PDA

View Full Version : Ngẫu nhiên trùng hợp???

hat_de
08-09-2009, 09:28
Hầu hết chúng ta đều rất quen thuộc với 2 bộ tem nơi tiếng thế giới về các cộng đồng dân tộc đó là bộ 56 dân tộc của TQ và 54 dân tộc của Vn.
Bản thân làng tem VN đều biết trong khối tem của cả 2 nước đều có dân tộc Kinh, đơn giản bởi cả 2 đều có dân tộc này
Còn hôm nay chúng ta biết thêm 1 điểm chung nữa giữa 2 sheet tem đó. Đó là sự tương đồng tới 90 % (chỉ 1 chút nữa thui là như nhau rùi), mời cả nhà cùng bác Tiến quan sát.

57771

chi tiết này chúng tôi mới biết hôm CN vừa rồi khi bạn Danh (lantham_0072005) đi sinh hoạt tại CLB tem Việt Tiệp HP giới thiệu cho mọi người. Rất thú vị là a.Toàn người TQ vốn sưu tầm và gắn bó với làng tem Đất Cảng gần 2 năm nay cũng ngạc nhiên về điều đó.

57772

Cả nhà tranh luận 1 hồi rất sôi nổi ... rốt cục ... chưa đâu vào đâu cả. Dẻ thì dẻ cho rằng đó là sự trùng hợp ngẫu nhiên khi tập thể hoạ sĩ VN và 2 mẹ con tác giả TQ chọn tư thế tiêu biểu để mô tả 2 dân tộc đó. Ý kiến của bạn thì sao

THE GUEST
08-09-2009, 11:08
Trùng hợp cái gì ông Dẻ ? Nói cho rỏ.

Trùng hợp là các dân tộc 2 nước đều giống nhau 90%, nước nầy có dân tộc nầy, nước kia cũng có như vậy không kém...

Trùng hợp là họa sĩ cắp cóp kiểu thiết kế tem như nhau... ?

Do đó nên nói cho rỏ ràng. Nói bâng quơ quá khó hiểu... :D

hat_de
08-09-2009, 11:12
Trùng hợp cái gì ông Dẻ ? Nói cho rỏ.

Trùng hợp là các dân tộc 2 nước đều giống nhau 90%, nước nầy có dân tộc nầy, nước kia cũng có như vậy không kém...

Trùng hợp là họa sĩ cắp cóp kiểu thiết kế tem như nhau... ?

Do đó nên nói cho rỏ ràng. Nói bâng quơ quá khó hiểu... :D

ặc ặc ặc
cháu nói và đưa hình minh họa mà
ko rõ mẫu đó có phải cùng 1 dân tộc ko nhưng tư thế của cặp nam nữ trên tem trong động tác nhạc dân tộc thì gần như sau, xém chút nữa thì 99 % nếu anh ta đưa kèn lên miệng.

Theo ý kiến cá nhân thì đây chỉ là ngẫu nhiên thôi, có lẽ động tác điển hình, đẹp và đặc thù đã được tác giả 2 nước ko hẹn mà gặp ... kiểu những tư tưởng nhớn gặp nhau đó :D

zodiac
08-09-2009, 11:20
mời a dẻ phóng to hình ảnh "2 dân tộc được xem là giống nhau đến 90% " nào :D

hat_de
08-09-2009, 11:26
mời a dẻ phóng to hình ảnh "2 dân tộc được xem là giống nhau đến 90% " nào :D

coi nì ... chàng trai đưa kèn lên miệng nữa thì thành 99 %

57784

Poetry
08-09-2009, 11:35
Hai dân tộc này khác nhau. Tem VN là dân tộc Khơ-mú. Tem TQ là dân tộc A Xương (Achang). Nhìn chỉ giống nhau về tư thế thôi chứ còn trang phục, nhạc cụ đều khác nhau. Chú ý 1 điểm là chàng trai Khơ-mú của VN cầm 1 loại nhạc cụ có dây, không phải nhạc cụ hơi.

