PDA

View Full Version : Người tự gửi thư cho mình vì những ngọn hải đăng!

Nguoitimduong
11-02-2009, 00:34
Chắc mọi người đã quen với bác Khánh, nhà sưu tập tem Hải Đăng, thành viên CLB Viet Stamp. Nick VS là cahat.
Đây là một bài viết về ông trên báo TT & VH, xin giới thiệu :

(TT&VH) - Khi thấy tôi loay hoay cầm một phong bì khác lạ có in hình ngọn Hải đăng Vũng Tầu, thì anh Nguyễn Đức, bạn tôi nói: “Đây là chiếc phong bì tự tạo của ông Giám đốc Công ty Bảo đảm Hàng hải TP.HCM. Lạ lắm! ông ấy hay chơi cái trò tự gửi thư cho mình. Ông ấy còn có thú chơi tem toàn in hình đèn biển của Việt Nam và quốc tế…”. Tôi rất ngạc nhiên và cho đó là chuyện kỳ cục, nhưng càng tìm hiểu tôi càng thấy những điều bất ngờ thú vị về ông giám đốc Huy Khánh.
Mới chỉ có 4/80 ngọn đèn biển VN lên tem

Có dịp vào TP. HCM, tôi tranh thủ diện kiến ông giám đốc Huy Khánh. Hay biết ý định của tôi, ngay lập tức ông bày ra những con tem đèn biển ra bàn. Những con tem xinh xắn được ông giữ ép cẩn thận trong ni lông trong suốt, mỏng tang. Mỗi con tem in hình một đèn biển nào đó và đều được ông ghi chú những tư liệu, thông số cần thiết ở bên cạnh. Với hơn 200 bộ tem Hải Đăng, ông đã sưu tầm coi như gần đủ số lượng tem phát hành về đèn biển trên thế giới.

http://images.thethaovanhoa.vn/Images/Uploaded/Share/2009/02/200902021022351/kega.jpg
Ông Khánh (ngoài cùng bên phải) bên ngọn hải đăng Kê Gà

Xuất thân từ một cán bộ kỹ thuật trong Công ty, ông Khánh có dịp đi tất cả hơn 80 đèn biển của nước ta và hàng chục đèn biển trên thế giới. Nhưng nói đến tem in hình đèn biển của Việt Nam, ông bần thần tâm sự: "Tiếc thế đấy, đèn biển ở nước mình có đến 80 cái nhưng ngành bưu điện mới chỉ phát hành có 4 con tem in các đèn ở Long Châu, Cù Lao Xanh, Vũng Tầu và Cần Giờ".

Tự gửi thư cho mình để lưu dấu các đèn biển

Ông đưa cho tôi xem bộ ảnh đèn biển rất đẹp ở một số trạm Hải đăng thuộc quần đảo Trường Sa. Đó là các đèn Tiên Nữ, Song Tử Tây và An Bang. Hầu như đến trạm đèn nào ông cũng chụp ảnh để lưu lại. Ông còn sưu tầm nhiều ảnh đèn biển được chụp tại các thời gian khác nhau. Sau đó, mỗi bức ảnh đèn ông đều thuê in lên các phong bì tự tạo của mình, cùng với các tư liệu thông tin về đèn ở mặt giấy sau. Ông kể thêm rằng, trên mỗi phong bì đó ông lại dán một con tem cũng in hình đèn biển, rồi đến tất cả các trạm đèn lấy dấu xác nhận hoặc chữ ký của trưởng trạm đèn. Xong xuôi, ông đề tên người nhận là chính ông, sau đó ra trạm bưu điện gần nhất để gửi. Làm như vậy, ông có thêm dấu bưu điện địa phương đóng lên phong bì của mình để lưu giữ. Thậm chí có phong bì in tem đèn biển Đá Lát ở Trường Sa ông còn xin thêm chữ ký của một sĩ quan quân đội ở ngay đảo để làm kỷ niệm trong bộ tem. Vậy đó cứ mỗi dịp đi công tác tại các trạm đèn ông lại tự gửi thư cho mình để lấy dấu bưu điện ghi dấu thời gian.

http://images.thethaovanhoa.vn/Images/Uploaded/Share/2009/02/200902021022351/phongbi.jpg
Một mẫu thư tự gửi có in hình đèn biển của ông Khánh

