PDA

View Full Version : Theo các bạn như vậy có nên không?

temdisan_apsara
24-10-2008, 18:58
Đợt vừa rồi mình có ghé lại Huế,rất vui vì sự nhiệt tình đối với người sưu tập của chị Thanh Tâm,mình có làm vài cái card về bộ tem nhã nhac nhưng mình rất bất ngờ vì dấu cũng được đóng là ngày 3/6/2008,mình hơi ngạc nhiên(tuy là vui cho riêng minh vì đóng được con dấu cách đây hơn 3 tháng).Mình biết hội tem Huế để lại dấu như vậy nhằm mục đích phục vụ bạn chơi tem trong cã nước có được con dấu ngày phát hành đầu tiên thế nhưng theo mình nghĩ nếu cứ để dấu như vậy thì những nhà sưu tập trước đây từng cất công đến Huế cho đúng ngày phát hành đâu còn ý nghĩa gì nữa,và những phong bì, Mc, FDC được đóng trong ngày đặc biệt như vậy đâu còn nhiều giá trị vì cho đến bây giờ nếu muốn bạn vẫn có thể đóng dấu ngày phát hành đầu tiên?:((:((:((:((:((:((:((:((:((:((:((:((:((:((:( (:((:((

Nguoitimduong
24-10-2008, 19:34
Đợt vừa rồi mình có ghé lại Huế,rất vui vì sự nhiệt tình đối với người sưu tập của chị Thanh Tâm,mình có làm vài cái card về bộ tem nhã nhac nhưng mình rất bất ngờ vì dấu cũng được đóng là ngày 3/6/2008,mình hơi ngạc nhiên(tuy là vui cho riêng minh vì đóng được con dấu cách đây hơn 3 tháng).Mình biết hội tem Huế để lại dấu như vậy nhằm mục đích phục vụ bạn chơi tem trong cã nước có được con dấu ngày phát hành đầu tiên thế nhưng theo mình nghĩ nếu cứ để dấu như vậy thì những nhà sưu tập trước đây từng cất công đến Huế cho đúng ngày phát hành đâu còn ý nghĩa gì nữa,và những phong bì, Mc, FDC được đóng trong ngày đặc biệt như vậy đâu còn nhiều giá trị vì cho đến bây giờ nếu muốn bạn vẫn có thể đóng dấu ngày phát hành đầu tiên?:((:((:((:((:((:((:((:((:((:((:((:((:((:((:( (:((:((
Ở Hn và TpHCM cũng thế bạn à.

temdisan_apsara
24-10-2008, 21:29
Minh` biết điều đó tồn tại nhiều nơi nhưng mình nghĩ chính vì vậy mà giảm đi rất nhiều giá trị của những ấn phẩm tem của chúng ta vì nó quá đại trà..nếu tình hình này vẫn tiếp diễn thì một năm sau bạn vẫn có thể có mot phong bì FDC mới toanh với dấu đóng của năm trước............hiccccccc.........buồn thây....

Nguoitimduong
24-10-2008, 23:28
Minh` biết điều đó tồn tại nhiều nơi nhưng mình nghĩ chính vì vậy mà giảm đi rất nhiều giá trị của những ấn phẩm tem của chúng ta vì nó quá đại trà..nếu tình hình này vẫn tiếp diễn thì một năm sau bạn vẫn có thể có mot phong bì FDC mới toanh với dấu đóng của năm trước............hiccccccc.........buồn thây....
nói 1 năm thì hơi quá, nhưng 1/2 năm thì đúng là vậy.
Nói chung VN còn những thứ khác người ...
Sẽ sớm thay đổi thôi!

temdisan_apsara
25-10-2008, 06:41
hic........................

hat_de
25-10-2008, 08:07
hic........................

