PDA

View Full Version : Hải Phòng thành phố tôi yêu

Ốc_hp
16-01-2009, 00:13
Bạn thân mến !

Có lần bạn hỏi, sao tôi lại yêu Hải Phòng đến thế. Không yêu sao được, khi đây là nơi tôi sinh ra và lớn lên. Hải Phòng không phồn hoa, không náo nhiệt. Hải Phòng của tôi giản dị và yên bình.

Hải Phòng là vùng đất cổ đã nổi tiếng trong lịch sử khi nữ tướng Lê Chân khai phá lập nên trang An Biên ở đây, và được gắn với cái tên Hải tần phòng thủ. Có rất nhiều tên gọi khác về Hải Phòng, nhưng nếu bạn đến thăm vào ngày hè, bạn sẽ nhớ đến một tên gọi - Thành phố Hoa Phượng Đỏ.

27050

Tôi sẽ đưa bạn đi dưới những tán phượng đỏ rực rỡ, sẽ hát cho bạn nghe bài hát về sắc hoa này, "... tháng năm rợp trời hoa phượng đỏ, ôi Hải Phòng thành phố quê hương...". Bạn sẽ thấy khắp các con đường Hải Phòng đều tràn sắc đỏ. Hoa phượng đỏ như những đốm lửa, lấp ló trên tán lá xanh. Chỉ cần một bông nở, là một cành, một cây, nhiều cây cũng sẽ hòa cùng...

27047

Bạn còn nhớ tên gọi Thành phố Cảng không? Cảng quê tôi trung dũng kiên cường, trong chiến tranh vẫn hiên ngang chỉ biết ngẩng đầu. Dù bao bom đạn đã rơi xuống nơi đây, Cảng quê tôi vẫn đảm bảo vận chuyển hàng hóa cho tiền tuyến.

27049

Và ngày hôm nay, Cảng Hải Phòng lại là đầu mối giao thông vận tải biển quan trọng hàng đầu của miền Bắc. Bạn đừng cười, có thể tôi nói hơi quá, nhưng trong tôi, Cảng luôn là một thế giới đầy bí ẩn, với những con tàu nô nức vào ra..

27055

Cảng là cửa biển, và không có sông đổ ra cửa biển thì đâu có biển phải không? Dòng sông Bạch Đằng, bạn đã nghe nhiều qua sách sử, qua những chiến công hiển hách của Ngô Quyền và Hưng Đạo Vương. Nhưng nếu được đứng trước nó, bạn thấy mới được hết cái hào hùng của Bạch Đằng Giang

"...Bát ngát sóng kình muôn dặm
Thướt tha đuôi trĩ một mầu
Nước trời: một sắc
Phong cảnh: ba thu...
...Đây là chiến địa buổi Trùng Hưng nhị thánh bắt Ô Mã.
Cũng là bãi đất xưa thuở trước Ngô chúa phá Hoàng Thao..."

Ngoài tên Thành phố Hoa Phuợng Đỏ và Thành phố Cảng, Hải Phòng còn có thể gọi là thành phố của những cây cầu, cầu Thượng Lý, cầu Hạ Lý, cầu Bính, và cả Cầu Rào, Cầu Đất, Cầu Tre...

27054

Đây là cầu An Dương, cây cầu gần nhà tôi đó. Trước khi có cây cầu này, mọi người phải đi bằng một cây cầu treo. Cây cầu treo đó để lại trong tôi biết bao kỷ niệm của một thời thơ ấu, khi mẹ tôi chở tôi đi qua cây cầu treo đó, tôi thường nhắm chặt mắt lại vì sợ cầu rơi ra. Bạn không tin sao?

Nhưng trước khi có những cái tên đó, Hải Phòng chỉ giản dị là Trang An Biên, cái tên gắn với nữ tướng Lê Chân, người có công khai phá vùng đất ven biển để có một Hải Phòng.

27048

Dọc đường Nguyễn Đức Cảnh, xuôi theo Hồ Tam Bạc, bạn sẽ thấy tượng Nữ tướng Lê Chân, uy nghi lẫm liệt mà vẫn dịu dàng, đằm thắm. Như người con gái quê tôi, nữ tính mà cũng đầy cá tính...

27051

Và bạn cũng đừng ngạc nhiên khi thấy đâu đó vẫn thấp thoáng những chiếc xích lô. Dù không còn được sử dụng nhiều, nhưng xích lô vẫn là một nét vẽ của Hải Phòng. Người dân nơi đây vẫn sử dụng xích lô trong các dịp cưới hỏi, với trang trí mái lật rèm cuốn, vừa cổ xưa, vừa nhẹ nhàng.

