PDA

View Full Version : Tập tành chụp Macro

Russ
26-03-2009, 14:59
Chụp ảnh Macro: chụp lại đối tượng với độ phóng đại cao, hoặc ít nhất thể hiện đúng kích thước của đối tượng chụp trong tương quan với kích thước của tấm film/sensor máy ảnh.
Do đặc điểm này mà kỹ thuật chụp ảnh macro thường được dùng để chụp các vật thể nhỏ, các loại côn trùng, hoa, lá hay các sản phẩm trong quảng cáo (kim hoàn, mỹ phẩm,....)

Russ rất thích cái nì nhưng 1 phần vì tay nghề kém + 1 phần thiết bị chụp cũng kém nốt -> ảnh chụp được ko được đẹp. Tuy nhiên hum nay vẫn post vài tấm ảnh. Hy vọng trong đàn có nhiều bạn khác cùng sở thích và chia sẻ thêm ảnh cho Russ học hỏi kinh nghiệm.

Mấy tấm sau toàn chụp ngoài vườn

Hoa cải
34707

Hoa cỏ dại
34708

Hoa ổi
34709

Nhụy hoa loa kèn
34710

Giọt nước
34711

Viết tắt tên Russ nè :P
34713

hat_de
26-03-2009, 15:03
Russ rất thích cái nì nhưng 1 phần vì tay nghề kém + 1 phần thiết bị chụp cũng kém nốt -> ảnh chụp được ko được đẹp. Tuy nhiên hum nay vẫn post vài tấm ảnh. Hy vọng trong đàn có nhiều bạn khác cùng sở thích và chia sẻ thêm ảnh cho Russ học hỏi kinh nghiệm.

Mấy tấm sau toàn chụp ngoài vườn

Viết tắt tên Russ nè :P

tui thấy đẹp lắm
nếu bà có máy xin như của bugi hay tiephn thì chắc còn hay hơn nữa
mấy cái cuối rất lonh lanh trong sáng

cái chữ N là tự nhiên hay mình bài trí lại nó vậy

khi nào mượn máy xịn về nàh chụp ong, sên, hoa xoài, hoa ổi ... vườn nhà tui cũng lắm thứ :D

Russ
26-03-2009, 15:18
cái chữ N là tự nhiên hay mình bài trí lại nó vậy

Đó là nhụy của bông hoa loa kèn, tự nó như vậy, đang chụp thì thấy nó, chộp liền,hehe. đây nữa nè

34715

VN= Việt Nam :D, tiếc là ko có VS :))

JT'M
26-03-2009, 16:01
Ảnh chụp đẹp đấy ạ. Hoa đẹp, lại long lanh nữa :D.

JT'M chỉ góp ý mấy điểm thế này thui :D :

+ Ảnh hoa cải hơi tối, tốc độ chụp 1/500s lại nhanh quá, nên chụp tốc độ thấp hơn để sáng hơn 1 chút. Xung quanh hoa không hiểu sao lại có phần nhòe nhòe. Cái này là do máy ảnh bị chromatic aberration (tiếng Việt gọi là gì ạ) hay là Russ cố ý cho thêm để tăng độ mờ ảo thì mình cũng không không biết nữa :D

+ Ảnh hoa cỏ : ảnh này ánh sáng tốt hơn nhưng vẫn bị lỗi bên trên. Chắc là do máy ảnh rồi :D. Mí lại nếu đợi chú ong (hay chú ruồi :D) quay lên một tẹo để lấy được cả thân thì sẽ đep hơn

+ Ảnh giọt nước : Hình phản chiếu đẹp quá. Có điều hơi đáng tiếc là tiêu cự không lấy vào đó nên hơi mờ :(

Nhưng ảnh macro chụp bằng máy Sony compact thế này là đẹp lắm rồi. Các ảnh macro đẹp long lanh hay thấy trên internet toàn là chụp bằng máy xịn + photoshop mấy vòng mới được thế cơ Russ ạ

Russ
27-03-2009, 09:09
Ảnh chụp đẹp đấy ạ. Hoa đẹp, lại long lanh nữa :D.

JT'M chỉ góp ý mấy điểm thế này thui :D :

+ Ảnh hoa cải hơi tối, tốc độ chụp 1/500s lại nhanh quá, nên chụp tốc độ thấp hơn để sáng hơn 1 chút. Xung quanh hoa không hiểu sao lại có phần nhòe nhòe. Cái này là do máy ảnh bị chromatic aberration (tiếng Việt gọi là gì ạ) hay là Russ cố ý cho thêm để tăng độ mờ ảo thì mình cũng không không biết nữa :D

+ Ảnh hoa cỏ : ảnh này ánh sáng tốt hơn nhưng vẫn bị lỗi bên trên. Chắc là do máy ảnh rồi :D. Mí lại nếu đợi chú ong (hay chú ruồi :D) quay lên một tẹo để lấy được cả thân thì sẽ đep hơn

+ Ảnh giọt nước : Hình phản chiếu đẹp quá. Có điều hơi đáng tiếc là tiêu cự không lấy vào đó nên hơi mờ :(

Nhưng ảnh macro chụp bằng máy Sony compact thế này là đẹp lắm rồi. Các ảnh macro đẹp long lanh hay thấy trên internet toàn là chụp bằng máy xịn + photoshop mấy vòng mới được thế cơ Russ ạ

Gặp được dân nhà nghề rồi :D. Rất cảm ơn JT'M đã có những ý kiến rất chuyên nghiệp. Máy của Russ là Sony W50 (cũ òi :P ), mấy tấm trên để chế độ chụp Macro tự động của máy, có điều Russ tắt đèn Flash.
Hy vọng sớm được xem những bức hình Macro của JT'M. :D

tugiaban
27-03-2009, 12:14
chị Dút nhà mình bây giờ lại chuyển nghề rùi
Không biết mua máy ảnh loại nào vừa tiền thì chụp đẹp?????

JT'M
27-03-2009, 13:30
Gặp được dân nhà nghề rồi :D. Rất cảm ơn JT'M đã có những ý kiến rất chuyên nghiệp. Máy của Russ là Sony W50 (cũ òi :P ), mấy tấm trên để chế độ chụp Macro tự động của máy, có điều Russ tắt đèn Flash.
Hy vọng sớm được xem những bức hình Macro của JT'M. :D

:D . JT'M không có nhà nghề tẹo nào đâu, chỉ là thích chụp ảnh nên hay xem ảnh thôi, xem mãi thành quen ý mà. Nếu Russ thích, JT'M biết 1 trang web ảnh rất hay là http://www.deviantart.com .

Chụp macro, tắt đèn flash là đúng rồi :D

Góp vui với Russ mấy cái ảnh JT'M chụp cũng lâu lâu rồi, khoảng 3, 4 năm gì đó. Hồi đấy không biết chỉnh sửa gì, chỉ giơ lên mà chụp :(. Ảnh cũng chụp bằng may compact bình thường. JT'M mà có máy ảnh tốt được 3 bữa đi vung vẩy tay chân lại hỏng mất :">

Hoa bồ công anh

34857

Hoa tuylip (ở nền có cái phong bì dán chi chít tem :)) )

34858

Không biết là hoa gì nữa :D

34859

Russ
27-03-2009, 13:52
Cảm ơn JT'M về trang web rất hay :D

JT'M
27-03-2009, 13:55
chị Dút nhà mình bây giờ lại chuyển nghề rùi
Không biết mua máy ảnh loại nào vừa tiền thì chụp đẹp?????

Máy của tớ hồi chụp 3 cái ảnh trên là Canon Powershot A620, chụp nét, nhiều chế độ chỉnh, có cả tự động, cả tự chỉnh đủ các loại (tiêu cự, độ mở, tốc độ chup, v.v.), có màn hình xoay, dùng 4 pin AA (nên hơi nặng) cũng không đắt lắm, chỉ khoảng 200€ (bây giờ chắc rẻ hơn nhiều rồi). Cái hay là có thể tự chụp ảnh mình dễ dàng :)) nhưng bị 1 điều là chóng hỏng (va 2 cái và làm rơi 1 phát đã hỏng rùi :( ).

Sau đó là cái Canon Powershot A720, mà hình xoay to hơn, sau khi mình thử được khoảng 1000 cái ảnh gì đấy, thấy 1 điều là ảnh rất nhiễu, kể cả khi để ở 80 ISO nên đã đem thanh lí :D

Máy bây giờ tớ dùng là Canon Powershot A720 IS, giá cả hợp lí, chỉ khoảng 160€ (cách đây 1 năm). Máy dùng 2 pin AA (nhẹ hơn nhưng cứ chụp 100 cái ảnh lạ lại phải thay pin, bực lắm). Chất lượng ảnh không bằng cái 620 nhưng hơn cái A720. Không có màn hình xoay nữa nên mỗi lần muốn tự chụp mình là lại thiếu mất nửa mặt :)). Máy có chống rung, rất hợp với các bác các anh cầm máy ảnh bằng 1 tay để chụp :D . Chụp Flash rất yếu, do chỉ có 2 pin. Cứ sau mỗi pô là lại mất 2 giây đợi :(.

Dòng Canon bây giờ nhiều máy rất rẻ, chất lượng ảnh rất được. Cái rẻ nhất hôm qua mình mới tham khảo giá chỉ có 80€ thôi, tức là khoảng 2tr.

Từ bé đến giờ JT'M toàn dùng máy Canon, nên không biết các máy khác thế nào. Russ và các bạn cho ý kiến thêm nhé :) :x

Russ
27-03-2009, 13:56
Ui, mấy bức hình đẹp quá. Bức 1 và 3 có ánh sáng tốt quá, hôm nào mình cũng phải chọn ngày nắng chụp hình mới được. Còn bức nào JT'M post tiếp nhé.

hat_de
27-03-2009, 14:03
cuối tháng 12 năm ngoái làm rớt con LS 70 may mà mua đền 1 con y hệt
hum rùi sếp đã lấy lại làm chi đó
giờ có loại máy nào ngon bổ rẻ giá 1 chỉ vàng không khỉ, hình như vàng đang hơn 20 tr/ 1 cây rùi

thấy trung tâm SONY đối diện nhà hát lớn đang đại hạ giá hông bít hàng hóa thế nào

mình hay chụp chiếu loạn xà ngầu nhưng ko rành về kỉ thuật #:-s

Russ
27-03-2009, 14:07
Cách đây khoảng 4 năm Russ dùng máy Canon Powershot A520, cũng chạy pin AA, tốn pin lắm, mà phải dùng pin sịn nó mới chạy. Công nhận dòng máy Canon này phải nâng niu, rơi nhẹ 3 lần thế là toi cái mắt cảm biến ->hỏng.
Sau chuyển sang dùng Sony, cái đang dùng là W50.

