PDA

View Full Version : Bộ sưu tập của bác Đỗ Đăng Cao

zodiac
22-03-2009, 18:41
Xin giới thiệu với các thành viên bộ sưu tập 5 khung với chủ đề "Theo Chân Bác" của bác Đỗ Đăng Cao ở TP Cần Thơ, sẽ được đem ra Triễn Lãm vào ngày 1/5 sắp tới :D

Theo lời cho phép và đề nghị của bác Cao, Zo xin post lên nhờ mọi người góp ý

=D> =D> =D>

zodiac
22-03-2009, 19:00
Khung 1

34164

34165

34166

34167

34168

34169

34170

34171

34172

34173

34174

34175

34176

34177

34178

34179

zodiac
22-03-2009, 19:14
Khung 2

34180

34181

34182

34183

34184

34185

34186

34187

34188

34189

34190

34191

34192

34193

34194

34195

chimyen
22-03-2009, 19:38
Phơi số 13 " Bác Hồ ở Pác Bó " PC đó là Bác Hồ ở Hang Bòng, Tuyên Quang năm 1951, chứ ko phải ở Pác Bó đâu .
Bác ở PB trong khoảng thời gian 1941- 1944

zodiac
22-03-2009, 19:55
Khung 3

34196

34197

34198

34199

34200

34201

34202

34203

34204

34205

34206

34207

34208

34209

34210

34211

zodiac
22-03-2009, 19:59
Khung 4

34212

34213

34214

34215

34216

34217

34218

34219

34220

34221

34222

34223

34224

34225

34226

34227

zodiac
22-03-2009, 20:01
Khung 5

34232

34233

34234

34235

34236

34237

34238

34239

34240

34241

34242

34243

34244

34245

34246

34247

zodiac
22-03-2009, 20:02
Sau khi xem qua hết 5 khung mời mọi người góp ý
xin chân thành cảm ơn mọi người đã quan tâm

THE GUEST
23-03-2009, 05:54
Góp ý đầu tiên là font chữ. Theo tôi nên sử dụng font chữ dễ coi như helve hay arỉal và rất hạn chế dùng chế độ chữ nghiêng italic. Hình như tôi có đọc 1 tài liệu hướng dẫn liên quan vụ chữ dùng trong TL. Nếu tìm thấy tôi sẽ post lên.

Theo tài liệu "Hướng dẫn triển lãm tem và làm bộ trưng bày" của Hội tem Việt Nam biên soạn năm 2004.

34275

Theo tiêu chuẩn chấm bộ trưng bày của Liên Đoàn Sưu Tập Tem Thế Giới (FIP)

34276

THE GUEST
23-03-2009, 07:08
Góp ý thêm :

Bộ nầy 5 khung triển lãm mở do đó trưng bày vật phẩm phi bưu chính như huy hiệu, hình,... lưu ý chiếm 50% và sát chủ đề tem.

34285

Chưa sát chủ đề tem. Ví dụ trang 78: Nếu có bưu ảnh kỳ đài Huế thì tốt hơn Cột cờ Thủ ngữ Hà Nội.

hat_de
23-03-2009, 07:29
hình như là theo quy định thì loại mở chỉ 1 hoặc 5 kh
nhưng tạm đặt vấn đề này ra 1 bên
nếu giả sử là mở thì bộ của bác Cao cần mở nữa: giới thiệu các "món" có nội dung phục vụ được đề tài, các món đó có thể là bài báo, ảnh, hình khắc trên kim loại, tiền, huy hiệu ... những thức hoàn toàn trong tầm tay

1 bộ triển lãm ngoài dòng chảy chuyên đề trong nó còn có dòng chảy về bưu chính, nên chăng có thuyết minh phụ cho các vật phẩm hoặc tem đặc biệt

ko nên sử dụng băng trắng và đen trên cùng 1 trang triển lãm (cái nầy hầu hết chúng ta mắc, cả tui nữa :D)

1 số vấn đề khác trong việc trình bày gk ko dám bàn, vì nó có tiêu chuẩn quốc tế và quốc gia cả rồi, mặc dù nó ko phải quan trọng lắm (điểm số chỉ có 5 %) nhưng ảnh hưởng lớn tới việc cảm nhận. Về mặt trình bày bộ này tuy còn nhiều điều đáng bàn nhưng tạm được

