PDA

View Full Version : Làm sao bảo quản tem cho tốt

chuot_tem
24-08-2009, 13:12
Chuot_tem có vài bộ tem sau khi bay từ xứ lạnh về xứ nóng lấy ra khỏi bao là bị cong cả lên ?! Chưa kể khi bọc và gởi tem không kỹ thì vô tình thấm ướt dính chùm cả lên nhau không biết làm cách nào để tách ra ... mà còn nguyên vẹn ???

Xin mời mọi người chỉ giúp chuot_tem cách cứu vớt và bảo quản tem tốt hơn

Cám ơn mọi người

Poetry
24-08-2009, 13:30
Để tem khỏi dính vào nhau khi gửi tem đi một chặng đường dài, giữa những vùng khí khậu khác nhau: cài tem vào băng nhựa hoặc bỏ từng con vào túi nylon nhỏ.

Nếu tem đã bị ẩm lớp keo dính vào nhau thì chỉ có đem ngâm chúng và rửa keo mới cứu vãn được.

THE GUEST
24-08-2009, 13:50
À tem loại keo dính khó chịu kiểu gôm arabic đây mà. Về tới VN khí hậu ẩm và nóng thì nó dính lại với nhau nếu như người gửi không bỏ từng con vào bande noire hay bọc giấy có tráng parafine hay giấy bóng mờ glassine.

Thôi thì tạm cho vào tủ lạnh, ngăn đựng trứng hay bơ ở cánh cửa, ít ngày lấy ra, dùng nhíp tem bóc nhẹ được con tem nào hay con tem đó. Làm cho nó lạnh trở lại khiến keo co lại, hơi nước bốc đi thì đa phần chúng nó bớt dính nhau, tách dễ. Còn dính nữa thì tiếp tục làm lạnh. Bóc ra nhẹ nhàng chớ nóng vội nhe.

chuot_tem
24-08-2009, 14:17
À tem loại keo dính khó chịu kiểu gôm arabic đây mà. Về tới VN khí hậu ẩm và nóng thì nó dính lại với nhau nếu như người gửi không bỏ từng con vào bande noire hay bọc giấy có tráng parafine hay giấy bóng mờ glassine.

Thôi thì tạm cho vào tủ lạnh, ngăn đựng trứng hay bơ ở cánh cửa, ít ngày lấy ra, dùng nhíp tem bóc nhẹ được con tem nào hay con tem đó. Làm cho nó lạnh trở lại khiến keo co lại, hơi nước bốc đi thì đa phần chúng nó bớt dính nhau, tách dễ. Còn dính nữa thì tiếp tục làm lạnh. Bóc ra nhẹ nhàng chớ nóng vội nhe.

Cám ơn ý kiến của chú Khải ... chắc chuot_tem phải sắp tủ lạnh cho DTNB là vừa rồi.

Để tem khỏi dính vào nhau khi gửi tem đi một chặng đường dài, giữa những vùng khí khậu khác nhau: cài tem vào băng nhựa hoặc bỏ từng con vào túi nylon nhỏ.

Nếu tem đã bị ẩm lớp keo dính vào nhau thì chỉ có đem ngâm chúng và rửa keo mới cứu vãn được.

Cám ơn ý kiến của anh Poetry ... Vậy là chuot_tem có thêm việc để làm

trithuc_nguyen
24-08-2009, 16:20
Bác Khải và chú Thi cho con hỏi làm sao có thể ngăn đc tình trạng keo bị vàng ạh?

THE GUEST
24-08-2009, 16:49
Bác Khải và chú Thi cho con hỏi làm sao có thể ngăn đc tình trạng keo bị vàng ạh?