Hiện nay máy compact nào cũng tích hợp chế độ chụp Macro, nhưng nếu để chuyên chụp thì phải sang dòng khủng rồi , mà mình lại ko có $ để mua :(.

Thôi thì có cái gì thì xài cái đó, miễn là khai thác hết được khả năng của đồ vật đó :D.

Nếu máy du lịch thì dùng Canon hoặc Sony là OK. Máy chuyên dụng nghe nói là Nikon tốt hơn thì phải.

nobita8905
27-03-2009, 16:40
Woa,nobita thấy hình và cách chụp rất đẹp.Chị Russ đi tham dự chụp hình nghệ thuật dc đó =D> =D> =D> nobita kết tấm này nhất ( tình yêu nước và hoa :D )

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=34711&d=1238057591

hat_de
27-03-2009, 16:47
Woa,nobita thấy hình và cách chụp rất đẹp.Chị Russ đi tham dự chụp hình nghệ thuật dc đó =D> =D> =D> nobita kết tấm này nhất ( tình yêu nước và hoa :D )

anh cũng rất mê tấm nì
xin tác giả cho biết
khi chụp nó cô có ý tưởng nghệ thuật nào định trước hông hay để cảm giác mách bảo :D

JT'M
27-03-2009, 17:44

Mình cũng thích ảnh này nhất :x. Bao nhiêu lần mình thử chụp mấy giọt nước mà không lần nào duyệt được :(.

JT'M post tiếp mấy cái ảnh JT'M mới chụp năm ngoái. Chụp hơi xa, không biết có gọi là macro nữa không ? Mọi người góp ý cho mình nhé.

Hoa thủy tiên

34898

Lá thu

34899

Tuylip

34900

Con bọ gì không biết nữa :D

34901

hat_de
27-03-2009, 17:50
Mình cũng thích ảnh này nhất :x. Bao nhiêu lần mình thử chụp mấy giọt nước mà không lần nào duyệt được :(.

JT'M post tiếp mấy cái ảnh JT'M mới chụp năm ngoái. Chụp hơi xa, không biết có gọi là macro nữa không ? Mọi người góp ý cho mình nhé.

lá ok ... như nghệ sĩ vậy
trăng tàm tạm ... bò cái nụ sau đi ... nếu có thì cũng làm nó rõ lên tươi trẻ
hoa tạm ổn ... có ong có bướm hay giọt nước cũng hay :D
côn trùng tạm ổn ... tiếc là ko nét lắm ... ko đủ sáng đủ long lanh để lột tả 1 con côn trùng sinh động trong sớm mai

hi hi ... có 1 vài cảm nhận nhỏ của cá nhân ... có thể chưa trúng í em ... mong mọi người típ :D

JT'M
27-03-2009, 17:54
lá ok ... như nghệ sĩ vậy
trăng tàm tạm ... bò cái nụ sau đi ... nếu có thì cũng làm nó rõ lên tươi trẻ
hoa tạm ổn ... có ong có bướm hay giọt nước cũng hay :D
côn trùng tạm ổn ... tiếc là ko nét lắm ... ko đủ sáng đủ long lanh để lột tả 1 con côn trùng sinh động trong sớm mai

hi hi ... có 1 vài cảm nhận nhỏ của cá nhân ... có thể chưa trúng í em ... mong mọi người típ :D

Hihi, cám ơn nhận xét của anh Dẻ :D.

Cái đầu không phải mặt trăng mà là bóng đèn thôi ạ. Chụp được mặt trăng như thế thì đẹp quá, mỗi tội em ít thấy trăng lắm :(

hat_de
27-03-2009, 18:05
Hihi, cám ơn nhận xét của anh Dẻ :D.

Cái đầu không phải mặt trăng mà là bóng đèn thôi ạ. Chụp được mặt trăng như thế thì đẹp quá, mỗi tội em ít thấy trăng lắm :(

bái phục em
đèn vòa hoa thành trăng, hoặc ít ra cũng tạo người xem cảm giác đó, thú vị quá

nếu là trăng thật chắc phải qua bước xứ lý tăng độ sáng em nhỉ

mời hình ảnh tiếp tục hoặc nhận xét của mọi người với những tác phẩm nghệ thuật của J'TM ;)

Russ
27-03-2009, 21:32
Mấy bức của JT'M nghệ thuật đấy, máy tốt và góc chụp rất đẹp. Chắc đầu tư nhìu công sức lắm :D. Mong học hỏi thêm kinh nghiệm, chứ Russ cứ thấy gì hay là chụp và chụp mà chưa để ý đến bố cục và nội dung của bức ảnh :P.

Đây là chú sâu róm chộp năm ngoái khi chú ra bò trên sân :D

ngotthuha231
27-03-2009, 23:24

b-(. Em lại cứ tưởng nó nằm ngửa cơ. #:-s

JT'M
28-03-2009, 06:04
Hihi, trông cứ như cái kẹo chipchip ý nhỉ :D.

@ngotthuha231 : nếu nó trong ảnh nằm ngửa thì thành ra đến khi bò, nó sẽ bò bằng 4 chân à :))

@Russ : Để chọn được 1 ảnh tạm ưng ý, tớ phải chụp đến khoảng 300 kiểu gì đó. Riêng cái ảnh hoa thủy tiên, tớ mất hết cả 1 buổi chiều với mỗi bông hoa bé tí :(

tiny
28-03-2009, 07:07
Rất là công phu, phải không mấy photograph amateur! Hì hì. Tớ đã thấy mấy chú phó nháy ngồi canh me để bắt được bóng nắng, nét trời ... cả ngày cả buổi! Nghệ thuật & nghệ sĩ mà! E là VS phải mở thêm một mục dành cho nhiếp ảnh đóa!

hat_de
28-03-2009, 08:04
ai up lại con sâu với, Dẻ hông coi được ảnh #:-s

chie
28-03-2009, 08:42
Mấy bức của JT'M nghệ thuật đấy, máy tốt và góc chụp rất đẹp. Chắc đầu tư nhìu công sức lắm :D. Mong học hỏi thêm kinh nghiệm, chứ Russ cứ thấy gì hay là chụp và chụp mà chưa để ý đến bố cục và nội dung của bức ảnh :P.

Con sâu nì màu mè đẹp đấy...Hôm qua chị Ốc bảo ko ngủ được vì thấy con nì đây. hi hi....Chắc chị Russ ko sợ sâu chứ người khác là la toáng lên rùi chứ hơi đâu mà chụp ảnh.:D

hat_de
28-03-2009, 09:23
Con sâu nì màu mè đẹp đấy...Hôm qua chị Ốc bảo ko ngủ được vì thấy con nì đây. hi hi....Chắc chị Russ ko sợ sâu chứ người khác là la toáng lên rùi chứ hơi đâu mà chụp ảnh.:D

ai đó up hình trực tiếp lên đàn hộ cái coi ... thiệt là háo hức :D

chie
28-03-2009, 09:44
ai đó up hình trực tiếp lên đàn hộ cái coi ... thiệt là háo hức :D

Máy móc chỗ mụ làm sao í chứ ai cũng thấy hình con sâu róm lù lù mà.:-/

hat_de
28-03-2009, 09:53
Máy móc chỗ mụ làm sao í chứ ai cũng thấy hình con sâu róm lù lù mà.:-/

có lẽ vậy ... thi thoảng 1 số hình bằng link ra trang khác ko coi được
nếu ko phiền bà con up lên đây lun nhé
chúc cuối tuần vui vé

Russ
28-03-2009, 10:02
Ảnh dung lượng lớn hơn mức cho phép của đàn, nên phải up ra ngoài rồi link vào.

hat_de
28-03-2009, 10:29
Ảnh dung lượng lớn hơn mức cho phép của đàn, nên phải up ra ngoài rồi link vào.

ây da ... dù dung lượng lớn tới mấy khi thu nhỏ lại kích thước 15 x 20 trên màn hình vi tính thì up vô đàn vô tư... ko tới 100 kb ... up đi tui xem sâu với ... làm ơn đi ^:)^ ... làm ơn ...

Ốc_hp
28-03-2009, 11:53
Hix hix, Russ chụp gì thì chụp, bỏ tất cả những con củm rủm cùm rùm ra hết đc ko? :(.
Sâu, rắn, rết... :((. Tối qua lò dò vô đây thấy con sâu vàng choé choẹ, lông lá lởm chởm, đêm về ngụ ko nổi. :(( :(( :((.
Cô chie thay ngay avatar đi nhé, khiếp quá cơ. :(.

hat_de
28-03-2009, 11:59
Hix hix, Russ chụp gì thì chụp, bỏ tất cả những con củm rủm cùm rùm ra hết đc ko? :(.
Sâu, rắn, rết... :((. Tối qua lò dò vô đây thấy con sâu vàng choé choẹ, lông lá lởm chởm, đêm về ngụ ko nổi. :(( :(( :((.

mình ko sợ sâu nhưng cũng thấy ghét

nhất là khi chọc cho noa ... pục ra ...

củm củm cùm cum .. .ngeh ngộ wa' nhỉ :D

chie
28-03-2009, 12:22

Hic..........con sâu của em đẹp thế, mọi người nỡ lòng nào...:PMà nó là con sâu giả, trông ngộ nghĩnh thế còn gì. Hông thay! Để cho đẹp! :D

hat_de
28-03-2009, 12:24
Hic..........con sâu của em đẹp thế, mọi người nỡ lòng nào...:PMà nó là con sâu giả, trông ngộ nghĩnh thế còn gì. Hông thay! Để cho đẹp! :D

chẳng đẹp tẹo nào b-(

hiepsitinhyeuvadaukho
28-03-2009, 13:40
cây ớt nhà em!
35035

Tien
29-03-2009, 03:47
Thấy các bạn chụp hình đẹp quá! Nhất là giọt nước của Russ! Mình cũng xách máy ra vườn trước nhà nháy vài cái góp vui!

Sáng tinh sương, đá còn đọng trên nụ hoa đào.

35135

Cỏ
35136

Chanh
35137

Tắc
35138

35139

35140

35141

hiepsitinhyeuvadaukho
29-03-2009, 18:50
35184

35185

35186

35187

35188

35189

35190

35191

35192

35193

Russ
29-03-2009, 21:58
@ hiepsitinhyeuvadaukho: Bức cuối cùng của em nếu bỏ phần nước ở phần nhụy hoa và thêm vài giọt nước trên cánh hoa nữa thì sẽ đẹp hơn. ko biết khi em chụp thì để máy ở chế độ nào, và có dùng tripod (chân máy) không, có vẻ ảnh ko được nét lắm :D

JT'M
30-03-2009, 00:16
@ hiepsitinhyeuvadaukho: Bức cuối cùng của em nếu bỏ phần nước ở phần nhụy hoa và thêm vài giọt nước trên cánh hoa nữa thì sẽ đẹp hơn. ko biết khi em chụp thì để máy ở chế độ nào, và có dùng tripod (chân máy) không, có vẻ ảnh ko được nét lắm :D

Tớ lại thích cái giọt nước ở phần nhụy đấy, nhìn cứ như nhìn vỏ ốc trong nước ý, trông lạ lạ :D

Nguoitimduong
30-03-2009, 01:06
Theo NTD biết, dùng máy ảnh Canon là ok nhất vì hình đẹp, trung thực.
Dân chuyên nghiệp thường chọn Canon hoặc Nikon.
Máy ảnh Sony hình không thực lắm, nhất là màu sắc.
Hiện NTD đang dùng Canon IXUS 80 IS, chụp cũng thấy ok lắm. Nó có chế độ chống rung khá tốt.
Hôm nào ti toe chụp khoe mọi người, giờ phải lo charge pin đã.:D
P/S: hình trên dd đã được resize nên nhìn chưa đã lắm.