1 đặc điểm để phân biệt hoạt động sưu tập và hoạt động triển lãm đó là tính cấu trúc cao của bộ trưng bày, 1 phần thể hiện của nó là trang kết, trang kết chỉ vài thứ những khái quát được nội dung, nên chăng đa dạng hóa tem trong trang kết, và những con tem được sử dụng trong đó khái quát được tưởng của bác. Hình ảnh bác giơ tay chào đồng bào miền nam là tốt rồi, nhưng nên loại bớt, để 1 chân dung, để 1 hình chào

cần thêm hình trồng vây, hình chỉ huy quân đội hình bắt nhịp

chỉ cần 1 vài trong mang tính tổng hợp tư tưởng của người:
- về đại đoàn kết
- về trồng cây trồng người
- về độc lập tự do hi sinh

L-)

mớ hỗn độn sẽ được nhà làm TL tấu lên 1 cách mượt mà bằng những con tem xuất sắc ... diện tích trang cuối chỉ có thể bày 5-7 tem những cần "nén" vào trong đó 5-7 bài học tư tưởng lớn của người và đừng bao giờ quên 2 con tem:

- thanh niên làm theo lời bác
- con tem: tương tưởng Hồ Chính Minh

L-) 2 con này tự thân nó kết luận: thế nào được coi là THEO CHÂN BÁC

1 vài ý kiến nhỏ hy vọng gợi mở ra những bước tiến lớn :D

Ở lứa tuổi của bác Cao làm như này quả là 1 điều kì diệu rồi, chúc bác Mạnh khỏe và phát triển thêm bộ tem của mình.

huuhuetran
23-03-2009, 09:09
So với những bộ tem tham gia:
Triển lãm các tỉnh đồng bằng sông cửu long 2002 của Bác Cao thì bộ tem Theo chân Bác đã tiến bộ vượt bậc, chúc mừng Bác Cao=D>=D>=D>

hat_de
23-03-2009, 09:34
So với những bộ tem tham gia:
Triển lãm các tỉnh đồng bằng sông cửu long 2002 của Bác Cao thì bộ tem Theo chân Bác đã tiến bộ vượt bậc, chúc mừng Bác Cao=D>=D>=D>

Cháu cũng đoán vậy, 7 năm đã trôi qua mà,
7 năm nấy là các lần tham quan triển lãm, bổ sung kiến thức, vật phẩm
có thể nói làm 5 khung thật sát đề là điều rất khó, vậy nên triển khai như bác Cao hiện tại là rất tốt rồi, bổ xung thêm 1 số bì hoặc vật phẩm có nội dung thiết thực hơn sẽ rất tốt, làm thành bộ TL chuyên đề chứ ko mở nữa.

Số lượng tem in lời cụ Hồ ko nhiều lắm, tuyên nhiên bộ TL tem chuyên đề có quyền sử dụng các bì thư hoặc vật phẩm in lời hiệu triệu của người ....

Việc minh họa bằng những thứ đó là đúng tinh thần của bộ tem. Bản thân cháu đang làm bộ "Lời người" nên cháu hiểu cần tìm những gì, bộ theo chân bác rộng hơn bộ của cháu nên càng dễ tìm. Hy vọng 2010 tại thành phố Vinh bộ tem của bác Cao sẽ xuất hiện với nội dung hay hơn nữa.

Chúc sức khỏe các bác và mọi người !

THE GUEST
23-03-2009, 09:42
Ví dụ trang nầy có 2 tem không sát chủ đề Cờ Việt Nam do đó nên chọn thay 2 tem cờ Việt Nam khác như con tem mã số 1193 và 1638 chẳng hạn.

Còn hình các cô gái bóng đá nên ghi câu chú thích sao cho nhấn mạnh vào lá cờ, ví dụ: Đội bóng đá nữ nước ta cùng vơí lá cờ đỏ sao vàng vinh quang của Tổ quốc đang hân hoan với chiến thắng vô địch .... Sea Games... tại sân động... của nước chủ nhà ... năm ....

Bởi vì ta không cần kể chuyện 3 lần vô địch... mà phải đề cập đến lá cờ Tổ Quốc đã được các cô gái giương cao đầy tự hào trên đỉnh vinh quang của trường thi đấu quốc tế, ở đấy & trang nầy !

