PDA

View Full Version : Cách bọc tem bằng nylon

*VietStamp*
08-08-2008, 17:35
Có nhiều cách để bảo quản tem trong điều kiện khí hậu Việt Nam, trong đó cách bọc tem bằng nylon là hiệu quả và rẻ tiền nhất.

Dụng cụ để bọc tem gồm có:

1. Một tấm kính nhỏ, kích thước khoảng 30 cm x 40 cm.

9858

2. Một mỏ hàn điện công suất từ 40w đến 60w. Mài đầu mỏ hàn nhọn như đầu bút chì. Có thể tự mài xuống nền xi măng hay đá mài. Nếu không, có thể mang ra hàng mài dao kéo để nhờ mài. Khi mua mỏ hàn nhớ mua cả đế gác mỏ hàn.

3. Một cây thước bằng kính, kích thước khoảng 5 cm x 30 cm.

9859

4. Nylon để bọc tem. Người ta hay dùng loại nylon này làm vỏ bao đĩa CD hay thiếp chúc mừng, ở miệng bao có lớp băng keo dính sẵn.

9860

Cách bọc tem như sau:

1. Cắm điện làm nóng mỏ hàn.

2. Bỏ tem vào giữa hai lớp nylon.

9861

3. Đặt thước kính trên nylon theo dọc cạnh tem, chờm ra khỏi cạnh tem một chút.

9862

4. Miết đầu mỏ hàn dọc theo thước kính theo chiều dài cạnh tem. Đầu mỏ hàn nhọn và nóng sẽ vừa làm đứt phần nylon thừa, vừa hàn kín cạnh nylon bọc tem.

9863

5. Tiếp tục làm như trên với 3 cạnh tem còn lại.

9864

Sau cùng, tem của bạn đã được bọc nylon hoàn hảo. Bạn có thể gài tem này vào album giấy mà không sợ lớp keo của tem bị dính vào giấy. Và có thể cầm tem thoải mái mà không sợ tem bị bẩn hay dính mồ hôi tay.

Chúc các bạn thành công! :D

Một số lưu ý khi sử dụng mỏ hàn điện bọc tem:

1. Cẩn trọng trong khi sử dụng mỏ hàn điện để tránh bị điện giật, bỏng hay cháy tem.

2. Khi mỏ hàn đang nóng, luôn gác mỏ hàn lên đế nếu không sử dụng.

3. Không cắm điện liên tục mỏ hàn quá 3 tiếng sẽ làm giảm tuổi thọ mỏ hàn.

4. Khi bọc tem, cầm mỏ hàn ở tư thế tạo thành góc 45 độ so với mặt bàn, kéo mỏ hàn đều tay.

hat_de
08-08-2008, 17:41
Có nhiều cách để bảo quản tem trong điều kiện khí hậu Việt Nam, trong đó cách bọc tem bằng nylon là hiệu quả và rẻ tiền nhất.

Dụng cụ để bọc tem gồm có:

Cách bọc tem như sau:

Chúc các bạn thành công! :D

rất chính xác ạ !
ở HP hiện cũng có 2 bạn làm việc này
trong SG rất phổ biến, trên HN cũng có 1 số làm
hy vọng bạn tem các tỉnh khác cùng tham khảo

mong BQT sớm cập nhật cả hình ảnh minh họa và đưa ra 1 số lưu ý để tránh rùi cho ro người, cho tem, và phương tiện trong khi thao tác

chúc các bạn may mắn :)

Đinh Đức Tâm
08-08-2008, 20:05
Nhưng bảo quản tem thế nào thì tốt nhất ạh
ví dụ, Đà lạt, tem để ngoài 1 thời gian mà ko nhòm lại là mốc meo lên àh,
mấy anh chị có hướng nào giúp với.
em cũng bọc tem như trên, nhưng sợ sẽ tốt hơn 1 thới gian chứ ko dài

helicopter
09-08-2008, 00:59
Cách bọc tem của mình cũng giống như hướng dẫn , nhưng mình không dùng cây thước bẳng kính ( nặng , lớn , khó di chuyển linh hoạt ) , mình dùng thước bằng inox dài 30 cm , di chuyển thước rất dễ , gọn nhẹ
Thước inox cầm sẽ bị nóng tay ? - không hề , thởi gian mỏ hàn tiếp xúc với thước rất ngắn , nếu quá lâu thì chỉ làm nóng 1/4 tiết diện thước thôi , không hề hấn gì
Thước inox truyền điện , gây huy hiểm ? - kim loại thì truyền điện rồi , nhưng mũi mới , kiểm tra kĩ trước khi hàn thì khỏi lo , mình chưa gặp trường hợp này

Thước inox không trong suốt , không canh được góc tem ngay hàng thẳng lối ? không hề - mình có thể cầm thước theo hướng nằm đè lên để bọc tem hoặc ngược lại , thước nhẹ canh rất linh hoạt , bạn nào khéo tay có thể làm được rất đẹp , mép bọc nhỏ gọn , không thô , rất thẩm mỹ
mình đã bọc rất nhiều tem theo kiểu này rồi : mép tem nhỏ đẹp , tinh xảo
( thước có thề làm bằng inox , sắt , nhôm..)

hat_de
09-08-2008, 01:39
Những kinh nghiệm của heli rất thực tế đấy
ở HP có anh Hiền nho, hiện là kĩ sư máy của nhà máy đóng tàu biển Nam Triệu
ngày còn năm cuối sinh viên mình cùng cậu ấy qua chợ sắt mua mỏ hàng và thước in-nox
để khắc phục 1 số hạn chế của thước in-nox như heli đã mô tả hiền đã gắng thêm 1 núm kim loại bằng cách khoan và bắt vít, cầm dễ hơn, xoay chuyển cực linh hoạt

quả thực nhìn những đường hàn của cậu ấy thì khỏi phải chê

cậu ấy có thể làm xiếc với chiếc mỏ hàn trong những trường hợp tem dị hình có những nét lượn khó

bọc tem bằng nilon này rất hay ở điểm đó nữa so với băng đen hoặc băng trắng :)

bladies
12-08-2008, 11:31
cái này vừa rồi Chat chít - anh Thi có hướng dẫn - giờ mới thấy được hình -- phải chạy về làm một cái thôi --- he he he phá cho vui !

shino
30-12-2008, 15:19
Bác *vietstamp* ơi,còn cách nào khác để bảo quản tem ko ạ?làm ơn chỉ cháu với

zodiac
30-12-2008, 19:20
Đồng ý kiến với bác VS, các anh chị sinh viên đại học Cần Thơ chỉ Zo làm theo cách trên:P, cây thước của Zo làm như cách bác VS nói nhưng chỉ rộng khoảng 2.5cm:D,nhưng có 1 số lại chỉ Zo nên bọc 3 mặt chừa 1 mặt để không khí lưu thông
nên bao tem hết 4 mặt, hay 3 mặt tốt hơn mong mọi người giúp đỡ

Russ
31-12-2008, 09:27
@ Zo: Chị cũng dùng cách bọc tem này, và bọc kín 4 mặt. Theo chị thì nên bọc kín 4 mặt sẽ bảo quản tem tốt hơn. Với khí hậu nóng ẩm như VN (miền Bắc lại có mùa nồm, rất ẩm ướt), cần phải bọc kín để tem ko bị ẩm mốc, ố. Mà theo chị, tem thì cần gì phải lưu thông không khí?

redbear
31-12-2008, 09:40
Muốn lưu thông không khí thì để vậy, khỏi bọc luôn cho rồi.

Gấu cũng bọc kín cả 4 cạnh.Trước khi bọc mà sấy cho khô được thì tốt.

zodiac
31-12-2008, 09:41
e luôn bọc tem kín 4 mặt hết:P

hat_de
31-12-2008, 09:52
@ Zo: Chị cũng dùng cách bọc tem này, và bọc kín 4 mặt. Theo chị thì nên bọc kín 4 mặt sẽ bảo quản tem tốt hơn. Với khí hậu nóng ẩm như VN (miền Bắc lại có mùa nồm, rất ẩm ướt), cần phải bọc kín để tem ko bị ẩm mốc, ố. Mà theo chị, tem thì cần gì phải lưu thông không khí?

Nói như chị Russ là rất chính xác đó em
Về lý thuyết khi hàn kín 4 mặt thì do khoảng không gian bên trong có 1 lượng không khí nên nó có độ ẩm, tuy nhiên độ ẩm rất nhỏ. Con tem chịu được, bởi bản thân con tem là loại vật liệu ko phải là ko chứa nước bên trong. Ko có tem bằng giấy hay bằng vải nào mà ko có độ ẩm, hay cả khi vào ngày hanh nhất. Trừ khi nó được để trong môi trường chân ko.

Về mặt kĩ thuật hoàn toàn có thể bọc tem trong môi trường chân không và giảm thiểu tối đa lượng ẩm nhưng ko cần thiết.

