PDA

View Full Version : Bộ tem 55 năm Công Đoàn

Lu Tich Nguyen
10-11-2010, 10:45
Ngày 20 tháng 7 năm 1984, Bưu Điện Việt-Nam có phát hành bộ tem kỷ niệm 55 năm ngày thành lập Công đoàn Việt Nam, trong danh mục là bộ số 444, bộ tem gồm 6 mẫu, chắc bạn nào cũng đã biết, không cằn tôi nói nhiều.
Tôi muốn nói ở đây là gằn đây trên ebay, các bạn bán tem bên Saigon có đưa lên bán những bloc S/S in tại Cuba, là không răng cưa, (trước CTT không có bán ra,) với giá chỉ có vài ba dollars Mỹ 1 tấm, nhớ mấy năm trước, hôì mới có xuất hiện, tôi đều mua với giá là 10 dollars 1 tấm, tôi không mua thứ này để buôn, chỉ mua 1 tấm cho minh chơi và thêm 1 tấm mua giùm cho bạn, nay thấy có nhiều tấm các bạn bên Saigon bán ra mà mình còn chưa có, nên mới lấy bộ minh đang chơi ra kiễm lại coi cái nào đã có và còn thiếu cai gì chưa có, để nhờ bạn bên Saigon mua giùm, thì thấy trong bộ mình chơi, có bộ tem bộ số 444 này, 1 bộ có răng và 1 bộ không răng, đều là block 4,
2 mẫu tem 50xu là tem in liền nhau, vì nguyên tờ tem là 50 tem, 2 mẫu in liền thành ra mỗi mẫu chỉ có 25 tem trong tờ, nên tem 1đ, 2đ, 3đ, và 5đ trong tờ tem 50 tem/tờ, 25 con tem bên trái và 25 con tem bên phải đều in khác mẫu, cho phối hộp mỗi tờ mỗi mẫu 25 tem, nên tem 1d và 2d, 3d và 5d ở hàng giữa là in liền nhau. nếu ai mua 25 bộ thì sẽ được 5 cặp tem in liên nhau để chơi. cũng vui thích.

114216

Poetry
10-11-2010, 11:36
Ngày 20 tháng 7 năm 1984, Bưu Điện Việt-Nam có phát hành bộ tem kỷ niệm 55 năm ngày thành lập Công đoàn Việt Nam, trong danh mục là bộ số 444, bộ tem gồm 6 mẫu, chắc bạn nào cũng đã biết, không cằn tôi nói nhiều.
Tôi muốn nói ở đây là gằn đây trên ebay, các bạn bán tem bên Saigon có đưa lên bán những bloc S/S in tại Cuba, là không răng cưa, (trước CTT không có bán ra,) với giá chỉ có vài ba dollars Mỹ 1 tấm...
Theo Danh mục Tem VN thì bộ này được in ở Nhà in Tiến Bộ. Mong bác Nguyên chia sẻ thêm thông tin về bloc in ở Cuba là bloc nào ạ? Bác có thể post hình đó cho mọi người cùng xem được không ạ?

Lu Tich Nguyen
11-11-2010, 10:48
Có thể vì chử nghĩa tiếng Việt tôi kém, nói không rõ ràng, bloc tem in tại Cuba là những bloc phát hành trong khoãng thời gian 1983 đến 1987, cũng vài chục mẫu khác nhau, vì tôi thấy có nhiều tấm người ta có bán mà trong bộ tôi chơi còn chưa có, nến mới lấy ra cuốn album kiễm lại coi còn thiếu tấm nào, thì thấy bộ 55 năm Công Đoàn, vì thấy không thường nên post lên cho bà con xem chơi vậy thôi.

Poetry
11-11-2010, 10:51
Có thể vì chử nghĩa tiếng Việt tôi kém, nói không rõ ràng, bloc tem in tại Cuba là những bloc phát hành trong khoãng thời gian 1983 đến 1987, cũng vài chục mẫu khác nhau, vì tôi thấy có nhiều tấm người ta có bán mà trong bộ tôi chơi còn chưa có, nến mới lấy ra cuốn album kiễm lại coi còn thiếu tấm nào, thì thấy bộ 55 năm Công Đoàn, vì thấy không thường nên post lên cho bà con xem chơi vậy thôi.
Xin cảm ơn bác đã chia sẻ.

vnmission
11-11-2010, 17:01
Phát hiện của bác Nguyên thật thú vị! Không hiểu đây có phải bộ tem duy nhất của Việt Nam có trường hợp in liền không cố tình thế này không hả bác?