PDA

View Full Version : giúp em nhé?

Saturn
25-10-2009, 10:20
Em hiện có một bì thư và một tờ tiền có các dấu lạ? em không có trình độ vì chỉ mới sưu tập, sưu tập nghiệp dư thôi:D
Mong các bác lão làng, các anh chị giúp em xem nó là dấu gì?
Đây là bì thư ạ:
68365
68366
68367

Còn tờ tiền có dấu ghi chữ "HUỶ BỎ"

68368
68369
68370

ke vo danh
25-10-2009, 15:05
Chào Saturn.

kvd có chút hiểu biết về dấu đóng trên bì thư (cũng như về con tem trên), nên vào đây bàn chút chút với Saturn, trong khi chờ các bạn khác giải thích rõ ràng hơn, nhất là về tờ tiền.

* Tem: Đây là tem Mỹ được phát hành vào mùa xuân 2003, để chào đón cuộc thế vận hội hè 2003 dành cho những thể tháo gia có não bộ bị phát triển chậm (thực sự, kvd không biết dịch sao cho rõ về chữ này: mental retardation). Thế vận hội đặc biệt này đã được tổ chức tại Dublin (Ái Nhĩ Lan) từ ngày 21.06 tới 29.06. Có được thế vận hội đặc biệt này là nhờ vào Eunice Kennedy Shriver, đã hết sức can thiệp và vận động để có thể thành hình từ năm 1968.

Con tem trên là tác phẩm của Lance Hidy de Merrimac, được minh họa bằng vi tính. Tem có giá duy nhất là 80c, dành cho việc gửi thư quốc tế.

* Dấu: Đây là mộc riêng của bưu điện San Francisco, dành ra cho khoảng từ trước lễ Giáng Sinh qua tới Tết Tây (nhìn kỹ, có dấu của ngày 07.01, nghĩa là vẫn còn trong thời gian để thiên hạ chúc tụng nhau trong năm mới). Loại dấu này, vào những dịp có lễ lớn, thường gặp thấy trên những phong bì xuất phát đi từ Mỹ. Thí dụ: "Season's Greetings," "Holiday Greetings" và "Merry Christmas"; hoặc..."Happy Halloween". Nhưng phổ thông nhất vẫn là "Happy Holidays".

Poetry
25-10-2009, 17:21
* Tem: Đây là tem Mỹ được phát hành vào mùa xuân 2003, để chào đón cuộc thế vận hội hè 2003 dành cho những thể tháo gia có não bộ bị phát triển chậm (thực sự, kvd không biết dịch sao cho rõ về chữ này: mental retardation).
Em nghĩ từ này dịch nghĩa sang tiếng Việt là "thiểu năng trí tuệ" bác ạ.

Saturn
25-10-2009, 20:34
Chào Saturn.

kvd có chút hiểu biết về dấu đóng trên bì thư (cũng như về con tem trên), nên vào đây bàn chút chút với Saturn, trong khi chờ các bạn khác giải thích rõ ràng hơn, nhất là về tờ tiền.

* Tem: Đây là tem Mỹ được phát hành vào mùa xuân 2003, để chào đón cuộc thế vận hội hè 2003 dành cho những thể tháo gia có não bộ bị phát triển chậm (thực sự, kvd không biết dịch sao cho rõ về chữ này: mental retardation). Thế vận hội đặc biệt này đã được tổ chức tại Dublin (Ái Nhĩ Lan) từ ngày 21.06 tới 29.06. Có được thế vận hội đặc biệt này là nhờ vào Eunice Kennedy Shriver, đã hết sức can thiệp và vận động để có thể thành hình từ năm 1968.

Con tem trên là tác phẩm của Lance Hidy de Merrimac, được minh họa bằng vi tính. Tem có giá duy nhất là 80c, dành cho việc gửi thư quốc tế.

* Dấu: Đây là mộc riêng của bưu điện San Francisco, dành ra cho khoảng từ trước lễ Giáng Sinh qua tới Tết Tây (nhìn kỹ, có dấu của ngày 07.01, nghĩa là vẫn còn trong thời gian để thiên hạ chúc tụng nhau trong năm mới). Loại dấu này, vào những dịp có lễ lớn, thường gặp thấy trên những phong bì xuất phát đi từ Mỹ. Thí dụ: "Season's Greetings," "Holiday Greetings" và "Merry Christmas"; hoặc..."Happy Halloween". Nhưng phổ thông nhất vẫn là "Happy Holidays".

