PDA

View Full Version : Phong bì Bắc Việt giả

wwf_stamp
20-03-2009, 10:04
Tình cờ lục lọi trong mớ "xà bần" phát hiện ra cái bì thư "dzỏm" này. Các bác chiêm ngường và cho ý kiến nhé ?

33624

THE GUEST
20-03-2009, 10:11
Hic hic dấu 1974 mà có code bưu điện. :))
Tác giả sài tem chết nên cố phang 2 dấu lên tem và trây cho đen con dấu hủy cũ. :P
Không bao vờ nhơn viên bưu điện phang dấu vào hàng tên người nhận. Nghiệp vụ không dạy như thế nếu như không muốn bị sa thải. :))

huuhuetran
20-03-2009, 12:49
Tôi nghĩ đây là bì thật, sử dụng được nếu tác giả không đóng thêm 2 cái dấu giả kia! Vẫn có những bì thực gửi bưu điện chỉ đóng một dấu mà!

dammanh
20-03-2009, 12:55
Giật mình thấy tên người gửi đàm cương,suýt mắc oan đây!may không đúng quê bắc ninh nhà mình

Đinh Đức Tâm
20-03-2009, 13:06
Hic hic dấu 1974 mà có code bưu điện. :))
Tác giả sài tem chết nên cố phang 2 dấu lên tem và trây cho đen con dấu hủy cũ. :P
Không bao vờ nhơn viên bưu điện phang dấu vào hàng tên người nhận. Nghiệp vụ không dạy như thế nếu như không muốn bị sa thải. :))

33626

Cháu có quá trời bì thư mà nhân viên đóng đè lên tên người nhận đấy Bác, nhưng Thấy cô nhân viên bưu điện nào bị ....mất việc đâu ạh :D

Đinh Đức Tâm
20-03-2009, 13:10
Tôi nghĩ đây là bì thật, sử dụng được nếu tác giả không đóng thêm 2 cái dấu giả kia! Vẫn có những bì thực gửi bưu điện chỉ đóng một dấu mà!

Thưa bác, dấu thật mờ thế thì sao sử dụng được ạh
cháu thì nghi là giả, vì cái dấu ko nói, mà cái chất liệu giấy kìa bác, năm 1974 ở Việt Nam mà dùng giấy này gửi thư chắc là 1 đại gia tầm cỡ và ...ko biết thời đó, giấy trắng như thế này phổ biến chưa nữa ạh
Ngày cháu học mẫu giáo, cấp I (những năm đầu 199x) mà còn phải dùng giấy đen thùi lui mà, Năm 74 mà dùng giấy này làm bì thư thì quả là....phí :D
Còn con dấu, cháu thì ko rõ lắm, vì lớp trẻ, nghiệp vụ dấu thì...chịu :D

hat_de
20-03-2009, 13:43
mọi ý kiến đều có lý
cháu xin có 1 í kiến
đó là bác wwf_stamp cho ... i kiến, bác là người sở hữu nó chắc sẽ có nhiều bằng chứng và suy luận hơn khi có 1 bì giả lọt được vào bộ sưu tầm của mình

mong bác cho thêm 1 số ý kiến

eco à, đó là bác K nói thế mang tính tượng trưng, việc đóng dấu như thế là sai quy định của ngành, tuy nhiên sa thải thì ko tới mức, chỉ là 1 cách nói cường điệu thui mà.

Đinh Đức Tâm
20-03-2009, 13:50
mọi ý kiến đều có lý
cháu xin có 1 í kiến
đó là bác wwf_stamp cho ... i kiến, bác là người sở hữu nó chắc sẽ có nhiều bằng chứng và suy luận hơn khi có 1 bì giả lọt được vào bộ sưu tầm của mình

mong bác cho thêm 1 số ý kiến

eco à, đó là bác K nói thế mang tính tượng trưng, việc đóng dấu như thế là sai quy định của ngành, tuy nhiên sa thải thì ko tới mức, chỉ là 1 cách nói cường điệu thui mà.

À ra thế, eco xin lỗi bác Khải ạh
tại ko hiểu ý bác ạh, :D

THE GUEST
20-03-2009, 14:11
Đóng dấu giả và + dốt nghiệp vụ.

THE GUEST
20-03-2009, 14:16

Bác Huệ kính mến,

Bác xem con dấu có số 23... cũng chỉ là 1 trong 2 con dấu của bưu điện mang code 23752 đó thôi bác à. Dấu thời 1974 làm gỉ được mang code ?

