PDA

View Full Version : Đà Nẵng đã triển lãm !?!!

hat_de
04-09-2009, 16:01
Vâng !
Có lẽ là như vậy! Và là 1 triển lãm ko hề nhỏ.

Tiếc là ko 1 tin tức nào, 1 hình ảnh nào ... và có thể là 1 bì thư nào từ cái rún của Miền Trung bay ra.

ĐN vốn là nơi có phong trào tem khá phát triển, nếu tính số thành viên trên giấy tờ thì nhứt cả nước. Về tạp chí tem của tỉnh cũng nhứt luôn so với các tỉnh khác có phát hành tập chí tem. Nơi này cũng vừa là địa điểm để tổng kết và trao giải cho cuộc thi Áng tem thư kể chuyện bác.

Trước có nghe trên temvietnam.vn năm ni xứ Đà đăng cai TL tem Miền Trung Tây Nguyên, và cũng phong thanh nghe bạn tem đó đây nói chổ nầy chổ kia rục rịch tác phẩm trưng bày.

Đùng 1 cái xong rùi thì phải @-)

Hội Tem Đà Nẵng tổ chức triển lãm tem 137 khung vào dịp kỷ niệm 64 năm cách mạng tháng 8 và mừng Quốc khánh 2/9/2009 và 40 năm thực hiện Di chúc của Bác, có sự tham gia của Hội Tem các tỉnh:

- Quảng Nam 17 khung
- Gia Lai 30 khung
- Thừa Thiên Huế 10 khung
- Phú Yên 19 khung
- Quảng Ngãi10 khung
- Khánh Hoà 30 khung
....

1 lần nữa thế giới tem OFFLINE và ONLINE lại mất liên lạc với nhau...thật đáng tiếc ... tiếc ghê khi 1 sự kiện tem lớn như thế tại 1 trung tâm tem sôi động như vầy lại ko có tín hiệu nào phát đi.

Thằng ku tomiboy chắc lại cắm đầu vào năm học mới rùi nên chưa chắc đã bít, và vì thế giả sử có đăng đàn cũng ko ú ớ cho pà kon pít 1 tiếng.

Ko rõ làng tem ONLINE các diễn đàn có tin tức hình ảnh mang tính thời sự nào vìa sự kiện này ko.

Năm tới cả nước sẽ rầm rộ các sự kiện tem lớn bé như thành lập câu lạc bộ tem abc, rùi lập Hội tem ở tỉnh xyz hay phát hành bộ lọ bộ chai rùi TL tem to nhỏ từ cấp bộ lạc ...à quên câu lạc bộ ... tới cấp quốc gia ... các rình rập viên tem tại các tỉnh đâu mất rùi nếu rảnh rang cập nhật tin cho làng nước bít nhé.

redbear
04-09-2009, 16:54
Hum 2/9 tới quầy tem thì thấy thầy Ánh nói mới đi TL ở Đà Nẵng vìa. Mình chỉ ghé có tý rùi đi chơi nên ko hỏi cụ thể. Chủ nhật nì hỏi xem thế nào.

trithuc_nguyen
04-09-2009, 18:21
Anh Dẻ viết ĐN em cứ tưởng Đồng Nai,ai dè Đà Nẵng:(

hat_de
04-09-2009, 18:30
Anh Dẻ viết ĐN em cứ tưởng Đồng Nai,ai dè Đà Nẵng:(

hi hi ... vìa mặt tem OFFline thì Đà Nẵng nủi hơn
vìa mặt tem ON-line thì Đồng Nai lẫy lừng với những cái tên Tri Thức, bên cạnh đó còn có chú Huybh và công tử gia bần =))... có gì phải lo đâu ... đúng hông ... hihi ...

nếu Đồng Nai có hẳn anh đã ko phải la lên, khổ nỗi Đà Nẵng ai cũng bít thía mà rùi hông ai đăng tin ... và cũng ko có ai tường thuật ... đề nghị các điệp viên tem của các diễn đà ntung đội quân tinh nhuệ vô ụp hình lên cái chớ :D

kỉu gì mà chẳng có hàng chục cái máy ảnh chớp chớp tại ĐN trong thời điểm vừa qua ... mới khai mạc 2 hum chắc vẫn còn đó ... ai đó hỏi thử rùi oánh xe vô xem :D

Triển lãm xong roài, gỡ tem vìa hết từ hum 2/9 roài. Chẹp. Lúc nào rảnh qua xin ảnh của thầy Ánh phát.

híc sau nhanh thế
2/9 mới là ngày ý nghĩa mà lại dỡ đi à
vậy TL diễn ra trong bao lâu

- Quảng Nam: 17 khung <=== có bạn tem Quảng nam nào tới TL hông (Qn có gần 20 CLB tem đoá ... @-) ... ko bít còn hoạt động hay hông)
- Gia Lai: 30 khung <=== Gia lai có bạn sưu tầm nào Hông
- Thừa Thiên Huế: 10 khung <=== Huế có bác Hốt thì rõ rùi
- Phú Yên: 19 khung <=== ngày xưa còn pé Trang, giờ ko rõ Phú Yên có những bạn tem nào, tỉnh này cũng có hơn chục CLB tem @-)
- Quảng Ngãi: 10 khung <=== người sưu tầm ơi ... các bạn ở đâu :((
- Khánh Hoà: 30 khung <=== gấu phụ trách :))

gấu cố gắng kiếm vào hình ảnh coi TL quy mô gần 150 khung tầm cỡ khu vực này thực lực ra sao hé b-(