34308

Đinh Đức Tâm
23-03-2009, 09:47
cảm ơn bác Khải nhiều
bác phân tích chi ly và rất hay
giúp những người nhỏ tuổi chúng cháu rút được rất nhềiu kinh nghiệp để làm Tl sau này

hat_de
23-03-2009, 10:10
cảm ơn bác Khải nhiều
bác phân tích chi ly và rất hay
giúp những người nhỏ tuổi chúng cháu rút được rất nhềiu kinh nghiệp để làm Tl sau này

bác K là nhà sưu tầm, nhà nghiên cứu, nhà Tl tầm cỡ khu vực, ... chủ đề về Bác cũng là chủ đề bác quân tâm

bác K làm việc hay góp ý đều rất cụ thể và chi tiết từng trang từng phơi, nếu bác được phụ tránh 1 phần việc trong ban GK thì rất tuyệt.

Tiếc là bác là tác giả dự Tl nên ko thể đồng thời là giám khảo của TL.

trở lại việc góp ý, có 1 thứ mà gk ko dám nói, vì mình là thế hệ cháu con
nhưng thấy bộ này năm tới sẽ phát triển được để Tl tem mừng sinh nhật 120 năm cụ Hồ có thêm 1 tác phẩm nay nên xin mạo muội góp ý ạ

đó chính là trang mục lục, 1 trang vô cùng quan trọng,
thường thì người sưu tầm hay người viết chuyện bằng tem trên các topic ko phải làm động tác này
nhưng 1 khi đã làm bộ tem Tl ở thế giới thực thì mục lục là 1 trọng tâm, nó khái quát được nội dung kết cấu và ý tưởng

ở đây những thứ thuộc về chuyên môn đó là theo mạch chuyện của t/g, cháu chỉ xin có ý kiến về hệ thống đánh số

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=34165&d=1237726529

Hy vọng khi nào có thời gian bác Cao nên cao tính hệ thống trong tác phẩm rất hay trên ạ

THE GUEST
23-03-2009, 14:30
Trang nầy cũng vậy, nên chỉ giữ con tem Quốc Ca, bỏ hai tem kia ra vì không phù hợp tiêu đề trang nầy. Thay vào đó là block 4 con tem Quốc Ca (nếu thích) và cần 1 bì thư thực gửi con tem nầy (dễ tìm mà). Tem Quốc ca nầy tem lỗi ở Sài Gòn có rất nhiều. Còn ảnh Văn Cao sắp xếp lại sau khi thay đổi.

Nên viết cho đủ : Nhạc sĩ Văn Cao, tác giả ca khúc Tiến Quân Ca sáng tác vào cuối năm 1944 đầu năm 1945, sau được Quốc Hội... chọn làm Quốc ca vào ngày..... năm... (tăng đỉểm cho sự hiểu biết !)

34334

34340

THE GUEST
23-03-2009, 14:37
Cố gằng thay bằng vật phẩm bưu chính tốt ! Thà không có chứ không nên có mà ... :P:">:">:">:D

34335

34336

34337

Thà 1 tem tốt còn hơn 4 tem mà có 1 tem hỏng ! =))

hat_de
23-03-2009, 14:40
Trang nầy cũng vậy, nên chỉ giữ con tem Quốc Ca, bỏ hai tem kia ra vì không phù hợp tiêu đề trang nầy. Thay vào đó là block 4 con tem Quốc Ca (nếu thích) và cần 1 bì thư thực gửi con tem nầy (dễ tìm mà). Tem Quốc ca nầy tem lỗi ở Sài Gòn có rất nhiều. Còn ảnh Văn Cao sắp xếp lại sau khi thay đổi.

bác K nói rất chính xác
trong 1 phơi TL, con tem có nội dung minh họa được cho đề tài thì mới nên bày, nếu ko phải nới rộng tiêu đề. Tuy nhiên việc nới rộng tiêu đề ko làm thay đổi cấu trúc của bộ trưng bày.

có thể bác Cao bày nó trong này đơn giản là vì ... cùng 1 bộ. Tiếc là TL tem ko phải là sưu tầm tem. Dù là cùng 1 bộ tem, cùng nội dung cho chủ đề cũng ko nên bày, chứ chưa nói là ... khác nội dung.

vì tem quốc Ca ko nhiều, nên như bác K nói, mình phải đa dạng vật phẩm cho nội dung kia, trong SG có nhiều tem lỗi của mẫu trên thì tuyệt quá, hy vọng bác Cao sớm có cặp đôi, hoặc khối 4, bì thực gửi lại càng tuyệt

[COLOR="Navy"]Nên viết cho đủ : Nhạc sĩ Văn Cao, tác giả bài Tiến Quân ca được.. Quốc Hội... sử dụng làm Quốc ca từ ngày..... năm... (tăng đỉểm cho sự hiểu biết !)

cái này cũng thật chính xác, bởi trong 1 bộ tem ngoài kiến thức bưu chính thì kiến thức chuyên đề cũng là 1 mạch tin quan trọng.

