PDA

View Full Version : Tản mạn học hành

ngotthuha231
04-03-2009, 11:47
Hôm nay em tan học, lò dò về đến nhà, thấy 2 cuộc gọi nhỡ của Shiro. Tưởng có chuyện gì nghiêm trọng, tá hỏa gọi lại cho con bé. Hơ hơ. Nó alo nhanh quá. Lại còn nghe thấy tiếng bạn nó nữa. Hình như là 1 Hội đang tụ tập. Qua màn chào hỏi nhanh nhẹn, nó hỏi nguyên văn thế này ạ:

- Chị cho em hỏi câu thơ " Ngồi trên hố xí đợi ngày mai " có nằm trong tác phẩm "Nhật kí trong tù" không ạ? b-(

Ặc ặc. Không biết 9X phổ thông giờ đến lớp được học gì trong tiết Văn nữa? :((

kuro_shiro
04-03-2009, 11:58
Hôm nay em tan học, lò dò về đến nhà, thấy 2 cuộc gọi nhỡ của Shiro. Tưởng có chuyện gì nghiêm trọng, tá hỏa gọi lại cho con bé. Hơ hơ. Nó alo nhanh quá. Lại còn nghe thấy tiếng bạn nó nữa. Hình như là 1 Hội đang tụ tập. Qua màn chào hỏi nhanh nhẹn, nó hỏi nguyên văn thế này ạ:

- Chị cho em hỏi câu thơ " Ngồi trên hố xí đợi ngày mai " có nằm trong tác phẩm "Nhật kí trong tù" không ạ? b-(

Ặc ặc. Không biết 9X phổ thông giờ đến lớp được học gì trong tiết Văn nữa? :((
Shiro vừa đi học vìa đây ! hic , cố vấn làm quả nì đau điếng :((

Ngồi sửa xe nên cả lũ dân Tự Nhiên ngồi tán văn , ai dè có thằng phát ngôn ra câu đó , vốn dốt văn lại đầu óc đen tối cả lũ phản đối . Định là hỏi giáo viên nhưng thấy bùn cười quá nên nghĩ ngay ra cố vấn :D
Báo cáo cố vấn là dân 9x bọn em , 1 tuần có những 5 tiết văn , mỗi tiết trôi qua là 1 tiết tra tấn với 1 cái tay của người máy , tai nghe thì lúc hừng hực như đi đánh giặc , lúc thều thào như sắp chết , đúng chất văn :D
Cố vấn sau vụ này đã quyết định trau dồi văn chương cho Shiro , và hứa tặng Shiro tập Nhật Kí Trong Tù ! hé hé

Ốc_hp
04-03-2009, 12:10
Ớ, sao tự nhiên chị nhớ hùi học Cấp 3, chị hỏi bọn lớp chị mấy câu này:

Cố đấm ăn xôi xôi lại hỏng
Cầm bằng làm mướn mướn không công
Cha mẹ thói đời ăn ở bạc
Có chồng hờ hững cũng như không.

Chị hỏi là có phải nằm trong cùng 1 bài không, chúng nó nói, chứ còn gì nữa, vần thế kia cơ mà :D. Trận đó đc đi ăn ốc đã luôn.

ngotthuha231
04-03-2009, 12:13
Cố vấn sau vụ này đã quyết định trau dồi văn chương cho Shiro , và hứa tặng Shiro tập Nhật Kí Trong Tù ! hé hé

Quyết định thứ 2 : trau dồi khả năng sử dụng tiếng Việt 1 cách chính xác theo đúng tiêu chuẩn của Viện ngôn ngữ quốc gia. b-( :))

kuro_shiro
04-03-2009, 12:39
hị hị xấu hổ quá ! :((
vừa bị chơi 1 vố như thế mất ngân phí bao chúng nó ăn sáng , lại qua YH nói chuyện với em panda_mèo xanh@v11 (xanh@v11) . em ý bảo em ý học bình thường -->nhưng em cũng chỉ có 9.5 văn thôi, chưa cao lắm mà!
nhìn lại thấy hoang mang, từ nhỏ tới giờ thời thịnh vượng nhất mới là 9,1 :(
lên cấp 3 ước gi` văn chỉ cần học bình thường như em mèo xanh thôi =))

manh thuong
04-03-2009, 12:49
Shiro vừa đi học vìa đây ! hic , cố vấn làm quả nì đau điếng :((

Ngồi sửa xe nên cả lũ dân Tự Nhiên ngồi tán văn hé hé

Có một vấn đề mà học trò thường đổ lỗi đại khái như là "Học tự nhiên nên dốt văn". Đây là câu nói vớ vẫn nhất trong mọi câu nói.