Russ
30-03-2009, 08:07
@ NTD:Nếu để nguyên độ phân giải và dung lượng thì con sâu của tớ sẽ khiến bạn Ốc mất ăn mất ngủ cả tuần ;)).
Tốt nhất là resize ảnh vừa phải để nhìn, nhưng ko làm giảm quality của ảnh (phải dùng photoshop, đừng dùng các chương trình khác như paint chẳng hạn), sau đó up lên các trang web rồi lấy link về. Chứ đàn chỉ cho phép có 250k thôi. Hôm nào bạn Sơn chia sẻ vài tấm hình nhé.

hat_de
30-03-2009, 08:27
quả nầy bán vàng đi mua 1 cái máy SONY vìa tham ra cùng bà con thui ... hi hi ... máy cty bị ... cty thu òi ... híc híc ...

Russ
30-03-2009, 08:35
Hiện nay phần lớn mọi người đều có máy ảnh KTS. Hầu hết những máy đó đều tích hợp chế độ chụp Macro tự động (có cái nút hình bông hoa ấy). Và không phải 100% các bạn khai thác hết tính năng của chiếc máy ảnh của mình, và ko biết rằng máy của mình có thể chụp được những bức ảnh Macro rất đẹp.
Hy vọng sẽ sớm được thưởng thức các bức ảnh Macro của các bạn.

hiepsitinhyeuvadaukho
30-03-2009, 15:26

em vẫn thấy mấy giọt nước đó có vẻ đẹp tiềm ẩn đấy chứ.do em dùng photoshop nên nhìn nó hơi bị mờ (mới tập làm photoshop mà :D)

JT'M
30-03-2009, 15:39
em vẫn thấy mấy giọt nước đó có vẻ đẹp tiềm ẩn đấy chứ.do em dùng photoshop nên nhìn nó hơi bị mờ (mới tập làm photoshop mà :D)

:D Nếu dùng shop mà làm ảnh mờ và xấu đi thì không nên dùng nữa :D. Mình chưa dùng photoshop bao giờ, có sao đâu :D. Nếu cần chỉnh độ sáng và cắt lại ảnh thì chương trình đơn giản như Paint Shop Pro là đủ rồi :)

Russ
30-03-2009, 15:44
Chị cứ nghĩ Duy dùng photoshop để resize ảnh như chị thôi. Hóa ra em dùng để chỉnh sửa ảnh à :D. Cứ để ảnh nguyên bản em ạ, đừng chỉnh sửa.

hat_de
30-03-2009, 15:49
Chị cứ nghĩ Duy dùng photoshop để resize ảnh như chị thôi. Hóa ra em dùng để chỉnh sửa ảnh à :D. Cứ để ảnh nguyên bản em ạ, đừng chỉnh sửa.

theo tui nên giữ 1 bộ ảnh gốc
và bộ qua chỉnh sửa
và khi trưng bày nên bày cả 2, để người coi cảm nhận được vẻ đẹp nguyên thủy khỉ khi tác giả chớp máy và giá trị nghệ thuật được sáng tạo thêm nhờ công sức chỉnh sửa :|

hiepsitinhyeuvadaukho
30-03-2009, 15:50
Nguyên bản của nó là như zị mà.Em tăng độ sáng của ảnh lên mà sao cuối cùng nó mờ như zị đó hixhix:(.Thường thì em chỉ dùng để resize thôi

JT'M
30-03-2009, 15:52

Tớ nghĩ thỉnh thoảng cũng nên chỉnh sửa, trong trường hợp ảnh thiếu sáng, hay lấy khuôn chưa đẹp, v.v. Đúng là sửa nhiều sẽ làm ảnh trông mất tự nhiên, nhất là nếu làm ảnh xấu đi thì càng không nên :D

JT'M
30-03-2009, 15:54
Nguyên bản của nó là như zị mà.Em tăng độ sáng của ảnh lên mà sao cuối cùng nó mờ như zị đó hixhix:(.Thường thì em chỉ dùng để resize thôi

Ảnh ban đầu nét mà sau khi sửa bị mờ thì có lẽ em nên thử các công cụ khác của shop xem sao. Có lẽ em dùng cái chưa phù hợp thôi. Làm nhiều sẽ quen :D :)

hiepsitinhyeuvadaukho
30-03-2009, 16:09
10 'độc chiêu' chụp ảnh kỹ thuật số

Bạn từng nghe nói rằng máy ảnh số càng tốt thì chất lượng ảnh càng cao. Nhưng sự thật là bạn có thể làm nên những tấm hình tuyệt đẹp với chiếc máy rất đơn giản, rẻ tiền và cũng có thể tạo ra bức ảnh xấu xí từ chiếc Nikon đắt giá nhất. Tất cả nằm ở thao tác của người chụp.

Dưới đây là 10 bí quyết "nhà nghề" để bạn kiểm chứng:

1. Làm ấm sắc độ

Chắc bạn đã đôi lần thấy các tấm ảnh có cảm giác lành lạnh. Đó là do thiết lập cân bằng sáng cho máy được đặt ở chế độ "tự động". Vì vậy, khi chụp ngoài trời nắng, bạn nên chỉnh từ chế độ "auto" sang "cloudy". Sự hiệu chỉnh này giống như việc đặt một tấm lọc ấm áp lên thấu kính, làm tăng sắc đỏ và vàng.

Hình này chụp ở chế độ cân bằng sáng tự động (auto). Hình này chụp ở chế độ cân bằng sáng mù (cloudy) và cặp kính mát Costa Del Mar trước ống kính.

2. Dùng kính mát

Nếu thực sự muốn tạo ấn tượng cho những tấm hình, bạn hãy dùng một bộ lọc bằng kính phân cực khi chụp ngoài trời nắng. Được giảm cường độ sáng và các phản chiếu không mong muốn, hình ảnh sẽ giàu màu sắc và đậm nét hơn, nhất là cảnh chụp bầu trời.

Nếu máy ảnh của bạn không kèm bộ lọc, hãy dùng một mắt kính mát loại tốt, đặt sát ống kính rồi chỉnh vị trí của nó khi nhìn qua màn hình LCD.

Để tạo hiệu ứng mạnh nhất, hãy đứng sao cho mặt trời ở phía trên vai trái hoặc vai phải của bạn. Chất lượng ảnh sẽ tốt nhất khi nguồn sáng chiếu một góc 90 độ vào vật thể.

Tấm ảnh này không được chụp qua bộ lọc. Tấm ảnh này dùng cặp kính mát đặt trước ống kính, tạo ra sắc độ đậm hơn và bầu trời sâu thẳm hơn.

3. Thể hiện chân dung ngoài trời nắng

Một trong những tính năng bí mật ẩn giấu trong chiếc máy ảnh số là chế độ "fill flash" hay còn gọi là "flash on". Sử dụng hợp lý tính năng này, bạn sẽ tiến được một bước quan trọng trong việc chụp cảnh ngoài trời.

Ở chế độ "flash on", camera phơi sáng hình nền trước rồi mới thêm đủ độ sáng để phản chiếu đối tượng mà bạn chọn làm tâm. Đây cũng là thủ thuật mà thợ ảnh chụp đám cưới áp dụng nhiều năm nay.

Đưa đối tượng chụp vào bóng râm, dùng chế độ fill flash, bạn sẽ có bức ảnh mà cả cảnh nền lẫn tâm ảnh đều được thể hiện ở mức cao nhất.

Bạn có thể áp dụng kỹ thuật đặt đối tượng chụp ở vị trí mà mặt trời chiếu sáng từ tóc đến bên hông hoặc bên lưng (thường gọi là viền chiếu) hoặc đưa đối tượng đến một bóng cây rồi dùng flash để chiếu. Điều này sẽ khiến "người mẫu" thoải mái hơn, không bị nheo mắt.

Một điều chú ý nữa là tầm ảnh hưởng của đèn flash tích hợp trong camera chỉ khoảng 3m hoặc ít hơn, do đó, không nên đứng xa đối tượng khi chụp ngoài trời.

4. Chụp cận cảnh với chế độ Macro Mode

Khi nhận ra những thế giới tý hon thú vị và muốn lưu giữ hình ảnh, bạn không cần nằm dài ra nền đất khi dùng chế độ "close up" hay "macro mode" trên máy ảnh số.

Bông hoa này được chụp ở chế độ Close up, đền flash tắt. Nhưng chú ý, khi dùng chế độ này bạn chỉ có được chiều sâu hạn chế. Vì vậy, hãy tập trung vào phần quan trọng nhất để chụp.

5. Chỉnh đường chân trời

Thấu kính quang của camera thường "bóp méo" hình ảnh khi hiển thị phong cảnh rộng trên màn hình LCD 2 inch. Những hàng cây đứng thẳng trong mắt bạn có vẻ như bẻ cong vào trên màn hình và khiến người chụp mất định hướng.

Bạn hãy tìm đường chân trời trong tự nhiên để định hướng. Đôi khi phải dùng đường thẳng nơi biển và trời gặp nhau hay một dải đất vắt ngang. Trong tấm ảnh này, bờ của hồ nước được dùng để căn chỉnh. Như vậy, hãy cố gắng chụp hình với đường chân trời nằm thật ngang bằng.

6. Thẻ nhớ dung lượng lớn

Thẻ nhớ có lớn sẽ giúp bạn lưu trữ nhiều ảnh hơn và mỗi tấm ảnh có dung lượng lớn sẽ tạo ra chất lượng tốt hơn (độ mịn, màu sắc...). Ví dụ: máy ảnh 3.0 megapixel cần ít nhất thẻ 256 MB, 4.0 megapixel cần ít nhất 512 MB hay 6.0 megapixel cần thẻ từ 1 GB trở lên.

7. Chỉnh kích cỡ ảnh

Khi bộ nhớ cho phép, bạn có thể thoải mái để ảnh chụp ở các kích cỡ khác nhau, nhưng tốt hơn hết hãy để ảnh ở độ phân giải cao nhất. Ví dụ: ảnh có kích cỡ 640 x 480 khi in ra chỉ bằng một tấm danh thiếp, còn cỡ 2272 x 1702 sẽ cho ra tấm ảnh lớn và sắc nét có thể in trên tạp chí.

