PDA

View Full Version : Tem APEC với những vật phẩm bưu chính

congacon
26-09-2008, 13:57
Bài này bác gà đã viết từ năm rồi nhưng các file hình đã bị xóa hết bây giờ phải scan lại từng tấm một để trình bày cho các bạn xem những vật phẩm bưu chính mà bác gà đã làm nhân dịp ngày phát hành con tem APEC.

Bộ thiệp kỷ niệm ngày đầu tiên với hình ảnh của các vị nguyên thủ trên thế giới về tham dự diễn đàn APEC 2006.

14388

14389

14390

14391

14392

14393

14394

14395

14396

14397

14399

Các tờ báo phát hành trong những ngày đó cũng được dán tem và đóng dấu ngày đầu tiên.

14400

14401

14402

14403

14404

Một bộ tiền xưa phát hành năm 1976 được đóng dấu ngày phát hành đầu tiên.

14405

14406

14407

14408

14409

14410

Tạp chí tem số 81 trong trang thứ 9 có bài về tem Apec cũng được mang tem và dấu phát hành , ngay trang này chúng ta thấy có bài viết về ngày thành lập Temviet.com

14411

hat_de
26-09-2008, 15:45
[SIZE="4"][B]
Bài này bác gà đã viết từ năm rồi nhưng các file hình đã bị xóa hết bây giờ phải scan lại từng tấm một để trình bày cho các bạn xem những vật phẩm bưu chính mà bác gà đã làm nhân dịp ngày phát hành con tem APEC.

Bộ thiệp kỷ niệm ngày đầu tiên với hình ảnh của các vị nguyên thủ trên thế giới về tham dự diễn đàn APEC 2006.

....

Các tờ báo phát hành trong những ngày đó cũng được dán tem và đóng dấu ngày đầu tiên.
....

Tạp chí tem số 81 trong trang thứ 9 có bài về tem Apec cũng được mang tem và dấu phát hành , ngay trang này chúng ta thấy có bài viết về ngày thành lập Temviet.com

[CENTER]tem với lịch, tem với báo, tem với tiền .... thất cả đã từng thấy
lần đầu tiên được thấy những món APEC kì thú
thế giới chơi tem thật nhìu món lạ

xin cảm ơn bác gà và diễn đàn VS

vnmission
26-09-2008, 17:03
Cảm ơn bác Gà!

tem với lịch, tem với báo, tem với tiền .... [/COLOR]

Không hiểu những vật phẩm này có dưa vao bộ triển lãm mở được không?

hat_de
26-09-2008, 17:36
Không hiểu những vật phẩm này có dưa vao bộ triển lãm mở được không?

có chứ ạ !
thông thường về 1 đề tài nào đó ví dụ gấu trúc
thì bài báo, tờ lịch hay đồng tiền .... có hình gấu trúc thì đều đưa vào được

quay lại trường hợp trên
những vật phẩm kia cùng với con tem tức là nó đã liên quan tới đề tài của tem (vì người làm đã chủ đích làm như vậy mà)
vậy nên nó càng phù hợp

ngay cả trong trường hợp con tem ko liên quan mà bài báo liên quan thì vẫn được miễn là đúng đề tài của bộ mở (tuy nhiên ít khi mà người làm vật phẩm lại để tem và tờ tiền hay bài báo lại ko khớp với nhau về nội dung)

Relax
27-09-2008, 08:53

14411

Những vật phẩm này độc thật, lần đầu tiên lax tui mới thấy. Cảm ơn bác Gà.

Mà hình như temviet gần kỷ niệm 2 năm rồi nhỉ ? Nhanh thật. Hình như anh Hoàng Anh Thi chính là anh Poetry, cũng là thành viên Ban quản trị Viet Stamp???

hat_de
27-09-2008, 11:11
Mà hình như temviet gần kỷ niệm 2 năm rồi nhỉ ? Nhanh thật. Hình như anh Hoàng Anh Thi chính là anh Poetry, cũng là thành viên Ban quản trị Viet Stamp???

anh Poetry tên thật là Hoàng Anh Thi ... 1 người rất ... hi hi
anh nầy đã từng vô diễn đàn tem VDC nầy
rùi nỗ lực hết mình vì temvn nầy
sau đó sáng lập ra diễn đàn temviet nầy
giờ là BQT vietstamp và chủ nhiệm CLB Viet Stamp
nói khí không phải chứ em cũng cáu bác nầy nhìu chuyện
xong thực lòng mà nói, ở VN người chơi tem mạng nào ko thuộc cả họ và tên anh cơ chứ
cống hiến của ảnh cho làng tem VN qua thế giới mạng chắc chỉ đứng hàng nhì, hiếm ai vượt qua ảnh
cơ mà ... hơi bị khó tính :P

congacon
27-09-2008, 13:44
có chứ ạ !
thông thường về 1 đề tài nào đó ví dụ gấu trúc
thì bài báo, tờ lịch hay đồng tiền .... có hình gấu trúc thì đều đưa vào được

quay lại trường hợp trên
những vật phẩm kia cùng với con tem tức là nó đã liên quan tới đề tài của tem (vì người làm đã chủ đích làm như vậy mà)
vậy nên nó càng phù hợp

ngay cả trong trường hợp con tem ko liên quan mà bài báo liên quan thì vẫn được miễn là đúng đề tài của bộ mở (tuy nhiên ít khi mà người làm vật phẩm lại để tem và tờ tiền hay bài báo lại ko khớp với nhau về nội dung)

Gõ Kiến biết tại sao bác gà lại chọn mấy tờ tiền này để dán tem Apec và đóng dấu ngày đầu tiên ....?

hat_de
27-09-2008, 15:31
Gõ Kiến biết tại sao bác gà lại chọn mấy tờ tiền này để dán tem Apec và đóng dấu ngày đầu tiên ....?

