PDA

View Full Version : Bộ sưu tập tem Bến Tre 1.500 con tem

thanhtamstamp
31-10-2009, 10:23
Nhờ Mod Xóa bài dùm.Thanks!

trithuc_nguyen
31-10-2009, 12:43
Bác ơi sao bác lại dán hết tem vào sổ thế kia?:)

trithuc_nguyen
31-10-2009, 13:05
@Anh Dẻ:hên là anh ấy chỉ dán tem chết vào sổ,anh ấy mà dán tem sống đủ bộ vào sổ lại càng tiếc hơn nữa anh nhỉ:)

thanhtamstamp
31-10-2009, 13:11

hat_de
31-10-2009, 13:13
híc ...anh cũng chưa coi kĩ nhưng ảnh bảo

--------------------------------------------------------------

--------------------------------------------------------
Tất cả tem trên đều là tem chết (được hủy nhật ấn bưu cục từ các bưu cục các tỉnh đồng bằng sông cưu long trong vòng 1 năm viết thư giao lưu bạn bè qua đài phát thanh vĩnh long,...
------------------------------------------------------
chủ nhân
----------------------------
69014
---------------------------------------------
www.simsodepbentre.com
thanhtamstamp@yahoo.com.vn
--------------------------

trông ảnh cũng L-) khôi ngô
nhưng ảnh chơi tem 1 mình chưa từng tiếp cận thế giới bên ngoài
với ảnh khái niệm album tem tự như nói về điện thoại di động với người nguyên thuỷ em ạ

có thể dán tem là cách duy nhất mà ảnh có thể nghĩ ra :(

giờ thì ảnh tiếp xúc được với nền văn minh tem rùi...hy vọng mọi thứ sẽ ổn :D

trithuc_nguyen
31-10-2009, 13:13
Cảm ơn các bác ủng hộ,1500 bì thư bị bóc tem đều có đóng dấu số thứ tự để dễ quản lý,42 bao thơ bó thun thành 1 bó.(ảnh 1)
-------------------------------------------------------
www.simsodepbentre.com
thanhtamstamp@yahoo.com.vn
@Anh Tâm:anh thích chủ đề gì khi chơi tem?em sẽ ráng kiếm tem nước ngoài theo chủ đề của anh để tặng anh nhe!:D

thanhtamstamp
31-10-2009, 13:24

thanhtamstamp
31-10-2009, 13:33

ke vo danh
31-10-2009, 14:21
Bạn thanhtamstamp thay vì bỏ tiền ra mua nhiều tem, nên để dành đó mà mua vài cuốn album để lưu tem thì hay biết mấy! Có vậy bộ sưu tầm của bạn không những đẹp mắt, bảo quản tốt mà còn tăng thêm giá trị rất nhiều cho những con tem đẹp này. Thấy bạn dán chật ních những con tem kia trên vở mà...đau lòng quá!

Vài lời chia xẻ cá nhân, mong bạn không phiền.

THE GUEST
31-10-2009, 15:13
Đúng là tem chết. Lần đầu tiên mình mới thấy 1 người lưu trữ nhiều tem chết VN như vậy. Liệu có đạt kỷ lục Việt Nam hay Bến Tre chưa vậy ? Nếu mà bạn nầy mà sưu tập thêm nhãn kẹo dừa nữa thì oách. Vô số nha.... !

redbear
31-10-2009, 15:35
Mình cũng có 1 cuốn sổ, cũng dán tem chằng chịt như thế. Bi giờ nó là...kỷ niệm. (Đẹp lắm à nha)
Hihi

thanhtamstamp
31-10-2009, 16:35

Ng.H.Thanh
31-10-2009, 17:44
Bạn cho mình xin số phone và địa chỉ, có thể trong tháng 11 mình đi công tác Bến Tre mình sẽ đàm đạo với bạn về tem.
Mình ở Cần Thơ. Tên Thanh:D

thanhtamstamp
31-10-2009, 18:11

THE GUEST
31-10-2009, 21:11
Tem nầy là tem xô. Ở Sài gòn những dealers mua về hàng ký lô bì thư từ rác văn phòng, rác giấy tờ xuất ra từ các toà báo, các công ty có chương trình khuyến mãi vơí rất nhiều thư từ của bạn đọc bốn phương gởi về, các thư xin ảnh ca sĩ,...thư tặng quà qua báo chí...có nhiều thư còn chưa được xem, còn nguyên. Họ mua về từ lò ve chai với giá 3.000-5.000 đồng/kg rôì cắt lấy tem chết, ngâm nước bóc tem, phơi khô, sau đó bó cọc 100 tem bằng dây thun, bán lại cho các dealers khác gắn cuốn làm tem cuốn tạp lục bán cho khách du lịch mà các em nhỏ hay đeo bám khách bán bưu ảnh, tem cuốn là đấy ! Giá 1 cọc 100 tem cùng loại chừng 50 đồng/tem tuỳ độ khan hiếm hàng. Có khi giá ép xuống thấp hơn 50 đồng/tem. Dealers khi bóc tem bì thư có khi gặp tem còn sống, chưa hủy; hay trong thư có tem sống do bạn đọc ái mộ, xin ảnh,...bỏ trong đó nhưng thư chưa bóc nên vô mánh. Số tem sống nầy sẽ được gom lại bán vơí giá 50% giá mặt cho những ai muốn mua để nhẹ gánh nếu giao tiếp thư từ trong nước nhiều. Một lần hàng về, dealer có thể thu vô hàng trăm ký bì thư, có khi lên 1/2 tấn. Rác nầy là rác bì thư mới ! Tem nầy nếu muốn mua ở đâu thì tìm đến 2 anh, 1 anh tên P, 1 anh tên Tr. Bạn có thể mua trong nháy mắt vài ngàn tem cũng có ! Ai muốn lập kỷ lục, hãy quan tâm. :D