8. Giá đỡ

Thiết bị 3 chân này tỏ ra rất hữu dụng dù hơi cồng kềnh. Trên thị trường cũng có loại nhỏ gọn hơn và thích hợp cho mọi tình huống. Giá đỡ giúp bạn tự chụp mình hay tránh bị rung tay do thấm mệt.

Giá đỡ Ultrapod II, sản phẩm của Pedco, nhỏ gọn, khoảng 20 USD.

9. Đặt giờ chụp

Chức năng này có trên hầu hết các loại máy ảnh số và đợi được đến 10 giây sau khi bấm nút. Bạn có thể dùng "self timer" cho nhiều tình huống khác nhau như đặt cảnh nền để chụp chính mình hay bắt hình trôi chậm.

10. Chụp hình nước chảy chậm

Các hình ảnh ấn tượng này được tạo ra bằng cách tìm bố cục chuẩn cho một dòng nước chảy, sau đó để cửa trập mở trong một, hai giây. Bạn sẽ cần đến giá đỡ để cố định camera trong quá trình chụp dài và chức năng self timer để hạ cửa trập. Nếu máy ảnh của bạn có chế độ đặt độ mở của cửa thì đặt theo f-8, f-11 hay f-16. Điều này sẽ giúp bạn tạo ra chiều sâu cho cảnh và giúp cửa trập đóng từ từ.

(Bài theo MacDevCentre)

Russ
30-03-2009, 16:09
Chụp ảnh Macro mất nhìu thời gian và công sức lắm, 1 kiểu phải chụp đến vài chục tấm ảnh, sau đó mới lựa ra trong số đó 1 tấm đẹp nhất (mà chưa chắc đã vừa ý). Nên hạn chế tối đa dùng shop trừ những trường hợp quá cần thiết. Ảnh của Duy bị mờ đi so với ảnh gốc ko biết có phải khi resize em để quality của ảnh thấp ko?

hiepsitinhyeuvadaukho
30-03-2009, 16:10
Chụp ảnh Macro mất nhìu thời gian và công sức lắm, 1 kiểu phải chụp đến vài chục tấm ảnh, sau đó mới lựa ra trong số đó 1 tấm đẹp nhất (mà chưa chắc đã vừa ý). Nên hạn chế tối đa dùng shop trừ những trường hợp quá cần thiết. Ảnh của Duy bị mờ đi so với ảnh gốc ko biết có phải khi resize em để quality của ảnh thấp ko?
hình như là vậy đó chị ạ mình để cở bao nhiêu là được hã chị

hiepsitinhyeuvadaukho
30-03-2009, 16:12
1. Vấn đề mắt đỏ:
- Mắt người mở to đồng tử khi thiếu sáng, vì vậy gặp ánh sáng phản chiếu như đèn flash, mắt sẽ có 1 đốm đỏ to như ... phù thủy. Điều này đặc biệt đúng với những máy compact có đèn flash nằm quá gần với ống kính (góc phản chiếu nhỏ)

Để giải quyết vấn đề này một số máy mới nhất đã trang bị phần mềm xử lý mắt đỏ ngay trong máy. Tuy nhiên phần lớn máy ảnh áp dụng chiêu thức nháy đèn vài cái để đồng tử nheo lại rồi máy mới chụp ở lần flash cuối cùng.

Điều này giải quyết được vấn đề mắt đỏ, tuy nhiên trong thực tế, nhiều người được chụp tưởng đèn nhá lên là xong, quay đi luôn, thế là nhòe nhoẹt cả. Hư bột hư đường

Mẹo: khi chụp có chế độ red-eye: cần thông báo với người chụp là đèn sẽ nháy mấy cái, cứ đứng yên như Từ Hải cho đến khi đèn tắt được một lúc. Thế là ổn. Điều này cũng đúng khi chụp ở chế độ night-portrait - ống kính phải mở tương đối lâu để lấy được ánh sáng ở background - vì vậy phải thông báo rằng cần tránh động đậy lâu hơn bình thường 1 chút

Đây là 1 mẹo "chống rung" rất hiệu quả.

2. Vấn đề lấy nét chậm

Bệnh của máy compact là nó không có phần cứng riêng để lấy nét như dSLR nên lấy nét khá chậm, đặc biệt khi thiếu sáng và máy không có đèn trợ nét.

Mẹo: Bấm và giữ nửa nút và chờ cho máy lấy nét xong là cách duy nhất để hình khỏi bị mờ - khi lấy nét xong thì sẽ không có đèn xanh đèn vàng nào nháy nháy hết và ta bấm suốt để chụp, đôi khi việc lấy nét mất cả 1s nhưng còn hơn là hình nhòe.

3. Vấn đề thiếu sáng khi zoom

Các máy ảnh số phổ thông thường làm ống kính nhỏ cho rẻ. vì vậy khi zoom ống kính chạy dài ra làm cho lượng ánh sáng rơi vào cảm quang ít đi đáng kể. Giống như ánh sáng cuối đường hầm, đường hầm càng nhỏ càng dài thì ánh sáng nhìn thấy càng ít. Khi ánh sáng bị ít thì hoặc ảnh bị thiếu sáng, hoặc máy tự động tăng iso và/hoặc máy tự động mở ống kính lâu hơn và kết quả là ... hình hoặc nhiễu hoặc nhòe hoặc tối hoặc flash không cần thiết.

Mẹo: chỉ nên zoom khi thấy đủ sáng hoặc dư sáng. Với ánh sáng trong phòng tốt nhất là zoom bằng chân tới gần chủ thể định chụp.

4. Góc rộng ở máy compact

Góc rộng tương đương 28mm ở máy compact thật lợi hại, tuy nhiên nó có thể gây méo hình (barrel distortion) ở 28mm và/hoặc bị tối 4 góc khi dùng flash (ống kính mở rộng hơn tầm phủ của flash)

Mẹo: nếu không thực sự cần 28mm thì nên đẩy zoom lên 1 xíu 0,5x

5. Cách cầm máy và chụp

Máy ảnh đa phần gồm có 2 phần chính: thân máy và ống kính. Với các máy ảnh có kích thước lớn hoặc máy dSLR khi cầm máy thì tay phải sẽ nắm vào thân máy, ngón trỏ để lên nút "chụp" để bấm chụp, tay trái sẽ ngửa lên đỡ vào phần dưới ống kính.
Với những máy compact thì nhẹ nhàng hơn tay phải vẫn nắm vào thân máy còn tay trái sẽ giữ phần bên trái, nên chú ý tới đèn flash vì đèn flash trên loại máy này thường nằm bên trái, nếu không sẽ vô tình che mất hay che 1 phần đèn và hình chụp bị tối do thiếu sáng.

Khi bấm chụp nên ấn ngón tay nhẹ nhàng, đừng cố sức nhấn mạnh tay vào nút chụp tránh trường hợp khi bấm xong máy ảnh bị chúi xuống đất gây mất khung ngắm ban đầu và ảnh nhòe, mất nét do rung máy

6.Ánh sáng ngược

Chụp khi bị ánh sáng ngược (ánh sáng chiếu từ phía sau chủ thể) thì mặt trước chủ thể sẽ tối thui

Hạn chế tối đa chụp khi bị ánh sáng ngược và không chụp ngược khi không có đèn flash hỗ trợ

7.Chủ thể và phông nền

Khi chủ thể và phông nền phía sau gần quá sẽ thấy bị dính vào nhau, nếu sử dụng đèn flash khi chụp sẽ có bóng đổ phía sau.

"Kéo" chủ thể ra xa 1 tý ảnh sẽ có độ sâu hơn và hết bóng ngay

8. Méo hình của máy ảnh góc rộng

Hạ thấp máy ảnh xuống khoảng 1/2 đối tượng chụp sẽ thấy hình không bị méo ở 2 biên ảnh.

9. Làm nổi bật chủ đề trong điều kiện ống kính có độ mở hẹp

Về nguyên lý đối với các máy SRL và dSRL, ai cũng biết mở ống kính càng lớn thì hình ảnh mang lại sẽ cho chủ đề nổi bật trên nền hậu cảnh mờ nhòe.

Tuy nhiên hầu hết các ống kính có độ mở lớn đa phần đều rất đắt (mắc). Đa phần người mới sử dụng máy thường dùng các ống zoom có độ mở 2.8-4.5, đặc biệt là các ống kit bán kèm theo máy có độ mở 3.5-5.6 (số này hiện rất phổ biến). Những ống kính này thật khó làm nổi bật chủ đề.

Russ
30-03-2009, 16:13
Tất nhiên muốn ảnh trung thực nhất thì để mức 12 (cao nhất). Nhưng nếu vậy thì dung lượng ảnh có thể > 250k. Vậy em phải làm thêm 1 bước nữa đó là up ảnh lên trang web rồi lấy link về VS.

tugiaban
30-03-2009, 19:56
chà không biết chụp những bưc hình như vậy dung lượng lớn không hả chị Russ.
Máy của chị mấy chấm vậy?????

Russ
30-03-2009, 20:05
chà không biết chụp những bưc hình như vậy dung lượng lớn không hả chị Russ.
Máy của chị mấy chấm vậy?????
Máy của chị đời cũ, có 6. thôi. Ảnh dung lượng ko lớn lắm, khoảng 2,5Mb , sau khi resize cỡ 800x600 (vẫn giữ chất lượng ảnh cao) thì còn khoảng 300 - 400k. Nếu muốn up trực tiếp lên VS thì phải giảm chất lượng ảnh xuống để ảnh <250k.

JT'M
02-04-2009, 22:15
Bông hoa không biết là hoa gì :D

35907

ngotthuha231
03-04-2009, 00:18
Show hàng cho tay nghề của bác Lưu em :D (đây là ảnh bác em chụp ở Melbourne - Úc)

Hoa gì ý, em ko biết tên ( bác Lưu cũng ko biết :">)
35941

Cỏ anh vũ cũng dịu dàng nhỉ? :)
35942

tiny
03-04-2009, 17:27
Mình thử xách máy ra vườn ti toe chụp ảnh MACRO, không biết ra sao đây, ... Không chừng nó ra MICRO (để alô 1,2,3,4...) thì nguy to!!! :))
Cho tớ hỏi mấy sư phụ, sư tỉ tí:
- Máy đã chuyển qua chế độ close-up (hình đóa hoa) rồi, khi chụp có được dùng zoom hông vậy?

36025

36026
Có 1 chú kiến bò trên đóa hoa trang đó, nhưng nhỏ quá hè! Thấy có 1 con sâu róm bò trên lá nhưng không thể chụp làm sao cho nó bự lên được! x-(.
Có ai giúp tớ với! Mình dùng may Finepix 6.2.

