PDA

View Full Version : Nên tập sử dụng nhíp tem (tongs/pincer)

THE GUEST
02-08-2009, 09:59
Nên tập sử dụng nhíp cặp tem chứ không dùng tay như thế nầy. Về lâu tem sẽ ố vàng, hỏng keo do mồ hôi tay hay chất bẫn hưu cơ dính trên tay trong quá trình sinh hoạt ! Nhíp tem không đắt bao nhiêu nhưng nhìn cả cụ già và các bạn trẻ tay cầm tem như thế nầy mà nghĩ họ lơ là không nghĩ đến chất lượng con tem về lâu về dài !

53000
530015316953171
53123
53124

hat_de
02-08-2009, 10:44
=)) ... những hình ảnh trên có thể thấy rất thường xuyên tại Hải Phòng

cụ thể là tại TL tem nhỏ của HP đang diễn ra tại đây

http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?t=1125&page=6

và thường xuyên, điển hình như tại CLB tem Việt Tiệp

http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?p=63048#post63048

hầu hết các buổi sinh hoạt đều có ăn uống bánh trái ... bà con rất vô tư ...

ngón tay sẽ dính nước, dính kẹo ... ko chỉ làm hỏng tem mà còn có thể lôi kéo 1 số loài sinh vật có hại như gián mối .. nấm mốc

ngay cả khi ko ăn uống cũng ko nên cầm tem như vậy ...

Tuy nhiên nói như trên là ko chính xác, nếu ko muốn nói là bỏ 1 phần sự thật quan trọng bởi

- ko chính xác: hình ảnh cụ Tiến và Danh cầm tem kia là cầm túi tựng tem (ảnh 3 trong bài của bác K)
- bỏ 1 phần sự thật quan trọng: đó là việc ko giới thiệu cách sử dụng nhíp bằng tư liệu của cùng buổi sinh hoạt có 4 hình ảnh trên

những người đi trước như bác Tiến bác Đỉnh ở HP luôn đi đầu trong việc này, cùng trong buổi sinh hoạt có những tư liệu ảnh trên có thể thấy

mọi người có biết đây là cái gì ko

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=52064&d=1248661339

2 thứ gắn liền tới dân tem và kính lúp và kẹp nhíp, bác Tiến luôn cầm them cáo này, thậm chỉ buộc 2 cái vào với nhau để nó luôn đi cùng ...
khi bán tem hoặc trao đổi tem, ví dụ cụ thể như bạn Danh (lantham_0072005) buổi Cn tuần trước ... tầm giờ này này ... mọi người sử dụng nó thành thạo

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=51974&d=1248612920

tiếc là có 1 cái thui hà ... các bạn tem lười cầm đi nên đôi khi vội cũng dùng tay ko

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=52049&d=1248660975

tuy nhiên đó là hành động vô thức, trong khi vội, và thường là với những món tem đổ đống ... xong ko phải ko có ý thức dùng ... ví dụ ngay tại đó vào thời điểm đó

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=52053&d=1248660975

hhi ih .. a toàn say mê tới mức mồ hồi thành giọt thành giọt ... và để tránh nó rơi anh phải dùng xùi xoa thường xuyên lau và tiếp tục ... dùng banh chọn tem

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=52052&d=1248660975

Nói chung là dân tem HP ko phải ko bít dùng kẹp nhíp hay các hình thức bảo quản tem như bọc băng .... nhưng đôi khi vội toàn dùng tay ... nhất là với tem đổ đống .... bà con nên lưu ý cái này nhé .... vì CLB ko thể cầm cả chục cái nhíp đi nên bà con lưu ý có thể cầm thêm 1-2 để sử dụng khi coi tem trực tiếp ... ngay cả với những tem đã hàn bằng băng trắng cũng nên dùng kẹp ... vì như vậy mồ hôi ko dính vào ni - long .... khi cài lại sổ ko vì thế mà dính vào

