PDA

View Full Version : Thử nhãn lực !

Ốc_hp
26-02-2009, 15:08
Xem mấy cái này từ link anh MT đưa trên CB, hoa hết cả mắt :(.

1. Các bạn nhìn xem mấy vòng tròn nó có đứng yên không nào ?

31079

2. Hoa mắt và ảo ảnh...một test khác để chứng tỏ rằng con mắt và bộ não con người chưa hoàn hảo

31080

31081

31082

3. Có ai thấy mấy đường thẳng này song song không nhỉ?

31083

4. Cái này là độc nhất... Nhìn vào bức tranh này, mấy bác thấy gì?

31084

Nghiên cứu đã chứng minh rằng trẻ em không nhìn ra hình 2 người lớn đang xoắn xít nhau vì trong ký ức của trẻ con chưa có hình ảnh này, chúng chỉ nhìn thấy 9 con cá heo. Thử nghiệm này chứng tỏ trí não của người lớn đã bị tiêm nhiễm...

5.Hãy tập trung nhìn vào dấu thập ở chính giữa, sau vài giây bạn sẽ thấy rằng dấu chấm chuyển động vòng quanh đã chuyển từ màu tím qua màu xanh lá cây. Nhìn lâu một chút, bạn sẽ thấy những dấu chấm màu tím không chuyển động sẽ từ từ biến mất.

31085

6. Và cái này là kinh nhất: - Nhỉn vào 4 chấm đen ở giữa hình trong 30 giây - sau đó nhìn vào bức tường trống phía trước mặt bạn - một ảo ảnh màu trắng sẽ hiện ra trong mắt bạn - Ảo ảnh này có thể sẽ chớp nháy vài lần, sau đó sẽ hiện rõ hơn. - Và bây giờ bạn hãy cho mình biết là bạn nhìn thấy cái gì? hay nhìn thấy ai?

31086

tugiaban
26-02-2009, 15:17
em xin trả lời
1 Không có vòng tròn nào xoay cả
2 Tât cả đêu đứng yên
3 Đường kẻ ngang là đường thẳng
4...
5...
6...
Đúng không chi Ốc?????????????

hat_de
26-02-2009, 15:21
những hiện tượng liên quan tới thị giác thú vị nầy đã được biết tới từ thời xa xưa, nó được lưu truyền và sáng tạo thêm nhiều.

nó liên quan tới 2 thứ: 1 thị giác & 2. trí tưởng tượng

mắt là bộ phận quan trọng được não điều kiển để quan sát qua việc điều chỉnh đồng tử và thủy tinh thể, việc đó là nhằm lấy sáng và điều chỉnh tiêu cự giống máy ảnh đó

lỗi có thể phát sinh ở đây, tuy nhiên trong những hiện tượng trên vẫn xảy ra với người có thị lực tốt

vấn đề nằm ở bộ vi xử lý, chính là não, nơi làm 1 tác nghiệp

1 là chuyển tín hiệu điện từ võng mạc vô , 2 là tư duy hình ảnh, vấn đề chuyển dữ liệu chắc ko vấn đề, vấn đề ở cái IC của mỗi chúng ta

bộ não thấy những thứ mà trí tưởng tượng hoặc mong muốn tạo ra nên nó hình thành 1 quán tính, quán tính đó ko dễ phát hiện ra trong đời sống mà chỉ phát hiện được nhờ những hiện tượng thú vị trên.

Và chính sự thông minh của bộ não đã lừa chính nó.

trở lại vấn đề bộ phận tiếp nhận hình ảnh, bộ ảnh trên chưa có tấm liên quan tới điểm mù, điềm nằm trong tâm nhìn của chúng ta mà chúng ta ko bao giờ thấy. cái nầy chuyện Đô - rê -mon có nhắc tới đó, ai đó kiếm nốt hình ấy đi

à còn 1 vấn đề nữa là cái ảnh heo, theo tui thì dù ko bị nhiễm bản năng vẫn tự động cài đặt cho trí tưởng tượng thấy cái nó sẽ thấy, đó là hình ảnh tổng quá ban đầu. cho dù bạn ko bít gì về xiếc, nó cũng là 1 hình ảnh được não bộ nhận dạng trước tiên, còn việc bạn có muốn thấy hay ko thấy nó là can thiệp của ý trí

tất cả những gi trên kia là hỉu bít cá nhân của tui, có điều gì chưua chuẩn bà con góp vui nhé ... vìa cái ảnh sex thì sống chết tui vấn thích cái mà thiên nhiên cài đặt trong mình để nhận ra nó hơn là bắt đống cá heo xấu xí trên ... hi hi ... he ...