Đà Nẵng không quảng bá gì cho triễn lãm cả, chẳng có bì thư kỉ niệm luôn. Triển lãm âm thầm quá. Tiếc rằng Huế không vô xem triễn lãm, để học hỏi kinh nghiệm , là 1 điều đáng tiếc

quá buồn

Trung ương Hội và các địa phương rất tốn kém đẻ có 1 triển lãm, điều này tốt, xong họ đã ko đưa thông tin tới từng CLB được ... thật quá buồn
ko bì triển lãm ... kể cũng dở ... TL quy mô thế mà .. nhưng ko sao... Ag TL to gấp đôi cũng ko bì ko dấu ... may mà có bác Huệ chụp ảnh đăng hình

thui thì suy thoái kinh tế họ ko làm bì

Huế có CLB mạnh như vậy ko đi được tiếc ghê... Gia lai đưa cả xe khugn đi nhưng ko bít có người suư tầm thật sự ko

các tỉnh như Huế, Đà Nẵng còn vậy ... e rằng Quảng Ngãi và các tỉnh khác cũng hữu danh vô thực .. bộ trưng bà có thể có thật nhưng phải chăng là thực sự của phong trào nơi đó

Ở ta còn nhìu chuyện hình thức ghê ... mong rằng thế hệ trẻ và các bạn tem Online hết mình vì phong trào ... có tin gì hay tung lên ngay nhé.

Đi ăn ghẹ thui, cả nhà vui vẻ :D

Đôi lúc mình làm triễn lãm mà ít người biết đến xem , nghĩ lại cũng buồn, công sức đổ ra mấy tháng làm khung, triển lãm mấy ngày, mà không có ai xem kể ra cũng tủi cho chính bản thân, không lẻ người nhà tự xem với nhau, an ủi.

asahi nói đúng đó !
vụ TL ĐN vừa qua ko rõ ban tổ chức làm côgn tác thông tin tới người chơi tem khu vực miền trung thế nào nhưng rõ ràng là tin trên mạng hơi bị trễ
như tại HP nếu có TL dù nhỏ mình cũng cố gắng thông báo trước ko chỉ cho dân đất Cảng mà con các tỉnh liền kề hay tin ... cố được chút nào hay chút đó có ích cho cả người chơi và nhà TL :D

redbear
05-09-2009, 08:05
Triển lãm xong roài, gỡ tem vìa hết từ hum 2/9 roài. Chẹp. Lúc nào rảnh qua xin ảnh của thầy Ánh phát.

redbear
05-09-2009, 08:56
Đà Nẵng: Triển lãm tem về Bác Hồ và Đảng
http://www.baogialai.vn/dataimages/200908/original/images51571_Bac-HoTem11.jpg
Ngày 28-8, tại TP Đà Nẵng, Hội tem Việt Nam phối hợp với Bưu điện TP Đà Nẵng, Hội tem TP Đà Nẵng và các tỉnh miền Trung- Tây Nguyên tổ chức triển lãm tem bưu chính chào mừng 64 năm Cách mạng Tháng Tám và Quốc khánh 2-9.

70 khung tem với 140 mặt trưng bày đều tập trung nói về cuộc đời, sự nghiệp hoạt động cách mạng của Bác, về công cuộc lãnh đạo của Đảng qua các thời kỳ. Ngoài ra, triển lãm còn giới thiệu 80 bức tranh của trẻ em Đà Nẵng với chủ đề “Bác Hồ với thiếu nhi Việt Nam”.

Triển lãm sẽ diễn ra đến hết ngày 30-8-2009. Sau đó, 70 khung tem này sẽ được trưng bày tại Hà Nội vào ngày 3-2-2010 và tại Nghệ An- quê hương của Bác vào ngày 19-5-2010.

Báo Gia Lai điện tử

redbear
05-09-2009, 09:02
Ngày 28/8/2009 Hội Tem Đà Nẵng và Bưu điện TP. Đà Nẵng khai mạc Triển lãm tem bưu chính TP. Đà Nẵng năm 2009.
http://www.tttt.danang.gov.vn/admin/FCKeditor/userimages/Image/trien%20lam%20tem.JPG
Ông Hoàng Châu Kỳ - nhà sưu tập tem kỳ cựu của Hội tem Việt Nam đang giới thiệu với khách tham quan về các bộ sưu tập tem chuyên đề về Bác Hồ

Đây là sự kiện hưởng ứng cuộc vận động "Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh" và kỷ niệm 40 năm thực hiện di chúc Bác Hồ. Có 35 nhà chơi tem từ Đà Nẵng đến Gia Lai tham gia triển lãm lần này với 70 khung tem, trên 140 mặt trưng bày tem về Hồ Chủ tịch, về Đảng quang vinh. Trong đó, bộ sưu tập chuyên đề "Chủ tịch Hồ Chí Minh vĩ đại sống mãi trong sự nghiệp của chúng ta" của nhà sưu tập Phạm Trung Kiên gây ấn tượng với gần 500 con tem trong, ngoài nước và 400 phong bì thực gửi, tái hiện cuộc đời của Bác gắn liền với sự nghiệp cách mạng Việt Nam.
Triển lãm kéo dài từ 28 đến 30/8/2009.

