PDA

View Full Version : Bình chọn bộ tem có ý nghĩa nhất năm 2008

Nguoitimduong
29-01-2009, 12:21
Một con tem không chỉ đẹp qua hình thức và chất liệu thiết kế mà còn đẹp qua nội dung mà nó truyền tải đến cho mọi người.
Vì vậy NTD mời mọi người cùng bình chọn bộ tem có ý nghĩa nhất năm 2008.

1. Bộ tem về tổng thống Mỹ mới đắc cử Barack Obama :
Vị tổng thống Mỹ mới đắc cử Barack Hussein Obama đang mang đến cho mọi người niềm tin về một thế giới sẽ THAY ĐỔI. Liberia là quốc gia nhanh tay nhất trong việc phát hành tem về ông.
Bấm vào đây để xem chi tiết. (http://vietstamp.net/article/1258/)

28585

2. Bộ tem nhắc nhở mọi người về căn bệnh Alzheimer ở người lớn tuổi của bưu điện Mỹ
Bệnh Alzheimer là một dạng sa sút trí tuệ phổ biến nhất hiện nay. Sa sút trí tuệ (dementia) là mất khả năng về trí lực và giao tiếp xã hội ở mức độ gây khó khăn cho cuộc sống hàng ngày. Sự thoái hóa mô não đang bình thường với nhiều nguyên nhân chưa được biết rõ, gây nên sự suy sụp dần dần trí nhớ và trí tuệ bệnh nhân.

Hiện nay có hàng triệu người lớn tuổi trên thế giới bị bệnh Alzheimer, tuổi mắc bệnh thường từ 65 trở lên. Con số này dự đoán sẽ gấp nhiều lần trong vòng 20 năm tới, khi tuổi thọ trung bình ngày càng tăng lên.

28586

3. Bộ tem về sức khỏe tâm thần của Canada :
Các thống kê dịch tễ học về Sức khoẻ tâm thần của Tổ chức Y tế thế giới cho thấy, các rối loạn (bệnh tật) liên quan đến stress đang gia tăng và ngày càng gia tăng, tỷ lệ chung dân trong dân số có thể từ 5% - 10% và đến 15% - 20% theo thống kê của nhiều nước. Riêng Việt Nam, chưa có điều tra dịch tễ quốc gia về sức khoẻ tâm thần, nhưng các khảo sát sơ bộ ở nhiều địa phương cũng cho các tỷ lệ không khác biệt so với tình hình chung của các nước. Chúng ta chưa quan tâm đúng mức và đúng cách tới sức khoẻ tâm thần. Theo dự báo của Tổ chức Y tế thế giới về gánh nặng bệnh tật: các rối loạn tâm thần chiếm 11% vào năm 1990, sẽ tăng lên 15% vào năm 2020.
Bấm vào đây để xem chi tiết. (http://vietstamp.net/forum/showthread.php?t=224&page=3)
28587

4. Bộ tem " Chúng ta có thể ngăn chặn đói nghèo " của Liên Hiệp Quốc :
Theo FAO, hiện có khoảng 842 triệu người trên toàn thế giới đang bị đói, trong đó chủ yếu là tại các nước đang phát triển (chiếm đến 798 triệu). Trầm trọng nhất là ở châu Phi, nhất là các nước khu vực Trung và Tây Phi – nơi có số người nghèo khổ tăng nhanh.
Tuy nhiên, bảng báo cáo cũng cho thấy, việc chống đói nghèo đang có những kết quả quan tại một số khu vực, đáng kể nhất là tại châu Á. Danh sách 19 nước như Trung Quốc, Thái Lan, Việt Nam…, ở các nước này, tình trạng đói nghèo đã giảm nhanh, đời sống người dân được cải thiện đáng kể. Đây cũng là những nước có tốc độ tăng trưởng kinh tế cao, thành công trong việc kìm hãm tốc độ tăng dân số…
Chúng ta vẫn có thể chấm dứt nạn đói nghèo nếu cùng biết chung tay phải không các bạn ?
Bấm vào đây để xem chi tiết. (http://vietstamp.net/article/1234/)

