PDA

View Full Version : Dấu FD trên bì thực gửi!

trithuc_nguyen
17-02-2009, 17:21
Hôm nay em nhận đc thư từ Romania.Ông bạn gửi trả lại cái FDC mà em đã gửi.Ông ấy nói khi thư đến thì nó đã bị cắt ra và bưu điện đã lấy đi bộ tiền Nigeria mà em bỏ ở trong:((:((:((.
Nhìn kĩ lại bì thư,em thấy có con dấu F D???
Mọi người ui cho em hỏi về con dấu này ah!
30463

30464

hat_de
18-02-2009, 08:42
Hôm nay em nhận đc thư từ Romania.Ông bạn gửi trả lại cái FDC mà em đã gửi.Ông ấy nói khi thư đến thì nó đã bị cắt ra và bưu điện đã lấy đi bộ tiền Nigeria mà em bỏ ở trong:((:((:((.
Nhìn kĩ lại bì thư,em thấy có con dấu F D???
Mọi người ui cho em hỏi về con dấu này ah!

Híc ... rất tiếc là anh ko biết câu trả lời .. đoán đại vậy ... chuyển tiền trong thư là ko đúng với quy định của bưu điện, bưu điện có quyền mổ ra để lấy tiền đi chăng :( mổ ra rồi thì phải đóng 1 dấu nghiệp vụ vào để chuyển tiếp, có lẽ FD là dấu nghiệp vụ đó ... híc

Đinh Đức Tâm
18-02-2009, 09:41
Híc ... rất tiếc là anh ko biết câu trả lời .. đoán đại vậy ... chuyển tiền trong thư là ko đúng với quy định của bưu điện, bưu điện có quyền mổ ra để lấy tiền đi chăng :( mổ ra rồi thì phải đóng 1 dấu nghiệp vụ vào để chuyển tiếp, có lẽ FD là dấu nghiệp vụ đó ... híc

ko phải rùi, cái dấu thì ko biết, nhưng cái Dẻ nói ko đúng, :D
nó có 1 cái bản kiểm kê
khi nào về DL eco hụp rùi post lên
còn FD thì chịu :(

hat_de
18-02-2009, 09:54
ko phải rùi, cái dấu thì ko biết, nhưng cái Dẻ nói ko đúng, :D
nó có 1 cái bản kiểm kê
khi nào về DL eco hụp rùi post lên
còn FD thì chịu :(

vậy à
thì tui cũng chỉ đoán tù mù thui
vậy là nhà bưu bổ thư ra, tịch biên tiền, lập biên bản rùi đóng thư lại gửi đi phai ko, FD là gì nhỉ ... chắc là cái dấu ít nhìu liên quan tới chuyện kia ... thoai ngồi chờ những người có nghiệp vụ giải thích về món nầy #:-s

Cồ Việt
18-02-2009, 12:05
FD: "fausse direction" (Fr.) misdirected

http://www.askphil.org/b25.htm

hat_de
18-02-2009, 13:15
FD: "fausse direction" (Fr.) misdirected

http://www.askphil.org/b25.htm

mình vẫn chưa hiểu lắm trong tình huống cụ thể này là thế nào :-?
nguyên văn trên kia là: chỉ dẫn sai, hay là thế nào nhỉ
#:-s

Bugi5697
18-02-2009, 13:44
Dịch ra là chỉ dẫn sai (sai hướng) - chắc giống kiểu "dấu sai địa chỉ" như ở Việt Nam.
Người nhận vẫn nhận được thư mà dính cái kiểu cắt đi lấy mất bộ tiền, là bưu điện bên đó chơi trò "hú òa" đây :D

hat_de
18-02-2009, 13:59
Dịch ra là chỉ dẫn sai (sai hướng) - chắc giống kiểu "dấu sai địa chỉ" như ở Việt Nam.
Người nhận vẫn nhận được thư mà dính cái kiểu cắt đi lấy mất bộ tiền, là bưu điện bên đó chơi trò "hú òa" đây :D

ban đàu anh cũng nghĩ "kiểu như" nhưng "kiểu như" thì ko phải là như, sai địa chỉ thì còn nhận cái nỗi gì

