PDA

View Full Version : 02.Jun/ngày 02-6

hat_de
02-06-2009, 18:36
2.6 năm ngoái mình ở đâu mà chưa có mục nì nhỉ, năm ni chưa làm gì thì bạn xihuan đã tìm thấy 1 tờ lịch tem

44616

sự kiện, ngày tháng và cả nhân vật chính đều đã quá rõ L-)

đó chính là L-) lễ đăng quang của Nữ hoàng Elizabeth đệ nhị ... ị ... hị hị

Có lẽ sự kiện này quan trọng ko kém vụ 12.5 (http://vietstamp.net/forum/showthread.php?t=3713), nên khả năng là còn rất nhiều tờ lịch tem tương tự do các nước thuộc khối thịnh vượng phát hành.

Nhưng thui ...
lên đường tìm cái mới ...
cái mới thấy rùi nhưng ta lại trở vìa nước Anh :D

44617

hình như là 1 chiếc cánh chim, trên những ngọn sóng
và có 1 cái tên Edward Elgar
và cái tên đó có kèm chữ Sir ở phía trước trên mẫu tem sau

44615

Thưa các bạn tem đặc biệt là chú Chí Viễn Phan, người say mê những nhà soạn nhạc. Ngài Edward Elgar được nhắc tới trên 2 mẫu tem trên là 1 trong những nhà soạn nhạc vĩ đại của Anh.

Tổ quốc đã tôn vinh ông cùng các 3 tên tuổi lớn khác, có cả Hay-đơn. Còn mẫu thứ 2 do đảp Man phát hành trong bộ 8 mẫu kỉ niệm 150 năm phòng trưng bày chân dung quốc gia. Khi phát hành bộ tem ấy người ta có giới thiệu "Sir Edward Elgar, one of the greatest English composers, visited the Isle of Man in 1914 to adjudicate at the annual Manx Music Festival. He was impressed by Manx singers and urged them to form a Manx National Choir, which he said would be able to take its place amongst the great choirs of the world".

Các bạn rành tiếng Anh chắc ko mất nhiều thời gian để nắm bắt nội dung trên, nhưng có thể có bạn chưa rành nên xin nôm na dịch" Bác Uột là 1 trong những nhà soạn nhạc gạo cội của anh, năm 1914 bác đã qua bển (đảo Man) để tham dự lễ hội âm nhạc thường niên (có lẽ là lễ hội âm nhạc hàng năm của đảo Man). Các ca sĩ đã bị ông gây ấn tượng mạnh và hối thục việc thành lập dàn hợp xướng quốc gia.

Bạn tem người già và tóc bạc trong mẫu tem trên có giống bác nì hông

http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/thumb/c/ce/Edward_Elgar.jpg/225px-Edward_Elgar.jpg

ông là Edward Elgar đó

mừng ngày sinh của cụ: 2.6

gặp lại bà con vào 2.6.2010 :D

hat_de
02-06-2011, 09:44
1 câu chuyện đã có từ năm xưa
2.6 năm ngoái mình ở đâu mà chưa có mục nì nhỉ, năm ni chưa làm gì thì bạn xihuan đã tìm thấy 1 tờ lịch tem

....

sự kiện, ngày tháng và cả nhân vật chính đều đã quá rõ L-)

bữa nay rảnh tìm giới thiệu thêm 1 số món kỉ niệm này

133694

ngày mà nữ hoàng đăng quang và được trao vương miện

133698

1 sự kiện đáng nhớ của vương quốc anh được bưu chính nhiều nước kỉ niệm

133695

đôi khi ko cần thiết phải ghi ngày

133696

nhưng những thông điệp ngắn trên tem cũng làm nó rõ nghĩa

133699

tuy nhiên có thêm chi tiết ngày tháng vẫn thú vị hơn

133697

:D hẹn gặp lại L-)

hat_de
02-06-2011, 10:04
Ngày 2.6 (http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?t=3885) thú vị còn được làng tem kỉ niệm bởi đó

133705

là ngày khai mạc TL tem Thế giới tại Bỉ

133706

Belgica 90 khai mạc vào ngày L-) 2.6.1990

VN chúng ta hình như ko tham gia TL tem lần đó nhưng có ra tem kỉ niệm

đó là bộ mèo này

133707

tuy nhiên dấu tích của TL lại ko có trên tem L-) mà được thể hiện trên Block của bộ tem đó :D

133708

bạn xem thử nha cái lo L-) go đó ;)