PDA

View Full Version : Vui lòng cho hỏi một chút!

sonhk
06-06-2010, 19:23
Hiện nay mình có gần 200 tem chết giá tiền từ 0.2đ đến 200đ nhưng ngặt nổi là chỉ biết là tem của Việt Nam Cộng Hòa ( chứ không phải Việt Nam Dân Chủ Cộng Hòa) nếu tiếp tục sưu tầm và trao đổi tem này thì có bị vi phạm pháp luật hiện giờ ở VN không nhỉ?
Mong các bác, các anh chị và các bạn giải đáp thắc mắc này giúp nhé!
Chân thành cảm ơn!
Hoàng Kim Sơn
P/s: Xin gửi 1 vài tem mẫu có giá tiền 1đ5 để quý vị có thêm thông tin để giải đáp nhé!

95339

chienbinh
06-06-2010, 19:43
Hiện nay nhiều người vẫn sưu tầm,mua bán dòng tem này.Mình cũng có trên 1 ngàn tem.Tuy nhiên,cũng chơi chui thôi vì Hội tem chưa cho phép.Vài dòng chia sẻ cùng bạn.Chúc bạn vui với những gì đang có.

hat_de
06-06-2010, 20:35
Hiện nay mình có gần 200 tem chết giá tiền từ 0.2đ đến 200đ nhưng ngặt nổi là chỉ biết là tem của Việt Nam Cộng Hòa ( chứ không phải Việt Nam Dân Chủ Cộng Hòa) nếu tiếp tục sưu tầm và trao đổi tem này thì có bị vi phạm pháp luật hiện giờ ở VN không nhỉ?Mong các bác, các anh chị và các bạn giải đáp thắc mắc này giúp nhé!
Chân thành cảm ơn!
Hoàng Kim Sơn
P/s: Xin gửi 1 vài tem mẫu có giá tiền 1đ5 để quý vị có thêm thông tin để giải đáp nhé!

Thực ra thì có vi phạm đó bác ... tàng trữ, rồi trao đổi, tuyên truyền ... theo Nghị Định mới của Thủ tướng chính phủ ... nhưng ko sao bác ạ chưa ai tù tội vì nó cả ... trên mạng vẫn trao đổi mua bán bình thường ... luật thì thế nhưng chúng ta chơi nó vì nghệ thuật chứ ko phải vì chính trị gì cả ... hy vọng các nhà làm luật hiểu và thông cảm cho những con người say mê nghệ thuật như chúng ta

Hiện nay nhiều người vẫn sưu tầm,mua bán dòng tem này.Mình cũng có trên 1 ngàn tem.Tuy nhiên,cũng chơi chui thôi vì Hội tem chưa cho phép.Vài dòng chia sẻ cùng bạn.Chúc bạn vui với những gì đang có.

Chúng ta cũng phải thông cảm cho Hội, vì nếu Hội cho bày tức là Hội phạm tội
cứ chiểu theo luật thì ko chỉ Hội mà cả ban tổ chức cũng bị còng tay cả
thôi thì chúng ta cứ biết và chơi cho vui đã ... hy vọng thời gian sẽ hóa giải những "cái khó" này

sonhk
06-06-2010, 20:48
Nghĩ cũng buồn, từ Quảng Trị vào đến Cà mau thì làm sao trong thời gian trước 1975 lại có được tem của VNDCCH chứ! Đúng là mình ở trong khu vực này nên chịu thiệt thôi! Cám ơn các bác đã trả lời!
Em sẽ để dành toàn những con tem tồn tại hơn 50 năm ( nửa thế kỷ ) mà giá trị hầu như = 0.
Nói như bác: "hy vọng thời gian sẽ hóa giải những "cái khó" này " thì hi vọng 20 năm sau được chấp nhận thì nó có giá nhỉ?

hat_de
06-06-2010, 21:06
Nghĩ cũng buồn, từ Quảng Trị vào đến Cà mau thì làm sao trong thời gian trước 1975 lại có được tem của VNDCCH chứ! Đúng là mình ở trong khu vực này nên chịu thiệt thôi! Cám ơn các bác đã trả lời!
Em sẽ để dành toàn những con tem tồn tại hơn 50 năm ( nửa thế kỷ ) mà giá trị hầu như = 0.
Nói như bác: "hy vọng thời gian sẽ hóa giải những "cái khó" này " thì hi vọng 20 năm sau được chấp nhận thì nó có giá nhỉ?