Các điều chỉnh tương tự cũng nên áp dụng cho 1 số trang khác

Chắc chắn 2010 bác Cao sẽ có 1 bộ hay hơn nữa :D

hoạt động TL khác với hoạt động sưu tầm 1 chút, nhưng mình tin chắc chắn là chúng ta sẽ sớm quen, và Vn tiến thêm nhiều bậc trong thang TL của khu vực và thế giới

zodiac
23-03-2009, 20:06
Zo xin được góp ý thêm các file hình ảnh này zo nhận được vào đầu năm nay vì bận học nên không có thời gian chỉnh các ảnh nhỏ lại nên pót lên trễ:D

Đã có 1 số bộ tem bác Cao đã thay đổi tem chết bằng tem sống, và cũng nói thêm bác Cao chuyên về các tem giá thành hợp lý hơn là các bộ tem có giá cao :D

THE GUEST
23-03-2009, 20:25
Tem giá thành hợp lý có nghĩa là như thế nào ? Vậy theo bạn bộ nầy (2002 + 7 năm sau = 2009) O.K ở mức hợp lý. Nếu thế tôi cũng thấy... hợp lí khi triển lãm ở Cần Thơ. =D>

hat_de
24-03-2009, 07:14
Zo xin được góp ý thêm các file hình ảnh này zo nhận được vào đầu năm nay vì bận học nên không có thời gian chỉnh các ảnh nhỏ lại nên pót lên trễ:D

trời đất
thông tin quan trọng vậy mà ko nói từ sớm

Đã có 1 số bộ tem bác Cao đã thay đổi tem chết bằng tem sống, và cũng nói thêm bác Cao chuyên về các tem giá thành hợp lý hơn là các bộ tem có giá cao :D

mình cũng là dân chơi mình dân, nên chỉ làm những bộ tầm tầm, chứ ko đầu tư được những món độc như các cao thủ :D

THE GUEST
24-03-2009, 08:55
Nhờ góp ý mà chả thấy phản hồi. Góp ý là góp theo quan đỉểm nâng cao "thể lực" nhưng lực sĩ thì hạng "hợp lý" nên rút cục bộ nầy sưu tầm hạng "tầm tầm". Theo tui nếu có giải khuyến khích cấp quốc gia là mừng rôì ! :(:(:(

hat_de
24-03-2009, 09:03
Nhờ góp ý mà chả thấy phản hồi. Góp ý là góp theo quan đỉểm nâng cao "thể lực" nhưng lực sĩ thì hạng "hợp lý" nên rút cục bộ nầy sưu tầm hạng "tầm tầm". Theo tui nếu có giải khuyến khích cấp quốc gia là mừng rôì ! :(:(:(

bác Cao chắc bận nên ko xem được, bác ấy cũng ko thường dùng mạng, có lẽ Zo sẽ tổng hợp ý kiến về cho bác ấy, và bác ấy sẽ thu xếp phù hợp.

Bộ nầy có ý nghĩa về mặt văn hoá, và sẽ có mặt tại TL Cần Thơ 2009, Sg - 2009, Nghệ An 2010 và Vietstampex 2010 hy vọng sau khi nâng cấp sẽ đạt giải :)

zodiac
24-03-2009, 09:24
bác Cao gần như không lên mạng khi nào gặp bác ấy Zo sẽ mở mạng cho bác ấy xem những lời góp ý hữu ích của mọi người :D

hat_de
24-03-2009, 09:33
bác Cao gần như không lên mạng khi nào gặp bác ấy Zo sẽ mở mạng cho bác ấy xem những lời góp ý hữu ích của mọi người :D

TL lần nầy tại Cần Thơ còn bộ nào hay em xin bản quyền cho cả nước cùng xem nhé :D

zodiac
24-03-2009, 09:45
các bản sao của bài TL đều là photo không cho Scan nếu muốn xin bản quyền thì dễ mà Scan là 1 vấn đề mới về $$$ nên không hứa trước với mọi người được :(

THE GUEST
24-03-2009, 10:02
TL lần nầy tại Cần Thơ còn bộ nào hay em xin bản quyền cho cả nước cùng xem nhé :D

Coi chừng trúng hàng đặt làm từ Sài gòn. Scan lên là bể mánh nghen ! :))

hat_de
24-03-2009, 10:12
Coi chừng trúng hàng đặt làm từ Sài gòn. Scan lên là bể mánh nghen ! :))

