PDA

View Full Version : Câu đố số 2

Lu Tich Nguyen
06-11-2008, 22:29
Trâugià xin đưa ra câu đố số 2 dưới đây:

Đố các bạn con tem Gymnastic bên phải có phải chỉ là mất màu đỏ khong?

21267

Bạn đáp trúng đầu tiên sẽ được quà thưởng là một con tem không răng HCM trồng cây mắt màu nâu

21268

Tien
06-11-2008, 22:35
Bác Trâu ơi! Hình như mất màu nâu nữa!

Lu Tich Nguyen
06-11-2008, 22:54
Không đúng

JT'M
07-11-2008, 00:48
Chỉ mất màu đỏ cánh sen (magenta) thôi bác trâu ạ :d

huuhuetran
07-11-2008, 04:55
Tôi cho là mất màu da người nữa chứ ạ ! Phải không Bác Trâu ?

Tien
07-11-2008, 06:01
Phân tích thử nha:

Màu đỏ pha màu xanh thì thành màu nâu.
Màu đỏ pha màu vàng thành màu cam.
Vậy màu da thì không lẽ màu đỏ pha màu trắng?

hat_de
07-11-2008, 06:59
mất màu này <=== màu áo,logo & chữ
và cả màu này <=== màu tóc và chữ

duca
07-11-2008, 07:55
Ái chà, Bác Trâu ra câu đố khó quá.
Có thể con tem trên bị bay màu do phơi nắng lâu ngày.

hat_de
07-11-2008, 08:01
Á ... Có thể con tem trên bị bay màu do phơi nắng lâu ngày.

em cũng đoán mấu màu trong mẫu tem nầy có khả năng là do tác nhân vật lý hoặc hóa học

toàn bộ màu của : giá mặt, tóc, quốc hiệu, và dòng dưới cùng 1 màu chuyển thành màu khác
toàn bộ màu áo, logo, chữ Bưu chính cũng chuyển vàng

hay đó là bản thử màu nhỉ

thui

dù là mất màu du lý hoá, hay là bản thử màu thì màu thiếu so với tem chuẩn là màu da cam và màu tím

xihuan
07-11-2008, 09:24
Theo xihuan biết thì con tem bên trái là con tem số 1642 nằm trong bộ 474 “Đại hội Thể thao toàn quốc lần thứ I”. Con tem được in offset ba màu tại nhà in Tiến Bộ (Theo danh mục tem)
Mà ngày trước ba màu cơ bản để in là: đỏ, vàng và lam. Pha ba màu gốc trên sẽ cho kết quả như sau:
• Đỏ + Vàng = Da cam
• Đỏ + Lam = Tím
• Lam + Vàng = Lục
• Đỏ + Lam + Lục = Đen
Tùy vào cách phối màu mà cho ra màu sắc đậm nhạt khác nhau.
Vì vậy con tem bên phải đúng là chỉ mất màu đỏ.

thanhlong
07-11-2008, 11:01
bác ơi hình như mất thêm mào đen và màu tím nữa phải ko bác

Bugi5697
07-11-2008, 12:36
Thưa bác Trâu, câu hỏi của bác mới đầu làm cháu "choáng ngợp" khi nhìn con tem đố - nhưng định thần lại chút... cháu xin trả lời bác.

Thực chất con tem thể thao đó không hề bị mất màu đỏ - mà đúng ra chỉ bị phai.
Con tem này do tiếp xúc với ánh sáng mạnh (ví dụ mặt trời) trong thời gian dài lâu, sẽ bị phai màu - mà màu đỏ phai dần phai dần sẽ thành màu cam nhạt.Với 2 màu còn lại trên tem cũng tương tự, chỉ bị phai!

Cháu nêu ra câu trả lời như vậy là vì cháu đọc sách có viết đến hiện tượng này trên tem do cách bảo quản không đảm bảo

p/s: Trả lời xong, cháu xin có chút suy nghĩ của mình về câu đố của bác Trâu.
Câu đố của bác cháu thấy rất hay mà phần thưởng cũng vô cũng ý nghĩa - đố tem mất màu, tặng cũng là tem mất màu.
Phần thưởng nếu nghĩ kỹ sẽ thấy đó là "câu gợi ý tuyệt hảo" - vì con tem đó cũng mất màu: Màu nâu bị mất..... mất hẳn => chỉ còn lại màu xanh hình cây, dáng của Bác và màu giấy trắng như lề tem.

Còn về con tem đố - bác hỏi nó có phải "chỉ bị mất màu đỏ không", nếu đem con tem BH so với con tem thể thao ta có thể suy luận tem thể thao không hề bị mất màu đỏ. Vì nếu mất, cũng sẽ là một màu trắng như lề tem chứ không phải là màu hơi cam như hình.