28588

5. Bộ tem " Quyền của người khuyết tật " của Liên Hiệp Quốc
Năm 2007 Bộ kinh tế và xã hội đã mời trẻ em trên toàn thế giới tham gia cuộc thi nghệ thuật về chủ đề “Chúng ta có thể xóa bỏ đói nghèo”. Đây là 1 trong những hoạt động nhân ngày thế giới xóa bỏ tận gốc sự nghèo đói và nhân dịp kết thúc thập kỉ đầu tiên của chiến dịch lọai bỏ hoàn toàn đói nghèo (1997-2006). 6 tác phẩm đoạt giải đã được chọn để thiết kế bộ tem trên xuất bản vào năm 2008.
Bấm vào đây để xem chi tiết. (http://vietstamp.net/article/1094/)
28589

6. Bộ tem cứu trợ nạn nhân động đất của Trung Quốc
Ngày 20-5-2008, Bưu chính Trung Quốc vừa đột xuất phát hành bộ tem đặc biệt, có phụ thu để gây quỹ cứu trợ các nạn nhân trong trận động đất khủng khiếp xảy ra ở tỉnh Tứ Xuyên ngày 12-5-2008 vừa qua.
Bấm vào đây để xem chi tiết. (http://vietstamp.net/article/1074/)

28590

7. Bộ tem "chữ Braille" đầu tiên ở Bắc Mỹ của Canada
Con tem có giá mặt 52 cent Canada in hình chú chó dẫn đường dành cho người khiếm thị và dòng chữ “Chó dẫn đường” bằng tiếng Anh, tiếng Pháp và chữ Braille. Cùng với con tem này, Bưu điện Canada còn phát hành một phong bì kỷ niệm 100 năm ngày thành lập Hội người Khiếm thị Montreal - MAB (Montreal Association for the Blind) với dòng chữ “Kỷ niệm 100 năm MAB” bằng tiếng Anh, tiếng Pháp và chữ Braille.
Bấm vào đây để xem chi tiết.
(http://vietstamp.net/article/1007/) 28591

8. Bộ tem kỷ niệm "Holocaust" của Israel
Holocaust (tiếng Hy Lạp: holokáutoma: holos - "hoàn toàn" - và kausis - ""thiêu, đốt"), còn được biết đến dưới các tên Ha-Shoah (tiếng Hebrew: השואה), Khurbn (tiếng Yiddish: חורבן hoặc Halokaust, האלאקאוסט), Porajmos (tiếng Romania, cũng là Samudaripen), Holocaust hay Zagłada Zydow (tiếng Ba Lan), là tên gọi của cuộc tàn sát chủng tộc đối với sáu triệu người Do Thái và nhiều nhóm thiểu số khác ở Châu Âu và Bắc Phi trong thời gian Thế chiến thứ hai do Phát-xít Đức và các nước cùng phe gây ra.
Bấm vào đây để xem chi tiết. (http://vietstamp.net/forum/showthread.php?p=40528#post40528)
28592

9. Bộ tem "Lest We Forget" về những đóng góp của quân nhân Liên Hiệp Anh trong Chiến tranh thế giới thứ 1 của Anh

28593

10. Bộ tem về sức khỏe trẻ em của New Zealand.
Sức khỏe trẻ em là một trong những vấn đề quan trọng nhất của y tế quốc gia. Bưu điện New Zealand đã phát hành bộ tem để nhắc nhở mọi người về vấn đề này .
28594

(http://stampnews.com/stamps/stamps_2009/stamp_1233002655_768420.html)

Nguoitimduong
29-01-2009, 21:22
Mời mọi người cùng vào bình chọn nhé !