Để 3 mặt là có hại:

1. không khí lưu thông là điều ko cần, ngoài ra nó lại có thể mang hơi ẩm và mầm nấm vô
2. tem có thể bị xô và răng vặn vẹo

vì thế với cách bọc băng này có thể nâng cao hệ số an toàn bằng cách:

- tránh bọc tem hôm trời ẩm, chọn hôm hanh khô là tốt nhất, 1 cách rất tự nhiên chúng ta chẳng phải làm gì tốn kém cả mà vẫn giảm được lượng ẩm đoá
- nếu sau này tính dùng tem đó triển lãm thì nên bọc bằng loại ni lon dày dày 1 chút để khi lột tem ra khỏi phơi triển lãm ko bị băng keo 2 mặt kéo lại gây móp méo
còn nếu ko bao giờ triển lãm thì bọc bằng loại nilon mềm mỏng cho sổ đựng đỡ cộm
- bác nào có nilon tránh cả tia cực tím nữa thì cức là yên tâm 99,99 % có mà bày tem triển lãm cả năm ngoài trời nắng hay ánh sáng mạnh cũng ko lo bay màu

tuy nhiên cảnh giác với lời xui dại của gk vì loại nilon đó ko dễ mà có, nếu có cũng chẳng ai kiểm định và xác nhận cho dân chơi cả

hiện giờ em đang dùng băng đen, nên hay bị xô lệch bởi nó có 1 cạnh thui hà... cố lắm thì 2, ko thì dán thêm băng keo

ưu điểm của nó là làm tem nổi trên nền và rút ra rút vô khi cần

bác nào có loại nilon mặt trước trắng mặt sau đen bảo em để em dùng bọc tem :D

xin cảm ơn ... hihi

hat_de
31-12-2008, 10:01
Muốn lưu thông không khí thì để vậy, khỏi bọc luôn cho rồi.

Gấu cũng bọc kín cả 4 cạnh.Trước khi bọc mà sấy cho khô được thì tốt.

đúng rùi... ko cần lưu thông đâu, làm hum hanh khô là ko phải lo độ ẩm hay mốc trong đó đâu, chỉ cần thô sơ vậy cũng trăm năm tem ko hỏng... nếu có hỏng thì chỉ do hóa chất trong nilon đểu gây ra thui

bọc 4 cạnh là tút

nhưng tui bùn cừi quá hum nọ ở nhà bác Thi dê tem có mùi mà bác í bọc kín lại ... quê ghê... thế thì còn quái gì tem mùi

em bảo bác í là đục 1 lỗ tròn nhỏ giống đục bằng xe máy í ... để tem còn tỏa mùi.... nếu sợ thì đục 1 lỗ hoặc mặt trên hoặc mặt dưới

cẩn thẩn nữa thì để con tem đã đục 1 hoặc 2 mặt, các cạnh (4-5-8-...đa giác) kia vô 1 băng đen nữa thì có mà con cháu 6 đời sau mở ra tem vẫn như mới vì ko có lý do gì để nó bị hỏng cả :D

zodiac
31-12-2008, 10:03
hi
loại nilon đó e có thíu jì nhưng giá hơi cao 1 cái tùy kích thước khoảng 25-35k/cái X 18-25 băng cài tem
vậy như a gk nói thì nên bọc tem vào buổi trưa nhiệt độ ẩm thấp :>

hat_de
31-12-2008, 10:37
hi
loại nilon đó e có thíu jì nhưng giá hơi cao 1 cái tùy kích thước khoảng 25-35k/cái X 18-25 băng cài tem
vậy như a gk nói thì nên bọc tem vào buổi trưa nhiệt độ ẩm thấp :>

trời
thằng em đọc nhầm rùi
sao lại bọc vô lúc ẩm thấp
anh nói là bộ khi trời hanh khô, độ ẩm thấp, ko quan trọng nó là thời điểm nào trong ngày: đêm, ngày hay trưa :P

Đêm Đông
31-12-2008, 11:36
trời
thằng em đọc nhầm rùi
sao lại bọc vô lúc ẩm thấp
anh nói là bộ khi trời hanh khô, độ ẩm thấp, ko quan trọng nó là thời điểm nào trong ngày: đêm, ngày hay trưa :P

hìhìhi, vậy là Dẻ ko tính đến không gian và địa điểm rồi .
Ngoài bắc mới có thời tiết hanh khô, chứ trong nam thì quanh năm chỉ có hai mùa mưa và nắng thôi , Đâu có 4 mùa như ngoài bắc

hat_de
31-12-2008, 13:58
hìhìhi, vậy là Dẻ ko tính đến không gian và địa điểm rồi .
Ngoài bắc mới có thời tiết hanh khô, chứ trong nam thì quanh năm chỉ có hai mùa mưa và nắng thôi , Đâu có 4 mùa như ngoài bắc

cái đó em bít
nhưng em ko tin là có những thời điểm độ ẩm SG xuống thấp

ngoài ra còn 1 cách khác đó là chạy điều hoà, không khí sẽ bị hút dần hơi ẩm ... cứ là yên tâm làm việc... phòng ốc mát mẻ và ko ẩm... làm xong tem thì lại có thể tắt điều hòa mở của đón gió trời vươn vai 1 phát vì đã mặc áo giáp cho những con tem :D

thanhlong
01-01-2009, 10:50
cach boac tem rất tuyệt nhưng nếu ai bít cách làm các phơi tem up hinh va cach lam lên để mọi người tham khảo thì càng tuyệt hơn nữa

tom
15-01-2009, 09:27
thế còn use những album có dc kg ? theo tôi thấy thì để trong album cũng hay và đẹp đó

hat_de
15-01-2009, 09:40
thế còn use những album có dc kg ? theo tôi thấy thì để trong album cũng hay và đẹp đó

chính xác
hay và đẹp
nhưng ko an toàn

văn minh thời nay là bọc kín 4 bề, rùi cài vô phơi, phơi lồng vô túi ni lon cùng cỡ cài vào bìa kẹp

L-)

tem ko hỏng, ko rơi, có thể di chuyển 1 trang tem tới vị trí cần thiết chỉ trong vài giây ... bạn hãy nghiên cứu thử nhé ;)

fortis_vn
01-07-2009, 14:42
Công phu thật??? Có loại album mới 2 mặt đều là kiếng. Nếu bọc trong đó mình nghĩ cũng ok

fortis_vn
07-07-2009, 15:04
Mới thi xong.Hôm nay ra chơi mua cái mỏ hàn về làm thử

nguchanhhao
05-11-2009, 08:54
Mình lúc còn sinh hoạt ở CLB Tem SV Đại học Cần Thơ đã thực hiện bọc tem theo cách này rồi. Tuy nhiên, khi tìm hiểu thêm thì được biết giấy hay vật phẩm phục vụ sưu tập tuyệt đối ko được chứa acid, nếu ko sẽ làm hại tem. Nylon nêu trong bài viết này theo mình biết có xuất xứ từ Trung Quốc và ko có thông tin gì về hàm lượng acid trong đó. Nếu bạn nào có thông tin vui lòng chia sẻ nhé. Thanks:>

hat_de
05-11-2009, 09:02
oà...gặp lại bác ngũ - chánh - hào ... mà giờ bác ở Cần Thơ hay ở đâu nhỉ :D

ko biết các tỉnh thế nào chứ mình thấy HP các bạn ấy hay mua bịch nilon ở chợ...có loại dẻo như của hàng sữa đậu nành mua bán sựa, hoặc 1 loại giòn như túi đựng phơi tem ... thấy bọc tem 4-5 chưa xuất hiện hiện tượng gì cả...vấn đề lên quan tới hoá chất này phải chờ bác Khải chuyên gia đầu ngành tư vấn thêm cho chúng ta...

ko rõ còn loại ni-lon tránh tia cực tím nữa ... lại cao cấp này ko biết có sản xuất riêng phục vụ việc hàng tem ko ạ !

Ng.H.Thanh
05-11-2009, 14:28
oà...gặp lại bác ngũ - chánh - hào ... mà giờ bác ở Cần Thơ hay ở đâu nhỉ :D

ko biết các tỉnh thế nào chứ mình thấy HP các bạn ấy hay mua bịch nilon ở chợ...có loại dẻo như của hàng sữa đậu nành mua bán sựa, hoặc 1 loại giòn như túi đựng phơi tem ... thấy bọc tem 4-5 chưa xuất hiện hiện tượng gì cả...vấn đề lên quan tới hoá chất này phải chờ bác Khải chuyên gia đầu ngành tư vấn thêm cho chúng ta...

ko rõ còn loại ni-lon tránh tia cực tím nữa ... lại cao cấp này ko biết có sản xuất riêng phục vụ việc hàng tem ko ạ !

