PDA

View Full Version : Bưu ảnh dán tem Bác Hồ

dammanh
14-05-2010, 10:51
Dammanh có một bưu ảnh thực gửi như hình post dưới đây!
Trên bưu ảnh này có 3 đặc điểm tôn lên giá trị của nó,bạn nào tìm ra dammanh sẽ có quà tặng!
Thời hạn cuối cùng đúng 20 h ngày 19-05,ngày kỷ niệm 120 năm ngày sinh của BÁC HỒ
92866

92867

ke vo danh
14-05-2010, 15:54
Quà của anh dammanh độc đáo quá! =D>

Tiếc rằng dù chỉ tìm ra 1 điểm là cũng đổ mồ hôi hột rồi, nói chi tới 3 điểm! Hy vọng sẽ có bạn sớm tìm ra thêm, để chúng ta cùng chia sẻ.

tugiaban
14-05-2010, 16:35
1 Cửa rào thuộc Huyện Tương Dương thuộc tỉnh Nghệ An quê Bác
2 Ngôi nhà giống nhà của Bác ở Nghệ An
3...Sông Lam bắt nguồn từ Cửa Rào và chảy qua địa phận Nam Đàn

huuhuetran
14-05-2010, 16:35
Bác Mạnh quí mến, theo tôi bưu ảnh nầy có những đặc điểm sau:
- Thứ nhất, tem Bác Hồ được gửi đi năm 1957, cùng năm với thời gian phát hành bộ tem nầy mừng sinh nhật Bác lần thứ 67!
- Thứ hai, đây là một trong vài tấm bưu ảnh đầu tiên của nước VNDCCH.
- Thứ ba, bưu ảnh được thực hiện bởi một nghệ sĩ nhiếp ảnh nổi tiếng nhất VN Võ an Ninh: Người sở hữu nhiều bộ bưu ảnh có giá trị lịch sử VN.

manh thuong
14-05-2010, 16:36
Sau khi sử dụng google, kết nối các dữ kiện thì được biết, Bác Hồ về thăm quê ở Nghệ An năm 1957, Có 1 mẩu chuyện nhỏ liên quan đến Cầu rào.

Có thể đó là 1 gợi ý.

Mời cả nhà tiếp tục.

dammanh
14-05-2010, 18:04
dammanh không đủ tri thức ra các câu hỏi khó đâu,mong các bác và các bạn đưng phức tạp hóa vấn đề!SỰ THẬT THƯỜNG LUÔN RÕ RÀNG VÀ ĐƠN GIẢN!

ke vo danh
14-05-2010, 18:43
:D Hôm nay rảnh rang nhiều, nên bon chen vào đây tham dự với các bạn và làm sống động topic của anh dammanh.

kvd thử đoán...mò như thế này nhé :P :

1. Hai tem: một tem được phát hành vào năm 1953 và một tem được phát hành vào năm 1957 :)

2. Người nhận bên Tiệp, nhưng người gửi lại viết bằng tiếng Pháp :">

3. Cuối góc phía trái có ghi 200 us: số tiền anh dammanh bỏ ra để mua tấm bưu ảnh này chăng? :P

Đinh Đức Tâm
14-05-2010, 19:01
không biết gì hết, nhưng có giữ liệu này (không biết có liên quan gì hay ko) nhưng ngày 17/12/1957 (ngày đóng dấu trên PC) thì có 1 sự kiện đó là "tuyên bố ngày 17-12-1957 về thông điệp của Chủ tịch Hội đồng Bộ trưởng Liên Xô gửi Mỹ, Anh, Pháp, Tây Đức… về khoá họp của Hội đồng khối Bắc Đại Tây Dương"
Tuyên bố này là 1 trong những tuyên bố của nước Việt Nam Dân chủ cộng hoà tại các hội nghị Quốc tế trên Thế giới nhằm thể hiện tình đoàn kết với nhân dân Liên Xô và các nước xã hội chủ nghĩa sau Hiệp định Gieneve được kí kết.
Nơi đi là Nước Việt Nam Dân chủ cộng hoà, nơi nhận thư là Tiệp Khắc cũ (1 nước cũng nằm trong khối xã hội chủ nghĩa)
và như các thông tin ở trên (các anh, bác, chú đưa trên) thì gắn thêm là PC là thắng cảnh vùng Nghệ An quê bác.
sáng eco cũng nghĩ như bác Huệ ở khía cạnh "Nghệ sĩ nhiếp ảnh Võ An Ninh" 1 người khá nổi tiếng trong giới nhiếp ảnh Việt Nam
Nói chung chúng ta cứ mỗi ng 1 ý, rùi cũng đúc kết lại là thành 1 chuỗi sự kiện hay nhân 120 năm ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh

dammanh
14-05-2010, 19:15
to Eco dấu ngày 13/12 chậm 1 ngày so với người viết bưu thiếp
to bác NVD thời điểm dammanh mua giá hơn một nửa,lúc đó chưa phát hiện hết tính lý thú của bưu ảnh này.Còn giá 200 là giá ban đầu người bán cho dammanh muốn giá đó!
Cám ơn các bác và các bạn về thông tin CỬA RÀO và cám ơn ECO về thông tin sự kiện 17/12/57

vnmission
14-05-2010, 20:41
MZO có thể là viết tắt của chữ Tiệp "Ministerstvo Zahraničního Obchodu" (Bộ Ngoại thương - cho thấy lúc đó đã có quan hệ thương mại nào đó giữa hai nước. Nhưng điều này cũng chả giúp được gì, câu hỏi của bác dammanh quá khó!

Hình như tại một thread nào đó, các bác đã nói nhiều đến con tem "sản xuất tiết kiệm" 500 đ (phát hành tháng 2/1955, theo Viet Stamp) không có số "1952" này.

92901

Ngoài ra, bức ảnh trên của cụ Võ An Ninh thì hơi lạ, vì phần lớn ảnh cụ chụp là đen trắng.

Đinh Đức Tâm
14-05-2010, 20:51
Ngoài ra, bức ảnh trên của cụ Võ An Ninh thì hơi lạ, vì phần lớn ảnh cụ chụp là đen trắng.

Một vùng quê yên bình của Việt Nam trong thời chiến tranh bác vnmission nhỉ?

The smaller dragon
15-05-2010, 02:27
Cám ơn Dammanh chia sẻ những vật phẩm độc đáo. Còn ảnh mầu của nhiếp ảnh gia lão thành Võ An Ninh thì không hiếm đâu!

92936

92937

Poetry
15-05-2010, 02:58

Còn ảnh mầu của nhiếp ảnh gia lão thành Võ An Ninh thì không hiếm đâu!

Theo Poetry thì những tấm ảnh này không phải ảnh màu nguyên thủy mà là ảnh đen trắng được tô màu thủ công, một kiểu "ảnh màu" rất phổ biến thời trước, khi mà phim và giấy ảnh màu còn hiếm hoi.

The smaller dragon
15-05-2010, 04:47
Ðúng như vậy. Phải hiểu là ở nước ta, "ảnh mầu" từ thập niên 1950 trở về trước đều là "ảnh tô mầu!"

dammanh
15-05-2010, 09:50
Xin góp vui vài bưu ảnh thực gửi của nhà nhiếp ảnh VÕ AN NINH

ẢNH TÔ MẦU-KHUÊ VĂN CÁC-BƯU ẢNH THỰC GỬI DÁN TEM VNCH
92942
ẢNH TÔ MẦU-TÂY AN-BUU ẢNH THỰC GỬI DÁN TEM VNDCCH
92943
ẢNH MẦU HAY ẢNH TÔ MẦU (KHÔNG RÕ) HOA CÚC-BƯU ẢNH THỰC GỬI DÁN TEM VNDCCH
92944

vnmission
15-05-2010, 10:46
Vậy bưu thiếp đầu tiên của bác dammanh cũng là tô màu. Nhìn kỹ lại thì thấy đúng vậy!

Về cước phí, theo thông tin trước đây của bác dammanh, cước gửi bưu thiếp đi nước ngoài giai đoạn này là 300 đ, qua đường hàng không 500 đ, bảo đảm 1000 đ. Bưu thiếp trên dán hai tem (600 đ) thừa tiền gửi hàng không, nhưng không đủ để gửi bảo đảm. Tem HCT 100 đ chỉ dán thêm, nhưng giá mà dán tem 20 đ hoặc 60 đ (phát hành ngày 13/12/1957) thì giá trị hơn.

