PDA

View Full Version : Trao gửi yêu thương đi khắp địa cầu qua cánh bưu thiếp!

tiny
09-07-2010, 08:59
Trao gửi yêu thương đi khắp địa cầu!

Người ta luôn luôn nói rằng sưu tầm tem thư là một biểu tượng của tình hữu nghị toàn cầu. Tuy nhiên, truyền thống viết thư đang dần mai một, và sự phổ biến của những con tem đang giảm xuống từng ngày, cơ hội nào đây để việc sưu tầm tem thư có thể sống còn không?

99325

Vâng, nhà sưu tầm tem thư Magalhães Paulo người Slovania đã chứng minh điều đó có thể. Trong thực tế, ông và nhóm bạn nhỏ bé của mình đã thành công trong việc nối kết hàng ngàn công dân toàn cầu trong tình hữu nghị thông qua một vật phẩm bưu chính: một tấm bưu thiếp.

99315

Kể từ năm năm trước đây, dự án trực tuyến www.postcrossing.com (http://www.postcrossing.com) của ông cho phép mọi người nhận được những cánh bưu thiếp từ khắp nơi trên thế giới. Ý tưởng là: Nếu bạn gửi một tấm bưu thiếp, bạn sẽ nhận được lại ít nhất là một bưu thiếp từ một thành viên ngẫu nhiên của Postcrossing từ một nơi nào khác trên thế giới.

99316

Bạn không biết bưu thiếp của bạn sẽ được gửi đi đâu và cho ai, và bạn sẽ không có khái niệm gì về ai sẽ gửi lại cho bạn một bưu thiếp. Đó chính là những bất ngờ.
"Các yếu tố ngẫu nhiên hay bất ngờ làm tăng thêm một mối quan hệ tốt đẹp cho nó, bởi vì bạn sẽ nhận được những bưu thiếp từ những nơi không thể tưởng tượng nhất, mà bạn sẽ không bao giờ có được nếu bạn phải làm việc này bằng tay," Magalhães đã nói với The Jakarta Post qua email như thế. "Sự ngẫu nhiên của xuất xứ và của người gửi, cũng như không biết khi nào chúng sẽ đến, tạo ra thêm nhiều niềm vui và thú vị hơn nữa."

99402

Bản thân Magalhães cho biết ông bắt đầu dự án của mình bởi vì ông yêu thích nhận được là thư chuyển bằng đường thông thường - không chỉ từ những bạn bè, mà còn từ những nơi xa xôi. Ông thừa nhận rằng thói quen viết và nhận thư thông thường đã ngày càng hiếm hoi trong cuộc sống ngày nay, nhưng nói thêm, "Bởi vì điều đó trở nên ít phổ biến hơn, nó thậm chí trở nên đặc biệt hơn nữa."

99317

"Một bưu thiếp đã được chọn, trả tiền, viết, dán tem, gửi thư và qua nhiều bàn tay cho đến khi nó đến tay bạn," Magalhães nhận xét. "Đó là biểu tượng thật sự’ Tôi ao ước có bạn ở đây' hơn là một lá thư điện tử có thể không bao giờ có được.
"Thêm vào đó, không ai treo thư điện tử của họ trên cửa tủ lạnh, phải không?" Ông ta nói.

99403

Cho dù Magalhães đúng hay sai, Irayani Queencyputri có thể đưa ra câu trả lời. Là một thành viên của Postcrossing, cô cho biết dự án đã cho phép cô kết bạn với mọi người trên khắp thế giới, đồng thời cho phép cô thu thập được những tấm bưu thiếp đẹp.
"Lần cuối cùng tôi đã viết một lá thư cho người bạn thư tín của tôi vào khoảng năm 1997 hoặc 1998," một nha sĩ 30 tuổi sống tại Jakarta nhớ lại . "Nhưng sau khi tôi bắt đầu vào học đại học, tôi trở nên bận rộn và quên mất người bạn thư tín của tôi."

99318

May mắn thay, Irayani cho biết, cô đã tìm thấy Postcrossing, nơi cô có thể kết nối với bạn bè trên toàn cầu qua phương tiện là những tấm bưu thiếp, mà cô mô tả là "đẹp mắt, có giá trị sưu tầm và ít tốn kém."

