PDA

View Full Version : Giá trị của Tem chết và tem sống

t.nh1977
24-12-2010, 13:08
Theo Wikipedia:

Tem chết là những tem thư đã được đóng dấu hay bị hủy và không còn giá trị thanh toán bưu chính, chỉ còn chức năng sưu tập. Có nhiều loại tem chết nhưng có hai loại chính sau đây:

* Tem chết thực là những tem được bóc ra khỏi phong bì sau nó đã hoàn thành nghĩa vụ bưu chính của một con tem và đã được bưu điện đóng dấu hủy trên đó. Loại này thường khó kiếm đủ bộ nhưng giá trị cao hơn loại sau.
* Tem chết hủy theo yêu cầu (hay còn gọi là tem CTO - Cancelled To Order) là những con tem được công ty tem hủy bằng máy và bán cho người sưu tập ít tiền. Tem CTO không có giá trị cao trên thị trường và thường được các trẻ em ưa chuộng. Đặc biệt là rất dễ kiếm đủ bộ tem.

Ngoài hai loại này ra còn có tem chết theo kiểu hủy sẵn, hay được hủy bằng tia cực tím khi đi qua các máy phân loại thư.

Nghĩa là các loại tem ngược với 2 định nghĩa trên (tạm gọi là định nghĩa) thì là tem sống.

Tem sống còn có giá trị lưu hành.

Nhưng theo mình được hướng dẫn vào những năm 90 về sưu tầm tem thì:

- Thường người ta sưu tầm tem chết (đã có dấu nhật ấn của bưu điện). ít người sưu tầm tem sống.

- Tem chết càng lâu (năm phát hành càng lâu) càng có giá trị.

Nhưng gần đây, mình lại thấy bàn tán trên vài diễn đàn thì tem chết không có giá trị (giá trị thị trường - mua bán: chứ không phải giá trị lưu hành) bằng tem sống? Vậy nghĩa là sao hỡi các ACE? Ai biết vui lòng giải đáp cho mình với.:(

manh thuong
24-12-2010, 13:21
Bạn được hướng dẫn cách đây 20 năm thì quan điểm theo trào lưu hồi đó chắc cũng khác bạn à. Hơn nữa nguồn thông tin không được dồi dào nhưng thời đại internet bây giờ, nên cũng có tồn tại những quan điểm sai lầm chết người mà không biết.

Hồi đó có ai nói phong bỳ là quý đâu, làm mình bóc 1 mớ tem ra khỏi bỳ. Giờ còn tiếc đứt ruột.

Nếu bạn thấy có gì khúc mắc thì thường xuyên vào diễn đàn, đọc các bài viết và nghiền ngẫm, sẽ thấy nhiều cái hay cũng như tích luỹ được kinh nghiệm và kiến thức bạn à.

Chúc bạn vui.

MT

kimma
24-12-2010, 19:13
1. Tem sống chất lượng như nhau giá có thể khác nhau nếu chúng... không giống nhau. Con tem đầu tiên của thế giới Penny black là thí dụ điển hình, vì nhìn vào tem có thể phân biệt được chúng được in từ khuôn (plate) nào trong số 11 plates.

2. Giá tem chết thường khác nhau, vì không tem nào giống tem nào! Những tem chết được hủy bằng dấu hiếm hơn có giá đắt hơn.

3. Đa số tem sống đắt hơn tem chết, vì thường tem sống còn lại ít hơn. Nhưng không hiếm tem chết lại đắt hơn tem sống, đơn giản vì chúng hiếm hơn.

4. Các ca-ta-lô nước ngoài đều phân biệt giá tem sống và giá tem chết. Một số ca-ta-lô chuyên dụng (specialized) còn phân biệt giá tem chết khi được hủy bằng những con dấu khác nhau.