đừng buồn bạn à
phải vui chứ, vì nhìu người muốn làm tương tự với bộ tem khác có được đâu, năn nỉ hoài mà họ cũng ko quay lại ấy
theo mình trong 1 vài năm thì cứ thoáng chút, còn lâu hơn, tỉ như 5 năm trở lên thì thui

chúc tem di sản vui :D

Đinh Đức Tâm
25-10-2008, 08:49
Chẳng có gì lạ, nếu làm được vậy thì quá là tốt
tuy nhiên giới hạn trong 1 năm thôi
chứ nhiều năm thì như các bạn nói, như vậy làm giảm giá trị
ai cũng đọc TCT. trên đó, bác nào của VN mình khi qua THái Lan triển lãm tem, cũng gặp như vậy, bác rất mừng.
theo eco đó là việc làm hay của hội tem Huế. các hội khác cần ....học tập

temdisan_apsara
27-10-2008, 07:55
Mình vẫn bảo lưu ý kiến là không nên làm như vậy...Mỗi người có một quan điểm nhưng mình kgoong đồng ý với bạn ecophila...

bladies
27-10-2008, 14:35
Bạn không nên nói như vậy .. bạn biết công chị ấy phải vặn vặn con dấu mất công lắm ko .. chị ấy giúp đỡ bạn không công .. bạn ko nên nói như thế .. FDC chỉ là một thứ sưu tầm .. và ngày có ý nghĩa riêng đối với từng người .. chúng ta sưu tập là để làm giàu thêm vốn kiến thức cho bản thân .. không phải để khoe với người khác .. nên điều bạn nói là khá vô lý !

Chị TÂM đã giúp đỡ bạn thế rồi mà bạn còn nói thế nữa thì lần sau ai mà giúp !

Đinh Đức Tâm
27-10-2008, 15:26
Phát hành tem ra để làm gì hả mọi người?
Để bán gửi thư
Để bán cho dân sưu tập trong nước và ngoài nước
cái nào nhiều hơn?
trog tình hình hiện này, eco thấy cái thứ 2 nhiều hơn đấy.
Vậy thì bán cho dân sưu tập thì những việc làm như thế sẽ cuốn hút được nhiều người chơi hơn hoặc chí ít làm những người chơi tem mê hơn.

hat_de
27-10-2008, 15:48
Mình vẫn bảo lưu ý kiến là không nên làm như vậy...Mỗi người có một quan điểm nhưng mình kgoong đồng ý với bạn ecophila...

mỗi người 1 ý kiến 1 quan điểm
temdisan ko sai, nhưng chưa tính tới việc làm như thế sẽ khiến cho những bì có dấu kia lên cao ngất
quay dấu lại sẽ giảm đi xu hướng đó, thui vì phục vụ đông đảo bạn tem nên ta cứ nghĩ thoải mái chút đi tem di sản

em nghĩ sao nếu giờ em phải mua bì dấu đó với giá tiền triệu, nếu ko quay dấu lại có khi tiền triệu người chơi cũng ko kiếm được nó #:-s

manh thuong
27-10-2008, 15:58
ý kiến của tem di sản cũng đúng vì nó sẽ tạo ra tính "độc" của sưu tập tem. Mà tính "độc" sẽ được chú ý nhiều khi trưng bày triễn lãm. Chia sẻ

hat_de
27-10-2008, 16:07
ý kiến của tem di sản cũng đúng vì nó sẽ tạo ra tính "độc" của sưu tập tem. Mà tính "độc" sẽ được chú ý nhiều khi trưng bày triễn lãm. Chia sẻ

đúng rùi
cái nầy ai cũng hiểu
nhưng như vậy rất khó làm việc, dễ này sinh các vấn đề

ngày xưa ở Mỹ có chuyện thế nầy

bộ tem in chân dung các bác có công, trong đó có 1 ông thổ dân da đỏ nhầm anh em trai

tem sai thu hồi giá cao vun vút, người trơi tem khóc than rầm trời, chính phủ quyết định cho in lại tem sai để giảm giá

như vậy phải lựa chọn: vì tính quý hiếm hay vì người chơi :D

câu giả nhời đã giỏ ... gỏ gỏ ... :D

temdisan_apsara
29-10-2008, 08:50
Mình không nói gì về chị Tâm cã? mình biết chị ấy là một người rất tâm huyết và nhiệt tình với các bạn sưu tập,mình rất trân trọng điều ấy..Vấn đề mình nêu ra ở đây không nhằm nói đến một cá nhân nào cã mà mình muốn nói đến viêc có nên làm như vậy hay không?Vì theo mình nghĩ nếu cứ làm như vậy thì ngày càng làm mất đi nhưng giá trị của các sản phẩm tem Vn vì nó quá đại trà????mà nếu đã vậy thì cần gì đến ngày phát hành đầu tiên???tốt nhất là nên bỏ đi,vì nếu có ngày phát hành đầu tiên cũng chẵng có ý nghĩa gì nưa?Đồng ý rằng chúng ta sưu tập là để làm giàu thêm vốn kiến thức cho bản thân .. không phải để khoe với người khác..nhưng xin hỏi nếu để làm giàu thêm kiên thức bản thân và không để "khoe với thiên hạ" thì bạn Bladies cần gì đến phong bì ngày phát hành đầu tiên?mà chỉ cần sưu tập 1 phông bì có con tem đó rồi đóng đại con dấu ngày nào chẳng được???????và mọi người sưu tập chúng ta cần gì đến các kỳ triển lãm??????????????????????????????????????

