PDA

View Full Version : Răng tem có gì lạ?

vnmission
18-01-2009, 19:29
Tôi vừa đọc thấy một thông tin khá thú vị về một con tem của Anh, nhưng không biết đã dược đưa lên Diễn đàn nào chưa. Hy vọng là chưa, và nếu vậy đây sẽ là một câu đố khá thú vị.

Bạn hãy xem cặp tem sau đây

27314

và cho biết răng tem có gì lạ?

Bạn nào thực sự chưa biết mà trả lời đúng, nhanh nhất sẽ có một món quà nhỏ của tôi. Xin mời!

hat_de
18-01-2009, 19:41
Tôi vừa đọc thấy một thông tin khá thú vị về một con tem của Anh, nhưng không biết đã dược đưa lên Diễn đàn nào chưa. Hy vọng là chưa, và nếu vậy đây sẽ là một câu đố khá thú vị.

Bạn hãy xem cặp tem sau đây

và cho biết răng tem có gì lạ?

Bạn nào thực sự chưa biết mà trả lời đúng, nhanh nhất sẽ có một món quà nhỏ của tôi. Xin mời!

cháu thấy răng hình chữ nhật thui ạ :-?

hat_de
18-01-2009, 19:42
cháu thấy răng hình chữ nhật thui ạ :-?

à chấm với gạch
hay là tín hiệu Móc
tiếc là cháu ko rành về ngôn ngữ này ... hừm

hat_de
18-01-2009, 19:46
à chấm với gạch
hay là tín hiệu Móc
tiếc là cháu ko rành về ngôn ngữ này ... hừm

vừa tra Google
http://vi.wikipedia.org/wiki/SOS
S.O.S là: ... --- ...

tự nhiên liên tưởng tới món nầy vì hình ảnh trên tem là đội cứu hộ trên biển (chẳng là gk đang xây dựng 1 bộ 5 khung vìa mớn thể thao nước ... có phần mở rộng là cứu hộ trên biển)
trúng thì trúng ko chúng thì trật, mình làm lãnh đạo mình chơi ngay con cứu hộ răng SOS kiểu đó lìn :D

vnmission
18-01-2009, 19:58
Bạn Gung trả lời đầu tiên và đúng, nhưng không hiểu sao lại tự xóa đi ngay? Cả hai bạn cho tôi biết địa chỉ nhé. Nhưng câu hỏi có vẻ dễ quá, nhất là với các bạn trẻ!

Câu này có vẻ khó hơn một chút đây, dành riêng cho những bạn chơi hoặc thích tem động vật. Bạn hãy xem con tem sau đây

27321

và cho biết:

1. Giá con tem này theo cat là bao nhiêu?

2. Nếu được chào với giá bằng với giá Cat, bạn có mua không, vì sao?

Phần thưởng sẽ gấp đôi nhé, vì có 2 câu hỏi!

hat_de
18-01-2009, 20:03
Bạn Gung trả lời đầu tiên và đúng, nhưng không hiểu sao lại tự xóa đi ngay? Cả hai bạn cho tôi biết địa chỉ nhé. Nhưng câu hỏi có vẻ dễ quá, nhất là với các bạn trẻ!

Câu này có vẻ khó hơn một chút đây, dành riêng cho những bạn chơi hoặc thích tem động vật. Bạn hãy xem con tem sau đây

và cho biết:

1. Giá con tem này theo cat là bao nhiêu?

2. Nếu được chào với giá bằng với giá Cat, bạn có mua không, vì sao?

ôi vậy là đúng à, cháu ko biết là có bạn Gừng trả lời trước rồi đó, thôi dành cho bạn Gừng, để cả cặp tem đẹp hơn

con tem sau khó quá ... đành ngồi coi bạn Gừng và mọi người giải đáp :|

vnmission
18-01-2009, 20:08
để cả cặp tem đẹp hơn

Phần thưởng chỉ là một thứ quà lưu niệm tem, hy vọng Hạt Dẻ sẽ thích, chứ không phải cặp tem trong câu đố trên.

Câu đố 2 thực ra đã có gợi ý rồi. Con tem đó giá rất đắt!

hat_de
18-01-2009, 20:20
Phần thưởng chỉ là một thứ quà lưu niệm tem, hy vọng Hạt Dẻ sẽ thích, chứ không phải cặp tem trong câu đố trên.