Thưa bác Gà !

Về mặt lô-gíc thì những bộ óc hàng đầu như bác ko khi nào chọn bừa nguyên liệu để làm những món đồ tem, đặc biệt là bộ APEC rất có í nghia về mặt kinh tế và chính trị thế này.

Tuy nhiên cụ thể nó liên quan gì thì cháu chịu, kiến thức về tiền và lịch sử của gk có nhìu điểm hạn chế nên đoán hoài ko ra.

Mong bác bật mí !

Nguoitimduong
27-09-2008, 15:51
Cho em đoán thử nhé :
Bộ tiền đầu tiên của nước CHXHCN Việt Nam thống nhất, khẳng định chủ quyền độc lập.
Hội nghị lớn nhất đánh dấu bước phát triển mới của Việt Nam trong quá trình hội nhập khu vực và quốc tế, góp phần nâng cao vị thế và uy tín của Việt Nam ở khu vực và trên trường quốc tế.
Được bao nhiêu % bác Gà nhỉ ?:D

vnmission
27-09-2008, 18:37
Cho em đoán thử nhé :
Hội nghị lớn nhất

Hai năm trước đó, năm 2004 có Hội nghị Á - Âu (ASEM) ở Hà Nội, cũng lớn không kém. Nhưng 1976 có tên nước "Cộng hòa Xã hội chủ nghĩa Việt Nam", 30 năm sau có hội nghị châu Á - TBD, tôi thấy ý tưởng rất hay. Qua mệnh giá 8000 đ của con tem, so với tiền mặt 0,5 - 10 đ, cũng thấy được phần nào tốc độ lạm phát "phi mã" của Việt Nam sau 30 năm.

Ngoài rìa một chút, năm 2003 khi cùng đồng nghiệp đi vận động cho APEC 2006 Việt Nam, tôi không viện dẫn việc kỷ niệm 30 năm nước CHXHCNVN, mà lấy lý do kỷ niệm 20 năm Đổi mới.

Vài lời mạo muội, mong bác Gà giải thích rõ thêm.

Nguoitimduong
28-09-2008, 01:30
Góp 1 bì thư kỷ niệm APEC với tem Mỹ do Bác Gà gởi tặng :

14869

congacon
28-09-2008, 14:34
Tôi muốn hỏi các anh chị em thành viên VS là bộ ảnh kỷ niệm APEC.2006 với tem và dấu kỷ niệm có bao nhiêu bộ. Joe Cartafasa trong Hội Society of Indo-China Philatelists trong bài viết "APEC 2006 Specialty Items" (trong The Indo-China Philatelist số 183, tháng Năm 2008, trang 970-71) cho biết bộ này chỉ có hai (2) bộ mà thôi. Tôi biết ngay là Joe đã đưa ra một thông tin sai lầm, vì chính tôi cũng có một bộ ảnh kỷ niệm APEC này. Bây giờ, bằng chứng trước mắt chúng ta cho thấy có ba (3) bộ rồi, của Joe, congacon, và tôi. Tôi chắc còn nhiều bộ nữa.
Chi tiết thứ hai tôi cũng muốn biết là bộ ảnh kỷ niệm APEC gồm bao nhiêu ảnh cả thẩy. Trong bài viết trên ICP, Joe cho biết bộ này có 24 ảnh, bộ tôi có cũng 24 ảnh. Nhưng trong bài viết trên VS, congacon chỉ giới thiệu 11 ảnh mà thôi.

Bác the smaller dragon có được bộ hình này do mua ở trên Ebay hay là qua tay trung gian nào từ VN đem qua , tổng cộng chỉ có vài bộ do đích tay tôi làm , bộ của Joe do cô Tám trong CTT ở Đinh Tiên Hoàng giao cho vì trước khi tôi trở về Mỹ tôi có làm cho cô Tám hai bộ thiệp này chưa đóng dấu , một bộ tôi đã bán trên Ebay anh TTK đã mua một số .Hai bộ tôi làm cho cô Tám rất dể nhìn ra vì tôi in bằng giấy rất bóng (quên dặn cô bé nơi rửa hình ) những bộ của tôi in bằng giấy semi-gloss nên đóng con dấu không bị lem mực .Còn nhiều tấm hình nhưng tôi chưa post lên ....

congacon
28-09-2008, 16:04
Thêm hai tấm hình mà tôi rất thích , nhất là hình ông Thủ Tướng Nhật luôn luôn tươi cười ...tôi tạm gọi hai bức hình này là Leader Retreat . Các bạn sẽ thấy luôn hình gốc trong máy của tôi dùng để làm mấy tấm thiệp APEC này .

14901

14903

14902

14904

Lu Tich Nguyen
30-09-2008, 10:49
Trâugià cũng có 1 tấm card có hình ông Hồ Cẫm Đào.