Chú Dẻ! bạn HÀo hiện là dân tem xứ Cần đó, bạn ấy mới du học ở Úc về, cũng có nhiều kinh nghiệm chơi tem và đặc biệt là cách quản lý CLB như thế nào cho tốt đó chú.:D
@Hào: mấy nay a bận quá, hẹn thứ 7 ra ngoài hội tem hội ý chút nhé

hat_de
05-11-2009, 14:43
vâng ... bác nguchanhhao em túm được trong VDC mấy năm rùi xong ít khi nói chuyện vì bác í bạn mà tem thì lại hay chạy qua chạy lại các nick nên càng ít gặp...giờ bác í học xong trở về địa phương xây dựng quê hương thiệt quý hóa ... chúc cho làng tem xứ Cần như hổ mọc thêm cánh :D

redbear
05-11-2009, 15:49
Theo kinh nghiệm của bác Đông (cố vấn CLB Viet Stamp) thì không nên dùng băng đen của Việt Nam để bọc và cài tem, vì sau một thời gian mặt keo của tem sẽ bị đen (vì có cái chất gì gì đó, bị dính ra). Chủ nhật tới hỏi lại bác coi là chất gì. Hì

Saturn
08-11-2009, 09:52
Theo kinh nghiệm của bác Đông (cố vấn CLB Viet Stamp) thì không nên dùng băng đen của Việt Nam để bọc và cài tem, vì sau một thời gian mặt keo của tem sẽ bị đen (vì có cái chất gì gì đó, bị dính ra). Chủ nhật tới hỏi lại bác coi là chất gì. Hì

Trời ơi.... hôm nay em mới biết điều này.... chết cha... đi tháo tem!

hat_de
08-11-2009, 15:38
Trời ơi.... hôm nay em mới biết điều này.... chết cha... đi tháo tem!

bình tĩnh mà coi cho kĩ đã em à, vì có 2 loại băng đen :D

- 1 loại lớp trước là polime, lớp sau là giấy đen, cụ thể hơn: có phần giấy này đen 1 mặt, loại khác là cả miếng đen thui
- 1 loại lớp trước là polime, lớp sau cũng là polime, cụ thể hơn: có loại cả miếng đen thui, có loại trong nhưng phủ 1 lớp đen sau cùng

chỉ có duy nhất loại nầy L-) là ko bị đen ra tem :D ... tuy nhiên còn vấn đề a-xít gì đó phải hỏi các bác cao thủ hơn nữa :D

Đêm Đông
08-11-2009, 20:14
- 1 loại lớp trước là polime, lớp sau là giấy đen, cụ thể hơn: có phần giấy này đen 1 mặt, loại khác là cả miếng đen thui
- 1 loại lớp trước là polime, lớp sau cũng là polime, cụ thể hơn: có loại cả miếng đen thui, có loại trong nhưng phủ 1 lớp đen sau cùng

chỉ có duy nhất loại nầy L-) là ko bị đen ra tem :D ... tuy nhiên còn vấn đề a-xít gì đó phải hỏi các bác cao thủ hơn nữa :D

heheheh, đúng là giải thích kiểu .....dẻ nhỉ ( Giải thích một hồi ko hiểu luôn) :P

Đúng là có 2 loại băng đen
- 1 loại mặt sau là giấy đen
- 1 loại mặt sau là polime
Nếu loại nào dùng keo dán để liên kết 2 mặt ( thường là loại mặt sau bẳng giấy đen) thì sau một thời gian lớp keo đó bị chảy ra và dính vào chân các con tem gắn bên trong
Còn loại băng đen dùng liên kết bằng hàn thì sẽ không bị tình trạng này .
Ku Viễn xem loại băng đen của mình được liên kết như thế nào rồi hãy quyết định nhé

hat_de
08-11-2009, 20:36
heheheh, đúng là giải thích kiểu .....dẻ nhỉ ( Giải thích một hồi ko hiểu luôn) :P

hỉu chứ anh .. phần dính đen được giải thích rõ, còn phần chất a-xít gì đó trong nhựa là ko rành thôi

trở lại vấn đề Gấu nêu ở trên ...

đúng là ông nói gà bà nói vịt

Gấu nói về việc tem có keo bị dính đen từ lớp sau của băng đen

anh Đêm đông lại nóo về lớp keo dính ở chân băng đen..

- loại băng đen thông dụng hiện nay của Đài Loan và TQ thì phải... chân hàn nên ko có keo, lớp sau được phủ đen phía bên ngoài nên dù tem mà nó bọc có keo cũng ko bị dính đen

màu đen của băng này thường chỉ bật ra khi dính vào băng dính 2 mặt khi làm TL sau 1 thời gian dài ... tuy nhiên cái này ko liên quan tới tem

- trước VN có loại băng cực kì tồi: lớp sau là polime đen, bằng nhựa đên nên ko xảy ra hiện tượng của gấu, như keo gắn 2 lớp polime nầy rất tệ toàn dính hàng răng dưới của tem

- còn 1 loại băng nữa lớp sau là giấy <=== màu đen, thậm chí là cả sợ giấy sẽ dình vào tem nếu là tem keo dày và áp sát lâu ngày...

vậy nên tối ưu hiện nay là dùng băng đen loại của TQ hay ĐL...còn ko bọc băng trắng hàn kín :D

Saturn
09-11-2009, 12:12

Đúng là có 2 loại băng đen
- 1 loại mặt sau là giấy đen
- 1 loại mặt sau là polime
Nếu loại nào dùng keo dán để liên kết 2 mặt ( thường là loại mặt sau bẳng giấy đen) thì sau một thời gian lớp keo đó bị chảy ra và dính vào chân các con tem gắn bên trong
Còn loại băng đen dùng liên kết bằng hàn thì sẽ không bị tình trạng này .
Ku Viễn xem loại băng đen của mình được liên kết như thế nào rồi hãy quyết định nhé

Khỏe quá, không sao!
Cảm ơn chú Đêm Đông, anh Hạt Dẻ!!

Ngoclien2511_vp
21-01-2010, 12:05
hic,jờ e mí biết cách bảo quản tem này.e sưu tầm đc khoảng mấy nghìn con có đủ chủ đề nhưng toàn gián keo dính vào sổ thui.

hat_de
21-01-2010, 12:35
hic,jờ e mí biết cách bảo quản tem này.e sưu tầm đc khoảng mấy nghìn con có đủ chủ đề nhưng toàn gián keo dính vào sổ thui.

ko sao bạn à
1000 người thì có 999 người như bạn, ngay cả mình hồi đầu cũng thế, mình còn dán bằng cơm nguội cơ chứ chẳng có keo hay hô
giờ bạn biết cách bảo quản văn minh rồi thì cố gắng bảo vệ tem nhé ;)

Đừng quên cho cả nhà coi thành quả sưu tầm hơn mấy nghìn tem của bạn :D

Ngoclien2511_vp
21-01-2010, 12:40
e sưu tầm từ lâu nhưng hình như bjờ bận quá chẳng có t/gian bổ sung nó nữa.hic,mún xuống HP off giao lưu mí các bác mà cũng hok đc

hat_de
21-01-2010, 12:55
e sưu tầm từ lâu nhưng hình như bjờ bận quá chẳng có t/gian bổ sung nó nữa.hic,mún xuống HP off giao lưu mí các bác mà cũng hok đc

thế uh ... thu 7 cuối tuần cố gắng đi thử xem
cơ hội nghìn năm đó ... bạn mới vào nên ko bít bác Mạnh ... nhưng nếu lần này lỡ chắc khó có dịp đó

add nick gokien_vinhphuc của mình vào, nick đó mình dùng tiếp chuyện riêng với cộng đồng người chơi tem Vĩnh Phúc

báo cho bạn bít 1 tin vui là tỉnh ta vừa lập Hội, cố gắng liên lạc hen

nhờ BCN tách giùm các bài này ra 1 chổ giao lưu riêng để mục bọc nilon chạy bon bon :D xin cảm ơn hí

huybuixuan
07-03-2010, 05:50
Mình ra nhà sách mua giây kiếng bao tập của Vĩnh Tiến về bọc tem. kiếng không nhăn, lại trong vắt vằn vặt. Chỉ 1500 / cái. Ngon bổ rẻ,

tieuhocvn
25-03-2010, 23:08
oh, bây giờ lên mạng em mới biết cách bảo quản tem bằng túi ni - nông
Nhưng mà em cứ nghi nghi thế nào đó.
Thế sao các bác không nghĩ đến cách bảo quản tem bằng cách ép plastic cho nhiệt độ nhỏ cho nó nhanh không các bác nhỉ?

Các bác thấy đấy

Cái túi ni nông chỉ một thời gian là nó tự vỡ và rách , ố chứ các bác

Mới lại
Em nghĩ
Không khí ( độ ẩm vẫn vào được) nhưng thoát lại khó khăn----> Cái này hại đây.
một thời gian nó sẽ phồng rộp lên

Trộm nghĩ
băng đen vẫn là hay

Toi. Hôm nay đọc bài này Mấy bác lại bảo nguy cơ bị đen đit
mà đen đít thì mặt sao đẹp được

Em Ứ chơi cách này nữa

------
Hay thôi thế này
Em quê mùa một cục
Ngày xưa
U em bảo: muốn để khoai khô giữ lâu u cho nhiều lá chuối khô vào chum là được.

Hay. Chả túi bóng hay ni nông gì cả mà khoai khô u em để trong chum cứ giòn tan. Nhai sống ngau ngáu.

Thế là em nhớ lời u rặn
Em nhớn một tí
Em chơi tem
Em mua được bộ nào
Em bọc ngay vào lá chuối khô
Bên ngoài bọc tờ báo
Để trong hộp bánh bằng sắt tây.
Ấy vậy không quên bỏ một cục vôi sống vào
Quái lạ
Sao mấy năm rồi
Sao mấy năm rồi
Sao mấy năm rồi
Em vẫn làm cách này
Tem em chả si chuyển gì cả.
Nó cứ "Trơ gan cùng tuế nguyệt " cơ chứ

Ấy vậy mà
Cách đây mấy năm
Em mua được cuốn sổ gài tem- trong một cuộc triển lãm
Không hiểu sao?
Mới vài năm
Gài tem vào
Mặt sau tem
Tem
Bị ố mới chết em chứ

lạ thật

Lạ thật

Và lạ thật

Sao ấy nhỉ????

manh thuong
26-03-2010, 07:18
Thế sao các bác không nghĩ đến cách bảo quản tem bằng cách ép plastic cho nhiệt độ nhỏ cho nó nhanh không các bác nhỉ?

Các bác thấy đấy

Mới lại
Em nghĩ

Trộm nghĩ
băng đen vẫn là hay

Em Ứ chơi cách này nữa

------
Hay thôi thế này

...

Sao ấy nhỉ????

Công nhận bác có cái trường ca bọc tem hay quá.