JT'M
04-04-2009, 03:03
Mình thử xách máy ra vườn ti toe chụp ảnh MACRO, không biết ra sao đây, ... Không chừng nó ra MICRO (để alô 1,2,3,4...) thì nguy to!!! :))
Cho tớ hỏi mấy sư phụ, sư tỉ tí:
- Máy đã chuyển qua chế độ close-up (hình đóa hoa) rồi, khi chụp có được dùng zoom hông vậy?

Có 1 chú kiến bò trên đóa hoa trang đó, nhưng nhỏ quá hè! Thấy có 1 con sâu róm bò trên lá nhưng không thể chụp làm sao cho nó bự lên được! x-(.
Có ai giúp tớ với! Mình dùng may Finepix 6.2.

Hì, máy tớ thì khi đã để chế độ macro thì không được dùng zoom, cứ zoom là mờ tịt :D

trithuc_nguyen
04-04-2009, 14:16
Em cũng chụp vài tấm:D
36248

36249

36250

36251

36252

36253

36254

tugiaban
04-04-2009, 16:12
máy chụp hình này muốn chụp lại hình của 1 trang văn bản khổ A4 thì chữ đọc có rõ không Thức nhỉ??

trithuc_nguyen
04-04-2009, 16:14
Cũng khá rõ đó anh!Nó có chế độ chụp văn bản mừ!

Tien
04-04-2009, 21:29
Lá non - Cây hoa Ngọc lan vừa hé nở

36271

Chụp máy:

Canon PowerShot SD 900 - Digital ELPH - 10.0 Mega Pixels
Shooting Mode: Manual
Shutter Speed: 1/60
ISO: 400
Focal Length: 23.1 mm
Digital Zoom: x1.8
Flash
Macro

Các bạn cho ý kiến để lấy kinh nghiệm

Russ
04-04-2009, 21:35
@ anh Tiny: JT'M nói đúng anh ạ. Khi chụp Macro thì ko được zoom :D. Vì khi zoom làm thay đổi tiêu cự của ống kính rồi, ko chụp Macro được nữa. Với máy ảnh thông thường hiện nay có thể chụp Macro cách vật thể 5-10cm. Với máy tốt có thể cách dưới 5cm. Mọi người cũng nên thử các khoảng cách xem máy của mình chụp tốt nhất ở khoảng cách nào, khi đó mới có thể có những bức hình đẹp nhất. Và còn 1 điều nữa: Chụp Macro tốt nhất nên dùng chân máy (Tripod), vì chụp Macro chỉ cần rung tay là hỏng.
@ Thức: Máy ảnh của em tốt đấy. Bây h chỉ cần xác định được nội dung cho bức hình nữa thôi. Chúc em sớm có những bức hình đẹp.

Mong tiếp tục được chiêm ngưỡng thêm những bức hình Macro của mọi người. :D

Tien
04-04-2009, 21:40
Hình của Thức hình như chưa đủ ánh sáng! Thử chụp ở giữa bông hoa Đại!

Nguoitimduong
05-04-2009, 00:30
Có mỗi tấm xấu hoắc này :

36294

JT'M
05-04-2009, 04:39
Lá non - Cây hoa Ngọc lan vừa hé nở

Chụp máy:

Canon PowerShot SD 900 - Digital ELPH - 10.0 Mega Pixels
Shooting Mode: Manual
Shutter Speed: 1/60
ISO: 400
Focal Length: 23.1 mm
Digital Zoom: x1.8
Flash
Macro

Các bạn cho ý kiến để lấy kinh nghiệm

Em xin góp ý vài điểm thế này theo kinh nghiệm cá nhân thôi ạ. Chắc anh Tiến chụp ảnh này lúc ít ánh sáng phải không ạ ? Em thấy tốc độ chụp không cao, độ ISO lớn, lại có Flash.

Nếu để ý nền sẽ thấy nền không được trong. Đó là do chỉ số ISO. ISO càng bé thì máy ảnh càng ít nhạy sáng, nên ảnh sẽ tối hơn, nhưng bù lại sẽ trong hơn, không có "noise". Để ảnh đủ sáng, có thể dùng chân máy ảnh và đặt tốc độ chụp lâu hơn. Như thế ảnh vừa trong, lại nét và đủ sáng.

Em nghĩ chụp marcro cũng hạn chế dùng Flash vì sẽ làm các chi tiết trên hình hơi bị lóa.

Digital Zoom = 1.8 có nghĩ là 1 cái ảnh chụp bình thường sẽ bị cắt mất mỗi chiều gần 1 nửa, sau đó bị kéo ra cho đủ rộng, nên chất lượng ảnh sẽ bị giảm đỉ 1,8² = 3,24 lần. Em nghĩ anh phải dùng zoom do dùng flash nên phải đứng xa phải không ạ ? Trong trường hợp này anh có thể dùng optical zoom (không làm giảm chất lượng ảnh) hoặc cứ đứng xa để chụp rồi cắt lại hình trên máy tính cũng được ạ.

JT'M
05-04-2009, 05:35
Con kiến là con kiến càng :P

36295

trithuc_nguyen
05-04-2009, 06:56
Em chụp tiếp!:)
36296

36297

36298

36299

36300

36301

36302

hiepsitinhyeuvadaukho
05-04-2009, 18:58
Em cũng chụp vài tấm:D
36248

36249

36250

36251

36252

36253

36254
mí tấm hình này ko được đẹp cho lắm hình như hơi bị mờ ko biết khi chụp tay bị rung hay là do dùng photoshop giống mình

ngotthuha231
05-04-2009, 23:09
mí tấm hình này ko được đẹp cho lắm hình như hơi bị mờ ko biết khi chụp tay bị rung hay là do dùng photoshop giống mình

Nó đang "thực tập bài ... SPAM" rùi ... =))

Em xin phép spam vì em thấy hiệp sĩ spam ác quá :D

hat_de
06-04-2009, 09:10

anh bít ngay mà
có 1 trào lưu spam
sau nì ta sẽ phát động mục "tuần lễ xanh" bài trừ spam

nguyên tắc đơn giản thui, mỗi người là 1 vệ sinh viên, tự xóa những bài vợ vỉn cụ mịn ... hị hị ...

xin lỗi vì em vô spam để nhắc nhở việc spam :D

hiepsitinhyeuvadaukho
08-04-2009, 14:38
anh bít ngay mà
có 1 trào lưu spam
sau nì ta sẽ phát động mục "tuần lễ xanh" bài trừ spam

nguyên tắc đơn giản thui, mỗi người là 1 vệ sinh viên, tự xóa những bài vợ vỉn cụ mịn ... hị hị ...

xin lỗi vì em vô spam để nhắc nhở việc spam :D

hai người nì sì pam thấy ớn lun:D

hiepsitinhyeuvadaukho
08-04-2009, 14:42
36774

36775

36776

36777

36778

36779

36780

36781

36782

hat_de
08-04-2009, 14:46
hoa bỏng trông gần lạ thiệt
đẹp ghê
con sâu róm kia thế lào cũng khiến cho mụ Ốc rú lên :D

hiepsitinhyeuvadaukho
08-04-2009, 14:56
sao anh dẻ ko làm vài tém hình post lên cho mọi người xem

hat_de
08-04-2009, 15:13
sao anh dẻ ko làm vài tém hình post lên cho mọi người xem

anh mới bị thu máy 2 tuần nay
hum ni mượn lại được từ sáng tới chiều
bận quá chưa ấy được, khi nào tiện anh sẽ tập, cảm ơn em đã quan tâm hén :D

hiepsitinhyeuvadaukho
18-04-2009, 19:28
chiều rảnh đem máy ra nhá vài phát mời mọi người xem
38112

38113

38114

38115

38116

38117

chuot_tem
18-04-2009, 20:06
38112

38113

38114

38115

38116

38117

hic đẹp mà ghê quá đi hiepsi ah >:) ... Chụp xong nhớ bắt hết xâu cho cây đi nha.

hiepsitinhyeuvadaukho
18-04-2009, 20:07
mí kon sâu này ở trên cây mận nó đẻ kon quá trùi lun bắt ko hết hixhix

Russ
18-04-2009, 20:30
Mấy tấm sau thì OK rồi. Chị đề nghị xóa 2 tấm đầu đi.
1. Chủ thể của bức ảnh ko đẹp, nhìn phát khiếp lên được.
2. Chưa canh nét và chắc chụp không dùng tripod nên ảnh không nét do rung.

Em nên chụp hoa, côn trùng có cánh: ong, bướm, ruồi. Chúng đẹp hơn nhiều.
Một bức ảnh Macro phải toát lên được vẻ đẹp của nội dung mà mình muốn chụp. Chúc em sớm lên tay :D.

Saturn
18-04-2009, 22:31
hình như nhà của bạn hiepsitinhyeuvadaukho nuôi sâu, nhện, ốc sên, Khâm phục bạn thật, hồi nào giờ tui chưa có dám nuôi đâu:))

liuxiu
20-04-2009, 11:57
http://i7.photobucket.com/albums/y294/dtnhatquang/an%20uong/IMG_2146.jpg

Cái này có được xếp vào thể loại Macro không ta ? :))

hat_de
20-04-2009, 12:05

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=38113&d=1240057641

nhà chú nì nuôi sâu róm chắc L-)

chị Ốc mà nhìn thấy tấm trên chắc mất ngủ mấy ngày :D

hiepsitinhyeuvadaukho
20-04-2009, 12:15
chiều hôm đó ra hái mận ăn thấy 1 kon sâu to ơi là to đem máy ra chụp thì thấy ôi trời ơi biết bao nhiu là sâu con nên chụp lên cho mọi người xem.hồi trước em có nuôi nhện,bọ cạp chứ chưa có nuôi sâu bao giờ:D

hat_de
20-04-2009, 12:27
chiều hôm đó ra hái mận ăn thấy 1 kon sâu to ơi là to đem máy ra chụp thì thấy ôi trời ơi biết bao nhiu là sâu con nên chụp lên cho mọi người xem.hồi trước em có nuôi nhện,bọ cạp chứ chưa có nuôi sâu bao giờ:D

lần sau để tránh tình trạng trên í, giết ngay từ khi bướm mẹ tới ... chúng bay thì đẹp đó nhưng tới để đẻ trứng thì đập liền .... con nào hút mật hoa thì tha ... thoai anh vìa ăn cơm :D

JT'M
20-04-2009, 13:37
nhà chú nì nuôi sâu róm chắc L-)

chị Ốc mà nhìn thấy tấm trên chắc mất ngủ mấy ngày :D

:(( :(( Em đề nghị cả nhà đừng post ảnh sâu nữa nhé. Có post thì post ảnh gần đến mức không nhìn ra hình con sâu ý, chứ to lù lù thế này nhìn ghê quá :((

xihuan
20-04-2009, 14:06
Nhắc đến vụ sâu. Ngày xưa Xihuan đã từng nuôi sâu rồi đấy. Bắt được con sâu to bằng ngón tay thả lên cây hoa sứ. Quan sát sâu thành kén rồi hóa bướm đẹp lắm đó. Có điều cây hoa sứ sau vụ đó thì hông đẹp chút nào :D

Dịp đi Phú Quốc vừa rồi cũng có chụp mấy tấm. Tay nghề còn yếu nhưng cũng xin góp vui vài tấm với mọi người. Hông biết chỉnh sửa hình nên chụp sao để vậy.

