PDA

View Full Version : Phong bì triển lãm

hat_de
15-11-2008, 15:44
gk.15.11.2008

Lời mở màn

tèng teng ....

Ko lâu sau khi con tem ra đời và lưu hành, người ta đã cóp nhặt chúng và dần hình thành môn sưu tầm tem. Như 1 quá trình tự nhiên, ban đầu lấy tem cắt ra ngâm nước. Có người mua tem sống về chơi số khác mua tem sống chủ động xin dấu, lên 1 tờ bìa dán tem hay lên 1 tấm lịch ... có rất nhìu cách, và nó vẫn tồn tại tới ngày nay. Đôi khi cầm 1 con tem trên tay người ta tự hỏi, nó ra đời ngày tháng năm nào, và để lưu dấu ngày đầu tiên phát hành con tem đương nhiên có thể làm theo cách trên. Chưa đọc 1 tài liệu nào nhưng mình đoán rằng ở thủa ban đầu, FDC chưa có ngay mà xuất phát từ việc kết hợp mấy chuyện trên lại. Tại sao ko lưu dấu ngày đầu tiên phát hành trên 1 bì thư, và có lẽ từ đó mà bì FDC đầu tiên ra đời. Mình cũng như mọi người bít ONE PENNY là con tem đầu tiên nhưng ko biết FDC đầu tiên trên thế giới là cái nào...

Với quãng đường hơn thế kỉ phát triển món sưu tầm bì đã phát triển rất đa dạng, với lợi thế tạo cho con tem 1 khoảng không gian rộng để diễn đạt thêm nhiều thông đẹp ..ý nghĩa kỉ niệm của chiếc bì cũng dần thành hình. Vậy là có hàng trăm loại bì kỉ niệm, trong cái biển bì ấy có 1 loại mà chức năm của nó là ghi lại dấu ấn của các kì TL. Ai đó hỏi bạn ngày tháng năm đó ở thành phố ấy có TL tem ko, bạn chỉ cần giới thiệu chiếc bì kỉ niệm đó ra là đủ, nó có giá trị hơn bất kì câu trả lời nào khác.

Tuy nhiên cũng có những TL ko có bì kỉ niệm, và cũng có những bì kỉ niệm mà TL mà nó lưu dấu vì lý do xyz lại bị hoãn hoặc huỷ bỏ ....nói chung là muôn hình vạn trạng.

Là 1 người của TL cách nay 1 giáp nhưng vốn lười chơi kì nên mình cũng chẳng cóp nhặt được là bao, phần vì ko hào hứng lắm, ở VN cũng có nhìu bác chơi bì kỉ niệm, xong tiếc là trong không gian mạng nầy chưa thấy có mục chuyên về "Phong bì kỉ niệm TL"

Sau khi lục tìm lại thấy có vài món đơn sơ và xoàng xĩnh xin mạo muội giới thiệu cùng bà con, hy vọng sau này cóp nhặt đầy đủ hơn nữa. Ai có bì kỉ niệm TL, Việt nam hay nước ngoài nếu tiện xin cùng góp vui.

Trong những nỗ lực phổ cập TL đã và đang làm, mình coi đây nhưng cánh buồn để đầy con tàu TL đi xa hơn nữa, nếu mọi người cùng chung tay đan cánh buồm nầy thì con thuyền triển lãm sẽ càng tiến nhanh :D

Xin trân trọng cảm ơn !

hat_de
15-11-2008, 16:06
... Nhưng vốn lười...

năm 2001 nhân TL tem 4 tỉnh xứ Đông vòng 1 lần 1 tại QN, có thời gian nhưng toàn dành xem TL, rất lơ là món bì ... giờ vẫn còn tiếc

Đây là đợt TL có số lượng bì kỉ lục, 10 bì, tương ứng với 10 mẫu trong bộ tem "phong cảnh vịnh Hạ Long"

21887

L-) Hòn Gà chọi
biểu tượng của tỉnh QN
riêng bì nầy có kích thước và chất liệu khác với 9 bì còn lại

21888

21889

21890

Với bộ bì nầy có 1 số lưu ý sau:

- ko làm thực gửi với tem tương ứng được mặc dù hình ảnh trên bì là tương hợp, xong vì tem quá cũ nên ko thực gửi được.
Có thể dán tem thời giá lúc đó kèm 1 tem nầy cho mỗi bì nhưng như vậy vẫn là khiên cưỡng, chơi thì chơi được nhưng giá trị ko nhìu.
Lần đó nhìu bạn cả HP cũng làm thực gửi và MC xong chắc cũng để chơi như đã phân tích

- lần đó có 3 con dấu tương ứng 3 ngày, chỉ có 1 con mang hình hòn gà chọi
làm 10 con dấu chắc là chết ... vậy nên tùy ... ai thích dấu nào ngày nào thì thoải mái... mình cũng ... phang đại ... là kỉ niệm thôi chứ ko bày

- 1 điểm rất đáng tiếc là trên bì ko ghi sự kiện

2001 còn rất nhiều TL nữa tại VN và thế giới nhưng mình ko có bì :(

hat_de
15-11-2008, 16:35
năm 2001 ... Tại qn ... đợt tl có số lượng bì kỉ lục, 10 bì, tương ứng với 10 mẫu trong bộ tem "phong cảnh vịnh hạ long"