Vậy nên trừ những món bì hoặc đồ quá lớn thì trong tất cả các trường hợp nên dùng nhíp, kể cả tem đã bọc hàng ni lon tốt .... chỉ cầm bằng tay khi tem trong bịch ni-long trong quá trình mua bán trao đổi :D

việc yêu cầu sử dụng nhíp ngay trả trong trường hợp tem đã bọ băng là đề xuất của Trần Hạt Dẻ ... đề nghị bạn tem trong và ngoài nước ... nghiêm chỉnh thực hiện :D ... lý do vì đã đã được giải trình :D

Chìu ni coi sao :D

Tem quốc chí
02-08-2009, 10:47
Không mua được nhíp tem, cháu xài panh y tế gắp bông được không bác Khải???

hat_de
02-08-2009, 11:00
trời ... bao lần lên 14 THĐ mà ko mua à
chẳng bù cho anh có 2 cái:
- 1 cái của VN
- 1 cái của Đức do Nguyễn Việt (bạn Ngọc Lan Thanh) tặng :D

Panh thực ra là 1 dụng cụ để tránh tíep xúc trực tiệp với tem hoặc vật phẩm
nó làm bằng cái gì và từ đâu ko quan trọng, miễn là đảm bảo chức năng trên và không có làm hư mặt vật phẩm

đi nhìu chổ anh thấy nhìu banh tự chế, tuy nhiên họ cũng khéo tay nên mặt banh mịn ko làm xước tem ...

nếu ko có tiền hoặc ko có điều kiện mua banh xịn bà con có thể tự làm nhưng đảm bảo banh đủ mảnh để lách, đủ mịn để chống xuớc là có thể xài tạm
[B][CENTER]
ko nên di tay vô tem như mẫu tem trong tem sau
mà phải dùng banh và nhíp như em ở mẫu ngoài :D

53004

asahi
02-08-2009, 19:26
dùng nhíp cũng tốt, nhưng do đôi lúc gấp quá, cũng dùng tay cho mau.Biết mà sửa không được. Cuộc sống quá hối hả

Cồ Việt
02-08-2009, 19:50
Vậy nên trừ những món bì hoặc đồ quá lớn thì trong tất cả các trường hợp nên dùng nhíp, kể cả tem đã bọc hàng ni lon tốt .... chỉ cầm bằng tay khi tem trong bịch ni-long trong quá trình mua bán trao đổi :D

Hoàn toàn nhât trí với bạn hat_de trên... lý thuyết. Tôi cũng có nhíp, nhưng trên thực tế phiên phiến thôi. Tem đã bọc nilon mà còn bắt dùng nhíp thì... quá đáng.

Cái bạn này mà chưa có vợ. thì chắc khó lấy vợ lắm đây!

hat_de
02-08-2009, 20:31
Hoàn toàn nhât trí với bạn hat_de trên... lý thuyết. Tôi cũng có nhíp, nhưng trên thực tế phiên phiến thôi. Tem đã bọc nilon mà còn bắt dùng nhíp thì... quá đáng.

Cái bạn này mà chưa có vợ. thì chắc khó lấy vợ lắm đây!

hi hi .... đó là nói vậy thui bác thực ra có nhíp cũng ko phải ai cũng dùng
hoặc có dùng thì chỉ cho tem hoặc 1 số món nhỏ chức các món lớn như bì, hoặc khối to mà dùng nhíp là lợi bất cập hại, vì chỉ cần 1 làn gió nhẹ hoặc chuyển động nhanh thì nó sẽ gãy hoặc hằn vết .

Trong bộ sưu tầm thì có tem và các món to ko phải món nào cũng đã bọc cả ... và có thể cài đan xem vào album ... nếu tem bọc rùi mà chủ quan cầm vô thì mồ hôi dính vào bảo quản ko tốt sinh mốc ... vài chung với các món khác nó sẽ lây sang. Vấn đề trên sẽ ko xảy ra nếu các món tem dù là bì lớn và dày đều được bọc. Vấn đề lây mốc là vô nghĩa vì tất cả các món đều nằm trong băng bảo vệ, vấn đề chỉ còn là mốc vô album thôi.

album sẽ lấm tấm khó coi dù tem và các vật phẩm lớn đã được bảo vệ tới tận chân răng.