ặc ặc ặc
cháu tưởng tệ nạn nầy chỉ còn tồn tại ở giai đoạn là làng TL tem còn chập chững, giờ thì thôi rồi
hy vọng là ko có hoặc vài năm nữa hết, người ta ko phải làm thế nữa khi đã có nhiều tay TL cao thủ :D

THE GUEST
25-03-2009, 17:07
ặc ặc ặc
cháu tưởng tệ nạn nầy chỉ còn tồn tại ở giai đoạn là làng TL tem còn chập chững, giờ thì thôi rồi
hy vọng là ko có hoặc vài năm nữa hết, người ta ko phải làm thế nữa khi đã có nhiều tay TL cao thủ :D

Tệ gì ? Có luật gì ngăn cấm ? Càng có nhiều tỉnh mới ra lò càng có "quan" cần mua hàng để phô chứ. Làm chức sắc của hội nhà mà không có bộ triển lãm đoạt giải thì coi sao đặng ? Chỉ sợ "nhà sản xuất" lại lọt vào BGK thì khối anh có giải. =))

chimboica
25-03-2009, 17:21
Thì ra vậy, chẳng khác gì THÂM CUNG BÍ SỬ

Bây giờ thì tin ai đây...???

zodiac
25-03-2009, 17:52
Bác K nói đúng bây giờ nghe giang hồ đồn rất nhiều về các bài TL của các thí sinh dự thi, không phải do thí sinh làm vì lí do khách quan như không có kinh nghiệm làm bài triển lãm, không biết tìm kiếm thông tin hay bận quá là không kịp...... thế là họ nhờ các tay chơi tem chuyên nghiệp làm giúp theo " yêu cầu đặt hàng" thế là có bài mà dự thi, chuyện bài của "giám khảo làm giúp thí sinh" thì chưa nghe nói đến bao giờ.

:D

THE GUEST
25-03-2009, 17:57
Tin ở chính mình chứ tin ai. Mình chơi tem, mình thích thì tham gia làm bộ triển lãm sau nhiều năm mình sưu tập. Chứ không phải mới ti-toe chơi chân ướt chân ráo lại nghe lời xúi bẩy "...làm triển lãm đi em... mua tem chị bán cho...(hi hi.. cửa hàng của chị nè )..". Chơi tem là thú vui riêng với nhiều lợi ích. Chứ không phải mới chơi cái lo có bộ triển lãm ... dễ làm mồi ngon cho "anh X,chị Y" ngay ! Còn nhỏ mà muốn nổi danh sớm để làm gì ? Do đó ai mồi chài "em chơi đề tài gì...anh làm cho 1 bộ 5 khung giá X- triệu đặng tham gia cho có với người ta..." thì đừng tin.

THE GUEST
25-03-2009, 18:02
Bác K nói đúng bây giờ nghe giang hồ đồn rất nhiều về các bài TL của các thí sinh dự thi, không phải do thí sinh làm vì lí do khách quan như không có kinh nghiệm làm bài triển lãm, không biết tìm kiếm thông tin hay bận quá là không kịp...... thế là họ nhờ các tay chơi tem chuyên nghiệp làm giúp theo " yêu cầu đặt hàng" thế là có bài mà dự thi, chuyện bài của "giám khảo làm giúp thí sinh" thì chưa nghe nói đến bao giờ.

:D

Đâu ai nói "GKh làm giúp ThS" ? :( Chỉ lo "chủ lò" lại nằm trong BGK nên chấm rộng rãi cho khách hàng mua bộ TL của lò mình sx thui. Lo là lo trước lo xa vậy mà.

hat_de
26-03-2009, 07:44
Tệ gì ? Có luật gì ngăn cấm ? Càng có nhiều tỉnh mới ra lò càng có "quan" cần mua hàng để phô chứ. Làm chức sắc của hội nhà mà không có bộ triển lãm đoạt giải thì coi sao đặng ? Chỉ sợ "nhà sản xuất" lại lọt vào BGK thì khối anh có giải. =))

chính xác ạ
về mặt quy luật phổ quát thì cái nì có trong mọi lĩnh vực, tem chỉ là 1 ví dụ, bản thân cũng được chứng kiến tại địa phương và các tỉnh
vấn đề ko phải nó tồn tại hay ko vào giảm nó thế nào
gk có chủ trương bài trừ nó tới cùng

cách làm duy nhất là càng nâng cao trình độ TL và ý thức trách nhiệm của các bạn tem trẻ càng tốt

mai này khi tổ chức 1 TL, người ta ko quá thiếu các tác phẩm thì ko cần phải làm chuyện trên nữa. Hơn nữa sau này bao cấp giảm, những người tham gia sẽ là những người thực lực và trách nhiệm hơn. Đâu đó vẫn tồn tại những người thích danh, và có thể vẫn có những bộ như vậy nhưng làng tem sẽ biết ai là ai, và người kia sẽ phải tự xấu hổ bản thân.