hat_de
26-02-2009, 15:27
em xin trả lời
1 Không có vòng tròn nào xoay cả
2 Tât cả đêu đứng yên
3 Đường kẻ ngang là đường thẳng
4...
5...
6...
Đúng không chi Ốc?????????????

vừa vít xong cái trên thì thấy cái nì của bác

câu trả lời của bác là đúng, tuy nhiên, nếu thực sự ko thấy thì bác có vấn đề rùi, bộ não con người được thiết kế bởi tạo hóa ko phải như cái máy tính được thiết kế bởi con người. nếu bác ko thấy nó động vậy thì bác là cái máy tính mất rùi

đúng là vòng tròn ko động đậy, nhưng cái vòng tròn trong não người thì động đậy, đây đúng là sự ko hoàn thiện, nhưng nó là cần thiết, vì sự ko hoàn thiện là động lực cho phát triển, theo tui là như vầy

hông bít í bác sao :D

hat_de
26-02-2009, 15:42
Nghiên cứu đã chứng minh rằng trẻ em không nhìn ra hình 2 người lớn đang xoắn xít nhau vì trong ký ức của trẻ con chưa có hình ảnh này, chúng chỉ nhìn thấy 9 con cá heo. Thử nghiệm này chứng tỏ trí não của người lớn đã bị tiêm nhiễm...

trở lại vấn đề nầy theo lập luận trên của gk thì có 1 vài điểm cần lưu ý để tránh việc hiểu chưa đúng

theo tui việc trẻ em nhìn thấy 9 con cá heo là ko chính xác

lý do:

con người được sinh ra lớn lên và hành động căn cứ vào bản năng và học tập môi trường xunh quanh.

nếu 1 đứa trẻ 2 tuổi chưa từng thấy cá heo hay cái gì tương tự thì nó ko có khái hiệm cá heo, và hình ảnh cá heo ko có trong bộ nhớ để não có cơ sở dữ liệu nhận dạng

có 2 khả năng:

1 là đứa trẻ sẽ nhìn thấy nhìu mẩu tranh nhỏ hơn và 9 con cá heo, vì trong bộ nhớ của nó ko có hình ảnh cá heo, cho dù xem nguyên 1 bức tranh cá heo, nó sẽ nhìn vây, đuôi, mõm riêng biệt ... ai đó phải nói cho nó rằng toàn bộ cái nầy là cá heo, nó sẽ cập nhật vào đầu ... à đây là cá heo

sau khi có hình ảnh cá heo trong đầu thì mới có thể nhận ra bức tranh trên có cá heo.

đó là vấn đề nhận dạng cá heo

còn việc thứ 2 là nếu đứa trẻ hoàn toàn ko có khái niệm cá heo và hình ảnh cá heo làm cơ sở dữ liệu thì bản năng sẽ chi phối

con người được lập trình tới tuổi thì sẽ ... ấy ấy ... tức và về mặt "tự động hóa - tự nhiên hoá" thì phần lớn sẽ phải nhận ra hình heo chứ hông phải cá heo

tuy nhiên lập luận trên cũng ko chuẩn lắm, vì để khởi động bản năng ... ấy ây ... cá thể phải đạt độ tuổi cần thiét ... khi cơ thể khởi độgn các tuyến hóc môn ... ấy ấy ... nó mới khơi cho bộ não mấy thứ .. ấy ấy

như vậy nếu 1 người từ nhỏ tới tuổi ấy ấy mà chưa từng coi cá heo hay coi heo thì sẽ thiên về nhận dạng ra cái ... ấy ấy hơn

còn ở 2 tuổi thì cá heo hay heo nó cũng hông bít đâu

hình ảnh trên là 1 ví dụ hay, nhưng cái giải thích kìa thì mình ko thích lắm vì nó thiếu cơ sở khoa học và thống kê.

còn khía cạnh tiêm nhiễm thì mình đồng tình:

1. đúng là có tiêm thật
2. nếu ko tiêm mà bản năng ko giúp nhận ra thì .. có vấn đề

vậy nhận ra nó có phải ta hư hay ko

hư hay ko k phải nhận ra hay ko mà là có kiềm chế được hay ko
khoan bàn tới chuyện kiềm chế, hãy xét lại vấn đề nhận ra

bạn nhận ra nó vì từ nhỏ tới giờ bạn cũng dăm ba thầy thấy cái ... ấy ấy rùi ... và nó cùng với bản năng được lập trình trong bạn sẽ là 2 trợ thủ cho não nhận ra cái ây sớm.

sự nhận ra "cái í" sớm là 1 bản năng cần thiết để nòi giống được duy trì, đó là lý do và cũng là trách nhiệm của chúng ta ... hi hi

tất nhiên là hành động của chúng ta còn được lý trí tham gia nữa nếu hông thì chuối lém

lý trí tham gia với 2 tư cách:

1. kẻ kiềm chế
2. kẻ "Sáng tạo" =))

mình thích cả 2 :D

xihuan
28-02-2009, 08:51
Mọi người thử xem mấy hình này nữa nha

31189

So sánh hình tròn ở giữa, hình nào lớn hơn?

