PDA

View Full Version : Làm bài triển lãm

zodiac
28-01-2009, 17:11
Bước tiếp theo trong con đường của một người sưu tập tem là triển lãm, nhưng khi mới bắt đầu thì cần mua những thứ gì???
Sau đây mời các bạn tạo 1 bài triển lãm mà Zo đã học được:D

Một tờ giấy triển lãm như thế này giá tờ 1.700đ (giá mà Zo biết hiện nay) có kích thước 23 X 29 ( Cm) được bán ở các wầy chuyên bán tem trên thị trường ( nhưng rất hiếm gặp ở những tỉnh thành phong trào tem kém phát triển)

28493

Nhưng các bạn có thể tạo dc cho mình một trang gài tem triển lãm mà không cần tốn nhìu tiền của.
Các vật dụng cần và đủ : thước kẻ, dao rọc giấy, 1 cây viết ( bút)

28490

Các vật liệu để tạo nên 1 trang triển lãm chỉ cần 1 tờ giấy bìa có độ dày vừa phải như giấy Roki được bán ở các cửa hàng văn phòng phẩm ( 1 tờ có kích thước 1 X 1.2 (m) giá khỏang 5k/ tờ:D) hoặc có thể lấy từ các tờ giấy lịch ( lịch tờ)cũ có độ dày tương tự.

Đầu tiên
Dùng thước kẽ và viết đánh dấu kích thước trên giấy bìa, sau đó dùng dao rọc giấy và thước kẽ cắt theo đường đã kẽ.

28491

28492

Sau đó là tìm mẫu bọc đựng mỗi trang triển lãm, các bạn nên mua bọc có độ dày vừa phải và nên mua bọc trong sẽ giúp trang triển lãm đẹp hơn, kích thước có thể lớn hơn tờ triển lãm, bọc có bề ngang dài hơn trang triển lãm khoảng 0.5 - > 1 (Cm) ( có thể giúp bạn để được phong bì thực gửi hay một block tem lớn hơn trang triển lãm một chút), bề dài có chiều dài dài hơn trang triển lãm từ 1.5 đến 2 (Cm) ( với phần dư này bạn có thể dán miệng bọc lại bằng keo dính). Với 100 - > 300 gam bạn có thể tha hồ sử dụng :P :D

Trong quá trình gắn tem lên trang bìa triển lãm, đừng vội dán tem lên mà hãy sắp xếp tem sao cho vừa ý bạn (đừng thưa quá cũng đừng tiết kiệm mà xếp nhiều tem lên cùng một trang như vậy sẽ không bắt mắt và không thể hiện được ý tưởng của mình lên bài triển lãm) sau khi sắp xếp vừa ý, bạn dùng băng keo hai mặt dán con tem lên trang triển lãm ( tem đã được bao lại bằng cách bao của VS http://vietstamp.net/forum/showthread.php?t=1667)

(Trong quá trình thực hiện các bạn nên cẩn thận vì dao rọc giấy rất bén, nên gập lại sau khi đã sử dụng)

Chúc các bạn thành công với tác phẩm của mình

hat_de
28-01-2009, 22:30
Bước tiếp theo trong con đường của một người sưu tập tem là triển lãm, nhưng khi mới bắt đầu thì cần mua những thứ gì???
Sau đây mời các bạn tạo 1 bài triển lãm mà Zo đã học được:D

Chúc các bạn thành công với tác phẩm của mình
Thật là tuyệt vời, trước đây mình đã rất vui khi thấy Zo đi vào con đường TL, nay lại thấy em nó tự mình dựng bài để hướng dấn các bạn mới thì thiệt vui khun xít... thía là từ bay đã có thêm 1 bàn tay đầu độc bạn tem vô con đường nầy... quả là hơn cả mong mún củ mìn

nhân bài vìa phơi xin bổ xung 1 chút

- phơi TL có kích thước chuẩn quốc tế như Zo nói là rất chính xác
- để có phơi bạn có thể mua ở cty tem hoặc đặc các hiệu giấy bìa cắt số lượng lớn cho rẻ
- thuyết minh tem có thể được căn chỉnh và in ra rùi dán tem lên. Cái nầy rất công phu. Hoặc ko bạn có thể in thuyết minh rùi cắt dán từng phần

ở các tỉnh xa khi cần thiết vẫn có thể được các trung tâm tem lớn như SG hỗ trợ, ở cái rún tem thì chẳng thiếu thứ chi, chỉ cần vài ba ngày là chuyển phát nhanh có thể đưa tới cho bạn những thứ cần như phơi và ni-lon bọc

Nilon bọc là thứ ko thể thiếu để kết thúc 1 phơi TL, có thể mua nilon lớn rùi hàn, hay dán băng keo ... tuy nhiên hiện đại nhất là dùng loại phơi chuyên dùng.... tại SG thì tiện còn ko bạn phải mua ở chợ chọn loại có kích thước phù hợp... tuy nhiên nó ko được ưng í đâu... vì nó to hơn...trừ loại đặc chủng chuyên dùng cho TL ... loại nầy có thể bán hoặc bạn yêu cầu nhà sản suất làm theo kích thước phù hạp

235 x 310 mm ...

hoặc hỏi anh i ê ... ảnh đặt nhà sản xuất mần từng xọt ... loại này sài tuyệt vời ... gần như ko có gì phải chê cả ... hum rùi vồ trỏng cũng xin được 1 ít ... hihi vừa đủ 80 cái cho bộ 5 kh....

Hy vọng các nhà sản suất lưu ý nhu cầu vật tư triển lãm làm các món tiện dụng vậy để dân sài :D

Khi ko còn gì phải lo lắng về vấn đề phơi bà con có thể toàn tân toàn ý sáng tạo bộ TL ;)