38232

38233

38234

38235

38236

38237

38238

38239

38240

Bữa sáng ở Phú Quốc

38241

Cái này bọn bạn trong nhóm gọi là đặc trưng tính cách của con gái: "chanh chua và cay xé lưỡi" :))=))

hat_de
20-04-2009, 15:57
ái chà ... các chị em mỗi người 1 tính nhỉ
chie thì khoái sâu, Ốc thì hồn vía lên mây, Russ thì hông sợ, J'TM thì hơi sợ nhưng nếu chọn được góp chụp ổn thì lại hông sợ, xihuan thì nuôn

nhân bữa ni nhận được cái nì (http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?p=49904#post49904) <===

nên đem ra thử chụp

38276

có phải là hạt gạo ko hả Shino

38277

ko phải gạo chắc là sỏi rùi, bông hoa kia chắc là thiệt

38278

chất lượng ảnh tồi quá, mà cái nút kim loại trên cũng ko thiệt tròn nên cứ meo méo #:-s

38279

bữa sau phải tập chụp Macro 1 buổi ở nhà mí được :D

hiepsitinhyeuvadaukho
20-04-2009, 18:50
anh dẻ tài thật chụp đẹp đấy đem dự triển lãm là ok hen

chie
22-04-2009, 15:16
Em cũng làm vài tấm! hi hi...
38564
38565
38566
38567
38568

hat_de
22-04-2009, 15:24
anh quả dâu trông ko nét lắm, chưa tươi lắm, nhưng cảm nhận được độ mọng và ngọt của nó =P~

chie
22-04-2009, 17:02
38630

38631

38632

hat_de
22-04-2009, 17:35
mấy quả trứng phục sinh chie làm phải hông .... còn mấy món thủ công nữa chưng tra hết đi ... nhưng nhớp chụp Macro nghệ thuật vào :P

liuxiu
22-04-2009, 19:31
Hoa hồng trường Xiu đây :D

http://i7.photobucket.com/albums/y294/dtnhatquang/hoa%20hong/IMG_8785a.jpg

http://i7.photobucket.com/albums/y294/dtnhatquang/hoa%20hong/IMG_8670.jpg

http://i7.photobucket.com/albums/y294/dtnhatquang/hoa%20hong/IMG_8810a.jpg

http://i7.photobucket.com/albums/y294/dtnhatquang/hoa%20hong/IMG_8672a.jpg

tiny
23-04-2009, 16:37
Thiệt hông dzậy Xiu, sao hoa hồng trường ấy đẹp thế!!

hat_de
23-04-2009, 16:52
Thiệt hông dzậy Xiu, sao hoa hồng trường ấy đẹp thế!!

em nghĩ là thật đó
nếu hoa mới và chưa bị thâm ở mép cánh thì khi chụp gần cái nào cũng đẹp
cơ mà hình của xiu có lẽ để đúng Macro chắc sẽ nét hơn :D

liuxiu
23-04-2009, 16:56
Hoa hồng chỗ mô hắn cũng rứa thôi :)) Ở VN Hoa hồng cũng đẹp chớ có kém chi ai :D

hiepsitinhyeuvadaukho
23-04-2009, 20:08
Em cũng làm vài tấm! hi hi...
38564
38565
38566
38567
38568

L-)mấy tấm nì nhìn quen quen hình như ở đâu đó trên mạng ko biết phải ko nữa:D nhìn nó ko giống tự chụp lắm

hat_de
24-04-2009, 08:24
L-)mấy tấm nì nhìn quen quen hình như ở đâu đó trên mạng ko biết phải ko nữa:D nhìn nó ko giống tự chụp lắm

xì trông quen có thể là các tác giả đó cùng ý tưởng
còn hiện thực hóa thì vẫn là riêng của mỗi người
cái đó là chie chụp đó chứ trên mạng đâu có xấu tệ như vậy :D

Russ
24-04-2009, 08:51

Hình trên mạng lung linh lắm em ạ. Đây là tự chụp. Nhìn là biết mà. Em thử nhìn mấy tấm chị chụp xem có giống down trên mạng về ko ;))

hiepsitinhyeuvadaukho
24-04-2009, 19:22
ảnh của chị thì chụp gần nên ảnh sắc nét và đẹp còn mấy tấm của anh chie nguyên cây hoa lun mà nét dễ sợ chắc máy độ phân giải 100.1 quá :D

hat_de
24-04-2009, 19:40
ảnh của chị thì chụp gần nên ảnh sắc nét và đẹp còn mấy tấm của anh chie nguyên cây hoa lun mà nét dễ sợ chắc máy độ phân giải 100.1 quá :D

chie té de chụp linh tinh ấy mà
cái nguyên cây bả up bên nhật kí, chứ up ở đâu sao tính là Macro, có mà nâng lên 100 mê-ga-pixel may ra mới thấy Macro

Ốc_hp
27-04-2009, 16:29
Hum qua về giở lại ảnh xem thấy có mấy tấm Marco, post tấm này lên trước đã. Hình như đây là tác phẩm của chie :)

39271

hat_de
28-04-2009, 08:10
Hum qua về giở lại ảnh xem thấy có mấy tấm Marco, post tấm này lên trước đã. Hình như đây là tác phẩm của chie :)

máy bà còn vụ trứng cá tui bảo Hiệp làm, vụ cát tui bảo bà làm, vụ sâu róm tui tự làm

cái chuồn chuồn đẹp đấy, loài nì hay bay mà chie chộp được kể cũng kiên trì

còn đây là của tui, chụp cái này khi bà con đang rán nem ... chụp nó dễ hơn chút vì .... 2 con đang phê ... hê hê

39337

L-) tui hông bít tụi nó đang làm gì cả

39338

chắc là ...L-) spam thui :D

tiny
28-04-2009, 08:48
Nhà hiepsi là Vườn bách thú của Sâu à! Ghê quá đi ông ơi! Đề nghị chụp hoa cỏ mùa xuân thui! Ông làm thế thì mấy bé chạy mất dép! >:)

Ốc_hp
30-04-2009, 11:31
Mấy tấm này là tác phẩm của "tập thể" :D

39671

39672

39673

39675

hat_de
01-05-2009, 17:17
Mấy tấm này là tác phẩm của "tập thể" :D

[/CENTER]sáng ni tui vừa dọn vườn ... làm thịt được 2 đám sâu ... tớm lắm ... 1 là đám róm non mới nở ... chúng còn chưa chia tay nhau tìm là mới ... mà 1 nữa là đám sâu dính đã ăn trụi cái cây nhà tui mỗi con 1 cành tui bắt chúng dính làm 1 búi ... nhưng up lên sợ mà sở gai ốc rùi sốc phọt ốc nên thui

úp cái hum picnic í nì

39769

L-) sống sầu riêng non chưa nì L-) ... đố cả nhà nó là gì :D

JT'M
01-05-2009, 18:24
L-) sống sầu riêng non chưa nì L-) ... đố cả nhà nó là gì :D[/B][/CENTER]

Trông nó như quả Na non ý anh Dẻ ạ. Có phải hông ?

hat_de
01-05-2009, 18:30
Trông nó như quả Na non ý anh Dẻ ạ. Có phải hông ?

í a ... hông phải em à ... na non chắc cũng hông nhọn vậy đâu

toàn cảnh nì em

39788

gợi ý tí nhé .... lớn lên nó L-) sẽ tròn ;)

hiepsitinhyeuvadaukho
01-05-2009, 18:57
í a ... hông phải em à ... na non chắc cũng hông nhọn vậy đâu

toàn cảnh nì em

39788

gợi ý tí nhé .... lớn lên nó L-) sẽ tròn ;)

trái nì có phải chôm chôm không he

Ốc_hp
01-05-2009, 19:08
Nhãn non đó em :)

hiepsitinhyeuvadaukho
01-05-2009, 19:09
Trời đất thế mà em không nghĩ ra

hiepsitinhyeuvadaukho
02-05-2009, 08:20
em xin góp thêm
mấy cái hình này dùng thêm kĩ thuật photoshop đây:)
39880

39881

39882

39883

39884

39886

39887

39888

hiepsitinhyeuvadaukho
02-05-2009, 08:29
còn đây là hình em chụp hôm 30/4
39895

39896

39897

39898

39899

39900

39901

39902

tay nghề vẫn còn non quá :D

hiepsitinhyeuvadaukho
02-05-2009, 08:31
típ típ nè :D sâu đây sợ chưa......kekekeke
39903

39904

39905

39906

39907

tiny
02-05-2009, 11:47
Lại sâu nữa! Chủ đề yêu thích của hiepsi là côn trùng à! Chỉ thích dọa mấy nàng à! :P

Ốc_hp
02-05-2009, 12:58
hiepsi thích sâu hả em?
Chị làm thực gửi cho em 1 thùng sâu nhé?

hiepsitinhyeuvadaukho
02-05-2009, 14:40
dạ dạ cảm ơn chị gửi vào địa chỉ ở chữ kí nhé:D

hat_de
03-05-2009, 10:36
hiepsi thích sâu hả em?
Chị làm thực gửi cho em 1 thùng sâu nhé?

đúng rùi .. hẳn 1 mục chuyên "sâu" ... hi hi .. chuyên sâu vìa sâu
mà nhà chú hịp sĩ lắm cây quá hén, khế nì, mùi tàu nì ... cây to cây nhỏ ... có khi hơn 15 loại đó nhỉ :D

vumonglong
07-05-2009, 12:45
Các quý thành viên chụp closeup quá đẹp, mình xin góp vài tấm thật xấu để cho có sự tương phản.40524

40525

40526

40527

40528

40529

40530

40531

40532

40533

vumonglong
07-05-2009, 12:48
tiếp...40534

40535

40536

40539

40540

41600

caifincafe
07-05-2009, 13:00
Cafe buổi sáng, mình chụp trộm thôi :P

40541

Bức này canh muốn lòi mắt b-(. Đã thế cái lạnh sớm mai Đà Lạt làm run cả tay :P

40542

Ngược sáng.