Lật giở tiếp vài trang, ông chỉ thêm cho tôi xem bộ ảnh đèn biển ở ba địa chỉ các đỉnh cực địa đầu tổ quốc như đèn biển Vĩnh Thực ở Quảng Ninh, đèn ở Núi Nai tỉnh Kiên Giang, đèn Thổ Chu ở đảo ngoài biển xa. Lại nữa, ông còn cho xem một bộ đèn biển đảo Lý Sơn ở Quảng Ngãi được chụp ở ba thời kỳ xây dựng khác nhau sau những lần hư hỏng vì thời tiết và nước biển. Ông chỉ ước sau này những đèn biển đẹp như vậy sẽ được in lên con tem bưu chính, phát hành trên toàn quốc, để mọi người yêu thích nó và tìm đến trong các hành trình du lịch.

Những ngọn đèn mang ánh sáng tâm hồn con người

Khi hỏi đến bộ tem đèn biển thế giới, ông khoe có một cái tem in đèn biển Ma-ke-ri (Macqarie) ở Sedney (Úc) được dựng năm 1818, vào loại cổ nhất thế giới còn lại. Con tem cũng thuộc loại cổ phát hành đầu tiên còn in cả các chi tiết trong lòng trụ đèn mà ông sưu tầm được. Có dịp ông đã đến tận đèn để chụp ảnh kỷ niệm. Ông lật giở vài trang rồi giới thiệu bộ tem in 15 đèn biển từ thời Liên Xô (cũ ) và cả bộ tem in của CHDC Đức trước đây. Chúng quý và hiếm bởi các hình thái đất nước ấy đã không còn tồn tại. Các con tem này càng ngày càng lên giá vì thế. Ông tâm đắc và tự hào với các thành viên CLB qua bộ sưu tầm đèn biển độc đáo không giống ai. Chơi tem như ông quả tốn công và đòi hỏi sự say mê và kiên nhẫn mới có được. Rất thú vị với hàng trăm con tem đèn biển của mình, ông nói:

http://images.thethaovanhoa.vn/Images/Uploaded/Share/2009/02/200902021022351/Huykhanh.jpg
Ông Huy Khánh lấy kính lúp để xem con tem

- Tất cả các đèn biển đều mang một thứ ánh sáng tâm hồn con người soi rọi trên các vùng biển để mọi con tầu tránh mọi hiểm nguy. Tôi sống với những ngọn đèn biển hàng chục năm qua với bao công việc gắn bó thân thiết. Những con tem này quả như cuốn nhật ký nhà nghề sinh động mà tôi muốn lưu giữ suốt cuộc đời như một báu vật vậy.

Đột nhiên ông đưa một con tem nhỏ lên cao và lấy kính lúp cho tôi xem thật rõ ngọn đèn ở Thổ Chu ngoài đảo xa. Tôi ngỡ như mình thấy ánh sáng từ ngọn đèn lóa lên soi rọi một vùng biển xanh mênh mông. Và có thể lắm chứ, tôi còn nghe được tiếng sóng biển đang vỗ dào dạt trong tâm hồn ông với những ngọn Hải đăng kỳ ảo giữa trùng khơi...

Vương Tâm (nhà thơ)(TT và VH)
Link đây :

http://www.thethaovanhoa.vn/133N200902021022351T14/Nguoi-tu-gui-thu-cho-minh-vi-nhung-ngon-hai-dang!.htm

hat_de
11-02-2009, 08:36
Chắc mọi người đã quen với bác Khánh, nhà sưu tập tem Hải Đăng, thành viên CLB Viet Stamp. Nick VS là cahat.
Đây là một bài viết về ông trên báo TT & VH, xin giới thiệu :

Link đây :

http://www.thethaovanhoa.vn/133N200902021022351T14/Nguoi-tu-gui-thu-cho-minh-vi-nhung-ngon-hai-dang!.htm
Thật thú vị khi hôm nay được biết thêm nhiều điều về bác cahat - nhà sưu tầm tem và vật phẩm về Hải đăng