Cháu xin hết - nếu có sai xót, mong bác Trâu tha lỗi cho cháu!

JT'M
07-11-2008, 15:05
Theo xihuan biết thì con tem bên trái là con tem số 1642 nằm trong bộ 474 “Đại hội Thể thao toàn quốc lần thứ I”. Con tem được in offset ba màu tại nhà in Tiến Bộ (Theo danh mục tem)
Mà ngày trước ba màu cơ bản để in là: đỏ, vàng và lam. Pha ba màu gốc trên sẽ cho kết quả như sau:
• Đỏ + Vàng = Da cam
• Đỏ + Lam = Tím
• Lam + Vàng = Lục
• Đỏ + Lam + Lục = Đen
Tùy vào cách phối màu mà cho ra màu sắc đậm nhạt khác nhau.
Vì vậy con tem bên phải đúng là chỉ mất màu đỏ.

Ba màu mực in không phải là Đỏ, Vàng, Lam, mà là Đỏ cánh sen (Magenta), Vàng, Lam.

Đỏ = Đỏ cánh sen + vàng

Mất màu đỏ như trong hình là do khi in, mất màu đỏ cánh sen, nên chỉ còn màu vàng phải không ạ ?

Lu Tich Nguyen
07-11-2008, 23:44
Tất cả đều chưa đúng, và con tem này không phải tem phai màu, vì Tg từng có trong tay 4 con, đã nhường lại 1 con cho một ông bạn, nay còn 3 con, Tg còn chứng minh khác chứng minh đố là mất màu đỏ, để khi đưa ra đáp án mới cho xem. Các bạn thử đố nữa đi.

21311

Tien
08-11-2008, 02:07
Con tem này mất màu đỏ và màu lam (màu da)

hat_de
08-11-2008, 09:19
Tất cả đều chưa đúng, và con tem này không phải tem phai màu, vì Tg từng có trong tay 4 con, đã nhường lại 1 con cho một ông bạn, nay còn 3 con, Tg còn chứng minh khác chứng minh đố là mất màu đỏ, để khi đưa ra đáp án mới cho xem. Các bạn thử đố nữa đi.

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=21267&d=1225987910[/CENTER]

để cháu chốt lại 1 lần nữa cho xong

con tem chính thức có 3 màu:

tím sậm, da cam (gọi là đỏ theo cách của bác Trâu), vàng

con tem va-ri có 2 màu: vàng và xanh

như vậy chỉ có chung duy nhất màu vàng, như vậy là còn lại màu vàng. So với 3 màu ban đầu thì mất đi 2: đỏ & tím sậm

thêm màu mới là xanh

có thể là phai, có thể là in thử, có thể là dị bản .... nói chung là có thể nguyên nhân X để có câu đố như hum nay. Tuy nhiên nguyên nhân X ko nằm trong phạm vì đề bài nêu

vì thế cháu xin có 1 kết luận: con tem ko chỉ bỉ mất màu đỏ

tóm lại, câu trả lời cho câu hỏi

là. chỉ 1 chữ thui: ko

đề bài cũng ko nói là mầu thứ 2 - 3 mất đi là màu gì, cũng ko hỏi tại sao mất, cũng ko đề cập tới màu có thêm, ko hỏi về nguyên nhân

túm lại lần cuối: ko :D

L-) ko nầy có nghĩa thứ 2 nữa là ko phải mất đi màu đỏ, mà ko có màu đỏ nào để mà mất ạ :D

Relax
08-11-2008, 09:30
http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=21267&d=1225987910[/CENTER]

L-) ko nầy có nghĩa thứ 2 nữa là ko phải mất đi màu đỏ, mà ko có màu đỏ nào để mà mất ạ :D

Tôi cũng thấy lạ lạ sao đó.
Con tem màu vàng có đúng là variété hay là cái gì khác?

Bugi5697
08-11-2008, 10:37
Hic, coi đi coi lại vẫn chưa thế giải đáp được :(

Cháu thấy trăm nghe không bằng một thấy, trăm thấy không bằng một cầm - giá mà được cầm, dùng kính lúp soi kĩ trong một thời gian thì sẽ ra đáp án thôi ạ. Chứ cháu coi sát mắt vào màn hình mà vẫn......... không ăn thua

topaze
08-11-2008, 22:39
Bác trâu ra câu đó khó ghê :D

Cháu soi mãi mà không hiểu, vì theo catalogue thì tem chỉ được in có 3 màu, mà màu xanh chắc chắn không mất rồi...

