PDA

View Full Version : Thắc mắc :bao nhiêu nước phát hành tem nhỉ?

Nguoitimduong
17-02-2008, 01:46
Từ khi tham gia chơi tem tới giờ, NTD có một thắc mắc mãi mà vẫn chưa trả lời chính xác được, đó là có bao nhiêu quốc gia và vùng lãnh thổ tham gia phát hành tem vì hình như có nhiều vùng lãnh thổ phát hành tem nhưng không được các catalog công nhận??? Hôm rồi tình cờ đọc được 1 thông tin nói con số này là ...400 ???Sao nhiều quá vậy nhỉ? :( Xin mọi người giúp NTD kiểm chứng lại con số này nhé. Xin cảm ơn ạ!

hat_de
17-02-2008, 08:43
Đây là 1 câu hỏi khá thú vị.

Theo mình thì 400 vẫn là ít.

Lý do là:

- ngoài quốc gia ra thì còn có nhiều vùng lãnh thổ ( tất cả đều chính quy)
- số ko chính quy thì rất khó kiểm soát
- có những quốc gia chính quy đã từng tồn tại nhưng bây giờ ko còn
- có những nước trong quá trình phát triển nó có sự chia tách, biến đổi , rùi tự trị .... nhiều kiểu (VN cũng là 1 ví dụ)
- có những nước phát hành tem, sau đó mấy nước ghép làm 1, vùng đất cũ vẫn phát hành tem cho riêng mình thì cũng bị coi là tem ma (Vd về các tiểu vương quốc ả rập thống nhất)
- số lượng các quốc gia trên thế giới tăng rồi giảm vì nhiều lý do ko thể kiểm soát.....đây đó trên thế giới vẫn có những tranh cãi, tách nhập, Hồng Kông + Trng Quốc + MACAO , rồi TAIWAN hay ko TAIWAN...rất lùng bùng, phức tạp

Hy vọng ai đó có thể đưa ra 1 lý giải chuẩn xác hơn nữa.

Nguoitimduong
17-02-2008, 09:28
Đây là 1 câu hỏi khá thú vị.

Theo mình thì 400 vẫn là ít.

Lý do là:

- ngoài quốc gia ra thì còn có nhiều vùng lãnh thổ ( tất cả đều chính quy)
- số ko chính quy thì rất khó kiểm soát
- có những quốc gia chính quy đã từng tồn tại nhưng bây giờ ko còn
- có những nước trong quá trình phát triển nó có sự chia tách, biến đổi , rùi tự trị .... nhiều kiểu (VN cũng là 1 ví dụ)
- có những nước phát hành tem, sau đó mấy nước ghép làm 1, vùng đất cũ vẫn phát hành tem cho riêng mình thì cũng bị coi là tem ma (Vd về các tiểu vương quốc ả rập thống nhất)
- số lượng các quốc gia trên thế giới tăng rồi giảm vì nhiều lý do ko thể kiểm soát.....đây đó trên thế giới vẫn có những tranh cãi, tách nhập, Hồng Kông + Trng Quốc + MACAO , rồi TAIWAN hay ko TAIWAN...rất lùng bùng, phức tạp

Hy vọng ai đó có thể đưa ra 1 lý giải chuẩn xác hơn nữa.

Đúng là rất nhiều, nhưng cũng phải thống kê cho được số chính thức ! Trước mắt là đi đếm số quốc gia trong www.freestampcatalogue.com và Scott catalogue đã .:(
Thế các bạn có biết tên các vùng lãnh thổ này hiện nay là gì không nhỉ? :D
AFARS AND ISSAS
DAHOMEY
Ceylon
New Hebrides
Rarotonga
Diego-Suarez
Rhodesia- British South Africa
Siam
Ellice islands
Gold Coast
Squiperia
Zanzibar

Angkor
19-02-2008, 15:22
Hihi, Châu cũng nghĩ như anh Trung Trần thôi, con số 400 quả thật là có hơn số quốc gia được UNO công nhận. Thế nhưng, chiến tranh vẫn chưa chấm dứt, hòa bình cũng chỉ là giải pháp tạm thời nhằm kiềm chế những vụ xung đột giữa các vùng lãnh thổ có sự hiện diện những sắc dân đòi ly khai...

Nhìn lại Đông Timo trước đây thì sau! Giờ đến lược KOSOVO lại đi theo hướng mà Đông Timo ngày trước đã làm. Người Kosovo gốc Albanie hy vọng độc lập ngày 17/02 vừa qua, nhằm thoát ra sự bảo trợ của Liên Hiệp Quốc cả 8 năm trời rồng rã...