Uh chính vì lễ đó mà tem VN chúng ta những năm gần đây chẳng có cái gì là quí hiếm cã?đã là dân sưu tập thì phải biết chấp nhận một lẽ là bỏ ra nhiều tiền để có một cái mình thích?Còn để phát triển phong trào,đưa nhiều người đến với tem chơi và đưa tem chơi đến với mọi người lại là một chuyện khác?????

hat_de
29-10-2008, 09:07
Mình không nói gì về chị Tâm cã? mình biết chị ấy là một người rất tâm huyết và nhiệt tình với các bạn sưu tập,mình rất trân trọng điều ấy..Vấn đề mình nêu ra ở đây không nhằm nói đến một cá nhân nào cã mà mình muốn nói đến viêc có nên làm như vậy hay không?Vì theo mình nghĩ nếu cứ làm như vậy thì ngày càng làm mất đi nhưng giá trị của các sản phẩm tem Vn vì nó quá đại trà????mà nếu đã vậy thì cần gì đến ngày phát hành đầu tiên???tốt nhất là nên bỏ đi,vì nếu có ngày phát hành đầu tiên cũng chẵng có ý nghĩa gì nưa?Đồng ý rằng chúng ta sưu tập là để làm giàu thêm vốn kiến thức cho bản thân .. không phải để khoe với người khác..nhưng xin hỏi nếu để làm giàu thêm kiên thức bản thân và không để "khoe với thiên hạ" thì bạn Bladies cần gì đến phong bì ngày phát hành đầu tiên?mà chỉ cần sưu tập 1 phông bì có con tem đó rồi đóng đại con dấu ngày nào chẳng được???????và mọi người sưu tập chúng ta cần gì đến các kỳ triển lãm??????????????????????????????????????

Uh chính vì lễ đó mà tem VN chúng ta những năm gần đây chẳng có cái gì là quí hiếm cã?đã là dân sưu tập thì phải biết chấp nhận một lẽ là bỏ ra nhiều tiền để có một cái mình thích?Còn để phát triển phong trào,đưa nhiều người đến với tem chơi và đưa tem chơi đến với mọi người lại là một chuyện khác?????

bạn nói có lý
nhưng ý kiến ngược lại cũng có lý

tính quý hiếm quá mức sẽ dẫn tới đầu cơ, và đẩy giá, người Mỹ đã ko chọn hướng quý hiếm trong trường hợp trên

- chơi tem là làm giàu vốn kiến thức, vậy thì ko liên quan gì tới quý cả, người chơi muốn có bì ngày đầu, vậy họ phải quay lại thui, và việc quay ấy ko là ok

- còn nếu cấm tuyệt đối việc quay là ủng hộ việc đầu cơ, đẩy giá

việc người chơi muốn có 1 bì ngày đầu, nên ủng hộ

tuy nhiên nên giới hạn thời gian

tui thấy rằng việc quay dấu có cấm cũng ko được, ngay cả người trong ngành, và các cao thủ TL có thể vạch mặt chỉ tên cũng đang làm cái nì :|

tugiaban
03-11-2008, 20:03
Tốt nhât là cứ đến ngày phát hành thì có con dấu đặc biệt, dùng một ngày sau thì hủy

hat_de
04-11-2008, 07:09
Tốt nhât là cứ đến ngày phát hành thì có con dấu đặc biệt, dùng một ngày sau thì hủy

ủa sao bác nói như người trên trời rơi xuống vậy
cái điều bác nói nầy vẫn làm bình thường mà bác
dấu đặc biệt là con dấu FDC đó, ai cho dùng qua ngày Phát hành đầu tiên đâu
còn dấu nhật ấn thì thoải mái tí :|

tugiaban
10-11-2008, 16:02
Sao anh dẻ lại bảo em từ trên trời rơi xuống vậy????
Tỷ dụ bây giờ đã qua ngày phát hành tem Vietnam-Achentina, nhưng em vẫn có thể xin được dấu FDC phát hành ngày đầu tiên đó bác. Dấu nhật ấn thì cũng quay lại được. Không biết ai từ trên trời rơi xuống anh hả anh Dẻ nhỉ???????