Ra khỏi nội thành, nếu đến Cát Bà, đi thêm 2 giờ trên tàu đánh cá nữa, bạn sẽ cập đảo Long Châu.

27052

Trong bom đạn, đèn biển Long Châu vừa không ngừng tỏa sáng dù một giây, vừa bắn trả máy bay địch.

27053

Mắt ngọc Long Châu là tên thân thương của đèn biển trên đảo Long Châu mà những người đi biển thường gọi. Từ xa, ngọn hải đăng Long Châu vẫn sừng sững như tháp bút khổng lồ viết lên trời xanh dù đã trải qua hơn 112 mùa xuân.

Giờ thì bạn đã biết, tại sao tôi yêu Hải Phòng đến vậy. Mong một ngày nào đó, được đón bạn ghé thăm Hải Phòng, tôi sẽ đưa bạn đi khắp các phố phường, kể cho bạn nghe về mảnh đất mà tôi yêu, "... như yêu chính người thương yêu nhất...", để tôi được hái tặng bạn cành hoa phượng vĩ này...

27061

hat_de
16-01-2009, 07:29
ui ... thiệt đáng iu
bản thân mình cũng đã từng viết về Hp bằng những con tem nhỏ ở 3 đàn tem và 1 đàn tiền, bộ TL offline cũng có ... nhưng vẫn thấy thú vị khi đọc những bài thế nầy. Tuy ko sử dụng toàn bộ lượng tem về Hải Phòng, xong tác giả đã nêu lên được những nét đặc trưng 1 cách gần gụi và thân thương với người dân đất cả, nhưng cũng thoáng đạt dễ hấp thụ đối với những bạn tem ko phải người dân của tp này... Tui tin rằng mình vẫn còn háo hức để đọc những bài về HP bằng tem của các tác giả hậu Ốc.

Bởi vì sao:

Vì mỗi người có 1 cách nhìn, cách cảm và cách thể hiện khác nhau, muôn hình vạn trạng ... nếu sau nầy có 10 bạn nữa viết về HP ...sẽ có 10 cách trình bày và sắp đặt khác nhau, thể hiện cái Hp riêng trong mỗi con người đó ... ôi thiệt là thú vị và mới mẻ

Mỗi sáng thứ dậy tui đứng trên sân thượng nhìn vào phía thành phố ... nơi ấy cũng có những bạn tem đang dụi mắt ngáp 1 cái rõ to rùi tung chăn đứng dạy đi làm đăng đàn coi bài ... vài tui hy vọng 1 sáng đẹp trời nào đó bạn ấy sẽ cao hứng làm 1 bài như Ốc ... đọc 1 bài bằng tem vìa thành phố mình thấy thú vị rùi ... nhưng tự tay bạn viết 1 bài cũng khoái lăm đó ... hãy thử xem

Còn bạn nào khoái TL hãy tập hợp tem...bì...card...dấu .... để dàn dựng 1 bộ tem vìa Hp thật hoành tráng để 2010 bày mừng 55 năm ngày tp HP: 13.5.1955-13.5.2010

à, tác giả mở đầu và kết thúc bằng hoa phượng là 1 điều rất hay, nó đã thể hiện hùng hồn rằng đây là tp Hoa phượng đỏ, và hoa phương là đặc trưng ý nghĩa nhất của HP, hơn cả đặc trưng vìa cả. Vì ở HP cũng có nhìu thành phố cảng mà....còn chọi trâu nữa ...danh nhân Nguyễn Bỉnh Khiêm ...và vài món khác khi nào bổ xung nhé... rảnh đọc cả bài của bạn cá kiếm vìa thành phố chúng ta nữa nhé :D

bạn tem 62 tỉnh còn lại cũng lác đác đã giới thiệu rồi nhưng hình như gần 60 tỉnh chưa tổng hợp tem thành bài :D

nếu bận quá khi nào chung ta vít nha các bạn ... ko cần yêu cầu cao lắm đâu như bạn Ốc là tuyệt lắm roài >:D< ... tự hào ghê :>

manh thuong
16-01-2009, 07:39
Một bài thơ ở trên mạng. Post lại.

Chiều trên Bến Cảng quê tôi
Nghe tim biển hát bồi hồi nhớ thương
Hè về trên khắp phố phường
Tiếng ve gợi những bước đường tuổi thơ.

