PDA

View Full Version : Thắc mắc về tem rời và tem Sheet

laklih
19-02-2011, 14:27
Nhờ các chú, bác, ace, giải đáp giùm em điều này :
Em thấy trên diễn đàn các ace có đăng ký bán tem, nhưng em có điều này chưa hiểu :
1. Em ví dụ : một bộ tem có 5 con, khi ta sưu tập thì nên kiếm loại cả 5 con tem rời nhau hay là mình sưu tập 1 sheet có 5 con dính liền với nhau ? và giá trị của 5 con tem rời và một sheet 5 con tem liền nhau như vậy có khác gì không ? Và khi sưu tập thì nên sưu tập loại nào ?
2. Em không biết hiện nay xu hướng sưu tập tem như thế nào, vì em thấy có người sưu tập tem về hoa, tem về cá, có người thì sưu tập về chim, thú, ... em cũng không biết nên chọn theo hướng nào để dễ kiếm tem và trao đổi với các ace.
Em nhờ các ace giải đáp giùm em, xin đừng :)) em gà quá, vì em cũng không có quen biết với ai sưu tập tem hết nên chỉ biết nhờ ba em giải đáp thôi. Thành ra ba em không chơi tem cũng phải tìm hiểu và sưu tập thêm cho em. :(( Nhờ các anh chị giúp giùm, cám ơn các ace.

hat_de
19-02-2011, 14:42
Em thấy trên diễn đàn các ace có đăng ký bán tem, nhưng em có điều này chưa hiểu :

Em nhờ các ace giải đáp giùm em, xin đừng :)) em gà quá, vì em cũng không có quen biết với ai sưu tập tem hết nên chỉ biết nhờ ba em giải đáp thôi. Thành ra ba em không chơi tem cũng phải tìm hiểu và sưu tập thêm cho em. :(( Nhờ các anh chị giúp giùm, cám ơn các ace..

anh ko phải là gà nhưng cũng ko hơn gà là mấy vì anh là ... chim :D

tuy nhiên cũng cố gắng trình bày những gì anh bít

1. Em ví dụ : một bộ tem có 5 con, khi ta sưu tập thì nên kiếm loại cả 5 con tem rời nhau hay là mình sưu tập 1 sheet có 5 con dính liền với nhau ?

anh thấy có vài trường hợp thế này:

1. có bạn chơi 1 bộ gồm 2 mẫu: ví dụ như bộ tem Tân Mão vừa qua <=== học sinh hay chơi loại này

2. có bạn mua cả 2 sheet của bộ này L-) mỗi sheet hàng 25 mẫu <=== các nhà sưu tầm có điều kiện tài chính lớn chơi kiểu này

đó là với những bộ tem mà các tem trong bộ tách rời nhau

còn về vấn này

và giá trị của 5 con tem rời và một sheet 5 con tem liền nhau như vậy có khác gì không ? Và khi sưu tập thì nên sưu tập loại nào ?

ví dụ bộ Sơn Tinh Thủy Tinh của VN thì chơi cả dải 8 con 1 bộ sẽ giá trị hơn là ... 8 con rời

còn nếu có tiền thì em mua luôn cả sheet, trong đó có mấy bộ lận, và các tem trong sheet đó thì đương nhiên là liền nhau

2. Em không biết hiện nay xu hướng sưu tập tem như thế nào, vì em thấy có người sưu tập tem về hoa, tem về cá, có người thì sưu tập về chim, thú, ... em cũng không biết nên chọn theo hướng nào để dễ kiếm tem và trao đổi với các ace.

xu hướng thì mỗi thời mỗi khác em ạ, tùy từng người

có người thích cá thì chơi về cá, ai thích hoa thì chơi hoa ... ví như anh thích chim chẳng hạn, tuy nhiên anh chỉ chơi tem chim mà ko nuôi nổi còn nào cả ... à ... thực ra thì ... có 1 con ... =))

theo anh thì thường người chơi chọn đề tài cùng sở thích, hoặc liên quan tới nghề nghiệp, vì họ sẽ kết hợp được 2 miền vui với nhau

về sở thích thì anh lấy mình làm ví dụ luôn:

- thích bơi nên anh chơi tem bơi lội

- thích HP - thành phố nơi mình sinh ra, lớn lên và chơi tem ... nên anh chơi cả tem hoa phượng <=== loài hoa đặc trưng cho thành phố HP

- ngoài ra giờ anh còn chơi thêm cả mảng tem về Cảng container vì nó liên quan nhiếu tới công việc :D

vài tâm sự chia sẻ hy vọng em thấy 1 điều gì đó thú vị cho bản thân mình ;)

hẹn lại gặp :D

Ng.H.Thanh
19-02-2011, 21:37
1. Em ví dụ : một bộ tem có 5 con, khi ta sưu tập thì nên kiếm loại cả 5 con tem rời nhau hay là mình sưu tập 1 sheet có 5 con dính liền với nhau ? và giá trị của 5 con tem rời và một sheet 5 con tem liền nhau như vậy có khác gì không ? Và khi sưu tập thì nên sưu tập loại nào ?
Em nhờ các ace giải đáp giùm em, xin đừng :)) em gà quá, vì em cũng không có quen biết với ai sưu tập tem hết nên chỉ biết nhờ ba em giải đáp thôi. Thành ra ba em không chơi tem cũng phải tìm hiểu và sưu tập thêm cho em. :(( Nhờ các anh chị giúp giùm, cám ơn các ace.