33669

wwf_stamp
20-03-2009, 15:23
Xin thưa răng đó là bì giả: tem thiệt nhưng con dấu giả, thời đó (1974) dấu bưu điện không có số (mã code), giả tới 2 con dấu (lạ he ??) Bì này nhìn là biết ngay (mua ở Hà nội vì thấy rẻ nên mua), tui còn 1 cái bì thư dán tem Indochine in đè làm giả cực siêu (anh P.L đã xăm xoi và nhận ra ngay), tem thiệt, dấu thiệt (dấu Hai Duong / Tonkin 1946), nhưng ngụy tạo thật khéo. Cái sau mua cũng hơi cao, về xem lại thì thât là chán (người mua thân quen quá nên chán luôn, chẳng đi gặp nữa vì trước đó cũng vô mấy con VNCH in đè CONG HOA MIEN NAM VIET NAM dzỏm rồi.
Tổng kết lại đời mua tem, thì bị mua nhầm mấy thứ dzỏm sau: tem Cach Mang thang 10, binh si la ma, tem in đè CHMNVN, bo bac ho 5 con 1946, bao thư Bac Việt (như ở trên), Buu thiếp Bac Nam (cái này biết giả, nhưng thấy giá được, mua để "ngâm cứu") thư tù binh giả (cái này ghê lắm, viết có nội dung hẳn hoi (cũng kỳ công ghê), KBC giả, rồi mấy cái tem dị bản (in sai lòe loẹt rồi dán lên thư thực gửi). Bây giờ ngồi nhớ và nghiệm lại thì chán cho giới lừa đảo trong làng tem. Mấy em nào mới chơi tem mà thích hàng độc thì dễ bị dính chưởng lắm đóa

THE GUEST
20-03-2009, 15:32
Xin thưa răng đó là bì giả: tem thiệt nhưng con dấu giả, thời đó (1974) dấu bưu điện không có số (mã code), giả tới 2 con dấu (lạ he ??) Bì này nhìn là biết ngay (mua ở Hà nội vì thấy rẻ nên mua), tui còn 1 cái bì thư dán tem Indochine in đè làm giả cực siêu (anh P.L đã xăm xoi và nhận ra ngay), tem thiệt, dấu thiệt (dấu Hai Duong / Tonkin 1946), nhưng ngụy tạo thật khéo. Cái sau mua cũng hơi cao, về xem lại thì thât là chán (người mua thân quen quá nên chán luôn, chẳng đi gặp nữa vì trước đó cũng vô mấy con VNCH in đè CONG HOA MIEN NAM VIET NAM dzỏm rồi.
Tổng kết lại đời mua tem, thì bị mua nhầm mấy thứ dzỏm sau: tem Cach Mang thang 10, binh si la ma, tem in đè CHMNVN, bo bac ho 5 con 1946, bao thư Bac Việt (như ở trên), Buu thiếp Bac Nam (cái này biết giả, nhưng thấy giá được, mua để "ngâm cứu") thư tù binh giả (cái này ghê lắm, viết có nội dung hẳn hoi (cũng kỳ công ghê), KBC giả, rồi mấy cái tem dị bản (in sai lòe loẹt rồi dán lên thư thực gửi). Bây giờ ngồi nhớ và nghiệm lại thì chán cho giới lừa đảo trong làng tem. Mấy em nào mới chơi tem mà thích hàng độc thì dễ bị dính chưởng lắm đóa

Bạn hiền của tui bị dính chưởng nhiều wá. Tui đây sao mấy tay đó né, mình muốn mua đồ giả mà chẳng thấy họ chào mới lạ. :-??

hat_de
20-03-2009, 15:36
...
Tổng kết lại đời mua tem, thì bị mua nhầm mấy thứ dzỏm ....Bây giờ ngồi nhớ và nghiệm lại thì chán cho giới lừa đảo trong làng tem. Mấy em nào mới chơi tem mà thích hàng độc thì dễ bị dính chưởng lắm đóa

chính xác đó bác
Việc làm giả đã là 1 thứ nghệ thuật đỉnh cao rồi. Ngay cả nhiều cao thủ cũng bị 1 vài lần.

Các cao thủ nói lên thứ giả mà mình gặp lại là 1 điều rất tốt rồi, tiếc là chúng ta rất ngại khi phải nói ra đó là ai.

Sau nầy khi nào ghép các câu chuyện bì giả lại hẳn chúng ta có 1 bức tranh toàn cảnh về các bác làm đồ giả 1 cách rõ ràng hơn :D.

Mong các bác post và phân tích thiệt nhiều đồ giả để hậu thế rút kinh nghiệm. Trên mạng đã từng có 1 bài tổng hợp các kiểm làm giả. Sau này ai đó biên tập lại cùng với những minh họa cụ thể mà các bác đưa lên chúng ta sẽ có hẳn 1 sub-forum giới thiệu về các món giả!

THE GUEST
20-03-2009, 19:43
Mấy bác ơi, thứ dõm người ta cũng mua ào ào. Đem lên ebay bán ghi phăng-ta-zi hay sờ-tơ-đi là bán chạy tuốt luốt ! :))

dammanh
21-03-2009, 02:17
Theo tôi có 2 khả năng sau.Khả năng giả cũng đến trên 90%,còn thật chiếm độ 1o%
1.mã số bưu cục có từ khi nào,theo tạp chí tem vn ngày 21/02'/76 bắt đầu dùng mã số 4 sô và từ 11/06/1976 bắt đầu dùng mã số bưu cục 5 số
2.Thực tế cho thấy tại hà nội đến tận 1978 mới xuất hiện dấu có mã số bưu cục,còn trước đó ai có dấu sớm nhất là từ khi nào?
3.dammanh có bì thư 1975,mã số nơi đến là Phố Du 6/11/1975 phố đu có mã số bưu cục 7162
4.khả năng xác xuất rất nhỏ là:Đây là dấu chuyên dụng,rất tiếc do quá mờ dammanh không đoán được chữ gì,nhưng xét về vùng trống của con dấu dammanh đoán có thể là PHONG VIEN VIET NAM,còn con số 23752 không là số bưu cục thông thường mà là số hiệu nhóm phóng viên này.Xin đưa một số ảnh và có 1 con dấu hòn gai 3 có số 73 không hiểu ý nghĩa của nó.Bạn nào biết giải thích dùm với