Học văn giỏi hay không giỏi chẳng liên quan gì đến giỏi tự nhiên hay không. Chẳng qua là các bạn thường coi thường môn văn vì nó không có tính chính xác cao như các môn tự nhiên. Đó chính là tâm lý chung.

Cái hay của môn văn chính là cảm xúc của mỗi con người về cuộc sống. Chính môn văn đã đưa cho chúng ta thêm cảm xúc. Khi có nhiều cảm xúc thì tự khắc ta yêu môn văn nhưng không nhất thiết giỏi văn hay trở thành một nhà văn.

Thực tế đã chứng minh: Liệt sỹ Nguyễn Văn Thạc, tác giả của cuốn nhật ký chiến trường nổi tiếng là một người giỏi văn thật sự (đã từng đoạt giải văn toàn miền Bắc) nhưng khi vào đại học lại học chuyên ngành toán - cơ. ông học xuất sắc đến mức hết năm 2 thì cũng hoàn thành chương trình năm 3. Đó chưa nói đến Bác sỹ Đặng Thùy Trâm, Bác sỹ Allan Hassan ... Tất cả đều học các ngành khoa học tự nhiên nhưng đều có những dòng văn đi vào lòng người hết sức sâu sắc. Chính cảm xúc cuộc sống và lòng nhân bản đã giúp họ làm nên điều đó.

Đôi dòng chia sẻ với các bạn

kuro_shiro
04-03-2009, 12:51
Quyết định thứ 2 : trau dồi khả năng sử dụng tiếng Việt 1 cách chính xác theo đúng tiêu chuẩn của Viện ngôn ngữ quốc gia. b-( :))
đặc điểm văn của Shiro là nhìn biết liền , cô khỏi cần nhìn tên :D
1 Sai lỗi chính tả quá nhiều
2 Chữ đẹp tầm cỡ ( ặc ặc )
3 khả năng vận dụng các môn khac cho môn văn rất tốt nhất là toán và hóa , viết văn toàn => , <=> , Cu thời , Fe Son

Nhớ lần gặp chị Hà chị có nói dạy cho con bé này 1 khóa giao tiếp tiếng việt nhưng học phí đắt quá nên Shiro ko hoc ,để giờ ra thế này :(

kuro_shiro
04-03-2009, 13:17
Có một vấn đề mà học trò thường đổ lỗi đại khái như là "Học tự nhiên nên dốt văn". Đây là câu nói vớ vẫn nhất trong mọi câu nói.

Học văn giỏi hay không giỏi chẳng liên quan gì đến giỏi tự nhiên hay không. Chẳng qua là các bạn thường coi thường môn văn vì nó không có tính chính xác cao như các môn tự nhiên. Đó chính là tâm lý chung.

Cái hay của môn văn chính là cảm xúc của mỗi con người về cuộc sống. Chính môn văn đã đưa cho chúng ta thêm cảm xúc. Khi có nhiều cảm xúc thì tự khắc ta yêu môn văn nhưng không nhất thiết giỏi văn hay trở thành một nhà văn.

Thực tế đã chứng minh: Liệt sỹ Nguyễn Văn Thạc, tác giả của cuốn nhật ký chiến trường nổi tiếng là một người giỏi văn thật sự (đã từng đoạt giải văn toàn miền Bắc) nhưng khi vào đại học lại học chuyên ngành toán - cơ. ông học xuất sắc đến mức hết năm 2 thì cũng hoàn thành chương trình năm 3. Đó chưa nói đến Bác sỹ Đặng Thùy Trâm, Bác sỹ Allan Hassan ... Tất cả đều học các ngành khoa học tự nhiên nhưng đều có những dòng văn đi vào lòng người hết sức sâu sắc. Chính cảm xúc cuộc sống và lòng nhân bản đã giúp họ làm nên điều đó.

