PDA

View Full Version : Bọ ngựa trên tem - một cách thể hiện khác

Poetry
13-07-2009, 23:22
Xin giới thiệu bài thực tập vẽ tem tại Trường Đại học Mỹ thuật TP.HCM của bạn Vương Ánh Nguyệt (VAN), Ủy viên Ban Thư ký CLB Viet Stamp, họa sĩ thiết kế FDC và các ấn phẩm của CLB Viet Stamp. :D

Bộ tem

49731

Bloc

49732

FDC

49733

hat_de
13-07-2009, 23:34
Hi ihi ... mấy còn bọ ngựa trông hiền nhỉ... lắm có cặp cánh nữ tính hén... FDC có cái cachet ngộ quá ... tác giả nhấn mạnh vào các mảng màu của bọ ngựa .. nói chung là ổn ... nhìn tổng thể FDC và khối thấy khá mát mẻ ... tuy nhiên gam xanh hơi nhìu quá ... nói gì thì nói giỏi hơn gk nhìu ... hi hi hihi

caifincafe
14-07-2009, 07:45
Màu xanh chủ đạo là cũng đúng thôi anh Dẻ ạ. Bọ ngựa thường sống trong cây cỏ nên cũng mang màu sắc gần như thế. Bộ tem nhìn tổng thể rất đẹp nhưng ko biết việc vẽ thêm vài cánh bướm là có ý nghĩa j mong chủ nhân giải thích :D.
Còn về FDC em ủng hộ cách vẽ lập thể này. Nhưng mà cái mảng màu cỏ úa kéo dài theo chiều ngang bên dưới trông hơi kì. Giống miếng băng keo bị xé bong ra ý :D.
Ôi giá mà CLB mình được phát hành tem riêng nhỉ 8->

hat_de
14-07-2009, 08:05
hi hi .. anh nói màu xanh hơi nhìu quá chứ ko sao cả ... cái nì phản ánh thói quen tư duy của chúng ta thui
thường ai cũng nghĩ bọ ngựa sống trong cây cỏ nên theo quán tính chúng ta suy nghĩa như vậy
thực ra đây là loài có tính nguỵ trang cao, hoà vào môi trường xung quanh vậy nên bọ ngựa có màu lá khô, màu đen của cây củi, màu hồng của hoa lan ... .bên cạnh màu hình dạng của nó cũng biến đổi ... nó có hình bông hoa hoặc chiếc lá ... anh thích 1 ngày nào đó sẽ có 1 nước nào đó ra bộ tem bọ ngựa có:

- 1 con hình bông hoa màu tương ứng
- 1 con hình chiếc lá khô màu tương ứng
- 1 con hình cây củi màu tương ứng
- và 1 con xanh bình dân

bộ này có thể lấy tên ... bí quýêt sinh tồn của loài bọ ngựa ... nói chung là độc đáo 1 chút ... còn bộ của VAN cũng ok thui, good :D

tiny
14-07-2009, 08:10
HDẻ bữa nay chuyển tông, hông thích chim sao chạy qua mèo vậy? Đề nghị nhà ngươi thiết kế tem mèo 'kính thưa các loại' nằm, ngồi, đứng, quì...:))

helicopter
14-07-2009, 14:51
Bộ tem chị VAN vẽ đẹp thật, em có mấy nhận xét sau :
Tông màu xanh nền của bộ tem thì đẹp, nhưng nếu gom vào 1 bloc thì thấ tông xanh đậm hơi nhiều trông hơi tối 1 chút, chị tăng thêm màu xanh cỏ ( màu của FDC ) thì đẹp hơn
Trong 4 mẫu tem, có 1 mẫu tả cận cảnh mặt con bọ ngựa, mẫu đó đẹp nhất và nhìn lạc lõng nhất, nhìn vào 3 con còn lại thì thấy hợp bộ hơn
Có 1 mẫu chị vẽ con bọ ngựa đậu lên 1 bông hoa ( ko biết là hoa gì ) , nhưng màu của bọ ngựa hòa vào màu hoa nhìn hơi rối, chị có ý đồ gì trong này ko ( ngụy trang chẳng hạn ) hay là vô tỉnh ?
Còn mấy cái cánh giống cánh bướm mà anh caiincafe hỏi chắc là cánh của bọ ngựa, bọ ngựa có nhiều họ, nhưng vài họ ko phổ biến nên mình ko biết , phải ko chị ?

zodiac
14-07-2009, 15:32
đó là hoa lan rừng :P

bộ tem có nền màu xanh hơi nhiều nhìn hơi tối :), e nghĩ có thêm màu xanh da trời, chút mây và chút nắng sẽ đẹp hơn:P.