Màu vàng có vẻ không mất...

Màu đỏ thì mất là đúng rồi, nhưng còn cái màu ở cơ thể vận động viên cũng mất (nên cơ thể VĐV mới "trắng bệch", không phải "trắng hồng" =)) ) chả hiểu màu đó là gì nhỉ, mà hình như cái màu này in lên toàn bộ nền vàng (nên làm cho màu vàng đậm hơn) và toàn bộ hình trong đó thì phải :-w (trừ cái quần :D )

(Nhưng cũng chỉ có 3 màu cơ bản, màu đỏ đã mất thì cái màu hồng hào trên da dẻ VĐV đó cũng mất, vì k còn màu đỏ pha với màu khác ra màu hồng được... vậy suy ra, câu đố đúng là bài toán hóc búa:(( )

JT'M
08-11-2008, 22:56
Con tem đó nếu mất màu đỏ thì trông sẽ thế này này , JT'M không làm thế nào để con tem bình thường trông giống con tem kia được :))

21354

hat_de
09-11-2008, 09:36
Con tem đó nếu mất màu đỏ thì trông sẽ thế này này , JT'M không làm thế nào để con tem bình thường trông giống con tem kia được :))

theo mình hỉu thì ở đây chúng ta ko bàn về chuyện màu đỏ với cách hiểu là 1 thứ trong quá trình trộn màu mực nên nếu giải quyết theo hướng lọc màu đỏ đi cũng ko phải là vấn đề câu hỏi nêu ra.... chẳng hay còn cách hìu nào nữa ko #:-s

huuhuetran
09-11-2008, 15:48
Giới thiệu bác Trâu block quatre mất màu, phải chăng đây là trường hợp mẫu tem của bác đố.
Mẫu chuẩn:
21374
Mẫu mất màu:21373

Bugi5697
09-11-2008, 16:07
Hic, cháu nhìn tem của bác Huệ là phần biệt được ngay (giống như mẫu Bác Hồ của bác Trâu) vì màu bị mất thành nền trắng luôn.

Còn con tem thể thao thì...... cháu đi coi tiếp :D

Lu Tich Nguyen
10-11-2008, 06:22
Mẫu tem VNCH mất màu của bạn tranhuuhue la tem mất màu, khác với trường hợp của câu đố Tg đuâ ra. các bạn cố gắn nữa đi.

hat_de
10-11-2008, 06:55
Mẫu tem VNCH mất màu của bạn tranhuuhue la tem mất màu, khác với trường hợp của câu đố Tg đuâ ra. các bạn cố gắn nữa đi.

bác trâu có thể gợi ý 1 tí được ko ạ :D

topaze
10-11-2008, 10:47
Đúng rồi bác, bác cho chút gợi ý đi bác. Ví dụ mặt sau con tem có gì không ạ :D

Nếu không, cháu đoán, con tem này k mất màu đỏ, mà màu đỏ bị in ra đằng sau :D (k đoán được nên đoán bừa :)) )

helicopter
10-11-2008, 11:51
chàu nghĩ ngoài mất màu đỏ , con tem này còn mất thêm màu đen

Bugi5697
10-11-2008, 12:19
Thui lại làm một quả cầu may nữa :D

Chính xác là mất màu đỏ và màu hồng da người :
1- màu đỏ kết hợp với màu vàng ra màu cam của chữ "bưu chính" và màu áo
2- màu đỏ kết hợp với màu xanh dương ra màu tím

hat_de
10-11-2008, 13:02
cháu lại vẫn theo quan điểm cũ

ko có màu đỏ nên câu hỏi vô nghĩa, mà thế thì quá chuối, thôi thì coi da cam là đỏ, tem kia ko có màu da cam tức là mất màu da cam, vậy là màu đỏ mất

tuy nhiên câu hỏi là có phải chỉ mất màu đỏ ko, trong khi rõ ràng màu tím sậm cũng ko có trong tem kia, như vậy ít nhất mà mất thêm màu đó

ko biết có gì đố mẹo ở đây không chứ quả thực là quanh đi quẩn lại cũng ko thêm ý tưởng nào ạ !