34012
DẤU ĐẾN PHỐ ĐU 7612

34013
DẤU PHONG TO

34015
DẤU PHỐ ĐU TRÊN 2 BÌ THƯ CÙNG GỬI ĐẾN VÀO 1974-1975

34014
DẤU ĐẾN HÒN GAI 3 CÓ CON SỐ 73 KHÔNG RÕ Ý NGHĨA.
2.

dammanh
21-03-2009, 02:22
Về loại giấy,đấy là giấy vẽ đồ thị trong các phòng thí nghiệm vào những năm 1970-1985.Việc quản lý vật tư giai đoạn này còn lỏng lẻo,nên cán bộ nhân viên phòng thí nghiệm lấy giấy làm bì thư là khả năng rất dễ xảy ra

THE GUEST
22-03-2009, 21:03
Mến gởi bác DManh,
Về vụ việc dấu Pho Du và Hòn Gai có mã số 4 con thiệt tình mình cũng không rỏ vì chưa nghiên cứu môn nầy và cũng chưa có thời giờ xem lại Tạp chí tem số viết về con dấu BC của nước VNDCCH. Hay là bác DManh gửi email cho bác Đoàn Quang Vinh ở VP Tạp chí Tem trong Tp HCM để xin ý kiến. Địa chỉ email của bác Vinh là dqgvinh@yahoo.com - Chúc bác DManh vui :)

dammanh
22-03-2009, 23:07
Rất cám ơn anh KHẢI,dammanh sẽ viết thư ngay cho bác VINH

dammanh
26-03-2009, 01:38
Hôm nay dammanh nhận được thư hồi âm của bác Đ Q VINH,thư hồi âm rất nhanh và thông tin trong thư cũng rất cụ thể và chính xác.Xin chân thành cảm ơn bác VINH và cám ơn sự giúp đỡ của anh KHẢI
Qua thư bác VINH cũng cho thấy khả năng 10% thật của bì thư bac wwf stamp đưa lên d/d cũng không còn nữa.Bạn nào cần tham khảo tìm TCT Số 36

THE GUEST
26-03-2009, 12:41
Vâng, bác Vinh thực là một nhân chứng và tài liệu sống quý báu cho các bạn muốn học hỏi (nên ghi âm thêm khi tiếp xúc) về quá khứ xa xưa của tem VNDCCH và hệ thống giao bưu trong chiến tranh, những chuyện thật về con tem VNDCCH, những cái gì có cái gì không, thực- giả, ... Mình cũng hay lên gặp bác để tìm hiểu đó thôi. Người xưa nay dần dần hiếm ! Như ai bảo có giòng tem Việt Minh. Đàm luận vơí bác và thấy điều đó hoàn toàn sai trái ! =D>

hat_de
26-03-2009, 15:31
Vâng, bác Vinh thực là một nhân chứng và tài liệu sống quý báu cho các bạn muốn học hỏi (nên ghi âm thêm khi tiếp xúc) về quá khứ xa xưa của tem VNDCCH và hệ thống giao bưu trong chiến tranh, những chuyện thật về con tem VNDCCH, những cái gì có cái gì không, thực- giả, ... Mình cũng hay lên gặp bác để tìm hiểu đó thôi. Người xưa nay dần dần hiếm ! Như ai bảo có giòng tem Việt Minh. Đàm luận vơí bác và thấy điều đó hoàn toàn sai trái ! =D>

chính xác đó ạ! hồi năm ngoái lên TL tem trên HN tình cờ đã được gặp và trò chuyện với bác Vinh

nhân nói về bác Vinh cháu xin phép được giới thiệu vài tấm hình

đây là tấm mới nhất, ngày 11.3, vì hình hơi nhỏ nên hôm nhờ bác K mới nhận ra bác V trong số các bác trên

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=34333&d=1237793796

còn đây là hình hôm 27.12.2008 tại vp tòa soạn TCT tại tp HCM

34716

tháng 10 năm ngoái tại TL tem mừng 54 năm giải phóng thủ đô

lúc ăn trưa xong ra ngoài khuôn viên

và tiếp tục ra đường

sắp đi hết hồ Gươm rồi mà câu chuyện vẫn chưa dứt

bác Vinh gầy, tóc trắng toát, nhưng minh mẫn và nói chuyện rất hay, nhớ mãi hôm đó cùng anh saola và bác Đỉnh trò chuyện với bác Vinh ... còn 1 số tấm hình nữa chưa tìm thấy xin hẹp dịp khác