú vị, hình ảnh rất tự nhiên
có lẽ vì sự thoải mái và rất tự nhiên đó nên Tạp Chí Tem đã đăng

66301

dễ dàng nhận ra người trong ảnh chí là bác Hoàng Sỹ Huỳnh
ông là 1 nhà sưu tầm tem Phú Yến rất nhiệt tình mà người chơi cả nước đều biết
(hình như trong VS cũng có 1 topic về bác thì phải)

năm ấy có 2 bộ tem đặc biệt, chính là bộ thứ 2 trong bài báo này

66309

có lẽ đó là dịp đặc biệt nhất để khẳng định sự tồn tại,
cũng như vai trò của Hội tem Việt Nam trong sự phát triển của làng tem VN
và thế là ... bộ tem rất đẹp ấy đã xuất hiện trong lễ phát hành đặc biệt này

66303

2 quan chức đang kí hình như bà ông Mai Liêm Trực và bác Huy tác giả của bài viết này

66310

như vậy là có đại diện nghành và lãnh đạo Hội xong rất tiếc L-) lại ko có hoạ sĩ Tô Minh Trang

tuy nhiên

tại VIETSTAMPEX lần ấy còn có bộ 990 năm Thăng Long - HN phát hành và cô Vũ Kim Liên - tác giả bộ tem có mặt kí tặng người chơi :D

66304

như bất kì TL nào ... ngoài coi tem thì mua bán tại quầy vẫn là hoạt động sôi nổi nhất

66305

đóng dấu kỉ niệm thì ko thể thiếu rồi, phóng viên TCT có chụp được 1 bé bi

66306

hông bít bé bi có chơi hông hay đi theo mẹ theo chị và tập tành bụp dấu, xong hình như có vẻ em đang nhìn đi đâu chứ ko thích tem :)

Trước khi kết thúc mục ông tập này mời cả nhà coi 1 tấm hình tư liệu khác thú vị

66307

Không nói chắc bạn cũng đoán ra Ban tổ chức phục vụ in tem ... nhầm in bì theo yêu cầu ... đó là hình ảnh bạn vừa chụp để kỉ niệm, hay đơn giản là cachet bạn thích.

Ngày nay ai cũng có di động, rùi iPhone, rùi lướt nét, rùi GPRS, rùi 3 G .. nhưng 9 năm về trước mọi thứ còn lạc hậu vô cùng... nhớ ko lầm thì năm ấy ai có di động là 1 sự kiện lạ... dẫu nó to cỡ cục gạch và màn hình ko màu xong vẫn là 1 biểu tượng đáng ngưỡng mộ... còn ko thì ai có máy nhắn tin đã là tốt rồi. Kể chuyện công nghệ để bạn thấy 9 năm đã qua mọi thứ đổi khác rất nhiều. Ngày nay việc in ấn quá đơn giản tuy nhiên vào thời điểm 2000 việc trang bị máy in màu quả là 1 nỗ lực lớn. Nó thế hiện sự chu đáo và tinh thần phục vụ cao của Ban tổ chức. Sự tương phản có thể thấy rất rõ, tấm bìa ghi dòng "IN ẢNH TRÊN PHONG BÌ" được viết khá vội vã ... có vẻ như việc in ra 1 tờ có chư đó theo cách cây nhà lá vườm cũng là 1 điều xa xỉ thì phải... năm ấy việc in 1 bản màu cũng khá tốn kém, tiết kiệm ní nào hay tí đó chăng ... nhưng thôi ko sao, BTC phục vụ món đó cũng là quý lắm rồi. Không rõ có ai trên đàn ta có vật phẩm ra đời từ chiếc máy in đó hông. Chắc ko nhiều vì hồi đó đâu có máy ảnh kĩ thuật số hay USB để cầm theo những file ảnh mình thích làm cachet, đĩa mềm thì dung lượng quá nhỏ và hay hỏng nên ít ai dùng ... tuy nhiên cũng hy vọng là làng tem ta ai đó có 1 món chứng tỏ tấm hình tư liệu thể hiện 1 dịch vụ có hiệu quả của TL tem QG lần ấy :D

chỉ 1 năm nữa thôi ko bít BTC - VIETSTAMPEX 2010 có đủ công nghệ để đưa dịch vụ in tem cá nhân ko :|

hat_de
10-10-2009, 09:58
tư liệu về TL tem quốc gia lần thứ 3 còn khá nhìu, nhưng hum nay mạn phép chia sẻ 1 bài nho nhỏ, vừa thư giãn cuối tuần vừa giúp cảm nhận, cái hay, cái công phu của nghệ thuật triển lãm

66592

như bác bạn thấy đó, việc sưu tầm đã hay, nghiên cứu sâu lại càng quý nữa, nhưng kết hợp được 2 cái quý trên cùng 1 tâm hồn nghệ thuật và ý tưởng sáng tạo bạn sẽ cảm nhận được điều tuyệt vời hơn nữa của tem khi tự mình dàn dựng các tác phẩm triển lãm.

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ, riêng những bạn đang ngày đêm dốc sức mình hoàn thiện tác phẩm dự Vietstamp Exhibition No 3 có thêm cảm hứng và động lực để trở thành những nhạc sĩ tem ... hị hị

Mỗi con tem như 1 nốt nhạc mà nhà triển lãm là nhạc sĩ :)

hat_de
12-10-2009, 09:11
ôn tập nhìu 1 lúc quá tải mất ... thi thoảng giới thiệu lại 1 tư liệu nhỏ để những bạn chưa từng coi TCT có thể tham khảo và hiểm thêm về TL.

Hôm nay là 1 đoạn nhận xét của bác Vỹ - 1 thành viên ban GK (ban giám khảo).

67000

Hy vọng những nhận xét thực tế đó bổ ích với người làm bộ TL.

hat_de
12-10-2009, 15:40
ôn tập nhìu 1 lúc quá tải mất ... [/I][/CENTER]

có lẽ là quá tải thật ... thui thì thay đổi ko khí bằng các bài nhẹ nhàng...phong cách tường thuật di dỏm bình dị :D

67059

người đứng giữa chú Hưng và bác Huy hình như bác Vinh, ngày ấy trẻ thật, tóc đen nhánh, mới 8 năm trôi mà mà tóc ông bạc trắng (năm ngoái gặp bác trên HN ko thấy tóc đen 1 sợi tóc đen :|)

67060

... ặk ặk ... xem tiếp trang ... 18 ... thôi toi tôi rồi ... =))

hat_de
14-10-2009, 10:35
Mấy bài toàn chữ thiệt đâu đầu, bữa nay chuyển sang 1 số ảnh tư liệu từ TCT cho thay đổi ko khí.

TL ngày hội lớn: ngày hội để gặp gỡ giao lưu, ngày đội để trao đôi mua bán, và ngày hội để người chơi các tỉnh trình diễn những bộ sưu tầm tâm huyết của mình ... và đây là phút đăng quang cho những tác giả có bộ sưu tầm giá trị về tính quý hiếm và độc đáo về nội dung

67319

đoàn chủ nhà HN đông quá hén, SG cũng hoành tráng ko kém, bác Thái - hiện là CT HT VN đang tặng giải thưởng :D

67320

Bắc có, Nam có, đây là miền Trung - Khánh Hoà số 1 :D

67321

anh Lê Hoan Hưng đang nhận giải kìa L-)

67322

Hải Dương L-) 1 đơn vị mạnh =D>

67323

trở lại miền Trung thăm bác Huỳnh - Phú Yên và đồng bằng sông CL thăm bác Huệ Trần L-) ...

lại trở lại nhóm tỉnh lẻ phía bắc

bác Tiến - HP nì nhận giải cho đoàn HP, năm ní "thị xã" chúng ta chỉ có bác Đỉnh tham dự

67324

5 năm sau sự kiện trên, tại Vietstampex 2005 HP đã đống hơn 1 chút, giải thưởng cao hơn 1 chút, xong vẫn còn rất khim tốn.

9 năm đã trôi qua, dân tem HP cũng đã có nhiều biến chuyển mới :D

HP như thế, thì các tỉnh cũng vậy, hy vọng Vietstampex sẽ có nhìu tác giả và tác phẩm hoành tráng hơn thía :> ...giờ này các nhà TL tem trên mọi miền tổ quốc đang hoàn thiện lại "công trình" sưu tầm của mình để 2010 chia sẻ cùng cả nước thưởng thức :)... hẹn gặp lại cả nhà :P

hat_de
16-10-2009, 10:27
mấy bài toàn chữ thiệt đâu đầu, bữa nay chuyển sang 1 số ảnh tư liệu từ tct cho thay đổi ko khí.

những hình ảnh trao giải ngày bế mạc đã cho chúng ta cảm nhận phần nào thành công của sự kiện

Hôm nay lại xin trích 1 số bài toàn chữ để chúng ta cùng ôn tập và nhìn lại

dấu ấn 9 năm trước :>

67561

(ăk ặc...mọi người phải tự tìm trang 21 rùi ... chít thật mình hậu đậu quá :()

TL tem là 1 sự kiện tem nhưng cũng là 1 sự kiện văn hoá chính trị lớn, vậy nên ngoài sự quan tâm của ngành bưu còn có những lời động viên gửi gắm của ngành văn hoá 2 tháng trước khi TL khai mạc

67564

9 năm đã qua, hy vọng năm tới Hội tem VN tròn 50 tuổi, và TL tem cấp quốc gia bước sang kì thứ 5 sẽ có nhìu bất ngờ hơn nữa :D

hat_de
17-10-2009, 09:30
cầm đầu nhóm spam là tên ột ẻ

đứng đầu tổ chức VS là bác Pọ (CLB VS là 1 trong số nhìu CLB tem thuộc Hội tem Tp HCM)
đứng đầu hội tem HCM là a.Dũng (Hội tem HCM là 1 trong số hơn 30 Hội tem ở VN)
đứng đầu hội tem VN là bác Thái, bác Tỵ (Hội tem VN là 1 trong số rất nhìu hội tem thuộc FIAP)

đứng đầu FIAP lúc đó là nhà sưu tầm danh tiếng TAY PENG HIAN

nếu Hội tem tp HCM chăm lo cho phong trào tem HCM
thì Hội tem VN chăm lo cho toàn phong trào tem VN
còn Hiệp hội tem quốc tế châu Á (FIAP) thì sẽ chăm lo cho phong trào tem của cả 1 khu vực rộng lớn

chơi tem ko đơn giản chỉ là mua tem vìa cho vô bịch rùi bỏ vô hòm rùi đem vào tủ cất
chơi tem cũng ko đơn giản chỉ là nghiên cứu khía cạnh bưu chính của nó
chơi tem cũng ko đơn thuần chỉ là cài vô album rùi thi thoảng ngắm nghía thưởng thức

chơi tem còn có giao lưu gặp mặt, trao đổi, hét hò... dù là ở CLB là cấp CLB, ở 1 tỉnh là cấp tỉnh, ở VN là ở VN, rộng hơn là toàn khu vực ... thậm chí quả đất...

chơi tem cũng ko đơn giản chỉ là sưu tầm, nghiên cứu, giao lưu, trao đổi ở cấp quốc tế mà còn cả ở khía cạnh TL

ngày xưa việc đó hầu như ko có, đó là nói trên TG ấy, rùi nó xuất hiện 1 cách tự nhiên
cũng như vậy ở VN quá trình cũng tương tự nhưng sau đó rất nhiều. Và như chúng ta đã biết 1995 lần đầu tiên VN tổ chức TL cấp QG thì việc này mới được ý thức mạnh hơn. Nó tác động tới thẩm mỹ sưu tập, cảm hứng và xu hướng sưu tầm cũng như thưởng thức...ko chỉ là xếp ra cho đủ bộ mà còn dùng tem và vật phẩm để phản ánh 1 giai đoạn bưu chính hoặc diễn tả 1 vấn đề gì đó, thậm chí là kể 1 câu chuyện...quá trình ấy nếu để tự nhiên sẽ khác chậm...cần có tác động từ bên ngoài

giống như CLB tác động lên thành viên, giống như Hội tác động lên CLB, và giống như Hội tem VN tác động lên Hội tem 1 tỉnh nào đó... thì VN cũng cần 1 cú huých từ châu lục...và ai sẽ làm việc này...tất nhiên đó là FIAP. Sự kiện 1995 đã có ảnh hưởng tích cự lớn tới phong trào tem VN...1998 Mr Tay Peng Hian lại có mặt tại VN nhân dịp TL tem quốc gia lần thứ 2 - VIETSTAMPEX 1998

Và nếu theo quy luật đó thì lần thứ 3 - VIETSTAMPEX 2000 ông ấy cũng có mặt. Như chúng ta coi qua phần ôn cố nầy thì thấy, kì TL đó vinh dự nhận được sự quan tâm lớn của các cấp bộ ngành, đích thân bác Nông Đức Mạnh (hiện là Tổng Bí thư Đảng CSVN) đã đích thân tới sự ... cũng dễ hiểu thôi vì TL tem ngoài là ngày hội lớn của dân tem toàn cõi còn là sự kiện chính trị, văn hoá lớn mà... Rùi TL cũng nhận được sự quan tâm của bác Hữu Thọ - trưởng ban tư tưởng văn hoá Trung ương. Nói chung là về khía cạnh văn hoá chinh trị TL nhận được sự quan tâm chân tình và sâu sắc. Các lãnh vực lân cận quan tâm như vậy, ko lẽ lại thiếu nhân vật của làng tem. Các quan chức làng tem VN có mặt là chuyện đương nhiên rồi, bác Hian đứng đầu làng tem châu lục kia có mặt lẽ ra cũng là chuyện hiển nhiên, vì ông đã xúc tiến đặt nền móng và đích thân có mặt tại lần 1 và 2 mà ... TL tem QG VN lần thứ 3 vào đúng năm đẹp - 2000 - năm con rồng, năm chuyển giao thiên niên kỉ ... 1 sự kiện rất lớn và quan trong ... tiếc thay ông lại có việc...quan trọng hơn... dù ko muốn nhưng ông buộc phải cáo lỗi vì vắng mặt trong 1 TL tem cấp quốc gia thuộc khu vực Châu Á để tới... triển lãm tem TG :))

và tất nhiên ông đã lấy làm tiếc và gửi lời xin lỗi tới cho chúng ta

67622

Không còn cách nào khác là chúng ta vui vẻ tiếp nhận để ông hoàn thành nhiệm vụ lớn thôi, và tất nhiên kì VIETSTAMPEX đó chúng ta đã diễn ra 1 cách thành công và hoành tráng như đã thấy, chứng tỏ sự trưởng thành của làng tem Việt Nam :D

p/s: phần ôn liên quan tới VIETSTAMPEX 2000 xin được tạm dừng tại đây, thời gian tới sẽ đi ngược dòng thời gian để trở lại xem kì 2 và kì 1 diễn ra thế nào, từ đó có thể cảm nhận được sự phát triển của phong trào tem VN, và đồng thời chúng ta cũng sẽ gặp lại ông chủ tịch FIAP đầy nhiệt tình kia :D

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ :D

THE GUEST
17-10-2009, 15:16
Bác Kim Kỳ nay đã đi xa (?). Nếu bác còn thì nay đã 91 tuổi.