Hải đăng là cây đèn biển soi sáng cho tàu bè định hướng, hy vọng bác cahat cũng là 1 ngọn hải đăng tem, soi sáng cho các nhà sưu tầm khác rõ thêm về chủ đề thú vị này. Hy vọng 1 ngày nào đó bác cahat rảnh rỗi viết bài hoặc giới thiệu bộ sưu tầm về Hải Đăng của mình. Cháu tin rằng đây là 1 đề tài rất hay có thể triển khai, nhất là với 1 người có chuyên môn, có thực tế, có đam mê như bác, hơn thế nữa HĐ còn có 1 lịch sử dài phát triển đầy thú vị hẳn là khi sắp xếp lại những con tem nó có thể kể 1 câu chuyện hay :D

Chúc bác mạnh khỏe và lùng tìm được nhiều tem Hải đăng, hy vọng rằng trong những năm tới đây 1 số ngọn đèn nổi tiếng của VN sẽ được lên tem để thế giới biết thêm về bảo đảm hàng hải của VN và để người sưu tầm như bác thỏa ước nguyện bấy lâu nay :|

foxglove2012
11-02-2009, 09:51
rất hân hạnh là đã dc giao dịch với bác này ùi!!haha

hat_de
11-02-2009, 10:11
rất hân hạnh là đã dc giao dịch với bác này ùi!!haha

trùi ui đã nói thì nói nhìu vào, diễn biến ra sao, cảm xúc thế nào, dù sao cũng cảm ơn Fốc-lớp :D

hat_de
08-03-2009, 23:15
kính thưa toàn thể bà con ... chiều qua SG mưa ác quá ... bác cahat đã lên đường ra Bắc ... thà lạnh còn hơn bị ướt ... giờ nầy đêm qua bác K chắc đang bay ra Hp ... giờ nầy đêm nay chắc bác đã bon bon lên Hn cùng cháu Hà TB ... kết thúc 1 ngày 8.3 vô cùng hoành tráng tại Hp ... 1 công đôi ba việc ... sự kiện xảy ra khá bất ngờ với các bạn tem Hp, YB, TB ....

rất tiếc máy nhà già quá nên ảnh iếc phải để mai ... và mời phóng viên mới của HP cô Ốc nhồi khẩn trương up hình ... hoãn các vụ đại hội PN, vụ du hí SG lại ... để tường thuật buổi hội ngộ bất ngờ của 1 "ngọn hải đăng" tem trên đất Cảng HP :D

Hy vọng mai bác cahat có 1 ngày thú vị trên HN

ngotthuha231
08-03-2009, 23:21
kính thưa toàn thể bà con ... chiều qua SG mưa ác quá ... bác cahat đã lên đường ra Bắc ... thà lạnh còn hơn bị ướt ... giờ nầy đêm qua bác K chắc đang bay ra Hp ... giờ nầy đêm nay chắc bác đã bon bon lên Hn cùng cháu Hà TB ... kết thúc 1 ngày 8.3 vô cùng hoành tráng tại Hp ... 1 công đôi ba việc ... sự kiện xảy ra khá bất ngờ với các bạn tem Hp, YB, TB ....
Hy vọng mai bác cahat có 1 ngày thú vị trên HN

Báo cáo:
Em và bác Khánh có mặt trên HN tầm 10h. Sau khi đưa bác về khách sạn an toàn em mới quay về nhà em.
Ngày mai em cùng anh Gachjp sẽ gặp mặt bác ( có bạn tem nào muốn cùng gặp mặt thì liên lạc với em nhé!) và cùng bác tới nhà bác Hào. Tình hình chung chung là như thế! Mai sẽ mật báo diễn biến sau ạ! :D

hat_de
08-03-2009, 23:53
Báo cáo:
Em và bác Khánh có mặt trên HN tầm 10h. Sau khi đưa bác về khách sạn an toàn em mới quay về nhà em.
Ngày mai em cùng anh Gachjp sẽ gặp mặt bác ( có bạn tem nào muốn cùng gặp mặt thì liên lạc với em nhé!) và cùng bác tới nhà bác Hào. Tình hình chung chung là như thế! Mai sẽ mật báo diễn biến sau ạ! :D

nhanh thiệt ... mời đó gặp nhau và giờ mọi người đã yên vị trên đàn hoặc trong chăn ấm rùi

Hà vất vả cả ngày mà vẫn nhịt tìn ghê ... nghỉ ngơi sớm đi em ... mai có vụ gì hay ọp ẹp với 3 N nhớ báo cáo nóng nhé

chúc bác Khánh 1 chuyến suôn sẻ và vui vẻ :D

cháu Dẻ :D

Ốc_hp
08-03-2009, 23:54
Chiều nay, 8/3/2009 tại 22h Minh Khai đã diễn ra cuộc gặp gỡ giữa chú Khánh và CLB tem Việt Tiệp. Sau đây là 1 số hình ảnh.