99405

"Viết một bưu thiếp không đòi hỏi quá nhiều thời gian", cô nói. "Bên cạnh đó, tôi cảm thấy gửi bưu thiếp an toàn hơn là gửi thư bởi vì, như bạn biết, thư của tôi thường hay không bao giờ đến địa chỉ người nhận", cô cười.
Cho đến ngày hôm nay, Irayani đã nhận được khoảng 30 tấm bưu thiếp từ những nơi như Pháp, Bỉ, Ý, Hà Lan, Trung Quốc, Singapore, Philippines và Hoa Kỳ.
"Tôi thấy mỗi tấm bưu thiếp rất độc đáo vì nó cho thấy một nơi mà tôi chưa từng nhìn thấy trước đó," Irayani nói. "Đối với tôi, nó giống như nhận được một món quà lưu niệm từ các nước khác."

99319

Irayani là một trong số 167.000 thành viên Postcrossing từ hơn 200 quốc gia. Hiện nay dự án nhận được trung bình 303 bưu thiếp mỗi giờ, cho đến bây giờ con số đã lên đến 4 triệu bưu thiếp. Theo Magalhães, dự án, không có gì hơn là tạo ra tình bạn, nó cũng gửi tình yêu và thắp sáng lên hàng ngàn nụ cười trên toàn thế giới.

99406

Lấy một ví dụ, năm ngoái Postcrossing khuyến khích các thành viên gửi bưu thiếp về loài bướm cho các bệnh nhân lupus trong Ngày thế giới chống bệnh Lupus (bướm là biểu tượng bệnh lupus). Magalhães cho biết ý tưởng của chương trình này đã lan rộng trên khắp thế giới nhận thức về căn bệnh này. Không chỉ vậy, các thành viên Postcrossing cũng gửi lời chúc mừng cho trẻ em Tanzania ở những vùng xa xôi hẻo lánh. Ý tưởng chính này là sử dụng bưu thiếp để nâng cao tinh thần và khích lệ họ.
Để trẻ em Tanzania và bệnh nhân lupus sang một bên, có trường hợp nào khác thật sự chứng tỏ sức mạnh của sưu tầm tem thư?

99324

" Một sự việc mà tôi luôn luôn nhắc đến là một đôi gặp nhau qua Postcrossing và cuối cùng đã đi đến hôn nhân," ông nói về một người đàn ông Úc kết hôn với một người phụ nữ Phần Lan vào năm 2008.

Thật vậy, sưu tầm tem thư vẫn còn đầy những bất ngờ.

99320
99404
99407

(Lược dịch bài viết của Dian Kuswandini trên báo 'Bưu điện Jakarta' đăng ngày 30/3/2010)

manh thuong
09-07-2010, 09:41
Bài viết của anh TINY chứa chan tình cảm về chơi bưu ảnh, đặc biệt là bưu ảnh thực gửi.

Tiện đây em cũng nói thêm 2 bất tiện của bưu ảnh thực gửi:

thứ 1: Bưu ảnh thực gửi gồm cả 2 mặt nên trưng bày rất khó. được mặt này nhưng mất mặt khi.

thứ 2: rất nhiều bưu cục ko chấp nhận gửi bưu ảnh ghi số nên nhiều khi nó rơi vào hoàn cảnh "em đang ở đâu, anh biết chết liền".

Bác nào chơi bưu ảnh giống em, giải quyết giúp em 2 cái bất tiện trên với.

tiny
09-07-2010, 10:38
@Điều 1: Dán tem và đóng dấu lên mặt trước bưu ảnh (mặt có hình).
Bưu ảnh ngoại thường không ép nhựa lên mặt trước, nên người chơi có thể dễ dàng dùng cách này. Bưu ảnh Việt nam đa phần là có ép nhựa, nên phải mất công lột lớp nhựa ra (bằng cách hơ nóng nhẹ và bóc ra từ từ, phải rất cẩn thận không thì bong rách lớp giấy ảnh thì toi công x-(!), xong đóng nhật ấn mới 'ăn' vào giấy được!
@Điều 2: Gửi bưu ảnh an toàn hơn gửi thư rất nhiều.
Bản thân đã thử làm thống kê như sau: 10 bưu ảnh gửi đi thì đều đến tay người nhận; 10 bức thư gửi đi thì 'lọt lưới' mất 01 cái.
Điều đó chứng tỏ gửi bưu ảnh khá an toàn! Chắc là bì thư kích thích tính hiếu kỳ của người ta hơn. Muốn khám phá xem thử bên trong có gì 'hay hay' không, để rồi nảy sinh lòng tham lấy trộm đồ bên trong, buồn buồn thì 'thủ tiêu' cả bì thư cho nó gọn!
Nếu bạn tham gia Postcrossing thì GỬI đi 01 bưu ảnh, bạn sẽ NHẬN được ít nhất là 01 tấm, có thể là 2 hay 3 đó! Ngạc nhiên chưa :)!?

chienbinh
09-07-2010, 19:01
Anh Tiny hướng dẫn cách gửi nhé;Thanks.

tiny
10-07-2010, 11:26
@chienbinh: Mình đã CREATE YOUR ACCOUNT với thông tin sau:
* Address: PHAN NHU OAI
143 Group DP04, Khanh Xuan Ward,
Buon Ma Thuot City, DakLak Province
VIETNAM
* Email: chienbinh1959@yahoo.com
* User: chienbinh & Password: ********

+ Trước tiên anh phải check mail ở hộp thư Yahoo, kích vào đường link mà trang postcrossing gửi để kích hoạt tài khoản.
Xong anh vào trang chủ: www.potcrossing.com. Log in vào theo thông tin về USER & PASSWORD đã đăng ký trên là được.