Anh có thể xác định giá trị giúp em ko? thank anh về câu trả lời nhé!

Poetry
25-10-2009, 20:49
Viễn phải gọi bác KVD là bác. Bác ấy ngoài 50 rồi cháu ạ.

trithuc_nguyen
25-10-2009, 20:52
Viễn ơi sao anh thấy cái dấu hủy bỏ còn mới và sắc nét quá:)

ke vo danh
25-10-2009, 21:01

Thiệt tình b-( !!! Đâu có biết là Saturn muốn biết giá trị theo thị trường tem của con đó đâu :> !

Thôi, bây giờ Saturn ráng giữ phong bì này thêm ít lâu nữa coi sao. Chứ tem này (loại...chết) thì chưa tới...1$ đâu :((

Viễn phải gọi bác KVD là bác. Bác ấy ngoài 50 rồi cháu ạ.

:D :D :D ...

ke vo danh
25-10-2009, 21:02
Em nghĩ từ này dịch nghĩa sang tiếng Việt là "thiểu năng trí tuệ" bác ạ.

Nghĩa này thấy hợp ý hơn. Cảm ơn Poetry =D>

THE GUEST
25-10-2009, 21:35
Tại lằn xếp con dấu không bị xếp theo ! Con dấu thỉ còn trẻ thơ mà tờ tiền thì quá già nua ! =))

68470

Saturn
26-10-2009, 17:26
Tại lằn xếp con dấu không bị xếp theo ! Con dấu thỉ còn trẻ thơ mà tờ tiền thì quá già nua ! =))

68470

Dạ, cháu không hiểu ý bác.... hàm ý của bác là gì ạ? Đúng là đôi mắt của bác thật tinh tường... Có lẽ là nó bị gấp nếp trước khi bị đóng dấu.
Trong đại gia đình VS có bác là người lão làng, bác giúp cháu đi, mong bác nhận xét thêm:D

Và trông nó khá giống đồ giả vì nó hơi mỏng, hình chìm không rõ nét.
Nhưng cháu muốn biết cái dấu có ý nghĩa gì ạ?:D

Saturn
26-10-2009, 17:31
Viễn ơi sao anh thấy cái dấu hủy bỏ còn mới và sắc nét quá:)

Anh với bác Trần Trọng Khải chọc quê em phải không?:D

Thiệt tình b-( !!! Đâu có biết là Saturn muốn biết giá trị theo thị trường tem của con đó đâu :> !

Thôi, bây giờ Saturn ráng giữ phong bì này thêm ít lâu nữa coi sao. Chứ tem này (loại...chết) thì chưa tới...1$ đâu :((

hihi... chưa tới 1$=))
Bác cho cháu gửi lời xin lỗi, bác còn lớn hơn cả cha mẹ cháu nữa, nhưng cháu không biết:D

Dù sao thì cũng có người bàn luận giúp em cho em đỡ lo rằng câu hỏi của em nhảm nhí:))... nhưng em vẫn chưa hiểu về tờ tiền ạ. Em cần hiểu nó lắm các bác giúp với:((

hat_de
26-10-2009, 17:32
Dạ, cháu không hiểu ý bác.... hàm ý của bác là gì ạ? Đúng là đôi mắt của bác thật tinh tường...
Trong đại gia đình VS có bác là người lão làng, bác giúp cháu đi, mong bác nhận xét thêm:D

ý bác K là tờ tiền thì cổ mà con dấu thì có vẻ mới hơn rất nhiều
tất nhiên là tiền sinh ra trước và dấu huỷ có sau....nhưng sau tới mức độ nào...vài năm...hay vài thập kỉ
nếu xa quá nhiều thì khả năng là giả.

Nếu dấu huỷ đó đóng khi chưa có nếp nhăn thì khi nó nhăn con dấu cũng phải nhăn theo
Nếu nhăn rùi mới đóng thì dấu hông nhăn
Chưa kể màu mực dấu tươi lắm :D

Suy luận đó càng củng cố suy nghĩ rằng dấu huỷ được đóng rất lâu sau khi tờ tiền ra đời... và có thể là dấy huỷ giả, người chơi làm thế cho tờ có vẻ quý hơn.

Tất nhiên đó là suy luận thui chứ phải coi tiền tận mắt và có phương tiện kĩ thuật mới thẩm định được.

