PDA

View Full Version : soonmoon xin hỏi

soonmoon
11-10-2010, 12:06
Xin mọi người vui lòng cho mình hỏi, vào ngày phát hành đầu tiên, giá tiền của bộ tem có phải là tổng giá mặt của bộ tem ấy hay không ạ?

hat_de
11-10-2010, 12:21
Xin mọi người vui lòng cho mình hỏi, vào ngày phát hành đầu tiên, giá tiền của bộ tem có phải là tổng giá mặt của bộ tem ấy hay không ạ?

đúng rùi bạn à :)

mà bạn chơi tem lâu chưa
bạn hiện sống ơ tỉnh nào
chơi tem 1 mình phải ko
từ đâu bạn biết diễn đàn

nếu bạn chơi lâu rùi nhớ cho mọi người coi tem cùng
nếu bạn ở các tỉnh có hội hay CLB thì có thể tới đó ngồi chơi, coi tem và buôn dưa để bồi bổ kinh nghịm :D
nếu bạn chơi 1 mình thì tìm thêm bạn cho có nhiều mình

... còn nhiều câu hỏi và giả thiết nữa những ...trưa rùi ... nghỉ ngơi đã ... gặp lại bạn sau :D

dammanh
12-10-2010, 04:10
To Soonmoon:
Câu hỏi của bạn chưa rõ!Nếu nơi bạn mua là CTT hay bưu cục nào đó của TCBĐ thì giá cả đúng giá mặt tem,như Hatde trả lời.Tại BALAN ,nơi dammanh sinh sống có cửa hàng(duy nhất 1)có thể mua tem đủ bộ theo giá mặt không chỉ ngày đầu tiên mà mọi lúc nếu bộ tem đó còn,vì mỗi bộ phát hành cửa hàng được bưu điện cung cấp một số bộ phục vụ giới sưu tầm tem
Nếu bạn mua ở 1 cửa hàng tư nhân hay mua lại của cá nhân ai đó bạn phải chấp nhận chi thêm một chút,trừ trường hợp đặc biệt!
Vài dòng đàm luận,có gì sai mong bạn thông cảm!

soonmoon
21-10-2010, 20:28
Cám ơn lời giải đáp của "hat de" và "dammanh"! Mình chơi tem cũng lâu rồi, nhưng thực ra nhiều kiến thức về tem, mình chỉ mới biết đây thôi.
Vừa rồi mình có mua bộ tem 1000 năm Thăng Long, ở tại bưu điện. Mình thấy giá mua không giống tổng giá mặt, vả lại bộ tem được dán lên 2 phong bì. Vì cũng không phải mua ngày đầu tiên, nên mình không hiểu lắm cách tính giá là thế nào. ^^

Đinh Đức Tâm
21-10-2010, 20:32
Cám ơn lời giải đáp của "hat de" và "dammanh"! Mình chơi tem cũng lâu rồi, nhưng thực ra nhiều kiến thức về tem, mình chỉ mới biết đây thôi.
Vừa rồi mình có mua bộ tem 1000 năm Thăng Long, ở tại bưu điện. Mình thấy giá mua không giống tổng giá mặt, vả lại bộ tem được dán lên 2 phong bì. Vì cũng không phải mua ngày đầu tiên, nên mình không hiểu lắm cách tính giá là thế nào. ^^

Chắc là bạn mua trúng FDC của bộ tem rồi :D
nếu đúng thế thì ngoài tổng giá bộ tem, bạn cộng thêm khoảng từ 2-5k cho 1 cái bì thư nữa bạn ạh
cái đó gọi là FDC = bì thư ngày phát hành đầu tiên, bì này thì sau ngày phát hành đầu tiên vẫn có bán bạn àh :)

Poetry
21-10-2010, 20:33
Do bạn mua phong bì ngày phát hành đầu tiên (FDC) nên ngoài giá mặt bộ tem, bạn phải cộng thêm tiền phong bì và tiền công thực hiện FDC đó, thường là 3k cho mỗi phong bì (giá Công ty Tem). Nếu bạn mua ở bưu điện có thể giá sẽ cao hơn do bưu điện cộng thêm % tiền lời.

nostalgie
19-11-2010, 00:09
Cho được hỏi ở Việt Nam tem được bằng đ mà các bạn dùng k là sao ?

hat_de
19-11-2010, 07:23
Cho được hỏi ở Việt Nam tem được bằng đ mà các bạn dùng k là sao ?

k là kí hiệu quốc tế tức là kilo

1 kilo = 1000

ví dụ kilogam = 1000 gram (đơn vị đo trọng lượng)
1 kilobite = 1000 bite (đơn vị đo dung lượng bộ nhớ)
1 kilovolt = 1000 vôn (đơn vị đo hiệu điện thế)

cứ từ đó mà suy ra 1 k là viết tắt của 1000 đồng

vài chục năm nữa khi đồng tiền bốc hơi giá đi nữa đơn vị có thể là M (million hay mega, giống kiểu megabite hay megaton ấy ... hy vọng ko phải sử dụng tới giga hay tera :D)

nostalgie
20-11-2010, 02:09
Cám ơn hat de tra lời .