:D Cháu ko có ý nói ai là dân giỏi tự nhiên là dốt văn đâu nha ! vì cháu bít bác MT là dân tư nhiên , ham mê văn học qua bài nhớ đàn với lời dẫn của ah Dẻ mà !
cháu chỉ nói về 1 khía canh nhỏ là lũ dốt văn tụi cháu thui , nói đùa nhau thôi ạ :D

Ốc_hp
04-03-2009, 16:55
Chị nghĩ có lẽ shiro nên dành chút thời gian đọc thêm sách văn học. Cứ lựa chọn thể loại nào mà e thích, đọc như đọc truyện thui. Khi đã thích đọc rùi, vốn văn của em cũng sẽ nhiều hơn, em sẽ sử dụng tử ngữ thuần thục hơn khi viết, khả năng diễn đạt và trình bầy vấn đề cũng sẽ tốt hơn. Kiến thức đọc được bên ngoài sách giáo khoa văn là những chõ nhấn "ăn điểm" khi em làm bài văn chứng minh hoặc nghị luận, vì mình có nhiều dẫn chứng mà. Đó là chưa kể bít đâu nếu em thích 1 trích đoạn nào đó em còn thuộc nằm lòng nữa ấy chứ, :D.

ngotthuha231
04-03-2009, 21:51

Đôi dòng chia sẻ của bác MT quả là quý báu. Em xin thay mặt Hội 9X ghi nhận và đa tạ bác quan tâm tới vấn đề xung quanh việc học Văn của 9X THPT ạ! :D

Nhưng thay mặt cho các 9X em cũng có đôi dòng biện minh giùm tụi nhỏ. :P.

Bác nói " môn văn là cảm xúc của mỗi con người về cuộc sống " . Ý này chưa hoàn toàn đúng bác ạ.

* Môn Văn trong trường THPT là thể loại phân tích, chứng minh hình tượng văn học, tác phẩm văn học... Nó khác so với loại văn phát biểu cảm nghĩ. Với loại văn này, người làm có xuất sắc lắm cũng chỉ đưa được phần nhỏ cái tôi chủ quan của mình về cách nhìn nhận cuộc sống vào bài làm thôi, còn lại các ý đều theo như thầy cô giảng. Theo em, không nên hiểu sự nhạy cảm với cuộc sống đồng nghĩa với việc học tốt môn Văn trong trường THPT.

* Lí do thứ 2 khiến môn Văn trong trường THPT đối với các học sinh, ( đặc biệt học sinh khối tự nhiên ) trở nên khó " nuốt " là bời vì cách dạy Văn của thầy cô. Luôn luôn có tư tưởng khuôn mẫu, áp chế, theo lối mòn. Cũng chính vì tư tưởng dạy Văn của thầy cô nên tư tưởng sai lầm về học Văn của học sinh mới hình thành từ đó ...

Vài điều biện minh giùm 9X. :D. Em mệt quá không nói thêm được nữa. Có gì mai bàn luận với bác MT sau vậy. Hì hì. :>

manh thuong
05-03-2009, 07:35
Đôi dòng chia sẻ của bác MT quả là quý báu. Em xin thay mặt Hội 9X ghi nhận và đa tạ bác quan tâm tới vấn đề xung quanh việc học Văn của 9X THPT ạ! :D

Nhưng thay mặt cho các 9X em cũng có đôi dòng biện minh giùm tụi nhỏ. :P.

Bác nói " môn văn là cảm xúc của mỗi con người về cuộc sống " . Ý này chưa hoàn toàn đúng bác ạ.