15079

dammanh
30-09-2008, 11:34
--------------------------------------------------------------------------------

Các bì thư và các ấn phẩm khác có đóng dấu APEC rất hay,theo thời gian chắc sẽ có giá trị không nhỏ ,khi ngắm các bức ảnh dm luôn muốn xem về mặt tướng học vì sao các vị trở thành NGUYÊN THỦ và luôn muốn biết sự nghiệp của họ và những cống hiến của họ cho đời.Có lẽ đẹp nhất là bì thư của bác TG và bì thư tổng thống nga PUTIN đi duyệt đội quân danh dự và bì thư tổng thống BUS đang đọc diễn văn,bộ comple của ông thật vô giá!
Một thắc mắc nho nhỏ về đóng dấu lên tiền quốc gia,dù là dấu APEC có được phép không,bạn nào có tờ tiền đóng dấu mà nhà nước phát hành trừ tiền mẫu,giới thiệu cho dm xem với!dm cám ơn trước

vnmission
30-09-2008, 14:25
Xem mấy bức này của bác Gà làm tôi càng thấy tiếc năm 2006 không có mặt ở Hà Nội. Tiếc hơn nữa là tôi có may mắn hiện diện tại một số hội nghị APEC (Kuala Lumpur 1998, Aukland 1999, Thượng Hải 2000, Bangkok 2001, Cancun 2003), đều được vào phòng họp trong cùng hoặc theo dõi qua cửa kính, nhưng chỉ chúi mũi vào công việc, không chụp hay sưu tầm được tấm hình nào làm MC hay vật phẩm lưu niệm. Đương nhiên tiếc vậy thôi, để có được một PC làm MC như bác Gà thì mất nhiều thời gian, công sức lắm!

Ít nhất New Zealand là nước có ra tem riêng về APEC. Không hiểu năm nay Peru có không?

congacon
02-10-2008, 02:16
Anh vnmission thân rất cám ơn anh đã theo dõi và cổ vũ cho tôi trong bài viết này , hôm nay tôi xin gởi đến cho anh 4 tấm thiệp APEC do tôi làm với một tấm lòng của một người VIỆT gốc VIỆT sống tạm dung nơi xứ Mỹ tặng cho một người VIỆT nơi quê nhà , tôi cũng còn nhớ ngày tôi trở về từ VN cuối năm 2006 tôi đã tặng cho các bạn bên này một số thiệp như bác Trâu , bác Nai ...
Sẳn dịp tôi cũng trả lời cho bác the smaller dragon một người MỸ gốc VIỆT là bộ thiêp này có tổng cộng 36 mẩu chứ không phải 24 mẩu , những mẩu thiệp đặc biệt này không có bán ra ngoài thị trường cũng không một ai có trừ những vị nguyên thủ có mặt trên tấm thiệp . Mười hai tấm thiệp này với chữ ký của các vị nguyên thủ tôi sẽ giử tới khi nào tôi rời khỏi cõi đời sẽ trao lại Viện Bảo Tàng của Việt Nam .

Hy vọng anh vnmission sẽ thích những mẩu dưới đây .

15404

15405

15406

15407

vnmission
02-10-2008, 14:51
Bác Gà làm tôi cảm động quá. Chân thành cảm ơn bác, và cũng xin được chúc bác sẽ tiếp tục có thêm nhiều vật phẩm đẹp, quý hơn nữa truyền lại cho hậu thế!

Riêng về Bảo tàng, bác đã có ý định tặng cho Bảo tàng nào chưa ạ? Tiếc là Việt Nam chưa có Bảo tàng Tem và vật phẩm bưu chính. Nếu bác có nhã ý dành tặng cho Bảo tàng Ngoại giao (dự kiến sẽ được xây dựng trong vài năm tới), tôi sẽ hết sức hân hạnh nếu được bác tin tưởng và ưu ái cho làm cầu nối.

hat_de
02-10-2008, 15:20
...

Riêng về Bảo tàng, bác đã có ý định tặng cho Bảo tàng nào chưa ạ? Tiếc là Việt Nam chưa có Bảo tàng Tem và vật phẩm bưu chính. Nếu bác có nhã ý dành tặng cho Bảo tàng Ngoại giao (dự kiến sẽ được xây dựng trong vài năm tới), tôi sẽ hết sức hân hạnh nếu được bác tin tưởng và ưu ái cho làm cầu nối.

ở VN có bảo tàng bưu chính tại HN bác à
tiếc là hoạt động kém lắm, có khi ngủ đông rồi
nhưng nếu có những vị trưởng lão góp sức, hoặc bàn giao lại bộ sưu tập trước khi về cõi vĩnh hằng chắc Bảo tàng sẽ phải nhúc nhích ạ !

congacon
03-10-2008, 06:50
Xin trả lởi cho bác the smaller dragon như sau.
Câu hỏi hỏi thứ nhất tôi miễn trả lời với bác vì đó là chuyện cá nhân của tôi .
Câu hỏi thứ hai là tôi sẽ không bao giờ post bất cứ tấm hình nào trong 12 tấm hình có chữ ký .
Ngoài ra cái thiệp của Chủ Tịch HCD do bác contraugia post lên là do tôi đích thân tôi tặng cho bác ấy .
Nói thêm cho vui tôi là một người Việt 100% da vàng mủi tẹt và sống ở nơi này chỉ là đất tạm dung , vì lý do công việc tôi buộc lòng lấy cái Passport màu xanh của Mỹ để đi lại nhưng có những lúc tôi đi nước ngoài như VN hay các nước khác tôi phải xài cái Passport cũng của Mỹ nhưng khác màu .
Vấn đề xin chữ ký của các vị nguyên thủ đâu có gì là khó khăn đâu...đâu có phải tiếp cận gần mặt để xin đâu , chẳng hạn ở Mỹ này bác có thể xin chữ ký của TT Bush dể dàng....
Nhưng nghe bác nói là bác có 24 tấm thiệp sao không thấy bác post tấm nào lên vậy ...