hanoiwelle
29-01-2009, 21:29
Tớ vote 1 phiếu cho bộ này,
Liên Hiệp Quốc : Chúng ta có thể chấm dứt đói nghèo

gachjp
29-01-2009, 22:06
4. Bộ tem " Chúng ta có thể ngăn chặn đói nghèo "

Đây là bộ tem em thấy khẩu hiệu lẫn thiết kế đều ý nghĩa nhất! Với nhưng nét vẽ một mạc, bộ tem đã cho người xem thấy dc niềm vui, niềm hạnh phúc của các em khi được chơi, khi được học và khi được quây quần bên gia đinh!

hat_de
30-01-2009, 07:42
mỗi bộ tem đều có 1 cái hay riêng, nhưng mình chọn
O3ma: sự kiện mang tính biểu tượng của tính dân chủ :|
còn những bộ khác đều có vị trí xứng đáng của nó...nào bà con cùng tìm :D

kuro_shiro
30-01-2009, 10:21
em bình chọn bộ tem số 1
Bộ tem về tổng thống Mỹ mới đắc cử Barack Obama

hat_de
30-01-2009, 10:38
em bình chọn bộ tem số 1
Bộ tem về tổng thống Mỹ mới đắc cử Barack Obama

bắt trước anh hả...
đùa thui
em thích bộ đó vì cái rì ... hì ...

kuro_shiro
30-01-2009, 10:45
bắt trước anh hả...
đùa thui
em thích bộ đó vì cái rì ... hì ...
em thích bộ này vì ý nghĩa của nó :
Vị tổng thống Mỹ mới đắc cử Barack Hussein Obama đang mang đến cho mọi người niềm tin về một thế giới sẽ THAY ĐỔI.

Ốc_hp
30-01-2009, 11:28
1 phiếu cho bộ "Quyền của người khuyết tật". Rất nhiều các công trình công cộng hiện nay ở VN chưa có thiết kế thêm các tiện ích cho người khuyết tật.

hatcat
30-01-2009, 12:06
Bỏ phiếu cho bô tem số 1 BARACK OBAMA.

zodiac
30-01-2009, 12:12
e bỏ phíu cho tem liên hiệp quốc:D
"chúng ta có thể ngăn chặn đói nghèo":>

hat_de
30-01-2009, 14:43
em thích bộ này vì ý nghĩa của nó :
Vị tổng thống Mỹ mới đắc cử Barack Hussein Obama đang mang đến cho mọi người niềm tin về một thế giới sẽ THAY ĐỔI.

xin cảm ơn
và chúng ta có thêm 1 người nữa

Bỏ phiếu cho bô tem số 1 BARACK OBAMA.

bác hạt cát có thể giúp hạt dẻ biết lý do lựa chọn của bác được ko

và xin 2 bác cho biết vì sao chọn mà 2 bác ko bầu ạ...

các bạn khác chú ý, bầu chọn nhớ ấn vô bảng bầu chọn
phần dưới mình có thể nói lựa chọn của mình hoặc
đã nói xin cho biết thêm lý do cho thêm phần phong phú thông tin
thậm chí lý do: cũng ko rõ tại sao, chỉ biết trái tim bảo thế cũng là 1 lý do hợp lệ

♥ Voi Cúc Phương ♥
30-01-2009, 19:51
Em 1 phiếu cho bộ tem của Trung Quốc : "Ủng hộ nạn nhân động đất"

hatakihu
31-01-2009, 09:14
Hic bỏ phieu cho bộ Mỹ : Bệnh Alzheimer. Vì ông nội Trang Tồ đang mắc bịnh này! Gừi thông điệp: "Hãy quan tâm đến người lớn tuổi nhiều hơn!!!!!"

tugiaban
31-01-2009, 09:54
mình bình chon cho bộ tem BARACK OBAMA.

hat_de
31-01-2009, 10:11
mình bình chon cho bộ tem BARACK OBAMA.

giời ạ
đã nói bao nhiu lần rùi
bình chọn thì phải ấn vào phiếu bầu

4 người bình mà có 2 phiếu

1 phiếu của mình, phiếu còn lại hoặc của 1 trong 3 người kia, hoặc của 1 người nào đó có ấn bình nhưng ko vít lời bình.