thanhtamstamp
01-11-2009, 07:09

thanhtamstamp
01-11-2009, 07:42

*soy_bean*
01-11-2009, 08:39
Mình rất vui khi tìm thấy diển đàn,là nơi mà những người yêu thích tem trao đổi cho nhau các con tem.Nhưng khi nghe Bác nói vậy mình cảm thấy mất hết cảm hứng cho cái topic này rồi,vậy mà hồi chiều hôm qua mình còn tranh thủ nghĩ sớm chạy về quê coi lại những lá thư kia,cũng mai là mấy năm trời đi làm người nhà chưa có bỏ nó đi." có ai bảo đảm rằng mình là nhất không?"Mình quyết định sẽ đốt nó đi,thế là xong./.
--------------------------------------------------------------------
Tâm tư tàn tạ tình tan tác
Man mác mênh mông mãi mộng mơ
Đớn đau đưa đẩy đời đơn độc
Thao thức thẹn thùng thấy thảm thương
Vội vàng vô vọng vì vương vấn
Lả lơi lành lạnh lòng lẻ loi
Canh cánh cồn cào càng côi cút
Mệt mỏi mong manh mãi một mình

Vấn đề ở đây là bác đã đăng kí làm thành viên của diễn đàn thì càng phải tìm hiểu sâu hơn về tem, phải biết chọn những thứ sưu tập ngày càng giá trị. Không phải là mấy cái kia ko có giá trị, nhưng mà bác nên nhớ là bác Trần Trọng Khải là người như thế nào trong làng tem, cho nên lời nói ông ấy phát ra thì như thế nào.
Đã đăng kí thì càng phải hoc hỏi, càng phải trau dồi thêm kiến thức chứ hở hở giận người khác cái là đi đốt hết tem như vậy ai thiệt.
tự mình thiệt thòi thôi!
Ai bắt đầu chơi tem thì họ cũng bắt đầu từ tem chết, cho nên tôi ủng hộ bác, cứ từ từ đi lên.
Mấy bì thư bác cũng đồ sộ rồi...
Vài lời khuyên, hi vọng bác củng cố lại tinh thần và suy nghĩ cho kĩ những hành động, từng lời nói của mình để tránh ảnh hưởng đến người khác.

Cồ Việt
01-11-2009, 08:54
Chảo bạn! Ai mới sưu tập tem cũng như bạn, nhưng bạn là người thật xuất sắc vì đã tự sưu tập được nhiều như vậy. Bạn thực sự có tố chất của một người sưu tập mà ngày nay xã hội ta rất hiếm. Chúc bạn vui vẻ và đừng bao giờ nản chí! Tôi cũng đến tuổi "tri thiên mệnh" rồi, vài lời tâm sự cùng bạn.

ngotthuha231
01-11-2009, 09:06
Mình quyết định sẽ đốt nó đi,thế là xong./.

Ấy chết, bác đừng có đốt.

Dù sao cũng đổ bao nhiêu công sức vào nó rồi, cứ giữ làm kỉ niệm bác ạ.

Đốt xong cũng chẳng xong được, phí công sức bấy lâu của mình thôi chứ cũng chẳng ảnh hưởng đến ai đâu. :|

Just relax. :D

hat_de
01-11-2009, 10:26
Mình rất vui khi tìm thấy diển đàn,là nơi mà những người yêu thích tem trao đổi cho nhau các con tem.Nhưng khi nghe Bác nói vậy mình cảm thấy mất hết cảm hứng cho cái topic này rồi,vậy mà hồi chiều hôm qua mình còn tranh thủ nghĩ sớm chạy về quê coi lại những lá thư kia,cũng mai là mấy năm trời đi làm người nhà chưa có bỏ nó đi." có ai bảo đảm rằng mình là nhất không?"Mình quyết định sẽ đốt nó đi,thế là xong./.
--------------------------------------------------------------------

em xin bác
bác mà đốt
ở Hp sẽ có 1 người "tự thiêu" để phản đối hành động của bác ngay
các diễn đàn sẽ thơm lừng mùi hạt dẻ

em thất rất phục bác

bởi

bản thân em ngày xưa cũng nhwu các bạn khác có cuốn tem dán
ở HP cũng ko ít, ví dụ lần tháng 9 có bạn Thúy, mới cuốn tem dán các kiểu cả tem cả ảnh em

còn như của bác quả thật em chưa từng thấy, thật là vô tiền khoáng hậu, ở VN cũng có bác Văn với mấy vạn tem kiểu như bác nhưng được đựng trong ablum và bịch...

giờ sổ tem của bác đang giữ kỉ lục vì tốn mấy nồi cơm điện để dán, theo em bác nên giữ coi như kỉ niệm, 1 kỉ lục VN... các món khác hãy giữ gìn và bảo quản tốt, chờ cách làm hay...