67647

hat_de
18-10-2009, 10:12
híc ... các bậc cao niên cứ lần lượt ra đi mang theo vốn quý là kinh nghiệm và niềm đam mê

qua CLB, qua chợ, qua diển đàn ... và qua cả TL người chơi tem được hoà mình vào 1 môi trường mà qua đó có thể trao đổi tem cũng như học hỏi kinh nghiệm và cảm nhận được ngọn lửa đam mê từ các nhà sưu tầm lớn tuổi...ấy vậy mà các cụ đã đi xa

2010 tới đây .. chắc cụ Hoàng Sỹ Huỳnh - Phú Yên sẽ là người cao tuổi nhất. Cuối năm ngoái gặp củ ở chổ bác Bình, thấy cụ còn rất khoẻ, rất đem mê và mua tem rào rào ... có hỏi đùa cụ Vietstampex 2010 cụ có ra Hn dự TL hông...tất nhiên câu giả nhời là có rùi... cụ là người mà các bạn đã nhìn thấy trong tấm hình ở trang trước, khi đang ngồi soạn tem cùng 1 cháu nhỏ trên sàn TL đó... năm tới đây sẽ là 1 ngày hội lớn già trẻ gái trai có cùng niềm đem mê tem và nghệ thuật TL sẽ nối vòng tay lớn đây.

Ngày đó còn khá xa mong các cụ thật khoẻ mạnh.

Thưa bà con, chúng ta đã đi được 1 nửa của ... 1/2 chặng đường ôn cố tri tân rùi... ngược dòng thời gian được 2 kì TL tem quốc gia. Tới đây gk sẽ mạn phép giới thiệu tới bạn tem gần xa, trong và ngoài nước, bạn tem Vn nay bạn tem ngoại quốc cùng nhìn lại kì TL thứ 2 và thứ nhất để nhìn lại điểm khởi đầu và quá trình "tiến hoá" đầy thú vị nầy :D

à... ở kì 1 - VIETSTAMPEX 1995 TCT có thống kê nhà TL cao tuổi và mầm tuổi nhất đó ... chúng ta sẽ lội dòng thời gian trở lại mốc son đó trong thời gian tới... cố gắng chốt nó trong 2009 để giai đoạn 2010 mục này chuyển qua giai đoạn 2: giai đoạn quan sát và cổ vũ cũng như trợ giúp hơn 32 tỉnh trong việc chuẩn bị cho ngày đại lễ làng tem :D

hat_de
20-10-2009, 10:57
p/s: ... Và đồng thời chúng ta cũng sẽ gặp lại ông chủ tịch FIAP đầy nhiệt tình kia :d
...

ngược dòng thời gian trở lại 2 năm trước so với VIETSTAMPEX 2000

để gặp Mr Hian - chủ tịch FIAP tại

VIETSTAMPEX 1998

67951

ông đang phát biểu rất nhiệt tình và hùng hồn
ko rõ đó là thời điểm khai mạc hay bế nhưng trong thời gian ở SG ông đã họp hành thăm quan TL và nhìn nhận phong trào tem VN ở nhiều khía cảnh
1 đoạn nhận xét của ông được trích lại ở phần cuối clip này đoạn in đậm

67952

nhận xét về TL thì bạn sẽ rõ khi tới đây so sánh Vietstampex 95 & 98
phần về TCT ông cũng thẳng thắn, nhiều nước chưa ra được
về nội dung ông nhận xét trên cơ sở so sánh chất lượng qua các thời kì

3 năm trước đó ông đã có mặt tại Vietstampex 95

67953

động viên phong trào tem VN, trong đó có khía cạnh ấn phẩm định kì quốc gia, đó là TCT, bên cạnh TL thì VN đã làm tốt khâu truyền thông bằng kênh TCT :D

Hum ni giới thiệu 3 tấm hình với nội dung nhẹ nhàng, hẹn gặp lai cả nhà với 1 số chi tiết về Vietstampex 1998 vào bài tới :D

hat_de
21-10-2009, 10:26
... Hẹn gặp lai cả nhà với 1 số chi tiết về vietstampex 1998 vào bài tới :D

và đây là 1 vài khái quát ....

67989

để có thể thưởng thức và lĩnh hội 1 dung lượng lớn các khung TL vậy việc phân bổ thời gian là rất quan trọng, vậy nên nhớ coi cái nì

67987

3 ngày tiếp theo nào :D

67988

năm xưa trước khi bay vèo SG dự TL bà con ở xa nên ngâm cứu cái đó trước hén
năm tới đây VIETSTAMPEX 2010 bà con lại bay ra HN
và cũng nên nhớ ngâm cứu cái tương tự hen

còn đây

trước khi tạm nghỉ mục này mời bạn yêu TL coi biểu trưng sau :)

67990

ôn tập thì hông nên dồn dập, chúng ta sẽ tìm hiểu lại kì TL này L-), hẹn sớm gặp lại :D

THE GUEST
21-10-2009, 22:23
Ôn cố tri tân.

68045
68046
68047

THE GUEST
21-10-2009, 22:46
Ôn cố-Tri tân :D
Trang chót hơi mờ ... :P

68048
68049
68050
68051

hat_de
22-10-2009, 08:03
Cảm ơn bác K với những tài liệu cổ quý giá.

Thời gian trôi nhanh thật, từ ngày mà các cụ trên TW hội còn phải gõ máy chữ...giờ đã có máy vi tính, rồi nối mạng, mọi thứ đều vèo vèo trơn đẹp...từ cái thời xa xưa lạc hậu đó lãnh đạo phong trào đã quan tâm và dồn công dồn của để hộ trợ trong trào tạo ra 1 nét mới trong sưu tầm đó là TL. Cái ngày xa xưa đó nhiều người còn rất lạ với việc làm TL nên có cả lớp tập huấn có chổ ăn chổ nghỉ, đi lại thích thật. TL lại còn được bồi dưỡng với mức nhuận khung 50 k thời đó khác nào 500 k bây giờ. Thời đó trôi nhanh thật...giờ mọi thứ đổi khác...trình độ bạn tem cao lên, mức hổ trợ thấp xuống...âu cũng là cái đà của xu thế xã hội hoá...phong trào dẫu sao cũng đang đi lên, ít dựa vào ngành hơn...và các nhà sưu tầm cũng tự lực cánh sinh được chứ ko phá lệ thuộc vào ngành. Dẫu sao thì các TL lớn và tốn công tốn của, riêng cái khoản kinh phí khổng lồ cho việc ăn ở và bay đi bay về của các quan chức cấp cao và các trưng tập viên cũng lên tới hàng trăm triệu...có mà góp giời thì nội lực làng tem cũng ko cáng đáng nổi...vậy nên ngành vẫn là cái cần...ko bít năm tới đây khi công văn ko còn gõ bằng máy chữ, khi tin TL có thể báo qua mạng, qua sms, khi bạn tem đã có trình độ triển lãm cao...chúng ta có 1 kì tl lớn với những tác phẩm chuyên đề hay, những nghiên cứu truyền thống và lịch sử bưu chính sâu ko...

Làng tem này còn vô vàn các cao thủ thuộc dạng ngoạ hổ tàng long, chưa giới thiệu thành quả sưu tầm cũng như công trình nghiên cứu của mình...chuyện tập huấn ko bít 2010 còn ko, có thì tốt...nhưng ngoài việc đó còn mảng khích lệ tinh thần và động viên các cao thủ xuất hiện giới thiệu bộ TL nữa ko bít có ai đảm nhiệm được ko...thui thì 2010 là tầm cao của Vietstampex nhưng có 1 cuộc lột xác mới chắc phải 2015 khi mà tại VN và bởi người VN có những bộ nghiên cứu sâu và bộ chiên đề sáng tạo....

Hy vọng đầu 2010 chúng ta sẽ được bít quy chế của VIETSTAMPEX 2010 cũng như các vấn đề liên quan tới tập huấn và hỗ trợ bạn tem ở hơn 30 tỉnh thành đã có Hội :D

huuhuetran
22-10-2009, 08:54
Triển lãm là nơi gặp gở các bạn tem:

68078

huuhuetran
22-10-2009, 09:02
Và đây... 11 năm trước Bác Hoàng châu Kỳ còn quá trẻ, rất đẹp trai.

68085

huuhuetran
22-10-2009, 09:41
Thật là một vinh dự lớn lao, một niềm vui khó tả khi lần đầu gặp gỡ, tiếp xúc với các cụ vốn là cây đa cây đề của làng tem đất nước!

68100

hat_de
22-10-2009, 09:57
chà, bác Khải cũng phây phây, bác Huệ trẻ chán, khi nào cũng cười tươi :D ...2 kì TL tem QG trong SG bác Tiến HP có đi nhưng có lẽ ngày ấy mấy bác chưa biết nhau...khi nào rảnh bác Huệ up hết ảnh lên cùng 1 câu chuyện vắn về người cùng chụp trong ảnh nhé...cháu sợ là nhìu bác cháu chưa bít :D

huuhuetran
22-10-2009, 14:03
Rất vui khi được nghe bác Vỹ thuyết minh một tiểu đề:

68114

huuhuetran
23-10-2009, 11:43
Hình 1:Hướng dẫn cách làm một trang tem triển lãm.
Hình 2: Người đứng cạnh tôi là Bác Lương Đức Lộ, trưởng phòng nghiệp vụ Bưu Điện tỉnh Cần Thơ, Bác nầy chơi tem chuyên đề Chủ Tịch Hồ Chí Minh.

68144

hat_de
26-10-2009, 07:41
đầu tuần tiếp ục ôn tập 1 cách nhẹ nhàng nào...

Thưa bạn tem gần xa, nếu như TL tem quốc gia lần thứ 3 - Vietstampex 2000 được đăng cai tại HN và tưng bừng với sự kiện phát hành bộ tem 990 năm Thăng Long - Hà Nội, thì TL tem QG lần thứ 2 - Vietstampex 1998 được đăng cai tại tại SG tưng bừng với sự kiện phát hành bộ tem 300 năm Sài Gòn - Tp HCM

sáng hôm đó tại bưu điện thành phố

68480

Bà Phạm Phương Thảo - lãnh đạo thành phố
và ông Mai Liêm Trực - lãnh đạo ngành bưu
đóng dấu đầu tiên trong lễ phát hành

68481

TCT còn giới thiệu bài viết

68482

sự ra đời của bộ tem ko chỉ là niềm vui, niềm tự hào của dân chơi đất Sài Gòn
mà còn đem tới vinh dự cho biết bao hoạ sĩ tham gia thiết kế bộ tem này

68483

Tuy nhiên, cũng giống như 990 năm Thăng Long - Hà Nội
Trong số nhiều bộ tem đạt giải, chỉ có bộ đạt giải nhất có vinh dự in thành tem chính thống
và đây là người đạt vinh dự đó :D

68484

hy vọng những nhà sưu tầm lớn có mặt đợt đó sở hữu trong tay những FDC có chữ kí của lãnh đạo tp, lãnh đạo ngành và hsĩ thiết kế :">

hat_de
27-10-2009, 16:21
Sắp hết tháng 10 ... bạn tem gần xa đang gấp rút hoàn thiện bộ TL
người thì đang hoàn thiện những trang cuối, người thì đã gói gém gửi đi
tất cả đang miệt mài dốc sức cho TL VIETSTAMP lần thứ 3 của CLB tem VS

trong thời gian chờ đợi đó chúng ta lại cùng ngược dòng lịch sử về với

VIETSTAMPEX 98 - TL tem quốc gia lần thứ 2 của VN

đây là block thú vị mà ai cũng rõ

68589

trong đó có hình bưu điện tp HCM
1 BĐ lớn và rất đẹp
hiếm có BĐ nào tại VN có vinh dự thế này

68590

và vinh dự hơn nữa khi 7 năm sau đó nơi này lại chứng kiến 1 sự kiện tem trọng đại

68591

cùng với lễ phát hành đó là khai mạc VIETSTAMPEX 1998

68592

theo thông lệ sau lễ khai mạc các quan chức làng tem và thành phố đi coi

68593

hình như khu vực TL ở Trung Tâm Văn Hóa Quận 1
như vậy là lễ phát hành tem diễn ra tại BĐ Trung Tâm
sau đó toàn đoàn kèo nhau về TT VH để cắt băng khai mạc

trở lại chuyện TL

ngày đó chắc rất ít trong số các bạn tem online chúng ta tham dự TL nầy, may ra chỉ có các bác lão thành như bác Huệ, bác Khải, anh Long ... và 1 số nhà sưu tầm trẻ khác
tuy nhiên tại TL cũng có 1 vài hình ảnh khá ấn tượng, ví dụ sư thầy áo vàng và áo nâu nè, hông có sư Thi hị :D

68594

cùng ngày hôm đó có 1 cuộc Hội thảo: THẾ GIỚI KÌ DIỆU CỦA CON TEM :D

68595

bác Vỹ (trái) & bác Thúy (phải) từ HN vào nè, bác ở giữa chưa nhận ra ai cả

68596

thường thì xen cài trong các cuộc TL lớn là các hội thảo lớn nhỏ bàn về các vấn đề xung quanh sưu tầm tem, đời sống tem, nghiên cứu, thẩm định ... ko rõ năm đó có ai trong số các bác nhà mình tham dự hông.

Còn 2 hum sau thì có sự kiện lớn hơn nhiều, đó là ...

68597

ui trùi ui các đại biểu đồng loạt giơ tay biểu quyết....nhất trí cao quá

68598

Thường thì tại các TL tem cấp QG, Trung Ương Hội tem hay tổ chức đại hội vì hiếm khi tề tựu đông đủ quan chức tem các tỉnh và các nhà sưu tầm lớn như vậy ... họp bàn xu hướng, rồi cải tổ quy chế, rồi các vấn đề lớn như thẩm định tem, rùi nâng cao, phát triển phong trào ... nói chung là các vấn đề lớn và rất đau đầu ...

năm tới đây tại VIETSTAMPEX 2010 chắc cũng có ĐH tương tự, có lẽ lần 4 thì phải.

Mà thôi hôm ni ôn tới đây ... mắt @-) lên mất rùi 8-} ... :D

hat_de
28-10-2009, 09:16
...

