PDA

View Full Version : Khung của redbear: "Động vật biển"

redbear
19-12-2008, 10:07
Xin giới thiệu với mọi người khung tem đầu tay của Gấu.

23750

23751

23752

23753

23754

23755

23756

23757

23758

23759

23760

23761

23762

23763

23764

23765

Đinh Đức Tâm
19-12-2008, 10:21
tờ số 10, dãy tem Ba lan là tem môi trường, có cái logo UNEP đó :d
ah, Gấu, tớ mới kiếm được 1 cuốn (file điện tử) tên: Sinh vật biển Việt Nam, hehehehe

hat_de
19-12-2008, 10:33
Bước đầu chập chững của gấu vậy là tốt rùi ...mong rằng trong tương lai có những bộ đậm đạ hơn, cảm qua cũng thấy cái dồn dập của sóng biển, hương vị của loài hải sản, cái bao la của biển cả .... 1 khi gấu đã làm bộ TL rùi gấu có thể nhận xét về bộ của các tác giả khác và cảm nhận được cái hay trong những bộ TL về đại dương khác.

15-20 năm nữa TL tem thế giới sẽ được đăng cai tại VN hy vọng "bà" gấu sẽ có những tác phẩm cữ bự ... hự hự ..

Đinh Đức Tâm
19-12-2008, 11:58
làm TL thì mệt, nhưng xong rùi thì....vui, hì hì
Làm Tl eco cũng thấy có thành 2 loại:
loại 1: làm cho vui thì nhanh cực kỳ
loại 2: làm cụ thể, rõ ràng thì lâu cực kỳ

hat_de
19-12-2008, 13:17
làm TL thì mệt, nhưng xong rùi thì....vui, hì hì
Làm Tl eco cũng thấy có thành 2 loại:
loại 1: làm cho vui thì nhanh cực kỳ
loại 2: làm cụ thể, rõ ràng thì lâu cực kỳ

ủng hộ loại 2
làm thật cẩn thận ... cứ chầm chậm mà làm ... mà cảm nhận cái hay khi nào ... khi tìm được 1 vị trí tốt cho 1 con tem có nội dung hay trong mạch chuyện của bộ TL thì có thể khà 1 cài ...gật gù là làm 1 ly nước lọc ... tự thưởng cho mình ... khà

Đinh Đức Tâm
19-12-2008, 13:31
Tui cũng ủng hộ loại 2. hì hì, làm lâu mới thấy giá trị, hì hì

redbear
19-12-2008, 15:56
Mọi người cho ý kiến về khung đầu tay của Gấu nhé!!
Tới tháng 6/2009 có triển lãm chủ đề biển ở Nha Trang. Gấu sẽ cố gắng phát triển lên 2 hay 3 khung.

hat_de
19-12-2008, 16:59
Mọi người cho ý kiến về khung đầu tay của Gấu nhé!!
Tới tháng 6/2009 có triển lãm chủ đề biển ở Nha Trang. Gấu sẽ cố gắng phát triển lên 2 hay 3 khung.

về hình thức:

- thuyết minh ko nên đóng khung
- thuyết minh tính bưu chính bưu phẩm hoặc nội dung chuyên đề trên bưu phẩm hoặc 1 con tem trong khối nên dùng mũi tên đen dán thêm
đâu là FDC, MC, thực gửi ... tính đặc biệt của nó ... dấu phụ thu ...các loại dấu khác, nhãn hàng ko, nhãn ghi số ...

L-)

tính điểm về kiến thức bưu chính

- quy định về đánh số bàn góc trái bên dưới, nhưng để giữa ... cũng được
- phần dư trên 1 bì lớn có thể che đi để bày cái khác

về nội dung:

xem ra sau khi rời trường làm trái nghề gấu quên mất kiến thức sinh vật lớp 7 rùi

ngành > lớp > bộ > họ > chi > loài <=== mục lục phân chia mất cân đối

23780

trong các TL theo tiêu chuẩn FIP hay FIAP lời mở đầu và 1 mục lục khoa học có thể vét tối đa 15 % điểm số <=== rất lớn phải ko

nếu nâng lên 2-3 khung cần làm lại cái mục lục cho ngon lành... sẽ mất vài ngày đóa :D

tạm như vầy đã :P

tugiaban
20-12-2008, 16:51
hình như con tem sứa này có dạ quang thì phải
http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=23753&d=1229658384

hat_de
20-12-2008, 22:11

tui cũng ko rõ lắm
có phải con trong bộ sứa phát sáng mới ra ko
vậy thì nên có thuyết minh phụ, sử dụng mũi tên chỉ, nhấn mạnh kỹ thuật bưu chính trong đặc tả điểm nổi bật ấy của sứa.