ở bác có niềm đam mê rực cháy nhưng chưa may mắn tiếp cận nền văn minh tem...bác đừng vội nản đừng choáng ngợp...hãy bình tĩnh quan sát...luôn mong điều tốt với bác

cuối tuần vui nhé :D

P/s: bác nhớ nhé, nếu bác đốt em cũng châm lửa luôn...chuẩn bị 2 can xăng rùi

em nghĩ các lời khuyên bi giờ là sự bình tĩnh, giữ gìn "thành quả". bác thiêu nó là thiêu niềm đam mê của mình. Lời khuyên của các bận tiền nhân mang tính thực tế cao nên khiến bác hơi nản, em ngồi đây là để động viên tinh thần bác...quan trọng giờ là tinh thần, giá trị vật chất của bộ tem tỉnh sau..

chời tin bác cùng 2 can xăng và cái bật lửa :D

người bạn tem Hp: De'

xihuan
01-11-2009, 12:23
Anh Dẻ làm gì quá khích vậy. :D

Bạn thanhtamstamp ơi. Bạn đừng nghĩ như vậy. Lời chú Khải rất thật lòng, không có gì ác ý. Bạn đã say mê sưu tập tem như vậy thì nên phát huy. Bạn hãy tham gia diễn đàn thường xuyên và học hỏi kinh nghiệm sưu tập từ các vị tiền bối đi trước. Biết đâu bạn sẽ tìm được chủ đề mình thích.

Hồi xưa Xihuan cũng sưu tập như bạn. Có con tem nào là bóc ra rồi dán lại vào vở như bạn. Trải qua mấy lần chuyển chỗ ở, cuốn tem đó thất lạc mất tiêu. Giờ tìm lại không được. Tiếc ghê!

Bạn đừng đốt chúng nha! "Đừng đốt vì trong đó đã có... lửa nhiệt tình của một bạn tem Bến Tre!"

(Xin phép tác giả cho sửa lại câu nói cho hợp hoàn cảnh. Hi vọng không ai kiện mình vì tội đạo văn. [-O<[-O<[-O<)

Saturn
01-11-2009, 12:48
em xin bác
bác mà đốt
ở Hp sẽ có 1 người "tự thiêu" để phản đối hành động của bác ngay
các diễn đàn sẽ thơm lừng mùi hạt dẻ

em thất rất phục bác

bởi

bản thân em ngày xưa cũng nhwu các bạn khác có cuốn tem dán
ở HP cũng ko ít, ví dụ lần tháng 9 có bạn Thúy, mới cuốn tem dán các kiểu cả tem cả ảnh em

còn như của bác quả thật em chưa từng thấy, thật là vô tiền khoáng hậu, ở VN cũng có bác Văn với mấy vạn tem kiểu như bác nhưng được đựng trong ablum và bịch...

giờ sổ tem của bác đang giữ kỉ lục vì tốn mấy nồi cơm điện để dán, theo em bác nên giữ coi như kỉ niệm, 1 kỉ lục VN... các món khác hãy giữ gìn và bảo quản tốt, chờ cách làm hay...

ở bác có niềm đam mê rực cháy nhưng chưa may mắn tiếp cận nền văn minh tem...bác đừng vội nản đừng choáng ngợp...hãy bình tĩnh quan sát...luôn mong điều tốt với bác

P/s: bác nhớ nhé, nếu bác đốt em cũng châm lửa luôn...chuẩn bị 2 can xăng rùi

em nghĩ các lời khuyên bi giờ là sự bình tĩnh, giữ gìn "thành quả". bác thiêu nó là thiêu niềm đam mê của mình. Lời khuyên của các bận tiền nhân mang tính thực tế cao nên khiến bác hơi nản, em ngồi đây là để động viên tinh thần bác...quan trọng giờ là tinh thần, giá trị vật chất của bộ tem tỉnh sau..

chời tin bác cùng 2 can xăng và cái bật lửa :D

người bạn tem Hp: De'

Em xin bác,
bác mà thêu,
ở TpHcm sẽ có một người "tự tử" ngay.

Em rất phục bác

bởi

bản thân em ngày xưa cũng như các bạn khác có cuốn tem dán
ở TpHCM cũng ko ít.

còn như của bác quả thật em chưa từng thấy, thật là dũng cảm vô cùng.

giờ sổ tem của bác đang giữ kỉ lục vì tem của bác đẹp quá, theo em bác đừng nên hi sinh sớm và đừng coi đống tem kia như kỉ niệm cả các món khác nữa.