Chừng nào VN còn ít nhà TL nhưng cứ "lại phải TL nhìu" thì tệ kia có bỏ, sau nầy có nhìu nhà TL, triển lãm hay, làm TL vì nghệ thuật ko vì danh mọi thứ sẽ tốt đẹp :)

Nguoitimduong
26-03-2009, 08:42
chính xác ạ

cách làm duy nhất là càng nâng cao trình độ TL và ý thức trách nhiệm của các bạn tem trẻ càng tốt

Thường các bạn tem trẻ ít có khả năng làm chuyện này !!!

hat_de
26-03-2009, 09:07
Thường các bạn tem trẻ ít có khả năng làm chuyện này !!!

vậy nên trong vài năm tới nòng cốt của TL là các bậc đại thụ như bác K, bác Huệ ....

và lớp trung trung như chú Lễ chú Hào

và lớp trẻ là NTD, saola, a.Bon, eco ...7x, 8x,

cuối cùng là lớp mầm như bebu ... 9x

ngày nay chúng ta có các bộ mẫu
có các tài liệu về quy tắc TL TG, TL KV, TL QG, TL cấp tỉnh

nói chugn về mặt hành lang pháp lý, về tư liệu, và nguyên liệu nói chung là đủ đầy ... người làm TL chỉ phải bỏ thời gian, trí tuệ, sức lực ra nữa thôi ... nhưng thời gian, trí tuệ chúng ta còn phải dành cho côgn việc, học tập, gia đình.... cho nên để có các TL ở quy mô vừa phải việc ... "thâm cung bí sử" là "acceptable" ... chúng ta ko đổ lỗi cho ai, hãy đổ cho hoàn cảnh ... làng tem VN phải gồm mình lên với những TL quy mô trong khi thực lực thì chưa đủ

tương lai xa là phải nâng cấp trình độ của những người đã dự
phải có thêm những người đã lâu năm sưu tập thích làm TL

việc nâng cao trình độ thì làm được, còn việc từ nhà ST thành TL thì còn là 1 quá trình dài lâu #:-s

THE GUEST
26-03-2009, 13:19
Em Dẻ tiêm thuốc "độc" dần dần kiểu nầy hoài vậy nên trong vài năm tới nòng cốt của TL là các bậc đại thụ như bác K, bác Huệ .... thỉ tụi tui chắc "thấm đòn" vơí quan tòa Vietstampex... :((:((:((

hat_de
26-03-2009, 13:40
Em Dẻ tiêm thuốc "độc" dần dần kiểu nầy hoài

Dạ cháu đâu có tiêm chi đâu ạ .... chỉ thấy thực tế là tại VN những nhà TL như các bác rất hiếm ... Thế hệ các bác, bác Trần Quang Vỹ, bác Lê Quang Giao thì đã dần xa ... :((

Những bác sưu tầm khác thì ko tham gia triển lãm bởi họ chỉ là nhà sưu tầm hoặc ... đơn giản là chưa thích trưng bày

Nhìn lại danh sách TL VIETSTAMPEX 2005 thấy lớp mới chưa tới ... lớp xưa dần xa thật là lo.... lớp mới nếu có cũng chủ yếu là chuyên đề chứ truyền thống gần như không

Nếu ko có lớp mầm mọc lên và ko có nhóm tham gia mới ...
trẻ như anh Mán, anh Đố, ... hòa vào dòng chảy triển lãm
cao như bác dammanh, ... cũng tham gia lãnh vực TL thì chưa rõ sân khấu nầy trong tương lai ra sao

có thể mình ko nắm hết nhưng ngoảnh đi ngoảnh lại các tỉnh chỉ 1 vài ... đếm được trên đầu ngón tay ... người yêu thích TL có thể cũng tương đối nhưng những bộ thật đặc biệt thì không nhiều

ở Indo, ở Thái Lan ... trong các đợt TL quốc tế Châu Á họ có những giải Vàng và bạc Lớn ... VN thì ko

Nếu không có các trụ cột như bác K, anh L, bác Vỹ ... thì đâu có ai ... e là phải nửa thế kỉ tới các cây trụ nhỏ mới vươn tầm được.

