Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF)

Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) (http://www.vietstamp.net/forum/index.php)
-   Làm quen với Tem (http://www.vietstamp.net/forum/forumdisplay.php?f=7)
-   -   Tem Ma (http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?t=730)

naruto 10-04-2008 16:57

Anh ơi em chưa hiểu:
- Tại sao một nước đã có quốc kỳ, quốc hiệu, tên... mà vẫn chưa là một nước độc lập ?
- Cần điều kiện gì để UPU công nhận tem của một nước?
- Các tem ma chỉ dùng để bán chơi?
- UPU ko công nhận vậy nó có vi phạm pháp luật không?
Ông già nì hỏi hơi nhiều mong anh thông cảm! hì hì!

hat_de 10-04-2008 17:26

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi naruto (Post 6002)
Anh ơi em chưa hiểu:
- Tại sao một nước đã có quốc kỳ, quốc hiệu, tên... mà vẫn chưa là một nước độc lập ?
Ông già nì hỏi hơi nhiều mong anh thông cảm! hì hì!

trời ơi em làm ông cụ non à
=D> 1 cậu bé có đầu óc như em sau này là trụ cột làng tem nước Nam đây, phát huy đi baby

- ngay cả nước đã độc lập nhưng chưa hoàn toàn được cộng đồng công nhận vẫn chưa được tính
- cần điều kiện gì ... cái này anh chịu
lấy ví dụ đơn giản mà gần với VN ta là dòng VNCH ... có những danh mục công nhận, danh mục khác thì ko, chẳng biết UPU có công nhận hay ko, ai biết chỉ em với
- tem Ma chắc các nước đó vẫn dùng, còn chơi thì ko ai cấm, trưng bày thì ko được, trừ khi có thuyết minh đây là tem ma
- UPU cũng chỉ là 2 tổ chức, thế giới có nhiều luật, ko có luật nào áp đặt trên thế giới cả, ngay cả nghị định thư KYOTO về khí thải cũng ko phải ai cũng ủng hộ

khi mà thế giới ko có 1 luật chung thì tính vi phạm pháp luật của nó phải nói cụ thể là vi phạm luật nào mới trả lời được

anh nghĩ là vậy, ông cụ non xem tham khảo thôi, hy vọng có cao thủ giải đáp... hihi

Poetry 10-04-2008 17:30

Ui, em mới có 12 tuổi mà xưng ông già với người lớn là không phải phép đó Naruto à.

Về mấy vấn đề em hỏi, anh mạn phép trả lời em như sau nhé, biết tới đâu trả lời tới đó.

Việc một nước có độc lập hay không phải hội đủ nhiều điều kiện, trong đó điều kiện tiên quyết là phải được các quốc gia trên thế giới và Liên Hiệp Quốc công nhận. Ví dụ: Palestin cũng có đầy đủ biểu tượng quốc gia nhưng chưa được Liên Hiệp Quốc công nhận là một nước độc lập.

Vấn đề này chắc là UPU có quy định hẳn hoi. Em thử vào trang web của UPU để tìm hiểu xem sao: http://www.upu.int/

Tem ma thường được làm ra với 2 mục đích chính: 1 là lừa đảo người chơi tem để thu lợi, 2 là để tuyên truyền chính trị.

UPU không công nhận dĩ nhiên nó sẽ không được liệt kê trong các catalog uy tín quốc tế và có thể bị cấm buôn bán ở một số nơi, tùy thuộc vào nội dung trên tem là gì. Vd: tem ma chủ đề sex sẽ bị cấm buôn bán ở các nước Hồi giáo... Muốn biết nó có vi phạm pháp luật của 1 nước nào đó hay không thì phải tìm hiểu xem pháp luật của nước đó có quy định về nó hay không.

hat_de 10-04-2008 17:36

tem VNCH có là tem ma, em có thắc mắc này từ mấy năm nay nhưng chưa ai có câu trả lời thấu đáo, hoặc bày tỏ quan điểm 1 cách khách quan

em ko bàn chính trị ở đây, nhưng ko biết xếp tem VNCH vào loại nào

chưa được chấp nhận ở VN, nhưng được 1 số danh mục quốc tế công nhận, vì thế cũng ko phải tem ma ... thực là kì lạ

Poetry 10-04-2008 17:40

Ai bảo HD tem VNCH là tem ma. Tem VNCH là 1 dòng tem có thực trong lịch sử bưu chính Việt Nam, được UPU công nhận và được các calaog uy tín quốc tế liệt kê.
Việc nó chưa được lưu hành công khai trong nước là do nó mang tính nhạy cảm về chính trị. HD thừa biết rồi còn théc méc gì nữa. :D

hat_de 10-04-2008 17:45

Cảm ơn anh !
Ko phải là em ko biết bởi
Em cũng thấy nhiều người nói thế chứ ko ai nói là tem ma
Lần trước em cũng tranh luận với Hưng - Cá Mập Trắng trong temvn về dòng tem này
Hóa ra có mỗi mình gọi dòng này là tem MA
Hy vọng là trong tương lai VN cũng cho trưng bày nó