Mà lấy lá chuối bọc tem thì lần đầu tiên em nghe

Bác pót ảnh "lá chuối" lên cho anh em coi chơi đi.

Nghe hấp dẫn thiệt.

manh thuong
26-03-2010, 09:56
Cái mỏ hàn của em hôm qua mới bị đứt, Các bác cho hỏi tuổi thọ trung bình của mỏ hàn các bác dùng khoảng bao nhiêu tháng. Có kinh nghiệm nào để kéo dài tuổi thọ cho mỏ hàn ko???

Cám ơn các bác.

huybuixuan
26-03-2010, 11:37
Thế sao các bác không nghĩ đến cách bảo quản tem bằng cách ép plastic ......................
Sao ấy nhỉ????

Bác bọc tem bằng nilon rồi cài vào bìa tem, chứ có quăng quật đâu mà vỡ với chả rách. Chưa kể nilon là vật liệu khó phân hủy nhất, lại không sợ mối mọt nhất trong các vật liệu, so với cái lá chuối của nhà bác thì hơn đứt. Dở.

Mới lại, bọc vào nilon, rồi lấy mỏ hàn hàn dính mép lilon lại với nhau, thì không khí có vào đằng mắt à? Chán.

He he, thú chơi tem tao nhã như vậy, nhưng xem ra cái cách bọc lá chuối ủ vôi sống, nhét vào chum của bác hơi có mùi phàm tục.
Mỗi lần muốn xem hoặc đem khoe với bạn bè, lại rúc vào chum moi tem ra, cất tem vào thì chẳng bõ. Khổ.

Chưa kể, có vài con tem mà vác ra hàng plastic kêu họ ép, vừa mất công, vừa dễ nghe chửi. Còn nếu đem cả bộ sưu tập của mình ra đấy, ai bảo đảm rằng nó còn nguyên vẹn. Chi bằng tự tay mình dùng mỏ hàn, mua được con nào ép phăng con nấy, thú vị phải biết. Có lỡ ấn quá tay lẹm vào tem cũng chỉ có thể trách mình thôi. Sướng

Nói tóm lại chỉ là vài câu phản biện cho xôm, chẳng có ý xúc phạm, mong bác tieuhocvn lượng thứ

huybuixuan
26-03-2010, 11:41
Cái mỏ hàn của em hôm qua mới bị đứt, Các bác cho hỏi tuổi thọ trung bình của mỏ hàn các bác dùng khoảng bao nhiêu tháng. Có kinh nghiệm nào để kéo dài tuổi thọ cho mỏ hàn ko???

Cám ơn các bác.

Tuổi thọ trung bình từ 6 tháng đến 1 năm, nhưng thực tế còn tùy cường độ xài. Bác đừng cắm điện liên tục trên 3 tiếng là được rồi.
Hôm nọ em cãi nhau với người ta, điên lên đang bọc tem, cầm ngay mỏ hàn đâm vỡ bàn kiếng ra, toe toét cả đầu. Lấy giấy nhám mài lưỡi lại vẫn xài ngon như xưa. He he.

anh tuyet
26-03-2010, 12:58
T đã thử bọc bằng nylon ( loại đựng CD ) có rẻ nhưng không ăn thua , được 01 thời gian là mép bị bung ra , sau một thời gian '' tức điên '' : quyết định => ra cửa hàng tem , mua '' hàng chuyên dụng '' ( hơi mắc một chút nhưng chất lượng thì miễn bàn ), hàn kín 4 cạnh bằng mỏ hàn , bảo đảm con tem có thể '' bơi trong nước '' được luôn :P

manh thuong
26-03-2010, 13:28
Cám ơn Bác Bùi Xuân Huy có 2 bài bình luận rất hay.

Sáng nay lang thang trên net tìm thấy mấy sản phẩm sau, bác nào có kinh nghiệm cho ý kiến giúp.

MỎ HÀN CHÌ CÁNG ĐEN 60W

Nhà SX: Đài Loan

Giá Bán: 25.000 VNĐ

Mũi nhọn.
Sử dụng điện 220v, 60w.

88266

nguồn: http://www.hanggiadung.vn/news/index.php?p_id=TD000&p=dtpro&c_id=TD004&l=2&item=62

Mỏ hàn xanh 40W
13,900 VNĐ

Xuất xứ: ko thấy ghi

88263

Mỏ hàn HMK 40W
39,000 VNĐ
Xuất xứ: Nhật Bản

88265

Mỏ hàn đen 40W
19,000 VNĐ

Xuất xứ: Trung Quốc

88264

nguồn: http://sanpham.cps.vn/?link=Mo-han-xanh-40W&act=sp_detail&pro_code=299&cid=&loaiid=255&lang=vn

zodiac
26-03-2010, 14:08
Mỏ hàn đen 40W
19,000 VNĐ

Xuất xứ: Trung Quốc

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=88264&d=1269587746

Đồng chí này loại 60W em mua tại Cần Thơ lờ 40k rùi đại ca ui >3<

Cập nhật giá cả thị trường lại đại ca ui :D,
Có thêm giá chân đế mỏ hàn càng tốt :P

hat_de
26-03-2010, 14:33
chà ... ngủ giơ mới dậy thấy bài của mấy bạn, xem ra những gì cần nói đã nói cả rồi, giờ mình trở lại bài đầu tiên trong mục này ngày hôm nay để chia sẻ vài suy nghĩ

từ ngày chưa có mạng, chưa có đàn tem nào ở VN nguời ta đã bảo quản tem theo cách đó rồi, 30-40 năm trước thì dùng giấy bóng kính

khi chưa hiểu kĩ thì nghi nghi cũng được, sự hoài nghi là cần thiết, hoài nghi cho phép người ta ko tin cái gì đó mù quáng, nhưng sau khi tìm hiểu kĩ rồi thì ko cần "nghi nghi" nữa

được, nhưng quá phức tạp và tốn kém, lại ko uyền chuyển và dễ sử dụng

Các bác thấy đấy

ko cần ni long Mỹ Nhận gì cả, chỉ cần nilon tốt, loại bình thường, cứng cứng 1 chút là ok, đảm bảo ko ố rách trong hàng chục năm, ko phơi nó ra nắng gió thì ko thể tự vỡ rách trong mấy chục năm được đâu bạn à

Mới lại
Em nghĩ

ko có độ ẩm, tem mới hỏng
vì giấy sẽ giòn như bánh đa nếu ko có 1 lượng nhỏ hơi nước trong đó
tem ko nên ẩm, nhưng khô nó mới vỡ, tuy nhiên ko nên hàn tem khi trời nồm hay có độ ẩm cao vì lượng nước chứa trong nó sẽ cao hơn mức cần thiết

mình chưa thấy hiện L-) tượng trên bao giờ

Trộm nghĩ
băng đen vẫn là hay

hay nhưng nó chỉ có 1 cạnh nên đôi khi bất tiện

loại băng tốt thì ko đen đâu, vì lớp đen đó ở mặt kia của tấm plastic bên dưới

Em Ứ chơi cách này nữa

bạn ko chơi nhưng trên TG có hàng chục triệu người chơi, trong đó có mình :D

------
Hay thôi thế này
Em quê mùa một cục
Ngày xưa

Hay. Chả túi bóng hay ni nông gì cả mà khoai khô u em để trong chum cứ giòn tan. Nhai sống ngau ngáu.

Thế là em nhớ lời u rặn
Em nhớn một tí
Em chơi tem
Em mua được bộ nào
Bên ngoài bọc tờ báo
Quái lạ
Sao mấy năm rồi
Sao mấy năm rồi
Sao mấy năm rồi
Em vẫn làm cách này

đó cũng là 1 cách chống ẩm, tuy thô sơ nhưng hiệu quả, tránh mốc hay gián nhấm là ok, tuy nhiên thời hiện đại có thể thay lá chuối khô bằng cách chất chống ẩm gọn nhẹ khác

Ấy vậy mà
Cách đây mấy năm
Không hiểu sao?
Mới vài năm
Gài tem vào
Mặt sau tem
Tem
Bị ố mới chết em chứ

tớ cũng từng bị

lạ thật

ko lạ tí nào, đó là alubm đểu, bìa nó hút ẩm, mà bìa đó lại có nhìu hóa chất sử dụng trong quá trình tẩy trắng bột giấy, rất nguy hiểm, giờ ko dùng lại album đó nữa rùi
Lạ thật

cuộc sống là thế mà, lạ mới vui chứ
Và lạ thật

giờ thì bạn bít sao rùi nhé :D
Sao ấy nhỉ????

vài kinh nghiệm bản thân chia sẻ cùng bạn

Saturn
27-03-2010, 17:46
Bác đừng cắm điện liên tục trên 3 tiếng là được rồi.

Có lần em bỏ quên nguyên 1 đêm;))

Sáng thức dậy nghe mùi khét!!!
Cũng may là không cháy nhà!

ÔI!

zodiac
28-03-2010, 05:07
Có lần em bỏ quên nguyên 1 đêm;))

Sáng thức dậy nghe mùi khét!!!
Cũng may là không cháy nhà!

ÔI!

