PDA

View Full Version : Xin hỏi

Ng.H.Thanh
15-06-2009, 14:37
Chào các Bác và các bạn!
Cho Hoài Thanh hỏi, Hoài Thanh có 1 tem phía dưới, không biết đây là loại tem gì và tính thông dụng nó như thế nào? Có tem nào cùng loại như vậy k? Xin các bác và các bạn giải đáp giúp ạh! Xin cám ơn!
46125

caifincafe
15-06-2009, 15:00
Hi, em chỉ biết chữ P và Helvetia là viết tắt của Pro Helvetia (Hội đồng Nghệ thuật Thuỵ Sĩ), là cơ quan được chính phủ cung cấp tài chính 100%. Nó hoạt động độc lập trong các lĩnh vực như nghệ thuật thị giác, âm nhạc, văn học và nhân văn, kịch, múa, văn hoá và xã hội bằng cách hỗ trợ và thành lập các cơ quan liên lạc: ở Cairo (Ai Cập), Warsaw (Vác sa va – Ba Lan), Cape Town (Nam Phi) và Prague (Pra-ha – Cộng hoà Séc) (cho đến cuối năm 2005). Nó còn quản lí một trung tâm văn hoá ở Paris và là cơ quan hỗ trợ tài chính cho Istituto Svizzero di Roma và Viện Thuỵ Sĩ ở New York. Hội đồng Nghệ thuật Thuỵ Sĩ còn quản lí các dịch vụ thông tin và xuất bản quan trọng về văn hoá dưới nhiều ngôn ngữ khác nhau. Hy vọng nó có thể giúp ích cho anh.

zodiac
15-06-2009, 15:09
theo em nghĩ đó là tem quay, dùng quay bù cước như tem quay của các bưu điện đang sử dụng, nhưng cũng có thời hạn phát hành như tem dán thư vậy. Có giá trị sưu tập lắm :P

như con này cũng thế :x

46127

Ng.H.Thanh
15-06-2009, 15:20
@ Zodiac: Ban đầu Hoài Thanh cũng nghĩ như là tem quay, nhưng tem quay ở VN theo Hoài Thanh biết thì dán liền, còn tem này thì có keo mặt sau rất đẹp, chưa có dán, tức là tha miếng nước vô là có thể dán bất cứ lúc nào.
@caifincafe: Vậy là tem này dó cơ quan Hội đồng Nghệ thuật Thuỵ Sĩ sản xuất àh?

caifincafe
15-06-2009, 15:24
Vâng em nghĩ thế :D

linhtote123
15-06-2009, 15:48
Thật ra mà nói con tem quay của mình cũng không phải dán liền đâu anh, vì nó là tem quay lên miếng giấy có keo ( như keo 2 mặt ấy ), gỡ ra là dán. Nhưng vì của mình có in ngày, nên chỉ có giá trị ngày đó, chứ nếu mình không in ngày mà chỉ in giá tiền thôi. Ví dụ là 2k cho thư phổ thông, khi nào cần thì đem ra dán cũng được. Tuy nhiên theo em nghĩ do BĐ của mình sợ người dùng dán đi dán lại nhiều lần nên mới có ngày. Em chỉ suy nghĩ thế thôi, không chắc là đúng.

zodiac
15-06-2009, 17:01
Thật ra mà nói con tem quay của mình cũng không phải dán liền đâu anh, vì nó là tem quay lên miếng giấy có keo ( như keo 2 mặt ấy ), gỡ ra là dán. Nhưng vì của mình có in ngày, nên chỉ có giá trị ngày đó, chứ nếu mình không in ngày mà chỉ in giá tiền thôi. Ví dụ là 2k cho thư phổ thông, khi nào cần thì đem ra dán cũng được. Tuy nhiên theo em nghĩ do BĐ của mình sợ người dùng dán đi dán lại nhiều lần nên mới có ngày. Em chỉ suy nghĩ thế thôi, không chắc là đúng.

đúng đấy a Thanh
theo em vì bưu điện bên ấy phát triển mạnh nên mới có loại tem này, còn bưu điện bên mình thì có 2 cách quay e vừa biết được thông tin này:

ở bưu điện trung tâm như bưu điện Cần Thơ các con tem quay sẽ được quay trên giấy giống loại giấy nhãn, chỉ cần lột bỏ lớp giấy phía sau sẽ dán được nhưng phải dán ở phía trước bì thư(bắt buộc, nếu làm sai thì có 1 tờ biên bản :( ).

ở các bưu điện nhỏ như bưu điện Cái Răng con tem có thể quay trực tiếp lên bì thư luôn trước hoặc sau cũng được (vì không gần trung tâm nên quay vậy cho tiện :P).

Đinh Đức Tâm
16-06-2009, 07:46
Đó là con tem quay đấy bạn Thanh, eco có vài cái bìa thư như thế, của nhiều nước, nhìn rất đẹp mắt,lúc đầu cũng tưởng tem gì mà lạ thế, sau tìm hiểu thấy vậy.