ấy ấy ... đừng bi quan thế ... tem còn giá trị lắm đó...miễn là bảo quản tốt và đủ bộ

người ta vẫn mua bán rầm rầm trên mạng và ngoài đời bác ạ, chớ lo :D

bác cứ bình tĩnh tham gia diễn đàn sẽ rõ thui ;)

Poetry
08-06-2010, 13:59
Hiện nay mình có gần 200 tem chết giá tiền từ 0.2đ đến 200đ nhưng ngặt nổi là chỉ biết là tem của Việt Nam Cộng Hòa ( chứ không phải Việt Nam Dân Chủ Cộng Hòa) nếu tiếp tục sưu tầm và trao đổi tem này thì có bị vi phạm pháp luật hiện giờ ở VN không nhỉ?
Mong các bác, các anh chị và các bạn giải đáp thắc mắc này giúp nhé!
Chân thành cảm ơn!
Hoàng Kim Sơn

95339
Hiện nay Nhà nước Việt Nam vẫn chưa cho phép lưu hành dòng tem này một cách chính thức. Nhưng trên thực tế, người sưu tập trong và ngoài nước vẫn mua bán, sưu tập chúng một cách bình thường bởi vì xét về góc độ lịch sử thì chúng là một phần của lịch sử bưu chính Việt Nam. Tuy nhiên chỉ nên sưu tập chúng theo đúng nghĩa sưu tập tem chứ không nên dùng chúng làm công cụ tuyên truyền chính trị. Nhà nước Việt Nam cũng chưa cho phép dùng dòng tem này để trưng bày, triển lãm.

Theo tôi, bạn cứ sưu tập dòng tem này một cách bình thường như bao nhà sưu tập tem ở trong và ngoài nước khác đã, đang và sẽ sưu tập.

ke vo danh
11-08-2010, 16:20
Hihi...Có thời gian để thăm hỏi bạn Dẻ trước cái đã nè! :P

Dẻ nổi tiếng là tinh mắt và nhậy bén (anh cũng nhận thấy thế, không ngoa! :) ). Chuyện thế này: hôm nọ, sau khi nhận được mớ tem của Zodiac, anh mới mầy mò để bỏ vào rọ. Bất chợt thấy con tem trong bộ "Kỷ niệm thế vân hội mùa đông tại Serajevo", tem có mã số 1455 (trượt tuyết việt dã / 50 xu) có một chút khiếm khuyết. Hihi...Mừng quá, vì tưởng là sẽ sở hữu được con tem dị bản chứ và sẽ trở nên giầu nay mai :-* . Ai dè, khi anh so lại với danh mục tem Việt Nam của trang chủ VS tại đây (http://www.vietstamp.net/Product/1834/) thì cũng thấy y chang như vậy :(( !

Đố Dẻ là lỗi gì? Và lý do?

hat_de
11-08-2010, 17:29
2 ngày ko ol ... chìu nay mải miết mấy mục ... giờ mới thấy cái này

Dẻ nổi tiếng là tinh mắt và nhậy bén (anh cũng nhận thấy thế, không ngoa! :) ). Chuyện thế này: hôm nọ, sau khi nhận được mớ tem của Zodiac, anh mới mầy mò để bỏ vào rọ. Bất chợt thấy con tem trong bộ "Kỷ niệm thế vân hội mùa đông tại Serajevo", tem có mã số 1455 (trượt tuyết việt dã / 50 xu) có một chút khiếm khuyết. Hihi...Mừng quá, vì tưởng là sẽ sở hữu được con tem dị bản chứ và sẽ trở nên giầu nay mai :-* . Ai dè, khi anh so lại với danh mục tem Việt Nam của trang chủ VS tại đây (http://www.vietstamp.net/Product/1834/) thì cũng thấy y chang như vậy :(( !

anh KVD quên là em cũng bít tiếng Pháp à

101971

chữ HIVER thiếu R rõ như ban ngày L-)

mất gần 1 giây em mới tìm ra lỗi đó vì nó nằm cuối tem ;)

đó là lỗi

còn về lý do

100 % sai tại khâu in ốp-sét, ai tìm thấy mẫu ngày ghi đúng chữ mới là dị bản thật :))

Nguoitimduong
11-08-2010, 17:38

Tiếng Pháp sai tí chút không sao, tiếng Việt mất nguyên 1 chữ to mới đáng nói bác KVD ạ

http://t3.gstatic.com/images?q=tbn:X33HaMfMJcx7FM::&t=1&usg=__PLChXEmlAiMWCKoFFOHbg-rbcpI=

ke vo danh
11-08-2010, 18:10
Hihi...Cám ơn các bạn nhiều. Đúng như Dẻ đã nghĩ, nếu tìm được tem này in đúng chữ thì mới là thuộc dạng tem quý. Đôi khi sự...ngược đời này lại là điều thú vị cho người đi sưu tầm của lạ :"> .