Saturn
26-10-2009, 17:36
ý bác K là tờ tiền thì cổ mà con dấu thì có vẻ mới hơn rất nhiều
tất nhiên là tiền sinh ra trước và dấu huỷ có sau....nhưng sau tới mức độ nào...vài năm...hay vài thập kỉ
nếu xa quá nhiều thì khả năng là giả.

Nếu dấu huỷ đó đóng khi chưa có nếp nhăn thì khi nó nhăn con dấu cũng phải nhăn theo
Nếu nhăn rùi mới đóng thì dấu hông nhăn
Chưa kể màu mực dấu tươi lắm :D

Suy luận đó càng củng cố suy nghĩ rằng dấu huỷ được đóng rất lâu sau khi tờ tiền ra đời... và có thể là dấy huỷ giả, người chơi làm thế cho tờ có vẻ quý hơn.

Tất nhiên đó là suy luận thui chứ phải coi tiền tận mắt và có phương tiện kĩ thuật mới thẩm định được.

Cũng có thể. Em cũng nêu rồi nó mong lét à... với lại hình chìm không rõ nét.

Tien
26-10-2009, 18:48
Theo Tiến thấy thì đồng 500 này nhìn giống tiền thật nhiều hơn, ai mới đóng con dấu "Hủy Bỏ" lên cho thành giả, vì dù sao cũng cũ quá rồi! Vả lại con dấu hủy bỏ là về sau này mới có!

Tiền giả (con dấu ngày xưa là "Bạc Giả")

68541

68542

68543

68544

68545

68546

Tiền thật

68547

68548

68549

68550

68551

68552

(Chỉ là suy đoán thôi nhé)

THE GUEST
26-10-2009, 21:56
Bạc giả 500 THĐạo VN+/- đã từng bị phát hiện vào thời của nó và giới sưu tầm ngày nay ai cũng có trong tay rất nhiều (vì không hiếm) thì không có hình chìm mà là một hình "giả chìm" mà không chìm lại nỗi. Giá xưa kia 20-25K/tờ loại phổ biến như bác Tiến đã post.

Tờ mà cháu "Thổ Tinh" nay "Thần Nông" chụp ảnh đó là 1 tờ bạc thiệt bị te tua do qua giặt đồ bỏ quên trong túi sau đó đem phơi lại nên chuyện nó bạc bạc màu và mõng là tất yếu. Sau đó vì nghi là giả nên kiếm (hay đặt dấu) dấu đóng lên "hủy bỏ" để giả dạng "em là bạc giả chính cống". Tiền nầy giả, ngày xưa không có đóng dấu hủy bỏ như bây giờ có 1 người ở HN hay làm để bán (qua mạng)... Họ đóng dấu "bạc giả" chứ không phải "hủy bỏ". Vì tờ bạc thiệt nầy hư rồi, hổng làm ăn gì được nên chuyển giới tính cho nó thành bạc giả may ra còn lừa được ai đó./. :D

Saturn
27-10-2009, 11:38
Bạc giả 500 THĐạo VN+/- đã từng bị phát hiện vào thời của nó và giới sưu tầm ngày nay ai cũng có trong tay rất nhiều (vì không hiếm) thì không có hình chìm mà là một hình "giả chìm" mà không chìm lại nỗi. Giá xưa kia 20-25K/tờ loại phổ biến như bác Tiến đã post.

Tờ mà cháu "Thổ Tinh" nay "Thần Nông" chụp ảnh đó là 1 tờ bạc thiệt bị te tua do qua giặt đồ bỏ quên trong túi sau đó đem phơi lại nên chuyện nó bạc bạc màu và mõng là tất yếu. Sau đó vì nghi là giả nên kiếm (hay đặt dấu) dấu đóng lên "hủy bỏ" để giả dạng "em là bạc giả chính cống". Tiền nầy giả, ngày xưa không có đóng dấu hủy bỏ như bây giờ có 1 người ở HN hay làm để bán (qua mạng)... Họ đóng dấu "bạc giả" chứ không phải "hủy bỏ". Vì tờ bạc thiệt nầy hư rồi, hổng làm ăn gì được nên chuyển giới tính cho nó thành bạc giả may ra còn lừa được ai đó./. :D

Ồ... nhưng không lừa được bao nhiêu người bác nhỉ. Nhưng có thể đem lừa cháu:))

Cháu vừa phát hiện 1 điều cháu có nhiều tên quá=))
Cảm ơn bác Khải và bác Tien ạ.