Sở thông tin và truyền thông Đà Nẵng

huuhuetran
05-09-2009, 15:01
Bộ sưu tập tham gia triễn lãm, thường là 5 khung, cho phép anh trưng bày tối đa 50 bì thực gửi! Thế mà bác Trung Kiên sắp xếp được 400 bì thì thế nào nhỉ? Hỏi người viết bài hay người đưa tin đây?

Đinh Đức Tâm
05-09-2009, 15:18
Bộ sưu tập tham gia triễn lãm, thường là 5 khung, cho phép anh trưng bày tối đa 50 bì thực gửi! Thế mà bác Trung Kiên sắp xếp được 400 bì thì thế nào nhỉ? Hỏi người viết bài hay người đưa tin đây?

cái này có quy định hả bác?
5khung tối đa được 50 bì thư thôi ạh?
5khung = 80 trang
mỗi trang 1 bì thư = 80 bì
mỗi trang 2 bì thư (cực max) = 2 x 80 = 160 bì
vậy cao nhất cũng chỉ có 160 bì thư thôi
chắc báo phóng đại rồi đó bác :D
nhưng tiêu chí 5 khung chỉ có 50 bì ở đâu vậy bác, con chưa biết nơi, thế thì toi con rồi

redbear
05-09-2009, 16:26

Link bài viết đây bác: http://www.tttt.danang.gov.vn/dpt.do?mod=2&id=2009/09/1321

Đây nữa:
http://www.ictnews.vn/Home/buu-chinh/Da-Nang-Khai-mac-trien-lam-tem-2009/2009/08/2SVMC7620705/View.htm

huuhuetran
05-09-2009, 20:54
ECO thân mến, một bộ sưu tập 5 khung= 80 trang. Người tham gia được phép sữ dụng khoảng 50 bì thực gửi, khoảng 30 còn lại dùng để người chơi trưng bày bưu ảnh thực gửi hoặc block cháu ạ!

Ng.H.Thanh
05-09-2009, 21:10
cái này có quy định hả bác?
5khung tối đa được 50 bì thư thôi ạh?
5khung = 80 trang
mỗi trang 1 bì thư = 80 bì
mỗi trang 2 bì thư (cực max) = 2 x 80 = 160 bì
vậy cao nhất cũng chỉ có 160 bì thư thôi
chắc báo phóng đại rồi đó bác :D
nhưng tiêu chí 5 khung chỉ có 50 bì ở đâu vậy bác, con chưa biết nơi, thế thì toi con rồi

@ Eco: 5 khung chỉ có 78 trang thui, vì 1 trang lời giới thiệu, 1 trang là mục lục
@ Chú Huệ: Ủa vậy là k được trưng bày 78 bì thực gửi hay FDC hả chú, cái này có quy định nào k chú? Nếu có thể chú post cho con xem để chuẩn bị làm tốt các lần triển lãm tới:)

THE GUEST
05-09-2009, 21:32
ECO thân mến, một bộ sưu tập 5 khung= 80 trang. Người tham gia được phép sữ dụng khoảng 50 bì thực gửi, khoảng 30 còn lại dùng để người chơi trưng bày bưu ảnh thực gửi hoặc block cháu ạ!

Xin lỗi anh Huệ 1 chút. Em có ý kiến riêng như thế nầy :
Theo khuôn như vậy cũng khó tính lắm. Mình cứ làm bộ TL theo đề cương của mình. Cân nhắc tem các loại (cả blốc, cả tem tờ nếu muốn,...), bì thực gửi, FDC và các vật phẩm khác. Rồi tùy loại hình mình chọn như chuyên đề, truyền thống, lịch sử bưu chính, hay TL mở,... làm bộ nháp từ các trang đựng trong các túi nilon size A4, rồi sắp xếp, chọn-bỏ, thêm vô bớt ra, mình coi được thỉ BGK coi được và mạnh dạn lên phơi làm thiệt. Nếu mà đầu óc lung tung mấy các con số kiểu nầy thì biết bao giờ mới làm xong 80 phơi. Các bạn muốn thì cứ làm, mạnh dạn làm. Nếu BGK gọt điểm kiểu nầy kiểu nọ là họ tự chôn phong trào. Các bạn cứ làm rồi anh em giúp cho kinh nghiệm. Vấn đề là "nguyên liệu" và "nấu nướng" sao cho khéo, hài hòa. Mình coi được thì họ coi được. Cứng nhắc trân mình kiểu đeo gông mà làm thì làm sao mà thoải mái được. Cái gì cũng tương đối thôi. Bì thực gửi cũng không dễ có nhiều mà dùng với số lượng lớn đâu. :)

huuhuetran
06-09-2009, 06:35
Cám ơn chú Khải đã có ý kiến rất chuẩn xác, có lý, có tình. Tôi nói 50,30 như thế cũng là tương đối thôi. Tôi còn nhớ năm 1998 lúc lên Sài Gòn tập huấn về làm bộ sưu tập triển lãm, vấn đề nầy được nêu ra và Bác Trần Đức Thông( lúc ấy là trưng tập viên quốc gia)đã cho biết như thế.
Tôi nói 50 hay 60 chỉ là tương đối thôi, còn như giới thiệu một bộ sưu tập mà trưng bày được 400 bì thực gửi thì không có cơ sở!!!