ối trùi

cũng may là ko cháy tem chứ :)) =))

hugs4youtk
19-04-2010, 21:57
ối trùi

cũng may là ko cháy tem chứ :)) =))

phải là cũng may không cháy tem và không cháy nhà ấy nhỉ :P

ke vo danh
08-05-2010, 01:18
Hay thôi thế này
Em quê mùa một cục
Ngày xưa

Thế là em nhớ lời u rặn
Em nhớn một tí
Em chơi tem
Em mua được bộ nào
Bên ngoài bọc tờ báo
Quái lạ
Sao mấy năm rồi
Sao mấy năm rồi
Sao mấy năm rồi
Em vẫn làm cách này

Ấy vậy mà
Cách đây mấy năm
Không hiểu sao?
Mới vài năm
Gài tem vào
Mặt sau tem
Tem
Bị ố mới chết em chứ

lạ thật

Lạ thật

Và lạ thật

Sao ấy nhỉ????

:D :D :D ...

Bạn này đùa vui thật. Lâu lắm mới được mẻ cười thú vị làm vầy! =))

Để hôm nào rảnh rang, kvd sẽ bầy cho bạn này một cách bảo quản tem, cam đoan là dù có gặp sóng to, gió lớn cớ nào thì tem cũng không bị ảnh hưởng gì sốt! Để phơi ngoài giời cả trăm năm cũng chẳng hề hấn gì! Thật đấy!

:D

Đinh Đức Tâm
08-05-2010, 07:38
Đồng chí này loại 60W em mua tại Cần Thơ lờ 40k rùi đại ca ui >3<

Cập nhật giá cả thị trường lại đại ca ui :D,
Có thêm giá chân đế mỏ hàn càng tốt :P

vậy em mua mắc rồi đó Zo ơi :D
trên anh cái này chỉ có 15-20k àh
anh dùng rồi, nhưng bị hạn chế cái là để lâu 1 tí là...bụp, chịu nhiệt hơi kém :(
Hiện giờ eco dùng hiệu Ba Quang 220V-40W, cán gỗ, dùng thấy tốt hơn nhiều so với cái trên, giá 35k thì phải, ko nhớ rõ lắm, do mua 1 năm rùi :D

nam_hoa1
19-05-2010, 08:09

Để hôm nào rảnh rang, kvd sẽ bầy cho bạn này một cách bảo quản tem, cam đoan là dù có gặp sóng to, gió lớn cớ nào thì tem cũng không bị ảnh hưởng gì sốt! Để phơi ngoài giời cả trăm năm cũng chẳng hề hấn gì! Thật đấy!

Chào anh
Xin anh phổ biến cách bảo quản tem được dài lâu , cho mình và các bạn trẻ rút kinh nghiệm
Trân trọng cám ơn anh

ke vo danh
19-05-2010, 17:22
Chào anh namhoa,

Nói anh và các bạn đừng buồn nha, là chẳng qua khi đọc được bài viết trên của tieuhocvn thì thấy dễ thương và vui. Những gì bạn ấy kể về việc giữ tem theo lời...bu truyền lại, chắc chắn là để tham sự cho hào hứng vậy thôi. Hy vọng có lúc nào đó bạn trở lại vào đây để...làm thơ tiếp cho mọi người thưởng thức =D>

Để chọc lại, kvd mới hứa ẩu câu trên thôi, chứ thực sự là không còn biết cách nào tốt hơn để bảo quản tem, như chúng ta đã từng biết.

Bù lại, tiện đây thì cũng nhắc tới một chuyện xẩy ra tại đây, cũng khá lâu rồi. Đó là lần anh chienbinh và kvd đã tham dự cuộc đấu giá của bạn thanhtam (?). Anh chienbinh thắng cuộc và đã có nhã ý gửi tặng lại kvd một số lớn tem trong đó. Khi lựa lại tem rồi, kvd cũng có báo tin lại cho anh chienbinh biết là chỉ có thể giữ lại vài con tem có dấu đóng còn khá rõ của vài bưu cục, ngoài ra, xin lỗi anh là đã không lưu lại những tem khác.

Sau đó, kvd mang một loại giấy keo tự dính và đã mang những tem được chọn kia ra, dán luôn mặt trước lẫn mặt sau! Một phần là tem bị bóc ra khiến quá mỏng, hư hại. Phần nữa khó có thể cho vào album với tình trạng này.

Với cách thức này, chắc chắn là tem sẽ có thể giữ được cả...trăm năm. Nhưng giá trị sưu tập thì hoàn toàn là con số O.

Dán xong, tem có độ cứng (vì được dán kín luôn cả hai mặt) tốt, bầy vào album để ngắm rõ được những dấu đóng nguyên vẹn. Cách thức này để lưu lại những tem bị hư hại, nhưng mình còn lưu luyến khi chưa muốn bỏ chúng.

(Các bạn đừng dựa theo cái ý tưởng quái dị này nhé! Vì nếu có thiệt hại lớn trên những bộ tem quý của các bạn, kvd sẽ hoàn toàn không chịu trách nhiệm đâu đấy!)

(Mặt trước của tem)

(Mặt sau của tem)

ke vo danh
22-05-2010, 16:05
Bài dưới đây chắc chắn là không phải để giới thiệu tới những bạn sưu tầm đã có kinh nghiệm và bản lĩnh :P . Chẳng qua là muốn gửi tới các bạn sẽ, hoặc mới làm quen với bộ môn sưu tập đầy thú vị này.

Bước đầu của sưu tầm tem, dĩ nhiên là ngoài tìm kiếm, trao đổi để có được trong tay những con tem (hoặc bộ tem) ưa thích. Nhưng một khi số tem bắt đầu có số lượng đáng kể thì không có cách gì khác hơn, là cất chúng trong một cuốn album. Việc này không những để giữ tem không bị hư hại hoặc thất lạc, mà còn cho chúng ta những giây phút vui vẻ, khi lần hồi mở ra từng trang ngắm nhìn lại những con tem mà mình đã cất công sưu tầm...từ độ nào.

Tôi thấy tại VN hiện nay, những phụ tùng dành cho giới sưu tầm tem không phải là ít. Có thể nói là rất đầy đủ và giá cả phải chăng. Tuy nhiên còn một điều sẽ cần phải khắc phục trong tương lai: đó là phẩm chất. Việc này lại liên quan tới việc kinh doanh rồi, vì phẩm chất cũng sẽ đồng nghĩa với giá thành, và khi đó chi phí sẽ cao hơn nhiều.

Vậy thì trong bước đầu, chúng ta cứ nhẩn nha từ những điều đơn giản nhất, rẻ nhất...Rồi sau khi đã có kinh nghiệm hơn (và nhất là có điều kiện kinh tế hơn), lúc đó sẽ sắm sửa riêng cho mình những phụ tùng có phẩm chất tốt.

Dưới đây là một số những phụ tùng mà tôi thấy trên internet, bắt đầu từ những album cho tới những bọc tem...Một cái nhìn đại cương để những bạn sắp bắt đầu sưu tầm tem, có thể không bỡ ngỡ.

* Album tem:

Mỗi trang có gắn sẵn những băng bằng giấy kiếng (hoặc plastique rất mỏng). Chỉ cần nâng nhẹ những băng này và cất tem vào là sẽ an toàn. Giữa hai trang, có một trang giấy bóng ngăn lại.

* Album cho trang tem:

Như tên gọi, đây là loại album được tạo riêng để có thể cất vào đó, không phải là cho mỗi tem, mà là cả trang (như hình giới thiệu).

* Album cho từng băng tem (hoặc roulette):

http://img218.imageshack.us/img218/4166/001020spezialalbumrolle.jpg

* Album dành cho ấn bản đặc biệt ngày đầu tiên:

* Album dành cho phong bì ngày đầu tiên (FDC):

* Bao tem hàn một góc:

http://img191.imageshack.us/img191/9022/080418123321pochettetim.jpg

* Bao tem hàn hai góc:

So với loại trên, có một bất tiện là nếu tem được lấy ra lấy vào thường xuyên, và khi không cẩn thận sẽ rất dễ gây ra việc gẫy tem hoặc gẫy răng tem.

tieuhocvn
24-05-2010, 00:35
chà ... ngủ giơ mới dậy thấy bài của mấy bạn, xem ra những gì cần nói đã nói cả rồi, giờ mình trở lại bài đầu tiên trong mục này ngày hôm nay để chia sẻ vài suy nghĩ

vài kinh nghiệm bản thân chia sẻ cùng bạn

Công nhận tâm phục khẩu phục
Như thế này ai chả muốn nghe

Chơi tem là thú tao nhã của những Khách phong lưu. Kẻ phàm tục, lỗ mãng với lại ngẩn ngơ, ngấn ngờ,ngỡ ngàng , ngớ ngẩn như em sao có thể dung nạp vào đây được nhỉ. Em nhờ các bác chỉ dẫn nay cảm thấy hểu thêm nhiều.
Cảm ơn nhiều nhá các bác nhá.

tieuhocvn
24-05-2010, 00:44

Thế hả . Bác cười thật em hả. Thế thì bác kể chuyện này cho hội Tem của bác nghe đi
Nhớ lấy ý kiến và VOTE cho em phiếu nhá.
À, còn cái cách bảo quản tem của bác .Em giơ tay xin phát biểu
Em chả cần chờ bác bật mí. Em cũng biết đó là cách gì??? Nhưng em giống bác . Em không nói
Bây giờ em có cái này:

Tờ em ( tem) để trong cái gì
Quanh năm suốt tháng chẳng hề suyển si
Nắng mưa mà chẳng hề chi
Mốc, nồm, mối, mọt bất kì chả sao
Thiếp đây xin hỏi chàng nào
Giúp thiếp lời giải - thiếp ngả vào chàng ngay???