Relax
10-11-2008, 16:31
theo mình hỉu thì ở đây chúng ta ko bàn về chuyện màu đỏ với cách hiểu là 1 thứ trong quá trình trộn màu mực nên nếu giải quyết theo hướng lọc màu đỏ đi cũng ko phải là vấn đề câu hỏi nêu ra.... chẳng hay còn cách hìu nào nữa ko #:-s

sao không thử hiểu đó là 2 loại tem khác nhau?

hat_de
10-11-2008, 16:43
sao không thử hiểu đó là 2 loại tem khác nhau?

hiểu là 2 loại tem khác nhau cũng được
nhưng vấn đề ở cách đặt câu hỏi
chẳng hỉu ra làm sao nữa #:-s

Relax
10-11-2008, 16:50
Trâugià xin đưa ra câu đố số 2 dưới đây:

21267

Bác contraugia đặt câu hỏi như vậy, Relax có thể hiểu ý Bác thế này :
1. Con tem trên đã mất màu đỏ
2. Còn mất thêm màu gì khác nữa không?

Sau khi hat_de và các bạn phân tích + phản hồi của Bác Trâu thì lại có thể hiểu thêm :
1. Có phải con tem trên có bị mất màu hay không?
2. Nếu không mất màu thì nó bị lỗi gì khác ?
3. Có phải con tem thứ 2 là con tem LỖI của con thứ 1 ?
4. Nếu nó không phải lỗi thì nó có thể là con tem gì mà kỳ thế ?

Tới đây thì ...bí lù .
Xin mọi người giúp đỡ thêm.
Đa tạ.

Lu Tich Nguyen
10-11-2008, 22:13
Được rồi, để Tg cho chút gợi ý, để câu đố này sớm được kết thúc.

Các bạn xem con tem mất màu và con tem chính thức có khác gì về màu sắc không?

huuhuetran
11-11-2008, 04:52
Bác Trâu ơi , theo tôi đây là vấn đề công đoạn in tem , con tem mất màu nầy là con tem chưa in màu đỏ ạ ! Đúng không hả Bác ?

huuhuetran
11-11-2008, 05:16
Theo tôi nhìn kỹ thì thấy rằng mẫu tem nầy nằm trong tờ tem chưa in 2 màu : Màu da người và mầu đỏ .

Tien
11-11-2008, 05:17
Tiến vẫn thấy con tem này quên pha màu đỏ và thiếu màu da (lam)

Tien
11-11-2008, 05:23
Bác Huuhuetran ơi! 2 người suy nghĩ giống nhau, post cách nhau 1 phút. của Bác 06:16, của Tiến 06:17. Chắc Tiến gõ 1 ngón nên chậm hơn Bác!

hat_de
11-11-2008, 07:04
Được rồi, để Tg cho chút gợi ý, để câu đố này sớm được kết thúc.

Các bạn xem con tem mất màu và con tem chính thức có khác gì về màu sắc không?

khá về số lượng màu và loại màu, như cháu đã phân tích lúc trước.
cháu nghĩ số lượng màu và loại màu thì chắc ai cũng thấy thôi
nhưng càng ngày cháu càng hoang mang về câu hỏi #:-s... lạ thật :(

Đinh Đức Tâm
11-11-2008, 08:00
eco thấy ai nói cũng có lý cả
chỉ có điều nhìn vào mà theo mọi người thì rối luôn

Bugi5697
11-11-2008, 16:45
Hihi - giờ các phương án đều nghiêng về "màu đỏ và màu da người"
Chúng ta hãy chờ đến khi bác Trấu lên...... :D

topaze
11-11-2008, 19:17
Nếu soi kỹ hơn, có cảm giác cái quần của vận động viên ở tem thường không có màu vàng lem lên, không lẽ lại có ai in... màu trắng... lên để vừa tạo màu da, vừa làm cái quần trắng và sắc nét nhỉ, vô lý??? Mình lẩm cậm thật!

hat_de
11-11-2008, 19:19
mình thì mình vẫn thắc mắc cách đặt câu hỏi
nó là dạng Y/N question
người trả lời chỉ cần nói : có hoặc ko
và người đưa câu hỏi phải xác định tính đúng hoặc sai của câu trả lời đó

hat_de
11-11-2008, 19:29
có phải chỉ là .... khong?

ko vì thiếu màu da người, màu da cam... màu tím sậm

Nếu soi kỹ hơn, có cảm giác cái quần của vận động viên ở tem thường không có màu vàng lem lên, không lẽ lại có ai in... màu trắng... lên để vừa tạo màu da, vừa làm cái quần trắng và sắc nét nhỉ, vô lý??? Mình lẩm cậm thật!

nếu màu quần trắng trắng hơn giấy nền thì là có in màu trắng
tem ko rõ lắm nhưng theo mình để tiết kiệm mực chắc họ cũng ko in như vầy
con tem đầy đủ màu có thể được in 4 lần:

- in chữ tím
- in chữ và đồng phục cam
- in màu da người
& in màu vàng nền

ko rõ in màu nào trước ... nhưng mà cái nầy cũng ko liên quan tới câu hỏi tả thêm lại rối mất :D

Lu Tich Nguyen
12-11-2008, 00:20
Trâugià rất cao hứng thấy có nhiều bạn tham gia trả lời câu đố này, và đưa ra rất nhiều lý thuyết mà Tg trước K nghỉ đến, cũng như bạn hat de nói, câu trả lời (trên nguyên tắc) chỉ cần nói "phải" hoạc "không" là được rồi, nói tóm lại cũng vì Tg kém kiến thức, K nghỉ tới những vấn đề này, nói thật thì Tg kém hiểu biết chữ nghĩa tiếng Việt thì phải, tại đây cũng xin lổi với các bạn.

Để cảm tạ mội người tham gia vào cuộc đố vui, (Tg đếm rồi, tổng cọng có 12 bạn, là: hat de, Relax, huuhuetran, Tien, ecophila, Bugi5697, Topaze, helicopter, thanhlong, JT'M, duca, xihuan) hy vong K co sót ai. Để kết thúc câu đố này, Tg xem lại trong tay mình còn có đủ 12 con tem HCM trồng cây mất màu mâu, Tg bản thân đã giữ 1 block 4 để chơi.

21511

Tg quyết định tặng cho 12 bạn nêu trên, mỗi bạn 1 tem cho vui, xin các bạn cho biết tên và địa chỉ, để Tg gửi đi. và Tg xin giải đáp câu trả lời như sau, nếu có sai hoạc các bạn thấy câu giải thích của TG cũng K đúng, thì cũng xin bỏ qua.

Theo Tg, thì con tem này là con tem in thử màu, nhưng thường thường chúng ta thấy tem in thử màu đều là tem không răng, mà tem này lại có răng, hơi lạ. Nói là tem in thử màu, vì con tem chinh thức phát hành không có màu
xanh da trời như con tem mất màu đỏ này, ( phải nói là đỏ-cam mới đúng), và tem phát hành là in 4 màu, màu tím, đỏ-cam, vàng và hồng nhạt, Tg có 1 block 4 K răng tem in thử chỉ in 2 màu, tím và đỏ-cam:

21508

Tg cũng có 2 bản in thử với giá tiền mặt là 2đ thay vì 5đ, mẫu dưới đã in 3 màu, và màu tím lệt qua bên phải, mẫu trên thì đã in đủ 4 màu mà màu tím lệt qua bên trái

21509
21510

Xem lại mấy mẫu này, không mẫu nào có màu xanh da trời cả, nên Tg nói con tem mất màu đỏ-cam là tem in thử, hat de cũng từng nghỉ nó là tem in thử, nhưng K quả quyết chắc chắn, chỉ nói là có thể, nên chưa cho là đúng. các bạn nghỉ Tg phán vậy có công băng khong?

huuhuetran
12-11-2008, 05:04
Hoan hô bác Trâu ! Tôi mê con tem thưởng nầy lắm , xin đi tiên phong đây :
Trần hữu Huệ
101, Nguyễn Huệ , TT Núi Sập
Thoại Sơn ,AN GIANG ,VIỆT NAM .
Cám ơn bác Trâu , hehehe!

huuhuetran
12-11-2008, 05:13
Tôi nghĩ là bác Trâu nên gửi 12 mẫu tem đó về Việt Nam rồi nhờ một bạn phân phối (thí dụ D Đ Viêtstamp chẳng hạn ) như vậy sẽ tiện hơn chăng ?

Đinh Đức Tâm
12-11-2008, 06:22
dạ, cháu xin đi theo bác Huệ
cảm ơn bác Traugia nhiều ạh
có con tem này bỏ vào bộ TL về Môi trường thì tuyệt lắm ạh
cháu cảm ơn bác
địa chỉ của cháu
ĐINH ĐỨC TÂM
22B HÙNG VƯƠNG - P10 - ĐÀ LẠT- LÂM ĐỒNG - VIỆT NAM

hat_de
12-11-2008, 06:54
Trâugià rất cao hứng thấy có nhiều bạn tham gia trả lời câu đố này, và đưa ra rất nhiều lý thuyết mà Tg trước K nghỉ đến, cũng như bạn hat de nói, câu trả lời (trên nguyên tắc) chỉ cần nói "phải" hoạc "không" là được rồi, nói tóm lại cũng vì Tg kém kiến thức, K nghỉ tới những vấn đề này, nói thật thì Tg kém hiểu biết chữ nghĩa tiếng Việt thì phải, tại đây cũng xin lổi với các bạn.