Nên chăng là chúng ta dùng bao tay khi coi tem ... kể cả tem và bì lớn đã được bọc cẩn thận cũng nên dùng bao tao (loại bao tay nilon mỏng như chúng ta vẫn dùng hoặc thấy các quán ăn hay dùng đó)

Hạn chế nấm mốc và các chất hữu cơ dính vào thì ngoài nhíp ra nên dùng cả bao tay ... như vậy thì những việc làm này ko còn có hại nữa :D

53125
Hình tư liệu vừa ghi chiều nay tại cung Việt Tiệp HP :D

Việc dùng nhíp chức năng chính là để tránh tiếp xúc trực tiếp, tác dụng thứ yếu của nó là giúp lấy tem hoặc cài tem dễ dàng, nó cũng giúp quan sát dễ vì ko che nhiều họa tiết khi coi tem.

Chức năng tránh tiếp xúc đã bị loại trừ khi dùng băng kín ... nhíp chỉ phát huy 2 tác dụng còn lại.

Tuy nhiên để tránh các chất hữu có nên chăng dù tem và các món lớn đã bọc kín cũng nên dùng băng tăng để khỏi dính chất hữu cơ. Kết hợp dùng nhíp để phát huy tác dụng thứ 2 & 3 của nó.

Đó là em nêu ra cho mọi người thôi chứ bản thân lại rất cẩu thả :))

chuot_tem
02-08-2009, 21:06
Em cũng thường dùng nhíp để gấp tem nhất là tem chưa bọc lại quá nhiều keo mặt sau, mình cầm còn ái ngại nói chi đem ra ai cầm càng xót xa cho con tem :(

Ủng hộ việc dùng nhíp gấp nếu phải đụng tới con tem

Tuy nhiên có khi một đống tem ào về ... Ủa nhíp đâu ?
Liện đâu nữa rồi, kiếm mấy vòng mới thấy :)) b-(

hat_de
02-08-2009, 22:25
Trong buổi Chủ nhật chiều nay cũng như trong sáng CN trước đều có đoạn dùng nhíp và ko dùng nhíp, tùy hoàn cảnh cụ thể.

Đây ko phải vấn đề chuyên môn hay ko ... vấn đề là mức độ quý hiếm của tem, sự thiếu thốn về phương tiện và tính cấp bách của sự kiện cộng với nhiều yếu tố khác.

Tấm hình mục trên là cảnh tại đỉa điểm tem thứ 2 trong chiều Cn.02.08.2009
lúc mới chuyển lên tầng 2 ... chưa kịp nóng chỗ đã mải miết vào tem
còn đây là cảnh trước đó vài phút khi còn ở khu căng-tin ...thong thả & chuyên nghiệp

53122

dùng nhíp là 1 thói quen hay, tuy nhiên việc ko dùng nhíp ko phải thể hiện của sự thiếu chuyên môn hay ko tập huấn mà đó là việc dùng nhíp chưa trở thành thói quen thực sự trong khi diễn biến sự việc lại nhanh ... ko nhanh ko được ... những lúc đó cầm tem là vô thức ... có thể thông cảm được ... nhưng dù sao thì cũng nên sử dụng banh thường xuyên hơn như trên :D