. Em mệt quá không nói thêm được nữa. Có gì mai bàn luận với bác MT sau vậy. Hì hì. :>

Đúng là bạn mệt thiệt rồi. Câu của mình là "Cái hay của ...". Bạn bỏ mất chữ "cái hay" rồi phân tích theo câu thiếu này. Cái mình nói là kết quả, còn bạn đi phân tích nguyên nhân. :))

trithuc_nguyen
05-03-2009, 11:00
Các bác!
Em học ban tự nhiên trong một trường chuyên ban tự nhiên nổi tiếng nhất tỉnh Đồng Nai,thía nhưng em lại giỏi các môn xã hội-tất tần tật các môn xã hội.Các môn toán lý hóa em học tạm thui:)

ha_vy
05-03-2009, 14:33
Văn là một môn học thật ra cũng rất thú vị nhưng em đây lại không học giỏi :">,chán quá.
Trong văn học VIỆT NAM thì em thấy thơ rất hay, nhất là thơ mơí.Nghe cô giảng mới hay làm sao ,nhất là bài "Đây thôn VĨ DẠ" cô em đọc bài thơ này bằng giọng HUẾ ,giảng cực kỳ hay ,làm em muốn bay đến HUẾ ngay:D.
Đặc biệt là bài thơ này được lấy cảm hứng từ HOÀNG CÚC 1 cô gái ở xứ Huế.Cô gaí này đã gửi 1 tấm bưu ảnh cho Hàn Mặc Tử .Chính tấm bưu ảnh này và cô gái cũng như là tấm lòng của ông đối với cảnh đẹp xứ Huế đã giúp ông làm bài thơ naỳ.
Thực ra em thích bài này cũng liên quan tới cái bưu ảnh.Không biết là nó có còn không nhỉ?....:D

bebu2410
05-03-2009, 18:21
Cám ơn cố vấn Hà đã nói giùm suy nghĩ giùm " dân Tự nhiên " nha.
Bé bự 3 năm cấp 3 học chuyên Hóa , một lớp tự nhiên nhưng lại thích văn thơ từ nhỏ , đã từng 1 thời siêng đọc tiểu thuyết , các tác phẩm văn chương Cách mạng ... , khả năng cảm nhận về cuộc sống cũng không tồi . Nhưng lại học Văn rất dở , bằng chứng là chỉ đạt tầm 7, ( đủ loại G )
Giải thích thì không biết nói sao , nhưng đơn giản chỉ là thầy cô dạy Văn ở trường toàn bắt phân tích những cái hay , cái đẹp trong khi mình thấy nó cũng bình thường thôi ( chắc là chưa có khả năng cảm nhận ), có những bài giảng thì rất hay nhưng đến lúc kiểm tra hay thi rồi thì khác .Bởi vì kiểm tra hay thi cử phải dựa hoàn toàn vào tài liệu của thầy cô, đầy đủ những ý cần phải nói ( bằng chứng là thi Tốt nghiệp , Bộ chấm điểm có thang điểm rõ ràng cho từng ý )
Nhớ lại bài " Người lái đò sông Đà ", những ai đã học lớp 12 hầu hết đều cho rằng khô khan , khó hiểu .Bởi vì đó là những trải nghiệm của tác giả về cuộc sống , mà lớp 12 liệu đã biết nhiều về cuộc sống chưa, để mà hiểu, mà cảm nhận. Nên đề mà ra bài này thì thôi rồi , tiêu chắc.
Nói chung là, trong tất cả các loại làm văn đã học, bé bự thích nhất là lối văn " Phát biểu cảm nghĩ " ( lớp 7 chương trình cũ ) , được nói , được phát biểu ý kiến thỏa sức , không quá chú trọng đến phải nói đủ chi tiết ( chỉ cần đúng )
@ Mèo xanh : anh khâm phục em. Điểm số cao chót vót , lần đầu anh mới thấy 1 người 9,5 mà vẫn còn chưa ưng ý .

trithuc_nguyen
05-03-2009, 20:19
Còn về điểm văn..hihihi hồi năm ngóai em đi thi học sinh giỏi tỉnh->danh sách thí sinh niêm yết có luôn điểm phẩy môn thi trong học kì I.Em đạt 9.63->cao nhất hội đồng:)