Nhất là Nguoitimduong có được con tem "Xươn Rồng" thì đúng là hy hữu :D . Đã vậy còn in rõ to, như sợ không ai thấy được vậy hử?

(Hơi nghi ngờ một tý là bloc này có thật không vậy, Nguoitimduong?!)

ke vo danh
11-08-2010, 18:14
anh KVD quên là em cũng bít tiếng Pháp à

Đâu có quên! Bởi vậy mới hỏi lại Dẻ cho chắc ăn mà! :D

hat_de
11-08-2010, 18:16
Hihi...Cám ơn các bạn nhiều. Đúng như Dẻ đã nghĩ, nếu tìm được tem này in đúng chữ thì mới là thuộc dạng tem quý. Đôi khi sự...ngược đời này lại là điều thú vị cho người đi sưu tầm của lạ :"> .

Nhất là Nguoitimduong có được con tem "Xươn Rồng" thì đúng là hy hữu :D . Đã vậy còn in rõ to, như sợ không ai thấy được vậy hử?

=)) .... có thật 100 *% đó đại ka à

người chơi tem VN ko ai ko bít block đó anh à

anh cứ mở Danh mục ra ... trong danh mục cũng ghi y hệt vậy đó

vì món đó to nên hầu hết người chơi đều bít, món nhỏ như anh đã phát hiện trên mẫu tem trượt tuyết khi mới đúng là lần đầu tiên phát hiện đó :D

Công nhận mắt anh Kẻ tinh thiệt :D

ke vo danh
11-08-2010, 18:24
Vậy thì để...thưởng công anh, Dẻ gửi qua cho anh bloc này để anh tìm cách...in lại cho đúng chính tả. Khi đó sẽ bán lại với tính cách...dị bản ngược nhé! :D

(Nói vậy chứ anh không có nó, thành ra mới ngạc nhiên vậy. Xin lỗi Nguoitimduong là mình đã tỏ ý nghi ngờ - mea culpa, mea máxima culpa nhé! - Nói đúng ra là tại mình bị méo mó, nên chỉ để ý những chi tiết liên quan tới ngoại ngữ trên tem Việt mà thôi. Chẳng qua là muốn tất cả được parfait vậy mà)

:P

MeTemViet
11-08-2010, 21:10

Con tem này sai ở lỗi design cho nên hàng vạn tờ đều bị lỗi này hết, thế mà có dealer rao bán như là tem dị bản mới hay chứ :))

101978

Cũng như con này

101979

Dealer sau khi list lên còn cẩn thận thêm chữ "rare" cạnh chữ "error". Thật là hàng hiếm ! :P

hat_de
11-08-2010, 21:17
Vậy thì để...thưởng công anh, Dẻ gửi qua cho anh bloc này để anh tìm cách...in lại cho đúng chính tả. Khi đó sẽ bán lại với tính cách...dị bản ngược nhé! :D

(Nói vậy chứ anh không có nó, thành ra mới ngạc nhiên vậy. Xin lỗi Nguoitimduong là mình đã tỏ ý nghi ngờ - mea culpa, mea máxima culpa nhé! - Nói đúng ra là tại mình bị méo mó, nên chỉ để ý những chi tiết liên quan tới ngoại ngữ trên tem Việt mà thôi. Chẳng qua là muốn tất cả được parfait vậy mà)

:P

ha ha ... chuyện in nhầm trên tem là chuyện bình thường

ngay cả những nước tiên tiến, phát triển đôi khi cũng nhầm lẫn ngớ ngẩn

tuy nhiên chính vì có nhiều người ko bít, ví dụ người nước ngoài, hoặc ví dụ như anh chẳng hạn, tuy ko phải người nước ngoài nhưng ở xa tổ quốc nên ko theo dõi sát sườn các thông tin nhạy cảm nên hay bị lộn như vậy

nắm bắt tâm lý đó nhìu nhà buôn ko trung thực đã tung ra chiêu lừa

Con tem này sai ở lỗi design cho nên hàng vạn tờ đều bị lỗi này hết, thế mà có dealer rao bán như là tem dị bản mới hay chứ :))

Cũng như con này

Dealer sau khi list lên còn cẩn thận thêm chữ "rare" cạnh chữ "error". Thật là hàng hiếm ! :P

những tem đó ko phải "error" cũng chẳng "rare" mà có rất nhiều, lỗi là từ nguồn nên nó ko phải va-ri ... ko hiếm mà ko đắt ... hy vọng việc phổ biến những lỗi này giúp nhiều bạn chơi ko bị gạt