http://www.vietstamp.net/forum/../data%5C2008%5C05%5C29%5C00474376_product.jpg 57785 http://www.vietstamp.net/forum/../data%5C2008%5C06%5C10%5C21245901_product.jpg

hat_de
08-09-2009, 11:54
May quá có thêm hình đẹp.
Chốt lại là theo quan điểm của Dẻ thì hoạ sĩ 2 nước chọn tư thế đặc thù của mỗi dân tộc trong hoạt động dân gian để mô tả và sự trùng hợp là ngẫu nhiên :|
Ai đó làm bì thực gửi giữ 2 nước bằng mẫu 2 tem nì cho bộ sưu tầm thêm phong phú nữa là xong :D

asahi
08-09-2009, 14:14
e nghĩ phải xem thời gian phát hành 2 bộ tem này, khong phải ngẫu nhiên mà trùng lặp đâu. ý tưởng có thể gặp nhau, nhưng 1 cách vẽ thì không thể gặp nhau. có thể VN hay TQ đã tham khảo của nhau, sau đó mới phát hành bộ tem dân tộc này.
Mà có thể VN bắt chước( hơi thô thiển 1 chút-nên gọi là học hỏi kinh nghiệm), có nhieu cái mà VN học theo TQ rat nhieu:chinh sach, duong loi, phuong huong... rat rat nhiều

asahi
08-09-2009, 14:16
ai dư sheet 56 dân tộc TQ, thì nhượng lại e 1 bộ nhé?

THE GUEST
08-09-2009, 14:20
Tư thế nầy người dân tộc hay "body dance" như thế. Không có gì mà bắt chước TQ. Vả lại, 1 đôi thì chân trần, 1 đôi thì giày dép tươm tất. Sao giống nhau ? Không nên quá tự ti dân tộc.

hat_de
08-09-2009, 14:21
Về mặt thời gian thì TQ trước ta rùi. Anh thì anh vẫn cho rằng đây chỉ là trùng hợp. Có thể đó là động tác đẹp, đặc rùi mà 2 mẹ con người hoạ sỹ TQ cùng tập thể hoạ sĩ VN cùng coi là tối ưu để đưa lên tem. Các cụ xưa gọi là tư tưởng nhớn gặp nhau í mà :D

asahi
08-09-2009, 14:21
cháu mua cho 1 người bạn ở huế, nó cần của TQ bác à/

Saturn
09-09-2009, 13:03
Theo quan điểm của em thì nó rất giống!!!
Không nhớ đây là lần thứ mấy trong mấy lần giống nhau, em nhớ cũng có 2 trường hợp tương tự:
Trường hop hơi hơi giống này:D:57856Báo cáo: hình ảnh này của chú Poetry

Và 1 lần mẫu tem Tết mậu ti năm 2008 của nước ta cũng giông 1 mau của Trung quốc, hình như là giống hoàn toàn, chỉ khác màu!x-( Tệ quá!

hat_de
09-09-2009, 14:45
mức độ giống nhau của trường hợp cụ đồ này khoảng 70-80 %
mà cái đó bàn từ lâu rùi mà
vụ dân tộc thì 90 %

Theo quan điểm của em thì nó rất giống!!!

theo quan điểm của anh thì đó là hiện tượng trùng hợp ngẫu nhiên bởi khi chọn 1 hình ảnh lên tem thường họ phải chọn những cái đặc trưng nhất. Vụ cụ đồ là ví dụ
Rùi vụ dân tộc ... có lẽ 2 dân tộc ko liên quan gì tới nhau đó có nét sinh hoạt tương tự rùi điệu múa tự tương thế rùi người làm tem chọn 1 pha đặc tả nhất
kết quả như ta đã thấy

[B]Và 1 lần mẫu tem Tết mậu ti năm 2008 của nước ta cũng giông 1 mau của Trung quốc, hình như là giống hoàn toàn, chỉ khác màu!x-( Tệ quá!