FDC thiết kế rất đẹp, e thích con giá mặt 14000đ nhất :x

hat_de
14-07-2009, 15:37
coi lại mới thấy bộ của VAN rất hay nhé
4 tem ở 4 góc nhìn: sau nè, trước nè, phải nè, trái nè
thêm cảnh trên xuống, hoặc dưới lên .. xuyên qua 1 tấm lá chẳng hạn chắc còn thú vị nữa

con 14 k ngó lại thấy hay hay ... con bọ ngựa hiền hiền có vẻ nó đang suy tư gì đó tới ngây người

khi nào rảnh thiết kế Block bọ ngựa xem thế nào Vặn ơi :D

Dalbit_VAN
16-07-2009, 20:56
@ cafein: nói thật thì VAN ko rành xíu nào về khoa học,động vật học, hay côn trùng gì đâu :D, VAN thấy con vật đó người ta gọi là Bọ Ngựa nên... nó là bọ ngựa rồi đó :D, người ta mới phát hiện và VAN cũng phát hiện từ người ta nên lạ hoắc àh.

Còn "miếng băng keo" thì... VAN có tật hay liên kết rồi, từ hình trên FDC --> dẫn mắt nhìn theo miếng băng keo --> chạy lên phía con tem, nếu bỏ nó ra VAN chỉ thấy có 2 phần riêng biệt, ko giống những mẫu FDC khác đã làm, có hình ra hình vào, lập thể này chỉ gọn trong hình tròn phá thêm chút là hình tam giác, nên thí 1 cục rất rõ ràng.
không phải chỉ trong hội họa mới có đường lượn dẫn mắt người xem, ngay cả poster thương mại cũng có điểm nhìn, điểm chạy và điểm kết thúc mà.

@ aDẻ: "Bí quyết sinh tồn..." tên này hay ha, VAN mà đem vấn đề này ra thảo luận sớm với mọi người thì chắc sẽ có tên "kiêu kiêu" cho block tem này rồi ;))

...
Trong 4 mẫu tem, có 1 mẫu tả cận cảnh mặt con bọ ngựa, mẫu đó đẹp nhất và nhìn lạc lõng nhất, nhìn vào 3 con còn lại thì thấy hợp bộ hơn...
@ Heli: đừng nói nó lạc lõng chứ em, hãy nói là nó nổi bật hihij..., nó đáng xếp vào phần góc 14.000đ há, tụi bạn chị nó la lên "trời, tem gì mà mắc quá vậy, hổng mua"
còn 3 con kia đứng riêng thì ko thua ai đâu nha (chỉ hơi nữ tính xíu),... nhưng khi đứng chung tụi nó nói là "tui em hy sinh nhường cho anh nổi bật đó" vì chẳng lẻ đứa nào cũng nói là "tao đẹp, tao đẹp, tao đây mới đẹp" để rồi cuối cùng ko đứa nào đẹp cả :D, quy luật chính phụ đâu, dù ko có quy luật đó thì trong mỗi người khi xem họ cũng đã tự đánh giá và sếp loại theo kinh nghiêm và bản năng của họ à :D
uh huh? bọ ngựa lan chị ko thể vẽ trên lá lan nữa, như vậy xanh càng thêm xanh.

em học trong cô Đ thì cũng nghe quen câu "dìm xuống, hạ màu này xuống, tăng phần chính kia lên" cô ko cho em làm mảng chính ở chính giữa rồi lại thêm phần nổi bật quá bên ngoài hoặc ngược lại, đúng ko?

...
bộ tem có nền màu xanh hơi nhiều nhìn hơi tối :), e nghĩ có thêm màu xanh da trời, chút mây và chút nắng sẽ đẹp hơn:P...
@Zodiac: còn suy nghĩ của chị lúc đó là chị thích "cúp điện" ;)) và nhá đèn cho mỗi con bo ngựa thôi :)
Uhm, cũng hay, vậy khi nào cảm thấy thích chị sẽ quan sát con bọ ngựa từ dưới nhìn lên có dính bầu trời vào đó cho em ;)), xem có đẹp ko thì chị vẽ ha :D
thật đó, chị phải quan sát thật nhiều nữa mới được mấy nay chẳng nhìn thấy gì mới mẻ :(

@ aDẻ tập 2: Huh? cái đó ko phải block con bọ ngựa thì là gì :( ? chùi...
mà thui, VAN "ngán" bọ ngựa lắm rồi :( khi nào có ý thể hiện khác thì họa may sẽ tiếp tục với nó :D

còn con bọ ngựa có vẻ hiền hiền thì... hôm bữa VAN với nhỏ bạn có cuộc nói chuyện thế này:
bạn VAN (JH) nói: người họa sĩ khi vẽ cũng đã thể hiện ít nhiều tính cách của mình vào trong tác phẩm.
VAN: thật hả?
vậy có thể là VAN hiền thật, nam mô hôhô... ;))