Chiều trên Bến Cảng từng giờ
Thả hồn cùng gió lên thơ hôm nào
Kỷ niệm ngày ấy đẹp sao?
Đắp xây mộng mị, ước ao cuộc đời.

Chiều nay Bến Cảng mình tôi
Sóng sô bờ cát ... ngắm trời bình yên !

Nguoitimduong
16-01-2009, 09:05
Phố cũ Hải Phòng
Đâu chỉ riêng người Hải Phòng, mà những ai đã một lần gắn bó với đất Cảng, khi nghe giai điệu câu hát "Tháng năm rợp trời hoa phượng đỏ..." lòng không khỏi rưng rưng. Nhớ về một thành phố với những con đường rợp bóng xanh, những cầu tầu bến chợ, những nhà máy, phố thợ và màu hoa phượng nằm sâu trong ký ức, trong tâm hồn mỗi người.
27079

Thoáng kỷ niệm trong ta khi nhớ về phố cũ Hải Phòng. Những chiều phố sông, khi những cơn gió trườn qua mái rêu cũ rồi rút về triền bến, những mảng tường theo thời gian ẩm mốc, những đường nét kỷ hà của mái phố hằn lên một hoàng hôn muộn và tiếng còi tàu từ đâu xa thả vào lòng phố nhập nhoạng lên đèn...
27080

Một nhà thơ Hà Nội có những năm tháng gắn bó sâu sắc với đất Cảng đã viết về một công trình kiến trúc: "Làn mi cong ẩm ướt đón tôi về...". Đọc câu thơ tình cảm đầy quyến rũ này dành tặng cho quán hoa Hải Phòng, lòng tôi trào lên cảm xúc bồi hồi như vừa ở xa về.
Có gì thân thương hơn là một mái ấm đón người con xa xứ. Một làn mi dịu dàng con gái chờ người yêu. Thành phố Cảng là thế! cách nhìn chung của người Hải Phòng thường hướng về đối tượng là con người, chứ không nhìn đối tượng mang tính sự vật. Tính nhân bản được thể hiện qua cuộc sống. Phải chăng vì thế mà người Hải Phòng thường quí người, hiếu khách. Đó là nhận xét chung của nhiều người từ các tỉnh, thành phố khác về chơi.
Ở các khu phố cũ Hải Phòng, các nhà phần lớn được xây dựng theo kiểu "Xếp cá". Trước đây công việc ban ngày của mọi người ở nhà máy, công xưởng. Ban đêm họ về quần tụ gia đình, Ngôi nhà đóng vai trò nghỉ ngơi, tái tạo sức lao động, chứ không là nơi sản xuất - Khác với mặt bằng các khu nhà cổ Hà Nội mang tính phường thợ. Vì vậy các khu phố cũ Hải Phòng không mang tính chất truyền thống. Một số khu phố công chức cũ thì mang đường nét kiến trúc Châu Âu đầu thế kỷ XX. Trong đó có những công trình công cộng đặc trưng và bền vững đến tận bây giờ.
Trải qua chiến tranh chịu sự phá huỷ bom đạn, nhiều khu phố Hải Phòng đổ sập. Các ngôi nhà được xây cất từ năm 1972 phần lớn mang tính chất hàn gắn vết thương chiến tranh, chưa theo chuẩn mực qui hoạch, làm cho bộ mặt phố phường có nhiều biến đổi. Thời buổi kinh tế thị trường các nhà mặt đường trở lên có giá, đương nhiên thành các cửa hàng buôn bán. Có tiền, các gia đình tự tu sửa lại, xây mới. Đứng riêng một ngôi nhà quả thật là đẹp, nhất là được thiết kế theo mẫu mã cẩn thận. Nhưng nhìn về một qui hoạch chung thì ta còn thấy sự so le khập khiễng giữa các công trình. Nó phá đi tổng thể của một quần thể kiến trúc phố phường, không có ngữ nghĩa kiến trúc riêng.
27082