Để cảm tạ mội người tham gia vào cuộc đố vui, (Tg đếm rồi, tổng cọng có 12 bạn, là: hat de, Relax, huuhuetran, Tien, ecophila, Bugi5697, Topaze, helicopter, thanhlong, JT'M, duca, xihuan) hy vong K co sót ai. Để kết thúc câu đố này, Tg xem lại trong tay mình còn có đủ 12 con tem HCM trồng cây mất màu mâu, Tg bản thân đã giữ 1 block 4 để chơi.

Tg quyết định tặng cho 12 bạn nêu trên, mỗi bạn 1 tem cho vui, xin các bạn cho biết tên và địa chỉ, để Tg gửi đi. và Tg xin giải đáp câu trả lời như sau, nếu có sai hoạc các bạn thấy câu giải thích của TG cũng K đúng, thì cũng xin bỏ qua.

Theo Tg, thì con tem này là con tem in thử màu, nhưng thường thường chúng ta thấy tem in thử màu đều là tem không răng, mà tem này lại có răng, hơi lạ. Nói là tem in thử màu, vì con tem chinh thức phát hành không có màu
xanh da trời như con tem mất màu đỏ này, ( phải nói là đỏ-cam mới đúng), và tem phát hành là in 4 màu, màu tím, đỏ-cam, vàng và hồng nhạt, Tg có 1 block 4 K răng tem in thử chỉ in 2 màu, tím và đỏ-cam:

Tg cũng có 2 bản in thử với giá tiền mặt là 2đ thay vì 5đ, mẫu dưới đã in 3 màu, và màu tím lệt qua bên phải, mẫu trên thì đã in đủ 4 màu mà màu tím lệt qua bên trái

Xem lại mấy mẫu này, không mẫu nào có màu xanh da trời cả, nên Tg nói con tem mất màu đỏ-cam là tem in thử, hat de cũng từng nghỉ nó là tem in thử, nhưng K quả quyết chắc chắn, chỉ nói là có thể, nên chưa cho là đúng. các bạn nghỉ Tg phán vậy có công băng khong?

thật là cảm động quá xá
tham gia thi vừa bồi bổ kiến thức, đào sâu suy nghĩa, lại có quà
món quà rất lớn là kiến thức ai cũng có, món quà tem ai cũng được .... quả là ... ko chê vô đâu được

Phần chữ nghĩa ko đáng lo đâu bác, chỉ có cháu hay cẩn thận quá thôi, mọi người cũng ko câu nệ chi câu chữ nên trả lời rất thoải mái và đưa ra các giả thiết rất khách quan

để bác không phải nhọc công nếu có thể bác cứ gửi về chổ anh AT nhân dịp bác gửi món chi đó cho ảnh, như vậy bác ko phải vất vả nhớ thêm 1 địa chỉ nữa ạ

còn mọi người ko rõ thế nào, làm như bác Huệ cũng hay nhưng bạn ở VN cũng khá nhọc công, tuy nhiên cả lố về VN rùi tỏa ra sẽ tiết kiệm hơn nhiều so với bắc bác Trâu phải spam hàng loạt từ nơi xa :D

vài điều lủng củng có gì ko phải mong mọi người bỏ quá ạ :)

xihuan
12-11-2008, 08:43
Câu trả lời cho câu hỏi trên thật bất ngờ. Lần đầu tiên cháu thấy con tem in thử màu lại có đầy đủ răng như thế. Cám ơn bác Tg đã cho chúng cháu mở mang thêm kiến thức.

Tien
12-11-2008, 08:58
Cám ơn Bác Trâu nhiều.

Địa chỉ của cháu:

Nguyễn Tiến
PO BOX 53004
San Jose, CA. 95153

Bugi5697
12-11-2008, 10:49
Ui - câu trả lời của bác Trâu làm nhiều người sửng sốt.... xúc động quá, cháu cũng lấy làm vinh hạnh.

Địa chỉ của cháu:
Phạm Ngọc Vượng
36 Lý Thường Kiệt (mặt bờ sông) - Q. Hồng Bàng - Hải Phòng - Việt Nam

Cháu xin cám ơn bác Trâu nhiều ạ!

hat_de
12-11-2008, 11:22
Ui - câu trả lời của bác Trâu làm nhiều người sửng sốt.... xúc động quá, cháu cũng lấy làm vinh hạnh.

Địa chỉ của cháu:

Cháu xin cám ơn bác Trâu nhiều ạ!

bác trâu vất vả gửi từng người quá, nếu được cho cái của cháu ghé vào bugi bác không phải gửi 2 thư cho 1 đầu cầu HP ạ

cảm ơn bác và bu ... hi !