THE GUEST
03-08-2009, 07:40
Một sự nhắc nhở khuyên dùng cho những bạn đã và từng yêu mến diễn đàn VS nầy và là sự nhắc nhở để tập làm quen và tiến tơí "pro" một chút của ban kỷ thuật có chút trách nhiệm với các bạn thành viên VS mà thôi. Ảnh dẫn chỉ là minh họa và không đề cập riêng tư và đã focus vào động tác, còn có bao hay không có bao có thể chấp nhận chứ không câu nệ "phải tất tần tật". Tem Việt Nam tuy không keo nhưng lại vô cùng hút ẩm, gây hại về sau rất mãnh liệt. Dùng nhíp tem vừa tốt cho tem của mình mà còn lịch sự khi xem tem của người khác dù là tem của người buôn bán. Ví dụ, Mr. Bia Hơi khi đem tem vào CLB bán, nếu bạn dùng tay xem tem thì thử hỏi ông ấy có xót xa không ? Tôi từng thấy ông ta vội vàng đưa cái nhíp tem cho các bạn ngay. Nếu mình bảo không dùng quen mà cứ bóc tay thì...hỡi ôi người nước ngoài họ tưởng đây là Ấn Độ dùng cơm ? Không có việc gì lớn nhưng cũng không phải việc nầy là nhỏ. Nó rất căn bản ! Khi sinh hoạt chung sưu tập viên cần nghiêm khắc với mình và tôn trọng tập thể. Các bác lớn sẽ nhắc nhở các chú nhỏ...và như thế dần dần mọi người sẽ quen. Chỉ mong gióng một hồi chuông với nhau và mong các bạn coi như đây sẽ quyết tâm sẽ luôn được áp dụng. Vì sao trong sưu tập tem "philately" cái nhíp tem và cái kính lúp luôn là biểu tượng. Xin cảm ơn các bạn. =D>

THE GUEST
03-08-2009, 07:45
Không mua được nhíp tem, cháu xài panh y tế gắp bông được không bác Khải???

Miễn nó không có những khía ở mặt trong phần kẹp tem và bề mặt nhẵn thì có lẻ được và sợ nó dầy quá. Nhưng bây giờ nhíp tem rất dễ tìm mua. Bạn nên mua 1 cái vừa tay mà dùng. Không mua được vì chổ bạn không có bán hãy nhờ BQT "trợ giúp người chơi tem" như mua FDC VS vậy. :)

dammanh
03-08-2009, 11:07
dammanh luôn dùng cặp tem(nhíp) và luôn có một nhíp của riêng mình và vài cái để bạn tem sử dụng khi trao đổi .Cố gắng sử dụng nhíp khi gắp tem,như bạn khi ăn dùng đũa vậy!

THE GUEST
23-08-2009, 22:53
Hình từ 1 chợ tem nổi tiếng ! Lại cầm tem bằng tay ! =))

5541455427

hat_de
24-08-2009, 09:11
Hình từ 1 chợ tem nổi tiếng ! Lại cầm tem bằng tay ! =))

híc ... cầm tem bằng nay là chuyện ko hồi kết. Bởi vấn đề vừa 1 phần là ý thức, 1 phần là vô thức. Chúng ta ko để ý chứ hầu hết các hoạt động của chúng ta là vô thức. Đôi khi vì vội quá, vì nghĩ ôi dào ... cầm 1 tí thui ... sẽ bỏ vô túi bây giờ ... về nhà rảnh sẽ soạn bằng nhíp. Bản thân mình có 2 nhíp nhưng thi thoảng cũng cầm tay ... tất nhiên là với tem vụn. Tháng tới thí điểm dùng tao tay nào :D

THE GUEST
24-08-2009, 12:56
Khi nào ta ngũ mà hành động của ta lại xảy ra như mộng du, tè dầm, ngũ mớ, ngáy mà không biết,..thì đó mới là hành động vô thức. Còn như đang tỉnh táo, mắt mở thao láo, còn biết cầm tem khoe cho phóng viên chụp ảnh thì không là hành động vô thức mà là vô ý thức hay thiếu ý thức vì thiếu hiểu biết rằng hành động của mình như vậy là đúng hay là sai. :>