Giá trị tổng thể bộ TL sẽ được nâng cao nhờ những điểm xuyết như vầy ;)

Rua
20-12-2008, 23:12
Hoan nghênh tác phẩm đầu tay của Gấu. Công phu, có nhiều cố gắng theo đúng phong cách cây nhà nhà lá vườn của Gấu.
Làm được:
1. Đã đạt được giải.
2. Nhiệt tình, cố gắng, có rút kinh nghiệm.
3. Truyền tải thông tin được một phần sinh động của đại dương bao la.
4. Có đầy đủ về tem,fdc, bì thư...

Nên xem xét những cái này:
1.Tên đề tài: Rộng quá. Phải phù hợp với nội dung truyền tải và tem(số lượng, chất lượng). Chú ý là chắc chắn trong bộ triển lãm cũng có những hàng độc của mình vì vậy nên thuyết minh thêm như Dẻ nói, mới đựoc đánh giá cao hơn.
2.Đúng như Dẻ đã nói: Ngay trang đầu mà kiến thức căn bản về sinh học đã sai thì dễ gây mất cảm tình cho người xem, người chấm. Vì vậy nên sửa lại nội dung kiến thức ở phần mục lục( mục lục lủng củng vì ko có trật tự sinh học dúng)=> sửa luôn cả bộ triển lãm.
3. Tem: số lượng chưa nhiều ở phần cuối VII, thêm 5-7 cái với 1-2 câu phụ họa xem sao.
4. Lời văn có cảm giác không ổn. Ví dụ:
"Bò biển (Dugong)..... gọi là người cá". (Lý giải cũng được). tiếp theo nhé..
"Bò biển....... cá cúi...". (Không biết là "cá cúi" là loài gì). đọc không hiểu gì cả.
Phần VII: Đọc phần này là biết Gấu tự sáng tác rồi. Mấy phần khác thì có sách vở mà.
" Hãy hòa mình và bảo vệ chúng ...rồi nó...". (Chúng đến nó, nó là cái gì thế? thay từ này đi. Nếu nó là động vật biển thì chúng là gì? Lủng củng trong dùng đại từ. Còn nhiều..
Ko biết là triển lãm có cho thêm mấy câu cảm thán vào không? Có lẽ là nên hạn chế : Vâng, dạ, ạ, thưa trong này.

Đã triển lãm tem thì phải có tem, và nhiều tem quý hiếm đọc đáo, như vậy còn thiếu nhé Gấu. Hơn nữa triển lãm tem bưu chính thì tem phải nhiều hơn thuyết minh rồi. người ta đi triển lãm và chấm thi không có nhiều thời gian để đọc đâu, xem ý chính và xem tem là chính...cả trăm bộ triển lãm thì thời gian đâu mà xem kỹ dược. Giống thi của học sinh ấy mà. Nếu ở một triển lãm tem chuyên về Biển thì nhiều bộ giống nhau dễ dẫn đến nhàm chán, do vậy những lỗi sơ sài dễ nhận ra là dễ mất điểm lắm.
Có thể dễ nhận thấy đây là mọt bước tập dượt cho các lần triển lãm sau. Lần đầu ko thể ko có sai sót. CHúc Gấu lần sau đạt giải cao.

hat_de
20-12-2008, 23:22
...và chấm thi không có nhiều thời gian để đọc đâu, xem ý chính và xem tem là chính...cả trăm bộ triển lãm thì thời gian đâu mà xem kỹ dược. Giống thi của học sinh ấy mà. Nếu ở một triển lãm tem chuyên về Biển thì nhiều bộ giống nhau dễ dẫn đến nhàm chán, do vậy những lỗi sơ sài dễ nhận ra là dễ mất điểm lắm...

hi hi ... bác Rùa nói rất đúng, ngay cảm em cũng ko xem kĩ hết được, mặc dù thuyết minh vầy làm cũng tương đối thoáng, mà phục bác Rùa thật, bác xem rất kĩ, quả là 1 người làm việc rất cẩn thận, và tin cậy.

Cái dễ của những đề tài phổ biến là tìm tem dễ, nhưng cái khó là .. nhìu người cùng làm.