hat_de
06-09-2009, 08:29
Đúng rùi !
Con số chỉ là tương đối.
Đành rằng thực gửi là cần thiết, xong ko phải là tiên quyết.
Cứ cho là toàn những bì rất quý thì cũng ko nền bày quá nhiều, bởi 1 số lý do:

- chiếm diện tích rộng quá khiến dung lượng bộ tem vô tình bị nhỏ lại nếu muốn diễn đạt thêm các luận điểm khác thì sẽ ko còn chỗ
- với các bộ TL hay LS BC thì nhìu chút cũng được nhưng chuyên đề thì cũng vừa phải thui vì nào là FDC, block, khối ... bì thực gửi ... kín mít xem nặng nề lám
- có thể tăng khả năng bày bì trong trường hợp cần thiết mà ko làm tốn diện tích bằng cách che 1 phần, hoặc cắt phơi bỏ bì nấp đằng sau 1 phần.

1 số bộ này kín ặc nhìn phát sợ, hoặc là nhìu bì quý quá muốn bày cho bà con lác mắt chơi. hoặc là kim bôi ra cho đủ 5 kh.

Đúng như bác K nói "nguyên liệu" và "nấu nướng"
các món đồ sưu tầm là nguyên liệu, các nhà TL là đầu bếp.
Nguyên liệu tốt và cách nấu tài thì món ngon
chứ chất đống nhân sâm và sơn hào hải vị vô lộn xộn cũng phí
còn toàn củ cải hay khoai lang luộc cũng ko nên
sâm quý vài lát cũng đủ rồi, củ cải khoai lang đôi khi có 1 vài cũng có lợi cho sức khoẻ
Vietstampex 2010 là 1 đại tiệc lớn mà chúng ta là đầu bếp trình diễn món ăn của mình.
Hy vọng các đầu bếp và các nhòa sọna nhạc tem túc tắc tự bi giờ :D

hat_de
06-09-2009, 10:05
híc ... tin mới nhất từ trang chủ của Trung ương Hội tem VN đây

Triển lãm Tem Bưu chính Tp Đà Nẵng 2009 (http://temvietnam.vn/news_detail.asp?newsid=51772&CatID=31) <===
(temvietnam.vn Cập nhật lúc 17:0' 5/9/2009)

Để bù lại việc thiếu mình minh hoạ, bác Chí TCT đã cố gắng hết sức bằng lời văn bay bổng để tường thuật sự kiện :D

Cuối cùng thì sáng nay, 28/ 8/ 2009, “Triển lãm Tem Bưu chính Tp Đà Nẵng 2009” cũng đã khai mạc. Chiều qua, ngang đây còn thấy người, xe tới lui , khiêng vác nhộn nhịp, đồ đạc ngổn ngang…. Vậy mà giờ đây, tại khu tiền sảnh Nhà Hát Trưng Vương, các khung tem đã được bố trí gọn gàng, sắp đặt ngăn nắp. Mây, trời, những toà nhà, các công trình... của Đà Nẵng phía trước đang lừng lững vươn lên soi hình trong mỗi khung tem và lớp lớp khung tem lại lồng bóng vào những tấm kính lớn bao toàn bộ mặt trước của Nhà Hát ... khiến không gian này như được nâng cao lên , nở rộng ra và sang trọng hẳn lên… (bao giờ thứ văn quê của mình mới bay bổng được như vậy nhỉ)

Một mảng mầu nâu ôm suốt mặt tường chính diện nổi bật hàng chữ :

“Triển lãm Tem Bưu chính Tp Đà Nẵng 2009”
“Học tập và làm theo
tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh”

۩۩۩

“Tấm lòng đối với Bác Hồ !”: …
“Tư tưởng và những tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh là những di sản tinh thần vô cùng quí giá của các thế hệ Việt Nam hôm nay và mai sau…” - Ông Đặng Đình Cơ, giám đốc BĐ Đà Nẵng, trưởng ban tổ chức triển lãm xúc động nói trong lời khai mạc - Rồi bằng một lý lẽ thật mộc mạc nhưng hết sức thuyết phục, ông giải thích vì sao Hội Tem Đà Nẵng và Bưu Điện Đà Nẵng lại phối hợp với nhau để tổ chức triển lãm này.