ở bác có niềm đam mê rực cháy và kết hợp may mắn tiếp cận nền văn minh tem...bác đừng vội hi sinh, đừng choáng ngợp...hãy bình tĩnh quan sát...luôn mong điều tốt với bác

P/s: bác nhớ nhé, nếu bác đốt em sẽ nhảy luôn...chuẩn bị 2 tầng nhà rồi

em nghĩ các lời khuyên bi giờ là sự bình tĩnh, giữ gìn "thành quả". bác mà thiêu là thiêu niềm đam mê của mình. Lời nói của các bạn tem mới mang tính khêu khích cao nên khiến bác hơi nản, em ngồi đây là để động viên tinh thần bác...quan trọng giờ là tinh thần, giá trị vật chất của bộ tem tỉnh sau..

chời tin bác cùng 2 tầng lầu :D

người bạn tem TpHcm: Viễn

ke vo danh
01-11-2009, 15:31
...có ai bảo đảm rằng mình là nhất không?"Mình quyết định sẽ đốt nó đi,thế là xong./.

:D Hừm, chỉ mới có nhiêu đó thôi mà đã nghĩ tới cái...trò gian ác :D kia rồi!!! Cậu thanhtamstamp này, thiệt tình, ngang thấy mồ :D !!! Trong nick của cậu, tui nghĩ có chữ "Thành Tâm" thì phải? Mà cậu biết, một khi vướng vào bất kỳ những cái trò sưu tầm nào đi chăng nữa, phải chịu lắng nghe (dù rất không muốn) và phải...lắng nghe nhiều hơn nữa. Từ đó mới rút tỉa ra được ít nhiều những kinh nghiệm quý cho niềm đam mê của mình.

Nếu mỗi chút mỗi buồn, mỗi chút mỗi muốn mang vật phẩm của mình đã có mang ra...thanh toán x-( , thì tui nghĩ rằng: nên chấm dứt cái màn sưu tầm của mình ngay từ bây giờ cho rồi! Vì như vậy, mới tránh được những phiền lòng, và nhất là, đỡ tốn tiền cũng như đỡ tốn thời gian!

Nói gì thì nói, sự đam mê của cậu rất đáng nể. Chỉ cần - như tui đã viết ở trên - nên tìm cách bảo quản có hệ thống và tốt hơn là nhứt...xứ Ba Tư rồi =D> ! Vì chắc chắn rằng ở đây, ít ai hơn được cậu về khoản này =D>

Nguồn của những vật phẩm mình đã lựa chọn tới từ bất kỳ đâu do: mua, lụm được, moi tìm thấy trong thùng rác...(nếu chúng không thuộc vào thứ ăn cắp, ăn trộm đưa ra), thì đều tốt và đáng lưu giữ.

Thêm vài lời chân tình tới thanhtamstamp, mong cậu hiểu ra và tiếp tục vui vẻ, cùng giữ cho tốt niềm đam mê hiền lành của mình.

=D>

thanhtamstamp
01-11-2009, 16:00

ngotthuha231
01-11-2009, 16:16
Mình thành thật xin lỗi các Bác rất nhiều!
cũng như Bác "ke vo danh" nói............
...........nên chấm dứt cái màn sưu tầm của mình ngay từ bây giờ cho rồi! Vì như vậy, mới tránh được những phiền lòng, và nhất là, đỡ tốn tiền cũng như đỡ tốn thời gian!....

Ặc ặc. Bác lại hiểu sai lời bác kevodanh rồi. :((

Bác nhìn lại câu kết nè #:-s

Thêm vài lời chân tình tới thanhtamstamp, mong cậu hiểu ra và tiếp tục vui vẻ, cùng giữ cho tốt niềm đam mê hiền lành của mình.

asahi
01-11-2009, 16:31
bac o Ben Tre nay, moi choi ten ha bac? sao bac lai boc tem o bi thu ra het vay?
lam uong phi tai nguyen tem roi, bac thuong xuyen len mang de bit cach choi tem them nhe

asahi
01-11-2009, 16:35
bac Ben Tre nay dinh vo dien dan choc dien dan choi vay a??

ke vo danh
01-11-2009, 17:16
Cảm ơn ngothuha đã...ngộ ra điều kvd muốn nói =D>

Còn thanhtamstamp, nếu còn vào đây thì làm ơn đọc lại cái câu nì:

Nếu mỗi chút mỗi buồn, mỗi chút mỗi muốn mang vật phẩm của mình đã có mang ra...thanh toán , thì tui nghĩ rằng: nên chấm dứt cái màn sưu tầm của mình ngay từ bây giờ cho rồi! Vì như vậy, mới tránh được những phiền lòng, và nhất là, đỡ tốn tiền cũng như đỡ tốn thời gian!

:D Tui đâu có xúi thanhtamstamp bỏ cuộc chơi đâu nè, trời! Thiệt tình!!! x-( . Đọc mà chỉ muốn hiểu theo cái ý thích của mình thì tui đây cũng hổng còn dám góp ý gì hết trơn hết trọi. Vậy đi, cho chắc ăn :( !

Còn từ giờ sắp tới, cậu có muốn quyết định sao cho mình thì xin tự nhiên.