Còn

[COLOR="Navy"] thỉ tụi tui chắc "thấm đòn" vơí quan tòa Vietstampex... :((:((:((

thì cháu ko rành lắm ạ #:-s

THE GUEST
26-03-2009, 16:46
À thế. Tui thấy VN dự thi quốc tế khó đạt Vàng lắm ! Nhìn vào những bộ tem Việt Nam mình dù "mệt mõi" ghê lắm mới "nặn" ra được nhưng vơí niên biểu chỉ tầm 1960 như bộ Mặt Trận vừa rôì thì ăn thua gì vơí những bộ 18xx-190x của họ...như của giới thượng lưu, hoàng tộc Thái Lan... Nhìn bộ tem của họ mà phát khiếp. Cứ tưởng như cái gì có trong nhà in tem họ đều có. Tem không răng, proof, thử màu liên tiến, in sai...thì bày cả mãng, cả tờ to. Cứ như mấy thứ đó đều được thần dân "dâng lên thánh thượng chơi tem" hết ! Giả thử có bán ngoài chợ tem cũng chả ai thuộc hạng tầm thấp mà mua được. Ví như có cái gì siêu đẳng thì họ báo giá cho "công chúa" "hoàng gia"... hết. Những bộ tem của họ kiểu như thế ở nước ta chịu thua. Những gì thỏm ra được từ nhà in đâu phải dễ và có nhiều. Chơi bao nhiêu lâu... mà phải có tiền, phải như thế nào đó anh mới có cơ duyên có được chút ít chỉ để gọi là mà thôi. Dù họ chấm bài cho mình công tâm vơí bộ tem có sự chuẩn bị tốt và đặc sắc nhưng niên biểu kém xa những bộ cuối TK 18 đầu TK 19 thì khó vàng lắm ! :D Đó là ý kiến nhận xét của tôi khi tham quan toàn bộ TL Tem Châu Á Bangkok 2007.

hat_de
26-03-2009, 17:20
À thế. ... :D Đó là ý kiến nhận xét của tôi khi tham quan toàn bộ TL Tem Châu Á Bangkok 2007.

Vâng cháu cũng nghĩ vậy ... VN ta phát triển sau và ít có truyền thống như họ ... chiến tranh cũng làm mất mát đi nhiều

Những thứ hay dâng lên thánh thượng, còn ở VN có thể nó đã được chuyển ra ngoài

Tuy nhiên cũng có những nhà sưu tầm xuất sắc
anh Phi Long đã từng Mạ Vàng
bác K đã từng Bạc Lớn
có thể nói chưa phải là nhiều nhưng là 2 đỉnh cao chói lọi của VN trên trường qtế

trong cuộc họp hôm 10.3, VN ta đã tự đánh giá mình .. lên mức trung bình của khu vực ... điều này tạm ổn ... tuy nhiên khoảng cách còn rất lớn

lấp được nó chắc phải vài thế hệ nữa... lấp đi khoảng trống tem tk 19 và những vật phẩm thời tiền tem chắc còn rất nhiều gian nan nữa

Tạm thời như vậy đã ... tháng 5 tới trước khi TL tem tp HCM diễn ra cháu sẽ tường thuật lại cái TL HP 2007 hy vọng bác K sẽ thuật lại cái Bangkok 2007 đã từng up lên mạng và gk đã từng xin chuyển vào temvn, tuy nhiên trong VS chưa có. Vậy nên khi nào rảnh bác thuật lại coi như lưu trữ hồ sơ trong VS và đồng thời cũng chia sẻ cùng làng tem vì nhìu bạn mới chưa từng xem những hình ảnh đó!

THE GUEST
26-03-2009, 22:38
Đang bận vô cùng. Chưa xong 1 bộ TL. Còn 2 bộ nữa. Đang chạy nước rút 100km/giờ. Hẹn lại... :P

THE GUEST
28-03-2009, 08:22
Trang nầy cũng vậy. Đề cập đến Kim Đồng thì nên tập trung những tem liên quan như về Đội Thiếu Niên...thay 2 tem dấu X bằng tem ms 198 hay 199 và tem ms 3132 và thay bưu ảnh bác Hồ bằng bì thực gửi có các tem nói trên. Dễ mà.

