PDA

View Full Version : Thắc mắc xin hỏi các bạn

dammanh
05-05-2010, 10:26
Dammanh có vài ấn phẩm không rõ là gì?ý nghĩa ra sao,bạn nào biết xin giải thích dùm.Xin cám ơn trước.

HAI MẶT CỦA MẢNH GIẤY KẸP TRONG 1 ANBUM TEM MUA ĐƯỢC
92318

92319
BA ẤN PHẨM LỤC THẤY TRONG TỦ TEM CỦA CỤ GIÀ
92320

92321

92322

ke vo danh
05-05-2010, 18:03
Anh dammanh có nhiều...món ngon vật lạ nhỉ =D> ! Anh mà không biết, ai biết bây giờ đây? Tuy nhiên, để góp vui, kvd cũng ghé vào đây để tán dóc với các bạn chút chút :D .

Từ trên xuống dưới:

- 1: Đây là một biên lai gửi tiền qua bưu điện. Nơi gửi là từ Jaunlatgale (Latvijas Republika / Một quốc gia thuộc khối Bắc Âu trước kia, có chung biên giới với Nga). Cho tới năm 1918 (được độc lập), hệ thống hành chánh của xứ này đều tùy thuộc vào Nga. Trên biên lai có dấu gửi ngày 16.07.1927, tới nơi nhận là bưu điện Jean Jaurès quận 19 tại Paris ngày 21.07.1927, người nhận là bà Karoline Jehkaute có số tiền: 286 franc. Cước khí cho việc chuyển tiền này là: 2, 86 franc.

- 2 và 3: Như lời đề tặng của ông Trần Đức Thông tới thân sinh của anh dammanh, thì đây là FDC của Triển lãm đó. Nhưng cái hay là tấm carte mời dùng bữa cơm thân hữu (2) dành cho thành viên của các quốc gia tham dự.

- 4: Lần đầu tiên mới thấy một mẫu "Hộ chiếu tem chơi". Rất độc đáo. Và tới đây thì kvd thắc mắc lại: "Tại sao lại gọi là hộ chiếu tem chơi"? Công dụng?

Poetry
05-05-2010, 18:16
Em thấy cái này giống thư mời dự buổi họp có ăn tiệc ở Triển lãm Tem ASEAN 1996 vì có chữ "Welcome Dinner".

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=92320&d=1273029784

Còn cái này có trong TỪ ĐIỂN CHƠI TEM (http://www.vietstamp.net/articlegroup/300/) trên trang chủ Viet Stamp anh ạ.

Hộ chiếu tem chơi (Philatelic Passport - Passeport philatélique) (http://www.vietstamp.net/forum/../article/1358/)

Hộ chiếu tem chơi là một quyển sổ nhỏ (lưu hành trong các cuộc triển lãm, hội chợ tem chơi quốc tế) có tên nước in kèm theo một số thông tin cơ bản về diện tích, dân số để người sưu tầm mua tem của nước nào sẽ dán vào phần của nước đó và đóng dấu kỷ niệm triển lãm.

(Hộ chiếu tem chơi theo định nghĩa là quyển sổ nhỏ, còn của VN là hẳn 1 tờ to đùng :D)

http://www.vietstamp.net/forum/attachment.php?attachmentid=92322&d=1273029784

hat_de
05-05-2010, 21:01
Chiều nay mới online được, đang hăm hở trả lời thì VS bị trục trặc

1 vài vấn đề đã được a.KVD và CN giải đáp, gk chỉ có thêm 1 vài ý kiến nho nhỏ

ví trong món này

92331

trong vật phẩm này có 1 dòng chữ nhỏ hình như là: This Series as an Invitation L-)

TL diễn ra trong vài ngày ko rõ Series trên còn những tờ khác ko, ví dụ 1 ngày có 2 buổi ăn, rồi triển lãm kéo dài vài ngày ... liệu chăng còn vài tờ nữa

Còn cái "Hộ chiếu tem chơi" thì giống 1 vật phẩm kỉ niệm của TL tặng các quan khách và tác giả tham dự. Trên đó ko có đầy đủ con dấu kỉ niệm của kì triển lãm này. Không biết liệu mặt sau của nó có còn in thêm thông tin gì ko thưa bác