:-h

THE GUEST
01-11-2009, 17:24
Bác nhỏ xứ dừa ! Nhà của bác 47 NĐChiểu cũng không xa nhà tui bao nhiêu vì cùng phường 1 TX Bến-Te ! Đổ cầu Cá Lóc xuống là tới nhà bác nhỏ. Còn nhà tui quẹo qua 1 chút đến đường Nguyễn Huệ, trước chùa Phước Thiện là đấy ! Tết nầy tui sẽ về quê. Chắc chắc cũng phải nghiá qua chổ bác nhỏ 1 chút. Bác ở trong TX nhưng sài hộp thơ tận huyện Châu Thành, xa quá. Bưu điện Châu Thành cách thị xã gần 15-18km. Hơi xa... :P

Còn anh khoái thì cứ đốt ! Chưà lại thứ 1 con thôi ! Nhưng đốt nhớ đếm xem đốt bao nhiêu con tem để sau nầy mà khoái chơi tem thiệt tình, tui gửi cho anh đúng con số tem đã bị đốt đó. Free ! :D Mà nè ! Đốt tem thì hổng có yêu nước nghe ! Con tem mang trên mình tên quốc gia, hình ảnh quốc gia. Đốt nó thỉ rỏ là không yêu nước rôì ! Cân nhắc đi !

thanhtamstamp
01-11-2009, 20:01

THE GUEST
01-11-2009, 21:41
À há, bác nhỏ sưu tầm tem thư vơí châm ngôn "quan trọng là số lượng nhiều" và "cùng 1 người nhận". Một kiểu chơi độc đáo à nghen ! Tui cho bác nhỏ biết những thông tin để từ xứ dưà xa xôi (nay có cầu RM rôì nên hết xa) bác biết mà hiểu thế giới tem cò xứ annam ngày nay ra sao chứ đâu phải đánh giá cái vốn sưu tầm đầy công phu của bác nhỏ. Nay bác lại sắp đi mua nữa (tui tưởng bác sưu tầm rỉ rả nào dè...) thì há chẳng phải thông tin càng giúp bác nhiều sao. Tới đây thì tui đã hiểu bác rôì "quan trọng là số lượng nhiều"... và biết chừng bác lại thêm vế nầy "...và trọng lượng nhiều...". :((:-h

À mà tui noí có sai đâu. Bác cũng có thể mua 20.000 cái bì thư chỉ trong tích tắc ! =))

thanhtamstamp
02-11-2009, 06:46

caifincafe
02-11-2009, 07:15
Bạn thanhtam thân,
Cái thú vị của việc chơi tem, hay sưu tầm tem là ở chỗ tích góp từng con tem nhỏ lẻ để có được bộ sưu tập theo chủ đề mình thích. Còn nếu như bạn chỉ quan trọng về số lượng và là tem chết thì thật sự như chú K đã nói, ko mấy khó để đạt được điều đó, và ko còn cái thú sưu tầm nữa.
Bạn đã tham gia diễn đàn, tức là đã muốn tìm hiểu sâu hơn về cái thú vui này. Trước tiên bạn nên xem lại việc bảo quản những con tem ấy như thế nào, cách mình dán hết thảy các con tem vào sổ là việc có nên ko, có làm mất đi giá trị của những con tem đó (đồng thời là công lao sưu tầm của mình) hay ko.
Việc có được những lời khen cho vừa tai từ ng khác rất dễ bạn ạ, nhưng những lời góp ý chân thành, và thẳng thắn thì có lẽ hơi khó đấy. Trong mục này, bạn đã có biết bao lời góp ý thẳng thắn ấy rồi đó. Bạn hãy suy ngẫm kĩ hơn về những góp ý của mọi người.
Cháuc bạn có định hướng hơn trên con đường chơi tem thú vị này.

thanhtamstamp
02-11-2009, 07:31

caifincafe
02-11-2009, 07:35
Vậy bạn vào diễn đàn chỉ wan tâm mục bạn post mà ko xem các mục khác để tự tìm kiếm xem mình cần gì à? (ví dụ ở đây là cách bảo quản tem).
Còn các trang ảnh đa phần là tem giống nhau, có káhc chăng là dấu bưu cục, vậy bạn các thắc mắc gì ở đây để phân tích thì nói rõ ra để cả nhà còn biết chứ :-??.
Việc dán tem nay đã lâu, vậy xem như bạn đã biết thêm rằng làm như thế ko nên, phải ko?

dammanh
02-11-2009, 08:00
To thanhtamstamp:Cháu nên suy nghĩ góp ý của mọi người mà tiếp tục phát triển sưu tập!ngày trước khi chú 6 tuổi cũng bắt đầu sưu tầm tem và mục tiêu phải vượt bố chú!thế mà chú thắng đó! vì bộ sưu tập của chú TOÀN TEM RÁCH nên không cần bảo quản vì không thể xuống cấp hơn được nữa và có thể...vứt lung tung không sợ mất!
Ngày nay hồi tưởng lại chỉ ước ao có lại bộ sưu tập đầu tiên đó!theo ý chu cháu nên chọn mỗi loại 1-10-100 con đẹp nhất giữ thành 1 anbum hay một hộp và đề tiêu đề sau:
BỘ SƯU TÂP ĐÂU TIÊN CỦA CUỘC ĐỜI-TRƯỚC KHI ĐẾN DIỄN ĐÀN VIETSTAMP!
Chúc cháu thành công và niêm đam mế không bao giờ tắt!