à mà bác TGB tâm sự lý do của bác đi :D

kuro_shiro
31-01-2009, 18:51
giời ạ
đã nói bao nhiu lần rùi
bình chọn thì phải ấn vào phiếu bầu

4 người bình mà có 2 phiếu

1 phiếu của mình, phiếu còn lại hoặc của 1 trong 3 người kia, hoặc của 1 người nào đó có ấn bình nhưng ko vít lời bình.

à mà bác TGB tâm sự lý do của bác đi :D
hi hi , phiếu còn lại là của Siro:D
lần trước em bình chọn quên hok ấn bầu .
Cảm ơn anh Dẻ đã nhắc nhở ^^

hat_de
31-01-2009, 20:29
hi hi , phiếu còn lại là của Siro:D
lần trước em bình chọn quên hok ấn bầu .
Cảm ơn anh Dẻ đã nhắc nhở ^^

thì ra là vậy
bất đắc dĩ anh phải nhắc nhở thui
chứ ko phải gì muốn sự lựa chọn của mình có nhìu người cùng theo

các bạn khác bầu cho các tem còn lại đừng quên ấn nhé

trong không gian mạng có 1 số thói quen mới mà đôi khi ta chưa nhớ để làm :D

Nguoitimduong
31-01-2009, 21:24
Cảm ơn mọi người đã nhiệt tình tham gia.
Có một điều NTD muốn nói thêm là sự lựa chọn này chỉ dựa trên ý kiến của một nhóm thiểu số, vì thế mọi người có thể góp ý thêm những bộ tem khác của năm 2008 mà các bạn thấy xứng đáng để đưa vào danh sách này.
Còn lựa chọn từ đâu ư ? :D
Chỗ này chứ đâu (http://vietstamp.net/forum/forumdisplay.php?f=78)
Cảm ơn mọi người !

Nguoitimduong
03-02-2009, 21:14
Mọi người vô xem nhớ click một cái để bỏ phiếu nhé.:)
Công trình cày cục cả buổi đó :">

hat_de
03-02-2009, 21:17
Mọi người vô xem nhớ click một cái để bỏ phiếu nhé.:)
Công trình cày cục cả buổi đó :">

đã cày cục cả buổi thì cố giúp những bạn bầu nhưng quên bỏ phiếu bằng cách ấn đi, BQT ấn giúp thành viên được thì phải :|

Nguoitimduong
03-02-2009, 21:19
đã cày cục cả buổi thì cố giúp những bạn bầu nhưng quên bỏ phiếu bằng cách ấn đi, BQT ấn giúp thành viên được thì phải :|
Cái này là công bằng và khách quan, BQT sẽ không can thiệp vào !:)

hat_de
03-02-2009, 21:33
Cái này là công bằng và khách quan, BQT sẽ không can thiệp vào !:)

trời ạ
có ai bảo gian lận đâu
chỉ bảo là giúp ấn hộ những bạn quên ấn bầu thui mà

thui tùy các bác :D !

Nguoitimduong
27-05-2009, 17:57
Phần bình chọn này vẫn được tiếp tục, mọi người tranh thủ ghé qua bấm nút bình chọn nhé. Cảm ơn mọi người !

chuot_tem
27-05-2009, 22:59
Phần bình chọn này vẫn được tiếp tục, mọi người tranh thủ ghé qua bấm nút bình chọn nhé. Cảm ơn mọi người !

Sao anh ko up luôn hình vào đây để mọi người chiêm ngưỡng và bình chọn luôn !!!

jojo11111
27-05-2009, 23:04
Bỏ cho bộ Mental Health của Canada... năm nay đến 2 con Canada lên bảng :x:x:x