2001 còn rất nhiều tl nữa tại vn và thế giới nhưng mình ko có bì :(

2002 có vài TL

Mình chỉ có 1 vài trong số 1 vài đó

mấy món kỉ niệm chơi chứ ko phải thực gửi

21896

mỗi bì trên có dòng TL L-) con số 2002 cách điệu, đồng thời có biểu trưng 4 tỉnh

21898

đợt đó còn 4 bì nữa, tổng cộng là 5 vẫn thua QN 5 bì

21899

các nhà sưu tầm và TL khác của HP làm thực gửi 4 ngày 4 dấu 4 bì

L-) đó là bì TL tem 4 tỉnh xứ Đông lần 2 vòng 1 :D

cùng năm ấy tháng sau có 1 TL tem kéo dài 4 ngày trên Hn

TL mừng 25 năm COTEVINA
21892

tháng 10 năm đó lại Lạng Sơn

21893

Đó là quà tặng của bác Vũ Văn An nhà sưu tầm và TL tem xứ Lạng

2002 còn có nhìu TL khác nữa trên địa bàn toàn quốc, và trong tay các nhà sưu tầm & TL chắc chắn có những bì thực gửi rất đẹp. Tiếc là người đó ko phải mình :(

hat_de
15-11-2008, 17:05
[CENTER]2002 có vài TL

TL tem 4 tỉnh lần 3 vòng 1, HĐ đăng cai, khai mạc đúng ngày khai mạc SEA GAMES 22 (Sea games đầu tiên mà VN đăng cai)

21900

Năm nay lẽ ra tới lượt QN đăng cai TL 4 tỉnh, lần 3 vòng 2, nhưng BC & VT chia tách, trụ sở BĐ xây lại nên ... hoãn :P

hat_de
15-11-2008, 17:14
TL tem 4 tỉnh lần 3 vòng 1, HĐ đăng cai ...

năm sau - 2004 lẽ ra tới HY đăng cai, nhưng vì chưa đủ lực nên dời sang 2005
Tuy nhiên 2004 cũng là 1 năm VN có nhìu TL
Tuy ko đi dự nhưng may mắn có 2 bì thực gửi

21902

L-) của bác Bảo Khánh, bì đẹp, rõ ràng ngày tháng năm
bì sau của em Đậu Nguyên Trang - Phú Yên, 1 người mình đã nhắc tới nhiều
Rất đẹp, có cả logo Hội tem Phú Yên và thông tin về TL đủ ngày tháng năm (tiếc là nó nằm ở vị trí ghi địa chỉ người gửi nên, tuy nhiên viết FROM ở đằng sau cũng ko hề gì ... hi`)

21901

2004 chắc còn nhiều TL nữa mà bì thực gửi KN còn nằm đâu đó trong nhân gian :D

hat_de
15-11-2008, 17:22
năm sau - 2004 lẽ ra tới hy đăng cai, nhưng vì chưa đủ lực nên dời sang 2005

Giữ đúng cam kết, tháng 2 năm sau

21903

hôm khai mạc đi vội lắm ko làm được gì, sau nhờ người làm cái bì kỉ niệm trên, ko phải thực gửi
cùng năm đó, tuy TL 4 tỉnh xứ Đông chưa xoay tới vòng thứ 2, mà cả thứ 2 thì cũng QN xong mới tới HP
tuy nhiên HP đăng cai TL lớn vì đợt ấy là kỉ niệm 50 năm tp HP giải phóng và có lễ phát hành tem về HP tại cung Việt Tiệp

21904

có 2 loại bì nữa, tiếc là ko bì nào có dòng chữ về TL :(( hay là có mà mình mải coi TL mà ko màng nhỉ :-?

tháng 8 năm đó là 1 TL rất lớn, TL tem quốc gia VIETSTAMPEX 2005
rất tiếc mình ko làm cái bì nào vì mải đi coi TL
nếu có nó tựa cái nầy

21909

đây là bì còn dư COTEVINA dùng tháng 10 vừa qua

hat_de
15-11-2008, 17:29
cùng năm đó, tuy tl 4 tỉnh xứ đông chưa xoay tới vòng thứ 2, mà cả thứ 2 thì cũng qn xong mới tới hp

tất nhiên năm ấy QN đăng cai, nhưng trước tiên chúng ta hãy tới miền quan họ

21911

TL ấy chỉ có 2 bác ở HP đi, đội trẻ ai cũng bận, ngoài bì TL nầy dân chơi còn sử dụng bì Quan Họ và bì chùa Bút Tháp vì có con dấu nầy mà, tuy nhiên dấu chùa lại đóng nhầm lên Quan Họ, ko biết có dấu nón quai thao ko

21905

Lẽ ra dấu Chùa ở bì 1 đóng lên bì trên, còn bì sau thì ổn

21910

chẳng có cái nào thực gửi cả :((

tháng 6 cùng năm là 1 TL lớn, TL tem trẻ VN - Khánh Hòa 2006, sự việc thế nào hỏi gấu, ngày đó gấu đâu có bít gì vìa thực gửi ko thì ta cũng có 1 cái roài, tiếc quá gấu nhỉ. Tuy nhiên bác Tiến đi dự trực tiếp chắc có bì nầy

Tạm xa TL đó tới với TL tem 4 tỉnh xứ Đông - Qn lại mở màn đăng cai (http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?p=31939#post31939)

21906

Bưu Điện tỉnh, khai thác than & Cầu bãi cháy ... 3 niềm tự hào của QN

còn đây là bì chuyển giấy mời

21907

rất tiếc là mình ko tận dụng nó làm thực gửi :(

hat_de
15-11-2008, 18:01
....