Người Hải Phòng có một số dân cư sống nghề nghiệp sông nước. Cuộc đời của họ gắn với con tàu và sông biển. Vì thế sau mỗi chuyến đi xa, ngôi nhà là nơi nghỉ ngơi, là tổ ấm, là bến đỗ bình yên. Ngôi nhà, phố xá mang giá trị tinh thần rất lớn trong tâm lý thuỷ thủ. Ở nơi xa nhớ về Hải Phòng, nhớ về một thành phố mà mọi người đều đặt niềm tin vào tương lai. Bình tĩnh, chắc chắn, hy vọng bộ mặt kiến trúc sẽ thay đổi.
Những lúc nào bạn đi bộ trong lòng phố cũ Hải Phòng, đón một làn gió mát hay nghe tiếng sương buông loang đêm vắng. Những câu chuyện năm nào của cụ Vĩnh Xương còn như văng vẳng đâu đây. Từng vỉa hè, ngôi nhà, góc phố là nhân chứng lịch sử văn hóa qua thăng trầm còn lại. Bên tượng Nữ tướng Lê Chân, trong niềm giao cảm thánh thần, nghĩ về một thời giữ nước và dựng nước của cha ông, thên khâm phục ý chí kiên cường, sức sống mãnh liệt của vốn văn hóa cổ. Khi ngắm nhìn vẻ trầm lắng của những mái phố, đang làm chức năng che chở một gia đình, cho những tâm hồn thành phố, những mái nhà lô xô nhuốm dấu rêu phong đã làm lên một công trạng, một ấn tượng mà chính nó không thể ngờ tới.
27083

Tôi đã gặp một gia đình người khách nước ngoài trong một Galery Mỹ thuật tại thủ đô Hà Nội. Vợ chồng người khách gốc Hoa kiều có thời gian sống tại Hải Phòng. Người vợ dựa vào vai chồng và cả hai ngân ngấn nước mắt khi xem một bức tranh vẽ những mái rêu phố Tam Bạc. Ông nói: "Gia đình chúng tôi đã sống ở đây, chúng tôi đã trải qua những năm tháng hạnh phúc và bi kịch số phận. Bức tranh này gợi tôi nhớ lại những kỷ niệm sâu sắc".
Sau đó hai vợ chồng người khách đã bỏ ra 200 USD để mua bức tranh mang về nước. Thế đấy! ấn tượng sâu sắc về thời gian, về cuộc đời một phần nằm trong các công trình kiến trúc. Dù đi đâu, mọi người không thể quên mái nhà tuổi thơ của mình. Có gì sung sướng và hạnh phúc hơn sau năm tháng lưu lạc, trở về thành phố quê hương, ta tìm thấy những nét của một thời đã sống, nhìn thấy sự đổi thay của đất nước và con người.
Hải Phòng có nhiều phố cũ, cho nên việc tháo dỡ là cần thiết. Nhưng không phải vì thế mà đập bỏ bừa bãi. Cần có sự cân nhắc và đánh giá chuẩn xác về giá trị lịch sử văn hóa. Cần có một đề án tu tạo và bảo vệ cảnh quan kiến trúc, để những khu phố oanh liệt một thời lại được khẳng định đúng vị thế trong tương lai. "Những Bến Bính, Xi Măng, Cầu Rào, Cầu Đất, Lạc Viên,... những cái tên nghe chẳng thơ đâu, nhưng với ta vô cùng oanh liệt...".
27081

Những ai đã sống với Hải Phòng, vật lộn trên mảnh đất này càng thấy thấm thía cái đẹp trong câu hát. Cuộc sống cần lao vốn gắn bó với đất Cảng, với cầu, phà, bến bãi, với những con tàu - người dân Hải Phòng vốn mang trong mình ý chí kiên cường, cốt cách ngang tàng, ăn to nói lớn vùng biển. Rất riêng, rất đáng yêu. Một nhà thơ Hải Phòng có viết: "Người đã tạo ra bao nhiêu đau xót, bởi vì người tìm cách để yêu thương..." Chất mặn mòi đã ngấm vào trái tim con người phố Cảng. Vì thế tình yêu người Hải Phòng trầm lắng và sâu sắc, khác hẳn với tính cách sôi nổi hàng ngày. Trong mỗi ngôi nhà đều có linh hồn và ngữ nghĩa riêng gắn bó với số phận con người.
"Tháng năm, rợp trời hoa phượng đỏ. Ơi Hải Phòng thành phố quê ta, Ta yêu thành phố quê hương như yêu chính người thương yêu nhất..."
KTS Minh Trí