Với lòng kính yêu vô hạn, Bưu Điện đã ra những con tem nói về Bác, gửi đi khắp năm châu để mọi người cùng được biết và chiêm ngưỡng. Còn những người yêu con tem thì lại ra sức tìm kiếm sưu tầm tất cả những gì liên quan đến các con tem đã nói về Bác ở khắp năm châu. Vậy hôm nay mang ra trưng bầy cho mọi người xem để cùng nhau ôn lại công lao to lớn của Bác nên chắc chắn sẽ thu hút được chú ý của nhiều người và mang lại hiệu quả tuyên truyền, văn hóa tích cực…

(vậy mà TL ko được quảng bá rộng rãi trên các diễn đàn tem để bà con được bít ... tiếc quá ... híc)

Ông còn cho biết hoạt động này của hai tổ chức còn để hưởng ứng cuộc vận động “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh” và nhằm góp phần làm phong phú thêm các sinh hoạt văn hóa Kỷ niệm Cách mạng Tháng Tám và chào mừng Ngày Quốc Khánh lần thứ 64 của Thành phố Đà Nẵng.

“Địa phương tổ chức nhưng khu vực tham gia”:Người dẫn chương trình có nhắc đến một công văn hướng dẫn của Hội Tem Việt Nam về việc làm này. Hỏi kỹ tôi mới được biết đây còn là một phẩn trong kế hoạch của Hội Tem Việt Nam đã được “lập trình” từ gần 2 năm trước đây. Theo đó, các triển lãm tem về đề tài Bác Hồ sẽ lần lượt tổ chức suốt từ Nam ra Bắc. “Chuyến đi” bắt đầu tại Cần Thơ hồi ngày 3/2 năm nay. Tiếp đến Phú Yên, rồi Tp Hồ Chí Minh dịp 19/5, và nay là Đà Nẵng… Còn Hà Nội thì đang tích cực chuẩn bị đợi dịp kỷ niệm 55 năm ngày giải phóng Thủ Đô sắp tới...Cuối cùng, các bộ trưng bầy tiêu biểu nhất sẽ có vinh dự được chọn để mang tới trưng bầy ngay tại quê hương Bác trong dịp kỷ niệm sinh nhật lần thứ 120 của Người - 19/ 5/ 2010….Một cuộc hành hương về quê Bác của những người sưu tập tem Việt Nam !…

(năm sau mình cũng cố gắng về quê mình để coi TL mừng sn Bác ra làm sao, và cũng góp vui bằng 1 bộ trung bày :D)

Vì thế tôi không ngạc nhiên khi được gặp cả các bạn từ Khánh Hoà, Phú Yên, Quảng Ngãi, Quảng Nam, Gia Lai, Thừa Thiên - Huế…; còn rồi cả 1 xe khung nhôm của Hội Tem Gia Lai chở tới cho mượn. Họ đã tới đây trước cả một ngày, lích kích mang theo cả hành lý, dụng cụ ..., rồi cùng săng sái, vất vả dựng khung, sắp xếp, bố trí cùng các bạn Đà Nẵng …. Tôi chợt liên tưởng đến cảnh khi xưa bà mang giá gạo, ông xách chai rượu …sang nhà hàng xóm ăn cỗ vậy. Quan hệ của những người chơi tem là như vậy và triển lãm bao giờ cũng là một cái gì thôi thúc họ gặp gỡ nhau giao lưu, trao đổi… (khu vực miền Trung quả thật nhiệt tình)

Và rút cuộc, triển lãm này đã thu hút tới 38 bộ trưng bầy của 35 tác giả mang từ 7 tỉnh, thành phố tới. Ngoài 140 khung tem đó còn 80 bức tranh vẽ hồn nhiên, đầy mầu sắc của các cháu Nhà Văn hóa Thiếu Nhi Tp mang vào điểm xuyết cho triển lãm có thêm không khí sống động của một ngày hội.

“ Tem về Bác Hồ và bộ trưng bầy sưu tập về tem Bác Hồ”:
Tôi đã từng được nghe kể câu chuyện về một người sưu tập tem Xứ Quảng với con tem Bác Hồ trong những ngày chưa giải phóng. Ông đã gìn giữ nó suốt những tháng năm đen tối đó và lòng yêu Bác đã giúp ông vượt lên khỏi nhưng nỗi sợ hãi yếu đuối … Tôi đã định bụng xin được gặp ông trong dịp này thì nghe tin ông đã qui tiên cách đây ít năm … :(( :(( :((

Vâng, đến nay cũng vẫn thế. Tôi biết có lẽ hầu hết những người chơi tem Việt Nam không nhiều thì ít, trong album của mình bao giờ cũng có tem Bác Hồ. Mỗi khi có tin về một con tem nào đó liên quan đến Bác Hồ mới được phát hành thì giới chơi tem lại xôn xao và háo hức tìm kiếm.
“Nếu tỏ ra kém hiểu biết về tem Bác Hồ không hiểu sao em cứ thấy như người bị mắc lỗi !" -Một bạn trẻ tâm sự với tôi như vậy. Vâng, nhiều thế hệ người Việt chúng ta,“Hồ Chí Minh” là một biểu tượng quen thuộc tới mức được coi như đồng nghĩa với “Lòng Yêu Nước” với “Niềm Tự Hào Dân tộc”…Vậy có ai tự thú nhận rằng mình không yêu nước ?!