hat_de
24-08-2009, 13:11
Khi nào ta ngũ mà hành động của ta lại xảy ra như mộng du, tè dầm, ngũ mớ, ngáy mà không biết,..thì đó mới là hành động vô thức. Còn như đang tỉnh táo, mắt mở thao láo, còn biết cầm tem khoe cho phóng viên chụp ảnh thì không là hành động vô thức mà là vô ý thức hay thiếu ý thức vì thiếu hiểu biết rằng hành động của mình như vậy là đúng hay là sai. :>

híc ... ko dám tranh luận với bác đâu việc cầm tem khoe phóng viên thì cháu ko bít, có thể là có hoặc ko. Giả sử có, thì hoạt động có ý thức là khoe, còn hoạt động vô thức là cầm tem ko nhíp.

Hoạt động vô thức là gì bác tra cứu lại các tài liệu khoa học mà xem, những gì gk nói là khoa học đó ạ

hoạt động vô thức, ý thức và có ý thức là những khái niệm dễ bị hiểu lầm

Có thể khẳng định rằng việc dùng tay cầm tem là ko nên rùi, nhưng nó là hoạt động vô thức, chứ ko phải là vô ý thức. Chỉ có khi nào chúng ta thật quen với việc dùng nhíp thì hoạt động vô thức của chúng ta lúc đó (cho dù ko cần sự can thiệp của ý thức nữa) vẫn sẽ là: cầm tem bằng nhíp :D

Bác nào có kiến thức về sinh học, hay y học thử nói xem trong 100 hoạt động cơ thể của chúng ta thực hiện thì có phải quá nửa già là hoạt động vô thức ko :|

THE GUEST
24-08-2009, 13:36
Thật ra không sử dụng nhíp tem có thể là chưa được huấn luyện, hay có biết nhưng không tập thành thục, biến thành thói quen. Không có chuyện vô thức vô tình gì ở đây cả. Chỉ là cách nói ngụy biện mà thôi.

Hãy đọc xem thế nào là vô thức. Đó là chuyện tâm linh chứ không dính dáng gì tới hành động chả dùng nhíp tem mà bóc tay thật nhớp bẩn !

Vô thức được ví như phần chìm của tảng băng tâm linh, góp phần quyết định trong việc hình thành các khuynh hướng của mỗi cá nhân. Trong vùng vô thức liên tục diễn ra cuộc đấu tranh giữa bản năng với bản ngã, giữa phần "con" và "người" và bản năng sẽ bị dồn nén lại trong hàng rào kiểm duyệt (censure) không cho vượt qua lên tầng ý thức được. Nên những xung lực này chỉ biểu hiện phần nào trong các giấc mơ và phần lớn trong các chứng loạn thần kinh (névroses). Vô thức nằm ở đáy sâu tăm tối của tâm linh nên không thể thực nghiệm và không thể khảo sát được bằng các trắc nghiệm.

Poetry
24-08-2009, 14:43
Mục đích của đề tài này là nhắc nhở những người chơi tem nên tập thói quen dùng nhíp gắp tem khi tiếp xúc với tem để tránh làm tổn hại tem. Chính vì nhiều người trong chúng ta còn chưa hình thành thói quen tốt này nên khi tiếp xúc với tem vẫn dùng tay. Đó là sự vô ý, bất cẩn chứ không phải là vô thức.

Chúng ta nên tập thói quen mang theo nhíp gắp tem mỗi khi đi mua tem để tiện sử dụng. Tuy người bán cũng có nhíp gắp tem để phục vụ khách hàng nhưng nếu đông khách thì chỉ có cách cầm tem bằng tay nếu chúng ta không đem theo nhíp gắp tem của riêng mình.

Chúng ta đừng nên tiếc tiền mua nhíp gắp tem vì giá 1 cái loại tốt ở TP.HCM chỉ có 65k (loại của Đức), chả đáng bao nhiêu so với giá một (01) bộ tem nằm trong bộ sưu tập của chúng ta. Chúng ta hãy làm một phép so sánh đơn giản như vậy sẽ thấy việc sắm cho mình 01 nhíp gắp tem có lợi ích như thế nào.

hat_de
24-08-2009, 15:28
Chán tranh luận với mọi người quá xá !

