PDA

View Full Version : Ăn cơm cà ...hà hà hà

hat_de
30-03-2008, 18:30
gk chỉ là 1 người chơi tem bình thường như ko hiểu sao lại yêu nghệ thuật TL tem như vậy !

các cụ có câu "thằng ranh nài ăn cơm cà mà bàn chuyện ... quốc gia"

ấy vậy mà kiến tui bàn chuyện quốc tế .... hi hi

Đằng nào cũng là dân cơm cà thui thì biết thì thưa thốt ko thì dựa cột mà nghe ... he he, cứ nói, sai ta sửa, mà kiến mình nói nhìu nhứt nên chắc phải sửa nhiều nhứ đây.!

Bạn chơi tem, nhặt tem từ thư, rồi tới CLB, chợ tem rùi diễn đàn
Bạn đã từng xếp lại ablum của mình, hệ thống lại 1 số thứ
Bạn đã từng tập làm bộ trưng bày, rùi TL tại CLB, trường học, rùi thành phố, tỉnh, rùi quốc gia... hay cao hơn là so tài cùng những nhà sưu tập kiêm triển lãm lừng danh châu Á, vậy thì dại gì mà ko phấn đấu tiếp để so tài cùng thế giới.

Dẫu sức ta có hạn, nhưng được vài lần trải nghiệm cũng hay phải ko ạ, dù tem ta cũng ko cao xa, nhưng cũng giao lưu cho nó rôm ha.

Vài năm gần đây VN mình đã dự nhiều TL cấp khu vực, trình độ chắc còn lâu mới tiếp cận được nước bạn nhưng cũng đã có vài dấu ấn, nhất là TL tem Qte Châu Á 20 năm ngoái tại Băng Kok, năm nay 21 tại ĐL tuy ko bằng nhưng cũng khá ấn tượng, ngay trong năm nay còn có TL Qte Châu Á lần 22 lại Indo, ko biết sẽ thế nào

Mỗi giờ trôi qua trên toàn thế giới có biết bao cuộc TL khai mạc và bế mạc.
Châu Á năm nay 2 lần
các châu lục khác ra sao ko rõ, nhưng cấp TL thế giới trong năm cũng trên cả chục, hình dung là tháng nào cũng có, như vậy TL cập quốc gia, tỉnh thành phố cứ gọi là bao la.

VN đương nhiên là còn đang phát triển, ko sôi động được, 5-10 năm nữa sẽ khác, nhưng năm tới thì sao

năm nay TQ hoành tráng đăng cai thế vận Hội thể thao thế giới Olimpic Bắc Kinh 2008

năm tới siêu cường quốc nơi có hơn 1 tỷ dân với cả chục triệu bạn tem nầy sẽ tự hào đăng cai TL tem thế giới :D

VN mình sẽ tham dự =D>

Tuy nhiên thế mạnh của quốc tế là tem truyền thống, 1 thứ mà chúng ta rất yếu
Với TQ thì họ ko chỉ giỏi về tem TT mà cả chuyên đề họ cũng có những nhà sưu tập là những cây viết, vậy nên những câu chuyện bằng tem của họ thường được thành tích cao.
So tài là 1 chuyện, nhưng được thể hiện và thưởng thức đỉnh cao của nghệ thuật tem qua những bộ TL vừa quý hiếm vừa mượt mà sinh động quả là thú vị.
Chắc gì chúng ta đã may mắn như liuxiu được ở TQ để trực tiếp tận hưởng sự kiện này, chắc gì chúng ta đã có đủ bộ TL chất lượng để so tài cùng thế giới...nhưng ko phải chúng ta ko có gì

chẳng hay tới ngày đó thế nào nhưng nghe lén được năm tới chúng ta có vài bộ cực hiếm như:

* tp HCM:
1 bộ TL tem thời kì Việt Minh (nghe nói chỉ mới khoảng 100 tr)
2. bộ tem của chính phủ CM lâm thời và mặt trận GP gì đó (khoảng 50-70 tr thì phải)

* HN

1. chủ tịch Hồ Chính Minh - danh nhân văn hóa thế giới (híc, nghe nói khoảng mấy trăm tr thì phải, híc híc)

đó là những bộ TT ác liệt

ngoài ra còn 1 số bộ chuyên đề, nội dung hay nhưng tính quý hiếm thì chưa so được với khu vực .....

* QN

bộ Thuyền Buồm

rùi .... các tỉnh khác

Tất cả đều phải từ 5 kh trở lên

Chẳng hay thực hư thế nào ai quan tâm tới tình hình VN tham dự TL thế giới và có tin gì xin hay chia sẻ aaaaaaaaaaaaaaa