dammanh
03-10-2008, 12:05
Người VN ở MỸ chơi tem chắc không nhiều như người vn ở vn,bản thân tôi là người vn định cư ở BALAN chơi tem mà 20 năm nay,thực sự vẫn chỉ có một mình.Các bác SD và CGC đều định cư ở MỸ,quê hương thứ 2 của mình sau đất mẹ VN,CÁC BÁC ĐỀU CÓ THÚ CHƠI TEM,có thể gọi là hữu duyên rồi.Mong các bác bình tĩnh!riêng dm luôn quý trọng các bác và luôn ngưỡng mộ các bác và cũng mong chờ được chiêm ngưỡng các ấn phẩm của các bác.Và nếu như dam manh có gi thất thố xin 2 bác bỏ qua cho dm,dm thực lòng cám ơn và xin lỗi các bác!

The smaller dragon
03-10-2008, 12:36
Theo nhận xét của tôi, bộ ảnh do anh congacon làm rất đẹp, và người có sáng kiến biến bộ ảnh thành một vật phẩm bưu chính thật đáng được ca ngợi.
Xét về nội dung bộ ảnh, tôi có nhận xét là người bấm máy đã sắp xếp có thứ tự lớp lang. Đầu tiên là khung cảnh chung của Hội Nghị trong hai tấm đầu.

Sau đó là cảnh các bộ trưởng tài chính và nguyên thủ quốc gia chụp ảnh kỷ niệm chung và riêng từng nhóm trong sáu tấm tiếp theo. Rồi cảnh các nguyên thủ quốc gia trong bàn hội nghị.

Tiếp sau là cảnh Tổng Thống Putin của Nga. Những ảnh còn lại, nhiều đến mười ba tấm (13) đều là ảnh Tổng Thổng Bush của Hoa Kỳ, từ khi phi cơ của ông này hạ cánh xuống đất Việt, qua sự đón tiếp nồng nhiệt của các cô gái Hà thành, đến những sinh hoạt phong phú của ông này tại thủ đô Hà Nội, kể cả bữa ăn trong một nhà hàng Việt Nam.

Vì thế, điều đáng tiếc là người bấm máy đã không phản ánh một cách khách quan và quân bình về Hội Nghị Các Quốc Trưởng APEC năm 2006. Riêng một quốc trưởng mà chiếm gần 2/3 tổng số ảnh, nên rất nhiều quốc trưởng khác đã không có mặt một cách rõ nét trong bộ ảnh này. Dĩ nhiên tôi phải tôn trọng sự chọn lựa riêng tư này của anh Congacon như anh đã phát biểu, và một lần nữa cám ơn người bấm máy về bộ ảnh độc đáo này.
Việc tôi có được bộ ảnh này cũng là một chuyện tình cờ thôi, và tôi chỉ nói những gì tôi có. Hy vọng những hình ảnh này sẽ được các anh chị em trong VS thưởng thức một cách khoái trá, như tôi vậy!

hat_de
03-10-2008, 12:48
Người VN ở MỸ chơi tem chắc không nhiều như người vn ở vn,bản thân tôi là người vn định cư ở BALAN chơi tem mà 20 năm nay,thực sự vẫn chỉ có một mình.Các bác SD và CGC đều định cư ở MỸ,quê hương thứ 2 của mình sau đất mẹ VN,CÁC BÁC ĐỀU CÓ THÚ CHƠI TEM,có thể gọi là hữu duyên rồi.Mong các bác bình tĩnh!riêng dm luôn quý trọng các bác và luôn ngưỡng mộ các bác và cũng mong chờ được chiêm ngưỡng các ấn phẩm của các bác.Và nếu như dam manh có gi thất thố xin 2 bác bỏ qua cho dm,dm thực lòng cám ơn và xin lỗi các bác!

Theo dõi diễn biến của vụ APEC nầy thật li kì và hấp dẫn
Nhân bác dm nói về vấn đề bạn tem VN ở nước ngoài cháu xin có ý kiến thế nầy, hy vọng ko làm lạc đề.
Người VN mình đương nhiên là ở VN nhiều nhất, tuy nhiên như bất kì 1 dân tộc nào, cũng có người vì lý do xyz phải ở xa. Tỉ lệ người Vn ở các nước là khác nhau, xong ở đâu cũng có người chơi tem, ở 1 tỉ lệ nào đó. Có thể là chơi tem từ ngày ở VN hoặc sang đó mới chơi. Nếu đã chơi tem ở VN thì ko nói làm gì, việc sang kia tiếp tục chơi lại càng tốt. Và bắt đầu chơi cũng ko sao. Ở 1 nước có phong trào tem mạnh thì tỉ lệ người VN sang đó mới chơi tem sẽ cao hơn chỗ khác, vì tần suất tiếp cận là cao hơn. Ở Mỹ hội tụ đủ tất cả những yếu tố đó. Người VN nhiều, môi trường tem phát triển ... nên số bạn tem VN bên Mỹ là cao nhất. Tuy nhiên ở các nước khác cũng có. Xong chưa có duyên gặp mặt.