Bào quản trong điều kiện chân không ! :)

caifincafe
24-08-2009, 17:15
Chú Khải và anh Thi cho con/em hỏi những con tem mình hàn kín rồi, để lâu, có cần tháo ra rồi bọc lại ko ạ. Ko rõ trong thời gian mình bọc lại, con tem còn có sự tác động xấu nào ko? Con/em xin cám ơn.

hat_de
24-08-2009, 17:25
Chú Khải và anh Thi cho con/em hỏi những con tem mình hàn kín rồi, để lâu, có cần tháo ra rồi bọc lại ko ạ. Ko rõ trong thời gian mình bọc lại, con tem còn có sự tác động xấu nào ko? Con/em xin cám ơn.

hi hi ... câu này tuy ko hỏi mình nhưng cũng mạnh dạn bày tỏ suy nghĩ.

Theo cá nhân mình thì tem dù trong bất kì trường hợp nào cũng có chứa trong mình 1 lượng nước dù nhỏ.

lý do: tem thường bằng giấy, tồn tại trong môi trường ko khí, nhất là ở VN có độ ẩm cao, dù chọn hôm trời hanh nhất hay ngồi phòng điều hoà khi hàn tem thì cũng có 1 lượng (dù nhỏ) hơi nước tích trong đó. Tuy nhiên lượng nước đó ko đáng kể gì, vì khó có điều kiện bảo quản tốt hơn thế.

Khi hàn kín lại rùi trong đó còn tí xíu không gian, để không khí có thể tồn tại .... giả sử nó có hơi ẩm và có bào tử nấm đi chăng nữa thì cũng còn tốt chán so với nếu để băng đen hoặc để trần.

Theo mình nếu là nilon tốt thì bọc kín lại như hiện nay là phương án rất tốt rùi. Giả sử như nếu có phát hịên ố mốc thì có thể hôm hàn trời quá nồm hoặc có cái gì đó dính vào tem khi hàn.

Có thể nói việc bọc giúp tem tránh tiếp xúc trực tiếp với ko khí, tức là tạm cách ly với hơi ẩm và các bào tử nấm trong không khí ... tuy nhiên nó vẫn có thể chịu tác động của ánh sáng mạnh ...

Túm lại so với cách dán chân cổ xưa, bọc băng đen ... thì việc hàn nilon chưa thấy làng tem báo cáo trường hợp nghiêm trọng nào, nếu nilon tốt và thời điểm hàn tem độ ẩm thấp thì có thể yên tâm bảo quản trong điều kiện thường rỗi.

Đó là 1 vài suy nghĩ cá nhân mong bà con chia sẻ thêm kinh nghiệm :D

THE GUEST
24-08-2009, 21:19

Hỏi anh Thi, nếu mua được màng policarbonate thì ép lại tuyệt cú ! Nhựa policarbonate bản thân nó có tính chất chống tia U.V và nếu màng có độ dầy nhất định 0.1-0.2 mm thì khả năng không có khí khổng li ti (lỗ cực nhỏ sinh ra do nhựa không phủ kín hoàn toàn bể mặt) thì không khí không trao đổi qua lại được.

Xem ! Món này K đang quản lý sản xuất nó đây : http://www.vietphuoc.com.vn

caifincafe
24-08-2009, 21:25
Nếu như vậy chắc con nghĩ nó ko bán lẻ đâu chú nhỉ :(. Nhưng mà mình có thể bọc theo kiểu thông thường rồi vài năm lại cắt ra bọc lại đc ko chú :D

THE GUEST
24-08-2009, 23:00
Nếu như vậy chắc con nghĩ nó ko bán lẻ đâu chú nhỉ :(. Nhưng mà mình có thể bọc theo kiểu thông thường rồi vài năm lại cắt ra bọc lại đc ko chú :D