92945

Tiếc không có dấu đến, nên không rõ bưu thiếp có đến Praha kịp năm mới 1958 không?

dammanh
15-05-2010, 10:57
Bác vnmission gần đi đến trả lời hoàn hảo rồi!
xin đính chính một chút:Cước phí gửi HK ra nước ngoài đói với thư mở hay bưu thiếp trong giai đoạn 1954-04/1959 luôn là 550đ còn thư kín là 650đ

dammanh
15-05-2010, 11:58
Nhờ các bác xác định đây là bưu ảnh MẦU hay TÔ MẦU
Cảnh bắn pháo hoa trên hồ HOÀN KIẾM 1-1-1955 mừng chính phủ về thủ đô
92947
múa quạt đồng bào THÁI TÂY BẮC
92948[/

vnmission
15-05-2010, 13:41
Ảnh pháo hoa ở Hồ Gươm có vẻ chắc chắn là tô màu bác ạ, vì hồi đó khu vực hồ chỉ bắn từ 01 điểm ở Tháp Rùa, và có lẽ đó cũng là điểm duy nhất ở Hà Nội, trong khi ảnh vẽ thêm như pháo hoa được bắn từ nhiều điểm! Ảnh múa quạt thì khó hơn, nhưng theo tôi có lẽ cũng là tô màu.

Thế là cũng phải chờ bác dammanh gợi ý mãi! Chắc bác muốn nói con tem HCT 100 đ có số 100 nhỏ hơn, tức là tem phát hành thêm, vào ngày 13/12/1957, chứ không con tem 100 đ phát hành ngày 19/5 với số 100 đậm/to hơn. Vì hình scan của bác không được rõ lắm, nên quả là khó phân biệt!

Không hiểu con tem 100 đ nào (phát hành 19/5 hay 13/12) hiếm hơn hả bác? Rất mong bác scan cho rõ hơn con tem HCT thực gửi ngày đầu tiên quý giá này!

Về cước phí, tôi vẫn chưa hiểu vì sao người gửi không dán tem 60 đ, cùng phát hành ngày 13/12 như tem 100 đ trên (560 đ đã là thừa cước 10 đ)?

ke vo danh
15-05-2010, 14:45
Các bác Poetry và The smaller dragon có lý, khi nhận ra rõ carte postale có mầu trước kia là đều nhờ vào kỹ thuật tô mầu.

Chỉ sau thập niên 1960 thì carte postale mới được in trực tiếp bằng máy dùng cho bốn mầu. Trước đó, ngoài trắng đen phổ thông thì chúng ta thường gặp được những tấm một mầu (như hình hoa cúc của anh dammanh giới thiệu).

Mời các bác tiếp tục.

=D>

man_nguyen_1996
15-05-2010, 18:27
Cháu cũng xin tham gia cho vui, theo cháu:
*Thứ nhất: dấu hủy trên bì thư rất giống 1257 , nhưng đến năm 1840 mới ra đời con tem đầu tiên,giá tiền trên tem bị lem nên trở thành một hình chữ nhật đứng.
*Thứ hai: đến năm 1960 mới có hình màu vì vậy đây chỉ là hình tô màu chứ không phải màu nguyên thủy của nó.
*thứ ba: Cửa rào thuộc huyện Tương Dương, tỉnh Nghệ An (quê Bác).