cứ cho là giống 100 % đi
cũng chả sao
vì:
con giáp bắt nguồn từ TQ
tranh cắt giấy cũng là sáng tạo của TQ
TQ lại bị ảnh hưởng rất lớn từ văn hóa TQ
nên:
đóa hông phải trôm mà là thể hiện văn hóa TQ
tất nhiên nếu văn hóa của ta ko phải từ người TQ mà ra thì nên sáng tạo cai gì đó riêng chứ các bác họa sĩ cty tem nhỉ :D

Saturn
09-09-2009, 15:03
cứ cho là giống 100 % đi
cũng chả sao
vì:
con giáp bắt nguồn từ TQ
tranh cắt giấy cũng là sáng tạo của TQ
TQ lại bị ảnh hưởng rất lớn từ văn hóa TQ
nên:
đóa hông phải trôm mà là thể hiện văn hóa TQ
tất nhiên nếu văn hóa của ta ko phải từ người TQ mà ra thì nên sáng tạo cai gì đó riêng chứ các bác họa sĩ cty tem nhỉ :D

Cũng chả sao thật!!! Nhưng mà nước mình có ảnh hưởng bao nhiêu năm của Trung Quốc đi nữa thì cũng phải biết vẽ con Chuột đúng không anh Dẻ?
Em nghĩ là anh còn biết vẽ chuột nữa vậy mà Họa sĩ lại đi..... Em ko dám xúc phạm thôi!

Công nhận tem VN rất đẹp, thiệt sự luôn, nhưng mà những trường hợp thế này cũng ko ít!

Nói thiệt con tem Mau Ti là CHÔM!

hat_de
09-09-2009, 15:10
Cũng chả sao thật!!! Nhưng mà nước mình có ảnh hưởng bao nhiêu năm của Trung Quốc đi nữa thì cũng phải biết vẽ con Chuột đúng không anh Dẻ?
Em nghĩ là anh còn biết vẽ chuột nữa vậy mà Họa sĩ lại đi..... Em ko dám xúc phạm thôi!

Công nhận tem VN rất đẹp, thiệt sự luôn, nhưng mà những trường hợp thế này cũng ko ít!

Nói thiệt con tem Mau Ti là CHÔM!

ây da ... tất nhiên là người VN dư sức vẻ chuột ... các họa sĩ VN lại càng có thể vẽ ... nhưng mà nếu, anh nói nếu thui nhé, người vẽ có cụ kị là người TQ thì sao ... nếu là anh í ... anh cũng vẽ TQ lun ... hoặc giả sử anh có sang Camphuchia làm họa sĩ tem ... thì anh cũng vẽ con lợn âm dương Đông Hồ VN lun ... mình phải tự hào vìa văn hóa của mình chớ... người vẽ cũng tự hào vìa nền văn hóa của cụ cố họ chớ ... tất nhin anh chỉ nói là nếu thui nhá, anh ko ám chỉ ông sẽ chuột đó thuộc dòng họ TQ nhá.

THE GUEST
09-09-2009, 20:27
57879

Hai cụ đồ nho nầy không giống nhau. Ông đời sau có kính lão, áo dài gấm hoa (quý tộc ?), ông đời trước chả có kính, áo dài the đen (bình dân ?). Mấy cái vụ nầy thì nếu bảo vẽ khác là vẽ làm sao ? Vẽ cụ đồ đời sau đứng giảng trên bục, hay nằm giảng ? Còn học trò chắc muốn khác thì cho ngồi bàn, chứ xưa thì trò đứng trò nằm đủ tư thế. Bảo vẽ khác là vẽ làm sao ? Vẽ theo xưa cho đúng thì bảo "cóp". Ôi trời ! Đại sự ! Tùy chuyện chứ không phải gì cũng vơ đũa cả nắm được quý bạn ơi !

chienbinh
09-09-2009, 22:50
mười thế kỷ,nó còn để cụ giao chỉ nào sống sót.chẳng họ chúng chứ dòng tây sao?

hat_de
10-09-2009, 08:16
Hai cụ đồ nho nầy không giống nhau. ....
. Ôi trời ! Đại sự ! Tùy chuyện chứ không phải gì cũng vơ đũa cả nắm được quý bạn ơi !