Chú chưa bọc tem của chú đại trà bao giờ (vì không có thời giờ) mà chỉ bọc khi làm bộ TL nên chưa có kinh nghiệm. Hơn nữa tem của chú nhiều lắm nên sau nầy nếu có làm cũng chỉ làm tem quý hiếm thôi. Chú nghĩ tem bảo quản trong điều kiện phía nam nước ta nếu bọc cũng chỉ hạn chế xuống cấp chứ không tuyệt đối 100%. Ăn thua chất liệu giấy và loại keo tốt thì tem sẽ giử được toàn vẹn và lâu năm hơn. Nếu đừng đụng tay vào và bọc ép sớm thì hy vọng giử tem tốt lâu hơn chứ không thể nói vài chục năm. Tem mà nhiều màu trắng của giấy lộ ra thì mau xuống sắc hơn. Chú cũng nhận thấy những tem hay chừa bo lề thì có lẻ bà con hay chủ quan cầm tay chổ đấy nhiều và chính chổ đấy mau bị đốm vàng nhất. Chú phải xé bỏ hầu hết các bo lề, dù là bo màu. Trao đổi với cháu ít suy nghĩ và nhận xét có được. :)

hat_de
25-08-2009, 08:05

híc ... thực sự là ko rõ CFCF lo lắng vấn đề gì, việc cắt ra bọc lại khá nguy hiểm, mình nghĩ ko cần đặt ra vấn đề này đối với những tem đã bọc và tình trạng tốt, việc thay áo là ko cần trừ trường hợp sự cố đặc biệt.

Bác có thể nói về nỗi lo khiến xuất hiện ý tưởng thay áo cho tem được ko :-?

caifincafe
25-08-2009, 08:55
Hi anh Dẻ.
Như chú Khải đã chia sẻ đó anh, dù bọc ở khí hậu miền nam thì ko thể nào hạn chế 100% được. Nên em lo xa khi mình cứ bọc nguyên 1 "cái áo" rất lâu thì cũng sẽ xảy ra hiện tượng ố vàng đó thôi
Nên giờ cứ tạm thời mua tem về lạ bọc ngay để hạn chế vậy. :D

hat_de
25-08-2009, 09:01
Hi anh Dẻ.
Như chú Khải đã chia sẻ đó anh, dù bọc ở khí hậu miền nam thì ko thể nào hạn chế 100% được. Nên em lo xa khi mình cứ bọc nguyên 1 "cái áo" rất lâu thì cũng sẽ xảy ra hiện tượng ố vàng đó thôi
Nên giờ cứ tạm thời mua tem về lạ bọc ngay để hạn chế vậy. :D

tất nhiên là khó có cách nào bảo quản 100 % rùi. Mua tem vìa bọc ngay là tốt, vì nó giảm thời gian tồn tại trong bầu ko khí có độ ẩm cao. Cố gắng chọn hôm độ ẩm thấp hoặc vô phòng máy lạnh cho khô rùi hàn. Tuy nhiên anh thắc mắc là việc em thay áo cho tem đâu giải quyết vấn đề gì, nó đâu có làm giảm lượng nước "bị nhốt" ở trỏng, có chăng thì là thay lượng nước này bằng lượng nước khác, thay lớp không khí này bằng không khí khác thôi.

Nếu nó an toàn rùi thì lúc thay mới phát sinh nguy hiểm như thiến vào tem hay dính bẩn vô ... ngoài ra chưa kể thời gian công sức bỏ vào rất lớn mà hiệu quả chưa rõ ràng.

bác K là chuyên gia hóa học, cái màng bác ấy gợi ý về mặt lý hóa chắc yên tâm rùi, hy vọng bác bán cho anh em bọc tem :D

Saturn
25-08-2009, 18:25
Cố gắng chọn hôm độ ẩm thấp hoặc vô phòng máy lạnh cho khô rùi hàn.:D
hjc, nói như thê thì nhà em làm gì có máy lạnh, chắc đem bỏ tủ lạnh:)) có lần em định làm thế, nhưng nếu mà thức ăn thức uống đổ vào thì.......=D>

