PDA

View Full Version : tiêu chí đánh giá một con tem quí

mrhahung
14-02-2008, 17:49
em mới sưu tầm tem nên không biết một con tem quí được đánh giá trên những tiêu chí nào. Mong các anh chị chỉ giúp. em vô cùng cảm ơn :x

Nguoitimduong
20-02-2008, 00:50
Thấy lâu quá không ai trả lời nên mạo muội trả lời thế này :
Trước tiên là bạn định danh con tem đó, đi tìm 1 cuốn catalog(Scott, Michel, Yverts...) mà tra cứu về nó, nếu là tem lỗi hoặc bì thư thì post thẳng trực tiếp lên đây để hỏi hoặc đi tìm cao nhân để thọ giáo.

hat_de
20-02-2008, 10:56
Thấy lâu quá không ai trả lời nên mạo muội trả lời thế này :

Mình thì suy nghĩ đơn giản thế nào

câu hỏi trên là 1 vấn đề mà hầu như ai nghiêm túc trong sưu tập đều tự hỏi và thấy cấu trả lời trong các tạp chí tem ....

thiết nghĩ nhắc lại cũng tốt mà trả lời theo 1 hướng khác cũng có cái hay riêng

với mình thì có 2 tiêu chí khi nói tới chữ quí

- quý vì bản thân nó quý: do hiếm, do giá mặt cao, do có giá trị đặc biệt về văn hoá, quý vì tình trạng tem tốt...

- quý vì nằm trong mối quan hệ với người sưu tập: 1 con tem có thể là tem quí nhưng người chơi tem ko quý vì đơn giản là ko thích
1 con tem ko quý nhưng người chơi tem thích thì nó sẽ rất quý với họ.

bài post của mình ko trả lời chọn vẹn cho câu hỏi ban đầu nhưng có thể giúp bạn có 1 cái nhìn khác.

Có thể trong bộ sưu tập của bạn ko nhiều tem quý, nhưng bạn quý nhiều tem, vì nó đem lại niềm vui và tri thức cho bạn :)

mình xin hết ! chúc bạn vui vẻ !

Angkor
20-02-2008, 11:09
...Như vậy về những cái quý qua cánh giám định có cầu nối, nó còn có 1 nét quý khác trong tiêu chí ...thuần túy của chúng ta:) vậy mới nói: 9 người thì có tới 10 ý lận:D