PDA

View Full Version : Xem và nói chuyện...

THE GUEST
06-09-2009, 14:01
Xem và nói chuyện...

57502

THE GUEST
06-09-2009, 22:51
Về khoanh tròn số 1 :

Anh T đó chính là tôi. Chuyến ra Hà Nội 2005 đó tôi ngụ tại 1 khách sạn gần bờ hồ. Anh An là người tôi quen từ lâu và vẫn thường mua bán phong bì thực gửi VNDCCH qua thư từ cũng như tiền giấy xưa, tem phiếu,...Anh ấy cho biết anh ta là tài xế của 1 xếp sĩ quan quân đội hay đi đây đó. Tôi chỉ dẫn cho anh biết những tem cần tìm khi anh có dịp công tác vùng xa và tìm từ những người về hưu,...Và kết quả đã có. Khi tôi ra HN, gặp anh và cùng đi chơi, nhậu, uống cà phê,...Anh chào bán cho tôi nhiều thứ, lúc đó có 1 block 6 tem binh sĩ lá mạ sống. Giá chào là 600K/tem. Tôi trả giá 500K/tem mua hết 6 tem nhưng anh không chịu. Hai tem trên cùng bị sờn răng nhiều...Cuối cùng tôi quyết định chỉ lấy block 4 với giá 600K/tem. Sau nầy 1 trưởng lão có trách tôi sao không lấy luôn block 6. Tem càng quý hiếm, càng nên như vậy. Tôi học thêm 1 bài học hay nhưng đã muộn. Chính tay mình đã biến 1 block 6 thành block 4 của một bộ tem quý. Than ôi dốt !

*Tôi biết tác giả bài viết nầy là ai vì chính tôi có giới thiệu cho anh ấy về anh An để tiếp tục mua hàng sưu tập sau khi kể chuyện mình mua được block 4 tem BS lá mạ.

hat_de
07-09-2009, 08:20
Xem và nói chuyện...

bài báo trên cháu up trong mục
Hướng tới Triển lãm tem quốc gia 2010
tại đây: http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?p=67130#post67130
mục này tổng hợp các thông tin từ các nguồn để xây dựng kho tư liệu cho bà con liên quan tới sự kiện tem lớn nhất của VN
Tác giả Chi-Vinh cháu đoán đó là bác Minh Chí - toàn soạn tem HN và bác Đoàn Quang Vinh - toàn soạn tem chi nhánh HCM phải ko ạ.

Mỗi khi VN có sự kiện tem lớn hầu như ko thể thiếu 2 bác ấy :D

vấn đề số 2 khoanh tròn, đợt đó cũng ko rõ sao bộ tem Tam giác của bác Đông ban đầu BGK ko bít xếp vào loại gì ... nhưng rất may cuối cùng đã được công nhận và cùng đạt Mạ Vàng để rồi trở thành 1 trong 2 người đứng đầu TL cùng bác K :D

THE GUEST
09-09-2009, 21:54
Về số 2, tôi nghĩ với công sức của bác Đông làm bộ sưu tập "thắng đậm" như vậy sao sau này Hội TW lại không cử đi tham dự TL quốc tế lần nào cả. Uổng quá ! Không biết có gì khuất tất sau lần Nha Trang sẹc-vít lại đấy không nhỉ ?

Poetry
09-09-2009, 21:56
Về số 2, tôi nghĩ với công sức của bác Đông làm bộ sưu tập "thắng đậm" như vậy sao sau này Hội TW lại không cử đi tham dự TL quốc tế lần nào cả. Uổng quá ! Không biết có gì khuất tất sau lần Nha Trang sẹc-vít lại đấy không nhỉ ?
Về nguyên nhân bộ đó không đi dự quốc tế là từ chủ nhân của nó. Khi nào gặp em sẽ kể cho anh nghe. :D

THE GUEST
09-09-2009, 21:58
Về số 3, à thì ra nạn phong bì giả (cả FDC giả nữa nhé) đã "trêu ngươi" BGK và cả nhà báo lần Vietstampex 2005 rồi đấy ! Saigon 2009 thì cũng "lăn tăn gợn sóng" rồi. Thế năm sau Hanoi 2010 không biết lại "vũ như cẩn" hay không ?

THE GUEST
09-09-2009, 22:05
Về nguyên nhân bộ đó không đi dự quốc tế là từ chủ nhân của nó. Khi nào gặp em sẽ kể cho anh nghe. :D

Bộ tem "chất liệu" & "hình học"...của bác Đông nếu như có phong bì thực gửi dẫn chứng thì ai dám bảo tem đó là tem không dùng cho bưu chính ? Nếu catalô quốc tế có ghi thì nó là tem chính thức của nước người ta rồi. Không bao giờ Scott, Yvert... ghi bậy. Nước người ta ra tem chính thức và có thông báo cho UPU thì lẻ nào là tem dõm. Còn hiệu quả trong lưu thông bưu chính hay không thì tùy họ. Có luật nào của UPU cấm sản xuất tem bằng chất liệu gì không ? Trừ uranium ! :P

hat_de
10-09-2009, 08:26

Vụ này hay à nghen
nếu ko có gì quá tế nhị ảnh hưởng tới uy tín nhà triển lãm và các lãnh đạo cấp cao của trung ương Hội thì mời lãnh tụ VS kể cho cả thế giới cùng hay
Kể cho thế hệ trẻ rút kinh nghiệm hị :D