Bugi5697
12-11-2008, 11:53
Hahaha - về em là em sẽ.... cuỗm hết =))

thanhlong
12-11-2008, 15:01
cháu tên lê lâm thanh long dc số 209 đường 30/4 ấp cãng xã trung bình huyện long phú tỉnh sóc trăng

hat_de
12-11-2008, 15:24
cháu tên lê lâm thanh long dc số 209 đường 30/4 ấp cãng xã trung bình huyện long phú tỉnh sóc trăng

địa chỉ của em ở đường Cảng Trần Đề còn dùng ko vậy sắp tới anh gửi bì TA tặng :D !

xihuan
12-11-2008, 15:29
Cảm ơn bác Tg nhiều. Món quà của bác sẽ là một kỷ niệm đẹp của cháu.
Địa chỉ của cháu: Đặng Thanh Hương - 69/1, đường Lê Văn Lộc, P6, Thành phố Vũng Tàu.

Relax
12-11-2008, 22:20
Cảm ơn Bác Trâu về phần quà rất bất ngờ.
Xin Bác gởi về chỗ a Thi. Relax sẽ nhận ở đó cho tiện.
Một lần nữa, xin cảm ơn Bác.

Xin phép mọi người được phép hoàn thành phần giả định ở trên :
Bác contraugia đặt câu hỏi như vậy, Relax có thể hiểu ý Bác thế này :
1. Con tem trên đã mất màu đỏ
2. Còn mất thêm màu gì khác nữa không?

Sau khi hat_de và các bạn phân tích + phản hồi của Bác Trâu thì lại có thể hiểu thêm :
1. Có phải con tem trên có bị mất màu hay không?
2. Nếu không mất màu thì nó bị lỗi gì khác ?
3. Có phải con tem thứ 2 là con tem LỖI của con thứ 1 ?
4. Nếu nó không phải lỗi thì nó có thể là con tem gì mà kỳ thế ?

5.2 con tem mà được in cùng đợt mà màu sắc khác nhau thì có thể là những con tem gì ?
Tem spec, tem Không răng, Deluxe sheet, ... đều giống y con tem chính thức.
Vậy chẳng lẽ đây là ... ?
Bản in thử hồi đó giờ đâu có thấy cái nào có răng ?
Thế là cái vòng luẩn quẩn lại bắt đầu. Hix

thanhlong
13-11-2008, 11:55
địa chỉ của em ở đường Cảng Trần Đề còn dùng ko vậy sắp tới anh gửi bì TA tặng :D !

anh de oi đường cảng trần đề là nó đó (số 209 đương 30/4 ấp cãng xã trung binh huyện long phú tỉnh sóc trăng đó anh de )

hat_de
13-11-2008, 13:13
anh de oi đường cảng trần đề là nó đó (số 209 đương 30/4 ấp cãng xã trung binh huyện long phú tỉnh sóc trăng đó anh de )

ok, mai mốt anh sẽ gửi ;) !

Lu Tich Nguyen
13-11-2008, 22:21
Trâugià đã trưng cầu được sự đồng ý của anh Poetry, toàn bộ 11 con tem ( vì con của bạn Tien Tg đã trực tiếp gửi đi rồi). se gửi về cho anh Postry, để anh Poetry gửi cho các bạn giùm Tg, từ Mỹ gửi thư bảo đảm về Saigon, phải trên dưới 2 tuần mới về đến được, các bạn chịu khó chờ nha.

huuhuetran
14-11-2008, 04:47
Cám ơn Bác Trâu nhiều nhiều . Sắp đến năm mới rồi ,năm Kỷ Sửu, chúc Bác dồi dào sức khỏe để giúp các bạn trong đàn mở mang kiến thức về chơi tem nhiều hơn nữa !

hat_de
14-11-2008, 06:50
Trâugià đã trưng cầu được sự đồng ý của anh Poetry, toàn bộ 11 con tem ( vì con của bạn Tien Tg đã trực tiếp gửi đi rồi). se gửi về cho anh Postry, để anh Poetry gửi cho các bạn giùm Tg, từ Mỹ gửi thư bảo đảm về Saigon, phải trên dưới 2 tuần mới về đến được, các bạn chịu khó chờ nha.

làm như vầy là rất khoa học bác à. thời gian bác ngồi viết cả đống thư thì lãng phí quá, khoảng thời gian ấy để dành truyền đạt kiến thức cho tụi cháu giá trị hơn nhiều, chuyển VS túc tắc gửi là hay, anh AT cố lên >:D<

helicopter
24-11-2008, 08:37
địa chỉ của cháu :
Nguyễn Ngọc Bảo
Box 380 Sai Gon central P.O
Ho Chi Minh city
Viet Nam
cháu cảm ơn Bác Trâu rất nhiều

Tien
24-11-2008, 09:15
Cháu đã nhận được tem của bác Trâu tặng rồi. Tem rất đẹp! Cám ơn bác Trâu nhiều.

duca
24-11-2008, 18:21
Cháu xin lỗi Bác Trâu vì bận công việc nên không kịp trả lời.
Cháu sẽ liên hệ với Anh Poetry để được nhận tem của Bác.
Cháu xin cám ơn Bác.