Tuy vậy, làm được 1 bộ trưng bầy sưu tập về tem Bác Hồ lại là một vấn đề khác. Tôi vẫn tự nghĩ, là người chơi tem, một con tem ngắm cả đời vẫn chưa xong. Mỗi ngày lại phát hiện thêm một khía cạnh mới. Nhưng hiểu về một con tem cũng tương tự như mới hiểu được các mặt tế nhị, sâu sắc của một ngôn từ thôi. Còn chọn, sử dụng từ đó sao cho cho phù hợp với một ngữ cảnh đã vất vả rồi, huống chi một bộ trưng bầy đây là một bài văn, một “tác phẩm” hoàn chỉnh…. Đối với người viết, văn chữ sẵn có trong đầu, còn người chơi tem khi dựng một bộ trưng bầy thì khác hẳn. Chịu nhiều ràng buộc hơn nhiều. Có “ý” mà không tìm (đúng hơn là chưa thấy) được “chữ” - tức là có ý hay nhưng không có tem thích hợp hoặc đã có “đầy chữ” đấy mà chẳng biết đặt vào đâu. Nhất là đối với tem Bác Hồ, xưa nay có bao nhiêu bộ thì mọi người đều quen thuộc cả rồi. Nói sao để mọi người thấy “mới”, thấy “hay” không phải dễ…Nhiều anh đã dày công tìm kiếm các mẩu chuyện về Bác, đọc rất nhiều văn kiện liên quan đến Bác chỉ để mong tìm được một ý mới cho bộ trưng bầy của mình…

L-) mình cũng bị thế nầy khi chỉnh lại bộ "Lời Người"

“ Nhưng trước hết cần có tấm lòng”

Ít nhất tôi cũng đã từng được gặp 3 bác lớn tuổi cho biết rằng mình là người sẽ đeo đuổi bộ sưu tập tem về Bác Hồ suốt cuộc đời. Ở triển lãm, tôi còn bắt gặp 6 bộ trưng bầy mà các tác giả tôi biết đều là giám đốc BĐ, 5 đang tại vị và 1 đã nghỉ hưu. Một anh đã có lần nói với nhân viên của mình rằng: “… “làm bưu điện”, gặp gỡ đối diện với tem hàng ngày mà không biết yêu con tem thì quả là người thờ ơ và vô tình quá ”. Cuộc đời họ đều trưởng thành trên mảnh đất không ít khó khăn của Miền Trung và Tây Nguyên này. Càng phong phú về kiến thức, càng giầu trải nghiệm cuộc đời thì người ta lại càng hiểu thêm những giá trị về con người vĩ đại này nên bộ sưu tập của các anh đều vào hàng “đáng nể”. Người ta kể rằng anh Phạm Trung Kiên, Giám đốc Viễn thông Đà Nẵng đã bỏ không ít thời gian nghiền ngẫm “Hồ Chí Minh Tuyển tập” để củng cố cho bộ trưng bầy của mình lần này. Mỗi người có một cách nhìn, một tấm lòng đối với Bác …lại có một lối diễn đạt riêng nên chẳng ai giống ai. Anh Nguỵ Như Ánh ở Nha Trang thì chỉ đi sâu vào tư tưởng chỉ đạo của Bác qua các kỳ Đại Hội Đảng; Anh Nguyễn Tiến Đạt lại đề cập đến một khía cạnh nhỏ nhưng sâu là “Tem thư anh bộ đội Cụ Hồ”. Nhưng “Bác cao mà lại rất gần” - cảm nhận của tôi khi xem triển lãm này là như vậy. Phú Yên và Quảng Ngãi thì lại thể hiện tấm lòng đối với Bác một cách “rất thật thà mà đượm đà tình cảm”. Ông Giám đốc kiêm Bí thư Đảng bộ BĐ Lê Văn Trương hưởng ứng cuộc vận động bằng bộ trưng bầy “Lời dậy Chủ tịch HCM dành cho Đảng và đảng viên”. Chủ tịch Công đoàn, phụ trách Nữ công, công tác Thanh niên…cũng đều có các bộ trưng bầy nói lên suy nghĩ và hiểu biết của họ về Bác như thế nào…Rất đa dạng và rất “thật”! “ Bác cao là thế mà gần cũng là thế”.
“Xem” triển lãm tem:
Nhân đây xin được đề cập đến cả 2 khía cạnh: đi xem triển lãm tem và nhìn nhận về triển lãm tem như thế nào.