Tháng 6 cùng năm là 1 tl lớn, tl tem trẻ vn - khánh hòa 2006, sự việc thế nào hỏi gấu, ngày đó gấu đâu có bít gì vìa thực gửi ko thì ta cũng có 1 cái roài, tiếc quá gấu nhỉ. ...

chỉ 1 năm sau đó Gấu đã thành ... cao thủ trên cây đu đủ :D

21912

các bì trên ko có dấu hiệu của TL,
may mà có con dấu,
năm ấy còn 1 TL khác chỉ cấp CLB nhưng cũng có bì kỉ niệm khá thú vị

21913

Bì bác Hùng ghi địa chỉ nhầm thành HN nhưng nó vẫn đề được HP :D

còn HP năm đoá cũng có 1 TL lớn hồi tháng 5, vì tới lượt mình đăng cai TL tem 4TXD mà

có 4 bì rất to và đẹp, đây là 1 ví dụ

21914

3 bì còn lại là cầu Bính, nhà TL Cánh Diều & Nhà Hát Lớn khi nào rảnh sẽ tìm để bổ xung

2 tháng sau tới lượt Xứ Thanh (http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?p=32184&posted=1#post32184) quê gấu tưng bừng đình đám :D

http://img174.imageshack.us/img174/4318/dsc00788bithudautienfn4.jpg

2007 chắc còn nhìu TL nữa với những mẫu bì thú vị mà ngay cả tui cũng chưa từng thấy, cuộc sống là vậy đấy ;)

hat_de
15-11-2008, 18:09
Trong quãng thời gian trên còn có rất nhiều các cuộc TL khác tại VN có thể chia nhóm thành

TL tem QG VIETSTAMPEX

TL tem các tỉnh xứ đông

TL tem Miền Trung Tây Nguyên

TL tem đồng bằng sông Cửu Long

TL tem tại các tỉnh

TL tem của các CLB

.... >:D<

Hy vọng 1 ngày nào đó mình được xem tất cả :)

chimboica
16-11-2008, 01:37
năm 2001 nhân TL tem 4 tỉnh xứ Đông vòng 1 lần 1 tại QN, có thời gian nhưng toàn dành xem TL, rất lơ là món bì ... giờ vẫn còn tiếc

Đây là đợt TL có số lượng bì kỉ lục, 10 bì, tương ứng với 10 mẫu trong bộ tem "phong cảnh vịnh Hạ Long"

21887

L-) Hòn Gà chọi
biểu tượng của tỉnh QN
riêng bì nầy có kích thước và chất liệu khác với 9 bì còn lại

21888

21889

21890

Với bộ bì nầy có 1 số lưu ý sau:

- ko làm thực gửi với tem tương ứng được mặc dù hình ảnh trên bì là tương hợp, xong vì tem quá cũ nên ko thực gửi được.
Có thể dán tem thời giá lúc đó kèm 1 tem nầy cho mỗi bì nhưng như vậy vẫn là khiên cưỡng, chơi thì chơi được nhưng giá trị ko nhìu.
Lần đó nhìu bạn cả HP cũng làm thực gửi và MC xong chắc cũng để chơi như đã phân tích

- lần đó có 3 con dấu tương ứng 3 ngày, chỉ có 1 con mang hình hòn gà chọi
làm 10 con dấu chắc là chết ... vậy nên tùy ... ai thích dấu nào ngày nào thì thoải mái... mình cũng ... phang đại ... là kỉ niệm thôi chứ ko bày

- 1 điểm rất đáng tiếc là trên bì ko ghi sự kiện

2001 còn rất nhiều TL nữa tại VN và thế giới nhưng mình ko có bì :(

Tại Hạt dẻ không nghĩ ra đấy thôi, Tem cũ dán lên phong bì vẫn làm vì thực được, Bì thực đâu hạn chế dán 1 tem,

Dán 1 tem cũ cộng với 1tem mới, như vậy có thừa mấy đồng không sao cả, mà lại có bì thực hay ......

hat_de
16-11-2008, 13:27
Tại Hạt dẻ không nghĩ ra đấy thôi, Tem cũ dán lên phong bì vẫn làm vì thực được, Bì thực đâu hạn chế dán 1 tem,

Dán 1 tem cũ cộng với 1tem mới, như vậy có thừa mấy đồng không sao cả, mà lại có bì thực hay ......

Ý em ko phải là vậy, cách đó nhìu người làm, em cũng từng làm và từng nhận, mà làm thì làm được nhưng hơi khiên cưỡng ... chứ vấn đề ko phải là ko được dán qua 1 tem, hay thừa ra mấy đồng.

Trong các TL nhiều người vẫn bày loại nầy, nhưng so với những bì ngày xưa mang con tem đó thì giá trị khó mà sánh bằng. trừ những trường hợp đặc biệt ạ !

hoanvu100
16-11-2008, 15:18
Cho Cháu Tham Gia 1 Cái Với:D

Bugi5697
16-11-2008, 15:37
Hihihi, em có cái bì TL này khá đặc biệt - góp vui với anh hạt kê :D

http://www.temviet.com/forums/attachment.php?attachmentid=25086&d=1212420119

hoanvu100
16-11-2008, 17:10
Phong Bì Kỉ Niệm Sn CLB TEm NTN Quận 5 2 tuổi:D

hat_de
12-03-2009, 14:24
Phong Bì Kỉ Niệm Sn CLB TEm NTN Quận 5 2 tuổi:D

còn đây PB kỉ niệm 99 năm Quốc tế Phụ Nữ,
TL tem "Hình ảnh người Phụ nữ trên tem bưu chính"
tại CLB tem NVH PN

con dấu kỉ niệm và hình ảnh trên cachet là 1 thiết kế của họa sĩ VAN được đảo ngược hình ảnh, giản dị mà thú vị :D

32214

mặt ko sau ko có dấu đến, nhưng có số 039, ko rõ là cái gì

32215

mình nhận được trưa nay ... xin cảm ơn
CLB tem NVH PN ... hì CLB mình nhìu man quá :D

Ốc_hp
12-03-2009, 20:36
mặt ko sau ko có dấu đến, nhưng có số 039, ko rõ là cái gì

Hình như số này là để quay số trúng thưởng, 1 hình thức vui vui. CLB VS hum khai xuân cũng có hình thức quay số này hay sao ý.