92966

dammanh
16-05-2010, 08:00
Cám ơn tất cả mọi người!
Nếu chỉ 1 người không biết bao giờ mới tìm hết ý hay của một ấn phẩm. Bản thân dammanh cũng mât một thời gian quá lâu mà không tìm ra phân nửa các ý trên.NHƯNG ĐÂY LÀ TRÍ TUỆ TẬP THỂ!sự cởi mở thông tin đã giúp Chúng ta nhanh đến ý nghĩa hoàn hảo và chính xác.Đó là lý do dammanh phải sớm đưa ra kết luận,trước hạn những 3 ngày và đưa ra lời đáp người chiến thắng:
Lời giải.
1,Bưu ảnh thực gửi VNDCCH trong giai đoạn 1954-1969 rất hiếm do tinh thần phòng gian bảo mật. Vì thế người vn ít gửi thư mở trừ bưu thiếp bắc nam ,thư mở chủ yếu do người nước ngoài đến công tác ở vn theo thời hạn 3-5 năm gửi về nước cho người thân hay bạn bè (nên thư tiếng nước khác ) đó là 1 đăc điểm cần lưu ý!
Bưu ảnh cửa Rào Nghệ An phát hành nhân dịp bác về thăm quê, sử dụng ảnh của nhà nhiếp ảnh VÕ AN NINH chụp.Lúc này NGÔ ĐÌNH DIỆM chưa đạp lên hiệp đinh GERNEVER,toàn dân vn từ bắc đến nam vẫn tin tưởng vào tổng tuyển cử.Đó là một trong các lý do bạn Eco thấy cảnh cửa Rào thanh bình
2.Con tem sxtk-500đ được phát hành 2 lần,theo thống kê danh mục tem vn của website vietstamp.Con tem trên bưu ảnh không có số 1952, chất giấy dầy,nhiều khả năng phát hành lần 2. Lần 1 phát hành 6/1953,giấy mỏng in 180 tem/tờ ,thường có 1-2 tem mất số 1952.( hình ảnh)
Lần 2 phát hành 12/1955,giấy khác không rõ có in số 1952 ko?bạn nào có mẫu giới thiệu cho mọi người biết với!
Vì thế có thể nói con tem sxtk in lỗi hay phát hành lần 2 đều là hiếm-đó là ý thứ 2!
3.Con tem Bác Hồ mầu blue giá 100đ nét thanh phát hành vào ngày 13/12/1957 cùng con tem BH 60đ và 20đ , phát hành đợt 2 (hình ảnh) Vì thế bưu ảnh thực gửi này chính là 1 fdc thực gửi rất hiếm!
to bác vnmission:con tem BÁC HỒ 100 đ nét đậm phát hành cùng tem 300đ mầu nâu vào ngày SN Bác lần 67, nhưng do khuôn in bị lỗi , bưu điện dừng bán tem 100đ nét đậm và đến 13/12/57 phát hành tem nét thanh.Vì thế tem nét đậm khá hiếm-trên thị trường tem VN , giá tem sống=100k
Vì Sao không dán tem BH 60đ? đơn giản bưu cục MBVN ,về nguyên tắc nơi bán tem gửi thư không bao giờ được có đủ cả serii tem mới.Theo dammanh bưu cục ko có tem 60đ BH và là ngày đầu tiên phát hành nên không mua trước được , còn dán 3 tem 20đ thì không có chỗ. Biện pháp cuối cùng dán tem 100đ BH ,tuy quá cước một chút
Vì thế FDC thực gửi là ý thứ 3 !
Qua trả lời dammanh thấy bác vnmission trả lời gần đáp án nhất và bạn ECO đã đưa ra thông tin hay nhất. Dammanh sẽ có quà tặng ĐB

Con tem SXTK PH đợt 1 in lỗi mất số 1952
92970
tờ tem 180 con/tờ hàng 6 có 2 tem in lỗi
92971

92972

92973

92974

92975
theo tài liêu danh mục tem vn TRẦN NGUYÊN biên soạn
hội tem TP HCM xuất bản 1991
92976

manh thuong
18-05-2010, 10:16
Sau khi sử dụng google, kết nối các dữ kiện thì được biết, Bác Hồ về thăm quê ở Nghệ An năm 1957, Có 1 mẩu chuyện nhỏ liên quan đến Cầu rào.

Có thể đó là 1 gợi ý.

Mời cả nhà tiếp tục.

Thread này đã kết thúc, mọi người cũng đã biết kết quả. Tuy thế MT cũng xin viết thêm các chi tiết để mọi người xem cho vui.

Không biết có phải do duyên hay sao mà trong lúc search trên google với những từ khóa "Bác Hồ", "1957", "Cửa rào" (Các chi tiết này đều có trên tấm PC của Bác Mạnh) thì vô tình tìm thấy những chi tiết rất hay, thậm chí có thể Bác Đàm Mạnh cũng chưa chắc biết để lưu tâm.