JH: uhm`, bài hình họa của N lúc nào cũng có vẻ mặt cũng hiền hiền.
VAN: vậy hả? trước giờ ko để ý đến việc đó. Mai mốt phải vẽ dữ lên mới được.
(suy nghĩ: ta ác, ta nham hiểm, con nhỏ kia xấu (ganh tỵ), thằng kia suốt ngày 8 hoài (khó tính), phải cho những cái xấu trong con người trổi dậy, nhưng lúc đó cũng chỉ ra con mắt và gương mặt đầy nham hiểm :-/, vậy thì thêm --> ta muốn giết người, đủ ác chưa? nhưng ta ko dám giết vậy cũng như ko)
vậy chỉ còn cách khác đi nghiên cứu giải phẫu khuôn mặt, những cử chỉ, sắc thái khuôn mặt.
còn con bọ ngựa muốn dữ thì chắc ít nhất cũng phải có chút suy nghĩ mình là nó, nó đang tự vệ, nó đang ăn mồi, có khi chưa hóa thân vào nó chỉ đứng ngoài nhìn, thưởng lãm vẻ đẹp của nó thôi, nên thấy nó đẹp đầy nữ tính hehee...
hoặc muốn dữ thì khi đó phải làm gì đó bực bội lên, grừ... ta đang điên lên đây, xẹt, xé bài khỏi vẽ ;))
sợ nhất là trầm trầm tư lự, vậy mà ko chỉ 1 người nói, hôm nào nghiên cứu vẻ 1 hình ghê gợn kinh dị lên mới thoát khỏi kiểu nỳ được

hôm bữa vào dd VS, tình cờ con nhỏ bạn nhìn thấy banner web tết trâu, nó chỉ vào hình vẽ và nói "là N vẽ phải ko?", "huh? sao biết" "ko biết nữa, nhưng nếu mai mốt đi ra ngoài đường gặp mẫu thiết kế nào đó của N chắc L có thể nhận ra, như con bò N vẽ trên bao bì sản phẩm cũng vậy nữa L có thể nhận ra", cười toe toét_ khó có thể nhận ra người vẽ từ tác phẩm (trừ các họa sĩ nổi tiếng) thì dù chỉ có 1 nói dzị cũng đủ để mình vui dài dài rùi...
phong cách khó thay đổi, dù thay đổi thì cũng luôn có cái gì đó của mình mà, VAN nghĩ vậy :)

Dalbit_VAN
15-09-2009, 00:28
Và dưới đây là một số bài thiết kế tem của các bạn cùng lớp VAN, khác chủ đề và cũng khác phong cách :D

Của bạn Trần Thị Minh Lý 59086
58898
58899

Trần Thị Thu Hương 59087
58900

59088 Trần Thị Phương An L-) tên 3 người này giống 3 chị em quá
58901

59089 Lê Thị Thanh Xuân
58902
58903

Tạm thời mới tập họp được nhiêu đó thôi, chưa có đủ, yên tâm là sẽ được xem tiếp vì lớp sỉ số là 24 bạn lận :D

chienbinh
15-09-2009, 05:20
trong canh tác cà phê,bọ rùa là thiên địch của rầy rệp hại cà phê.vườn cà phê nào hay phun thuốc trừ sâu,bọ rùa chết hết,vườn đó thường bị sâu rầy phá hại làm mất năng suất và suy kiệt vườn cây.ngược lại vườn cà nào có bọ rùa xuât hiện nhiều,rầy rệp được khống chế. Đây là kinh nghiệm thực tế trong quá trình canh tác cây cà phê của mình,xin chia sẻ,mong các bạn thông cảm.

♥ Voi Cúc Phương ♥
15-09-2009, 06:19
Em không có am hiểu gì về hội hoạ nhưng theo cảm nhận của riêng em thì em thích nhất là bộ Bọ rùa. Tông màu sáng kết hợp với đa phần là màu xanh trông rất lạ mắt. Em để ý thấy có 3 con đều đang bò trên một bông hoa, con cuối cùng bò trên một bông hoa trắng nhin có vẻ quen thuộc hơn cả, trong khi con đầu tiên lại "hình như là" đang bò lầm lũi trên đất trông hơi ngộ ngộ. Cachet của FDC lấy hình của con tem này rất ấn tượng.

Nói chung em thấy cả 3 bộ đếu đẹp, tuy nhiên bộ thứ 4 có vẻ không hoà hợp với tem trong khi 3 bộ kia làm việc này rất tốt. Không biết hoạ sĩ thiết kế có chủ ý gì không hay là một phương pháp nào đó của hội hoạ. Cái này em phải nhờ chị chị VAN và anh Hưng. :D

Dalbit_VAN
16-09-2009, 11:24
tiếp theo nữa nha...
lần này up ảnh tác giả luôn hihi...

Hutaki Huỳnh Tuấn Kiệt 59093
59090

59094 Lê Thị Hoàng Yến (Mèo cùi nghệ sĩ)
59091

Vũ Trọng Tân 59101 (ông tém ƯD ;)) )
59092