Mà thôi hôm ni ôn tới đây ... mắt @-) lên mất rùi 8-} ... :D

xen kẽ 1 giữa các bài hình chúng ta cùng xem 1 bài "nhìu chữ" ...đó là 1 tổng kết giúp chúng ta nhìn nhận và so sánh sự trưởng thành của phong trào

68654

Qua nhận xét và đánh giá trên chúng ta có thể phàn nào so sách được TL tem QG VN lần thư 2 so với lần 3 & 4 (đã giới thiệu). Quy mỗ rõ ràng ko bằng các lần sau nhưng kì 98 đó người chơi tem VN được chứng kiến nhiều bộ trưng bày của bạn bè thế giới để học hỏi. Điều mà 2 kì sau chúng ta ko có, thật tiếc, ko rõ 2010 có mời quốc tế ko.

Về lực lượng trong nước, ai cũng nhận ra 1 cái tên quen thuộc đó là bác Huệ, 1 con người rất nhiệt tình với tất cả các hoạt động tem...nào là sưu tầm, sinh hoạt CLB, sinh hoạt hội, sinh hoạt mạng ... có lẽ tại VN bác Huệ là người giữ kỉ lục dự VIETSTAMPEX nhiều nhất ...ít nhất thì cũng 98, 2000 & 2005...

Hồi ấy bác K chưa dự nhỉ, có bác Kim dự, bác Kim là cố vấn VS thì phải, bác Khánh Hồng, chú Ánh cũng tham dự ko thua gì bác Huệ cả...như duy nhất trong số những cái tên kể trên chỉ có bác Huệ là tham gia đời sống tem ở mọi khía cạnh :D.

Kì TL ấy còn xuất hiện 1 cái tên cho tới giờ này vẫn là đỉnh cao của phong trào tem VN - anh Tạ Phi Long...nghỉ ngơi 1 chút....chúng ta gặp lai anh sau :D

ghi chú: bạn nào thực sự quan tâm tới truyền thống lịch sử phát triển của phong trào tem có thể tìm đọc các bài viết liên quan tới kì TL trên trong TCT...còn bài trên mất toi 1 đoạn đầu rùi...thiệt là hậu đậu :D

huuhuetran
28-10-2009, 10:47
Một vài vật phẩm bưu chính mà tôi còn giử được trong cuộc triển lãm lần nầy, mời xem:

68655

68656

huuhuetran
28-10-2009, 10:59
Mời xem tiếp...

68657

68658

68659

hat_de
28-10-2009, 19:24
Mời xem tiếp...

góp vui với bác Huệ bằng mấy món ... không mới :D

đầu tiên là tờ kỉ niệm

68703

tờ này ko có giá trị bưu chính, nhưng đã gọi là tờ kỉ niệm thì nó được dùng để ... kỉ niệm

68704

cùng với các món khác để ghi dấu sự kiện

68705

cùng với bộ tem 300 năm SG năm ấy người ta có thể dán kèm để làm thực gửi như của bác Huệ, nếu ko thì gõ kỉ niệm như trên cũng được :D

nếu ko may hết mất rồi ko mua được thì cũng có cái thế này

nếu thích có thể thực gửi

68706

bì ngày tem trên lại giống trong bài báo này

68707

=)) và bài báo L-) chính là phần đầu của bài báo ban sáng ... cứ tưởng là quên chụp

thui thì giờ này tiện theo dòng chảy bì thơ tìm lại được nó up lên cùng cả nhà

hẹn gặp lại ở buổi ôn tập tiếp theo :D

hat_de
30-10-2009, 14:41
...hẹn gặp lại ở buổi ôn tập tiếp theo :D

buổi ôn hôm nay khá nhẹ nhàng qua 1 số tài liệu trích từ TCT :)

mình chỉ biên soạn lại 1 chút cho dễ theo dõi :">

sau mấy ngày sôi động, chúng ta đã tìm ra được những tác giả tác phẩm xứng đáng :D

đầu tiên và cao nhất là anh Tạ Phi Long :>

68847

sinh năm 66, năm đó 32 tuổi, trẻ mà giỏi quá :D

68848

anh Long vẫn duy trì phong độ tốt cho tới nay, tháng tư vừa rồi là TL tem TG CHINA -2009
còn 2 bác này em ko rõ

68850

3 người sau thì em rõ

68852

và mọi người cũng sẽ rõ, lần lượt từ trái qua bên cạnh chú Vỹ - GĐ COTEVINA
là: bác cao tuổi nhất rồi tới nhà TL nhỏ tuổi nhất & bác An - CT Hội tem tp HCM ngày đó
2 nhà TL giữ kỉ lục già nhất và trẻ nhất cụ thể là ai

68853

ngày đó 7x là rất trẻ, trong đoạn clip sau có bác Hải

68854

hình như là anh ku nầy

68851

bác nầy hình như vẫn còn là thành viên CLB tem NVH Thanh Niên tp HCM
trong đoạn tin trên còn có Phạm Quốc Đạt ... híc bạn 8x này chẳng ai ko biết cả
cùng lứa với Đạt lần đó còn

68855

(ặk...3 đồng là của danh sách sau, bị cắt rùi, Tuấn là bạc :D)

L-)

bạn Tuấn sau khi du học Pháp giờ có điều hành 1 khách sạn nhỏ tại khu nghỉ mát Cát bà - HP :D
trước có tham gia thoáng qua các đàn nhưng giờ thôi rồi
thành công của TL tem quốc gia lần thứ 2 năm đó còn có sự góp mặt của =D>

68849

chủ tịch Hội tem VN L-) bác Trương Văn Thoan đang trao giải cho L-) 1 trong số các vị sau :D

68856

tuy nhiên ngoài danh sách L-) và các gương mặt trên
VIETSTAMPEX 98 còn những cái tên đặc biệt nào nữa không
chúng ta cùng chờ xem :D

hat_de
30-10-2009, 19:41
tuy nhiên ngoài danh sách L-) và các gương mặt trên
vietstampex 98 còn những cái tên đặc biệt nào nữa không
chúng ta cùng chờ xem :D

vâng...đó chính là 1 nhân vật đặc biệt
nếu ko muốn nói là huyền thoại tem xứ bắc - thân phụ bác Đàm Hiếu Mạnh

68928

trong 3 giải thưởng đặc biệt được nêu tên trên còn có bác Vỹ và bác Vân hiện đang sống tại HN và cũng rất nổi tiếng rồi, ko phải giới thiệu nữa. Nếu như so với cụ Thiện thì 2 bác là thế hệ tiếp nối

Cụ Đàm Trung Thiện đã có những cống hiến thế nào cho làng tem hẳn cũng đã người chơi tem trong nước và quốc tế đã quá rõ, tuy nhiên trong mạch TL này mình sẽ giới thiệu 1 số tư liệu chứng minh ngoài sưu tầm, nghiên cứu cụ Thiện còn có nhiều cống hiến cho lĩnh vực triển lãm

Vì tư liệu cổ hơn 98, 95 chúng ta sẽ gặp lại cụ sau, còn bây giờ xin được giới thiệu 1 tư liệu khá thú vị, liên quan tới 1 nhân vật có vai trò lớn trong việc thúc đẩy phong trào tem Châu Á và lãnh vực TL tại VN

ông là Tay Feng Hang (phiên âm :D)

68929

với những nỗ lực ko ngừng, nay hình như ông đã làm gì đó tại FIP, tức là sẽ cống hiến ở cấp độ WORLD thay vì chỉ là ASIAN như xưa, nhưng thôi để sau giờ mời mọi người tiếp tục xem tiếp tư liệu về ông

68927

chúng ta sẽ gặp lại ông khi lần đầu tiên đặt chân tới VN tại bài ôn về

VIETSTAMPEX 1995 - TL tem quốc tế lần đầu tiên tại VN

:-h & hẹn gặp lại :|

hat_de
02-11-2009, 14:52
hôm nọ nói về ông chủ tịch FIAP mà quên mất tấm tư liệu này

69381

dễ dàng nhận người trong ảnh có bác Thoan - CT HT VN này đó, bác Đoàn Quang Vinh - TCT 3 vị còn lại chắc người của nhà in. Híc ... nhìn cơ sở hạ tầng in tem của ta thời điểm đó lạc hậu thiệt ... hi hi lạc hậu tem mới dễ hỏng và thành dị bản :D

Trở lại chuyện TL, chúng ta đã em hình ảnh lễ khai mạc hoành tráng và lễ trao giải rộn ràng...còn đây là 1 số khâu trong hậu trường .. việc đánh giá các bộ trưng bày có công minh và chuẩn xác ko phụ thuộc cả vào đây

69377

người có tóc bạc đang ngồi L-) là bác An - chủ tịch Hội tem tp HCM ngày đó
tấm này là đoàn quan chức chứ ko phải giám khảo

69378

chú Vỹ, bác Tỵ, bác An và 1 số BGK khác đang ngồi bàn về việc trao giải thì phải

69379

sự chính xác và công bằng trong đánh giá sẽ tạo động lực tinh thần lớn cho người tham dự
1 tác phẩm TL là công sức và trí tuệ bao ngày đêm miệt mài mà
bên cạnh với sự đánh giá công bằng thì trước đấy còn cần phải có 1 hoạt động ko thể thiếu nữa

69376

bây giờ nhiều nhà sưu tầm của chúng ta có thể làm các bộ trưng bày theo chuẩn quốc gia hay châu lục, nhưng ngày đó TL là 1 cái gì đó rất mới mẻ việc tập huấn vừa nâng cao trình độ vừa nâng cao nhận thức chung của người sưu tầm về hoạt động TL, hy vong ngày càng nhìu được tập huấn :D

L-)

tất cả những khâu nặng nhọc đã qua và người ta có thể yên tâm cầm tờ bướm này

69380

tuy nhiên đây là mục thuật ngược, tờ bướm lẽ ra phải post từ lúc bắt đầu đoạn nói về VIETSTAMPEX 98 giờ mới xuất hiện...mọi thứ liên quan tới TL lần đó tạm xong rồi...lần tới sẽ ko ngược nữa...VIETSTAMPEX 95 - TL lớn đầu tiên của chúng ta sẽ ko ngược nữa...hẹn gặp lại cả nhà bằng tờ bướm 1995 để bắt đầu hồi tưởng lại kì TL khởi nguồn cho dòng TL toàn quốc này :|

hat_de
03-11-2009, 08:41
...hẹn gặp lại cả nhà bằng tờ bướm 1995 để bắt đầu hồi tưởng lại kì TL khởi nguồn cho dòng tl toàn quốc này :|

vâng kính thưa các bạn tem xa gần, cái mà hôm nay chúng ta gặp lại chính xác hơn là 1 thiệp mời chứ ko phải tờ bướm

69503

hình như bác Tiến - HP còn xin được chữ kí lưu niệm của ông T.P.Hian - chủ tịch FIAP

69504

mà đọc là PH.Tay à ... (mình phải check lại cách đọc họ tên thôi), trong bài trên TCT Phúc Kiến họ cũng gọi là Tay ... chuyện này tạm gác sau

Thưa bạn tem, VIETSTAMPEX 1995 ko chỉ là triển lãm tem cấp quốc gia đầu tiên của VN mà còn là TRIỂN LÃM TEM QUỐC TẾ đầu tiên của VN

Ngoài các bài viết trên TCT dùng song ngữ tờ bướm này cũng vậy thì phải

69505

xin lỗi vì ấn nhầm tệ % nên mờ tịt mất rồi ... híc
còn nếu bạn chưa tin đây là TL quốc tế thì mời coi :D

69506

Hình hơi mờ nhưng có thể nhận ra từ trái qua là Chủ tịch Hội tem VN - ông Trương Văn Thoan
kế đó là chủ tịch Hiệp hội tem châu A - Ngày Tay Peng Hian
tuy đây ko phải TL cấp châu lục như chúng ta hay quen với khái niệm TL tem quốc tế châu Á xong đây là TL tem cấp quốc gia đầu tiên và mang tính quốc tế của Vn.

L-)

Tác động của FIAP 14 năm về trước đã đánh 1 mốc son quan trọng trong tiến trình phát triển phong trào tem của VN. Tác động ấy nay đã trở nên quen và ít ai nhận ra, xong thực sự nó đã diễn ra thế nào chúng ta sẽ cùng tìm hiểu ở phần tiếp theo ... hôm nay nhẹ nhàng hồi tưởng vậy đã :D

hat_de
04-11-2009, 09:25
hôm nay tạm thời gác sang 1 bên các vấn đề phức tạp, các vị quan chức, các lãnh đạo phong trào chúng ta cùng gặp thân phụ của bác Đàm Hiếu Mạnh - nhà sưu tầm lão thành, 1 cây đại thụ của nền tem phía Bắc

người mà trong lần TL tem QG - QT đầu tiên này được chọn làm Chủ tịch Hội đồng GK

Chúng ta đã được biết tới cụ Đàm Trung Thiện như 1 nhà sưu tầm, 1 nhà nghiên cứu lớn, hôm nay chúng ta sẽ được biết thêm 1 vai trò lớn của ông trong lịch sử phát triển phong trào tem tại VN tư cách 1 nhà TL. Nếu bạn đã sẵn sàng ... xin mời theo dõi bài phỏng vấn :|

69616

69617

69618

VIETSTAMPEX 1995

69619

Trước khi VN có VIETSTAMPEX ba bác Mạnh đã có những cống hiến cho làng tem với vai trò là 1 nhà TL
... chúng ta sẽ tìm hiểu vấn đề này sau :D
.. hẹn gặp lại :-h

huuhuetran
04-11-2009, 10:14
Mời các bạn xem hai FDC có chữ ký của họa sĩ:

69620

hat_de
05-11-2009, 13:21
bậc tiền bối Đàm Trung Thiện và 1 nhân tố đặc biệt của làng tem VN...chúng ta sẽ còn nhiều dịp gặp lại các tư liệu về cụ ... hôm nay xin phép được trởi lại vấn đề

tác động của FIAP 14 năm về trước đã đánh 1 mốc son quan trọng trong tiến trình phát triển phong trào tem của vn. Tác động ấy nay đã trở nên quen và ít ai nhận ra, xong thực sự nó đã diễn ra thế nào chúng ta sẽ cùng tìm hiểu ở phần tiếp theo ... Hôm nay nhẹ nhàng hồi tưởng vậy đã :D

mốc son FIAP :D

69700

sự quan tâm của lãnh đạo nhà nước

69701

thư này của cô Bình nguyên Phó chủ tịch nước ta, 14 năm đã trôi qua nay cô đã thôi chức vụ này

69702

sự quan tâm của lãnh đạo Hội tem VN

69703

thư này của bác Thoan nguyên Chủ tịch Hội tem VN, 14 năm đã trôi qua nay bác đã thôi chức vụ này

69704

sự quan tâm, gửi gắm của lãnh đạo Hội tem Tp HCM - nơi vinh dự đăng cai sự kiện

69705

thư này của bác An nguyên Chủ tịch Hội tem Tp HCM, 14 năm đã trôi qua nay bác đã thôi chức vụ này

69706

như chúng ta đã biết các sự kiện lớn thế này thường có lo-go riêng

69707

và là 1 sự kiện mang tính quốc tế nên TCT in song ngữ :D

69708

bài hôm nay nặng nề và nhìu chữ quá, trước khi kết thúc mời bạn tem gần xa nắm tổng thể các sự kiện diễn ra trong kỳ TL lớn mang tính quốc tế đầu tiên này tại VN

69709

hẹn gặp lại cả nhà hôm tới với những hình ảnh và sự kiện nhẹ nhàng hơn :D

hat_de
07-11-2009, 09:00
...

hẹn gặp lại cả nhà hôm tới với những hình ảnh và sự kiện nhẹ nhàng hơn :D

yeah ... cuối tuần ... ôn tập nhẹ nhàng và thư giãn

Trải qua 4 kì triển lãm...chúng ta đã gặp các vip, họ là quan chức chính phủ tử phó chủ tịch nước, trưởng ban tư tưởng văn hoá Trung ương, bộ trưởng, rùi tổng cục trưởng, rùi phó chủ tịch thành phố ... rùi chủ tịch FIAP ...

chúng ta cũng đã gặp các nhà sưu tầm lớn, tên tuổi lẫy lừng như cụ Đàm Trung Thiện ( thân phụ bác Dammanh) .. rồi bác Vỹ, bác Vân, bác Khải, bác Huệ, rồi các nhà TL thuộc thế hệ 7x, 8x ...

chúng ta cũng đã từng xem kỉ lục người dự TL nhỏ tuổi nhất (1 em gái nhỏ xíu) và cao tuổi nhất (1 cụ sưu tầm Khánh Hoà thì phai ...