Sau khi chú Khánh đi bưu điện làm thực gửi hải đăng Hòn Dáu, chú đã có mặt tại 22h Minh Khai

31809

Dẻ phụ trách việc đưa đón chú Khánh

31810

Chú Khánh và Che-Viet

31811

Chú Khánh và bác Tiến

31812

Mọi người đã có mặt khá đông: bên phải là chie, ngothuha, Russ, Che, Bugi. Bên trái là Dẻ, chú Khánh, bác Tiến, bác Đỉnh.

31813

Chú Khánh và 2 bác Tiến, Đỉnh

31814

(mụ Dẻ bon chen vô ảnh làm gì? b-(. Nhí nha nhí nhố)

Chú Khánh và bác Đỉnh ngày xưa cùng học trường Việt Đức trên Hà Nội nhưng khác khoá. Phút hàn huyên của 2 đồng môn.

31815

(may quá mụ Dẻ ko nhí nhố nữa, cho mình chụp đc 1 kiểu tử tế #:-s)

Bác Tiến đang kí vào Tạp chí tem Hải Phòng tặng chú Khánh

31816

Sau đó lần lượt từng người kí vào làm kỷ niệm

31817

Chú Khánh và Russ

31818

Mọi người cùng chụp hình kỷ niệm

31819

Đứng (từ trái qua: hat_de, Ốc, Russ, Che-Viet, ngothuha231, Bugi, chie, hiennho). Ngồi (từ trái qua: chú Khánh, bác Tiến, bác Đỉnh)

hat_de
08-03-2009, 23:59
Chiều nay, 8/3/2009 tại 22h Minh Khai đã diễn ra cuộc gặp gỡ giữa chú Khánh và CLB tem Việt Tiệp. Sau đây là 1 số hình ảnh.

ngắn gọn và rất súc tích
khi nảo rảnh ta sẽ bổ xung 1 chút ... đoạn buổi sáng và đoạn sau khi gặp gỡ cả tới nhà bugi ... và đặc biệt là cả sự cố khi bắt đầu vìa HN nữa .. tiếc là ko chụp quả đứng ở ngã 3 đường =))

ngotthuha231
09-03-2009, 12:41
ngắn gọn và rất súc tích
khi nảo rảnh ta sẽ bổ xung 1 chút ... đoạn buổi sáng và đoạn sau khi gặp gỡ cả tới nhà bugi ... và đặc biệt là cả sự cố khi bắt đầu vìa HN nữa .. tiếc là ko chụp quả đứng ở ngã 3 đường =))

Cứ chụp đê. Rồi bác Khánh làm thịt. b-( Sau đó đến BQT ban nick. b-) . Rồi thì xóa tên khỏi Hội phụ nữ. :)). Tống cổ ra ngoài 9X. =)). Cuối cùng là bắt đi lấy vợ. :x. Can tội: làm xấu hình ảnh bác Khánh và cố vấn Hội 9X. :>

hat_de
26-03-2009, 18:12
hum ni trở lại mục nì sớm hơm dự kiến tường thuật vài ngày để giúp J'TM biết thêm 1 số gương mặt

buổi tường thuật bắt đầu

sáng CN đó, gk ngủ nướng 1 tí vì là CN hiếm hoi "sans timbre" tức ... hông tem... ai dè Sơn gọi hum ni họp hông anh ... mình rất tự tin trả lời , VT sinh hoạt hum CN.1.02.2009 rùi ... hum ni tròn tuần roài... bữa ni 8-3 đóa ... nhớ đưa vợ con đi chơi ... chắc mẩm hum ni là ngày hông tem thì ...reng reng ..số lạ ...ai nhỉ ... gk à ... bác cahat ... hải đăng ... thế thế... hum ni .. thế ....

trời ... hộc tốc gọi các bạn ... người thì bận, người đi công tác ... người thì 8 - 3 ... nhưng rất thú vị khi có 2 bạn tỉnh ngoài ... Ốc lo được rùi

sau 1 hồi đủ mọi thứ, còn nhầm Khách sạn nữa chứ rốt cục cũng đón được bác Khánh .... gk đưa bác qua nhà bác Tiến ... đội hình kia mãi mới tới

34717

phóng to đội hình

34718

nhanh lên

34719

ừ rẽ phải ... mau mau

34720

tới rùi

34721

mình leo lên trước ... hú 1 phát ... chộp được 2 gương mặt ngửa ... khà khà ...