Đêm Đông
12-03-2009, 22:31
hihih
CLB NVH Phụ nữ và Tuấn Phong gửi lời tri ân tới tất cả mọi người đã quan tâm giúp đỡ và động viên cho Tuấn Phong và CLB NVH Phụ nữ.
Phong bì gửi tới mọi người có số đằng sau đơn giản chỉ là số thứ tự của bì thư , lần này CLB chỉ in 150 cái và thực gửi có hơn 50 cái . Ngày khai mạc triển lãm đã phát hết số phong bì còn lại đó làm quà tặng cho khách tham quan .
đên nay chính Tuấn Phong cũng chỉ còn 1 cái duy nhất để lưu lại làm kỷ niệm :">

Ốc_hp
12-03-2009, 22:53
Úi, thế Ốc có số 060, :D, số đẹp quá. Chắc năm nay Lộc vô đầy nhà, tha hồ mua tem. Một lần nữa, cảm ơn anh Phong :)

hat_de
14-03-2009, 17:07
ây da ... hàng trăm năm nữa ... những bì số đẹp đắt giá lắm đây ... đề nghị bà con ta giờ làm bì TL là kèm quay số :D

tem của Nhật và nhìu nước còn có số nữa là bì

nhưng tem khó mần giả chứ bì thì ... chậc .. nên hay ko ta :-?

hat_de
30-10-2009, 17:13
sáng ni có việc ra đây (http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?t=669) <===

tiện tay chụp lại cái này, tạm xếp vô đây, vừa là giới thiệu cho mọi người vừa là lập thư viện bì TL :D

68901

HN có CLB tem Thủ Đô đáng tự hào đó chứ :>

hat_de
28-11-2009, 10:51
Hihihi, em có cái bì TL này khá đặc biệt - góp vui với anh hạt kê :D

http://www.temviet.com/forums/attachment.php?attachmentid=25086&d=1212420119

cái thằng ku này nói bao lần rùi toàn ảnh ko hiện ... coi nì

http://img262.imageshack.us/img262/9397/p1060314.jpg (http://img262.imageshack.us/i/p1060314.jpg/)

rất đẹp ... rất ý nghĩa ... tiếc là cô bưu cục chưa hiểu về tem chơi nên dán nhãn R đè lên đúng chô ý nghĩa .. trong khi phong bì đã tính toán 1 khoảng trống để dán nhãn này ... bác VS nên hướng dẫn họ ... hi hi

http://img262.imageshack.us/img262/8372/p1060310l.jpg (http://img262.imageshack.us/i/p1060310l.jpg/)

Xin cảm ơn VS đã góp phần vào dòng chảy TL tem của VN :|

Chúc VS duy trì được TL này thường niên :D.

Hẹn gặp lại VS tại TL VS No 4 ;)

Have a nice weekend !!!

:-h

dammanh
28-11-2009, 11:27
một phong bì TL có bloc in hình quốc kỳ VIỆT NAM
TRIỂN LÃM TEM QUỐC TẾ TẠI BALAN 8 -1955

72311

hat_de
22-05-2010, 08:47
Vừa qua nhân dịp kỉ niệm 120 năm ngày sinh của Bác - Nghệ An quê người đã lần đầu tiên tổ chức TL lớn, và sự kiện ấy cũng như các TL lớn khác được ghi dấu bằng 1 mẫu phong bì triển lãm

93563

Đó là 1 phong bì gk để kỉ niệm chơi, ko phải thực gửi.
trên bì còn dấu phát hành ngày bộ tem 16.5 và dấu ngày sinh Vinh - 19.5.2010
còn đây chính là con dấu kỉ niệm cho cuộc TL này

93564

dấu mới tinh chưa dính mực đây ghi ngày 15-17

93565

lãnh đạo bưu cục trung tâm trò chuyện với chuyên gia Phạm Hào :D

93566

về tới HP rồi mới hối hận tiếc tiền ko mua đống bì trên, ko rõ sau này ai đã mua cả cục

93567

Câu chuyện về chiếc bì tới đây là tạm kết, để thưởng thức nhiều hoạt động hơn bạn có thể coi tại mục này: Nghệ An triển lãm (http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?p=102951&posted=1#post102951) <=== sẽ tiếp tục được tường thuật thật chi tiết tới tận cùng ;)

tugiaban
22-05-2010, 10:40
Không biết bác Dẻ còn phong bì triển lãm Ở Nghệ An nào không để cho em 1 cái
Hic hic

hat_de
05-06-2010, 09:01
Không biết bác Dẻ còn phong bì triển lãm Ở Nghệ An nào không để cho em 1 cái
Hic hic

Xin lỗi bác TGB, kì vừa rồi chủ quan quá nên mua ít, cứ mải làm món này món kia, coi TL rùi chụp hình tường thuật mà sao nhãng việc sưu tầm ... hiện gk chỉ còn 1 vài cái dùng để sau này trao đổi các bì TL khác thôi bác ạ ... lâu nay ko chơi bì nên ko mua nhiều ... lần sau có TL lớn sẽ lưu tâm hơn món bì

hat_de
14-06-2010, 21:39
Hôm nay trong khi đang ngồi dọn dẹp 1 số dữ liệu tình cờ thấy món bì này :D

96467

tuy ko nhớ lượm trên mạng từ khi nào, của ai nhưng thấy đẹp và hay up lên chia sẻ

chữ kí trên tem là chữ kí thật của 2 nhà du hành vũ trụ Phạm Tuân và Bát-Kô (Liên Xô)

năm đó HN cũng tổ chức ... ko rõ ngoài đó có bì ko ... ở HP có 2 bạn lên xem khi nào sẽ hỏi