*AFARS AND ISSAS...hiện nay đã tách ra thành những nước với những phần lãnh thổ của: Cộng hòa Djibouti, Cộng hòa Dân chủ Liên bang Ethiopia, Quốc gia Eritrea.

* DAHOMEY ...từng là một vương quốc thuộc Tây Phi ngày xưa, vào thế kỷ XVII DAHOMEY chính thức được thành lập. DAHOMEY tồn tại đến cuối thế kỷ XIX thì bị quân đội Pháp đánh chiếm, người Pháp cho sáp nhậm vào Tây Phi.

* Ceylon...là tên 1 quốc gia cổ xưa của thập niên 40-50. Tiếng Việt gọi là Tích Lan. Đến năm 1972, Ceylon dược chính thức đổi tên thành Cộng hoà Sri Lanka cho đến ngày nay.

* New Hebrides...hay Tân Hebrides là tên thuộc địa của một nhóm đảo ở Nam Thái Bình Dương mà hiện nay là quốc gia Vanuatu. Tân Hebrides bị đô hộ bởi cả Anh và Pháp vào thế kỷ thứ 18 một thời gian ngắn sau khi Thuyền trưởng James Cook ghé vào đảo. Hai quốc gia này sau đó đã ký một thỏa thuận biến quần đảo thành một nước công quản, tồn tại từ năm 1906 đến 1980, khi Tân Hebrides dành được độc lập và đổi thành tên gọi Vanuatu. Các bác xem thêm trong muc; http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?t=541

* Rarotonga...là tên của 1 hòn đảo lớn thuộc quần đảo Cook, đặt dưới sự bảo trợ của New Zealand . Nhưng đến nay thì quần đảo này có những chuyển biến nhằm thoát ra khỏi chính quyền New Zealand.

* Diego-Suarez...hay còn có tên là Antsiranana của thập niên 70. Là một thành phố thuộc miền Bắc của đảo Madagascar ngày nay. Diego-Suarez từng là thủ đô dưới quyền lực Diana. Năm 1543, Diego-Suarez được người Tây Ban Nha và Bồ Đào Nha ngấm nghé. Đến năm 1885, tức là sau trận Franco-Hova Wars, nữ hoàng Ranavalona III lên ngôi, dĩ nhiên là dưới quyền của người Pháp.

* Rhodesia- British South Africa...là tên của một quốc gia thuộc liên hiệp Anh 1895, ngày nay Rhodesia- British South Africa thuộc Zimbabwe.

* Siam...là một dân tộc thuộc đế quốc Khmer Angkor. Đến khi hoàng triều Khmer Angkor suy yếu thì người Siam bắt đầu nổi lên như một ánh sao huy hoàng. Sau khi đánh tan quân Khmer Angkor, dân tộc Siam đã thành lập ra vương quốc Sukhothai đầu tiên của họ. Ngày nay, tên Siam này quá xấu, họ đã thay thế là Thái, để trở thành hoàng gia Thái Lan.

* Ellice islands...là tên của quần đảo thuộc Tuvalu ngày nay. Đảo quốc này thuộc vùng phía Nam Thái Bình Dương, nằm giữa Hawaii và Úc. Trong suốt một thời gian dài (1892-1916), một phần đặt dưới quyền bảo hộ của chính quyền Anh. Năm 1916, một phần của quần đảo Gilbert và Ellice trở thành thuộc địa của thực dân Anh. Đến năm 1974, người dân đảo quốc này đã bỏ phiếu biểu quyết, chia thuộc địa này thành thành 2 vùng: quần đảo Gilbert trở thành quốc gia Kiribati độc lập; quần đảo Tuvalu phụ thuộc Anh. Năm 1978, Tuvalu gia nhập các nước thành viên thuộc Khối thịnh vượng chung Anh.

* Gold Coast...là tên của một thành phố với sự đặt quyền của Queensland và Australia, một trong những thành phố đẹp và đắt đỏ.

* Squiperia...bí lù:D
* Zanzibar...ngày nay là tên của hai đảo cách bờ biển Đông Phi thuộc về Tanzania: Unguja (còn được gọi Zanzibar) và Pemba. Thủ phủ quần đảo này nằm trên đảo Unguja và cũng được gọi Zanzibar. Khu cũ của thành phố, tên Phố Đá. Đến với Zanzibar, chúng ta có dịp chiêm ngưỡng những kỳ quan và nét văn hóa độc đáo của đảo quốc này.
( Phù...bận quá không ...khoe được thêm hình ảnh của những nơi này cùng quý bác rồi...:)

hat_de
19-02-2008, 17:36
Hihi, Châu cũng nghĩ như anh Trung Trần thôi, con số 400 quả thật là có hơn số quốc gia được UNO công nhận. Thế nhưng, chiến tranh vẫn chưa chấm dứt, hòa bình cũng chỉ là giải pháp tạm thời nhằm kiềm chế những vụ xung đột giữa các vùng lãnh thổ có sự hiện diện những sắc dân đòi ly khai...