thanhtamstamp
02-11-2009, 08:15

zodiac
02-11-2009, 09:26
Chào anh bạn tem xứa Dừa :D

Em tên Giác ở Cần Thơ, rất vui khi được biết thêm một bạn tem nữa của "Đất Chín Rồng" =D>
em xin góp mọi vài ý kiến nhỏ chỉ mong muốn bộ tem của anh ngày càng hoàn thiện hơn:

Các con tem được dán lên cuốn sổ địa chỉ bằng keo thì anh cứ rửa nước bình thường, còn nếu dán bằng băng keo thì anh cứ để đó làm kỷ niệm không sao cả, tuy nhiên, anh không phải là người duy nhất làm những chuyện này, theo em được biết có những người mới bắt đầu sưu tầm tem họ mua những con tem sống về và dán "chết" chúng vào ambum ảnh (không phải ambum cài tem), có những người mới bắt đầu sưu tầm tem họ không quản thời gian lặn lội đi đến các bưu điện khác nhau chỉ để mua cho được 1 con tem ở bưu điện đó và xin cô nhân viên "bụp cho 1 phát" lên con tem đó, rồi có những người bỏ ra hàng chục năm trời để sưu tầm tem nhưng lại chưa biết cách bảo quản chúng để đến cuối đời họ thu được một mớ "giấy vụng". Đây là những câu chuyện có thật. Họ làm vậy vì họ chưa biết các sưu tầm tem cho đúng, và họ không biết tìm ở đâu ra nơi để học hỏi và trao dồi thêm kinh nghiệm và chia sẻ kinh nghiệm sưu tầm tem của mình cho người khác.

em nghĩ đa phần các nhà mới biết sưu tầm tem đều thế và có lẽ anh cũng không ngoại lệ, nếu anh có ý nghĩ anh sẽ đem đốt "công sức 4 năm" của mình. Vậy em hỏi anh có bỏ thời gian và công sức "còng lưng" ngồi xếp với từng bao thư, "còng lưng" ngồi gỡ ngồi dán từng con tem cho ngay hàng thẳng lối hay không ?, đó là những bước đi đầu tiên để anh trở thành một nhà sưu tầm thực thụ. Em rất vui vì anh có thể tự đứng vững trên đôi chân của mình (ai hiểu gì hiểu :) chỉ mong anh hiểu :D)

Tất cả những lời góp ý của mọi người chỉ muốn anh giữ chúng lại và giúp anh đi đúng hướng thôi, chứ không ai muốn anh từ bỏ, hơn 1785 con tem này có phải là những con tem đầu tiên của anh hay không? nếu phải thì chỉ mong anh quý trọng chúng hơn nữa, đối với một nhà sưu tập những con tem đầu tiên là những con tem vô giá chúng mang rât nhiều giá trị về mọi mặc và nhất là giá trị kỷ niệm, dù những món về sau của họ có những món gọi là quý hiếm không đụng hàng đi nữa, nhưng cũng không bằng những con tem đầu tiên cho dù chúng có rẻ tiền và có dễ tìm thế nào đi chăng nữa.

Nhiều chuyện một tí, xin giới thiệu với anh một người đồng hương ở xứ Dừa, Nick hiện tại là Angkor, anh Châu đang làm việc và sinh sống tại xứ Chùa Tháp :D

Mong anh ngày càng phát triển thú vui tao nhã và đầy bổ ích này :)
Vài dòng cảm xúc, có gì sai xin mọi người tha thứ 69301

Tem quốc chí
02-11-2009, 12:36
Cháu cũng làm theo cách y như bác Mạnh nói - vì cháu cũng có vài cuốn tem đầu đời của mình nên cũng thấy rất vui là vui
Ước gì ai mới chơi tem cũng được nghe những lời động viên của bác Mạnh như vậy thì quá tuyệt vời và hạnh phúc - dễ hiểu, chân thành, sâu sắc.

thanhtamstamp
14-11-2009, 08:28

thanhtamstamp
14-11-2009, 11:32

hiepsitinhyeuvadaukho
14-11-2009, 12:38
^^ chào anh trai xứ dừa......em đến từ xứ Trầm Hương đây ;))..........thấy bộ sưu tập "đồ sộ" của anh em rất ấn tượng....em mới chơi tem năm nay thôi nhưng nhờ có diễn đàn với sự giúp đỡ của mọi người em đã có được bộ sưu tập tem ko đến nỗi "tệ"......anh tham gia diễn đàn thì nên theo dõi những mục khác để biết thêm thông tin và hiểu được cách sưu tập chứ ko nên chỉ quan tâm đến cái mục này quá..........
Thật sự thì với 1800 con tem đối với em ko khó đạt được.......:D