Xem triển lãm tem người ta thấy có một cái gì đó từa tựa như thú đọc sách hay như đi nghe nhạc giao hưởng vậy. Nếu ta đã tích luỹ được một số kinh nghiệm nhất định thì sự thụ cảm cũng dễ dàng hơn và càng nghe, càng xem càng say. Bởi vì trưng bầy tem không chỉ là loại hình nghệ thuật trực giác có thể cảm nhận ngay mà còn là một loại hình nghệ thuật “để suy ngẫm” – tôi tạm gọi như vậy. 140 khung tem tức là trên 2296 trang với chừng 13.776 con tem thì khó có thể xem lướt qua được. Tại triển lãm tem lần này bác Hoàng Châu Kỳ, Phó Tổng Thư ký Hội Tem VN, một người chơi tem nhiệt thành đã khá thành công khi đứng ra thuyết minh về các bộ trưng bầy. Sau buổi bế mạc, chị Khánh Nga – Phó Giám đốc BĐ Đà Nẵng, người mà được Giám đốc ủy quyền đã phải lo lắng rất nhiều cho triển lãm này – vẫn còn tiếc nuối. Câu đầu tiên chị nói với tôi là: ” Tụi em có thiếu sót lớn – vì chị còn nhỏ tuổi hơn tôi – không mời CLB Thái Phiên !”. Chị kể có 1 bác lớn tuổi, sau khi nghe bác Kỳ thuyết minh đã nói Bác không ngờ con tem lại chứa đựng, lại mang tải được nhiều nội dung như vậy…” Bác cho rằng triển lãm tem về Bác Hồ này “…” giản dị nhưng cao quý, mộc mạc mà sâu xa, cụ thể mà bao quát ”.

CLB Thái Phiên mà chị nói đến ở đây là CLB của các cụ hưu trí Đà Nẵng !.
Ông Vũ Văn Tỵ có lần kể về sự quyết tâm của Hội Tem VN và Hội Tem các tỉnh thành khi bàn bạc thiết kế đợt triển lãm này. Mới đặt chân tới Đà Nẵng tôi đã thấy sự tất bật, khẩn trương của các đồng chí lãnh đạo Hội và BĐ ở đây. Công việc thường ngày của 1 doanh nghiệp đâu có “ Xin tạm nghỉ 1 ngày để lo triển lãm” được? Cho nên chị Oanh ở Phòng Kinh doanh Dịch vụ BĐ Đà Nắng cho biết :” Cả tháng nay chúng em cứ xoay như chong chóng! ”.
Tuy vậy cầm tờ rơi của “Đà Nẵng 2009”, tôi tẩn mẩn đếm và thấy phấn khởi khi thấy có tới 18 đơn vị tài trợ cho triển lãm này. (:(( 18 đơn vị tài trợ :(( :(( :(( HP cụa tui bao giờ làm được như thế đây :(( :(()

Nhiều năm trước, bưu điện thường phải “lầm lũi một mình” tổ chức triển lãm tem. Còn hôm nay, đã bắt đầu thấy có các đơn vị ngoài BĐ cũng tham gia đóng góp. Buổi khai mạc, anh em còn xôn xao phấn khởi khi thấy giới thiệu ông Lương Xuân Đoàn, Vụ phó Vụ Văn hóa - Vănnghệ Ban Tuyên giáo TW cũng tới dự. Rõ ràng lĩnh vực giầu tiềm năng văn hoá như tem chơi này nay đã đang được xã hội quan tâm.

Hoà trong không khí chào mừng ngày Quốc khánh năm nay, “Đà Nẵng 2009” thật sự cũng đã phải chia “người xem” cho các hoạt động khác đang diễn ra sôi nổi ở khắp thành phố. Sự kiện SHB Đà Nẵng thắng Thể công trong V-League 2009 cũng làm công chúng phân tán sự chú ý đến Triển lãm Tem “Đà Nẵng 2009” … Nhưng rồi BTC đã khéo phối hợp với các trường để đưa học sinh tới xem. Tại đây ngoài những trang tem về Bác Hồ các em còn được “đắm mình trong thế giới tem huyền ảo” được nghe giải thích cái hay, cái đẹp của những bộ tem đã đạt giải cao tại các triển lãm trong nước và quốc tế. Các em còn thích thú với những con tem lạ, thích thú khi được giải thích về sự khéo léo công phu như bộ trưng bầy “Tư tưởng Hồ Chí Minh về Độc lập dân tộc: Tấm bản đồ Việt Nam” bao gồm 5 khung gồm toàn các mẫu tem có hình bản đồ Việt Nam …

Sau 3 ngày triển lãm đã khép lại. Những “bình phẩm” ban đầu đại loại như “phòng trưng bầy …nóng quá, đứng lâu mệt, xem không thấu !”, hoặc “giao nhận tem không bàn giao nhỡ mất thì sao ? v.v. và v.v… dần cũng không còn thấy ai nhắc đến nữa. Họ đã bị “thuyết phục” bởi cái “hay” của triển lãm này và trước sự nỗ lực, nhiệt tình, nghiêm túc của những người tổ chức…

“Như vậy là 11 năm nay Đà Nẵng mới lại thấy có một Triển lãm Tem đấy ! Tôi thật sự rất mừng” =D> – một người xem nói với tôi như vậy. Người khác thì luyến tiếc: “Kể ra nếu có được một buổi trao đổi nhỏ giữa những người có bộ trưng bầy lần nay để cùng nhau trao đổi, rút kinh nghiệm thì hay biết mấy ! Đó cũng là dịp để các cơ quan truyền thông vào cuộc, nói cho công chúng rộng rãi thấy được những nét hay, cái đẹp của thú tem chơi …”

Vâng, nói thì vô cùng, bản thân bộ trưng bầy tem đã mang nét sử thi. Mà nói về bộ trưng bầy tem Bác Hồ nữa thì lại càng là một đề tài không bao giờ cạn.
…Người cao tuổi nhất có bộ trưng bầy tại triển lãm này là bác Hoàng Sỹ Huỳnh ở Phú Yên. Rời bỏ quê hương Nghệ An ra đi rồi gắn bó với Tây nguyên suốt 2 cuộc chiến tranh nhưng bác chẳng lúc nào chịu rời con tem. Nay đã 87 tuổi bác mới đưa ra một bộ trưng bầy mà tên gọi của nó như thốt lên tự đáy lòng ”Tấm gương đạo đức HCM trong sáng, mãi soi sáng cuộc đời ta” .