tieuhocvn
24-05-2010, 01:05
vậy em mua mắc rồi đó Zo ơi :D
trên anh cái này chỉ có 15-20k àh
anh dùng rồi, nhưng bị hạn chế cái là để lâu 1 tí là...bụp, chịu nhiệt hơi kém :(
Hiện giờ eco dùng hiệu Ba Quang 220V-40W, cán gỗ, dùng thấy tốt hơn nhiều so với cái trên, giá 35k thì phải, ko nhớ rõ lắm, do mua 1 năm rùi :D

Đúng cái mỏ hàn đó hay "bụp" lắm. Đúng như bác nói. ở Hải Phòng em bán là 40K hàng Trung Quốc . Rất chóng hỏng. Hôm nọ em ra chợ Hàng mua đồ cũ . Kiếm được cái hàng Nhật xịn, có cả đế bằng gang, chiết mép ni -nông bọc tem sướng cực, Em khuyên các bác tìm được hàng của Nhật dùng cực hay . Em mua 70 K hàng cũ. À có bác nào có túi ni - nông loại đẹp bán không??? Chứ túi dạng Trung Quốc chán lắm. (dạng TQ toàn nhựa tái sinh)

Này các bác không có mỏ hàn thì cứ nung cái dùi sắt vào lò làm như hướng dẫn trong diễn đàn về cách bọc tem vào túi bóng ....Thui tem là được ngay.

hat_de
24-05-2010, 11:15
khỉ thật ... thì ra bác ở HP ... có phải bác là Phạm Khắc Lập bên Thủy Nguyên ko

Đúng cái mỏ hàn đó hay "bụp" lắm. Đúng như bác nói. ở Hải Phòng em bán là 40K hàng Trung Quốc . Rất chóng hỏng. Hôm nọ em ra chợ Hàng mua đồ cũ . Kiếm được cái hàng Nhật xịn, có cả đế bằng gang, chiết mép ni -nông bọc tem sướng cực, Em khuyên các bác tìm được hàng của Nhật dùng cực hay . Em mua 70 K hàng cũ.

Bugi cũng có que hàn Nhật xin, xách tay về, rất tốt

Bên HP còn có các cao thủ hàn tem như a.saola, bạn Russ, bạn Chí, bạn Ốc, ....

À có bác nào có túi ni - nông loại đẹp bán không??? Chứ túi dạng Trung Quốc chán lắm. (dạng TQ toàn nhựa tái sinh)

về túi nilon L-) mình thấy các bạn đó hàng cũng rất ngon lành, ko rõ ni-lon gì nhưng thấy tốt lắm

lần trước mình và bạn Hiennho - Thủy Nguyên cũng mua que hàn ở chợ Sắt, nhưng từ ngày chuyển nhà mình chưa tìm lại cái que đó, tạm thời vẫn sài băng đen ... khi nào kết hợp được việc hàn nilon và băng đen mình sẽ thử :D

vừa kết hợp được tính bền của hàn bọc và tính nổi của nền đen

Này các bác không có mỏ hàn thì cứ nung cái dùi sắt vào lò làm như hướng dẫn trong diễn đàn về cách bọc tem vào túi bóng ....Thui tem là được ngay.

L-) đừng xui dại bạn tem

việc hàn nên lưu ý chuyện điện đóm và chập cháy, còn khi tác nghiệp thì cẩn thận với mép tem là ok.

ở HP thì khi nào giao lưu nhé

hẹn gặp ;)

huybuixuan
24-05-2010, 11:59
Lúc mới em con đầu tiên mình bụp mất góc tem vì mặt kiếng trơn quá. Rõ chán. Nhưng tác nghiệp lâu dần thành quen.
Công nhận từ ngày tham gia diễn đàn, mình học hỏi từ mọi người rất nhiều.

Wind
24-05-2010, 16:37
Hơi lạc đề,
Nếu nói về am-bum.

Hiện như các bạn tem học sinh, sinh viên hay các bạn tem vùng sâu, vùng xa không có đủ điều kiện mua được các loại am-bum chuẩn, mọi người có thể hướng dẫn cách làm ra loại am-bum bằng phương pháp thủ công vừa rẻ tiền vừa tiện dụng như các am-bum chuẩn được không ?

Mong mọi người giúp đỡ.
Wind

hat_de
24-05-2010, 16:55
Hơi lạc đề,
Nếu nói về am-bum.

lạc 1 chút cũng ko sao vì đều liên quan tới việc bảo quản tem

Hiện như các bạn tem học sinh, sinh viên hay các bạn tem vùng sâu, vùng xa không có đủ điều kiện mua được các loại am-bum chuẩn, mọi người có thể hướng dẫn cách làm ra loại am-bum bằng phương pháp thủ công vừa rẻ tiền vừa tiện dụng như các am-bum chuẩn được không ?

theo mình ko rõ ở VN ta có chuẩn ko

- 1 sô album mi-ni bằng bìa và platis sau vài năm ... hồ lão hóa ... bung hết cả ra ... phơi tách đằng phơi vỏ tách đằng vỏ
- ngay cả những album có tờ lót giữa cũng ... banh tành, ko tan thì cũng bị ố
- loại khác thì cả tờ phơi làm bằng platis, album có cả hộp ... lại này khá tiện lợi và đa dang về kích thước, bạn chơi nên chọn loại có dòng lớn hơn độ cao tem để đựng tem đó ...tem to sài loại to, tem nhỏ sài loại nhỏ

loại này thủ công khó mà làm được, còn loại thủ công dù có làm được cũng có vẻ ... ko được an toàn cho lắm

mà dù có album chuẩn theo mình cũng nên bọc băng trước khi cài

Mong mọi người giúp đỡ.
Wind

khí hậu như ở ta có lẽ bọc băng là an tâm nhất, khi bọc an toàn rùi thì chức năng chính của album chỉ còn là bài trí, sắp xếp tiện cho tra cứu hoặc trưng bày, album nhớ để đứng, chống ẩm và côn trùng nữa càng tốt :)

mời các bạn tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm :D

zodiac
25-05-2010, 14:34
Mới nghĩ ra cách hút ẩm mới :D
Hơi bị "Cái Bang" chút :))

Xin các gói hút ẩm trong chai thuốc ở các tiệm thuốc, hợp đồng đầu tháng xin trước, cuối tháng lấy, khỏi mua vì ko xin người ta cũng bỏ :)) =)), đem về quăng mỗi góc tủ để tem mười mấy hai ba gói :))

hic, mà công hiệu thiệt, bớt ẩm b-) b-) b-)

huybuixuan
25-05-2010, 19:11
Bọc cho an toàn, chẳng mất bao nhiêu công.

nam_hoa1
27-05-2010, 09:58
Chào các bạn !
Dạo này nhiệt độ tăng cao bất thường , các bạn có kiểm tra lại cuốn album sưu tập của mình chưa ?
Trời nắng nóng , những con tem dù sống hay chết dễ bị chẩy keo dính vào album gỡ ra KHÓ KHĂN hoặc có thể dính phần giấy abum gỡ không được . Nếu gặp trường hợp như vậy , ta đành phải bỏ vào tủ lạnh chờ cho tem bong ra từ từ , rồi tìm cách bảo quản lại .
Điều hay nhất như bạn HUYBUIXUAN viết :"bọc cho an toàn , chẳng mất công bao nhiêu"
Theo ý kiến riêng của mình ,ta nên bọc bằng giấy kiếng sea pheonix (không phải lọai tái sinh ) vừa mỏng , vừa dễ bọc , dễ tháo ra khi cần .Ưu điểm của giấy này , khi ép xong ta để Tem vào ,không làm cộm cuốn album và khi ép bằng mỏ hàn ,lại nhẹ nhàng hơn loại bao có chất plastique...
Loại giầy này mua ở chợ Kim biên SG , giá 60k đến 80k một kg , có thể bọc đươc gần 2000 con tem ,hay hơn 200 fdc.
Chúc các bạn thành công và vui vẻ với bộ sưu tập hoàn chỉnh của mình

hat_de
27-05-2010, 11:03
Chào các bạn !
....
Theo ý kiến riêng của mình ,ta nên bọc bằng giấy kiếng sea pheonix (không phải lọai tái sinh ) vừa mỏng , vừa dễ bọc , dễ tháo ra khi cần .Ưu điểm của giấy này , khi ép xong ta để Tem vào ,không làm cộm cuốn album và khi ép bằnh mỏ hàn ,lại nhẹ nhàng hơn loại bao có chất plastique...
....

bác nam hoa một có thể giải thích rõ hơn về loại giấy này ko

Nhớ mấy chục năm trước, khi việc bọc tem bằng plastic chưa phổ biến, các cụ HP sử dụng vỏ bóng kính lấy từ bao thuốc lá hoặc tương tự để bọc tem.

Đây là 1 chất liệu trong suốt, nhưng ko phải nilon (khi đốt ko tạo các giọt chất dẻo như nilon mà tạo tro như khi đốt giấy) chứng tỏ nó ko phải nhựa.

Loại giấy bóng kính này ko cần hàn (vì ko cần thiết, và ko thể), chỉ gấp bọc quanh con tem là ok.

Có phải đó là loại giấy bác đang nói ko ạ :D

nam_hoa1
27-05-2010, 13:46
bác nam hoa một có thể giải thích rõ hơn về loại giấy này ko

Nhớ mấy chục năm trước, khi việc bọc tem bằng plastic chưa phổ biến, các cụ HP sử dụng vỏ bóng kính lấy từ bao thuốc lá hoặc tương tự để bọc tem.

Đây là 1 chất liệu trong suốt, nhưng ko phải nilon (khi đốt ko tạo các giọt chất dẻo như nilon mà tạo tro như khi đốt giấy) chứng tỏ nó ko phải nhựa.