31190

Đây có phải là hình xoắn ốc không?

31191

Hai đường thẳng có song song không?

31192

Hãy nhìn vào màu đen của bóng đèn, sau 30 giây bạn hãy nhìn vào màn hình hoặc giấy trắng. Lúc đó bạn thấy gì?

31203

Các chấm ở giữa là đen hay trắng?

31194

Tất cả tập trung vào tâm.

31197

Hình đang chuyển động?

31196

Ngoài khuôn mặt bạn còn thấy cái gì?

xihuan
28-02-2009, 09:00
Còn một thứ mà xihuan rất thích khi còn học lớp 7, lớp 8. Đó là xem ảnh ảo.
Lúc đó trong lớp, đứa nào cũng căng mắt ra mà nhìn. Có đứa bị cận cũng do mê xem quá.

Thử xem mọi người thấy gì đằng sau những bức ảnh nha. Cảnh báo trước là đừng có gí mắt vào màn hình máy vi tính, rất có hại. Hãy in ra giấy, không cần in màu, trắng đen cũng nhìn ra.

31198

31199

31200

31201

31202

hat_de
28-02-2009, 10:12
cái món ảnh trên cũng có từ lâu rùi

còn cái nì

Còn một thứ mà xihuan rất thích khi còn học lớp 7, lớp 8. Đó là xem ảnh ảo.
Lúc đó trong lớp, đứa nào cũng căng mắt ra mà nhìn. Có đứa bị cận cũng do mê xem quá.

Thử xem mọi người thấy gì đằng sau những bức ảnh nha. Cảnh báo trước là đừng có gí mắt vào màn hình máy vi tính, rất có hại. Hãy in ra giấy, không cần in màu, trắng đen cũng nhìn ra.

là mới

nó được du nhập vào VN gk nhớ hồi đó học lớp 7

cái món ban đầu dẻ cũng tập mãi mới coi được, lần thứ 2 mất ko đầy 1 giây

theo gk

mắt là bộ phận tiếp nhận hình ảnh, não là trung tâm xử lý, không gian 3 chiều là thứ mà não tổng hợp và xử lý từ hình cho 2 mắt gửi về

khi nhìn cùng 1 vật mỗi mắt chụp được 1 bức ảnh ko giống nhau, do góc nhìn khác nhau. sự sai lệch đó là do không gian, và não dịch lại nó bằng chiều sâu của không gian và cho ảnh nổi

sẽ ko ai nhìn thấy không giang đủ 3 chiều nếu sử dụng 1 mắt ... ko tin bạn cứ thử mà xem ... lý do là não ko đủ dữ kiện

giờ ko coi đàn nữa hãy nhìn vào căn phòng của bạn, lấy tay che 1 mắt lại bạn chỉ thấy ko gian 2 chiều, hoàn toàn ko có chiều sâu,

rùi bỏ tay ra ... không gian đủ 2 chiều

2 góc nhìn là điều kiện tối thiểu để 1 sinh vật cả nhận được hình ảnh của ko gian 3 chiều... nếu co người có thêm vài mắt, thì não phải lập trình lại việc sử lý thông tin để thấy đủ 3 chiều mà ko loạn.

1 số vấn đề khác liên quan tới 3 chiều như sau:

- khoảng cách 2 mắt ... khoảng cánh giữa đồng tử 2 mắt liên quan tới sự sai lệch góc nhìn về cùng 1 vật thể, sự sai lệch đó đủ lớn để não dựng lại không gian 3 chiều với vật thể ở gần ... còn ở xa thì ko

vi dụ: nếu nhìn vào 1 rặng núi phía xa ta sẽ ko biết ngọn nào là xa hơn... vì khoảng cách giữa 2 mắt là quá nhỏ

nếu bạn dùng 1 ống nhòm đặc biệt với 2 mắt cách nhau hàng trăm mét tình hình sẽ khác ... hoặc ko bạn chụp ảnh rặng núi đó từ 2 góc cách nhau 100 mét và coi bằng cánh xem ảnh nảo sẽ thấy nó nổi