5. Tem CTO thường rẻ hơn tem chết, nhưng cũng có trường hợp chúng đắt hơn tem sống.

dammanh
24-12-2010, 20:50
Một suy diễn tiếp nối các đặc điểm bác Kimma vừa đưa lên!Nếu tem chết thực gửi bằng hoặc cao hơn tem sống (tem Finland , Thụy sỹ...trong giai đoạn trước và trong chiến tranh thế giới 2 ) thì bạn cần lưu ý bì thư có giá gấp nhiều lần tem sống và FDC thực gửi còn có giá cao vời vợi như bì thư thụy sỹ,finland ...
Thí dụ bì thư thực gửi dán tem MẠC THỊ BƯỞI mệnh giá 4000đ hay 5000đ chẳng hạn! sau chuyến về thăm quê trở lại BALAN ,vào một dịp đến CLB BƯU ẢNH dammanh găp 1 người RUMANIA có 3 con tem MTB chết thực gửi và tuy KT suy thoái và tài chính eo hẹp thế mà Dammanh đã chịu chi ra ... usd để được làm chủ sở hữu 3 con tem này.

t.nh1977
26-12-2010, 19:41
Cám ơn sự chỉ giáo của các bác.

Dori Gerhald
09-07-2011, 18:17
Các bác cho cháu hỏi 1 điều ạ.

Khi tem hết hạn phát hành thì cty tem sẽ tự động hủy thành tem CTO. Vậy có khi nào người chơi tem tự hủy tem sống thành cto ko ạ? Nếu có thì tại sao lại như thế? Rõ ràng tem sống đương nhiên giá trị hơn tem chết thì ko ai ngớ ngẩn đến mức phải tự đi hủy thành cto chứ ạ 8-}.

Poetry
09-07-2011, 18:34
Các bác cho cháu hỏi 1 điều ạ.

Khi tem hết hạn phát hành thì cty tem sẽ tự động hủy thành tem CTO. Vậy có khi nào người chơi tem tự hủy tem sống thành cto ko ạ? Nếu có thì tại sao lại như thế? Rõ ràng tem sống đương nhiên giá trị hơn tem chết thì ko ai ngớ ngẩn đến mức phải tự đi hủy thành cto chứ ạ 8-}.
Bộ Thông tin & Truyền thông quyết định phát hành tem CTO theo chương trình phát hành hàng năm. Căn cứ theo đó, Công ty Tem sẽ đặt in tem CTO tại Công ty In Tem Bưu điện cùng với tem sống, tem specimen và tem không răng (nếu có). Theo quy định thì tem hết hạt phát hành sẽ bị ngành Bưu chính thu hồi và hủy luôn chứ không tự động hủy thành tem CTO.

Việc người chơi tem tự hủy dấu nhật ấn bưu điện hay dấu FDC lên tem sống là do sở thích của người chơi. Những người đó thích tạo ra những vật phẩm khác lạ như thế để bộ sưu tập của mình có tính độc đáo.

Dori Gerhald
09-07-2011, 19:35
Vậy thì mỗi bộ tem khi hết hạn là chỉ hủy tem sống hay hủy luôn cả CTO ạ?

Đêm Đông
09-07-2011, 19:45
Vậy thì mỗi bộ tem khi hết hạn là chỉ hủy tem sống hay hủy luôn cả CTO ạ?
Khi hết han phát hành thì Công ty tem sẽ hủy tất cả các vật phẩm có liên quan bao gồm tem ( tem sống , tem không răng, tem spesimen, tem CTO..), FDC hay MC còn tồn đọng tại công ty Tem

manh thuong
11-07-2011, 08:03
Khi hết han phát hành thì Công ty tem sẽ hủy tất cả các vật phẩm có liên quan bao gồm tem ( tem sống , tem không răng, tem spesimen, tem CTO..), FDC hay MC còn tồn đọng tại công ty Tem

Hủy hết luôn hả bác. sao mà lãng phí quá vậy trời. Mà bác có chắc không ? hay chỉ hủy trên giấy tờ thui. Em nghi lắm. :D

hinh_hy
11-07-2011, 21:27
chỉ hủy những gì có tem thôi bác ạ ,còn FDC,MC không có tem thì không được hủy

Tiểu Nhi
12-07-2011, 00:30
Hủy hết luôn hả bác. sao mà lãng phí quá vậy trời. Mà bác có chắc không ? hay chỉ hủy trên giấy tờ thui. Em nghi lắm. :D

Hủy thật mà tem VN còn chán thế nữa là hủy "giả" :D