đó là thứ 1
còn thứ 2

thư bị cắt ở bển hả, tức là đầu VN lọt lưới, sang bên kia họ soi thư cắt ra lấy tiền và đóng cái đấu FD khó hiểu kia lên hay thế nào nhỉ :-?

lại ngồi chờ vậy #:-s

JT'M
18-02-2009, 16:57
FD đúng là sai hướng như Bugi nói đấy ạ. Bưu điện đóng cái dấu đó lên trong trường hợp ví dụ như thư gửi sang Romania nhưng do sai sót khi phân loại thư, thư bị chuyển qua nước khác. Bưu điện nước này sẽ đóng cái dấu FD lên và gửi về địa chỉ đúng.
JT'M trước đây cũng bị 1 lần thế này : Gửi về VN nhưng thư lạc sang Thái Lan, thế là cũng có 1 dấu FD đóng lên phong bì, nhưng bưu điện Thái còn ghi rõ là lạc sang đó, nên JT'M mới biết.

Còn vì sao lại mất tiền gửi bên trong thì JT'M không rõ lắm. Có thể là bưu điện nước thứ 3 "kiểm tra" kĩ quá đây mà :>. Thư gửi không đúng qui định mà gặp vận rủi như vầy thì tiêu rồi. Nhưng trithuc cũng nên giữ lại cái bì thư này nhé, vì nó rất hiếm gặp :)

hat_de
18-02-2009, 17:09
Nhưng trithuc cũng nên giữ lại cái bì thư này nhé, vì nó rất hiếm gặp :)

quả là 1 bì hiếm và có rất nhiều thông tin hay
FD: thư chuyển nhầm qua nước khác rồi được nước khác chuyển tới nước cần
FD có trường hợp cho biết nước bị lạc (như trường hợp của Chi)
có trường hợp thì ko nhưng của Thức

đồ có thể bị mất ở nước thứ 2, rốt cục người nhận và người gửi đều bị thiệt, nước thứ 3 cũng tự nhiên phải gửi thư mà ko thu được cước ... nói chung là rất phiền phức

cái được duy nhất là 1 con dấu "rất hiếm" gặp... thế giới tem thật nhiều điều thú vị

và nó vẫn thú vị khi ta còn ko biết nhiều về nó lắm, rõ ràng những tình huống như trên đã từng xảy ra nhiều và ngành bưu các nước luôn sẵn sàng con dấu đó cho trường hợp cần. suy luận tương tự như vậy hẳn còn nhiều tình huống nữa ta chưa từng gặp, có thể gặp trong tương lai hoặc đang tồn tại quanh ta với các bạn tem khác. Vậy nên ai có những con dấu lạ kiểu như vậy xin chia sẻ cùng cả nhà :|

Nguoitimduong
18-02-2009, 22:06
FD đúng là sai hướng như Bugi nói đấy ạ. Bưu điện đóng cái dấu đó lên trong trường hợp ví dụ như thư gửi sang Romania nhưng do sai sót khi phân loại thư, thư bị chuyển qua nước khác. Bưu điện nước này sẽ đóng cái dấu FD lên và gửi về địa chỉ đúng.
JT'M trước đây cũng bị 1 lần thế này : Gửi về VN nhưng thư lạc sang Thái Lan, thế là cũng có 1 dấu FD đóng lên phong bì, nhưng bưu điện Thái còn ghi rõ là lạc sang đó, nên JT'M mới biết.

Còn vì sao lại mất tiền gửi bên trong thì JT'M không rõ lắm. Có thể là bưu điện nước thứ 3 "kiểm tra" kĩ quá đây mà :>. Thư gửi không đúng qui định mà gặp vận rủi như vầy thì tiêu rồi. Nhưng trithuc cũng nên giữ lại cái bì thư này nhé, vì nó rất hiếm gặp :)
Vậy là nó đóng cho em cái dấu "Missent in Thailand" phải không?

JT'M
19-02-2009, 01:42
Vậy là nó đóng cho em cái dấu "Missent in Thailand" phải không?

Hình như là không phải ạ. Lâu rồi mà em cũng không có ở đây nên em không nhớ nữa :)