Loại giấy bóng kính này ko cần hàn (vì ko cần thiết, và ko thể), chỉ gấp bọc quanh con tem là ok.

Có phải đó là loại giấy bác đang nói ko ạ :D
Thân chào bạn
Đúng là giấy kiếng bóng , loại này trong suốt .Khi chúng ta thao tác với mỏ hàn điện , đường cắt chung quanh Tem rất nhỏ mịn , mặt giấy kiếng bóng làm hình ảnh con tem dường như đẹp hơn .Điều quan trọng , khi muốn lấy tem ra khỏi bao cũng dễ dàng hơn loại chất liệu bằng nhựa , nylon...
Mình mua ở chợ Kim Biên ,loại này 60k ( nhãn hiệu sea pheonix), đủ các kích thước từ a4 đến kích thước tương tự các loai FDC .Khi đưa vào FDC chỉ cần bóc đường seal là có thể dán lại lẹ làng .
Vài ý thô thiển mong được chia sẻ với các bạn sưu tập Tem
Thân ái

hat_de
27-05-2010, 21:24
chà ... có thêm thông tin bổ ích

Thân chào bạn
Đúng là giấy kiếng bóng , loại này trong suốt .Khi chúng ta thao tác với mỏ hàn điện , đường cắt chung quanh Tem rất nhỏ mịn , mặt giấy kiếng bóng làm hình ảnh con tem dường như đẹp hơn .Điều quan trọng , khi muốn lấy tem ra khỏi bao cũng dễ dàng hơn loại chất liệu bằng nhựa , nylon...
Mình mua ở chợ Kim Biên ,loại này 60k ( nhãn hiệu sea pheonix), đủ các kích thước từ a4 đến kích thước tương tự các loai FDC .Khi đưa vào FDC chỉ cần bóc đường seal là có thể dán lại lẹ làng .
Thân ái

Thì ra món giấy bóng kính cũng có thể hàn như plastic, tò mò quá thành ra bật ra thêm nhìu thông tin bổ ích, cảm ơn bác nhiều nha :D.

tieuhocvn
28-05-2010, 02:35
Thưa các bác
Sao em thực hiện nó cứ bị bung ra
Hay là kĩ thuật em chưa được thành thục
Lúc đầu trông rất đẹp
Nhưng lấy hai ngón tay vê nhẹ
Nó lại bật mối hàn
Nguyên nhân tại sao
??
1. Nhiệt chưa đủ
2. Giấy bóng kính xấu
Hay????

nam_hoa1
28-05-2010, 08:27
Thưa các bác
Sao em thực hiện nó cứ bị bung ra
Hay là kĩ thuật em chưa được thành thục
Lúc đầu trông rất đẹp
Nhưng lấy hai ngón tay vê nhẹ
Nó lại bật mối hàn
Nguyên nhân tại sao
??
1. Nhiệt chưa đủ
2. Giấy bóng kính xấu
Hay????
Chào bạn
Nếu bạn để mỏ hàn thẳng đứng , đường cắt sẽ nhỏ , bao tem dễ bị bung ra , bạn nên nghiêng mỏ hàn một chút xíu , lấy đường viền cho lớn hơn là được và lỡ sau này có muôn lấy tem ra khỏi bao ,cũng nhờ đường viền này , mình cắt không phạm vào răng cưa tem .
Nhưng điều BẠN không quên , mỏ hàn phải thật nóng , đường cắt sẽ đẹp , và thao tác của mình nhanh lẹ hơn.( để nhẹ mỏ hàn vào tờ giấy kiếng khác , giấy kiếng bị co lại là mỏ hàn nóng rồi !)
Chúc bạn thành công và có những con tem đẹp

huybuixuan
28-05-2010, 14:51
Trời ạ. Té ra là mua ở chợ Kim Biên. Trước giờ không biết, mua giấy kính Viĩnh Tiến về xài, vừa hao vừa mắc. Cám ơn anh Hòa. Đúng là món ngon, bổ, rẻ

ke vo danh
28-05-2010, 16:35
Để có được mép hàn chắc và không dễ bị bung, có thể đặt thẳng giấy lên que sắt có vòng xoắn như chân vis (trong hình), rồi áp mỏ hàn vào lướt nhẹ lên. Về loại sắt này, có thể tìm mua tại mấy cửa hàng bán đinh ốc chăng?

Có điều là tuy chắc, nhưng nét hàn không còn thanh.

:-??

beo1beo
28-05-2010, 18:11
Để có được mép hàn chắc và không dễ bị bung, có thể đặt thẳng giấy lên que sắt có vòng xoắn như chân vis (trong hình), rồi áp mỏ hàn vào lướt nhẹ lên. Về loại sắt này, có thể tìm mua tại mấy cửa hàng bán đinh ốc chăng?

Có điều là tuy chắc, nhưng nét hàn không còn thanh.

:-??
làm như bác , đường hàn chắc ...... nhưng nếu mỏ hàn bị mas thì cực kỳ nguy hiểm . ta sử dung thước bằng kiếng ok! an toàn , có thể canh mép tem vừa vặn

Nhoctytem
03-09-2011, 14:02
Theo tham khảo, Mình đã mua khá nhiều băng tem đen đài loan để dùng bảo quản tem. Nhưng do băng tem đen chỉ được hàn có 1 cạnh nên khi bỏ vào tem không được giữ cố định. Mình chợt nghĩ không biết có thể hàn kín 3 cạnh còn lại của băng tem đen có tốt hơn không. Các Bác góp ý giúp nhé.

hinh_hy
03-09-2011, 20:01
theo tôi thì không nên bọc tem bằng băng den vì mạt sau sẽ không ân khi hàn, cách tốt nhất là mua 1 cái máy hàn nhiệt,để hàn và sử dụng loại ninong dẻo mối hàn rất trắc,trước khi hàn thì hàn thử đer xác định lưỡi nhiệt, và để biết loại ninong an nhiệt bao nhiêu để mối hàn trắc hơn

asahi
03-09-2011, 20:21
Mình đọc các bài viết về cách bọc tem bằng nylon này đã lâu rồi, nhưng dịp gần đây mới mua mỏ hàn tem. Đúng là tiện lợi vô cùng, cầm tem sẽ không sợ bị hơi tay, hay bị ố.
Hàn tem cả hàng giờ đến say mê luôn :D Công nhận gọt đường đi nguyên đường đó.
Mà có điều không biết là dùng bì nylon nào là tốt? Mình đang tìm mấy bì nylon cứng để bọc tem.

Poetry
03-09-2011, 22:02
Mình đọc các bài viết về cách bọc tem bằng nylon này đã lâu rồi, nhưng dịp gần đây mới mua mỏ hàn tem. Đúng là tiện lợi vô cùng, cầm tem sẽ không sợ bị hơi tay, hay bị ố.
Hàn tem cả hàng giờ đến say mê luôn :D Công nhận gọt đường đi nguyên đường đó.
Mà có điều không biết là dùng bì nylon nào là tốt? Mình đang tìm mấy bì nylon cứng để bọc tem.
Em nên dùng bao OPP giống loại bao đựng đĩa CD có keo dán miệng bao để ép tem sẽ tốt hơn.

chienbinh
03-09-2011, 22:03
Bạn kiếm loại bì họ hay đựng băng dĩa nhạc đó.Mình mua tại địa chỉ:19 Trang tử Phường 14 Quận 5 TP. Hồ chí Minh.ĐT:0903739555 gặp PHỤNG.Chúc bạn thành công.

Nhoctytem
03-09-2011, 22:56
Không biết có Bác nào đã dùng thử loại giấy kính sea- pheonic (nam_hoa1) và OPP dùng để bao băng đĩa nhạc (chienbinh). Nếu được thì các Bác cho ý kiến so sánh/đánh giá về 2 loại này. Loại nào là tối ưu nhất về chất lượng bảo quản và thẩm mỹ.
Cám ơn.

Nhoctytem
06-09-2011, 17:54
Thân chào bạn
Thân ái

Bác có thể thêm thông tin về loại giấy kính Sea-pheonix mà Bác đã mua ở chợ Kim Biên để bọc tem được không? Cả buổi chiều nay mình ra chợ Kim Biên hỏi rất nhiều người nhưng tất cả đều nói là không có hoặc không biết. Họ đòi xem mẫu. Mình cũng không biết giải thích thế nào nên phải đi về tay không x-(.
Nếu Bác có thông tin chi tiết hoặc mẫu giấy kính này thì bạn chịu khó post lên 1 tấm hình để mọi người tham khảo thêm Bác nhé. Cám ơn Bác lắm lắm. =D>

nam_hoa1
07-09-2011, 00:16
Bác có thể thêm thông tin về loại giấy kính Sea-pheonix mà Bác đã mua ở chợ Kim Biên để bọc tem được không? Cả buổi chiều nay mình ra chợ Kim Biên hỏi rất nhiều người nhưng tất cả đều nói là không có hoặc không biết. Họ đòi xem mẫu. Mình cũng không biết giải thích thế nào nên phải đi về tay không x-(.
Nếu Bác có thông tin chi tiết hoặc mẫu giấy kính này thì bạn chịu khó post lên 1 tấm hình để mọi người tham khảo thêm Bác nhé. Cám ơn Bác lắm lắm. =D>
Chào bạn
Loại giấy kính trong "Sea Phoenix " gần một năm nay , mình tỉm cũng không thấy xuất hiện trên thi trường nữa . Ưu điểm của hiệu này là giấy rất trong và mịn . Mình sử dụng đã gần 5 năm không thấy có hiên tượng bị mốc bên trong giấy kiếng
Mình hiện nay phải dủng 2 loại sau đây , thấy cũng tương đối và giá cũng vậy ( bao bọc dĩa CD cũng tương tự , nhung khổ giấy kiếng bọc dĩa CD nhỏ hơn 2 loại nảy )
143379
Bạn lưu ý khi mua , đừng chọn loại giấy kính có màu ngả vàng , vì trong đó có chứa nhiều tạp chất . Ta e rằng một thời gian sau chính bản thân giấy kiếng sẽ bị mốc vả làm hư TEM
Chúc bạn thành công và có bộ sưu tập ĐẸP