Các kì TL QG Vietstampex (http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?p=88107)<=== mục có giới thiệu các vật phẩm liên quan tới 4 kì Triển lãm tem quốc gia, trong đó có Vietstampex 1998, nhưng giờ mới thấy vật phẩm của bác.

dammanh
06-05-2010, 09:42
To bac NVD:dammanh thực sự không biết,nên hỏi chứ dấu dốt làm gì!dammanh có bộ sưu tập về UPU,nên có 1 hộp và 1 anbum để tất cả ấn phẩm bưu chính và tem chưa rõ hoạc lạ ,nhiều lúc thư giãn hay lấy ra xem cũng là một cách giải trí
To hatde:chú thực sơ xuất,mặt sau tờ HỘ CHIẾU TEM CHƠI trắng tinh,không có dấu gì cả.
cám ơn bac NVD,bạn POETRY và bạn HATDE.

kimma
06-05-2010, 13:45
trong vật phẩm này có 1 dòng chữ nhỏ hình như là: this series as an invitation l-)

tl diễn ra trong vài ngày ko rõ series trên còn những tờ khác ko, ví dụ 1 ngày có 2 buổi ăn, rồi triển lãm kéo dài vài ngày ... Liệu chăng còn vài tờ nữa
????????????????????????????????????????

92348

hat_de
06-05-2010, 15:44
????????????????????????????????????????

Cai đó do trông gà hóa quốc mác kimmà!

Dòng chữ hơi nhỏ, để tránh nhầm lẫn, vây nên trên kia mới ghi hình như là.

trong vật phẩm này có 1 dòng chữ nhỏ hình như là: This Series as an Invitation L-)

TL diễn ra trong vài ngày ko rõ Series trên còn những tờ khác ko, ví dụ 1 ngày có 2 buổi ăn, rồi triển lãm kéo dài vài ngày ... liệu chăng còn vài tờ nữa

Còn về tờ Hộ chiếu, như tin bác Mạnh đã bổ sung thêm

...mặt sau tờ HỘ CHIẾU TEM CHƠI trắng tinh,không có dấu gì cả.

mặt sau trắng có lẽ mặt trước đã đủ các dấu tl, như vậy vật phẩm này đóng vai tròn 1 đồ kỉ niệm hơn là 1 tấm hộ chiếu theo nghĩa của từ điển tem.

Cảm ơn bác Mạnh đã giới thiệu những món sưu tập lạ.

ke vo danh
06-05-2010, 22:32
Trước hết là cám ơn anh dammanh đã giới thiệu nhiều món độc đáo, nhờ vậy mà nhiều người (như kvd) đã được chiêm ngưỡng.

Sau đó cám ơn Poetry đã giải thích về tờ "Hộ chiếu tem chơi", mà tờ của anh dammanh đang sở hữu rất đẹp.

Nhờ vào sự giải thích trên, kvd đã dựa vào đó để lục thêm trên net thì được biết như sau:

- Tại Pháp, Fédération Française des Associations Philatéliques (F.F.A.P.), đã từng cấp phát thứ hộ chiếu này mà họ gọi là "Passeport Philatélique", dành riêng cho những sưu tập gia có một (hoặc nhiều) bộ tem tham dự triển lãm cho lần đầu tiên. Một hộ chiếu = một bộ triển lãm. Bởi vậy số lượng hộ chiếu sẽ không bị giới hạn.

Trong đó phải ghi rõ: Tên tuổi, địa chỉ, hội viên chi hội nào, số thẻ hội viên, số hộ chiếu, tên của bộ triển lãm, số khung (12 trang), chủ đề gì. Tiếp đó, nếu có những lần dự thi khác tại đâu, giải thưởng nếu có...

Hộ chiếu này sẽ phải trình ra kèm theo bộ muốn triển lãm tới ban tổ chức. Trong đó ban giám khảo sẽ ghi điểm, kết quả hoặc giải thưởng.

Đó là sự khác biệt của "Hộ chiếu tem chơi" và "Philatelic passport" ở ngoại quốc chăng?