Nếu có 1 lát cắt theo tời gian thì có thể hình dung ra thế này. Số lát cắt theo năm 2003, 2004, .... 2007 & 2008 mỗi năm là 1 lát cắt thì số bạn tem @ trên những lát cắt sau ngày càng nhiều. Lý do là vì ngày càng mạng hoá, yếu tố giảm chỉ có thể là tử vong, và bỏ chơi. Hy vọng là cả 2 lý do đó càng ít xảy ra càng tốt.

Giả sử bác Mạnh ở lát 2007-2008 và chỉ có 1 điểm Balan, thì bác cũng ko nên buồn ạ, có thể tại lát 2009, 2010 sẽ có thêm vài điểm nữa. Người Việt mình bên đó ko phải là ít, mong 1 ngày người thứ 2,3 ... sẽ dần xuất hiện.

Thể theo lời yêu của của anh Congacon, tôi tải xuống đây bộ ảnh tôi có mà theo lời Congacon, do chính tay anh làm.
Theo nhận xét của tôi, bộ ảnh rất đẹp, và người có sáng kiến biến bộ ảnh thành một vật phẩm bưu chính thật đáng được ca ngợi.
Xét về nội dung bộ ảnh, tôi có nhận xét là người bấm máy đã sắp xếp có thứ tự lớp lang.
Vì thế, điều đáng tiếc là người bấm máy đã không phản ánh một cách khách quan và quân bình về Hội Nghị Các Quốc Trưởng APEC năm 2006. Riêng một quốc trưởng mà chiếm gần 2/3 tổng số ảnh, nên rất nhiều quốc trưởng khác đã không có mặt một cách rõ nét trong bộ ảnh này. Dĩ nhiên tôi phải tôn trọng sự chọn lựa riêng tư này của anh Congacon như anh đã phát biểu, và một lần nữa cám ơn người bấm máy về bộ ảnh độc đáo này.
Việc tôi có được bộ ảnh này cũng là một chuyện tình cờ thôi, và tôi chỉ nói những gì tôi có. Hy vọng những hình ảnh này sẽ được các anh chị em trong VS thưởng thức một cách khoái trá, như tôi vậy!

Về mặt bình quân con số thì ko phản ánh thật tương quan, trong về "trọng" lượng thì tạm ổn bác à

Nguyên thủ Hoa Kỳ - siêu cường số 1 đương nhiên có vị trí đặc biệt
hơn nữa chùm ảnh ông cùng vợ thăm địa điểm có ý nghĩa chính trị tôn giáo nhân quyền kia cũng thú vị

Các góc ảnh được chụp rất í nghĩa, bối cảnh và những phần phụ đưa vào đều có tính toán và chớp đúng thời điểm, phải nói là ngoài tài tem bác gà hoặc ai đó chụp những tấm hình trên có trình độ paparazzi đó ạ.

Xem những vật phẩm trên đúng là cực khoái ạ, hy vọng còn những món bí mật nữa về các nguyên thủ còn lại sẽ có trên đàn tem vào 1 ngày mát trời :|

congacon
03-10-2008, 13:26
Cám ơn bác The Smaller Dragon đã cho bà con xem đủ bộ 24 tấm hình APEC , tới giờ tôi mới thấy rỏ được cái ý của bác ....làm sao mà có hai ba loại thiệp như vậy , tất cả tấm thiệp của bác đều có hàng chữ APEC 2006 màu đỏ , tấm thiệp mà tôi tặng cho bác Contraugia thì không có hàng chữ đó . Tôi xin post lên một tấm thiệp với hình ảnh của bà Bush và phu nhân của Chủ Tịch nước VN giống y chang như tấm thiệp của bác và tấm thiệp mà tôi đã gởi tặng cho anh vnmission , tấm hình này không có hàng chữ APEC 2006 màu đỏ .

15728

15729

Một số hình bị thiếu hàng chữ đó là do tôi làm ra đợt đầu sau đó tôi mới edit lại và thêm hàng chữ đỏ ...cũng có một số với hình size nhỏ hơn như các tấm của bác .
Dưới đây là một vài tấm hình mà tôi nghỉ bác không có...tôi dùng để tặng bạn bè ...xin mạn phép bác để post lên và nếu bác The Smaller Dragon thích tôi sẽ gởi tặng bác 1 tấm trong 4 tấm hình dưới đây .(mấy tấm này ông bạn Joe của tôi cũng không có bởi vì bà Thu vợ của Joe cũng lấy từ cô Tám nơi công ty Tem Sài Gòn ).

15730

15731

15732

15733

vnmission
03-10-2008, 14:42
Nếu là bác The Smaller Dragon, tôi sẽ chọn bức này, vì người VN ở giữa là một người tôi đặc biệt kính trọng.

15734

congacon
03-10-2008, 15:57
Nếu là bác The Smaller Dragon, tôi sẽ chọn bức này, vì người VN ở giữa là một người tôi đặc biệt kính trọng.