hat_de
10-11-2008, 16:10
Sao anh dẻ lại bảo em từ trên trời rơi xuống vậy????
Tỷ dụ bây giờ đã qua ngày phát hành tem Vietnam-Achentina, nhưng em vẫn có thể xin được dấu FDC phát hành ngày đầu tiên đó bác. Dấu nhật ấn thì cũng quay lại được. Không biết ai từ trên trời rơi xuống anh hả anh Dẻ nhỉ???????

đang nói về vụ của temdisan, đâu có nói về xin dấu FDC
và giả sử có xin được dấu FDC cũng ko dễ như nhật ấn
vì dấu FDC đâu nhìu như nhật ấn, chỉ HN hoặc nơi nào có lễ phát hành mới có thui chứ

FDC tui đoán là vãn có thể xin nhưng khó hơn nhật ấn rất nhìu, bác ở Đồng Nai xin dấu Việt - Ác thế nào được... sao hay vậy ta :-??

tugiaban
10-11-2008, 16:21
Thôi rồi bó tay.............

hat_de
10-11-2008, 16:25
cứ lên chỗ chị Tám là có bác Dẻ à, em chạy xe khoảng 38km là tới
Thì dấu con dấu PDC nào mà người ta chả giữ một thời gian sau người ta mới hủy, chứ đâu có ai hủy ngay bao giờ hả bác

cái vụ hủy thì đương nhiên là biết ko phải hủy ngay
còn xin dấu FDC dễ vậy giờ mới biết
như bộ Huế, Thanh Hóa có lễ phát hành tại 2 tỉnh đó ... con dấu FDC có dễ vậy ko ta

Đêm Đông
10-11-2008, 21:45
cái vụ hủy thì đương nhiên là biết ko phải hủy ngay
còn xin dấu FDC dễ vậy giờ mới biết
như bộ Huế, Thanh Hóa có lễ phát hành tại 2 tỉnh đó ... con dấu FDC có dễ vậy ko ta

Vậy thì lại ko rùi dẻ ơi . Theo như quy định thì Cty Tem làm ra 3 con dấu : 1 tại Hà Nội , 1 tại TP HCM và một nữa để lưu . tất cả 3 con dấu này đều mang địa danh Hà Nội. ( Đây là cái củ chuối nhất của Cty Tem , heheheh)
và nếu như phát hành đặc biệt tại một tỉnh nào đó thì sẽ có thêm một con dấu của tỉnh đó như Thanh Hóa chẳng hạn .

hat_de
11-11-2008, 07:52
Vậy thì lại ko rùi dẻ ơi . Theo như quy định thì Cty Tem làm ra 3 con dấu : 1 tại Hà Nội , 1 tại TP HCM và một nữa để lưu . tất cả 3 con dấu này đều mang địa danh Hà Nội. ( Đây là cái củ chuối nhất của Cty Tem , heheheh)
và nếu như phát hành đặc biệt tại một tỉnh nào đó thì sẽ có thêm một con dấu của tỉnh đó như Thanh Hóa chẳng hạn .

đó
em đã nói rùi
dấu FDC ko phải chuyện chơi, HN & SG là trung tâm lớn, có dấu và có thể xin lại

còn chuyện xin dấu FDC là chuyện cực khó, em đang nói về tình huống Huế để trả lời TGB, bác Đức hỉu í em chưa :D

Nguoitimduong
26-11-2008, 22:36
Hiện tại công ty tem chính thức ra quyết định : Dấu ngày đầu tiên chỉ được đóng vào ngày phát hành đầu tiên !!!:(

hat_de
27-11-2008, 07:14
Hiện tại công ty tem chính thức ra quyết định : Dấu ngày đầu tiên chỉ được đóng vào ngày phát hành đầu tiên !!!:(

L-)
cái nầy tui hoàn toàn nhất trí
còn dấu nhật ấn quay về ngày phát hành đầu tiên thì tui thấy là được
tuy nhiên việc làm trên chỉ giới hạn trong một vài năm chứ ko để nhìu quá

xin hết :|