Ốc_hp
16-01-2009, 09:57
Bài tem về HP Ốc đọc trên thichduthu, từ lâu lắm rùi, của gokien, thật sự rất thích. Thích hơn nữa khi vừa rùi được xem 1 khung TL của Trần Đình Trung về HP. Đó là nguồn "tài liệu tham khảo" của Ốc. Cảm ơn tác giả nhé :D.
Cũng thật tuyệt khi sáng nay được đọc bài của NTD. Cảm ơn nhé, vì qua những hình ảnh đó, Ốc biết thêm đc vể HP, về những nơi đã thay đổi rất nhiều khi Ốc sinh ra :)

hat_de
16-01-2009, 13:28
Bài tem về HP Ốc đọc trên thichduthu, từ lâu lắm rùi, của gokien, thật sự rất thích. Thích hơn nữa khi vừa rùi được xem 1 khung TL của Trần Đức Trung về HP. Đó là nguồn "tài liệu tham khảo" của Ốc. Cảm ơn tác giả nhé :D.
Cũng thật tuyệt khi sáng nay được đọc bài của NTD. Cảm ơn nhé, vì qua những hình ảnh đó, Ốc biết thêm đc vể HP, về những nơi đã thay đổi rất nhiều khi Ốc sinh ra :)

hi hi ... khi nào rảnh đọc cả bài của cá kiếm nữa, để xem người Hp viết vìa HP ra sao, còn cái bạn Trần Đức Trung là bạn nèo, ở HP khi xưa có bạn Cao Đức Trung học cùng tui cấp 2, người mà nhờ hắn tui mới bít bác Tiến và CLB tem HP, cũng say mê tem lắm, chị cậu ấy cũng chơi, giờ cu cậu lên HN, lập gia đình rùi, ko còn chơi tem nữa ... hi hi

Hum vô SG rùi rất may khi bác i ê đưa qua nhà anh Lộc chơi, được tặng tâm card trăm tuổi mà cảnh trên nó cho các bạn tem Hp thời nay biết "dòng sông Lấp" nổi tiếng khi xưa giờ ở đâu.

Hp đóa hiên ngang chỉ bít ngẩng đầu ... câu hát hay ghê ... là la lá la :D

Ốc_hp
16-01-2009, 17:54
còn cái bạn Trần Đức Trung là bạn nèo

:D Úi da !
Trưa nay hoa mắt vít nhầm. Đầu nghĩ 1 kỉu tay lại gõ 1 kỉu, Đình thành Đức.
Xin lỗi "ấy" nhá :">

tugiaban
16-01-2009, 20:09
không biết bác dẻ có sở hữu mấy tấm PC này không????

hat_de
16-01-2009, 22:41
không biết bác dẻ có sở hữu mấy tấm PC này không????

dạ ko thưa bác, trong lĩnh vực nì mình chỉ là cu tí
ở HP có bạn Xuân Trương chơi món bưu ảnh cổ
trong Nam có nhiều nhà sưu tầm lớn, ví dụ anh Lộc ... có thể sở hữu 1 vài trong số các bưu ảnh vô giá đó :|

Saturn
22-02-2009, 19:57
chị Ốc viết hay wa, em đọc mà................ko chớp mắt luôn đó, em xem bài chị rồi nha, hay, hay...........cảm ơn chị, mọi người ơi, sao dân Hải Phòng giỏi wa vậy, thứ dữ ko à, nào là anh Bugi nữa ấy:D

hat_de
22-02-2009, 20:11
chị Ốc viết hay wa, em đọc mà................ko chớp mắt luôn đó, em xem bài chị rồi nha, hay, hay...........cảm ơn chị, mọi người ơi, sao dân Hải Phòng giỏi wa vậy, thứ dữ ko à, nào là anh Bugi nữa ấy:D

đương nhiên rùi
em bít đóa, bầu trời tem Việt Nam được trang điểm bởi những vì tinh tú xuất sưt từ HP như chị Dút, chị Ốc, chị chí ẹ, nhóc bugi gỉ .... họ là những vì sao tem lấp lánh... còn anh là 1 ngôi sao băng thi thoảng ..xẹt qua xẹt lại ... ngứa cả mắt :D

chị Ốc vít hay vậy là vì chị í mê tem, lại văn hay (chị í cũng đọc nhìu tác phẩm văn hộc nên khả nắng diên đàn cũng lưu loát và giàu ý tưởng), và có tình iu quê hương đất nước và có ý thức cống hiến

anh thấy em cũng đang dần hội tụ đủ cái đó đó .. mong em sớm có những bài vít hay, ví dụ về quê mình, mà em ở SG phải ko...SG còn nhìu cao thủ hơn HP đóa... tự tin lên em ;)