JT'M
13-12-2008, 19:03
Cháu xin lỗi bác Trâu vì bận việc quá, bây giờ mới đọc được bài này.

Địa chỉ của cháu là :

BUI Huyền Chi
65 Rue Pargaminières
31000 Toulouse
FRANCE

Poetry
24-12-2008, 15:54

Poetry đã nhận được 11 con tem Bác Hồ trồng cây mất màu, không răng do bác Trâu gửi về. Poetry sẽ chuyển đến 9 người sau đây qua thư bảo đảm: hat de, huuhuetran, ecophila, Bugi5697, Topaze, thanhlong, JT'M, duca, xihuan. Riêng helicopter và Relax đã nhận trực tiếp từ Poetry.

Đề nghị thanhlong cho biết địa chỉ nhận thư chính xác nhé.

Xin chân thành cảm ơn bác Trâu đã gửi quà cho mọi người.

hat_de
24-12-2008, 16:11
phù ... vậy mà 3 món quà đã vìa chổ anh AT: bác Gà bác Mạnh và bác Trâu....anh cứ gom vào 1 bì khi nào tiện gửi em cũng được ko thì em ... qua lấy :D

thocon_victory11
26-12-2008, 16:53
Màu vang của nền nhạt hơn, và màu tím bị chuyển thành màu xanh

hat_de
29-12-2008, 10:34
phù ... vậy mà 3 món quà đã vìa chổ anh AT: bác Gà bác Mạnh và bác Trâu....anh cứ gom vào 1 bì khi nào tiện gửi em cũng được ko thì em ... qua lấy :D

đã nhận tem từ tay anh AT, cảm ơn bác Trâu nhiều, SG thiệt nhiệt tình wa' trời #:-s

locnguga
21-03-2009, 18:43
Không phải,nó còn mất một số màu khác nữa.

hat_de
22-03-2009, 07:24
Không phải,nó còn mất một số màu khác nữa.

mặc dù cuộc thi đã chấm dứt
nhưng ko có nghĩa là khóa hoàn toàn
mọi người sẽ rất vui nếu bạn công bố phát hiện mới của mình :D

locnguga
24-03-2009, 17:55
Theo mình nghĩ là nó mất:màu đỏ,màu da,màu tím.Hông biết Bác trâu và mọi người thấy thế nào?

Mình thấy Hạt dẻ nói cũng có lí nhưng mình thấy mình có lí hơn.:))

hat_de
25-03-2009, 07:46
Theo mình nghĩ là nó mất:màu đỏ,màu da,màu tím.Hông biết Bác trâu và mọi người thấy thế nào?

thì đúng thế

đỏ ở trang phục, da ở nha, tím thành xanh nên mất đỏ da tím

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=21267&d=1225987910

ko hiểu phát hiện mới của bạn là gì :-?

Bugi5697
25-03-2009, 12:19

Dù sao cũng rất cám ơn nhưng phát hiện riêng của bạn, mình cũng thấy rất là có lí đấy :D
Nhưng để đỡ phải bàn cãi kéo dài topic - mời bạn đọc bài đáp án của bác Trâu, bác ấy là người ra câu đố, câu trả lời của bác tất nhiên cũng sẽ là đáp án đúng ^^

hat_de
25-03-2009, 13:12
Dù sao cũng rất cám ơn nhưng phát hiện riêng của bạn, mình cũng thấy rất là có lí đấy :D

có lý nhưng là những phát hiện cũ mà
bạn kia nói mới là mới ở điểm nào nhỉ :-?

caifincafe
29-04-2009, 17:12
mình thấy màu chữ bên tem trái là màu tím, mà bên phải lại là màu xanh. Theo kiến thức có hạn của mình thì:
xanh + đỏ = tím
Vậy đúng là con tem kia chỉ mất màu đỏ. Nhìn ở bộ đồng phục thì dễ thấy. Còn ở chữ fải phân tích màu cộng :D