15734

Nếu bác The smaller dragon không chọn tấm này tôi sẽ gởi luôn cho anh ....lucky cái bì thư chứa mấy tấm thiệp tôi mới làm xong chưa gởi đi ..định sáng mai đi uống cà phê với Ngưu Lão Gia rồi sẽ ghé bưu điện kế bên gởi đi cho anh ...

15740

vnmission
03-10-2008, 19:06
@ Bác The Smaller Dragon,

Cảm ơn bác!

Về câu hỏi của bác, người đó là Thứ trưởng Ngoại giao Vũ Dũng. Anh Dũng là một người mà tôi chắc có thể xin chữ ký làm kỷ niệm được!

Tien
03-10-2008, 21:19
Chủ đề này quá hay! Vừa được thưởng thức những bì thư đặc biệt có một không hai, vừa được học hỏi nhiều điều bổ ích. Đọc tới đâu hồi hộp tới đó! Cám ơn các Bác.

Poetry
03-10-2008, 23:20
Phải nói rằng 2 bữa nay Poetry theo dõi đề tài này mà muốn... ngừng tim luôn. :D

Nhưng sau cùng thì mọi khúc mắc đã được giải tỏa. Quả đúng là: Con Tem nhỏ mở ra Khung trời lớn. Nhờ Tem, nhờ duyên mà chúng ta gặp nhau tại VS này. :D

Xin cảm ơn các tiền bối đã chia sẻ những kiến thức và hình ảnh quý báu cho bà con cùng học tập và thưởng lãm.

Poetry
04-10-2008, 00:09
Poetry cho lại tôi địa chì nhà riêng. Cám ơn.
Cháu đã PM cho chú rồi ạ.

Nguoitimduong
04-10-2008, 00:16
Bài viết này đưa người đọc lên nhiều cảm xúc thăng giáng khác nhau để rồi chỉ có thể kết thúc bằng 1 từ : TUYỆT VỜI. Xin cảm ơn các bác nhiều lắm.

Đêm Đông
04-10-2008, 00:18
Theo dõi đề tài này của bác Gà mấy hôm nay thật là Đêm Đông được mở rông tầm mắt rất là nhiều với những lượng thông tin rất thú vị mà các bậc tiền bối đã chuyển tải qua các vật phẩm độc đáo của mình . Đêm Đông có một vật phẩm nho nhỏ xin góp vui cùng bác Gà. Mong rằng những đề tài bổ ích như thế này xuất hiện ngày càng nhiều trong VS . Cám ơn các bác rất nhiều ạ .

15775

MC Apec với chữ ký họa sĩ Đỗ Lệnh Tuấn

15776

FDC Apec với chữ ký họa sĩ Đỗ Lệnh Tuấn

hat_de
04-10-2008, 00:19
Cháu đã PM cho chú rồi ạ.

Nhà anh nầy là nơi CLB tem VS sinh hoạt, 1 ngôi nhà ấm cúng và sôi động mỗi sáng CN thứ nhì của tháng. Có thể sau nầy sẽ trở thành 1 di tích lịch sử làng tem VN. Còn trong những năm tới đay, sẽ có rất nhìu bạn tem viếng thăm mỗi khi tới SG. Hy vọng từ nơi đó quỹ tem VS sẽ đưa tem bay tới mọi miền. Hơi lạc đề 1 chút nên xin hết ạ !

dammanh
04-10-2008, 01:23
Sau 1 ngày làm việc mệt nhoc,về đến nhà là manh vào mạng ngay,với sự hồi hộp và thực sự có một chút lo lắng.Khi xem đến đoạn kết thì đúng như bạn NTD nói:thật TUYỆT VỜI!!!Manh cũng cám ơn bác SMALLER DRAGON và xin lỗi tất cả mọi người vi sự vô tình như vậy,mong các bác và các bạn bỏ qua cho,manh sẽ sửa chữa ngay.

congacon
04-10-2008, 02:52
Cám ơn thịnh tình của anh Congacon. Nhưng có thêm một tấm trong bộ 24 tấm thì quá lẻ loi, trái với quan niệm "đầy đủ" trong nghề sưu tập. Mặt khác, tặng nhau 1, 2 tấm thì được, nhưng với số nhiều mà có tặng, thì tôi cũng không tiện lấy không. Vậy tôi muốn hỏi Congacon là anh có thể bán cho tôi 12 tấm tôi chưa có trong bộ 36 ảnh APEC.2006 được không? Nếu không, không sao, vì theo định nghĩa trong nghề chơi tem, bộ 24 tấm cũng là một bộ đầy đủ rồi. Bộ 25 tấm lại hóa thành thiếu, phải 36 mới đủ!