1 ví dụ dễ thấy để chứng minh khoảng cánh giữa 2 mắt ảnh hưởng tới việc tái hiện ko gian 3 chiều là bầu trời sao

ko ai trong số chúng ta nhìn thấy đầu trời sao 3 chiều, mà chúng chỉ như 1 tờ giấy 2 chiều ... trong khoảng cách từ mắt bạn tới các ngôi sao chênh lệnh rát nhìu ... ngôi sao cách bạn 1 chặng đường, ngôi sao thứ 2 xa gấp 3 lần nhưu thế ... cũng như sau cả ... ko bít ngôi nào xa hơn vì ko gian mà não dịch ra chỉ có 2 chiều

vậy có cánh nào để thấy 3 chiều hông ... rất đơn giản ... làm như rặng núi ấy ... nhưng ko phải trăm mét mà là hàng triệu km ...tất nhiên trên thế giới sẽ ko có bãi trống nào đủ rộng để bạn làm

cứ ngồi nguyên con tàu trái đất sau vài tháng sẽ ra 1 vị trí khác trên quỹ đạo ... lúc ấy hãy chụp lại cảnh bầu trời sao và làm các bước tiếp theo như đã nói bạn sẽ thấy đủ 3 chiều....

còn 1 vấn đề nữa gk ko muốn nói ngay mà dành đố bạn: bằng cách nào chỉ cần sử dụng 1 mắt mà não dựng được toàn cảnh 3 chiều ko :D

ko giải được tháng tới sẽ giải nhời :D

cuối tuần vui vẻ ko gặp hạt dẻ =))

manh thuong
28-03-2009, 12:51
Phần thưởng cho những người tinh mắt :)) :))

35031

hiepsitinhyeuvadaukho
28-03-2009, 13:13
35032
rất nghệ thuật
35033
:D

hiepsitinhyeuvadaukho
28-03-2009, 18:38
35068

35069

35070

35071

35072

35073

35074

hat_de
29-03-2009, 17:55
Phần thưởng cho những người tinh mắt :)) :))

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=35031&d=1238223004

hàng cuối là hông còn áo quần phải hông đại ca ... =P~

hiepsitinhyeuvadaukho
29-03-2009, 18:44
hô hô mí cái này trong bệnh viện hem có nếu có chắc hem có "men" nào bị cận thị đâu

ngotthuha231
29-03-2009, 19:23
Góp vui : ( nhãn lực có hạn nên em cũng ko dám nhìn thử trước :P)

35235

hiepsitinhyeuvadaukho
29-03-2009, 19:38
35236

35237

35238

35239

35240

35241

hat_de
30-03-2009, 08:51
hô hô mí cái này trong bệnh viện hem có nếu có chắc hem có "men" nào bị cận thị đâu

nhưng coi chừng các bà các chị chọc cho lòa đóa b-(

Russ
16-06-2009, 09:27
Thêm vài tấm ảnh ảo ngắm cho hoa mắt :))

Tháp nào nghiêng hơn? Thật ra đây là 2 bức hình giống hệt nhau đóa :D

zodiac
16-06-2009, 12:21
góp vui 1 cái :P

46233

manh thuong
25-08-2009, 08:40
Tranh 3D kỳ ảo trên đường phố

Nghệ sĩ bậc thầy về tranh đường phố Kurt Wenner chuyên tạo ra các tác phẩm trên vỉa hè khiến người xem tưởng như công trình được đục khắc từ dưới đất

55603
Kurt Wenner đến từ Michigan, Mỹ, từng là nhân viên của NASA.

55604
Mỗi tác phẩm của ông là một trò đùa của con mắt.

55605
Với bột màu và bút vẽ trong tay, Kurt có thể biến mặt đất thành những tác phẩm nghệ thuật sống động.

55606
Sử dụng phong cách vẽ tranh độc đáo, họa sĩ có thể tạo ra các ảo giác cực kỳ thuyết phục.

55607
Trong hơn 25 năm, họa sĩ bị ảnh hưởng bởi các bức họa trên tường cổ đại.

55608
Chúng mang tới cảm giác về không gian ba chiều.

55609
Kết hợp ý tưởng về các tác phẩm hội họa thời Phục hưng với phong cách hiện đại...

55610
Kurt đã tạo ra bộ sưu tập tranh đầy ấn tượng...

55611
... trên vỉa hè của hơn 30 quốc gia.

Diệu Minh (theo Telegraph)
Ảnh: BARCROFT MEDIA