Điều này, hatde chắc cũng từng có kinh nghiệm, vì hình như hatde đã từng có tem đi dự thi thì phải?

hat_de
06-05-2010, 22:57
Trong đó phải ghi rõ: Tên tuổi, địa chỉ, hội viên chi hội nào, số thẻ hội viên, số hộ chiếu, tên của bộ triển lãm, số khung (12 trang), chủ đề gì. Tiếp đó, nếu có những lần dự thi khác tại đâu, giải thưởng nếu có...

Hộ chiếu này sẽ phải trình ra kèm theo bộ muốn triển lãm tới ban tổ chức. Trong đó ban giám khảo sẽ ghi điểm, kết quả hoặc giải thưởng.

Đó là sự khác biệt của "Hộ chiếu tem chơi" và "Philatelic passport" ở ngoại quốc chăng?

Điều này, hatde chắc cũng từng có kinh nghiệm, vì hình như hatde đã từng có tem đi dự thi thì phải?

rất tiếc em ko có kinh nghiệm gì cả.
vì 4 lần dự đều là tác phẩm đi chứ người thì ko
trưng tập viên quốc gia sẽ mang đi hoặc gửi đi bằng đường bưu chính

Giả sử có hộ chiếu thì chỉ trưng tập viên mới rõ thui ạ.

Trong những năm trở lại đây các trưng tập viên quốc gia của chúng ta có bác Vũ Văn Tỵ, Trần Đức Thông, Nguyễn Minh Chí, Nguyễn Đoàn....các bác ấy là người sưu tầm, người triển lãm và người làm phong trào, trải nghiệm thực tế của các bác ấy tại các kì TL lớn rất phong phú ... nhiều thắc mắc của làng tem ta nằng trong vùng kiến thức của họ, rất tiếc các bác ấy ko tham gia diễn đàn.

Thui thì chúng ta biết tới đâu hay tới đó, dần rồi cũng biết cả thôi ạ :D

ke vo danh
06-05-2010, 23:12
các trưng tập viên quốc gia của chúng ta có bác Vũ Văn Tỵ, Trần Đức Thông, Nguyễn Minh Chí, Nguyễn Đoàn....

Vậy thì hatde cứ mang trà và rượu tới mời các cụ ấy đi chứ! Cứ thưa rằng :"> :

- Bẩm các cụ, các cụ là người học sâu hiểu rộng về chuyện tem cò không ai có thể sánh bằng. Thế mà các cụ cứ ưa chuộng cảnh vui thú điền viên, ngại va chạm với đời mà không chịu hé cửa bước ra cho chúng cháu được học hỏi với. Huống chi chúng cháu và các thế hệ kế tiếp tại Việt Nam thì hoàn toàn khập khiễng với cái văn hóa tao nhã và lắm công phu này.

Há chẳng là uổng cho chúng cháu lắm ru?!

:-*

hat_de
06-05-2010, 23:35
Vậy thì hatde cứ mang trà và rượu tới mời các cụ ấy đi chứ! Cứ thưa rằng :"> :

- Bẩm các cụ, các cụ là người học sâu hiểu rộng về chuyện tem cò không ai có thể sánh bằng. Thế mà các cụ cứ ưa chuộng cảnh vui thú điền viên, ngại va chạm với đời mà không chịu hé cửa bước ra cho chúng cháu được học hỏi với. Huống chi chúng cháu và các thế hệ kế tiếp tại Việt Nam thì hoàn toàn khập khiễng với cái văn hóa tao nhã và lắm công phu này.

Há chẳng là uổng cho chúng cháu lắm ru?!

:-*

ấy ấy ... ko phải là các cụ ấy ko cống hiến đâu ạ.

thế này nhé

bác Vũ Văn Tỵ - PCT thường trực Hội tem VN bận trăm công ngàn việc, bác thường đi các TL lớn từ Bắc chí Nam, rùi tham gia vài vở trên TCT và lời mở đầu cho các ấn phẩm tem VN đương đại

Vừa là 1 người của phong trào bản thân bác ấy cũng là 1 nhà sưu tầm và TL, chính bác ấy tự tay làm các bộ lớn 5 khung như bộ Cây tre (trong bài thuật TL QN 2006 em đã nói), rồi HN 3 tháng trước là bộ 5 khung về Bản đồ VN và nhiều tác phẩm nữa, bác Tỵ cũng đã từng đạt giải TL tem quốc tế Châu Á thứ 16 tại Miên Dương - TQ năm 2003. Cụ cũng đặt chân tới nhiều TL quốc tế.

