PDA

View Full Version : Tem in đè 5 đồng giá mới

Lu Tich Nguyen
16-03-2010, 09:43
Theo lời trong bài giới thiệu mỡ đầu của danh mục "TEM BƯU CHÍNH NƯỚC VNDCCH 1945-1975" do Hội Tem Việt Nam xuất bản năm 1991, ở trang 13, có đề cập tới loại tem in đề "5 đồng giá mới" trên tem chủ Tịch Hồ Chí Minh giá 9 hào, sữ dụng trong vòng Liên khu 4 vào những năm 1947-1949. Loại tem này, ngoài danh mục Michel của Đức có liệt vào thì tất cả các danh mục khác đều không có liệt nhập. Loại tem này là loại tem rất khó phân biệt thật hay giả. 30 năm về trước, tôi đã mua từ một tay từ Hà Nội cầm vào Nam bán cho tôi khá nhiều tem VNDCCH, cũng có nhiều đồ quý hiếm, nhưng rất tiếc thời đó vì là buôn, đa số đã bán cho ông Theo Klewitz ờ Đức, (ông này là đại đại gia sưu tầm tem Việt Nam.) trong đó có 3 con tem 5 đồng giá mới này, 2 tem chết và 1 tem sống. Rồi mấy năm trước, mua một collection tem VNDCCH từ ông bạn trên bắc Cali, trong đó cũng có 2 con tem loại này là tem sống, và 1 cái phong bì có dán con tem này cùng với con tem Hồ Chủ Tịch giấy dó in đề 50 đồng, phong bì này thì 100% là giả, tôi không muốn giải thích ở đậy căn cứ gì tôi khẳng định nó là giả, vì nếu tôi nói ra, thì người làm giả sau này sẽ biết sửa sai làm lại thứ tựa như thệt. 5 con tem loại này trong tay tôi, tôi từng cho nhiều bạn chơi tem tham khào, có người cho toàn là giả, cũng có người nói có 1 con là thiệt, dù thiệt dù giả, tôi tuy là tay buôn, cũng không dám đưa ra bán, nhưng củng có thể bán, miễn mình nói rỏ là fantasy, thì người mua dù biết là giả cũng không trách minh, tem giả cũng có thể mua, miễn giá rẻ, để làm tài liệu, trong bộ chuyên tập Hồ Chi Minh và bản đồ của tôi thì trong đó có nhiều con tem in đề tôi biết chắc chắn là giả, nhưng tôi vẫn để đó so với tem thiệt. Tôi post hình của trang trong danh mục Michel, mấy con tem và cái bì dưới đây cho các bạn tham khảo

86944

86945

dammanh
16-03-2010, 10:32
Trong chuyến về thăm quê mùa xuân 2010,dammanh đã tìm thấy quyển sách NGHIÊN CỨU TEM CHƠI do cụ già viết theo hợp đồng với CTT và bản thảo viết tay của cụ về tem dị bản vndcch.Đặc biệt cụ có đề cập tem LK4,NGA KHÊ và các con tem in đè giá mới mà bác NGUYÊN đề câp!
vì bận quá chưa kịp chụp trích dẫn,mong các bác và các bạn thông cảm,dammanh sẽ đưa lên sớm nhất!

MeTemViet
16-03-2010, 21:22
MeTemViet thấy phong bì này vừa kết thúc trên ebay có con 5 đồng giá mới mà bác Nguyên đã trích dẫn bên trên:

87032

87033

87034

vnmission
21-02-2011, 16:59
Gần đây hầu như ebay lúc nào cũng có mấy con tem này.

Nếu 2 bì thư mà bác Trâu và bác MTV đưa ở trên khá dễ dàng nhận biết là giả (so sánh chữ "Đ" và chữ "Ớ"; chiều dài từ chữ Đ đầu tiên tới chữ I cuối cùng...), thì gần đây chất lượng in đè được "cải thiện" đáng kể - dường như họ đã scan hình từ Type I của Michel!

123259

Tuy nhiên, giả dụ hình Michel là chuẩn, thì vấn có thể thấy sự "khác biệt," như cỡ chứ "DỒNG" lẽ ra phải nhỏ hơn chút nữa so với chữ "GIÁ MÓI."

Chỉ là nhận xét chủ quan, mong được các bạn góp ý!

Ng.H.Thanh
22-02-2011, 13:25
Hôm nọ Hoài Thanh có hỏi một Bác cao niên về con tem này đang bán trên ebay thì Bác ấy nói con tem này là thật, tuy nhiên dấu in đè giả... Còn các bạn nghĩ sao!?

123281

hat_de
23-02-2011, 10:04
Hôm nọ Hoài Thanh có hỏi một Bác cao niên về con tem này đang bán trên ebay thì Bác ấy nói con tem này là thật, tuy nhiên dấu in đè giả... Còn các bạn nghĩ sao!?

em thì em nghĩ thế này

làm giả con tem đó có ít nhất 2 cách:

1. bằng tay nghề khéo kéo khắc con dấu giả bằng gỗ rùi tìm loại mực hợp lý và bụp lên ... em mà khéo tay em cũng làm con dấu giả ốp mực tàu (loại hay dùng viết thư pháp đó) để đóng lên tem thật thành món như trên chơi cho vui

2. dùng vi tính chế bản hình chữ in đè, rồi sài photoshop chỉnh cho nó nhòe, nó méo để tăng tính "chân thật" rồi in lên tem

ngoài ra còn những cách làm giả tinh vi nào nữa thì chưa rõ, còn ko thì 2 cách trên em nghĩ ai có bàn tay khéo léo, và tính kiên nhẫn + việc ko sợ làm hỏng món tem thật khi cho tờ tem kia vào máy in đều có thể làm chơi ... miến là đừng có bán gạt dân chơi hoặc để cho cụ pháp luật cụ ấy rờ tới là ok

Ng.H.Thanh
01-05-2011, 11:07
Thêm một tem thực gửi thấy được chữ NINH, có lẻ Bắc Ninh :D. Thấy dấu in đè đẹp chuẩn, không biết có phải là thật không? :D. Bác nào rành cho ý kiến.

131137

vnmission
02-05-2011, 10:02
Thêm một tem thực gửi thấy được chữ NINH, có lẻ Bắc Ninh :D.

Sau "NINH" có dấu gạch ngang, hơn nữa so với vị trí số trong nhật ấn (?) nên có thể là NINH - BINH... Không ai xác định được điều gì qua một hình chất lượng thấp như vậy, tuy nhiên theo cảm giác tôi đoán đây là đồ giả.