Câu đố 2 thực ra đã có gợi ý rồi. Con tem đó giá rất đắt!

dạ vâng !
sắp tết lại có quà vui quá ạ, cảm ơn bác nhiều
cháu cũng chơi tem bình dân thôi, ko cầu kì gì ạ, khi nào tiện bác gửi cũng được
395 phố Lán Bè, phường Lam Sơn, quận Lê Chân, HẢI PHÒNG

con thứ 2 có lỗ đục hình chữ ... chắc ai đó phải tra danh mục để thêm thông tin trước khi trả lời ... trả lời xong sẽ có câu hỏi khác ... có lẽ đây là mục để bác vnmission giới thiệu những điều thú vị liên quan tới răng tem và lỗ đục.

Bà con rảnh chịu khó tham gia nhé !

zodiac
19-01-2009, 08:05
trên tem có đục lỗ hình chữ O S rất đặc biệt
bác cho con hỏi Cat là jì? con ko hỉu:> mong bác giải thích

hat_de
19-01-2009, 08:34
trên tem có đục lỗ hình chữ O S rất đặc biệt
bác cho con hỏi Cat là jì? con ko hỉu:> mong bác giải thích

thằng ngốc Catalogue đóa ... ý bác ấy là ... con tem quý đó theo giá danh mục là bao nhiu, với giá đó bạn có mua ko ... giờ Zo phải tìm danh mục uy tín thế giới nào đó để check :D

zodiac
19-01-2009, 08:58
tìm trên danh mục tem Úc Châu chứ đâu
mà e ko có nên chịu:D

hat_de
19-01-2009, 09:13
tìm trên danh mục tem Úc Châu chứ đâu
mà e ko có nên chịu:D

ngoài danh mục của riêng Úc, trên TG còn tồn tại các loại danh mục tổng hợp khác ... rảnh em tìm hiểu ở Hội tem Cần Thơ hoặc trên mạng ... thôi ngồi chờ ai đó trả lời nào :D

vnmission
19-01-2009, 10:33
liên quan tới răng tem và lỗ đục.

Suy diễn thế này có thể bị chệch hướng mất!

Một số links về tem Úc:

http://www.users.bigpond.net.au/asv/catalogue.htm

http://www.wnsstamps.ch/en

http://www.stamps.com.au

http://www.stampsaustralia.com.au/Online_stamps_shop/query/Australia

hat_de
19-01-2009, 16:33
Suy diễn thế này có thể bị chệch hướng mất!

Thấy mục này nói về răng ... lại có tem đục lỗ nên em suy diễn vậy ... hy vọng bà con ko bị theo lối mòn

1 số link cũng đã tham khảo qua ... nhưng chưa kĩ được ... dành chờ mọi người ... cuối năm ai cũng bận ... ít chịu khó tìm tòi ...

nếu ko ai giải đáp hy vọng mai anh vnmission cho câu mới ...

vnmission
19-01-2009, 22:50
Một hình rõ hơn của con tem trên:

27643

vnmission
20-01-2009, 22:05
Tem Kangaroo trên hình bản đồ là những con tem đầu tiên của nước Úc, phát hành năm 1913. Thay vì in tem sự vụ riêng, Úc cho đục lỗ chữ OS lên tem thường, viết tắt của Official Service hoặc On Service (nghĩa là sự vụ) để dán lên thư công. Những con tem đục lỗ (perfin, viết tắt của perforated initials) này khá quý, con trong hình trên được ký hiệu O11 (chữ o viết hoa chứ không phải số 0). Ca-ta-lô Stanley Gibbons (viết tắt là SG) đánh giá con tem O11 sống giá 325 Bảng Anh, chết giá 140 Bảng.

Lúc đầu con tem này thuộc sở hữu của Richard. Nhà buôn Kevin mua một lô tem của Richard, lấy ra những con có giá trị để bán lẻ riêng, còn lại 7 con tầm tầm đưa vào một lô để bán chung. Những con tem này được đưa ra bán đấu giá tại 21st Century Auctions vào ngày 30/11/2007, nhưng không được ai để ý. Cuối cùng, một nhà buôn tem ở Melbourne tên là David tiếc rẻ đã mua lô tem trên với giá tối thiểu 200 đô-la Úc.