Mà nếu mình có quá nhiều tem, hay vi du như mấy bác NHA SUU TAP, thì sao mà thay nổi "Áo" cho tem chớ??:(( em bị hòng rất nhiều cái rồi:((

hat_de
25-08-2009, 18:41
hjc, nói như thê thì nhà em làm gì có máy lạnh, chắc đem bỏ tủ lạnh:)) có lần em định làm thế, nhưng nếu mà thức ăn thức uống đổ vào thì.......=D>

Mà nếu mình có quá nhiều tem, hay vi du như mấy bác NHA SUU TAP, thì sao mà thay nổi "Áo" cho tem chớ??:(( em bị hòng rất nhiều cái rồi:((

đồ ngốc, anh nhắc tới nhà lạnh vì đề cập vấn đề không khí khô, chứ cho tem vô tủ lạnh làm gì, trừ khi dính keo thành chùm.

việc thay áo anh nghĩ ko cần thiết, chưa thấy làng tem ghi nhận trường hợp nào hư hại tự nhiên do bọc tem tới mức phải thay cả b-(

trithuc_nguyen
25-08-2009, 19:43
Tem bạn em gửi cho em từ các nước Đông Âu về đây nếu bảo quản ko khéo thì dính thành 1 chùm -> tự xử -> cho nó về với thiên nhiên:(

hat_de
25-08-2009, 19:53
Tem bạn em gửi cho em từ các nước Đông Âu về đây nếu bảo quản ko khéo thì dính thành 1 chùm -> tự xử -> cho nó về với thiên nhiên:(

vìa cái là phải bọc ngay, nếu ko sài băng đen liền, chưa kịp thì phải bỏ vô túi ni nilon nhỏ. Lỡ dính rùi chỉ còn cách ngâm nước hoặc bỏ tủ đá như kinh nghiệm của bác K thui #:-s

trithuc_nguyen
25-08-2009, 19:59
Ko anh Dẻ ui,ý em nói là khi em mở thư ra là đã thấy nó dính 1 cục rùi:(

hat_de
25-08-2009, 20:01
Ko anh Dẻ ui,ý em nói là khi em mở thư ra là đã thấy nó dính 1 cục rùi:(

ko còn cách nào khác là dặn đầu bên kia trước khi gửi phải tách tem ra từng túi riêng thôi. Dính rồi thì ngâm nước mà tách và thành tem ko keo :(

trithuc_nguyen
25-08-2009, 20:30
ko còn cách nào khác là dặn đầu bên kia trước khi gửi phải tách tem ra từng túi riêng thôi. Dính rồi thì ngâm nước mà tách và thành tem ko keo :(
Chính vì lẽ đó nên 1 khi đã dính rùi thì thui coi như ko có:(

Poetry
25-08-2009, 20:33
Trời ơi, Thức phí phạm quá. :( Lần sau tem bị thế con cứ ngâm nước rồi phơi và ép thẳng thành tem không keo tặng cho Quỹ Tem Viet Stamp nhé. Tem không keo vẫn chơi được mà con. Mình không chơi thì tặng lại cho các bạn khác. :)

hat_de
25-08-2009, 20:43
Chính vì lẽ đó nên 1 khi đã dính rùi thì thui coi như ko có:(

gửi cả cho anh hén :D ... đừng tin lão đậu
mà thui ... thư giãn đi em hum ni vô xem
anh chàng thư kí (http://vietstamp.net/forum/showthread.php?p=65930#post65930) anh vừa kì công soạn nì

nhớ nhá ... tem dính chùm quẳng ra 395 Lán Bè chớ có để lọ vô 47 Phan Thúc Duyện hén :D

trithuc_nguyen
25-08-2009, 20:51
Trời ơi, Thức phí phạm quá. :( Lần sau tem bị thế con cứ ngâm nước rồi phơi và ép thẳng thành tem không keo tặng cho Quỹ Tem Viet Stamp nhé. Tem không keo vẫn chơi được mà con. Mình không chơi thì tặng lại cho các bạn khác. :)
Dạ ok chú,để cuối tuần con rỗi tí con lục ra rùi gửi Ép dép lên cho chú!:D