Mấy hôm nay chúng ta đang lội ngược dòng lịch sử tới kì VIETSTAMPEX đầu tiên ... và sẽ gặp 1 cái tên ... ko còn xa lạ gì với làng tem cho dù anh chẳng đăng đàn nào bao giờ ... đó là anh Tạ Phi Long

người nổi tiếng nhất VIETSTAMPEX 1995

69921

năm ấy mới 29 tuổi L-) mình cụng 29 hị
nhưng ngày ấy ảnh đã làm được những điều mà qua 14 năm rồi hiếm ai làm lai được
nhà sưu tầm trẻ nhưng chơi thể loại rất hóc

69922

1 gương mặt trẻ nổi bật tại kì TL tem quốc gia, quốc tế đầu tiên của Việt ta

69923

vậy anh là ai ...

69924

cho tới giờ ảnh vẫn là 1 tấm gương, 1 nhân vật điển hình thường được nhắc tới mỗi khi nhắc tới làng tem, tới TL tem quốc gia, quốc tế

TL tem TG CHINA - 2009 vừa qua anh đạt thành tích cao nhất đoàn VN: 80 - giải Mạ Vàng

Hy vọng ảnh sẽ còn những cống hiến lớn hơn nữa
Mong rằng năm tới chúng ta sẽ được coi bộ trưng bày của anh tại VIETSTAMPEX 2010

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ ... thu lượm được 1 vài câu chuyện về VIETSTAMPEX ... cái mà dân tem cả nước cùng đang hướng tới trong 1 năm nữa :D

Hẹn gặp lại :-h

hat_de
08-11-2009, 16:10
yeah ... cuối tuần ... ôn tập nhẹ nhàng và thư giãn

...

Mấy hôm nay chúng ta đang lội ngược dòng lịch sử tới kì VIETSTAMPEX đầu tiên ... và sẽ gặp 1 cái tên ... ko còn xa lạ gì với làng tem cho dù anh chẳng đăng đàn nào bao giờ ... đó là anh Tạ Phi Long

....

Hẹn gặp lại :-h

vâng ... gặp lại ... và vì vẫn là cuối tuần nên chúng ta ôn tập nhẹ nhàng thui

thưa bạn tem xa gần ... hum qua thứ 7 chúng ta đã gặp gương mặt trẻ, mới 29, nhưng đã là 1 nhà triển lãm mảng truyền thống và lịch sử bưu chính tầm cỡ rồi ... sau kỉ đó bộ của anh được dự quốc tế và đạt giải khá cao

đó lẽ đúng là duyên trời vì VIETSTAMPEX 95' là TL tem quốc gia và quốc tế đầu tiên của VN ... kì ấy có rất nhìu nhà sưu tầm châu lục có mặt :>

nếu bạn tin thì coi ... (vừa bụp sáng nay :D) ... may quá ko thì xót mất :D

69997

còn 2 cha con này hình như ko phải châu Á

69998

tất nhiên rùi L-) 2 ba con là người Nga mà .. châu Á sao được b-(
châu Á phải là đây
1 nhà sưu tầm tem người Đài Loan xinh xắn :">

69999

mình nghĩ những tư liệu này ko có gì mới, nhưng chắc chắn đem lại 1 cái nhìn mới mẻ cho những ai theo dõi sự hình thành và phát triển của dòng TL nầy ... ko những thế lần đầu ấy lại khá đặc biệt phải ko ... tính quốc tế khá cao mà ko rõ 2010 chúng ta có làm lại được không :D

nhân hôm nay thấy bài bì này của bác Mạnh, bì Y-M (http://vietstamp.net/forum/showthread.php?t=5008) <=== rất thú vị

tiện mời bạn chơi coi tư liệu này

70000

L-) rất tiếc chúng ta ko có tên tuổi người mua và người bán ... hy vọng còn ai đó trong làng tem online chúng ta được chứng kiến giao dịch kỉ lục đó ... và hy vọng VIETSTAMPEX 2010 sẽ có nhìu món hay hơn lập kỉ lục mới ... ít nhất thì cũng dăm ba ngàn đô như các bì VN bán trên eBay hiện nay :D ... hẹn gặp lại cả nhà ;)

hat_de
09-11-2009, 10:22
Hôm nay sáng thứ 2 ... ai cũng bận việc ... nên xin phép ôn tập nhẹ nhàng

http://www.vietstamp.net/data%5C2008%5C08%5C03%5C23185573_product.jpg

đó là 1 mẫu tem đặc biệt :D

Thông tin về bộ tem đó có thể tham khảo thêm tại: đây (http://www.vietstamp.net/Product/1251/) <===

sở dĩ nó là 1 mẫu tem đặt biệt bởi liên quan tới sự kiện này: FIAP lần đầu tiên họp tại VN

70115

ngày nay nhờ có internet chúng ta biết nhiều về thế giới và cả chuyện làng tem, rồi phong trào, rồi các kiểu chơi trên thế giới ... nhưng ngày đó thì rất khác ... sự kiện này đã giúp phong trào có nhiều thay đổi, hội nhập cùng khu vực ...

70116

và hẳn là chúng ta đã mở mang ra rất nhiều để rồi sau đó trình độ nâng cao qua các kì VIETSTAMPEX 1998, 2000.

con tem đặc biệt đánh dấu sự kiện đặc biệt, ngoài tạo ra các món thực gửi ngày đầu tiên, rồi MC (như giới thiệu tại trang trước) còn có 1 số thứ khác trong đó có những bì lưu niệm thế này ... tiếc là hông phải của mình :D

70117

ngoài các vật phẩm tem như FDC, MC, bìa gập ... còn có vô số các món lưu niệm như mũ, áo, móc chìa khoá ... ngày ấy TL tem quốc tế nên TCT in song ngữ :D

70118

quả là 1 dịp TL đang nhớ, đánh 1 mốc son đặt biệt trong phong trào sưu tầm và TL ở ta ... tất nhiên giờ mọi thứ đã hiện đại và tiện lợi hơn rất nhiều ... nhưng lịch sử vẫn là lịch sử.

trước khi kết thúc buổi ôn này mởi cả nhà cùng

70119

... cắt băng khai mạc VIETSTAMPEX cùng ông chủ tịch FIAP ... xin hẹn gặp lại :-h

hat_de
10-11-2009, 08:48
hôm nay sáng thứ 2 ... Ai cũng bận việc ... Nên xin phép ôn tập nhẹ nhàng

http://www.vietstamp.net/data%5c2008%5c08%5c03%5c23185573_product.jpg

đó là 1 mẫu tem đặc biệt :D

cả với chúng ta và bạn bè quốc tế tới dự TL, vậy nên TCT có bài bằng tiếng Anh giới thiệu về món đặc biệt này :D

70183

với nhiều người đó chỉ là 1 bô tem phong cảnh hoặc 1 bộ tem về bác Hồ
còn với phong trào tem nó đánh dấu 1 sự kiện thú vị
F.I.A.P & kì VIETSTAMPEX đầu tiên

70182

còn đây là lời cảm ơn & quan điểm của chúng ta

70181

chúc cả nhà nắm được 1 số thông tin lý thú để hướng tới VIETSTAMPEX 2010 1 cách tự tin :D

hat_de
11-11-2009, 09:32
70252

Đã nhiều năm trôi qua kể từ lần VIETSTAMPEX ấy

70251

tính từ trái qua L-) :

- bác Trương Văn Thoan - Chủ tịch Hội tem Việt Nam
- ông Tay Peng Hian - chủ tịch FIAP - Hiệp hội tem châu Á
- ông Đỗ Trung Tá - đợt VIETSTAMPEX 2005 ông là bộ trưởng bộ BCVT (híc ông có mặt tại cả 4 kì VIETSTAMPEX liền

14 năm trôi qua vật đổi sao rời:

- chủ tịch Thoan giờ cũng đã thôi đảm nhiệm cương vị cao nhất của phong trào tem VN
- ngài Hian cũng đã từ FIAP lên FIP - Hiệp hội tem thế giới thì phải
- Bộ trưởng Tá cũng đã thay đổi vị trí công tác

Dù sao thì tất cả họ cùng các nhà sưu tầm và TL đã đặt nền móng cho hoạt động TL cấp quốc gia trên. Trải qua 4 kì TL lớn nay trình độ và số lượng các nhà sưu tầm, triển lãm đã cao hơn nhiều. Tuy nhiên việc Bưu chính & Viễn Thông chia tách khiến nguồn tài chính ko dồi dào như xưa để có thể tổ chức dễ dàng 1 kì TL lớn này. Tiền thuê mặt bằng tổ chức TL, kinh phí đi lại cho trưng tập viên tem các tỉnh (2010 có lẽ hơn 30 tỉnh sẽ dự, vì hiện có hơn 32 tỉnh tại VN có Hội tem rồi mà) ... kinh phí tổ chức cộng các kiểu lại lên tới cả trăm triệu chú ít gì (TL cấp khu vực đã cả trăm, ko trừng TL tem QG 2010 lên tới cả tỷ) ... người chơi tem chúng ta đâu có thể tổ chức được nhưng để thúc đẩy và nâng cao trình độ, tiến kịp với khu vực các cấp bộ ngành phải cố gắng thôi. Việc của các nhà sưu tầm nhà TL chúng ta là dàn dựng các tác phẩm chuyên đề hay, các bộ truyền thống, lịch sử bưu chính sâu góp vui cùng TL. Việc của các bạn tem không tham dự TL với tư cách tác giả thì là ... khán giả. Việc ấy thứ nhất đem lại lợi ích cho bạn khi thưởng thức được những tác phẩm trưng bày độc đáo học hỏi được những điều hay từ các nghiên cứu bưu chính. Việc đông đảo bạn tem tới xem và tham dự các hoạt động của TL cũng là nguồn động viên lơớ cho BTC và các tác giả TL. 1 cuộc TL thành công khi ở đó có những tác phẩm lớn và thực sự thu hút được những nhà sưu tầm say mê nhiệt tình tới thưởng thức bình luận.

chỉ 1 năm nữa thôi chúng ta sẽ được chứng kiến việc ấy.

Trở lại bảng tổng kết trên kia chúng ta thấy ngày đó có những gương mặt trẻ tới giờ vẫn còn phong độ như anh Tạ Phi Long...tuy nhiên chúng ta hy vọng rằng 2010 sẽ có thêm nhìu gương mặt mới nữa (thực ra thì 2005 cũng có rồi ... xong từ bấy tới nay có biết bao gương mặt mới, ít nhất là có thể cảm nhận được điều đó qua diễn đàn như: a.Man, a.Đố, NTD, a.Pố, a.MT, a.Thanh, Russ, Zo, a.MH ... rất nhìu ... ). Ngày ấy làm gì có những cái tên như bác Huệ, bác Khải hay bác Mạnh ... bởi ngày đó họ là các cao thủ ẩn dật...mãi tới 1998 mới có bác Huệ, rồi 2005 mới có bác Khải ... và hy vọng 2010 có băc mạnh... nếu ko thì 2015.

Là những nhà sưu tầm lớn các bác ấy có những món cổ quý, và thông qua việc trưng bày có hệ thống, nghiên cứu sâu như bộ TL người xem mới có thể cảm nhận được hết. Thực ra thì qua các topic trên mạng chúng ta cũng cảm nhận được phần nào ... xong nếu là bộ trưng bày nó sẽ rộng và sâu hơn đồng thời cũng tiếp cận tới đông đảo người sưu tầm hơn, bởi lẽ hiện số người chơi tem tham gia đời sống mạng vẫn còn khiêm tốn.

Nói túm lại, 14 năm trôi qua kể từ kì TL tem QG đầu tiên tới nay đã có nhìu thay đổi ... từ các lãnh đạo phong trào, tới số lượng và chất lượng phong trao tem các tỉnh ... rồi số lượng các nhà sưu tầm tuổi cao cũng như tuổi trẻ ... VIETSTAMPEX sẽ có những gì đây... có những tác phẩm nào độc đáo .. những gương mặt nào mới ... tất cả đang là những ẩn số mà chúng ta hướng tới.