Poetry
14-06-2010, 21:43
Hôm nay trong khi đang ngồi dọn dẹp 1 số dữ liệu tình cờ thấy món bì này :D

96467

tuy ko nhớ lượm trên mạng từ khi nào, của ai nhưng thấy đẹp và hay up lên chia sẻ

chữ kí trên tem là chữ kí thật của 2 nhà du hành vũ trụ Phạm Tuân và Bát-Kô (Liên Xô)

năm đó HN cũng tổ chức ... ko rõ ngoài đó có bì ko ... ở HP có 2 bạn lên xem khi nào sẽ hỏi

Bì này không có chữ ký Phạm Tuân, chỉ có chữ ký của Gorbatko và vợ của ông ấy thôi.

hat_de
14-06-2010, 22:20
Bì này không có chữ ký Phạm Tuân, chỉ có chữ ký của Gorbatko và vợ của ông ấy thôi.

may quá ... có dân tem SG đính chính

thế còn bì HN ... Bat-ko có ra cả TL HN thì phải ... liệu có gặp Phạm Tuân ngoài đó và cùng kí

ai có vật phẩm đầu HN ko ạ

Red-Cross
15-06-2010, 07:59
may quá ... có dân tem SG đính chính

thế còn bì HN ... Bat-ko có ra cả TL HN thì phải ... liệu có gặp Phạm Tuân ngoài đó và cùng kí

ai có vật phẩm đầu HN ko ạ

Có bì Hà Nội nè Dẻ

(http://www.temviet.com/forums/showthread.php?t=3453)

dammanh
18-06-2010, 00:40
Phong bì của bác red-cross đẹp quá,nhất là xin được chữ ký của cả phi công vũ trụ PHẠM TUÂN và GROBAKO.dammanh lục tủ mãi có một quyển sách nàygioiws thiệu với các bạn...chỉ có điều trên bìa qưyển sách có bao chữ ký chẳng rõ của ai??
96877

dammanh
26-06-2010, 08:42
Trên thị trường tem BALAN,gần đây những ấn phẩm TL TEM được giơi sưu tầm quan tâm,đặc biệt là Carne triển lãm!dammanh xin giới thiệu một vài carne triển lãm tem tại balan.Thú thực các TL tem VN dammanh không có.Rất mong được chiêm ngưỡng những carne TL TEM VN

T.L.Tem 1955 tại POZNAN
98092
T.L.Tem kỷ niệm 400 năm ngành bưu chính BALAN
98093

98094
T.L Tem quốc tế tại balan năm 1973.
98095

98096

dammanh
26-06-2010, 08:53
T.L.Tem quốc tế tại BALAN năm 1955
98098

dammanh
28-06-2010, 09:12
dammanh nảy ý sưu tầm các ấn phẩm TL khi tình cờ sưu tầm được bì thư TL Tem quốc gia ÚC diễn ra đúng ngày ra đời của mình!
98212

hat_de
28-06-2010, 09:46
dammanh nảy ý sưu tầm các ấn phẩm TL khi tình cờ sưu tầm được bì thư TL Tem quốc gia ÚC diễn ra đúng ngày ra đời của mình!

Ý tưởng của bác Mạnh rất thú vị !

TL là 1 hoạt động đặc thù của giới sưu tầm tem. Người chơi tem ngoài tham gia hoạt động sinh hoạt CLB, sinh hoạt chợ tem, giao lưu tem, tham gia các buổi phát hành tem ... thì dự TL là 1 trong những trải nghiệm rất thú vị mà đã chơi tem thì khó có thể bỏ qua.

Và để ghi dấu 1 sự kiện TL như vậy thì ngoài con dấu TL còn có các món bì kỉ niệm TL, và các ấn phẩm khác như giấy mời, tờ bướm TL, các cuốn buletin (thường các TL rất lớn mới phát hành cuốn này, như quan sát của cháu thì TL tem quốc gia VN cũng chưa có ấn phẩm đó, mà các kì TL tem cấp quốc tế mới in ấn phẩm TL này...)

Hiện mục tờ bướm TL đã có mục

http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?t=431

Còn Buletin thì gk mới có cuốn Qtế Châu á 16 tại TQ, 17 tại Hong Kong ... và TL tem thế giới - CHINA 2009 ... còn khác ít nên cũng chưa tiện lập mục riêng...bác Mạnh và các nhà sưu tầm lão thành khác có mối quan hệ rộng và điều kiện tiếp cận với những nền tem phát triển có thể dễ dàng kiếm được các ấn phẩm đó mong các bác chia sẻ :D

Trở lại vấn đề gần gũi hơn là tờ bướm TL. Tờ bướm TL là 1 tờ quảng cáo ngắn về TL, với người chơi nó cũng là 1 món đồ lưu niệm nên lưu giữ, tờ bướm đó bản thân nó cũng phần nào thể sự chuyên nghiệp của ban tổ chức.

Ví như tờ bướm gần đây nhất của VN là của TL tem Miền Trung - Tây Nguyên lần 4 - Gia Lai 2010

http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?t=6055

ngay sau đó là TL tem Nghệ An - 2010

http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?t=5916&page=5

đó là 1 TL lớn, rất quan trọng nhưng BTC lại chưa có kinh nghiệm trong khâu quảng bá nên ... ko có tờ bướm.

Như vậy có thể nói rằng, tờ bướm, cũng phần nào thể trình độ của nhà tổ chức. Đây tuy ko phải 1 vật phẩm bưu chính xong liên quan tới 1 hoạt động tem quan trọng, sự tồn tại của nó cùng với các món bì TL là 1 phần nên có của những sự kiện như vậy.