Nhoctytem
07-09-2011, 13:40
Chào bạn
Loại giấy kính trong "Sea Phoenix " gần một năm nay , mình tỉm cũng không thấy xuất hiện trên thi trường nữa . Ưu điểm của hiệu này là giấy rất trong và mịn . Mình sử dụng đã gần 5 năm không thấy có hiên tượng bị mốc bên trong giấy kiếng
Mình hiện nay phải dủng 2 loại sau đây , thấy cũng tương đối và giá cũng vậy ( bao bọc dĩa CD cũng tương tự , nhung khổ giấy kiếng bọc dĩa CD nhỏ hơn 2 loại nảy )
143379
Bạn lưu ý khi mua , đừng chọn loại giấy kính có màu ngả vàng , vì trong đó có chứa nhiều tạp chất . Ta e rằng một thời gian sau chính bản thân giấy kiếng sẽ bị mốc vả làm hư TEM
Chúc bạn thành công và có bộ sưu tập ĐẸP

Rất cám ơn bạn với nhưng thông tin và hình minh họa trên.

Tiểu Nhi
07-09-2011, 22:04
Sea Phoenix chắc là loại này

Nhưng mình thấy bọc tem bằng loại đó vẫn mỏng lắm, khi cầm vẫn dễ bị gấp tem nếu không cẩn thận (hoặc cũng có thể do mình bọc bloc 4)
Mình thường hay dùng loại này để bọc, loại này chỉ thấy trong TP. HCM

Poetry
07-09-2011, 22:09
Như hình TieuNhi giới thiệu thì:

Loại trên là bao OPP (Sea Phoenix chỉ là nhãn hiệu).

Loại dưới là bao PET.

Kanoe
17-10-2011, 09:51
Em là dân mới vào nên không biết nhiều lắm.

Có anh chị nào biết mua mấy loại giấy bọc trên ở Hà Nội thì mua chỗ nào không ạ?

Em đi hỏi khắp nơi rồi mà không thấy...

Tiểu Nhi
17-10-2011, 11:15
Em là dân mới vào nên không biết nhiều lắm.

Có anh chị nào biết mua mấy loại giấy bọc trên ở Hà Nội thì mua chỗ nào không ạ?

Em đi hỏi khắp nơi rồi mà không thấy...

Loại OPP thì Hàng Chiếu thẳng tiến, nhớ mua mấy hàng cuối phố nhé, hàng đầu phố bán đắt lắm.

Loại PET thì nhờ anh Thi mua dùm cho :D

LQB
28-07-2012, 21:45
Chị nói mua hàng chuyên dụng là loại gì vậy ?

T đã thử bọc bằng nylon ( loại đựng CD ) có rẻ nhưng không ăn thua , được 01 thời gian là mép bị bung ra , sau một thời gian '' tức điên '' : quyết định => ra cửa hàng tem , mua '' hàng chuyên dụng '' ( hơi mắc một chút nhưng chất lượng thì miễn bàn ), hàn kín 4 cạnh bằng mỏ hàn , bảo đảm con tem có thể '' bơi trong nước '' được luôn :P

anh tuyet
30-07-2012, 08:56
À , cái đó là Tuyết gọi vui cho loại màng pet đó mà :), loại này là băng dài khoảng 30cm , độ rộng thì có nhiều cỡ ( bạn xem cái hình phía dưới ở bài của Tieunhi ), bạn có thể chọn loại phù hợp với kích thước con tem mà bạn muốn bọc , khi mình mua thì người ta đã hàn 1 hoặc 2 cạnh rồi , thường thì mọi người chỉ bỏ con tem vào trong màng pet rồi cài vào album thôi nhưng Tuyết thì hàn kín 4 góc luôn , siêng thì hàn từng con lười thì bỏ 2,3 con vô hàn thành 1 dãy luôn . Theo cái vụ này hơi bị '' hao '' nhưng đến bây giờ , với mình , đây là cách tốt nhất . Tuyết thường mua ở chỗ chú Bình ( hỏi chú nylon bọc tem ) hoặc bạn có liên hệ với những thành viên khác trong CLB để biết những chỗ mua khác . Chúc bạn luôn vui

Đinh Đức Tâm
30-07-2012, 09:48
eco thì giờ tận dụng lại các bì OPP tham gia các đợt triển lãm trước đây để bọc tem :D
còn bì và MC eco dùng bì nilon PP cũng ok lắm, nhưng chỉ dùng tạm thời để đựng thôi, còn những cái nào mà cho vào bộ trưng bày thì lại cho qua bì OPP sau

hufahp
02-08-2012, 13:56
Đúng là bây giờ hiện đại quá rồi. Hồi cuối những năm 199X, mình toàn phải bọc tem bằng giấy bóng kính ở vỏ bao thuốc lá. Đi khắp Hà nội hỏi mua cái quyển cài tem mà không đâu có. Đúng là lạc hậu quá rồi

hijakata
27-01-2013, 20:45
may quá e tìm đc bài này của các bác, phải tranh thủ khẩn trương triển khai ngay mới đc.
Hôm nay e lôi tem cũ ra coi, nhiều con ố keo mặt sau :( bùn sắp thúi ruột.

XuanAnh
26-03-2013, 07:31
Ây da! Chào VS @@
Em mới bước vô thế giới "tem". Nhiều điều ko biết quá! Cái đầu tiên em cần làm... là cái này! tạo mấy cái bọc bảo vệ tem = nylon thôi! Cho rẻ tiền nhanh chóng! tks

cuongcanna
09-11-2014, 19:47
Mọi người toàn dùng loại gì đâu, nghe lạ quá, Em ra chợ mua loại đựng tiêu 6k 1 lạng về hì hụi hàn, cơ mà xấu ko thể tả, nó cháy lem vào tận bên trong luôn, hix.

Poetry
09-11-2014, 21:36
Mọi người toàn dùng loại gì đâu, nghe lạ quá, Em ra chợ mua loại đựng tiêu 6k 1 lạng về hì hụi hàn, cơ mà xấu ko thể tả, nó cháy lem vào tận bên trong luôn, hix.
Loại đựng tiêu có thể là nylon thường loại mỏng mà mỏ hàn thì nóng quá nên bị cháy. Em nên dùng loại bao OPP có keo dán miệng mà người ta thường đựng đĩa CD hay thiệp chúc mừng.

stamp-history
10-11-2014, 00:40

Lại shop Đĩa mua túi đựng DVD ^_^

dongthanhmush
10-11-2014, 08:36
Em mua bao Pe mỏng rồi. Không chịu nhiệt trên 100 độ được. Cứ bảo người ta bán bao OPP, loại này có nhiều kích cỡ.

cuongcanna
10-11-2014, 10:58
Cảm ơn mọi người, lại hành trình đi tìm bao ni lông thôi, hi. Hôm qua mua 20k tiền túi, về mẹ hỏi mua chi lắm rứa :D.

HanParis
10-11-2014, 13:56
Cảm ơn mọi người, lại hành trình đi tìm bao ni lông thôi, hi. Hôm qua mua 20k tiền túi, về mẹ hỏi mua chi lắm rứa :D.

Mẹ hỏi thế cũng phải, vì ở thời của bà... xem nốt 3 dòng dưới đây. Cường may mắn hơn ông bà, bố mẹ đấy, chứ vào thời bao cấp, thiếu niên mà tìm thấy bao ni lông thì... cho vào 'Kế Hoạch Nhỏ' ngay! :)) Rứa thì đáng buồn cho tem bì hỉ? :(

VAPUTIN
10-11-2014, 14:26
Khi nhìn thấy những con tem trong bảo tàng An Giang bị phai màu, Va đi tìm và thấy một loại vật liệu lkhá ý tưởng để bảo quản tem : màng PE anti UV chỉ có điều mua ở đâu thì chịu chết

http://www.alibaba.com/product-detail/White-anti-uv-PE-plastic-silage_1596636249.html?s=p

[L]iberty
19-12-2015, 19:28
hi mọi người, em là thành viên mới của VSF, em xin phép đưa bài viết này về blog cá nhân để lưu trữ ạ :)

thang_2412
05-12-2016, 16:59
Cả nhà cho em hỏi, giờ muốn mua nilon bọc tem (ở HN) thì mua ở chỗ nào ạ?

Poetry
05-12-2016, 21:46
Cả nhà cho em hỏi, giờ muốn mua nilon bọc tem (ở HN) thì mua ở chỗ nào ạ?
Bạn ra những hàng bán bao bì ở chợ hỏi mua loại bao OPP (loại bao có keo dán miệng thường dùng đựng đĩa CD, thiệp).

Nếu muốn bọc tem bằng băng đen thì hỏi mua ở Cửa hàng tem 14 Trần Hưng Đạo, Hà Nội.