Topic đi tới đây đã được ... non nửa ... trước khi sang hẳn phần tiếp theo thời gian tới xin được biên tập gói gọn lại 1 số thứ để người xem có thể hình dung là 1 cách trực quan hơn về 1 dòng chảy tem năm tới sẽ sôi động :D

hat_de
02-12-2009, 09:11
tháng cuối cùng của năm 2009 đã bước sang ngày thứ 2
điều ấy có nghĩa là ko đầy 1 năm nữa chúng ta đã trải nghiệm xong VIETSTAMPEX 2010
đã tới lúc để mình làm nốt cái này

Topic đi tới đây đã được ... non nửa ... trước khi sang hẳn phần tiếp theo thời gian tới xin được biên tập gói gọn lại 1 số thứ để người xem có thể hình dung là 1 cách trực quan hơn về 1 dòng chảy tem năm tới sẽ sôi động :D

Để giúp bạn mới có cái nhìn xuyên suốt và toàn diện, phần này mình sẽ chỉ giới thiệu rất ngắn, ko thuyết minh rườm rà...mà trình bày hình ảnh để cả nhà cảm nhận

đầu tiên là hình ảnh biểu trưng của các kì TL đó

VIETSTAMPEX 1995

72923

VIETSTAMPEX 1998

72924

VIETSTAMPEX 2000

72925

VIETSTAMPEX 2005

72926

& VIETSTAMPEX 2010

!?!!

L-)
đó là 1 dấu hỏi lớn vì còn đang trong quá trình thiết kế :|
chúng ta sẽ bít trong vòng 6 tháng tới :D
>:D< TL tem Quốc gia lần thứ 5

Mục post hôm nay có lẽ thế là hoàn hảo, cho bạn cái nhìn từ cuộc TL QG đầu tiên (95') tới ... sắp tới (2010). Tuy nhiên sẽ là 1 thiếu xót nếu bỏ qua chi tiết sau.

Năm 1995 FIAP qua VN và động viên chúng ta tổ chức kì TL tem cấp quốc gia (sở dĩ FIAP phải tác động vì ngày đó mọi thứ còn sơ khai, có thể có các nhà sưu tầm lớn, nhưng văn hoá TL và cách thức cho 1 TL quy mô còn nhiều bỡ ngỡ). Và FIAP đã trưng bày cùng chúng ta vậy nên đó là lần TL tem quốc gia đầu tiên nhưng cũng là TL tem Quốc Tế

72927

lo-go này L-) đi kèm tới bộ lo-go trên
đã chon chúng ta 1 cái nhìn tổng thể và xuyên suốt
hẹn gặp lại cả nhà vào thống kê tới: quy mô

Lưu ý: bạn nào muốn hiểu ý nghĩa các lo-go trên có thể xem lại tại các bài đã post trong theard này :|

hat_de
04-06-2010, 18:46
hẹn gặp lại cả nhà vào thống kê tới: quy mô

Có lẽ thông tin trên xin khất vào 1 dịp khác. Bữa nay chia sẻ cùng bạn tem xa gần tin vui nầy.

95062

Tin trên trích từ TCT số ra vừa qua, trong đó tuy chưa ghi rõ thời gian và địa điểm sẽ diễn ra sự kiện nhưng cũng đủ để chúng ta yên tâm kì này TL tem QG lần thứ 5 chắc chắn sẽ diễn ra. Quy chế TL nếu có chắc sẽ được đăng vào số TCT kì tới. Hiện tại chỉ có vậy, do 1 số bạn ko có điều kiện tiếp xúc TCT nên mình chia sẻ trên này cùng cả nhà. Ai có thêm thông tin gì xin tự nhiên cập nhật. Mình biết thêm gì sẽ báo sau. Hẹn gặp lại HN :D

hat_de
09-07-2010, 15:31
có tin mật đây... :D

VIETSTAMPEX - 2010 này dự kiến sẽ diễn ra

- tại: Bảo tàng HCM tại HN (địa điểm coi như giống kì 2005)
- từ: 2.10 - 5.10

- quy mô: cũng ko lớn lắm do vấn đề tài chính
- đề tài: khá hẹp...vì liên quan nhiều tới ch trị .... hy vọng sẽ thoáng hơn

Thời gian và địa điểm thôi thì vậy cũng tạm ổn, phần quy mô và đề tài mong rằng tới đây HTVN và VNPT sẽ đạt được những thỏa thuận thoáng hơn nữa với các bộ, ban, ngành ... để dân tem có 1 ngày Hội tem thoáng đãng hơn nữa :|

Poetry
23-07-2010, 02:02
Tạp chí Tem số 103 đưa tin: Giám đốc Bảo tàng Hồ Chí Minh đã đồng ý với Hội Tem Việt Nam được sử dụng địa điểm để tổ chức Triển lãm VIETSTAMPEX 2010 từ ngày 29-9 đến ngày 06-10-2010 với khoảng 500 khung tiêu chuẩn.

Như vậy Triển lãm VIETSTAMPEX có thể sẽ khai mạc ngày 01-10 và bế mạc ngày 06-10.

hat_de
23-07-2010, 22:35
sáng thấy bày này

Tạp chí Tem số 103 đưa tin: Giám đốc Bảo tàng Hồ Chí Minh đã đồng ý với Hội Tem Việt Nam được sử dụng địa điểm để tổ chức Triển lãm VIETSTAMPEX 2010 từ ngày 29-9 đến ngày 06-10-2010 với khoảng 500 khung tiêu chuẩn.

Như vậy Triển lãm VIETSTAMPEX có thể sẽ khai mạc ngày 01-10 và bế mạc ngày 06-10.

tối thấy

http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?p=107866#post107866

cụ thể

100361

ấn vô link đó thấy vào trang chủ

100362

như vậy là ko khớp tin ban sáng

mà lại giống bài đầu tiên

- quy mô: cũng ko lớn lắm do vấn đề tài chính
- đề tài: khá hẹp...vì liên quan nhiều tới ch trị .... hy vọng sẽ thoáng hơn

Thời gian và địa điểm thôi thì vậy cũng tạm ổn, phần quy mô và đề tài mong rằng tới đây HTVN và VNPT sẽ đạt được những thỏa thuận thoáng hơn nữa với các bộ, ban, ngành ... để dân tem có 1 ngày Hội tem thoáng đãng hơn nữa :|

rốt cục ngày nào chuẩn nhỉ !

hat_de
31-07-2010, 15:17
Kính thưa bạn tem gần xa !

Bạn tem trong nhà cho tới ngoài ngõ!

Bạn tem trong nước và quốc tế thân mến !

Đúng như đã thống báo từ đầu tháng VIETSTANMPEX sẽ khai mạc theo như tin mật

Ngày khai mạc Tl tem BC quốc gia VN lần thứ 5 sắp bắt đầu.

Không chỉ có HP mà các tỉnh có lẽ cũng đã chuẩn bị rục rịch được tương đối nhiều việc.

Hiện mới có 33/63 tỉnh của nước ta có Hội tem nhưng người yêu thích sưu tầm tem hẳn miền nào cũng có. Và nếu có điều kiện thì ai cũng muốn ít nhất 1 lần có mặt tại ngày hội tem lớn nhất cả nước 1 lần xem thế nào.

Từ trung ương cho tới địa phương công tác chuẩn bị đang được khẩn trương tiến hành.

Ban tổ chức VIETSTAMPEX có việc của ban tổ chức.

Hội tem các tỉnh có việc của Hội tem các tỉnh.

Các CLB tem trực thuộc cũng vậy.

Còn riêng với các bạn tem chúng ta thì việc cần làm (mà có thể 1 số nới đã làm) là đăng kí với các CLB hoặc Hội tem mà mình sinh hoạt để tham dự trưng bày.

Và mục đích chính của bài viết hôm nay cũng là chuyện đó.

Không rõ các tỉnh lớn như SG, HN, KH, PY, ĐN, AG, CT .... mọi người đã đăng kí tới đâu nhưng tại HP thì chiều mai chính thức nhận đăng kí.

3 h 30 chiều mai CN ngày 1.8 thân mời tất cả các thành viên CLB tem Việt Tiệp và các bạn yêu thích tem xa gần bất kể là ai miễn yêu thích và đủ trình độ tham dự Tl xin tới đăng kí. Tuỳ theo năng lực và trình độ bạn có thể dự Tl ở các thể loại:

- Lịch sử bưu chính (Postal History) <=== loại này khó may ra chỉ SG - HN có người làm chứ HP thì ko
- Trưng bày truyền thống (Tranditional Exhibition) <=== khó gần như trên L-)
- Trưng bày chuyên đề (Thematic Exhibition) <=== chúng ta tham dự được
- Trưng bày 1 khung (One-frame Exhibition) <=== chúng ta tham dự được, loại này cũng phổ biến và ko quá nặng
- Triển lãm MaxiCard (cà bộ TL chỉ bày toàn MC) <=== năm 2005 có duy nhất 1 bộ của tác giả Nguyễn Thị Lâm - HP (nay ở HN) tham dự, năm nay nếu có thì có đồng chí saola

Hầu hết chúng ta có thể dự 2 loại cuối, các nhà sưu tầm lớn làm 2 loại đầu, 1 số nhà sưu tầm chuyên biệt có thể dự loại MC.

Mói thì hơi dài dòng 1 chút nhưng tóm lại thế này:

Chỉ còn 63 ngày nữa là Tl tem QG khai mạc ... các bạn tem có khả năng tham dự hãy tới Hội tem của tỉnh mình đăng kí tham dự kẻo muộn.

Nhắn riêng HP:

Chiều mai 3 h CLB tem Việt Tiệp tiếp nhận đăng kí dự TL của tất cả những ai có thể

có thể nhẩm tạm:

1. a. Phạm Thanh Tùng: 5 khung chuyên đề" "12 con giáp trong tâm thức người Việt"

2. a. Ngô Thanh Tùng - saola: 5 khung Maxicard

3. e. Phạm Ngọc Vượng - Bugi: 1 khung kiến trúc Gothic (nếu có thể và thích dự)

4. b. Nguyễn Đức Danh - Thái Bình - thành viên chính thức và là bạn tem ngoại tỉnh duy nhất có khả năng kịp lần này

5. b. Nguyễn Xuân Lâm - Che-viet bạn tem Hà Tây (HN) tại HP có khả năng làm 3 bộ 1 khung (nếu ko quá bận quản lý nhà hàng Pizza) cũng mời bạn tham dự luôn nếu thích

6. b. Lê Thanh Nga - Russ: 1 cao thủ trẻ có khả năng dự đề tài 12 con giáo với bộ nhiều khung - nếu ko quá bận baby mời bạn đăng kí tham dự

7. b. Nguyễn Thị Khánh Chi - tức chí đen - 1 khung Hải đăng (đã 2 lần tham gia TL cấp CLB) mời bạn mạnh dạn đăng kí

8. b. Lại Văn Hiền - hiennho: đã từng dự TL với bộ tàu thuyền, võ thuật

9. b. Trần Thị Mai Phương - Orchid: đã từng dự TL với đề tài hoa Lan, hoa Hồng ...

10. b. Trần Hạt Dẻ <=== bạn này dự nhìu rồi, từ TL cấp bộ lạc tới TL TG <=== đề nghi lần nay cắt ... nhường chỗ cho giới trẻ

đề nghị bạn Dẻ nghiêm chỉnh chấp hành ... =))

Mong các bạn khác mạnh dạn tham dự ... gặp khó khăn gì cứ alo cho bạn Dẻ nếu cần tư vấn : hot - line: 0904184684

Các bạn chưa lần nào làm Tl như Ốc_hp - Đào Thị Quỳnh Trang, rồi các bạn tem hiện đang là VS ĐHHH ... nếu có khả năng xin cứ mạnh dạn đăng kí

Việc tham dự TL tem QG 2010 là hoàn toàn tự nguyện và được Hội tem HP, CLB tem Việt Tiệp khuyến khích, hết sức tạo điều kiện nếu thời gian, trình độ và nhiệt tình có đủ mọi người hoàn toàn có quyền tham dự ngày hội tem lần này với tư cách 1 tác giả Tl nhưng hàng trăm tác giả khác trên khắp mọi miền của tổ quốc.

Các tỉnh ko rõ khâu đăng kí đã tiến hành tới đâu rồi ... giả sử có biết mình sẽ cập nhật để tất thảy cùng theo doi cho tới tận ngày khai mạc ... hẹn gặp tại VT :D

hat_de
02-08-2010, 17:42
vì sáng + chiều + tối + đêm qua bận quá ko vào đây được giờ mới có thể cập nhật cùng bạn tem xa gần

chẳng là chiều qua qua mình mới tiếp cận được công văn này

101067

22.7: HN soạn thảo
24.7: HN fax xuống HP
26.7: HP nhận & triển khai
30.7 tức thứ 6 cụ Tiến làm việc tại VP (hôm đó gk ko có mặt)
1.8 tức hôm qua <=== mới tiếp cận được trong buổi sh tem VT sau khi dự sh tem trên CLB Thủ đô về

cụ thể như sau

1. về nội dung TL

101068

phải nói là rất hẹp

2. về độ tuổi và yêu cầu số khung của mỗ bộ dự

101069

phải nói là ... rất cao

vậy là ước mơ ở bài post trước đã tan thành mây khói ... pùn quá ...

cho dù

Việc tham dự TL tem QG 2010 là hoàn toàn tự nguyện và được Hội tem HP, CLB tem Việt Tiệp khuyến khích, hết sức tạo điều kiện nếu thời gian, trình độ và nhiệt tình có đủ mọi người hoàn toàn có quyền tham dự ngày hội tem lần này với tư cách 1 tác giả Tl nhưng hàng trăm tác giả khác trên khắp mọi miền của tổ quốc.

thì

....

Chỉ còn 63 ngày nữa là Tl tem QG khai mạc ... các bạn tem có khả năng tham dự hãy tới Hội tem của tỉnh mình đăng kí tham dự kẻo muộn.

Nhắn riêng HP:

Chiều mai 3 h CLB tem Việt Tiệp tiếp nhận đăng kí dự TL của tất cả những ai có thể

có thể nhẩm tạm:

1. a. Phạm Thanh Tùng: 5 khung chuyên đề" "12 con giáp trong tâm thức người Việt"

2. a. Ngô Thanh Tùng - saola: 5 khung Maxicard

3. e. Phạm Ngọc Vượng - Bugi: 1 khung kiến trúc Gothic (nếu có thể và thích dự)

4. b. Nguyễn Đức Danh - Thái Bình - thành viên chính thức và là bạn tem ngoại tỉnh duy nhất có khả năng kịp lần này

5. b. Nguyễn Xuân Lâm - Che-viet bạn tem Hà Tây (HN) tại HP có khả năng làm 3 bộ 1 khung (nếu ko quá bận quản lý nhà hàng Pizza) cũng mời bạn tham dự luôn nếu thích

6. b. Lê Thanh Nga - Russ: 1 cao thủ trẻ có khả năng dự đề tài 12 con giáo với bộ nhiều khung - nếu ko quá bận baby mời bạn đăng kí tham dự

7. b. Nguyễn Thị Khánh Chi - tức chí đen - 1 khung Hải đăng (đã 2 lần tham gia TL cấp CLB) mời bạn mạnh dạn đăng kí

8. b. Lại Văn Hiền - hiennho: đã từng dự TL với bộ tàu thuyền, võ thuật

9. b. Trần Thị Mai Phương - Orchid: đã từng dự TL với đề tài hoa Lan, hoa Hồng ...