Bản thân cụ cũng tận tình hướng dẫn các nhà tl trẻ

bác Trần Đức Thông cũng thế, ông là 1 nhà hoạt động phong trào, 1 nhà sưu tầm và TL, ông hay có các bài viết về TL trên TCT. Là trưng tập viên cấp QG nên ông cũng đi nhiều TL, bản thân cụ Thông rất giỏi tiếng TQ. ông cũng từ có 1 bộ trưng bày 5 khung hoa lan.

Cũng như bác Tỵ và bác Thông trong việc truyền đạt Kinh nghiệm, bác Nguyễn Đoàn còn viết hẳn thành sách, bản thân ông cũng từng làm trưng tập viên đi các TL trong khu vực.

Bác Minh Chí thì mới tháng 4 năm ngoái ôm 20 khung tem của VN mình qua TL tem thế giới CHINA - 2009 sang bển. Cụ có nhiều bài viết trên TCT

Nói chung tác cụ cống hiến rất nhiều cho phong trào tem VN. Các cụ ko nghiên cứu siêu sâu như các bác lão thành trên đàn nhưng sự nhiệt tình thì khỏi nói. Tiếc là tuổi cao nên các cụ ko ol thường xuyên và tham gia các đàn.

Vật phẩm mà bác Mạnh giới thiệu chính là những thứ mà cụ Thông có, và món đồ liên quan tới cụ Thiện thì ông tặng lại cho bác Mạnh, còn hẳn trong gia tài sưu tập của bác Thông còn nhiều thứ thú vị nữa mà chúng ta chưa được xem.

Rồi 1 ngày nào đó chúng ta sẽ được xem.

Vì khuya quá rồi nên gk ko kịp tổng hợp ảnh về 4 bác kể trên tại các kì TL hoặc họp tem. Hẹn gặp dịp khác :D

dammanh
07-05-2010, 09:25
Bác NVD đã thương thì thương cho chót,bác giải thích giúp dammanh với ấn phẩm 1
-Tại sao lại dán 2 loại tem và cước phí tem đó không liên quan đến con số 2,86 fr?
-Con dấu nhỏ hình lục giác XIIX/2 có ý nghĩa gì ?trên mặt thứ 2 của ấn phẩm!
cám ơn bác nhiều!

ke vo danh
07-05-2010, 16:31
Anh dammanh mến,

Như kvd thấy trên hình, có thể suy đoán như sau:

- Có hai loại tem, là vì tuy cùng một bưu phiếu (mandat), nhưng được gửi đi từ hai bưu cục của hai quốc gia khác nhau. Vì lý do đó, chúng ta cũng thấy hai dấu đóng có ngày tháng khác nhau cho ngày đi (16.07.1927) và ngày tới (21.07.1927).

Số tiền 2.86 là lệ phí phải thanh toán cho dịch vụ này và được trả bằng tiền bên người gửi. Phía cuối góc phải (hình 1) có số 60,06 là tiền của bên gửi. Sau đó, khi đổi qua tiền franc thì chúng ta mới thấy tương đương cho số tiền 286 francs Pháp (hàng chữ viết tay: "Deux cent quatrevingt six francs"). Thành ra để đổi qua số tiền 286 francs cho người nhận, người gửi phải chi tất cả là 62,92 tiền Latvijas Republika (cộng thêm cước phí).

- Dấu hình lục giác "2 / XIX" chỉ là dấu của bưu cục đến thuộc quận 19 tại Paris thôi, anh dammanh ạ!

Với những suy đoán này, hy vọng sẽ làm anh dammanh hài lòng. Hoặc nếu có những thiếu sót nào khác, hy vọng cũng sẽ được bạn nào đó chỉ dẫn thêm.