Về mặt thông tin và mói đôi khi tờ bướm lại có vai trò quan trọng hơn 1 bì kỉ niệm. Ví như các kì TL lớn có nhiều con dấu, nhiều bì kỉ niệm, tờ bướm lại bao quát được toàn bộ nội dung thông tin đó. Có thể nói rằng cùng với nhau tờ bướm và bì kỉ niệm là những thứ ghi dấu TL rất đang sưu tầm người chơi 1 khi có dịp tham dự những sự kiện như vậy cố gắng bảo tồn và chia sẻ.

Mục bì TL có thể nói là tạm ổn vì các nhà sưu tập gần xa sưu tầm và bảo quản được nhiều, còn tờ bướm đôi khi lại bì lãng quên, vì nó chỉ là 1 ấn phẩm TL, không phải vật phẩm bưu chính nên đôi khi người chơi lãng quên, hoặc có mà ko giữ được, vậy nên nếu bạn chơi nào có xin mạnh dạn chia sẻ tại http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?t=431 <=== thời gian trôi đi chúng ta sẽ có 1 kho dữ liệu về các kì TL như thế, ít nhất là tại VN mình :D

Từ giờ tới cuối năm chúng ta có thêm ít nhất 1 tờ, đó là VIETSTAMPEX 2010, ko rõ nó trông sẽ thế nào đây :)

hat_de
06-07-2010, 16:26
Phong bì triển lãm là những món bì được sinh ra nhân 1 kì TL tem nào đó. Tuy nhiên vì ko chơi bì nên gk cũng ko để ý lắm tới món này. Trong dịp 2009 được tặng thưởng món này :D

99059

lúc đó mới để ý là 4 năm trước đấy có món bì TL L-)
ko rõ có ai làm bì kỉ niệm và bì thực gửi ko
còn ở đây nó được sử dụng như 1 Cover thường thui

99058

(phần chữ đã xóa ... sợ bị bắt khao ... :)))

hat_de
08-07-2010, 21:37
ko rõ có ai làm bì kỉ niệm và bì thực gửi ko
còn ở đây nó được sử dụng như 1 Cover thường thui

....

(phần chữ đã xóa ... sợ bị bắt khao ... :)))

có lẽ việc ... sao nhãng và nghễnh ngãng với những món bì như vậy chỉ có mình ... còn thường thì bì TL được lưu chuyển khá đa dạng ... qua đó chúng ta biết thêm nhiều hơn về những cái tên ... những con người xung quanh các phong bì TL :D

99307

2 cái tên trên bì gk ko rõ, sau hành trình dài giờ nó thuộc về anh Phương - Bình Định :D

hat_de
09-07-2010, 21:59
2 cái tên trên bì gk ko rõ ...

trên bì thư đôi khi có những cái tên chúng ta chưa quen, nhưng nhiều lúc lại rất thân thuộc, ví như

99385

âu cũng là 1 cái duyên khi nó cũng giống như món trên kia

... sau hành trình dài giờ nó thuộc về anh Phương - Bình Định :D

a.Phg thì chúng ta ko lạ rồi, vì mấy hôm nay ảnh đang thực hiện chuyến đi này (http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?p=106936#post106936) <=== để hoàn thiện bộ bì mừng 120 năm ngày sinh của Bác với dấu 63 tỉnh, và trong chuyến đi ấy ảnh có ghé HP, nhân tiện mình chụp lại cái bì trên, trước đây thấy nó trên TCT và 1 số bộ sưu tầm của các bạn tem khác.

Đó có lẽ ko phải một món bì đặc biệt, nhưng thú vị ở chổ người nhận trên bì là bác Khải, 1 nhân vật quen thuộc với làng tem chúng ta. Có lẽ a.Phg đã mua hoặc được bác K tặng. Kể cũng là chuyện bình thường nhưng đây là cái duyên với 1 nhà sưu tầm Bình Định. Mới chơi tem cách đây 3 năm, tức và vào khoảng 2007, còn bì trên ra đời gần 10 năm trước đó. Bình Định ko nhiều người chơi tem lắm, giờ có thêm 1 và đưa những món bì đó trở lại quê nhà kể cũng thú vị.

1 bì thư thông thường có thể được gới bởi bạn tem hoặc ko, nhưng bì thư TL thường được gửi trong giới tem, (tất nhiên cũng có ngoại lệ khi người ta dùng nó vào các thư thăm hỏi họ hàng thông thường), bằng không người nhận trên thư cũng là dân sưu tập. Vậy nên nếu gặp 1 cái tên quen thuộc thì ko nói làm gì, nhưng nếu từ nay về sau bạn gặp 1 cái tên lạ trên bì TL thì thử tìm xem, rất có thể đó là người thuộc giới chơi tem. Từ nay về sau có lẽ mình cũng thử lần tìm các món bì TL trên đó có tên người lạ biết đâu đó lại là nhà sưu tầm tem :D

tiennhan
09-07-2010, 22:33
Cái bì Triển lãm ở Hội An có cái tên Phan Quốc Định ở TP.HCM là phu nhân của anh Lê Hoan Hưng là người được giới chơi tiền xu An Nam số 1 Việt Nam. Anh đã từng sỡ hữu đồng tiền Việt Nam nhà Trần trong TK 13-14 trị giá 100 triệu đó là đồng Thiên Cảm Thông Bảo hậu có chữ Càn Vương
năm 2003 anh đả triển lãm bộ tem tại Đức và đoạt giải nhì. Hiện anh làm việc tại Cty tem TP HCM và là 1 trong những số vị giám khảo có uy tín