10. b. Trần Hạt Dẻ <=== bạn này dự nhìu rồi, từ TL cấp bộ lạc tới TL TG <=== đề nghi lần nay cắt ... nhường chỗ cho giới trẻ

Mong các bạn khác mạnh dạn tham dự ... gặp khó khăn gì cứ alo cho bạn Dẻ nếu cần tư vấn : hot - line: 0904184684

Các bạn chưa lần nào làm Tl như Ốc_hp - Đào Thị Quỳnh Trang, rồi các bạn tem hiện đang là VS ĐHHH ... nếu có khả năng xin cứ mạnh dạn đăng kí

cũng ko dự được như đã kì vọng

có lẽ cơ hội sẽ là nhiều năm nữa ... khi nội dung thoáng hơn để có thể bày nhiều đề tài hơn ... & khi trình độ các bạn tem đã lên cao để có thể làm những bộ lớn hơn

:(( :(( vậy là những mầm xanh như Danh tuy đề tài phù hợp nhưng lại chưa đủ đô lên cũng ko dự được ... rùi những mem khác tuy đô đủ nhưng lại trái đề tài nên cũng đành dự như 1 khán giả chứ ko phải tác giả ... :((

còn cái ông này

....

dù có ko muốn ... ông cũng phải hưởng ứng lời mời từ BTC TL tem QG lần thứ 5 thui

101070

và thế là lại phải ...

....đề nghị bạn Dẻ nghiêm chỉnh chấp hành ... =))

xin chia buồn cùng đồng chí Dẻ vì bộ tem "Lời Người" của đồng chí tuy nội dung độc đáo, xát chủ đề, lại hưởng ứng được chương trình "học tập tấm gương đạo đức Bác Hồ" ... nhưng lại quá non ... mới khoảng 1 khung nên ko cống hiến được cho làng tem qua ngày hội lớn này rồi

thôi thì đành làm khán giả như bao bạn tem khác thui

~*~

Đại lễ ngàn năm đang tới gần (http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?p=108634#post108634) <===

và TL này cũng thế :D

mong 32 tỉnh còn lại có những thông tin thú vị hơn :(

hat_de
07-08-2010, 09:55
hôm nay thứ 7 rảnh, và có thể 1 số bạn khác cũng rảnh nên xin phép ngồi lại đưa ra 1 vài nhận xét nhỏ liên quan tới thể loại trưng bày triển lãm kì này

ban đầu mình dự đoán

...

- Lịch sử bưu chính (Postal History) <=== loại này khó may ra chỉ SG - HN có người làm chứ HP thì ko
- Trưng bày truyền thống (Tranditional Exhibition) <=== khó gần như trên L-)
- Trưng bày chuyên đề (Thematic Exhibition) <=== chúng ta tham dự được
- Trưng bày 1 khung (One-frame Exhibition) <=== chúng ta tham dự được, loại này cũng phổ biến và ko quá nặng
- Triển lãm MaxiCard (cà bộ TL chỉ bày toàn MC) <=== năm 2005 có duy nhất 1 bộ của tác giả Nguyễn Thị Lâm - HP (nay ở HN) tham dự, năm nay nếu có thì có đồng chí saola

quên tính trưng bày mở, thực tế là có

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=101069&d=1280744572

Không khó như loại truyền thống và lịch sử bưu chính nhưng loại mở (Open Class hoặc Open ex) và MC cũng hiếm người làm được. Hy vọng TL kì này sẽ có 1 vài tác phẩm để toàn thể làng tem thưởng thức và cảm nhận.

Nhận xét thứ 2 liên quan tới quy định của ban tổ chức là độ tuổi & quy mô tác phẩm

nhỏ hơn 18: có thể dự 1-3 khung (cỡ tuổi này phù hợp với bugi, shiro, minhduc ... và các em tem trong An Giang)

từ 19 tới 21: tác phẩm tham dự phải có quy mô: 3-5 khung

từ 21 trở lên: tác phẩm tham dự phải có quy mô 5 khung

Đó là quy định hết sức bình thường, nhưng cũng ko dễ lắm bởi nhóm tuổi 19-21 làm được 3-5 không phải dễ. Tuy nhiên nó cũng phản ánh yêu cầu cao của 1 TL tầm quốc gia.

Riêng nhóm trên 21 muốn dự thì t/p phải có quy mô 5 khung cũng là đều bình thường, tuy nhiên xét trong bối cảnh nội dung hạn hẹp về nội dung thế này thì hơi khó.

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=101068&d=1280744572

Hy vọng BTC TL tem quốc gia lần thứ 5 sẽ linh hoạt hơn trong việc áp dụng quy định cho 1 số bộ tem có nội dung đặc biệt mà chủ đề liên quan tới 2 quy định ngặt nghèo trên :(

Đinh Đức Tâm
07-08-2010, 13:23
Nhìn cái chủ đề trên, hết tham gia... :D

hat_de
07-08-2010, 15:45
Nhìn cái chủ đề trên, hết tham gia... :D

đúng là oải thật

- vì với đề tài hẹp như trên thì nhiều nhà TL các kì VIETSTAMPEX trước tham gia được kì này lại ko thể
- cho dù nếu có đề tài trong phạm vi đã nêu nhưng cũng khó tham gia vì độ tuổi cao số khung tham dự cũng sao

Tuy nhiên đây là 1 dịp đặc biệt mà nội dung văn hóa chính trị được đưa lên hàng đầu. Làng tem ko thể tự tổ chức TL vì kinh phí quá lớn, vậy nên yêu cầu của ngành của BTC cũng phải chỉnh theo ý muốn của đơn vị tài trợ thôi.

Không đa dạng đề tài sẽ ko đa dạng được về tác giả và tác phẩm tham dự và như thế có nghĩa là ngày hội tem lớn tới đây cũng sẽ ko gặp được nhiều bạn tem tại HN.

Tuy nhiên cũng tự an ủi rằng đây là dịp ngàn năm có 1, vừa đi xem tem vừa đi ngắm phố phường HN nhân đại lễ Ngàn năm Thăng Long ....

Nói là nói vậy nhưng cái khó ló cái khôn. Việc thắt chặt nội dung và yêu cầu cao dành cho mỗi lửa tuổi biết đâu sẽ làm nảy ra nhiều bộ độc đáo. Không tính những bộ "lách luật" để tham dự thì những bộ được tôn vinh vào tháng 10 đây nếu có cũng sẽ rất quý hiếm về giá trị và rất thú vị về cách trình bày.

Ít ra cũng có các bộ truyền thống VN là những bộ kì công về Bác Hồ ... dẫu đề tài hẹp thật ... nhưng hy vọng chuyến đi HN tháng 10 tới sẽ ko vô ích nếu quả thật những bộ tem xứng đáng nhất đã được chọn.....

ôi ... bao giờ cho tới tháng 10

Hôm nay đặc biệt lắm nhé Eco

nó là thứ 7 ngày 7.8

2 con số này trùng hợp với 2 số sau

Hôm nay là 1 thứ 7 mà nếu đếm tới 8 cái thứ 7 nữa sẽ là ... ngày khai mạc TL

hy vọng được gặp ông tại HN vào cái thứ 7 thứ 8 tính từ thứ 7 này ;)

hat_de
13-08-2010, 16:19
chà ... ngày lai ngày trôi qua ... mới hôm nọ là ...

ôi ... bao giờ cho tới tháng 10

Hôm nay đặc biệt lắm nhé Eco

nó là thứ 7 ngày 7.8

2 con số này trùng hợp với 2 số sau

bữa nay đã là 13.8 (http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?p=109726#post109726) <===

tính từ tới ngày khai mạc còn tròn ... 50 hôm nữa ... thiệt là sốt ruột ha ...

Nhưng hy vọng chừng đó thời gian đủ cho Hội tem các tỉnh hoàn thiện nốt các phẩm tham dự & bạn chơi các tỉnh kịp chuẩn bị cho ngày khai mạc

nhân tròn 50 ngày, và trong thời gian trờ đợi thân mời bạn tem xa gần thưởng thức 1 bài viết về Ngày hội lớn của làng tem (http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?p=109728#post109728) <=== minh họa bằng tem về TL tem ;)

hat_de
14-08-2010, 07:49
...
...

và hôm nay cũng là 1 ngày thứ 7 ... và từ giờ tới khai mạc còn đúng 7 tuần

nhân tối qua làng tem Tp HCM giới thiệu các tác phẩm trưng bày lần này, hôm nay cuối tuần rảnh rỗi mời bạn chơi xa gần nếu hay quan tâm tới hoạt động này cùng xem vài nhận xét

Đầu tiên, từ công văn của Hội tem Trung ương gửi Hội tem Tp HCM có thể thấy

- Làng tem Tp HCM luôn là lực lượng mạnh và đông đảo nhất, về chất lượng thì thành phố cũng xứng với cách gọi dân dã là "thủ đô tem"

cụ thể:

+ tác phẩm trưng bày danh dự: về số lượng và chất lượng cũng phong phú hơn so với các tỉnh bạn. Đông hơn về số lượng, phong phú hơn về loại hình, và đa dạng về lứa tuổi. Vừa có lớp trẻ vừa có các cao thủ hàng đầu như anh Tạ Phi Long, bác T.T.K, bạn Hiếu Tín ...

+ tác phẩm dự thi: số lượng 28, cao hơn so với các tỉnh thông thường chỉ 10, điều này cũng dễ hiểu vì quy mô làng tem so với các tỉnh lớn hơn nhiều. Nếu có tăng hơn nữa "thủ đô tem" vẫn có thể dự đủ với chất lượng cao

102148

ngoài Tp HCM ra chắc chỉ còn những trung tâm tem lớn khác như HN, Khánh Hòa ... mới được cho số khung tham dự lớn hơn 10 ... đó cũng là điều tự nhiên vì các địa phương đó có phong trào mạnh.

Tạm không bàn về quy mô vì điều ấy đã rõ, tìm hiểu cụ thể 28 khung trưng bày dự thi lần này của Tp HCM có thể thấy, Hội tem cùng các đơn vị liên quan đã tuyển chọn ra những bộ hay và chất lượng nhất để gửi ra HN lần này

102149

Trong số 5 tác phẩm lớn 5 khung có thể nhận ra toàn bộ là những nhà sưu tập lão thành như bác Khải, bác Red-Cross (DHung) và bác Nguyễn Đại Hùng Lộc ... thế hệ 7x có chủ nhiệm CLB VS - Hoàng Anh Thi. :D

Dễ dàng nhận ra bác Khải vẫn là bóng đa bóng đề điển hình của làng tem trong đó khi có tác phẩm lớn 5 khung ở cả phần trưng bày danh dự và dự thi. Không những thế tác phẩm của bác thuộc nhóm Truyền Thống <=== 1 thể loại khó mà chỉ có những cụ lão thành như bác K, bác Huệ, bác Rồng, bác Mạnh ... làm được .... rất tiếc bác Rồng, bác Mạnh chưa tham gia ngày hội tem lớn này.

Không chỉ có các bậc lão thành danh tiếng, SG còn có 3 tác giả trẻ dưới 18 tuổi thuộc thế hệ 9x, 1 bạn dự tác phẩm 3 khung ... và 2 mầm còn lại dự 2 tác phẩm 1 khung

102150

có lẽ đây là sự khuyến khích phong trào trẻ thiết thực nhất, tuy đã hết 28 khung quy định nhưng để động viên phong trào trẻ thêm 2 tác phẩm 1 khung nữa cũng là điều tự nhiên. Hy vọng tháng 10 này sẽ được xem tác phẩm của 2 em mầm.

à .. trong số các tác phẩm lớn dự TL lần này có bộ VN trên tem TG chắc sẽ đem lại luồng gió mới trong không gian triển lãm đây. Bởi đề tài này cũng nhiều người chơi nhưng trong TL QG thì mới lần đầu tiên có tác phẩm lớn dự... hy vọng sau kì này bộ tem sẽ tham gia các triển lãm khu vực và quốc tế

Nói tóm lại cơ cấu như trên là tương đối hợp lý và thể hiện đúng tầm cỡ của phong trào tem Tp HCM mà ít nơi nào làm được

- Tham gia có tác phẩm danh dự và dự thi
- Tham gia có lớp mầm non và các cụ lão thành
- Tham gia có cả tác phẩm truyền thống và chuyên đề

Có thể nói Hôi tem Tp HCM đã làm những gì tốt nhất, và có thể làm tốt hơn nữa rất nhiều, chỉ tiếc rằng chúng ta ko thể dự nhiều hơn.

Phần cảm nhận sơ bộ về sự chuẩn bị của làng tem SG xin tạm dừng ở đây, hy vọng được tìm hiểu thêm sự chuẩn bị của 1 số tỉnh khác trong khi chờ tới ngày khai mạc ... xin hẹn gặp lại tại Thăng Long - Hà Nội ... vào 1 sáng thứ 7 của 7 tuần tới nữa :D

hat_de
21-08-2010, 08:16
chà ... ngày lai ngày trôi qua ... mới hôm nọ là ...

bữa nay đã là 13.8 (http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?p=109726#post109726) <===

tính từ tới ngày khai mạc còn tròn ... 50 hôm nữa ... thiệt là sốt ruột ha ...

1 tuần tròn đã lại trôi qua và hôm nay lại 1 ngày thứ 7 cuối tuần ngày

và hôm nay là 20.8 ... ngày cũng chỉ tròn 50 năm nữa là tới 1 sự kiện Thăng Long - Ngàn Năm

còn về TL của chúng ta ... chỉ còn 42 ngày nữa ... cái thứ 7 thứ 6 nữa là tất cả gặp nhau tại HN rồi :D

Và hôm đó là ngày thứ nhất của TL, theo tin từ Công ty tem VN: ngày đó có tiêu đề Thăng Long - Hà Nội với lễ phát hành đặc biệt bộ tem “Kỷ niệm 1000 năm Thăng Long - Hà Nội” với chủ đề “Xây dựng và phát triển”.

Còn nhớ ngày khai mạc TL tem QG 5 năm về trước bộ tem 54 dân tộc được phát hành ... còn ngày khai mạc tới đây là bộ tem kỉ niệm 1000 năm Thăng Long - Hà Nội

chỉ còn 7 tuần tròn - 42 ngày nữa thôi ... bạn tem xa gần hãy hoàn thiện các món bì tự thiết kế của mình hoặc chọn tìm bưu ảnh để hôm đó làm MC thực gửi

Ngày hội lớn của làng tem (http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?p=110061#post110061) <=== đang tới gần :D

42...