Năm 1957, Bác Hồ có dịp về thăm quê ở Nghệ An. Theo tâm lý của con người thì những kỷ niệm tuổi thơ sẽ hiện về. Có lẽ Bác Hồ cũng không là ngoại lệ; Và "Cửa Rào" cũng là địa danh đã in sâu trong lòng Bác thời niên thiếu. Cả nhà có thể xem bài viết sau:

"Trong thời gian ờ làng Sen 1904, những cảnh bi thảm diễn ra liên quan đến việc xây dựng con đường Cửa Rào gây xúc động mạnh nhất,
sâu sắc nhất không sao xóa mờ được trong tâm hồn của Nguyễn Tất Thành. Bạn biết gì về sự kiện này?

Dân làng Kim Liên sống cực kỳ đói khổ. Ruộng đất cày cấy không đủ, bình quân mỗi người là ba sào. Hầu hết ruộng đất tập trung trong tay một số gia đình giàu có. Những cố nông - tá điền chiếm số đông dân cư ở đây. Suýt đời họ đói rách. Do đó nhân dân vùng lân cận thường gọi làng Sen với cái tên không thi vị là làng “Khố rách áo ôm”. Nguyễn Tất Thành là một cậu bé rất mẫn cảm. Nỗi khổ đau, bất hạnh của người khác làm cậu nhức nhối, đau khổ hơn cả nỗi khổ đau, bất hạnh của chính mình. Có lẽ những cảnh bi thảm diễn ra liên quan đến việc xây dựng con đường Cửa Rào (đi Trấn Ninh) gây xúc động mạnh nhất, sâu sắc nhất không sao xóa mờ được trong tâm hồn cậu bé Thành.

Cửa Rào là một hẻm núi ở vùng thượng nguồn sông Lam thuộc biên giới Lào - Việt. Đây là một vùng rừng rậm dây leo chằng chịt, ít dấu chân người. Con đường nối đất nước Lào và các khu vực miền tây Nghệ An với vịnh Bắc Bộ chạy qua vùng rừng núi ấy. Bọn thực dân dùng chế độ lao dịch đối với dân xứ Nghệ để xây dựng con đường này. Nam giới từ 18 đến 50 tuổi đều bị xua ra công trường. Điều kiện sống và làm việc ở đây vô cùng khắc nghiệt: rừng rậm ẩm ướt, bùn lầy, thú dữ, rắn rết, ruồi muỗi và bầu không khí ngột ngạt, oi nồng. Dân phu ăn không đủ no, rách rưới, làm việc cực nhọc dưới roi vọt, đêm về ngủ ngay trên đất ngoài rừng. Nhiều người dân làng Sen và những làng lân cận bị bắt đi làm đường đã bỏ xác nơi rừng thiêng nước độc ấy. Những người khác còn sống sót về làng thì bệnh tật đầy mình.

Trong ký ức của Nguyễn Tất Thành dễ xúc cảm những ngày người làng Sen đi công trường Cửa Rào, chẳng khác gì những ngày làng có đám tang. Mọi người tiễn đưa những dân phu bất hạnh đến tận cổng làng. Với bạn bè cùng tuổi, cậu bé Nguyễn Tất Thành đứng bên đường nhìn theo đường người rách rưới, gầy guộc lê từng bước trong tiếng hát tiễn biệt u buồn. Một trong những bài hát ấy đã khắc sâu vào tâm hồn cậu bé Thành:

Núi Hồng Sơn còn thắm

Bể Đại Hải thường đầy

Vua An Nam đã theo Tây

Cho dân mình thậm khổ.

Để thoát cảnh lao động khổ sai, ngày càng nhiều người bỏ trốn vào các khu rừng bên cạnh. Đêm đêm, họ bị lính đồn lùng sục dữ dội.

Gia đình cụ Nguyễn Sinh Sắc không bị bắt đi lao dịch, bởi lẽ gia đình cụ là gia đình khoa cử. Nhưng quan Phó bảng không thể thờ ơ trước những đau khổ đang ngày càng chồng chất lên đầu dân làng mà nhiều con cái họ là học trò của cụ. Để giúp những người dân trong làng, cụ Phó bảng quyết định bán phần đất dân làng đã dành cho cụ để lấy tiền giúp những gia đình ấy.