Poetry
09-07-2010, 23:38
Cái bì Triển lãm ở Hội An có cái tên Phan Quốc Định ở TP.HCM là phu nhân của anh Lê Hoan Hưng là người được giới chơi tiền xu An Nam số 1 Việt Nam. Anh đã từng sỡ hữu đồng tiền Việt Nam nhà Trần trong TK 13-14 trị giá 100 triệu đó là đồng Thiên Cảm Thông Bảo hậu có chữ Càn Vương
năm 2003 anh đả triển lãm bộ tem tại Đức và đoạt giải nhì. Hiện anh làm việc tại Cty tem TP HCM và là 1 trong những số vị giám khảo có uy tín
Phan Quốc Định là 1 bạn tem nam trẻ, rất sôi nổi, nhiệt tình. Anh Lê Hoan Hưng hiện là biên tập viên của Tạp chí Tem.

hat_de
11-07-2010, 18:14
Như vậy là qua món bì TL - đặc thù cho hoạt động tem bạn chơi gần xa đã rõ thêm về 1 nhà sưu tầm mang tên Phan Quốc Định

Phan Quốc Định là 1 bạn tem nam trẻ, rất sôi nổi, nhiệt tình. Anh Lê Hoan Hưng hiện là biên tập viên của Tạp chí Tem.

trở lại bài viết về bì Quảng Nam 2004 hôm 8.7 ở trang trước (http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?t=2433&page=4) <===

... qua đó chúng ta biết thêm nhiều hơn về những cái tên ... những con người xung quanh các phong bì TL :D

...

2 cái tên trên bì gk ko rõ ...

vẫn còn 1 cái tên nữa chưa rõ, đó là Võ Thanh Sương <=== liệu chăng đó cũng là 1 nhà sưu tầm tem mà chúng ta chưa rõ ... liệu chăng chúng ta có thể tự trả lời hoặc phải hỏi người nhận thư, tức là nhà sưu tầm Phan Quốc Định đã nói trên.

Hy vọng qua món bì TL chúng ta sẽ phát hiện được nhiều nhà sưu tầm nữa mà làng tem chưa biết ... lý do đơn giản là liên quan tới bì TL tem thường là các nhà sưu tầm tem :D.

Hành trình tìm kiếm này còn rất dài chắc sẽ đem lại nhiều bất ngờ ;)

huuhuetran
17-07-2010, 19:50
Giới thiệu địa chỉ của bạn Võ thanh Sương.

99855

99856

hat_de
19-07-2010, 16:39
Như vậy là qua món bì TL - đặc thù cho hoạt động tem bạn chơi gần xa đã rõ thêm về 1 nhà sưu tầm mang tên Phan Quốc Định

trở lại bài viết về bì Quảng Nam 2004 hôm 8.7 ở trang trước (http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?t=2433&page=4) <===

vẫn còn 1 cái tên nữa chưa rõ, đó là Võ Thanh Sương <=== liệu chăng đó cũng là 1 nhà sưu tầm tem mà chúng ta chưa rõ ... liệu chăng chúng ta có thể tự trả lời hoặc phải hỏi người nhận thư, ....

nhưng chúng ta đã ko cần phải làm thế bởi ... bác Huệ đã đưa thêm 1 món bì thực gửi khác của bạn Võ Thanh Sương

Giới thiệu địa chỉ của bạn Võ thanh Sương.

hôm nay hành trình bì TL lại tiếp tục với cái tên: Nguyễn Anh Tuấn

100005

Nguyễn Anh Tuấn ko phải là ... nhóm tem chân đất nầy :))

100007

mà là 1 bạn tem nào đó tại SG có tên trong bì TL trên mà chúng ta chưa biết nhiều

Trên kia là Bugi & Voi cùng Hà NĐ, Shiro TB ...

Hôm qua nhân chuyến giao lưu tem liên tỉnh tại Thái Bình: http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?p=107478#post107478

qua đó thấy nhiều món hay và lại thấy thêm 1 cái tên mới trên bì TL như ví dụ trên... hy vọng qua đó chúng ta dần khám phá được nhiều nhân vật cũng là người chơi kì cựu mà làng tem chưa hay :D

tiennhan
21-07-2010, 21:10
Phan Quốc Định là 1 bạn tem nam trẻ, rất sôi nổi, nhiệt tình.
Phan Quốc Định là phu nhân của anh Lê Hoan Hưng, nếu bạn không tin thì cứ gọi điện thoại cho một số người sau đây hỏi xem có đúng không?
Anh Quốc và Chú Bình 27 Nguyễn Thị Diệu Tp HCM
Ngạn Lai và Tuấn Lai 2 nhà đấu tư tem tiền rất lớn Tp HCM
Anh Lộc - chú Đại Hùng và một số người khác.

Poetry
21-07-2010, 21:43
Phan Quốc Định là phu nhân của anh Lê Hoan Hưng, nếu bạn không tin thì cứ gọi điện thoại cho một số người sau đây hỏi xem có đúng không?
Không biết bạn có nhầm lẫn với ai không? Tôi vừa gọi điện hỏi trực tiếp anh Lê Hoan Hưng và được anh ấy khẳng định lại là bà xã anh ấy không phải tên Phan Quốc Định.

Người đứng bên phải trong ảnh dưới đây mới chính là bạn Phan Quốc Định.

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=74961&d=1261325082

hat_de
24-07-2010, 20:57
Chà ... vậy là có thể đã có 1 sự lầm lẫn nào đó nhưng cuối cùng cũng được nhìn thấy bạn Phan Quốc Định

SG là thành phố có số lượng nhà sưu tầm tem lớn nhất cả nước quả ko sai.