41...

40...

39...

38...

...

.

asahi
23-08-2010, 22:01
Hội tem Huế được Ban tổ chức cho đem đi dự thi là 20 khung tem

hat_de
24-08-2010, 14:42
Hội tem Huế được Ban tổ chức cho đem đi dự thi là 20 khung tem

Chòa ... Huế sướng nhé ... gấp đôi HP - Hải Dương và nhiều nơi khác rồi

nhiều tỉnh thành có phong trào mạnh nhưng cũng chỉ bị giới hạn trong 10 khung mặc dù có đủ bộ đảm bảo nội dung và chất lượng

Huế dự những bộ nào nếu biết chia sẻ nha ;)

hat_de
26-08-2010, 14:46
hôm nay ngày 27.8 (http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?p=110695#post110695) <=== chỉ còn 37 ngày nữa là tới lễ khai mạc TL

Các tỉnh có lẽ cũng đã chuẩn bị xong xuôi cả rồi.

Mới biết thêm thông tin rằng Hội tem Lâm Đồng cũng dự tới 15 khung, chưa kể bộ trưng bày danh dự

Như vậy là tính tới thời điểm này người chơi cả nước đã có thông tin sơ bộ từ SG, AG, Huế, Lâm Đồng, HD và HP ... còn hơn 20 Hội tem tỉnh thành khác như HN, NA, QN, PY, KH, CT, ĐN, BĐ, BD ... tin gì có thêm sẽ liên tục được cập nhật

hat_de
28-08-2010, 07:27
nhanh quá ... thoắt 1 cái kể từ hôm nói

1 tuần tròn đã lại trôi qua và hôm nay lại 1 ngày thứ 7 cuối tuần ngày

và hôm nay là 20.8 ... ngày cũng chỉ tròn 50 năm nữa là tới 1 sự kiện Thăng Long - Ngàn Năm

còn về TL của chúng ta ... chỉ còn 42 ngày nữa ... cái thứ 7 thứ 6 nữa là tất cả gặp nhau tại HN rồi :D

1 tuần nữa đã lại trôi qua và hôm nay là 1 ngày thứ 7 :D

chỉ còn 5 tuần tròn nữa tới khai mạc TL

COTEVINA đã báo tin

103326

Như vậy cái cần bổ xung cho 1 bài viết cách đây nửa năm

tháng cuối cùng của năm 2009 đã bước sang ngày thứ 2
điều ấy có nghĩa là ko đầy 1 năm nữa chúng ta đã trải nghiệm xong VIETSTAMPEX 2010
đã tới lúc để mình làm nốt cái này

Để giúp bạn mới có cái nhìn xuyên suốt và toàn diện, phần này mình sẽ chỉ giới thiệu rất ngắn, ko thuyết minh rườm rà...mà trình bày hình ảnh để cả nhà cảm nhận

đầu tiên là hình ảnh biểu trưng của các kì TL đó

VIETSTAMPEX 1995

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=72923&d=1259722608

VIETSTAMPEX 1998

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=72924&d=1259722608

VIETSTAMPEX 2000

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=72925&d=1259722608

VIETSTAMPEX 2005

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=72926&d=1259722608

& VIETSTAMPEX 2010

!?!!

L-)
đó là 1 dấu hỏi lớn vì còn đang trong quá trình thiết kế :|
chúng ta sẽ bít trong vòng 6 tháng tới :D
>:D< TL tem Quốc gia lần thứ 5

chậm hơn 2 tháng so với dự đoán của mình L-) giờ đây mắt xích cuối cùng đã xuất hiện :D

chỉ còn 7 x 5 = 35 ngày L-) nữa tới khai mạc

thật trùng hợp: đó là 1 sáng thứ 7 của tròn 5 tuần nữa thôi

tuần sau sẽ ko phải số trùng ngày 7x4=28, nhưng thôi ... hạ cánh 1 cách hình tượng nào :D

103327

5 tuần ....

4 tuần ....

3 tuần ....

2 tuần ....

1 tuần ....

...

!

hat_de
30-08-2010, 15:12
Hôm nay 30.8.2010 - một ngày nắng ấm trời xanh

và cũng vào 1 buổi sáng như vậy L-) nhưng cách đây tròn 1 chu kì VIETSTAMPEX

5 năm trước ... tại Bảo thàng HCM ở Thủ Đô Hà Nội

103553

Người chơi tem 1 số tỉnh chúng tôi từ bình dân tới các cụ vượt núi băng đồi

103554

tới với ngày hội lớn L-) của làng tem toàn cõi

sắp tới đây thì sao ... trong dịp "ngàn năm có một" TL tại Thủ Đô và đúng dịp Thăng Long - Hà Nội ngàn năm tuổi ... liệu chúng ta ... những nhà sưu tầm mới quen biết thêm trong 5 năm qua có gặp nhau đông đủ được hay ko

chỉ có hôm ấy mới biết được ... hôm nay nhân 5 năm tròn 1 sự kiện tương tự ... ôn lại kỉ niệm xưa để tái hiện phần nào không khí này hội lớn giúp bạn tem cả nhận trước những gì sẽ trải nghiệm ... nếu bạn tới dự :D

Hẹn gặp lại >:D<

hat_de
02-09-2010, 08:29
Hẹn gặp lại >:D<

Vâng ... gặp lại L-)

sở dĩ hôm nay lại gặp vì từ giờ tới lễ khai mạc chỉ còn đúng 1 tháng

Nhưng gặp lại hôm nay thì cũng chưa có gì nhiều vài 1 số kỉ niệm cũ ôn lại ... ví như đây

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=21470&d=1226389327

từ hôm nay 2.9.2010 tới 2.10.2010 ta sẽ có trong tay tờ bướm tương tự như của 2005 này

thông tin sẽ rất đầy đủ và chi tiết và đương nhiên là cập nhật hơn

nhưng vẫn tại địa điểm triển lãm như dưới đây

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=21471&d=1226389327

trước khi kết thúc xin cùng hoài niệm ...

Hôm nay 30.8.2010 - một ngày nắng ấm trời xanh

và cũng vào 1 buổi sáng như vậy L-) nhưng cách đây tròn 1 chu kì VIETSTAMPEX

5 năm trước ... tại Bảo thàng HCM ở Thủ Đô Hà Nội
....

Nhanh thật .... 1 kì VIETSTAMPEX đã trôi qua ... kể từ

103919

và chỉ tròn 1 tháng nữa thôi chúng ta sẽ có món tương tự L-) để tới dự 1 kì VIETSTAMPEX mới

Dịp vui ngàn năm có một theo cả nghĩa đen và nghĩa bóng vì vào dịp Ngàn năm Thăng Long

làng chơi chỉ còn 1 tháng nữa cho mọi kế hoạch >:D<

hat_de
04-09-2010, 09:21
Tík tắk ... tík tắk ... thời gian cứ trôi

số ngày đếm ngược tới hôm khai mạc đang giảm dần

cách đây đúng 1 tuần ... vào 1 sáng thứ Bẩy như thế này ... ta nhẩm đếm

nhanh quá ... thoắt 1 cái kể từ hôm nói

5 tuần ....

4 tuần ....

3 tuần ....

2 tuần ....

1 tuần ....

...

!

rồi cách đây 3 ngày ta lại đếm

sở dĩ hôm nay lại gặp vì từ giờ tới lễ khai mạc chỉ còn đúng 1 tháng

....

làng chơi chỉ còn 1 tháng nữa cho mọi kế hoạch >:D

... và ta thông báo với CLB tem Việt Tiệp (http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?p=111323#post111323) <=

Hôm nay thì sao ... hôm nay 4.9 ... là 1 ngày thứ 7

- ngày thứ 7 mà 4 cái thứ 7 thế này nữa TL sẽ khai mạc

- ngày thứ 7 mà chiều mai thôi buổi sinh hoạt cuối cùng của CLB VT trước VIETSTAMPEX diễn ra rồi

Nhân vào đếm ngược trước 1 tuần, tiện cập nhật 1 thông tin mà người chơi có thể đã xem vì đã được COTEVINA đăng đầu tiên tại đây (http://vietnamstamp.com.vn/newsdetail.asp?CatId=33&NewsId=234) <=== và cũng có trên đàn rồi, tuy nhiên hệ thống vào thread này thì chưa, đợi chì còn 4 tuần mới túk tắk thông báo nội dung của 4 ngày diễn ra TL

nguyên văn

Thời gian: 04 ngày trong khoảng thời gian từ 02/10 - 05/10/2010

- Ngày thứ 1 (02/10/2010 - Ngày Thăng long - Hà Nội): Khai mạc triển lãm và tổ chức lễ phát hành đặc biệt bộ tem “Kỷ niệm 1000 năm Thăng Long - Hà Nội” với chủ đề “Xây dựng và phát triển”.

- Ngày thứ 2 (03/10/2010 - Ngày Hội tem Việt Nam): Tổ chức phát hành đăc biệt bộ tem “Kỷ niệm 50 năm Hội tem Việt Nam” và khai mạc Đại hội Hội tem Việt Nam lần thứ IV.

- Ngày thứ Ba (04/10/2010 - Ngày Sưu tập tem Việt Nam): Tổ chức Hội thảo với chủ đề “Tem bưu chính Việt Nam hội nhập và phát triển” và tổ chức trao giải các bộ sưu tập triển lãm.

- Ngày thứ Tư (05/10/2010 - Bế mạc Triển lãm): Tổ chức hoàn trả các bộ sưu tập.

Kể từ hôm nay, toàn thể làng tem còn tròn 4 tuần để chuẩn bị các món cho 4 ngày hội của làng tem trên ... hẹn gặp lại tại bảo tàng HCM - HN ... :-h

hat_de
11-09-2010, 08:18
Tík tắk ... tík tắk ... thời gian cứ trôi

số ngày đếm ngược tới hôm khai mạc đang giảm dần

cách đây đúng 1 tuần ... vào 1 sáng thứ Bẩy như thế này ... ta nhẩm đếm

...

Kể từ hôm nay, toàn thể làng tem còn tròn 4 tuần để chuẩn bị các món cho 4 ngày hội của làng tem trên ... hẹn gặp lại tại bảo tàng HCM - HN ... :-h

còn hôm nay thì sao

cũng là 1 sáng thứ 7, thứ 7 ngày 11.9 (http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?p=112198#post112198) <=== 1 ngày đáng nhớ với thế giới

còn với làng tem ta, thì thứ đáng nhớ lúc này là ... chỉ còn 3 tuần tròn tới khai khạc

và như đoạn tin trích từ trang tin của COTEVINA thì

...
nguyên văn

Thời gian: 04 ngày trong khoảng thời gian từ 02/10 - 05/10/2010

- Ngày thứ 1 (02/10/2010 - Ngày Thăng long - Hà Nội): Khai mạc triển lãm và tổ chức lễ phát hành đặc biệt bộ tem “Kỷ niệm 1000 năm Thăng Long - Hà Nội” với chủ đề “Xây dựng và phát triển”.

- Ngày thứ 2 (03/10/2010 - Ngày Hội tem Việt Nam): Tổ chức phát hành đăc biệt bộ tem “Kỷ niệm 50 năm Hội tem Việt Nam” và khai mạc Đại hội Hội tem Việt Nam lần thứ IV.

- Ngày thứ Ba (04/10/2010 - Ngày Sưu tập tem Việt Nam): Tổ chức Hội thảo với chủ đề “Tem bưu chính Việt Nam hội nhập và phát triển” và tổ chức trao giải các bộ sưu tập triển lãm.

- Ngày thứ Tư (05/10/2010 - Bế mạc Triển lãm): Tổ chức hoàn trả các bộ sưu tập.

giờ ta đã có công văn cụ thể trong tay ... tuy chậm mất ... 3 tuần #:-s ... tuy nhiên rất chi tiết

http://img828.imageshack.us/img828/2669/p1140728.jpg (http://img828.imageshack.us/i/p1140728.jpg/)

chẳng là sáng qua ra Hội tem HP, các cụ có nói qua về công văn đó

105372

nên đã xin sao lại, rất tiếc ko có bản gốc L-) dấu đỏ như trên

để chia sẻ cùng làng tem

tuy bản sao hơi mờ nhưng gk có nhì nhằng đóng khung và gạch chân 1 số phần đáng lưu ý

http://img6.imageshack.us/img6/4430/p1140736.jpg (http://img6.imageshack.us/i/p1140736.jpg/)

trang 1 đã up trên kia nên đó L-) là trang 2 rồi tới là 3

http://img155.imageshack.us/img155/3372/p1140729.jpg (http://img155.imageshack.us/i/p1140729.jpg/)

kế tới là 4 ... với những nội dung chính sau

http://img14.imageshack.us/img14/8329/p1140735.jpg (http://img14.imageshack.us/i/p1140735.jpg/)

trang cuối của QUY CHẾ

http://img28.imageshack.us/img28/2686/p1140730e.jpg (http://img28.imageshack.us/i/p1140730e.jpg/)

còn đây QUY TẮC đánh giá bộ tl

http://img80.imageshack.us/img80/782/p1140731.jpg (http://img80.imageshack.us/i/p1140731.jpg/)

up vào giờ này kể cũng đã muộn, bạn chơi đã làm xong cả rồi

http://img337.imageshack.us/img337/5117/p1140734.jpg (http://img337.imageshack.us/i/p1140734.jpg/)

các tỉnh cũng đã hoàn thiện xong tác phẩm trưng bày

http://img269.imageshack.us/img269/8293/p1140733.jpg (http://img269.imageshack.us/i/p1140733.jpg/)

Hy vọng hội tem các tỉnh đã có những sự chuẩn bị chu đáo và tốt nhất để 3 tuần nữa

cũng vào 1 sáng thứ 7 thế này >:D< chúng ta gặp nhau tại HN

chỉ còn 7 x 3 = 21 ngày nữa thôi :D

tin thêm:

- 1 t/g HN chiều qua cũng đã nộp bộ tem hoàn thiện cùng bản phô-tô và đơn đăng kí.