34947

Nếu nói KĐ là liên lạc cho Đảng và Bác Hố liệu có chính xác không ?
Xem chút xiú wiki...đưới đây :

Kim Đồng (1928 - 15 tháng 2 năm 1943) là bí danh của Nông Văn Dền, một thiếu niên người dân tộc Tày. Anh là một trong năm đội viên đầu tiên của tổ chức Đội Thiếu niên Tiền phong Hồ Chí Minh khi được thành lập ngày 15 tháng 5 năm 1941.

Bí danh của năm đội viên là: Kim Đồng, Cao Sơn, Thanh Minh, Thanh Thủy, Thủy Tiên. Kim Đồng đã cùng những đội viên này làm nhiệm vụ giao liên đưa đón cán bộ cách mạng, chuyển thư từ. Một lần khi lính Pháp bí mật bao vây làng nơi có cán bộ Việt Minh đang ẩn náu, Kim Đồng đã quyết định chạy ra ngoài để đánh lạc hướng quân lính. Anh bị phát hiện và bị trúng đạn. Anh mất ngày 15 tháng 2 năm 1943.

Đến năm 1997, Kim Đồng được phong tặng danh hiệu Anh hùng lực lượng vũ trang.

zodiac
28-03-2009, 10:24
Phơi số 13 " Bác Hồ ở Pác Bó " PC đó là Bác Hồ ở Hang Bòng, Tuyên Quang năm 1951, chứ ko phải ở Pác Bó đâu .
Bác ở PB trong khoảng thời gian 1941- 1944

Sau khi e hỏi bác Cao mới biết đó là PC phía sau có ghi là hang Pác Pó :D

Các bộ bác K góp ý sau khi hỏi bác Cao, con mới biết thì ra bác Cao đưa lên cho đủ bộ :P

hat_de
28-03-2009, 10:37
Sau khi e hỏi bác Cao mới biết đó là PC phía sau có ghi là hang Pác Pó :D

Các bộ bác K góp ý sau khi hỏi bác Cao, con mới biết thì ra bác Cao đưa lên cho đủ bộ :P

anh bít những nhà triển lãm như bác Cao nghĩ gì trong tình huống cụ thể của bộ nầy mà

...

có thể bác Cao bày nó trong này đơn giản là vì ... cùng 1 bộ. Tiếc là TL tem ko phải là sưu tầm tem. ...

chính vì thế mà triển lãm chuyên đề khác với "trưng bày tem kiểu cổ" ... nếu ko cùng nội dung thì ko đưa vào làm gì cho dù nó cùng bộ, vì đây là TL tem chuyên đề kể chuyện chứ hông phải "trưng bày bộ tem" .... nếu hiếm tem buộc phải dùng tem cùng bộ thì ít nhất cũng phải minh họa được nội dung cần nói .... bày nhìu tem cùng nội dung cũng tạm nếu là bản in thử, vari ...

Nhưng bộ của bác Cao vậy là ổn rồi, bày ở cấp CLB hoặc tp là tốt rồi, nội dung vìa cụ Hồ nên sẽ càng được lựa chọn :D

THE GUEST
28-03-2009, 10:45
Hết ý rùi ! :-h^:)^%-(

hat_de
28-03-2009, 11:02
Hết ý rùi ! :-h^:)^%-(

vâng ... nhưng rất chính xác, rất cơ bản, tác giả sau khi xem nhưng góp ý cụ thể đó sẽ rút ra kinh nghiệm tổng quát để sau này có bộ TL hay hơn.

Cảm ơn bác K và bà con đã quan tâm theo dõi và đóng góp í kiến.

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ và tối ni nhớ ... tắt đèn - EARTH HOUR :D

zodiac
06-04-2009, 11:39
ngày 5/4 Zo đã cho bác Cao xem những lời góp ý của mọi ngừơi , bác có vài lời nhờ Zo gửi đến mọi người:

"Xin cám ơn những lời góp ý của anh Khải cho bộ tem 5 khung " theo chân Bác" của tôi.

Xin lỗi anh và các bạn đã góp ý là tôi không lên mạng được, ( 5/4/2009), Giác cho tôi xem các ý kiến của anh Khải và của các bạn. Tôi sẽ cố gắn chỉnh sửa lại những điểm còn thiếu sót mà anh Khải đã góp ý.

Một lần nữa xin chân thành cảm ơn tất cả các thành viên đã quan tâm góp ý cho bộ sưu tập của tôi.

Đỗ Đăng Cao "