40543

hiepsitinhyeuvadaukho
07-05-2009, 16:09
chà chà anh caifincafe này quả thật là một nhà nhiếp ảnh cừ khôi đó không biết anh có phải là một nhiếp ảnh gia hay không nhưng thấy tắm nào của anh cũng toát lên một cái gì đó mà người ta thường gọi là đẹp í

caifincafe
07-05-2009, 18:30
Ko em ạ, anh chỉ có cái thú chụp ảnh thôi, ko fải là 1 nhiếp ảnh gia.

caifincafe
08-05-2009, 21:46
Trời lại mưa. Và tôi có dịp nhận ra vẻ đẹp của những giọt nước trên lá...

40802

Chụp ở Cửa Sổ Mặt Trời, 1 quán cafe mà tôi yêu thích.

40801

[CENTER]40800

Russ
09-05-2009, 08:48
@ caifincafe: Bạn có tay nghề chụp hình Pro quá.
Mấy tấm Macro nì bạn up lên mấy web ảnh đi rồi lấy link về để ảnh ko bị giảm chất lượng.

caifincafe
09-05-2009, 09:25
Ơ thế web ảnh là web nào thế? Bạn chỉ mình đc ko :D

hat_de
09-05-2009, 14:01

mấy trang web cho người dùng up ảnh làm album mạng í, up lên đó đỡ phải giảm dung lượng, sau đó copy link vô đây coi cho nét, phải ko Russ nhỉ :D

Russ
09-05-2009, 15:24

Úi, bạn caifincafe là dân nhiếp ảnh chuyên nghiệp mà lại hỏi dân nghiệp dư sao.:D
Dù sao đã hỏi thì mình trả lời:
Ảnh sau khi chụp thường có độ phân giải rất lớn, và dung lượng ảnh lớn. Để up ảnh trực tiếp lên VS thì ảnh cần phải có dung lượng nhỏ hơn 250k, và kích thước ảnh vừa tầm nhìn. kích thước ảnh khoảng 800x600px là OK.

- Để giảm kích thước ảnh tốt nhất là dùng photoshop, sẽ ko làm cho chất lượng ảnh bị giảm đi. Viet Stamp có bài hướng dẫn chi tiết về cách điều chỉnh hình ảnh tại đây (http://vietstamp.net/forum/showthread.php?t=69). Tuy nhiên, vì chỉ cần giảm kích thước của ảnh cho vừa mắt nhìn nên bạn ko cần chú ý đến dung lượng ảnh như trong bài hướng dẫn này. Dung lượng có lớn cũng ko sao, vì mình ko up ảnh trực tiếp lên VS mà.
- Up ảnh: Bạn vào 1 trang web chia sẻ hình ảnh nào đó. Mình thường dùng trang http://photobucket.com . Bạn tạo 1 tài khoản ở đó rồi up ảnh lên. Khi up xong bạn sẽ thấy các đường dẫn của ảnh ngay bên dưới bức ảnh (cái direct link ấy)
- Để đưa ảnh về VS: Tại khung nội dung khi bạn viết bài, bạn bấm biểu tượng hình vuông bên trong có hình ngọn núi (chỉ con chuột vào có chữ Chèn hình ảnh) rồi copy đường link của bức ảnh vào. Sau đó bấm ok. Bạn viết và post bài ở VS như bình thường.
Viet Stamp có bài hướng dẫn chi tiết về cách post ảnh tại đây (http://vietstamp.net/forum/showthread.php?t=65)

Chúc bạn sớm up thêm những bức ảnh đẹp và chất lượng (hoặc có thể thì up lại những bức đã post) để bà con có cơ hội thưởng thức những bức ảnh với chất lượng tốt nhất.
Thân./.

caifincafe
09-05-2009, 16:46
Uầy tớ ko fải dân chuyên nghiệp đâu bạn Russ ạh:D. Tớ thì thường up lên Flickr, dù sao cũng cám ơn bài chia sẻ của bạn. Hẹn gặp lại trong những tấm ảnh :)

ngotthuha231
07-06-2009, 14:15
Dân chuyên nghiệp chụp giọt nước (nhìn kim tiêm kìa ;))) (ảnh em lấy bên xóm nhiếp ảnh :D)

45159

JT'M
07-06-2009, 14:24
Hihi, kiểu bơm nước để chụp hình này JT'M cũng hay làm nhưng chưa đến độ dùng kim tiêm để bơm bao giờ :D . Trên deviantart, thỉnh thoảng cũng thấy vài giọt đẹp long lanh, nhưng nhin kĩ hình như không phải nước mà là giọt gì ấy.

ngotthuha231
07-06-2009, 14:27
Hihi, kiểu bơm nước để chụp hình này JT'M cũng hay làm nhưng chưa đến độ dùng kim tiêm để bơm bao giờ :D . Trên deviantart, thỉnh thoảng cũng thấy vài giọt đẹp long lanh, nhưng nhin kĩ hình như không phải nước mà là giọt gì ấy.

Giọt gì gì là giọt gì gì chị? ;))

Đây cóa phải giọt gì gì ko? :D

45160

hiepsitinhyeuvadaukho
07-06-2009, 15:13
đến từng chân tơ kẻ tóc hix khủng thật:D
45165

45166

45167

caifincafe
01-07-2009, 12:03
Up hình nhân dịp phát hành bộ tem Bọ Ngựa :D

48206

vumonglong
07-07-2009, 23:36
48697

48698

48699

48700

48701

48702

48703

48704

48705

48706

vumonglong
07-07-2009, 23:42
48707

48708

trithuc_nguyen
15-07-2009, 09:07
Cây mai nhà em sau cơn mưa bỗng nở ra 1 bông hoa:Dchớp ngay lấy thời cơ giữ lại những khoảnh khắc đẹp:)
49900

49901

49902

49903
Em chụp còn nhiều hạn chế,xin mọi người đừng chê:">

Tien
16-08-2009, 21:37
Hoa hướng dương
54692

54693

Trái prune (không biết VN gọi là trái gì? (mận!)

54694

54695

Bắp mới ra trái (cây nhỏ khoảng 3 gang tay)
54696

54697

54698

caifincafe
16-08-2009, 21:39
màu hoa đẹp quá anh Tiến ơi :D. Y cái trái màu đỏ đỏ giống mận Hà Nội ghê ta.

trithuc_nguyen
17-08-2009, 07:43
Trái màu đỏ đỏ là trái mận mà,hình như VN mình gọi là mận Bắc Hà thì phải:)
@Bác Tiến:vườn bác trồng nhiều loại cây wá:D

dammanh
18-08-2009, 10:37
máy ảnh của dammanh không có ống kính macro,đành chụp theo lối thường rồi ...thí dụ ảnh này
54787

54788

54789

hat_de
18-08-2009, 10:59
nó bò ngược hay bác Mạnh lộn ngược bức ảnh để tăng hiệu quả nghệ thuật vậy ạ :D

tiny
18-08-2009, 11:36
@Mr.Tien: ông làm vườn này trồng nhiều loại hoa cỏ tứ xứ hè! Anh trồng bắp để ngắm, chụp ảnh hay để nhớ về cánh đồng có 'hoa bắp lay' quê mình! Hay là để hưởng thành quả lao động của mình, cụ thể là đem chế biến thành bắp luộc, bắp nướng mỡ hành, hay chè bắp (Huế)...
@vumonglong: màu sắc hoa anh chụp tươi mát, thanh khiết thật!

dammanh
18-08-2009, 11:37
thế giới online nên để phần bóng lên trên!

tiny
18-08-2009, 11:38
@dammanh: Ốc này là đặc sản vườn nhà anh hay trong công viên vậy? Vỏ ốc có hình vân xoắn rất đẹp!

dammanh
19-08-2009, 00:30
Ốc sên này ở cánh đồng gần nơi dammanh ở,vao mùa xuân hay có mưa ..sáng sáng dammanh hay đi hái rau ngải cứu về luộc ăn,rau mọc tự nhiên ngon hơn rau trồng bón phân vi sinh nhiều.
Anh Tiny có lẽ không ngờ là nó chỉ bé bằng đầu đũa ăn cơm thôi,không thể là đặc sản được !

dammanh
19-08-2009, 00:31
Ốc sên này ở cánh đồng gần nơi dammanh ở,vao mùa xuân hay có mưa ..sáng sáng dammanh hay đi hái rau ngải cứu về luộc ăn,rau mọc tự nhiên ngon hơn rau trồng bón phân vi sinh nhiều.
Anh Tiny có lẽ không ngờ là nó chỉ bé bằng đầu đũa ăn cơm thôi,không thể là đặc sản được !nhưng nó khác hẳn ốc sên VN...

tiny
19-08-2009, 08:47
Hồi trước mọi người hay có tư duy 'quy ra thóc', mình thì méo mó xí 'quy ra dĩa/món'! :))

Tien
19-08-2009, 12:17
@Mr.Tien: ông làm vườn này trồng nhiều loại hoa cỏ tứ xứ hè! Anh trồng bắp để ngắm, chụp ảnh hay để nhớ về cánh đồng có 'hoa bắp lay' quê mình! Hay là để hưởng thành quả lao động của mình, cụ thể là đem chế biến thành bắp luộc, bắp nướng mỡ hành, hay chè bắp (Huế)...
@vumonglong: màu sắc hoa anh chụp tươi mát, thanh khiết thật!

@Mr. Tiny,
Tiến trồng chơi thôi, để nhớ về quê hương chút xíu ấy mà. Nhớ ngày xưa hay ăn bắp nướng hành mỡ đêm ở đầu đường! (Bắp ở Mỹ họ ăn non lắm nên không nướng hành mỡ được!)

Mời anh Tiny và các bạn dạo quanh vườn của Tiến nha! Có chút xíu đất thôi nhưng bà xã mình thay đổi bông theo mùa!

Mấy tháng trước
54951

Bây giờ
54952

54953

54954

54955

54956

54957

54958

liuxiu
19-08-2009, 12:33
Woa, cái vườn của a Tiến dễ thương quá ha :) . Còn mấy cây bắp a trồng ở góc nào mà sao e không thấy ?

Tien
19-08-2009, 12:48
Tiến thì lo mấy cây ăn trái ở đằng sau nhiều hơn!