Đinh Đức Tâm
14-11-2009, 15:46
phù, hôm nay mới biết cái mục này, xem ra bạn tem chết con ít hơn mình đó
Bạn ko tin thì mình mời bạn lên Đà Lạt, mình cho bạn xem số tem chết của mình
chắc gấp 10 lần bạn áh (ko xạo àh nhá), mình làm như bác Khải nói đấy, thu gom từ nhiều nguồn....
Theo mình bạn nên theo dõi nhiều chuyên mục của diễn đàn và tham khảo ý kiến của các thành viên trong này bạn àh.
Trong diễn đàn, thì "thuốc đắng giã tật, sự thật mất lòng" đôi khi các thành viên nói hơi quá "thật lòng" làm "mất lòng" bạn thôi, nhưng những gì các thành viên trên diễn đàn nói đều có lý hết đấy bạn àh.
Chúc bạn có thể ngâm cứu và tìm tòi và tiếp tục niềm đam mê.
Mình cũng tên Tâm giống bạn :D
-------------------------------------------------------------------
Hôm nay đuối quá :(. mệt, hik hik

hiepsitinhyeuvadaukho
14-11-2009, 19:45
phù, hôm nay mới biết cái mục này, xem ra bạn tem chết con ít hơn mình đó
Bạn ko tin thì mình mời bạn lên Đà Lạt, mình cho bạn xem số tem chết của mình
chắc gấp 10 lần bạn áh (ko xạo àh nhá), mình làm như bác Khải nói đấy, thu gom từ nhiều nguồn....
Theo mình bạn nên theo dõi nhiều chuyên mục của diễn đàn và tham khảo ý kiến của các thành viên trong này bạn àh.
Trong diễn đàn, thì "thuốc đắng giã tật, sự thật mất lòng" đôi khi các thành viên nói hơi quá "thật lòng" làm "mất lòng" bạn thôi, nhưng những gì các thành viên trên diễn đàn nói đều có lý hết đấy bạn àh.
Chúc bạn có thể ngâm cứu và tìm tòi và tiếp tục niềm đam mê.
Mình cũng tên Tâm giống bạn :D
-------------------------------------------------------------------
Hôm nay đuối quá :(. mệt, hik hik

đây là những điều em mún nói hehe;))

trithuc_nguyen
14-11-2009, 19:53
Nếu đã thật sự chơi tem thì chất lượng quan trọng hơn số lượng anh àh:)

thanhtamstamp
18-11-2009, 15:37

caifincafe
18-11-2009, 15:47
Sạo lại xóa vậy bạn. Đây cũng như 1 bước đánh dấu trong con đường chơi tem của bạn đấy :). Từ giờ, thường xuyên đọc bài trên diễn đàn sẽ giúp cho bạn có nhiều kiến thức hơn, gần gũi với các bạn tem hơn, cùng chia sẻ những kinh nghiệm với nhau. Đó cũng là mong muốn lớn lao của diễn đàn đối với những thành viên mới đó. Bạn mạnh dạn lên nào :D

hiepsitinhyeuvadaukho
18-11-2009, 17:47

anh cố chấp :(

minhduc
18-11-2009, 18:17
Anh dẻ nói cứ như nhà văn ý, mà bác Khải ơi, mua 20000 bì thư dễ vậy sao, ở hà nội có bán không bác, bác chỉ cháu với, tem này vừa rẻ vửa hay

minhduc
18-11-2009, 19:09
anh có không, mách mối cho em, chơi vừa vui vừa rẻ^^

hiepsitinhyeuvadaukho
18-11-2009, 19:47
tới trường của em học đó rồi nói với các cô trong phòng văn thư hành chính đó........bữa trước anh cũng tới xin mà tiếc là mấy cô đã cho đi tới bãi "giấy vụn" mất rồi tiếc ơi là tiếc.........

THE GUEST
18-11-2009, 21:00
Ngày 20-11-2009, nếu bạn nào muốn mua vài ngàn tới vài tạ bì thư thực gửi xin mời theo tôi. Tôi đưa các bạn đến 1-2 địa chỉ tại tp HCM để các bạn mua và sau đó các bạn tha hồ lựa chọn hoặc mua tất tần tật để biết và rao giảng cho các bạn khác. Thứ nhất là đến nhà anh Lê Thành Phi ở đường Nguyễn Văn Cừ quận 5; rôì có thể đến anh Việt temcafe ở Lý Chính Thắng, quận 3. Còn nếu các bạn muốn mua cho thoả sức thì gặp anh Tạ Phi Long và xin đến nhà mua...Chỉ sợ trong chiều Chủ nhật chỉ có thể đến anh Phi thôi. Mấy anh kia cần liên lạc trước nhưng tiếc tôi bị giật điện thoại nên mất số phôn của các anh ấy... Ngoài ra nếu các bạn gặp được anh Trọng và đặt mua bì thư văn phòng dạng ký thì các bạn có thể mua nếu anh ấy thu được. Anh Việt Bình Dương cũng có hàng hà sa số bì thư. Muốn mua tôi dẫn các bạn xuống đường Lê Thúc Hoạch gần cầu trắng quận Tân Phú. Các bạn hãy chuẩn bị tiền vàng nếu có để mua và thuê xe chở về, rôì ngâm bóc, dán vào đâu đó đặng post lên sau khi đếm đủ 1,2,3,4,5,6,7,8,9,.... x,y,z,.... cái bì thư. Ai hơn ai, các bạn nhé ! Để có số lượng vượt trội, mong các bạn mua đừng chọn lựa nhiều, chủ yếu là số lượng, số lượng là thước đo "ai hơn ai". Hãy sẵn sàng theo tôi !