Vậy nên tạo nên sự khác biệt được là 1 điều rất quan trọng và ... chẳng dễ tí nào, tuy nhiên ko có gì là ko thể... tui tin rằng trong tương lai gấu sẽ có màn trình diễn ngoạn mục hơn nữa ... hi hi

À tui cũng mong trong năm tới tại TL tem Khánh Hòa bác Rùa có tham gia, qua phần nhận xét trên của bác và những gì thể hiện qua vụ Trân Châu Cảng tui hoàn toàn có thể tin rằng con thuyền Tl tem VN đã có thêm 1 cánh buồm lớn để 5-10 năm nữa chúng ta phi ra biển lớn :D

Đinh Đức Tâm
21-12-2008, 11:53
chà, các bác bình luận Tl của Gấu hay quá, eco xin tiếp thu....để chấn chỉnh bộ của eco
Hy vọng anh Thi sẽ post bộ Tl của eco, để mọi người góp ý và sửa để diễn đàn chúng ta cùng bước lên bậc tri thức phía trước

hat_de
21-12-2008, 20:39
chà, các bác bình luận Tl của Gấu hay quá, eco xin tiếp thu....để chấn chỉnh bộ của eco
Hy vọng anh Thi sẽ post bộ Tl của eco, để mọi người góp ý và sửa để diễn đàn chúng ta cùng bước lên bậc tri thức phía trước

à, bác Thi đừng có post mấy bộ dở ẹc của em lên nhá
hum nọ Russ đòi lấy cả scan, bảo sẽ gửi anh AT, nhưng em bảo cứ scan nhưng đừng post vội
đợi khi nào hoàn chỉnh đã, nếu post thì ghi chú ... bản nháp giùm em :))

Đinh Đức Tâm
21-12-2008, 20:57
Anh thi ơi, post hết các bộ tl vừa rùi để cả nhà làm tư liệu nhé anh
em quan tâm bộ của mr. Trần trọng khải :d

hat_de
21-12-2008, 21:06
Anh thi ơi, post hết các bộ tl vừa rùi để cả nhà làm tư liệu nhé anh
em quan tâm bộ của mr. Trần trọng khải :d

bộ đó là bộ truyền thống, hay lém, đúng là cao thủ, mà bác í post trên mạng từ lâu rùi mà, nhưng ở đàn tiền :D

Đinh Đức Tâm
21-12-2008, 21:09
nhưng tui đâu có chơi tiền, nên đâu vào đó ngắm.
ông có thì post qua đây đi nhé
cảm ơn ông
tui đi ngủ đã
bb ông. G9!

hat_de
21-12-2008, 21:57
nhưng tui đâu có chơi tiền, nên đâu vào đó ngắm.
ông có thì post qua đây đi nhé
cảm ơn ông
tui đi ngủ đã
bb ông. G9!

đó là diễn đàn tem trong diễn đàn tiền, ngoài bác Khải ra trong đó còn cao thủ nt với những món khủng khiếp ko kém

thui chờ khi nào post trong nì xem cũng được, cho nó tập trung :D

tui cũng chuẩn bị ngủ đây ... hây hây ...

redbear
22-12-2008, 09:51
Chân thành cám ơn những lời góp ý của Dẻ và anh Rùa, Gấu xin tiếp thu hết để hoàn thiện khung TL của mình.
Thực sự, lúc bắt đầu có ý định làm, trong đầu Gấu chưa thể hình dung nổi phải chuẩn bị những gì, làm như thế nào. Rồi qua nhà thầy Ánh, thầy cho mượn 2 bộ TL để coi và...học tập. Sau đó thì được sư phụ và mọi người động viên: thích bày thế nào thì bày.Rồi...chật vật cũng xong được khung đó, vui lắm. Giờ được mọi người quan tâm và góp ý nữa lại càng vui, thấy mình còn thiếu sót nhiều lắm.

Xin cám ơn tất cả mọi người.

redbear
22-12-2008, 09:55

Dạ đúng.
Đó là tem sứa dạ quang của Hồng Kông mới phát hành.

hat_de
22-12-2008, 10:29
Dạ đúng.
Đó là tem sứa dạ quang của Hồng Kông mới phát hành.

với những vật phẩm đặc biệt như vậy nên có thuyết minh phụ
viết thế nào thì tùy tác giả nhưng phải gợi cho bạn xem cảm nhận được đặc tính đó của loài sứa, và thất thú vị là nhờ công nghệ đặc biệt con tem đã tái hiện lại món đó

nếu là tui tui ngổ ngáo 1 câu: nếu như điện của TL bỗng nhiên tắt phụt, bạn sẽ nhận ra loài sứa nầy vì ánh sáng của nó tỏa ra .. .sua đó là 1 vài thông tin ngắn gọn về kĩ thuật của mẫu tem đoá

@ gấu: làm được như vầy là tốt rùi, hơn tui 12 năm trước ... hùi đóa tui ko được tham khảo nhìu tài liệu như hiện giờ mọi người đang tắm mình trong diễn đàn và vô vàn triển lãm

Gấu cố lên ! hẹn gặp lại gấu :D