PDA

View Full Version : Lại giá tem

jojo11111
14-05-2009, 09:39
Em lại mạn phép lập thêm một topic để hỏi về giá tem, nhưng lần này là hỏi về chênh lệch giá tem thật sự so với giá tem trong các cuốn catalogue (điển hình là Scott!)

Câu hỏi 1: Giá tem Việt Nam trong nước khác biệt thế nào với giá tem Việt trên thế giới (thị trường Mỹ, Canada, hay thậm chí trong các catalogue)? :D:D:D

Câu hỏi 2: Tem các nước trên thế giới có bộ nào giá thực cao hơn giá trong catalogue không? :x

Thanks mọi người nhiều,

Bé Jo

hat_de
14-05-2009, 09:54
Câu hỏi 1: Giá tem Việt Nam trong nước khác biệt thế nào với giá tem Việt trên thế giới (thị trường Mỹ, Canada, hay thậm chí trong các catalogue)? :D:D:D

Câu hỏi 2: Tem các nước trên thế giới có bộ nào giá thực cao hơn giá trong catalogue không? :x

anh ko thạo bán buôn nên chẳng rành vìa giá tem lắm nhưng em đã mạn phép hỏi thì anh cũng mạn phép giả nhời

có rất nhìu yếu tố hình thành giá, tem tại VN khi chuyển ra nước ngoài đương nhiên sẽ phải tốn thêm tiền gửi.

c1: Tuy nhiên bên cạnh yếu tố đó còn rất nhìu yếu tố chi phối khác, rất nhiều tác động cả xuôi lẫn ngược, cái thì cao hơn, có cái lại thấm hơpn rất nhìu vì trước đây ôm ra nước ngoài dẫn tới thiếu hụt trong nước ... cụ thể thế nào có lẽ chỉ các dealer trả lời được

c2: clg cũng là tham khảo thui mà ... nhưng hình như các dealer có thể bán thấp hơn ctg

anh cũng chỉ suy đoán vậy thui chứ cụ thể thế nào phải chờ các vị cao nhân :|

caifincafe
14-05-2009, 14:18
Giá tem VN ở ngoài bình thường bán bằng 50-60% giá trong scott :)

Tien
14-05-2009, 21:09
Ở Mỹ hồi trước Tiến hay đi mua tem ở các tiệm bán tem. Họ thường dùng cuốn catalogue của Scott. thỉnh thoảng họ bớt cho 10%. (Tem của họ chất lượng tốt, tem trắng)
Sau này biết Ebay, mua trên Ebay nhiều khi chỉ bằng một nửa giá của Scott.
(cũng còn tùy theo chất lượng tem)

jojo11111
14-05-2009, 22:19
Giá tem VN ở ngoài bình thường bán bằng 50-60% giá trong scott :)

giá này là tem chất lượng cực tốt ko bạn? :x

Ở Mỹ hồi trước Tiến hay đi mua tem ở các tiệm bán tem. Họ thường dùng cuốn catalogue của Scott. thỉnh thoảng họ bớt cho 10%. (Tem của họ chất lượng tốt, tem trắng)
Sau này biết Ebay, mua trên Ebay nhiều khi chỉ bằng một nửa giá của Scott.
(cũng còn tùy theo chất lượng tem)

Em đồng ý với anh Tiến, bởi vậy em cứ lưởng lự giữa chọn mua tem ở tiệm bán tem hay mua trên ebay :((

caifincafe
14-05-2009, 22:25
Mình cũng đang lấn cấn việc mua wa Ebay. Ko biết có đảm bảo ko nhỉ???

jojo11111
14-05-2009, 22:29
Mình cũng đang lấn cấn việc mua wa Ebay. Ko biết có đảm bảo ko nhỉ???

hàng tùy theo cách mình coi... nhất là hàng toàn là đồ scan... khó biết lắm... nhưng có khi cũng kiếm đc hàng xịn ko chừng... bé jo mua nhiều lần cũng chỉ có mấy lần là thất vọng thui... :D

Khuyến cáo: các bạn chơi tem chưa rành, đặc biệt là giá cả, chất lượng thì nên đi hỏi các cao thủ kẻo chít... b-(b-(b-(
VD như bé jo mua hàng chỉ mua hàng canada trên mạng thôi, đặc biệt là các bé có tuổi (18xx-195x)... cẩn thận kẻo bị lừa như ko :D

jojo11111
15-05-2009, 11:16
có một bài anh liũiu bàn về tem TQ bên diễn đàn temviet... mọi người ai thix tem TQ qua bên ấy hỏi hỏi kinh nghiệm tiền bối nhé! :)

hat_de
15-05-2009, 11:37
có một bài anh liũiu bàn về tem TQ bên diễn đàn temviet... mọi người ai thix tem TQ qua bên ấy hỏi hỏi kinh nghiệm tiền bối nhé! :)

liuxiu tham gia các đàn mà, tv còn anh mh có mục ma trận giá tem TQ cũng lý thú :D