Ở đây thiết nghĩ có 1 số việc nên hiểu rõ:

- việc sử dụng nhíp khi coi tem là cần thiết: nhất trí
- việc "cầm tem bằng tay trần" là ko nên: nhất trí
tuy nhiên việc đó vẫn thường xuyên xảy ra, nhưng có ko thể nói là chưa được huấn luyện gì cả. Bất kì ai chơi tem cũng biết cái nhíp tem và công dụng của nó.

Ko biết mọi người nhận thức thế nào nhưng với gk nhíp có 2 tác dụng:

1. tránh tiếp xúc trực tiếp với tem
2. tiện lợi cho việc di chuyển cài lắp tem.

tránh tiếp xúc vì tay chúng ta có mồ hôi, thậm chí là cả kẹo bánh. Tất nhiên bánh trái là quá ko nên rồi, còn mồ hôi là cái tự nhiên của chúng ta nên trong các trường hợp nên dùng nhíp.

Tuy nhiên việc dùng nhíp có hạn chế là chỉ tiện dụng với các món tem hoặc block nhỏ chứ hoàn toàn vô nghĩa với bì to hoặc khối lớn. Lý do: khó thao tác và có thể bịp gập vì 1 làn gió rất nhẹ, thậm chí là hơi thở nhẹ cũng làm nó bị gấp.

Việc dùng bao tay tuy hơi cực đoan nhưng trong cuộc sống có rất nhiều: gặp suốt ngày là việc phục vụ đồ ăn, xa hơn chút là việc tra cưu các tài liệu quý phải dùng bao tay, còn cán bộ hình sự điều tra dấu vết thì ko nói làm gì rồi. Việc dùng bao ta tiện cho việc xử lý các món to như bì, khối. Tuy nhiên nó ko có tác dụng thứ 2 của nhíp như phát biểu của Dẻ.

Tuy nhiên vịêc dùng cả nhíp và cả bao tay thì ... quá khó, ko cần thiết.

Dùng nhíp làm hỏng vật phẩm lớn, dùng bao tay thì bất tiện trong thao tác, vậy nên với những món quý chưa được bọc bì ni lon hoặc đút túi nilon thì phải hết sức nhẹ nhàng. Không thì xài kết hợp bao tay ni long, giá rẻ mà ko có chất hại dính vào tay hoặc món bì.

Trở lại vấn đề vô thức, đang nói vìa hoa khọc bác K lại nói tâm linh là lạc đề nghen.

Thấy trong mục này có cả bác sĩ NTD đọc bài, ko biết bác sĩ có hiểu vìa hoạt độgn vô thức và có ý thức của con người ko thì làm rõ nghĩ thêm 1 chút. Xin nhắc lại gk ko đề cập chuyện tâm linh. Nhắc mọi người khi nào bắt gặp 1 tài liệu y khoa hoặc tâm lý học (khoa học) chứ ko phải tâm linh học nha, mà thấy đề cập tới khái niệm vìa các hoạt động vô thức thì thì chiêm nghiệm.

Còn chủ nhiệm Thi, chủ nhiệm cũng xắm 1 bộ hộp bao tay nilon đi, nhà chủ nhiệm nhìu bì chưa bọc nilon lắm ... toàn dùng tay là chít đoá :|

zodiac
24-08-2009, 16:25
Zo có 1 thắc mắc ^^

hiên Viêt Nam đã sản xuất ra loai kep chuyên dùng để gấp tem chưa ?
Đối với các ban tem hoc sinh, sinh viên như chúng em 1 cây kep như thế giá còn cao, chưa tính các ban tem trẻ ở các vùng sau vùng xa vì tìm 1 cây kep như thế không phải là chuyên dể dàng, dù tìm đươc giá không ở mức 65 ngàn đ 1 cây kep mà còn cao hơn.