Đúng rùi... cháu vẫn giữ quan điểm hiện tượng này là ngẫu nhiên thôi
khi cần phải chọn 1 hình ảnh đặc thù để mô tả cái tiêu biểu nhất sẽ được chọn
và khi cái tiêu biểu nhất ko nhiều lắm thì các tư tưởng lớn hội tụ lại ... chứ ko hoàn toàn là sao chép :D

Saturn
10-09-2009, 11:04
Đúng rùi... cháu vẫn giữ quan điểm hiện tượng này là ngẫu nhiên thôi
khi cần phải chọn 1 hình ảnh đặc thù để mô tả cái tiêu biểu nhất sẽ được chọn
và khi cái tiêu biểu nhất ko nhiều lắm thì các tư tưởng lớn hội tụ lại ... chứ ko hoàn toàn là sao chép :D

Theo em, em luôn tôn trọng ý kiến của mọi người,
Nhưng thèo em nó ko ngẫu nhiên,
Ko lẽ giống nhau 100% mới gọi là giống sao, giống 50% thì sao?

Ý kiến riêng thôi ạ:D

Tùy chuyện chứ không phải gì cũng vơ đũa cả nắm được quý bạn ơi !

Cháu không dám tự phăng vì cháu không là một con kiến hay hạt bụi gì trong làng tem hết, tại cháu thấy có người nói nên copy qua để mọi người xem thôi ạ!

hat_de
10-09-2009, 11:25
Theo em, em luôn tôn trọng ý kiến của mọi người,
Nhưng thèo em nó ko ngẫu nhiên,
Ko lẽ giống nhau 100% mới gọi là giống sao, giống 50% thì sao?

mỗi người 1 quan điểm...giống thì vẫn giống, theo anh là thế
nhưng cái giống này ko phải là copy mà là do ý tưởng trùng hợp
có khi 100 % lại là tưởng lớn gặp nhau, còn 50 % có khi lại là copy ý tưởng

chuyện copy nguyên xi hay 1 phần ở đời là có, cái này có thể khẳng định
nhưng việc ngẫn nhiên trùng hợp cũng ko thể loại trừ phải hông

ý anh là vậy, trên kia có nút bầu chọn để bạn tem bày tỏ :D

Cháu không dám tự phăng vì cháu không là một con kiến hay hạt bụi gì trong làng tem hết, tại cháu thấy có người nói nên copy qua để mọi người xem thôi ạ!

copy ví dụ thế là tốt, bác K cũng ko mắng ai cả đâu, chỉ bày tỏ quan điểm thui em chớ có lo hé :D

Poetry
29-08-2011, 22:46
Bloc Cá Rồng

142588
http://www.vietstamp.net.vn/forum/../data%5C2009%5C08%5C13%5C11320853_product.jpg

nguyenhuudinhue
30-08-2011, 09:27
Hai dân tộc này khác nhau. Tem VN là dân tộc Khơ-mú. Tem TQ là dân tộc A Xương (Achang). Nhìn chỉ giống nhau về tư thế thôi chứ còn trang phục, nhạc cụ đều khác nhau. Chú ý 1 điểm là chàng trai Khơ-mú của VN cầm 1 loại nhạc cụ có dây, không phải nhạc cụ hơi.

http://www.vietstamp.net/forum/../data%5C2008%5C05%5C29%5C00474376_product.jpg 57785 http://www.vietstamp.net/forum/../data%5C2008%5C06%5C10%5C21245901_product.jpg

Mình đồng tình rất cao với ý kiến của Poetry ! các bạn nhìn kỷ mới thấy khác nhau nhiều điểm lắm : Dân tộc, trang phục, nhạc cụ và cả tư thế tạo dáng nữa cũng không phải là giống nhau lắm đâu ! Và cũng chưa nên vội vàng để nói là bản sao coppy có điều chỉnh đôi chút ... Cứ cho đó là một sự ngẫu nhiên đáng ngạc nhiên và là NHỮNG TƯ TƯỞNG LỚN gặp nhau trong lĩnh vực mỹ thuật thiết kế !:x