+ Muốn gửi 01 bưu ảnh, anh click vào Send a postcard . Anh sẽ được cung cấp 01 địa chỉ để gửi, cùng với 01 code (VN-***). Khi gửi bưu ảnh, anh dán tem và ghi địa chỉ đã cho, cùng vài dòng nhắn gửi; đừng quên ghi mã Code được cấp vào. Không nên ghi địa chỉ của mình ở dưới! Ít tuần sau anh sẽ nhận được bưu ảnh từ thành viên khác của mạng Postcrossing gửi cho anh. Bất ngờ!

+ Nếu muốn gửi một cái khác, anh lại lập lại các ước trên. Chúc anh thành công và có nhiều bưu ảnh đẹp từ khắp thế giới!
Sẽ hướng dẫn anh tiếp cách đăng ký khi nhận được 01 bưu ảnh và cách đăng hình các bưu ảnh mà mình gửi đi và nhận được!

tugiaban
11-07-2010, 12:08
Anh tiny ơi anh viết bằng font gì vậy mà máy tính em không hiển thị được. Hiện toàn ô vuông không à????

nhocty
12-07-2010, 07:11
hay quá, mình sẽ thử
thanks

tiny
12-07-2010, 10:43
Tiny thích dùng font chữ Book Antiqua. Mọi người vẫn đọc được mà!

Tien
12-07-2010, 12:19
Anh tiny ơi anh viết bằng font gì vậy mà máy tính em không hiển thị được. Hiện toàn ô vuông không à????

Tiến cũng không đọc được!

Poetry
12-07-2010, 12:25
Tiny thích dùng font chữ Book Antiqua. Mọi người vẫn đọc được mà!
Có một số máy tính không hỗ trợ nhiều font để đọc tiếng Việt. Anh tiny nên dùng mấy font sau để post bài sẽ thông dụng hơn: Arial, Verdana, Tahoma, Times New Roman.

tiny
14-07-2010, 14:50
Yes, sir! Mình đã chỉnh font chữ là Arial! Cám ơn quý độc giả đã góp ý!

nhocty
15-07-2010, 00:21
mình đã đăng kí và đã kịp gửi đi 2 PC, cảm giác vô cùng lạ lẫm nhưng cũng vô cùng thik thú
ko hiểu cảm giác khi nhận Pc về thì ntn nhỉ?

tiny
15-07-2010, 07:52
wait & see!

minhduc
15-07-2010, 08:54
Cho cháu hỏi 2 cái:
Thứ nhất là họ nói đã gửi confirm về địa chỉ email mà sao cháu mở hòm thư ra không thấy có xác nhận từ trang web đó?
Thứ 2 là cách viết địa chỉ sai, và cháu không biết code như thế nào là phù hợp?

nhocty
15-07-2010, 20:15
của mình đều nhận được email xác nhận địa chỉ và code của PC.
và địa chỉ họ cho mình (theo mình thấy) là ko có gì sai cả

nhocty
15-07-2010, 23:11
Bạn cho mình hỏi, bên web nó vừa thông báo rằng địa chỉ của mình ko đc chấp nhận do ko có code bưu điện
mình phải làm gì bây giờ

Poetry
15-07-2010, 23:50
Vì Việt Nam hiện chưa có zip code nên các bạn có thể ghi code bưu điện Hà Nội là 100000 và TP.HCM là 700000.

tiny
16-07-2010, 08:17
Cám ơn A.Po nhiều vì đã giải đáp kịp thời cho các bạn!

random20
16-07-2010, 10:44
Đây là zip code của 1 số tỉnh thành phố.Các bạn có thể tham khảo:
http://i4vn.com.vn/forum/bai-bi-di-chuyen/72685-zip-code-cua-viet-nam.html

nhocty
16-07-2010, 22:09
mình bít cái zip HN với tp HCM rùi nhưng thực tình muốn nó về bưu điện gần nhà mình nhất ý. Liệu nó có phải cái dòng số dưới cùng của dấu thực gửi ko?