như Zo hiên đã có 1 cây kep chuyên dùng để gấp tem của Đức nhưng mua với giá 110 ngàn đ, mua hồi năm 2007 :((

hat_de
24-08-2009, 16:36
Zo có 1 thắc mắc ^^

hiên Viêt Nam đã sản xuất ra loai kep chuyên dùng để gấp tem chưa ?
Đối với các ban tem hoc sinh, sinh viên như chúng em 1 cây kep như thế giá còn cao, chưa tính các ban tem trẻ ở các vùng sau vùng xa vì tìm 1 cây kep như thế không phải là chuyên dể dàng, dù tìm đươc giá không ở mức 65 ngàn đ 1 cây kep mà còn cao hơn.

như Zo hiên đã có 1 cây kep chuyên dùng để gấp tem của Đức nhưng mua với giá 110 ngàn đ, mua hồi năm 2007 :((

híc ... giải Đồng TL tem Đồng Bằng Sông CL, thành viên Hội tem Cần Thơ ... trùm sò tem Tết mà giả đò hả.

VN có sản xuất và bán rùi đoá, ví dụ tại 14 THĐ HN nè ... kể ra thì cũng thiệt cho bạn tem tỉnh xa vì ở ... xa quá :D tuy nhiên nhìn tem dán trần vô tập viết hoặc dán lên album ảnh loại có keo của TQ mà ko băng bọc gì thì nhip cũng vô tích. Theo tui nếu có ý thức bảo quản tem quý thì việc dùng nhíp chỉ là 1 phần. Bởi công dụng của nó chỉ là tránh tiếp xúc trực tiếp với tay trong khi vấn đề bảo quản còn nhìu khía cạnh nữa. Trở lại việc dùng nhíp ... nếu bạn tem ở xa chưa có nhip thì chế tạm, tuy ko đẹp nhưng miễn sao ko xước tem và đủ mảnh để lách là ok. Ngoài ra còn học hỏi việc bọc bằng băng đen, bọc kín bằng ni lon, rùi việc chống ẩm, chống mối.

Bạn có thể ko tiếc cả trăm ngàn mua tem nhưng đừng xót xa khi bỏ ra mua nhíp, mình mua 1, cùng lắm thì 2 chớ có nhìu lắm đâu, thui thì cắn răng 1 lần còn hơn sau này nghiến răng ken kén nhìn bộ tem bị ... hỏng ... híc híc

tugiaban
24-08-2009, 18:09
TGB trước đây cũng có nhíp mà chả bao giờ dùng. Giờ không biết chỗ nào bán nữa ????

hat_de
24-08-2009, 18:15
TGB trước đây cũng có nhíp mà chả bao giờ dùng. Giờ không biết chỗ nào bán nữa ????

thế nữa
ko dùng nhip việc lấy tem ra khỏi album hơi bị nguy hiểm, là tem đã bọc vô băng thì hông sao nhưng nếu là tem thì thì hơi dở vì khi nó bị mút ở trỏng hoặc là bác phải miết noá ra hay nghiến răng kéo ra hư hết tem. Nên dùng nhíp lẹ làng lách rùi đưa ra ... giờ bác lên SG hoài ko lẽ các quấy tem hổng có ... b-(

tugiaban
24-08-2009, 18:20
Em cũng hay đi mà chả thấy ai dùng nhíp cả, ai dũng dùng tay lấy xem không à, nên không nhớ nữa, bây giờ bác nhắc mới nhớ.

hat_de
24-08-2009, 18:27
Em cũng hay đi mà chả thấy ai dùng nhíp cả, ai dũng dùng tay lấy xem không à, nên không nhớ nữa, bây giờ bác nhắc mới nhớ.

xời ... chuyện dùng tay cầm tem có nói thì cả trăm năm nữa ko hết
tốt nhất là lên bọc tem lại, và tập thói quen dùng nhíp
nếu là món to và quý thì dùng cả bao tay nilon :D