34722

vậy là đông vui rùi ... chà trà ngon wa'

34723

à vậy là bác cũng biết bác Bằng hả ... chài ... dân đường thủy cả

34724

tui có cái nầy tặng bác làm lưu niệm đây

34725

ôi quý hóa của bác vẫn giữ được tấm huy hiệu nầy sao

34726

buổi sáng vui vẻ, chuyện nối chuyện ... thoắt cái tới giờ hẹn bác KH phải trở lại KS

hat_de
26-03-2009, 18:40
buổi sáng vui vẻ, chuyện nối chuyện ... Thoắt cái tới giờ hẹn bác kh phải trở lại ks

Vậy là bác Đỉnh tạm biệt đoàn

34727

rùi mình đưa máy cho hà TB làm phó nháy
và đây là những gì cô nàng ghi lại được :D
Dẻ và bác cahat

34728

đoàn đi trở lại khu kho vừa nãy

34729

ra tới cổng chính và đầu rồng đối diện với cổng chính của Cảng Hp rùi :D

34730

qua khu SAMNEC chuyên kinh doanh đồ điện tử dân dụng

34731

trời rét vậy mà bác Hịp hông lạnh nhỉ

34732

còn 1 chút nữa thui

34738

tới nơi rùi

34736

nồi cơm điện lỉnh kỉnh ghê34737

34735

tạm biệt cả nhà hẹn chiều nay ... đại hội :D

hat_de
26-03-2009, 18:55
tạm biệt cả nhà hẹn chiều nay ... đại hội :D

hẹn bà con 4 h rùi ... giờ qua đón nhân vật chính

34739

chợt nhớ ra 1 việc quan trọng bác nhờ ... nhưng thiên thời địa lợi nhân hòa hiện hội tụ đủ ... thế là ra bưu điện giải quyết luôn

34741

cô bưu điện trẻ có vẻ chưa gặp tình huống nầy bao giờ

34743

khiến thân chủ lo lắng

34749

được gk động viên cô nàng chuẩn bị ... pùm ... pùm ...

34742

xinh òi :D ... bì nì VN chỉ có 1

34744

bác cahat nhẹ cả người ... ra làm tấm hình lưu niệm

34745

thế rùi 2 bác cháu lên đường ... đi qua cái trường sát bưu điện nì ... tụi nhỏ ở đây hát hò cả ngày mà ko bít đang ở ngay cạnh hội tem ... ngoài cửa còn cái băng rôn chào mừng sự kiện trọng đại của HP hum qua kìa

34746

thui qua quán Lâm Cu 3

2 loài thủy hải sản là ốc và hà đã ở đó

chờ tay 9x tem trẻ ngủ nướng 1 chút thì ku cậu có mặt

34747

L-) đó là bugi gỉ ... thế còn cô này đen thui nì

34748

1 mụ 8 nổi tiếng của làng tem HP ... :))[/B]

hat_de
26-03-2009, 19:04
hẹn bà con 4 h rùi ... Giờ qua đón nhân vật chính

và 2 nhân vật chính nữa cũng đã xuất hiện ...

34750

để có sự thu xếp xít sao như vậy ...
tháng nầy mình chí tiền điện thoại òi #:-s
thui chúng ta típ nào ... ôi chà ... nghe các cháu nói về bác đã lâu nay mới gặp

34751

ông chủ Cheeeeeeeeeeeeeeee

34752

chài ông chủ có vẻ miệt vì cái đội tem nì

34753

để giảm stress bugi thường trở thành nạn nhân ... :))

34754

nhưng rùi cậu bé vui tính lại toe toét :D

34755

các mụ 8 thì thui rùi

34758

được ăn được nói được cái cầm vìa

34759

lại còn chụp chiếu nữa chứ

34757

ngày 8-3 có khác

34756

họ giành ăn protein hết ... mình đành lót dạ bằng ... cà chua #:-s

hat_de
26-03-2009, 19:21
ngày 8-3 có khác

mụ nào cũng hớn hở

34775

lăng xăng chụp ảnh

34776

lại còn đứng chống nạnh trong khi mọi người miệt mài b-(

34777

thì ra là chữ kí kỉ niệm ngày giao lưu :D

34778

mụ Ốc tác nghiệp liền

34779

còn ta tác nghiệp mụ ... khụ khụ ...