- HP ta sáng mai các tác giả họp tại trụ sở Hội để hoàn thiện bản đăng kí và nộp t/p cùng 02 bản sao

hat_de
18-09-2010, 08:31
Nhanh quá ... 1 tuần tròn đã trôi qua hôm nay đã lại là 1 sáng thứ 7

Hy vọng hội tem các tỉnh đã có những sự chuẩn bị chu đáo và tốt nhất để 3 tuần nữa

cũng vào 1 sáng thứ 7 thế này >:D< chúng ta gặp nhau tại HN

chỉ còn 7 x 3 = 21 ngày nữa thôi :D

Hôm nay thứ 7 ngày 18.9 - và chỉ còn 2 tuần nữa TL sẽ diễn ra

Mọi công tác chuẩn bị tại các hội tem địa đương đã hoàn tất, gửi bản pho-tô rồi gửi bộ tem gốc. 2 tuần nữa sẽ trôi rất mau ... thoáng chút là 1 thứ 7 nữa ... và khi đó lại có 1 bài thông báo ... nhưng sau 1 tuần đó nữa thì ko ... đơn giản vì lúc ấy đã đang ở TL rồi và có thể nhiều nhà sưu tầm khác trong số các bạn đang online đọc bài đây cũng vậy

~*~

Nhân vào đo thời gian, đếm ngày tháng, tiện thể thông vài tin vắn ở những khía cạnh khác nhau nhưng cùng về TL

1. HN 36 phố phường kì này có ... 36 khung dự thi và 9 khung danh dự
2. HP được tài chợ khoảng 10 ghế đi và về trong ngày khai mạc, bạn chơi có thể đăng kí
3. COTEVINA giới thiệu bìa gập ngàn năm (http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?p=112800#post112800)

Ngày hội tem ngàn năm đang tới gần ... chỉ còn 2 tuần ... >:D<

hat_de
22-09-2010, 00:47
Hôm nay ngày 22.9 - chỉ còn tròn 1 chục ngày nữa TL tem QG của chúng ta - ngày hội lớn của làng tem toàn cõi sẽ khai mạc

Nhân chỉ còn chừng ấy ngày tới TL xin được thông báo cùng bạn chơi hay, kèm vài tin ngắn gọn:

1 - tin hội nhà: sáng nay (nghĩa là sớm mai) 22.9: trưng tập viên của Hội tem HP sẽ trực tiếp cầm 4 tác phẩm TL (16 khung: cả danh dự & dự thi) lên HN nộp tại trụ trở tập đoàn VNPT - số 5 Phạm Hùng

2 - tin hội bạn: cũng sáng mai 1 bộ tl/ 5 kh trong số 10 khung của Hội tem Bình Thuận cũng sẽ được trực tiếp chuyển lên HN bởi tác giả

có lẽ 1 số tỉnh bạn cũng triển khai phần việc tương tự

3 - tin làng chơi: 1 trong số 5 lý do để gọi TL là ngày hôi lớn của làng tem đã được hiện thực hóa bằng món bì kỉ niệm với cachet mang hình ảnh triển lãm đầu tiên (http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?p=113233#post113233) <=== đã xuất hiện ở dạng nháp ... hy vọng sẽ sớm được chỉnh sửa

Như vậy là cả Hội tem Trung ương, hội tem địa phương và những nhà sưu tầm tem đang bước vào giai đoạn cuối hoàn tất những chuẩn bị cần thiết để đón nhận + tận hưởng những điều thú vị nhất của kì TL tem quốc gia ngàn năm có một theo nghĩa đen này

tiện cũng thông báo luôn về những động thái nhỏ nhất trong công tác truyền thông cho sự kiện này. Đó là việc sử dụng tổng hợp: avatar + chữ kí + số bài (được xử lý đảm báo đếm ngược) sẽ vãn được liên tục cập nhật tới ngày khai mạc. Riêng avatar sẽ thay đổi chậm hơn ... tối nay sẽ chuyển 107280 ===> 107281 <=== hạ cánh triển lãm :D

sẽ duy trì ava đó trong vòng 1 tuần :|

Hẹn lại gặp :D

hat_de
25-09-2010, 09:41
Hôm nay ngày 22.9 - chỉ còn tròn 1 chục ngày nữa TL tem QG của chúng ta - ngày hội lớn của làng tem toàn cõi sẽ khai mạc

Hôm nay thì ko phải 1 chục ngày tròn mà là 1 tuần tròn

Hôm nay 25.9 - là hạn cuối các đơn vị tham dự phải nộp bộ TL gốc. Có lẽ việc còn phải làm lúc này là kiểm lại giấy mời. Tiếc là hôm qua ra Hội tem tỉnh nhà, mình thì quên máy ảnh, các cụ thì quên tập giấy mời, nghe nói là rất đẹp, in trang trọng, nhân dịp ngàn năm chứ đâu phải thường. Thôi thì đành để bữa khác giới thiệu nó vậy

Bữa nay trở lại đây cập nhật cho tỉnh ta và tỉnh bạn

1. b.Trịnh Quang Tác - CT Hội tem HP
2. b.Nguyễn Hữu Tiến - PCT Hội tem HP
3. b.Đỗ Khắc Chất - GĐ BĐ - PCT Hội tem
4. b.Phạm Chung Đỉnh - CN CLB tem VT
5. b.Phùng Công Thông - nhà sưu tầm lão thành
6. b.Lương Trọng Ích - nhà sưu tầm lão thành
7. b.Phạm Quang Vinh - cộng tác viên dịch thuật của Hội
8. a.Phạm Thanh Tùng - tác giả trưng bày danh dự
9. a.Ngô Thanh Tùng - tác giả trưng bày dự thi
10. Nguyễn Văn Thiết - tác giả trưng bày dự thi
11. Nguyễn Văn Định - nhà sưu tập trẻ
12. Phạm Ngọc Vượng - nhà sưu tầm mầm
13. ... ha ha ... chuyến này các bạn nữ sinh em bé cả nên ko ai đi cùng đoàn ... :))
14. Trần Hạt Dẻ - bát nháo viên

và 1 số bạn khác lên HN sớm ... từ ngày 1.10 như Chí, Thuý ...
chắc tranh thủ đi chơi ... :D

ngoài ra trên HN còn thường trực những bạn tem HP chúng ta trên đó nữa ... hy vọng sẽ sớm gặp tại Thủ đô >:D<

trên kia và danh sách nhỏ của tỉnh nhà ... hy vọng hơn 30 Hội tem tỉnh bạn cũng đã kiện toàn danh sách các bạn tem dự kiến có mặt tại buổi khai mạc TL vào 1 sáng ngày thứ Bẩy như hôm nay nhưng ở 1 tuần tiếp tới :D

hat_de
29-09-2010, 00:57
Hôm nay thì ko phải 1 chục ngày tròn mà là 1 tuần tròn

còn hôm nay đã khác

Hôm nay 29.9 - tức là chỉ còn 3 ngày nữa TL tem QG vào dịp ngàn năm có 1 sẽ chính thức khai mạc

1 lần nữa chữ kí và avatar được chỉnh để cổ vũ tinh thần bạn chơi

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=107281&d=1285091045 ===> 107880

với hình ảnh hạ cánh sớm đó ... phần nào phản ánh được tâm lý chung của người chơi ... thu xếp để có mặt tại HN trước 1 ngày ... tránh mọi lý do ngớ ngẩn nhất như ... xẹt xe để rồi lỡi mất lễ khai triển ngàn năm

nhân tiện cũng báo cho nhà HP mình và tỉnh bạn biết 1 vài nhân sự thay đổi so với kế hoạch trước ... tô màu xanh :D

A. nhóm đi sáng thứ 7 - ngày khai mạc

1. b.Trịnh Quang Tác - CT Hội tem HP
2. b.Nguyễn Hữu Tiến - PCT Hội tem HP
3. b.Đỗ Khắc Chất - GĐ BĐ - PCT Hội tem
4. b.Phạm Chung Đỉnh - CN CLB tem VT - Ủy viên BCH Hội tem HP
5. b.Phùng Công Thông - nhà sưu tầm lão thành
6. b.Lương Trọng Ích - nhà sưu tầm lão thành - Ủy viên BCH Hội tem HP
7. b.Phạm Quang Vinh - cộng tác viên dịch thuật của Hội
8. b. Vũ Khắc Quất - Ủy viên BCH Hội tem HP
9. Hiệp - Yên Bái <=== bác này còn suy nghĩ chưa xác nhận
10. Nguyễn Văn Thiết - tác giả trưng bày dự thi
11. Nguyễn Văn Định - nhà sưu tập trẻ
12. Trang - Kiến An - cùng nhóm Chinh & Giang, nhưng chuyển khoa nên chưa ra trường
13. Lê Thanh Nga - Russ
14. Trần Hạt Dẻ - bát nháo viên

B. nhóm HP đi trước khai mạc 1 ngày:

1. a.Ngô Thanh Tùng - nick saola - tác giả trưng bày danh dự & bạn <=== thuê khách sạn

2. a.Phạm Thanh Tùng - nick Bon - tác giả trưng bày dự thi & vợ <=== thuê khách sạn

3. Phạm Ngọc Vượng - bugi - nhà sưu tầm mầm <=== ở nhà Bác

4. Nguyễn Thị Khánh Chi <=== ở nhà Bác

5. Thuý <=== ở nhà Bạn

6. Phó Thế Toàn

7. Chè-Việt: nghỉ quán Pizza HP 2 ngày để về HN từ thứ 6 sáng 7 khai mạc :D, bác này có chuỗi cửa hàng Pizza ở Thủ Đô ko phải lo chỗ nghỉ rồi

8. Phạm Đức Tùng - vừa mới vào SG công tác ... sẽ ra HN thứ 6 để kịp dự khai mạc sáng thứ 7

tóm lại có ít nhất 8 nhà sưu tầm HP trên L-) sẽ có mặt tại HN chậm nhất là tối thứ 6

C. nhóm HP học và làm việc tại HN

- chị Nguyễn Thị Hương - ngân hành
- Vũ Huyền Trang - sinh viên
- Bùi Thị Sang - sinh viên - nhà gần Hà
- Trần Giang Nam - sv kiến trúc
- Trần Nhật Tuấn - sv Kinh tế QD
-

...... mai check lại tiếp

còn vụ này

Hôm nay 25.9 - là hạn cuối các đơn vị tham dự phải nộp bộ TL gốc. Có lẽ việc còn phải làm lúc này là kiểm lại giấy mời. Tiếc là hôm qua ra Hội tem tỉnh nhà, mình thì quên máy ảnh, các cụ thì quên tập giấy mời, nghe nói là rất đẹp, in trang trọng, nhân dịp ngàn năm chứ đâu phải thường. Thôi thì đành để bữa khác giới thiệu nó vậy

hôm nay BTC đang chấm giải rồi ...

sắp tới lên vui chơi tem + thưởng triển & rinh giải thôi ...

hẹn gặp vào 3 ngày tới :D

chienbinh
29-09-2010, 20:28
Dẻ đã biết Nguyễn nam Phương đạt giải Bạc chưa? Nhắn tin chúc mừng đi nhé;

hat_de
29-09-2010, 21:18
theo tin tình báo làng tem chiều qua thì

hôm nay BTC đang chấm giải rồi ...

hôm qua đã chấm thì đương nhiên hôm nay có giải thôi vậy nên mới viết rằng

sắp tới lên vui chơi tem + thưởng triển & rinh giải thôi ...

và ...

hẹn gặp vào 3 ngày tới :D

chắc sẽ còn nhìu tin vui nữa

trở lại chuyện

Dẻ đã biết Nguyễn nam Phương đạt giải Bạc chưa? Nhắn tin chúc mừng đi nhé;

rồi bác à ... từ ban tối ... cách đây 2 tiếng ... nhưng giờ mới ol được

tiện chụp lên luôn chia sẻ cùng làng chơi

107932

chắc hẳn ko chỉ Dẻ mà nhiều bạn tem khác trên cả nước cũng nhận được tin nhắn từ tác giả Phương về thành tích đạt giải Bạc của mình :D

HP có 2 tác phẩm 5 khung dự thi, theo suy đoán của gk chắc sẽ có 1 bộ Bạc và 1 bộ Đồng

có thể là "12 con giáo trong tâm thức người Việt" của Phạm Thanh Tùng - Bạc

& "Kiến trúc Việt Nam" của Nguyễn Văn Thiết sẽ đồng

Anh Tùng & vợ lên vào tối thứ 6, đi cùng có cả Tùng - saola và 1 người bạn học nữa ... quả này anh Tùng Bon và vợ để con lại cho ông bà rùi đi trảy hội làng tem đây ... phải bắt khao vì có giải mới được ... nếu xui thì cũng đồng ... mà 2 Đồng ăn cũng mòn răng rồi ... tuy nhiên 1 Bạc 1 đồng vẫn vui hơn ... anh ông còn lại dự danh dự chắc ko phải khao rồi :D

chỉ 3 hôm nữa thôi ... dân tem cả nước gặp nhau rồi ... ko biết bao nhiêu trong số 33/63 Hội tỉnh dự đây :D

hat_de
01-10-2010, 00:44
Bây giờ là 0 h ngày 1.10 (http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?p=114054#post114054) <===

Niềm mong chờ "bao giờ cho tới tháng Mười" ... rốt cục đã tới

mới đó ... đã 5 năm ... rồi 2 năm ... rồi 10 tuần ... 7 tuần ... 3 tuần .. rồi 2 ... rồi 1 ...

và giờ là 1 ngày

chỉ 1 ngày nữa thôi bạn tem mọi miền trên cả nước, và cả ở hải ngoại sẽ tựu tề xôm tụ tại Thăng Long ngàn năm

các tỉnh có thể đếm ngay ra gồm: xứ Cần, SG, HP, BĐ, TB, NĐ, NB ... đã có mặt tại HN

đoàn thứ 2 của HP chiều nay sẽ lên đường ... người đi xe máy, kẹ ngồi ô-tô, bạn bắt tàu hỏa ... a.MIB bay từ SG ra đêm ni chắc kịp thôi :D ... như vậy là đoàn nhà ta sẽ nô nức lên Kinh chờ ngày khai triển ...

nhóm 3 sẽ đi cuối cùng ... vài tiếng trước giờ G thui ... chậc ... cụ Ích đột ngộ bị suy tim ... năm nay ko góp mặt được rồi ... tuy nhiên dự kiến sáng mai 2.10 sẽ có thêm vợ chồng Xuân Trường + cá kiếm và vài mem nữ trẻ nữa góp vui ngày hội này ... mọi thứ đã sẵn sàng ... chuông reo là bật dậy lên đường thôi ... qua đêm 1.10 này và đêm 2.10 ... rạng sáng 2.10 Dé sẽ lên Kinh :D

và sẽ ở trên đó tới hết Đại hội HTVN lần IV (http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?p=114011#post114011) <=== dự xong mới về ;)

hat_de
01-10-2010, 10:10
hi hi ... giật mình vì 1 cú điện từ HN ... chà

có tin vui nhỏ chia sẻ cùng làng chơi:

- a.Nghiêm Giang Anh đạt giải Mạ Vàng
- chú Hào và bác Văn đạt giải Bạc
- a.Trần Vương Việt đạt giải Đồng

HN xem ra chỉ thua SG thì ... phải tạm thời như vậy đã ... HP ta mai chắc rõ thôi ;)