Nếu chỉ vậy sẽ không có chuyện gì xảy ra. Nhưng… bạn hãy nhìn kỹ lại con tem trên đi, và thử so sánh với một con tem bình thường (mầu tem khác, có thể do cách scan khác nhau, nhưng không quan trọng ở đây!):

27766

Nguoitimduong
20-01-2009, 22:16
Ý anh nằm ở chỗ lỗi giống con này phải không ?

27770

hat_de
20-01-2009, 22:30
Nếu chỉ vậy sẽ không có chuyện gì xảy ra. Nhưng… bạn hãy nhìn kỹ lại con tem trên đi, và thử so sánh với một con tem bình thường (mầu tem khác, có thể do cách scan khác nhau, nhưng không quan trọng ở đây!):

Ngoài lệch tâm nó còn có 1 khung hình mờ mờ lệnh ra tí xíu :-?

vnmission
20-01-2009, 22:37
Không! Con tem của NTD nằm lệch về một góc, nhưng chưa lệch đến mức có thể coi là tem lỗi, nên giá sẽ thấp hơn con tem có hình nằm chính giữa.

Nếu tôi không nhầm, chữ OS đục lỗ chỉ có 2 dạng: nhỏ (như trên con tem của NTD), và lớn (như trong con tem trên). Một số người chuyên sưu tập tem OS, nhiều người chuyên sưu tập tem Roo (cách gọi thân mật của con tem chuột túi).

vnmission
20-01-2009, 22:38
Ngoài lệch tâm nó còn có 1 khung hình mờ mờ lệnh ra tí xíu :-?

Sao vội thế, xem kỹ thêm đi!

Nguoitimduong
20-01-2009, 22:49
Thêm hình ảnh về con tem OS không đục lỗ :

27778

hat_de
20-01-2009, 22:54
Sao vội thế, xem kỹ thêm đi!

quả thật là ko biết nó còn bị sao nữa
em dân chơi chuyên đề, đâm ra ko quan tâm lắm tới tính bưu chính và kĩ thuật của nó lắm... hơi bị bay bổng nên .. ko có khiếu nghiên cứu và phát hiện ... những phẩm chất lẽ ra nên có ở người chơi tem
thui đành ngồi chờ bà con hoặc ... gợi í mới :D

vnmission
20-01-2009, 23:22
Thật ra nếu là David, Hạt Dẻ đã kiếm được một khoản tiền đáng kể!

Con tem đó có thể coi là bị in nhòe (double print, in 2 lần, thực ra không biết dịch sang tiếng Việt là gì cho chính xác), rõ nhất là khung ở phía dưới, nhưng nhìn kỹ hơn sẽ thấy cả ở phía trong con tem, nhất là đường vẽ bản đồ nước Úc. SG đánh số con tem in nhòe là O11a, giá 3000 Bảng. Một điều quan trọng, SG cho biết chỉ có 2 con tem này, trong đó 1 con thuộc bộ sưu tập Hoàng gia, đều là tem chết, nhật ấn năm 1914. Con tem mới được phát hiện là con thứ 3.

Một số người cho rằng con tem này chỉ là kiss print (giấy in chạm nhẹ vào bản kẽm thêm 1 lần, thường do giấy nằm không thật phẳng phiu trên khuôn in). Tuy nhiên, con tem mà SG cho là O11a trông cũng không khác gì:

27779

David đã bán đấu giá con tem trên thông qua Premier Postal Auctions internet auction vào ngày 20/7/2008, và đã bán được với giá 16.500 đô-la Úc, chưa kể thuế. Vậy là phát hiện của Hạt Dẻ trị giá >16.000 A$, chúc mừng bạn!

hat_de
21-01-2009, 10:35
Thật ra nếu là David, Hạt Dẻ đã kiếm được một khoản tiền đáng kể!

Con tem đó có thể coi là bị in nhòe (double print, in 2 lần, thực ra không biết dịch sang tiếng Việt là gì cho chính xác), rõ nhất là khung ở phía dưới, nhưng nhìn kỹ hơn sẽ thấy cả ở phía trong con tem, nhất là đường vẽ bản đồ nước Úc. SG đánh số con tem in nhòe là O11a, giá 3000 Bảng. Một điều quan trọng, SG cho biết chỉ có 2 con tem này, trong đó 1 con thuộc bộ sưu tập Hoàng gia, đều là tem chết, nhật ấn năm 1914. Con tem mới được phát hiện là con thứ 3.