Xin cám ơn bác The Smaller Dragon đã trả lời và có nhiều lời tâm huyết thật xúc động với các bạn trẽ trong diễn đàn này .Về 12 tấm thiệp trong bộ sưu tập APEC 2006 mà bác chưa có , tôi hiện nay chỉ còn một bộ đủ 36 tấm đang giử ở Mỹ ...một bộ nửa tôi đang để ở VN cho bà xả của tôi , không dám hứa chắc 100% là sẽ để lại cho bác nhưng tôi cố gắng hết sức mình để cho bác có đủ bộ 36 tấm . Xin bác PM cho tôi cái địa chỉ của bác để tôi gởi tặng bác cuốn tạp chí Tem số 81 trong đó có bài viết về con tem APEC nơi trang số 9 và tôi đã dán tem lên đóng dấu ngày đầu tiên như trong hình tôi đã post (tôi chỉ làm có 2 cuốn ).
Qua chủ đề này tôi cũng cám ơn tất cả các bạn đã tham gia và có nhiều lời khuyên thật tình nghỉa . Tôi xin đền đáp lại những ân tình đó bằng cách tặng các bạn mổi bạn một tấm thiệp APEC 2006 do tôi thực hiện .Riêng phần anh vnmission sẽ có quà như tôi đã hứa ....tất cả thiệp này tôi sẽ gởi thư bảo đảm cho anh Thi và nhờ anh Thi chuyển dùm cho các bạn .
Các bạn có tên dưới đây sẽ nhận được thiệp APEC qua anh Thi .
Poetry , Nguoitimduong , Relax , Gokien , Demdong

Phần anh Tiến và bác Dammanh tôi sẽ gởi riêng .Một lần nửa tôi cám ơn các bạn đã tham gia chủ đề này .

Tien
04-10-2008, 04:12
Tiến xin cám ơn bác Congacon rất nhiều!

congacon
04-10-2008, 04:30
Tiến xin cám ơn bác Congacon rất nhiều!

Tiến ơi PM cho anh cái địa chỉ của Tiến ...Thank..

congacon
04-10-2008, 07:32
Cám ơn bác The Smaller Dragon tôi đã nhận được địa chỉ của bác sáng ngày mai tôi sẽ mang ra bưu điện Bolsa để gởi đi , hy vọng bác sẽ thích món quà nho nhỏ này ....chỉ tiếc có một điều là ngày tôi thực hiện những vật phẩm bưu chính này con tem Specimen của Apec chưa có nên phải xử dụng tem thường.Đúng lý thì phải có con tem specimen trên tờ tạp chí này , nhưng để bù lại cái điểm khiếm khuyết đó bác sẽ thấy nơi trang số 8 có một bài về tem hợp tác Việt Nam và Liên Minh Châu Âu ...tôi đã dán con tem specimen lên ngay trang đó và đóng luôn con dấu ngày phát hành đầu tiên của tem hợp tác VN-EU .

15789

15790

Nguoitimduong
04-10-2008, 08:52
Cảm ơn bác Gà rất nhiều :)

Relax
04-10-2008, 11:00
@bác congacon : Relax tui đâu có tham gia topic này bác nhỉ ?
Nhận quà thế này ngại quá !
Dù sao cũng xin cảm ơn ý tốt của bác.

hat_de
04-10-2008, 11:16
Cám ơn nhã ý của congacon. Tôi vừa PM địa chỉ nhận thư rồi.
Nhân đây, tôi muốn nhắn với mọi người trong VS rằng Tạp Chí Tem (TCT) là một chuyên san có giá trị. Tôi đã theo dõi tập chí này ngay từ số đầu. Trừ một vài số, số nào tôi cũng có năm (5) bản nên ai chưa có, có thể liên lạc với tôi qua hộp thư VS.
TCT là một tạp chí chuyên về bưu-hoa-học (philately) do những người trong cuộc (giới lãnh đạo và chuyên viên bưu chính, họa sĩ vẽ mẫu...) và giới sưu tầm và nghiên cứu về tem ở Việt Nam viết, đã cung hiến cho giới sưu tầm một kho tài liệu tham khảo rất quí, dĩ nhiên chỉ về dòng tem VNDCCH và những dòng tem tiếp theo mà thôi (cũng là điều đáng tiếc). Tôi đã có những liên hệ chặt chẽ với vài vị trong Ban Biên Tập và Tòa Soạn nên biết rõ sự hình thành và phát triển của tạp chí này. Những bài tôi viết trong TCT ký tên là Trần Nguyên Nhung. Một trong những bài ấy là báo động việc rao bán chữ ký giả của đại tướng Võ Nguyên Giáp trên eBay khiến cả hai vợ chồng người buôn tem bán đồ giả không còn liên lạc với tôi nữa. Hồi ấy chuyện này có lên báo chí ở Việt Nam, không biết có ai còn nhớ không?!

thật quá bất ngờ
cháu theo dõi TCT từ số 1, số phát hành đầu tiên vào năm Quý Dậu đó
tới nay đã 15 năm, TCT đã là 1 kênh cực kì quan trọng của TCT trong thế giới OFF, dù bây giờ có nhiều kênh ON những cháu vẫn ko bỏ xót 1 cuốn nào.

Cả cuốn Đặc biệt nhân Hội nghị thượng đỉnh các quốc gia nói tiếng Pháp cách đây 11 năm nữa :">

Và cũng ko ngờ đã từng đọc bài của bác, thì ra bác là Trần Nguyên Nhung, ko ngờ được gặp bác trên này.

Chúc bác mạnh khỏe và tiếp tục cống hiến cho làng tem qua kênh ON & OFF

dù mạng phát triển thế nào với cháu TCT cũng là 1 ấn phẩm và là món quà tặng bạn tem quốc tế quan trọng.

Sắp tới VS ra Tập San số 1, mong bác múa bút góp vui vài bài ạ. Nhiều nơi bạn tem ko on được nên nếu họ được tiếp cận Tập san bằng cách nào đó thì họ sẽ học được những kinh nghiệm quý từ các bác.