Tấn bi kịch “con đường Cửa Rào” gây ấn tượng sâu sắc trong tâm hồn dễ xúc cảm của Tất Thành, làm cho cậu suy nghĩ mãi về cảnh đời, cuộc sống cùng cực xung quanh. Nỗi khổ đau của dân làng đã giúp cậu nhìn thấy rõ những điều bất hạnh và những ngang trái, bất công khác đang ngự trị trên đất nước Việt Nam thuộc địa mà trước đây Thành chưa nhận thấy. Ham hiểu biết, ưa suy nghĩ phát triển sớm so với lứa tuổi, cậu cố tìm trong sách vở câu trả lời cho những câu hỏi của mình."

nguồn: http://www.thuviendongnai.gov.vn/c/portal/layout?p_l_id=PUB.1.316&p_p_id=Journals&p_p_action=0&p_p_state=maximized&p_p_mode=edit&p_p_col_id=&p_p_col_pos=0&p_p_col_count=0&_Journals_ToPicID=192&_Journals_recordPerPage=9&_Journals_page=1&_Journals_JournalID=1530

Trở lại vấn đề. Tấm PC trên của Bác Mạnh, ngoài những giá trị về bưu chính như ở trên, thì không biết tại sao các chi tiết lịch sử trên dường như kết hợp với nhau khéo léo để miêu tả phần nào cuộc sống chân thực của Bác Hồ kính yêu.

Một lần nữa kính chúc Bác Mạnh có 1 tấm PC rất hay về mặt bưu chính cũng như lịch sử.

dammanh
18-05-2010, 10:55
Cám ơn manh thường rất nhiều về những tài liệu cháu vừa nêu lên!xin phép cháu chú in tài liệu này để kẹp cùng tấm bưu thiếp thực gửi trên!Thế hệ 7x,8x,và 9x VN nhiều người giỏi quá!cám ơn MT và chú sẽ có quà ĐB tặng cháu,cháu sưu tầm chủ đề gì?cho chú thông tin và địa chỉ của cháu!chú cám ơn cháu

manh thuong
18-05-2010, 11:19
Cám ơn Bác Đàm Mạnh đã có ý gửi quà.

Bác có thể kiếm giúp MT 1 cái thiệp hay card có hình con Gấu của nước nào cũng được.

Một lần nữa cám ơn Bác Mạnh Nhiều.

dammanh
21-05-2010, 08:22
to manhthuong :Chú sẽ lưu ý,trước tiên chú có 3 bộ MC này,sẽ tặng cháu 1 bộ tùy cháu chọn!Một lần nữa cám ơn cháu với những thông tin của cháu
to Eco: cháu cần ấn phẩm gì còn bác VNMISSION thi dammanh có cách riêng,mong bác cho địa chỉ!
93387

93388

93389

manh thuong
21-05-2010, 08:46
Bác Mạnh gửi giúp bộ số 3.

Cám ơn bác Mạnh nhiều.

P/S: Bác Mạnh có tin nhắn.

Đinh Đức Tâm
21-05-2010, 14:36
to manhthuong :Chú sẽ lưu ý,trước tiên chú có 3 bộ MC này,sẽ tặng cháu 1 bộ tùy cháu chọn!Một lần nữa cám ơn cháu với những thông tin của cháu
to Eco: cháu cần ấn phẩm gì còn bác VNMISSION thi dammanh có cách riêng,mong bác cho địa chỉ!
93387

93388

93389

dạ cháu cần vật phẩm liên quan đến môi trường, nhất là liên quan đến "Băng và tuyết" bác ạh
cháu cảm ơn bác ạh

dammanh
25-05-2010, 10:37
to eco: chú lục mãi có mấy món này cháu tự chọn vậy!

01.4 PC thực gửi+2 serii tem bảo vệ thiên nhiên
93971

93972

93973
02. 3 PC của nhật về mùa đông tuyết ở NHẬT
93974
03. 3 PC Chụp cảnh băng lở,cảnh đông tuyết.
93975

93976

93977

Đinh Đức Tâm
25-05-2010, 11:18
con cảm ơn bác nhiều ạh
bác cho con xin cái 03. 3 PC Chụp cảnh băng lở,cảnh đông tuyết ạh
con cảm ơn bác