Điều bác Châu nói hoàn toàn chính xác. Mình cho rằng nên có 1 con số tương đối trong đầu mỗi khi tư duy về vấn đề này. Mình có thể liệt kê vài nước "Ma" qua tem ko (phải hỏi trước vì e liệt kê nhiều sẽ gây lạc đề, nếu cần thiết chúng ta hãy tạo 1 topic để liệt kê riêng về những nước ma này !)

ví dụ: Cộng Hoà KOMI, có thể coi là 1 quốc gia độc lập và được công nhận ko, riêng về mặt Bưu chính mình e là chưa

nhưng thực sự nếu có ai rao bán khối tem này mình mua tức khắc

http://img530.imageshack.us/img530/7521/titanickomi6qy4.jpg (http://imageshack.us)

hy vọng KOMI sớm được công nhận về mặt bưu chính

Nguoitimduong
19-02-2008, 18:08
Cảm ơn anh Angkor và hat-de đã nhiệt tình tham gia, hơi tiếc là đề tài hay thế này mà ít người hưởng ứng quá !:(
@Angkor: Squiperia là Anbani đó anh Châu ạ. Bảng liệt kê của anh làm em ...phát hoảng, anh cho thông tin đầy đủ hơn em mong đợi rất nhiều.:D Chắc nhờ anh giúp mọi người lập 1 topic "Bưu chính thế giới xưa và nay" ở mục "làm quen với tem" để liệt kê những trường hợp như trên ra!
@hat_de: vấn đề tem của những nước như cộng hòa Komi kể trên rất đáng được lưu tâm vì phải nói thật là tem của mấy nước đó...quá đẹp, đề tài rất đa dạng, nhưng nếu quăng tiền vào đó thì mình cảm thấy giống như đem tiền đi mua giấy lộn, tiếc lắm . Chắc nhờ hat_de làm 1 bài thống kê như thế bên mục "Làm quen với tem " nhé. Cảm ơn bạn.

Angkor
19-02-2008, 20:16
Chu-choa! Té ra bác Sơn chỉ hỏi đố:))kiến thức thâm sâu của bác làm sau Angkor Wat sanh nổi hihi.

À, mà công nhận là khi ta nghiên cứu về chủ đề này, đúng là vô cùng thích thú làm sau! Nhất là tìm hiểu về thời đại hoàng kim của những vùng xa xưa, đồng thời cũng khám phá ra nhiều điều thú vị không kém...:)

Bác GK ơi, cái Cộng Hoà KOMI này quả là...thỏi súc xít khó nuốt...:D nhờ bác nói tí qua về nó đi nhé. Cám ơn vì mới biết thêm một địa danh mới này!

Các bác có thể xem lại nước " Ma" , ngụ ý từ bác GK hihi-đó là về 1 vương quốc SEDANG tại đây nhéhttp://blog.360.yahoo.com/blog-D4me9jElc6eCZ22NDFHM.SA1PA06?p=887

Nguoitimduong
14-03-2008, 14:03
Qua bài Tem ma thì quả thật là chúng ta thấy có rất nhiều nước phát hành tem mà không đc công nhận. Post tới tết sang năm cũng không hết :D .
Giờ mình còn định làm thêm 2 mục nữa là Tem giả (tem của các nước được UPU công nhận nhưng bị tư nhân làm giả vd như sheet tem Thiên niên kỷ của Lào chẳng hạn( hồi đó đã từng bán sheet này :P ) , mình còn nghe là sheet có tem Bác Hồ của Somali cũng bị giả nốt, phải kiểm chứng lại đã ) và giới thiệu các quốc gia đã đi vào quá khứ như ở trên . Công việc thì nhiều mà chỉ có làm 1 mình nên chắc là phải thong thả, ai đó giúp 1 tay với nào ?

hat_de
14-03-2008, 14:17
... Công việc thì nhiều mà chỉ có làm 1 mình nên chắc là phải thong thả, ai đó giúp 1 tay với nào ?

Mọi người sẽ theo dõi và ủng hộ !
Sự cổ vũ của cả nước là động lực cho bác mà.
Tui cũng đang tìm 1 bàn tay cho ma trận tem mà chưa thấy!

Cố lên tên bác là Trường Sơn cơ mà :> cố lên trường kỳ kháng chiến nhất định thắng lợi :D