rancon111
18-11-2009, 21:10
Ngày 20-11-2009, nếu bạn nào muốn mua vài ngàn tới vài tạ bì thư thực gửi xin mời theo tôi. Tôi đưa các bạn đến 1-2 địa chỉ tại tp HCM để các bạn mua và sau đó các bạn tha hồ lựa chọn hoặc mua tất tần tật để biết và rao giảng cho các bạn khác. Thứ nhất là đến nhà anh Lê Thành Phi ở đường Nguyễn Văn Cừ quận 5; rôì có thể đến anh Việt temcafe ở Lý Chính Thắng, quận 3. Còn nếu các bạn muốn mua cho thoả sức thì gặp anh Tạ Phi Long và xin đến nhà mua...Chỉ sợ trong chiều Chủ nhật chỉ có thể đến anh Phi thôi. Mấy anh kia cần liên lạc trước nhưng tiếc tôi bị giật điện thoại nên mất số phôn của các anh ấy... Ngoài ra nếu các bạn gặp được anh Trọng và đặt mua bì thư văn phòng dạng ký thì các bạn có thể mua nếu anh ấy thu được. Anh Việt Bình Dương cũng có hàng hà sa số bì thư. Muốn mua tôi dẫn các bạn xuống đường Lê Thúc Hoạch gần cầu trắng quận Tân Phú. Các bạn hãy chuẩn bị tiền vàng nếu có để mua và thuê xe chở về, rôì ngâm bóc, dán vào đâu đó đặng post lên sau khi đếm đủ 1,2,3,4,5,6,7,8,9,.... x,y,z,.... cái bì thư. Ai hơn ai, các bạn nhé ! Để có số lượng vượt trội, mong các bạn mua đừng chọn lựa nhiều, chủ yếu là số lượng, số lượng là thước đo "ai hơn ai". Hãy sẵn sàng theo tôi !

Bác ơi ở những chổ đó có bán cả tem chết không, nếu có con xin đi với bác.

THE GUEST
18-11-2009, 21:26
Gì cũng có ! Tem chết lung-tung-xòe họ cũng có. Giá cả bác không biết thế nào. Chỉ dẫn đến nơi, xem người thật việc thật là bác biến sau 15 phút giới thiệu. Bác chỉ có dư 1 chổ ngồi trên chếc xe cà-tàng. Bận đi bác chở, bận về xe ôm nhe !

rancon111
18-11-2009, 21:35
Gì cũng có ! Tem chết lung-tung-xòe họ cũng có. Giá cả bác không biết thế nào. Chỉ dẫn đến nơi, xem người thật việc thật là bác biến sau 15 phút giới thiệu. Bác chỉ có dư 1 chổ ngồi trên chếc xe cà-tàng. Bận đi bác chở, bận về xe ôm nhe !

Dạ con chạy xe theo bác được không ạ, con đi xe đạp điện. Nếu được thì con gặp Bác ở đâu?

thanhtamstamp
19-11-2009, 06:47

thanhtamstamp
19-11-2009, 06:48
Nhờ Mod Xóa bài dùm.Thanks!.

thanhtamstamp
19-11-2009, 07:30
xóa giùm thì quá dễ, nhưng cứu rỗi mới khó ... chơi tem rèn nết người nữa bác à :D

Nhờ hat-de xóa dùm nha,bài viết này khỏi cứu rỗi chi nữa,đâu nhất thiết rèn nét người mà phải chơi tem đâu bạn.

Saturn
19-11-2009, 10:34
anh Lê Thành Phi ở đường Nguyễn Văn Cừ quận 5;
anh Việt temcafe ở Lý Chính Thắng, quận 3.
anh Tạ Phi Long

Đây là những nơi bán tem phải không bác?
Cháu có thể tới Nguyễn Văn Cừ mua không?

minhduc
19-11-2009, 13:10
bác ơi thế còn ngoài hà nội sao bác, trong đấy sướng quá cơ

THE GUEST
19-11-2009, 13:26
Đây là những nơi bán tem phải không bác?
Cháu có thể tới Nguyễn Văn Cừ mua không?

Chú Dẻ ! Chú xông trận tìm lại danh sách người bán tem trong đó có địa chỉ đầy đủ của mấy vị trên và telefone đăng lại cho các em biết giùm. K tìm mãi không ra trong "quép" nầy hay "quép xưa"... Thanks Dẻ.

THE GUEST
19-11-2009, 13:28
bác ơi thế còn ngoài hà nội sao bác, trong đấy sướng quá cơ

Tận Hà Nội bác K mần sao biết được cháu ơi. Phải nhờ các bác ngoài đó. Cứ đi họp chợ tem Triệu Việt Vương, gặp bác Hào, thành viên danh dự VS nhờ cứu giúp ! :>

minhduc
19-11-2009, 14:41
viên đâu mà viên, chí viễn mà

thanhtamstamp
19-11-2009, 14:44
Bác Dẻ có tham gia hai diễn đàn kia không Bác?
------------------------------------

Saturn
20-11-2009, 16:26
híc ... cái này phải nhờ bác Huệ bác ạ
cháu ko rành về các dealer lắm[/B][/I]

Nan nỉ anh, rán giúp dùm em.
Bác Huệ ơi, giúp cháu:P