Từ cửa sau bước ra
54962

Góc tay trái
54963

Zoom gần chút
54964

Cây táo tàu mới trồng khoảng 3 tháng
54965

Ở giửa
54966

Vòng qua bên phải
54967

54968

54969

Mấy cây ăn trái bên phải
54970

Mấy cây kiểng
54971

Vòng ngược lại
54972

54973

54974

54975

Vườn rau thơm, hành ...của bà xã!
54976

54977

hiepsitinhyeuvadaukho
19-08-2009, 16:15
http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=54958&d=1250658862
cái con số 2920 trên lề đường để chi vậy bác Tiến

Tien
19-08-2009, 18:47
@hiepsitinhyeuvadaukho, con số đó là số nhà. Ở Mỹ có một điểm đặc biệt là nhà nào cũng ở mặt lộ, không có ngõ, hẻm...số nhà không bao giờ có /.

hiepsitinhyeuvadaukho
19-08-2009, 19:06
a ra thế hihi ngộ quá ^^.Số nhà in trên lề đường hay thật.hình như có cái thùng thư gần bên thì phải.nhìn ngôi nhà xinh quá bác he

hat_de
19-08-2009, 19:07
3 tháng mà táo tàu đã ra trái ... chiết cành phải ko anh ... mà sao nhà ở bên to đẹp rộng rãi thoáng mát thế ... nhà ở Mỹ lại ko có ngõ hẻm toàn mặt đường như vậy ... biết bao giờ ngõ VN mới to được thành đường như vầy ... làm cả đời ko bít có kiếm được ngôi nhà "xinh xinh" thế hông :D

Tien
19-08-2009, 19:17
3 tháng mà táo tàu đã ra trái ... chiết cành phải ko anh ... mà sao nhà ở bên to đẹp rộng rãi thoáng mát thế ... nhà ở Mỹ lại ko có ngõ hẻm toàn mặt đường như vậy ... biết bao giờ ngõ VN mới to được thành đường như vầy ... làm cả đời ko bít có kiếm được ngôi nhà "xinh xinh" thế hông :D

Dẻ ơi! Ở đây cây đa số là triết cành không à! Trên là cây táo còn ở dưới là cây khác! Nhiều khi mua cây về trên cây đang có trái!

hat_de
19-08-2009, 19:19
Dẻ ơi! Ở đây cây đa số là triết cành không à! Trên là cây táo còn ở dưới là cây khác! Nhiều khi mua cây về trên cây đang có trái!

nhớ chụp Macro các loại hoa quả trong vườn nhà nha anh, dù sao cây nàh lá vườn vẫn đem lại cảm giác thiệt hơn, nhất là lúc nó chín nhớ chụp nha anh ... em vìa trước đây :D

Tien
19-08-2009, 19:24
Cây hoa bất tử trắng này mới mua. Phải nhờ họ order dùm!

54987

54988

54989

54990

trithuc_nguyen
19-08-2009, 22:13
Bác Tiến cho con hỏi:địa chỉ nnận thư của bác là box 53004,chẳng lẽ bưu điện San Jose có tới mấy chục ngàn cái box?

zodiac
20-08-2009, 10:57
lần đầu tiên Zo chụp, chụp rất nhiều nhưng chỉ dc 2 tấm gọi là oki :x

55085

55086

hiepsitinhyeuvadaukho
20-08-2009, 11:31
chụp hoa gì thế anh Zo nhìn màu tươi quá

tiny
20-08-2009, 15:32
@A.Tiến. Vườn nhà anh Tiến nhiều hương hoa sắc thắm quá!
Vườn trước thì phải đưa vào 'Không gian đẹp', bà xã khéo tay ghê. Có cả mấy bắp su...!
Vườn sau nhiều hoa trái; anh có trồng mấy cây cọ, thốt nốt phải không?! Cao, to và có chùm trái xum xuê kìa!

Tien
20-08-2009, 21:48
Bác Tiến cho con hỏi:địa chỉ nnận thư của bác là box 53004,chẳng lẽ bưu điện San Jose có tới mấy chục ngàn cái box?

@Tri Thức: Hôm qua Tiến gọi cho mấy bưu điện để hỏi có bao nhiêu hộp thư ở San Jose, ai cũng buồn cười! Họ nói chưa có ai hỏi câu này bao giờ! Họ nói không có giờ để ngồi tổng cộng lại!

Tien
20-08-2009, 21:53
@A.Tiến. Vườn nhà anh Tiến nhiều hương hoa sắc thắm quá!
Vườn trước thì phải đưa vào 'Không gian đẹp', bà xã khéo tay ghê. Có cả mấy bắp su...!
Vườn sau nhiều hoa trái; anh có trồng mấy cây cọ, thốt nốt phải không?! Cao, to và có chùm trái xum xuê kìa!

Cám ơn Tiny.
Cây cọ và cây thốt nốt là cây gì vậy Tiny. Tiến chưa bao giờ nghe cây cọ là cây gì! Cây thốt nốt thì nghe hơi mơ hồ! Không biết có phải Tiny nói mấy cây dừa kiểng không?

trithuc_nguyen
20-08-2009, 22:15
Cây cọ là cây này nè bác Tiến ui,hình như trong tiếng Anh là palm tree thì phải,bưu điện Malay có phát hành tem về nó năm ni nè:)
55166

55167

Đêm Đông
20-08-2009, 22:23
Còn đây là cây thốt nốt
nhựa thốt nốt dùng để nấu đường thốt nốt , vị rất ngọt

55168

Chi Thốt nốt hay chi Thốt lốt(danh pháp khoa học (http://www.vietstamp.net/wiki/Danh_ph%C3%A1p_khoa_h%E1%BB%8Dc): Borassus) là một chi của 5-10 loài thốt nốt thuộc họ Cau (http://www.vietstamp.net/wiki/H%E1%BB%8D_Cau) (Arecaceae), có nguồn gốc ở khu vực nhiệt đới châu Phi (http://www.vietstamp.net/wiki/Ch%C3%A2u_Phi) như Ethiopia, Niger, Nigeria, miền bắc Togo, Senegal v.v, miền nam châu Á (http://www.vietstamp.net/wiki/Ch%C3%A2u_%C3%81) và New Guinea (http://www.vietstamp.net/wiki/New_Guinea). Chúng là các loại cây thân cau/dừa cao thẳng đứng, có thể cao tới 30 m. Lá dài, hình chân vịt, dài 2 - 3 m. Các lá chét dài 0,6-1,2 m. Cuống lá (mo) mở rộng. Hoa nhỏ, mọc thành cụm dày dặc, thuộc loại đơn tính khác gốc. Hoa đực nhỏ, có 3 lá đài, 3 cánh rời xếp lợp, 6 nhị ngắn, bao phấn 2 ô. Hoa cái to, gốc có lá bắc, đài và tràng rời, bầu hình cầu, có 3 - 4 ô, 3 đầu nhị cong. Quả lớn màu nâu hoặc nâu hạt dẻ hình dạng hơi tròn với 3 hạch, hạt thuôn chia 3 chùy ở đỉnh. Tại Việt Nam mọc và được trồng ở các tỉnh khu vực Nam Bộ giáp với Campuchia (http://www.vietstamp.net/wiki/Campuchia). Tên gọi thốt nốt trong tiếng Việt (http://www.vietstamp.net/wiki/Ti%E1%BA%BFng_Vi%E1%BB%87t) có nguồn gốc từ tiếng Khmer (http://www.vietstamp.net/wiki/Ti%E1%BA%BFng_Khmer) th'not. Đây là loài cây biểu tượng không chính thức của Campuchia.

(theo wiki )

trithuc_nguyen
20-08-2009, 22:27
Bộ tem cây thốt nốt do chú Đemong post lên do Cambodia phát hành.Đất nước này rợp trời thốt nốt:)

tiny
21-08-2009, 08:18
Cám ơn về thông tin về cây cọ và cây thốt nốt của trithuc và A. demdong.

Vuhoangphuong
10-03-2010, 23:56
Nhân em đi qua vùng Lương Sơn - Hoà Bình, có vài hình góp thêm.

86130

86131

86132

86133

86134

86135

86136

86137

hat_de
22-04-2010, 21:12
dạo gần đây, bà con bận rộn với nhịp sống tem, mấy mục giải trí gần như im lìm, mục này vốn 1 thời sôi động là vậy mà bẵng đi vài tháng các nhiếp ảnh gia cũng bộn bề công việc chưa tham gia được

không có cao lương mỹ vị gì cả, món ngô đồng quê mời cả nhà :D

90826

ngô còi ở chợ L-) 0,5 k/ 1 bắp
chiếu cuối cùng bé và cứng đầu nhất
nó quá ngắn để bẻ đôi, hạt 2 đầu rất non, mạnh tay và vỡ

thế là iem xiên cái đũa từ "gốc" tới "ngọn"

vừng ơi ... mở ra

90827

góc nhìn lạ, cho 1 món bình dân ... thư giãn giữa đêm hè :D

hat_de
01-05-2010, 23:03
trước khi đi nghỉ up thêm 1 hình vu vơ cũng ko khó đoán lắm chụp hôm ở quê :D

91793

hiepsitinhyeuvadaukho
02-05-2010, 07:04
có phải anh để tay lên cái vòi phun nước ko :D

hat_de
02-05-2010, 10:16
có phải anh để tay lên cái vòi phun nước ko :D

sai ru`i iem a, thử nghĩ cách khác xem :D

young_lip
12-05-2010, 17:07
hihi mình góp vui vài pic nè.
ko có dùng PTS đâu nhe_chỉ chèn chữ kí thui!

http://i935.photobucket.com/albums/ad200/photoyoung_lip/thuc%20vat/fff8.jpg

http://i935.photobucket.com/albums/ad200/photoyoung_lip/thuc%20vat/fff10.jpg

http://i935.photobucket.com/albums/ad200/photoyoung_lip/thuc%20vat/fff6.jpg

http://i935.photobucket.com/albums/ad200/photoyoung_lip/thuc%20vat/fff7.jpg

http://i935.photobucket.com/albums/ad200/photoyoung_lip/thuc%20vat/fff3.jpg

http://i935.photobucket.com/albums/ad200/photoyoung_lip/thuc%20vat/fff2.jpg

hi do tay nghề kém và máy ko chuyên nên mong dc góp ý thêm ^^

ke vo danh
21-05-2010, 17:39
Góp vui:

hat_de
07-09-2010, 22:42
Gấu trúc

http://img696.imageshack.us/img696/6233/p1140631.jpg (http://img696.imageshack.us/i/p1140631.jpg/)

t/p Chí đen tặng a.saola L-) trong buổi sinh hoạt tem VT (http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?t=387&page=40) <===

xihuan
07-09-2010, 22:53
Dạo gần đây em đang tập chụp các món ăn. Đăng thử một tấm xem sao :D

http://i220.photobucket.com/albums/dd245/huongbatau/food/39345_1355540011805_1330608303_30822489_3055534_n. jpg

nguyenhuudinhue
10-07-2011, 16:15
hihi mình góp vui vài pic nè.
ko có dùng PTS đâu nhe_chỉ chèn chữ kí thui!

hi do tay nghề kém và máy ko chuyên nên mong dc góp ý thêm ^^

Đúng gu macro rồi . Rất chuyên nghiệp là khác . Chúc mừng ảnh đẹp =D>nhé !

nguyenhuudinhue
11-07-2011, 18:18
http://i1091.photobucket.com/albums/i394/nhatrangkyngo/DSC_5596.jpg

nguyenhuudinhue
28-07-2011, 16:50
( nguồn ảnh từ vnphoto)