34780

nào nhanh tay lên

34782

cà nhà chờ mỏi cổ để ra làm tấm hình chung rùi đóa

34781

chờ lâu quá bugi nổi khùng uýnh cố vấn hà ... hà hà ...

34783

hò hét mãi cuối cùng cũng sắp được vị trí lạ... tới đây có thể trả lời được câu hỏi của J'TM rùi

Anh Dẻ giới thiệu các thành viên trong ảnh bên trên đi anh. Em chưa gặp mặt các bạn và các bác bao giờ nên không biết anh ạ

J'TM coi câu trả lời trong quán Gia vị hành tỏi ... (http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?p=47129#post47129)nầy nhá :D

34784

anh miệt quá vìa ăn cơm mai tiếp tục thuật hen ;)

zodiac
26-03-2009, 19:30
chà chà

có 4 người trẻ đeo kính cơ àh :D

c Ốc nì
bà cố vấn nì
ku Bugi nì
và a mặc áo đen nữa :P

àh quên mất a dẻ bấm máy phải ko nhỉ ???

====>>> a dẻ cũng đeo kính nữa 5 người lận :D :))

chà chà đúng là giới trẻ ngày nay thích đeo kính thật :P

hat_de
27-03-2009, 17:07
chà chà đúng là giới trẻ ngày nay thích đeo kính thật :P

thích gì chứ ... chỉ vì cắm đầu vào tem và đàn ... ít thể thao thể dục ... hừ

thui coi thuật nốt nè :D

Russ phải vìa sớm ... lát sau đoàn cũng vìa ...

34875

anh Lâm cho gì vào Pizza rùi ...
cho mì chít thằng ku bugi
hà cố vấn bồi thêm ... đáng đời tay 9x lười nhác :D

34876

theo lời mời của bugi cả đoàn sẽ qua nhà cậu ta ... mặc dầu bác cahat hơi bận
trong khi chờ bác Khánh trả phòng bugi gọi vìa nhà xin phép

34877

tới rùi .. ngôi nhà nhỏ bên bờ sông

34878

các mụ 8 Hp có cần chỉnh trang đầu tóc thì cứ ghé bugi tư vấn :D

34879

ba mẹ bugi cũng có nhà ... các cụ rất vui và ngạc nhiên khi bugi có những vị khách đặc biệt

34872

còn gk phải tạm biệt bà con đi chở bác Hiền nho

34873

tới nơi đống tem được dọn đi rùi thì phải ... bác cahat có điện liên tục ... phải lên Hn trong đêm nay vì sáng mai họp sớm ... bé Hà đi vìa cùng lun

34874

thường thì qua nhà bugi có xe HP - HN rất nhìu cơ mà hum ni lâu quá
gk và Hiền nho tạm biệt mọi người để đưa cậu ấy vìa
bác Hiennho nhà ta ở 1 ngôi nhà rất to của anh chị, gần chổ Big C, vì sợ hien nho nện chưởng nên hông chụp hình

(bữa nào sinh hoạt tem xong chúng ta tới giao lưu coi kho tem của bác í sau vây)

xe quay đầu trở vìa được 1 đoạn có điện khẩn của Ốc

ái chà ... gay thật ... sự việc cụ thể thế nào coi trong nhật kí ngày 8.3 của dẻ sẽ bít
...
sau 1 hồi liên lạc cuối cùng cũng tìm được 2 bác cháu và khẩn cấp đưa về bến cho tiện ... dù hơi ngược 1 đoạn đường

34871

lần nì Ốc vô coi xe cộ thế nào

34880

có vẻ ổn rồi

34881

chờ xe đi hẳn cho yên tâm

34882

HP kết thúc 1 ngày 8-3 đầy kỉ niệm :D