anh tuyet
20-08-2011, 09:35
'' Một phút sai lầm ngàn năm hối hận '' :((:((:((:((:((:((
Số là mình luôn luôn bọc nylon ngay khi nhận được tem , có vài con tem có lề , ta vô tư gấp lề vào ngày ngắn rồi bọc tem NHƯNG ........quên một điều cái lề cũng có keo .........CHO NÊn ....bây giờ cái lề dính vào keo mặt sau của con tem luôn .Bây giờ phải đi cho chúng nó vào tủ lạnh không biết có tách cái lề ra được không , lại còn phải kiểm tra lại hết tem xem con nào đang bị như thế thì mở nylon ra , xé bỏ cái lề rồi hàn lại ,thế có chết không cơ chứ b-(:((x-( x-(

Poetry
20-08-2011, 09:49
Số là mình luôn luôn bọc nylon ngay khi nhận được tem , có vài con tem có lề , ta vô tư gấp lề vào ngày ngắn rồi bọc tem NHƯNG ........quên một điều cái lề cũng có keo .........CHO NÊn ....bây giờ cái lề dính vào keo mặt sau của con tem luôn .Bây giờ phải đi cho chúng nó vào tủ lạnh không biết có tách cái lề ra được không , lại còn phải kiểm tra lại hết tem xem con nào đang bị như thế thì mở nylon ra , xé bỏ cái lề rồi hàn lại ,thế có chết không cơ chứ b-(:((x-( x-(
Em gấp lề tem lại như thế sẽ có 2 tác hại: 1 là lề sẽ dính vào tem, 2 là sau một thời gian lề sẽ để lại vết hằn lên tem. Nếu em thích giữ lề thì cứ để nguyên đừng gấp, còn không thì cứ mạnh dạn xé bỏ nó đi.

zetda&jenny
20-08-2011, 11:04
Cho tôi hỏi:
- Nếu bọc tem trong nilon rồi, có khi nào để lâu thì lớp keo dính vào nilon không vậy.

Nhoctytem
20-08-2011, 11:52
Các Bác cho hỏi. Việc bọc tem bằng nilon hàn kín và băng tem đen (Taiwan) thì cách nào giữ được chất lượng tem lâu dài hơn?

Thanks.

huybuixuan
20-08-2011, 12:44

Hôm nọ có anh bạn tư vấn mình ép tem kiểu này để giữ lấy lề. Bó tay.

anh tuyet
24-08-2011, 13:44
Cho tôi hỏi:
- Nếu bọc tem trong nilon rồi, có khi nào để lâu thì lớp keo dính vào nilon không vậy.
Keo không dính vào nylon đâu bạn , có dính cũng không sao gỡ ra dễ lắm , chỉ sợ miếng nylon bị bẩn lâu ngày sẽ làm keo bị ố
Các Bác cho hỏi. Việc bọc tem bằng nilon hàn kín và băng tem đen (Taiwan) thì cách nào giữ được chất lượng tem lâu dài hơn?

Thanks.
Mình cũng dùng màng polyester , dày nên cắt bằng mỏ hàn sẽ hơi khó khăn nhưng T nghĩ trừ khi là món sưu tập quí thì mới dùng cái này chứ tem mà ép poly thì một bộ tem chắc mất cả tiếng :D , hơn nữa lại đắt tiền , cũng ít ai bán lẻ ( một cuộn cả trăm kí lận :D:P ) .Mình nghĩ bọc bằng nylon là ổn ( còn cái vụ băng tem thì không dám chắc vì có người nói là lâu ngày sẽ bị nhựa đen dính vào tem , T dùng loại trong suốt nên cái vụ băng đen thì không rành :D )
Mấy cái này là T làm qua nên thấy vậy , bạn có thể tham khảo các anh chị hay các bạn khác :)