PDA

View Full Version : Quả trứng Mùa đông Hoàng gia!!

linhtote123
02-06-2009, 21:21
Quả trứng Mùa đông Hoàng gia, một trong những tuyệt tác điêu khắc của nhân loại. Quả trứng được làm bằng pha lê nguyên khối trắng như tuyết, trên khắc nhiều hoa tuyết bằng bạc cao cấp, bên trong là 1 bó hoa với những bông hoa bằng vàng. Khi mở quả trứng bạn sẽ hiểu thế nào là hết đông sang xuân.

44629

Năm 2005, Phần Lan phát hành 1 block tem Trứng Mùa đông Hoàng gia rất đẹp, block dập nổi, trứng được nhũ pha lê, mạ bạc và vàng tương tự trứng thật. Khi rờ trên bề mặt, tote cảm nhận như quả trứng thật, chỉ khi nhìn tận mắt và cảm nhận thì mới thấy hết vẻ đẹp của nó.

44630

44631

Mặc dù giá mặt là 7 Euros, nhưng ngay ngày đầu tiên giá nó đã được chào bán với giá 10 Euros, hầu hết nằm trong tay các dealer. Hiện nay theo catalogue Scott là 17 USD = 14 Euros. Thế nhưng giá thực tế của nó khoảng 20 Euros.

JT'M
02-06-2009, 21:34
:-o, Oh, hóa ra quả trứng anh nói lúc nãy là bloc này ạ ? Em cứ tưởng anh nói đến bloc nào của United Nation.

Bloc của Phần Lan này thì em có, nhưng chỉ có 1 bloc trong bộ sưu tầm riêng thôi ạ.

Chuyện ngày đầu tiên bloc này đã được bán với giá 10€ và hầu hết nằm trong tay các dealer là không đúng rồi, vì năm 2005 JT'M có bán trên diễn đàn temvn, khá nhiều thành viên đặt mua và giá mua vào cũng chỉ là 7€ thôi ạ. Hồi đó bưu điện Phần Lan bán như nhưng bloc bình thường khác trên trang web của bưu điện mà :)

linhtote123
03-06-2009, 12:12
Anh dịch theo 1 cái link trên google. Cám ơn em đã cung cấp thông tin.

ngotthuha231
07-06-2009, 10:48
Em có thắc mắc: Quả trứng phục sinh này còn có tên là "Quả trứng Mùa đông Hoàng gia" nữa à?

Trên block có ghi tên tiếng Anh, dịch ra tiếng Việt thì đúng là có nghĩa như thế! Nhưng em nghe là lạ nên hỏi. Bác nào biết thì chỉ giáo cho em với. :D

caifincafe
15-01-2011, 15:40
Hi em, mãi hôm nay anh mới đọc bài này và thấy block tem này, thật đẹp.
Sở dĩ nó có tên là "Quả trứng mùa đông Hoàng gia" vì nó đã được Sa hoàng Nikolai II tặng như là một món quà Phục Sinh cho mẹ của mình, Hoàng hậu Maria Fyodorovna. Đó cũng là một trung những quả trứng phục sinh đắt giá nhất (trị giá khoảng 12500 USD vào thời năm 1913)

Em có thể xem chi tiết cũng như các quả trứng phục sinh tuyệt đẹp khác tại đây :http://www.atquid.com/viewArticle.php?article_id=82