Tần suất gặp những địa chỉ đó là ko nhỏ, ví dụ:

100437

đó là 1 bì TL khá thú vị: về bì + về dấu & về tem

về bì: bì là của TL năm 1996

về dấu: ngoài dấu nhật ấn hủy tem, còn dấu nhật ấn đè vào dấu TL 2000

100438

về tem: ngoài mẫu kỉ niệm 50 năm con tem CM đầu tiên còn 1 kỉ niệm 55 năm HP giải phóng phát hành 2005

Như vậy chiếc bì TL thực gửi này có từ 1996 tới năm 2000 được đem đóng dấu kỉ niệm TL rồi tới 2005 thì thực gửi và hôm nay - 2010 nó được giới thiệu trên này

Bì hiện nằm trong bộ sưu tầm của Hinh - HY, có thể được mua hoặc trao đổi lại từ 1 bạn sưu tầm. Và trở lại vấn đề tìm nhà sưu tầm qua bì thực gửi TL, chúng ta lại có 1 câu hỏi: nhà sưu tầm Võ Chí Hiếu - SG có còn chơi tem ko :D

hat_de
22-08-2010, 20:25
Không phải đau đầu với câu hỏi người có tên trên 1 phong bì triển lãm là ai, còn chơi tem ko ...

những phong bì TL trắng còn tồn tại có thể được sử dụng để kỉ niệm chơi

đây là ví dụ như vậy nhân kịp mừng sn 120 của Bác

102893

ko thực gửi, ko dấu kỉ niệm, sự tồn tại của nó đơn giản gợi nhớ về 1 TL trước kia

hat_de
01-10-2010, 23:44
chỉ 1 đêm nữa thôi là ngày hội lớn nhất của làng tem nước Nam ta (http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?t=1584) <=== trong 1000 năm qua đã tới rồi

gọi ngàn năm choa oai, nhưng thực ra TL của ta cũng mới chỉ nửa thế kỉ

trong khoảng thời gian ấy có nhiều món bì TL đẹp xong 1 món bì mang hình ảnh triển lãm lại gần như ko được mấy ai nghĩ tới và thực hiện ... nhân dịp ngàn năm này, TL quốc gia với "cơ hội ngàn năm" cả đen lẫn bóng chỉ còn 1 đêm nữa là khai mạc

108203

hy vọng ngày mai 2.10.2010 L-) khai mạc VIETSTAMPEX - 2010 vô cùng bận rộn mình cũng vãn gửi được 1 ít trong này :)

hat_de
06-10-2010, 00:35
hy vọng ngày mai 2.10.2010 L-) khai mạc VIETSTAMPEX - 2010 vô cùng bận rộn mình cũng vãn gửi được 1 ít trong này :)

phải xin lỗi bạn chơi vì quá bạn nên ko thực gửi được 1 cái nào tặng bạn tem xa gần

thậm chí hôm qua 5.10 có quay trở lại nhưng cũng bận nên ... chẳng làm được gì

đây là cảnh các nhà sưu tầm Việt Nam và 2 bạn gái Trung Quốc đang "chạy nước rút" trước khi BTC thu hồi con dấu

108801

đây là 1 bộ bì ít ỏi mình đóng dấu lưu niệm kịp

108802

mỗi người có 1 cách đóng riêng

108803

nhưng sáng nay chỉ kịp tua 1 lượt

108804

ko thực gửi được cái nào nên cũng tiếc

108805

5 năm nữa sẽ ... làm lại từ đầu :D

♥ Voi Cúc Phương ♥
06-10-2010, 10:12

Em không hiểu tại sao anh tiennhan lại nói như thế? Nếu căn cứ vào địa chỉ ở bì thư trang trước anh Dẻ up thì đấy chính xác là anh Định mà anh Thi đã up ảnh. Em cũng đã gặp anh Định 1 lần ở chợ tem Phó Đức Chính và giờ cũng thỉnh thoảng 2 anh em vẫn nói chuyện qua Y!M. Anh tiennhan đã nói hẳn "bạn tem nam trẻ" rồi lại nói "phu nhân" thì chắc chắn không phải là nhầm lẫn như anh Dẻ nói. Em không hiểu ý của anh ở đây là gì ạ?

hat_de
06-10-2010, 10:31
Em không hiểu tại sao anh tiennhan lại nói như thế? Nếu căn cứ vào địa chỉ ở bì thư trang trước anh Dẻ up thì đấy chính xác là anh Định mà anh Thi đã up ảnh. Em cũng đã gặp anh Định 1 lần ở chợ tem Phó Đức Chính và giờ cũng thỉnh thoảng 2 anh em vẫn nói chuyện qua Y!M. Anh tiennhan đã nói hẳn "bạn tem nam trẻ" rồi lại nói "phu nhân" thì chắc chắn không phải là nhầm lẫn như anh Dẻ nói. Em không hiểu ý của anh ở đây là gì ạ?

anh nghĩ đơn giản chỉ là nhầm lẫn thui, đang là nam chuyển thành nữ là nhầm rùi, còn ko thì phải có 2 người cùng tên như vậy :-??.

Mà tên Phan Quốc Định thường là tên nam. Tóm lại nhờ bì TL những bạn chưa biết về bạn tem Định đã biết về ảnh.

Giờ bạn nào có thêm bì TL nhân kì TL tem QG kết thúc hôm qua thì cứ mạnh dạn chia sẻ :D

hat_de
26-11-2011, 16:18
Mỗi năm lại có 1 mùa TL VS

152690

mới nhận được món trên hôm vừa rồi ... xin bổ xung vào đây để bộ sưu tầm phong bì TL ngày càng dày thêm :D

Xin cảm ơn CLB