Vâng,noi theo những “tấm gương trong sáng”thì biết bao nhiêu là đủ nhưng chỉ biết nó “mãi soi sáng cuộc đời ta” ...

Nguyễn Minh Chí

yeah ! TL đã khép lại ... chúng ta tuy ko những hình ảnh rầm rộ bổ bộ như kiểu ông Dé thuật TL nhưng qua việc nhâm nhi bài vít của bác Chí và các nguồn tư liệu mà mọi người tổng hợp được cụng thấy dzui dzùi :P

asahi
06-09-2009, 11:50
Đà Nẵng không quảng bá gì cho triễn lãm cả, chẳng có bì thư kỉ niệm luôn. Triển lãm âm thầm quá. Tiếc rằng Huế không vô xem triễn lãm, để học hỏi kinh nghiệm , là 1 điều đáng tiếc

Đinh Đức Tâm
06-09-2009, 12:17
Bác Huệ ơi, theo cháu FDC, phon bì thực gửi, MC là tính chung luôn chứ bác, chứ đâu cần 50 bì thực gửi, còn lại là FDC hay MC đâu ạh
Cháu thấy nói như Bác Khải là đúng nhất, mình làm sao thấy được là Ban Giám khảo thấy được, chứ mà cứ bị cái con số làm lung lay là chết liền
như cháu đang làm bộ TL, nghe bác nói 50 bì thư/5khung cháu giật cả mình, vì của cháu toàn FDC, phong bì thực gửi và MC ko àh, tem thì ít (bỏ trung bình 1 tờ là 1 bì thư hoặc 1 FDC hoặc 1 MC) cháu thấy ....đẹp chán :D

asahi
06-09-2009, 18:01
đây chắc là chuẩn để bà còn làm triễn lãm, còn nếu bì thư thực gởi quá nhiều cũng nhàm, phải có FDC, maxi card,blog... thì nó sẽ đa dạng hơn

asahi
06-09-2009, 18:05
Đôi lúc mình làm triễn lãm mà ít người biết đến xem , nghĩ lại cũng buồn, công sức đổ ra mấy tháng làm khung, triển lãm mấy ngày, mà không có ai xem kể ra cũng tủi cho chính bản thân, không lẻ người nhà tự xem với nhau, an ủi.

asahi
07-09-2009, 11:34
Ngày 28/8/2009 Hội Tem Đà Nẵng và Bưu điện TP. Đà Nẵng khai mạc Triển lãm tem bưu chính TP. Đà Nẵng năm 2009.
http://www.tttt.danang.gov.vn/admin/FCKeditor/userimages/Image/trien%20lam%20tem.JPG
Ông Hoàng Châu Kỳ - nhà sưu tập tem kỳ cựu của Hội tem Việt Nam đang giới thiệu với khách tham quan về các bộ sưu tập tem chuyên đề về Bác Hồ

Đây là sự kiện hưởng ứng cuộc vận động "Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh" và kỷ niệm 40 năm thực hiện di chúc Bác Hồ. Có 35 nhà chơi tem từ Đà Nẵng đến Gia Lai tham gia triển lãm lần này với 70 khung tem, trên 140 mặt trưng bày tem về Hồ Chủ tịch, về Đảng quang vinh. Trong đó, bộ sưu tập chuyên đề "Chủ tịch Hồ Chí Minh vĩ đại sống mãi trong sự nghiệp của chúng ta" của nhà sưu tập Phạm Trung Kiên gây ấn tượng với gần 500 con tem trong, ngoài nước và 400 phong bì thực gửi, tái hiện cuộc đời của Bác gắn liền với sự nghiệp cách mạng Việt Nam.
Triển lãm kéo dài từ 28 đến 30/8/2009.

Sở thông tin và truyền thông Đà Nẵng

2 người đang đứng xem tem, do ông Hoàng Châu Kỳ diễn dãi, người mặc áo trắng là ông Võ Hoài Tân, GĐ Bưu Điện Tỉnh TT-HUẾ, người mặc áo đen là Mr. Phước- chủ nhiệm CLB tem NVH trung tâm.

hat_de
25-09-2009, 21:40
Cùng với các diễn đàn tem và trang chủ của Hội tem Việt Nam thì TCT vẫn là 1 kênh ko thể bỏ qua, xin phép được trích để mời bạn quan tâm cùng tham khảo :D

64620

(thuyết minh cho từng ảnh nằm cuối trang này, nếu cần tra cứu thì coi số của ảnh tương ứng với mỗi thuyết minh)

64621

Mong rằng các cuộc TL tới đây diễn ra tại Vn ko bị trễ tin như vụ này :)