Chào em!
Khi đọc những dòng thắc mắc trên của em thì a cũng hiểu được tâm trạng của em vì ban đầu khi sưu tập anh cũng vậy. Ban đầu ai cũng phải gà em à, có lần anh Po (Chủ nhiệm CLB) nói anh là gà miền tây nữa cơ :D.
Anh thấy em nên sưu tập những gì em thích là ok nhất. Còn bạn tem thì diễn đàn này là một kênh quan trọng để em trao đổi mua bán tem và học hỏi kinh nghiệm dần, ai cũng phải trải qua những thời gian học hỏi kinh nghiệm.
Mặc khác em nên đi sinh hoạt tại các câu lạc bộ tem mà gần nhà em nhất, hoặc em không biết ở đâu nữa thì hãy đến địa chỉ này.
http://vietstamp.net/forum/showthread.php?t=7205 (hàng tháng sẽ sinh hoạt một lần).
Câu hỏi 1 có bạn chim :D trả lời rồi, em nên tham khảo nhé.
Anh có vài ý kiến nhỏ, chúc em có nhiều bạn tem và nhiều tem đẹp trong thời gian sắp đến.

huybuixuan
22-02-2011, 09:41
Theo thiển ý của mình,

1- nếu bộ tem có in sheet liên hoàn thì đương nhiên sheet đó phải có giá trị hơn tem rời rồi. chưa kể sheet nguyên còn có cả phần lề rất đẹp. Bạn có thể tham khảo bài này (http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?p=124946#post124946)

Do đó không nên "lăn tăn" rằng nên mua tem rời hay cả sheet tem.

Thí dụ, nếu cho bạn chọn thì bạn sẽ mua sheet này hay mua tem rời??

123280

Tuy nhiên cần phân biệt giữa mini sheet và full sheet. Mini sheet gọn và nhỏ để vừa trong album, bán cho dân sưu tập. Còn full sheet là khổ lớn, khó bảo quản, dành cho nhân viên bưu điện bán cho khách hoặc người buôn tem mua về để tích trữ.

2- Sưu tập là một thú chơi, không nên đặt nặng vấn đề xu hướng này nọ. Vì mình chơi là chơi cho mình. Thích chủ đề nào, thì cứ chủ đề đó mà sưu tập. Không thích nữa thì chuyển chủ đề khác và một người có thể sưu tập nhiều chủ đề khác nhau.

theloveofsiam83
25-02-2011, 07:44
Chính xác

Nếu sưu tập về giá trị của tem và bộ sưu tập tem thì sắp xếp như sau ( tem sống)

1. Đứng đầu là tem block lỗi - đè
2. Thứ hai là minisheet thường - minisheet đè - minisheet triễn lãm - decat 4
3. Thứ 3 là tem và block

Như vậy bạn xem cho mình sưu tập cái nào thì lợi nhất.

Còn fullsheet là dành cho nhân viên bưu điện và người muốn mua để sau trao đổi hoặc kinh doanh - bán lại hoặc xé ra để lấy lề đẹp sau đó sẽ bán lại bộ thừa, vì vậy fullsheet dành cho người kinh doanh - trao đổi hơn là sưu tập thông thường.

Do đó, kỳ đấu giá tem con khỉ hồng hầu 1980 đấu giá năm 2009 fullsheet - người sở hữu 10 tờ đó chỉ nhân viên bưu điện mới có.

Còn riêng bản thân mình - sưu tập minisheet là một quyết định sáng suốt thay thế cho tem đơn thuần - nếu bộ nào không có thì đành chịu mua tem và block thôi. Và một điều quan trọng là - giá minisheet lúc nào cũng tăng theo tỷ lệ khủng khiếp hơn tem. :)) - nên tôi sẽ thấy bộ sưu tập mình tăng giá từng ngày - còn giá tem cứ từ từ mà tăng - có khi còn càng ngày càng rẻ hơn ( trường hợp này rơi vào giá tem Thái Lan - có những bộ 5 năm sau rẻ hơn khi phát hành luôn) , còn giá minisheet không bao giờ quay lại mà cứ tăng đều đều.

anh tuyet
25-02-2011, 08:38
Em đồng ý với a.Thanh , quan trọng nhất là mình phải thích , như em thích hội họa nếu ai đó tặng em một bộ tem xe lửa , máy bay , hướng đạo , ... giá trị rất cao thì có 02 hướng xử lý : nếu là đồ kỉ niệm thì em để dành , nếu không em mang bán ngay tắp lự :(vì em có thích mấy chủ đề đó đâu , nhưng nếu ai tặng em một bộ tem họa mà em chưa có dù giá trị chỉ 20k thì em cám ơn rối rít:)) . Và với chủ đề mà mình yêu thích thì chẳng ai mang bán nó mà không có lý do chính đáng cả , khi mua tem điều đầu tiên em quan tâm là em có thích nó không ? thứ 2 là giá có hợp lí không ? và tình hình tài chính có đảm bảo để '' rinh '' nó về không ? :D. Dĩ nhiên nếu bộ sưu tập của mình có giá trị thì vui rồi , cũng nên biết cái nào có giá trị cái nào không , ...nhưng nếu đó không phải là những con tem bạn yêu thích thì mua làm gì , đợi đến khi nó lên giá thì bán à ?! :(khi đó thì không còn là sưu tập tem nữa rồi :) Báo cáo : gà em đã trình bày xong ý kiến ạ !:D:x