Một số người cho rằng con tem này chỉ là kiss print (giấy in chạm nhẹ vào bản kẽm thêm 1 lần, thường do giấy nằm không thật phẳng phiu trên khuôn in). Tuy nhiên, con tem mà SG cho là O11a trông cũng không khác gì:

David đã bán đấu giá con tem trên thông qua Premier Postal Auctions internet auction vào ngày 20/7/2008, và đã bán được với giá 16.500 đô-la Úc, chưa kể thuế. Vậy là phát hiện của Hạt Dẻ trị giá >16.000 A$, chúc mừng bạn!

sợ thật, 1 lỗi nhỏ xíu là giá trị ghê
ở nước ngoài, trình độ kĩ thuật cao và nói chung là các thứ đều cao, chỉ cần sai lệch tí xíu là có chuyện rồi ... vậy nên mới tạo cho các dị bản sự hấp dẫn vậy ... mình thì chơi chuyên đề ... lại hậu đậu ... có thấy chắc cũng bỏ qua mất ... gk ko tỉ mỉ tới mức nhận ra được và cũng ko khoái lắm ... nếu ko có gợi í của anh vnmission chắc cũng ko nhận ra

đầu tiên tưởng mục răng là chuyện răng, nên khi anh post tem lên và hỏi em ko hiểu là về gì cả ... thì ra cái anh cần ở người chơi là sự tỉ mỉ cận thận, nhận ra được dị bản và đánh giá được mức quý hiếm của nó ... khi đặt câu hỏi số 2 ... sợ thật ... chỉ có các chuyên gia về tem mới tài như vậy ... anh mà ko nói hoặc ai đó cho em con tem trên em cũng ko hiểu về giá trị của nó

Bên tây cũng tài ghê... việc họ sử dụng 2 từ double và kiss để phân biệt sự khác biệt vô cùng tinh tế trong thế giới dị bản đã chứng tỏ chiều sâu của nền tem thế giới thế nào ... hệ thống ngô ngữ tem của VN chưa có từ tương ứng để phản ánh 1 sự vật hiện tượng như đã nêu ... chứng tỏ nền tem của chúng ta vẫn còn phải phát triển nhiều

hiện trên các đàn và nguồn tư liệu tiếng việt khác cũng chưa hệ thống được những thuật ngữ làng tem chi tiết tới mức đó thì phải ... hẳn nếu đặt lên bàn cân sẽ nhận ra cái chuyên nghiệp của thế giới ... giả sử VN mình 1 ngày nào đạt tới tầm mức đó ... hẳn giá trị của nhiều món tem VN còn cao nữa ... vì người chơi sẽ phát hiện và bảo tồn được những món mà với trí tuệ hiện nay ko đủ tầm nhận thức giá trị của nó

con tem tuy nhỏ nhưng qua vụ trên chúng ta có thể nhận thấy 1 bài học khá lớn, các bậc tiền bối thì ko nói làm gì rùi còn các bạn trẻ non choẹt như mình có đọc được bài nầy cũng lưu ý nhé ... mỗi bà con là 1 cái ra-da dò tìm các dị bản trong rổ tem của mình ... bít đâu kiếm được món VN và thế giới nào đó ... đáng giá cả 1 gia tài ....

còn mình thì vẫn bồng bềnh ... chưa khoái món nầy lắm ... chơi tem bình dân nên cứ chọn những món chân chất ... à mình còn chơi món tem và con dấu trên nó vô tình tạo thành 1 họa tiết phụ khiến nội dung con tem có thể cảm nhận theo cách khác....

ko biết nhà ta có ai chơi kiểu đó ko thì ới phát nhé

nói thì khó hình dung, ảnh thì ko có, nhưng tả qua thế nầy .. con dấu có các hoạt tiết và màu mực khi nằm trên tem vô tình cùng với đồ họa trên tem tạo thành 1 món ngộ nghĩ nào đó thì để riêng ra ... trước đây mình có thấy 1 con dấu khiến 1 con tem chim sáo giống như là có mào ... rùi .... 1 chiếc máy bay bò trên cầu như tàu hỏa chạy trên ray ... chẳng là con dấu hình cây cầu tương ngay vô chỗ cái may bay bé nằm ... khiến nó tạo hiệu ứng như vậy ..

... chài càng nói càng xa đề ... thôi nghỉ ngơi ăn cơm ...gặp lại cả nhà sau ....