Cháu nghĩ tập san VS vừa là 1 tư liệu hay vừa là 1 món quà quý sau này giao lưu tặng các tỉnh.

Có đôi bầu tâm sự có vẻ hơi lạc đề mong cả nhà bỏ quá cho ạ !

vnmission
05-10-2008, 00:02
Trừ một vài số, số nào tôi cũng có năm (5) bản nên ai chưa có, có thể liên lạc với tôi qua hộp thư VS.

Bác The Smaller Dragon ơi, có vnmisson đây. Nhưng tôi không dám phiền bác gửi bưu điện đâu, vì bác chỉ có 5 bộ, gửi cho mọi người sao đủ. Chỉ dám mong sao khi có thời gian, bác và các thành viên khác trong VS túc tắc scan lại Tạp chí, giúp cho tất cả mọi người! (Tôi nghĩ những Tạp chí cũ - 3 tháng trước chẳng hạn - thì đương nhiên không ai cấm được)

... Một trong những bài ấy là báo động việc rao bán chữ ký giả của đại tướng Võ Nguyên Giáp trên eBay..., không biết có ai còn nhớ không?!

Riêng bài này thì tôi lại nhớ rất kỹ, nhờ temvn.net. Chính nhờ bài của bác, hồi 2004 tôi đã cạy cục xin được chữ ký của Tướng Giáp lên tem và phong bì! Vì vậy nhân đây xin được cảm ơn bác!!!

vnmission
05-10-2008, 00:55
con dấu ngày phát hành đầu tiên của tem hợp tác VN-EU .

Không hiểu liệu có ai "xin" được con dấu này cho một phong bì kỷ niệm Hội nghị cấp cao Á - Âu (ASEM) tổ chức tại Hà Nội 2004 không? Hồi đó tôi được tham gia xây dựng Tuyên bố Hà Nội về Đối tác kinh tế chặt chẽ hơn, tiếc lùi lụi không có tem!

Nguoitimduong
05-10-2008, 00:58
Không hiểu liệu có ai "xin" được con dấu này cho một phong bì kỷ niệm Hội nghị cấp cao Á - Âu (ASEM) tổ chức tại Hà Nội 2004 không? Hồi đó tôi được tham gia xây dựng Tuyên bố Hà Nội về Đối tác kinh tế chặt chẽ hơn, tiếc lùi lụi không có tem!
Theo em đoán thì cty tem ở 14 THDao còn lưu con dấu ấy.
Với tài ngoại giao của anh thì e nghĩ là chuyện xin con dấu đó không phải là chuyện khó!:)
Chờ tin vui của anh!

Poetry
05-10-2008, 02:05
Poetry xin góp vui bằng 2 vật phẩm sau:

Phong bì kỷ niệm ngày khai mạc APEC 14 với dấu bưu điện Mỹ Đình

16112

Phong bì kỷ niệm Hội nghị các nhà lãnh đạo APEC 14 với dấu bưu điện Hà Nội

16113

congacon
05-10-2008, 06:39
Riêng về con tem Hợp Tác Việt Nam - Liên Minh Châu Âu tôi có làm một vài vật phẩm bưu chính , trên tạp chí tem số 81 và một số Souvenir Folder do công ty tem in ra nhưng tôi đã thay đổi tất cả tem thường bằng tem specimen . Trong Folder này có một bì thư ngày đầu tiên và một block 4 , tôi scan hình dưới đây để các bạn xem .

Mặt trước của folder .

16114

Mặt sau của folder .

16115

Trang giửa FDC với tem specimen .

16116

Trang giửa Block 4 specimen .

16117

Poetry
24-12-2008, 17:04
Các bạn có tên dưới đây sẽ nhận được thiệp APEC qua anh Thi .

Poetry , Nguoitimduong , Relax , Gokien , Demdong

Poetry đã nhận được 7 tấm MC APEC 2008 do bác Gà gửi tặng. Poetry đã trao trực tiếp cho Nguoitimduong, Đêm Đông, Relax và sẽ gửi qua thư bảo đảm cho hatde và a.vnmission.

Còn dư lại 1 tấm sẽ làm phần thưởng cho những cuộc đố vui sau này trên Diễn đàn VIET STAMP.

24279

Xin chân thành cảm ơn bác Gà đã tặng quà cho mọi người.

hat_de
24-12-2008, 17:07
Poetry đã nhận được 7 tấm MC APEC 2008 do bác Gà gửi tặng. Poetry đã trao trực tiếp cho Nguoitimduong, Đêm Đông, Relax và sẽ gửi qua thư bảo đảm cho hatde và a.vnmission.

Xin chân thành cảm ơn bác Gà đã tặng quà cho mọi người.

cảm ơn bác Gà và cả nhà, cái của em cứ để, khi nào tiện gửi gì ra thì kèm vô cũng được ko vội đâu ạ :D

hat_de
29-12-2008, 13:09
cảm ơn bác Gà và cả nhà, cái của em cứ để, khi nào tiện gửi gì ra thì kèm vô cũng được ko vội đâu ạ :D

huuuuuuuuuuuuuara... đêm qua nhận được món quà từ bác Gà rồi ... lại VN thắng Thái Lan để trở thành vô địch nữa ... vui ghê

cảm ơn bác Gà và cả nhà nhìu :D