Quốc tế gọi đó là tem Miền Nam Việt Nam còn DCCH là tem Miền Bắc Việt Nam
Sau 75 thì chỉ còn tem Việt Nam!
Em thì em chơi tất: chim bay bơi lội hoa phương khỏa thân thảm họa ...hi hi

Khi nào mở 1 mục bán tem Ma đi ạ, em ủng hộ, mua để chơi thôi, ko sợ đâu ạ :D!

naruto 10-04-2008 17:52

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi Nguoitimduong (Post 4136)
Trên thị trường, chúng ta có thể thấy một số loaị vật phẩm được gọi là "TEM" NHƯNG THỰC TẾ THÌ chúng không phải là TEM THẬT SỰ. Các loại "tem" đó thường được phát hành bởi vùng lãnh thổ như Abhkazia, Buriata, Karelia, Chuviashia...và được giới sưu tập tem gọi là tem "không chính thức" hay là TEM MA. Tem Ma vì thế chỉ nên gọi là các loại Nhãn (label) chứ không đáng được gọi là Tem(stamp) và do những ngươì không có thẩm quyền về in tem sản xuất, vì thế họ thường bỏ qua những tiêu chuẩn về bản quyền hoặc thuần phong mỹ tục. Họ thường lợi dụng các quốc gia nghèo để đứng tên sản xuất tem và đưa ra lưu hành hợp pháp trên phạm vi quốc tế.

1. Các quốc gia không có thẩm quyền phát hành tem
2. Tem Ma của các quốc gia được phép phát hành tem

.

Tại hôm nọ anh nguoitimduong kêu em là già mà! em ko cố ý, xin lỗi mọi người!
Mà anh Poetry lại dùng từ "mạn phép" để nói với em sao?
Em hỏi tiếp nhé:
- Vậy là do một tổ chức trong nước phát hành sao anh?
- Các quốc gia nghèo = các quốc gia ko được phép phát hành? Vậy là lợi dụng quốc gia nghèo để bán tem, vậy sao kiếm tiền được ạ?
- Palestin là một quốc gia nghèo đang đấu tranh đòi độc lập vậy nó có tem ma không anh?
- Em đọc được trong trang web cho cho thì em thành thần đồng thiệt, cố lên nào! Cảm ơn anh đã gửi em đường link.
- Em có đọc trong bài mấy anh viết là quốc gia gì đó em quên tên rùi phải sử dụng tem Nga để gửi thư mà.

hat_de 10-04-2008 18:05

Anh Thi nhát như cu-bi nên phải mạn phép ấy mà

- CLB tem của anh có phát hành TỜ Kỉ niệm, anh post trong diễn đàn rùi đấy, cái nầy ko tính là tem
- nghèo vẫn được phát hành chứ, còn chuyện lợi dụng thì ko rõ, đôi khi giàu người ta vẫn nghịch
- Palestin để anh Po trả lời
- em đọc link đó đi rùi kể cho anh và mọi người với, anh cũng lười quá

à ai có bì thực gửi tem Ma post để mọi người cùng xem nhé !

Poetry 10-04-2008 20:10

@naruto: Anh mạn phép là mạn phép NTD trả lời em vì em hỏi NTD mà.

Anh lại... mạn phép tiếp nhé. :D

- Vậy là do một tổ chức trong nước phát hành sao anh?
Chỉ có cơ quan bưu chính các nước và một số tổ chức đặc biệt như Liên Hiệp Quốc, UNESCO... mới được quyền phát hành tem bưu chính. Các tổ chức không có thẩm quyền mà phát hành tem là bất hợp pháp rồi em à, cho dù tổ chức đó ở trong hay ngoài nước.

- Các quốc gia nghèo = các quốc gia ko được phép phát hành? Vậy là lợi dụng quốc gia nghèo để bán tem, vậy sao kiếm tiền được ạ?
Đâu có ai bảo các quốc gia nghèo không được phép phát hành tem hả em.
Ý của NTD là: Những nước nghèo thường ít phát hành tem và giới tem thường thiếu thông tin về tem của họ. Lợi dụng điểm yếu này mà những người làm ra tem ma đã mượn tên của quốc gia nghèo đó một cách bất hợp pháp để làm ra tem ma bán ra thị trường tem thế giới, với mục đích đánh lừa người chơi tem vì không biết mà mua phải những tem ma đó. Dĩ nhiên lợi nhuận sẽ chảy vào túi những người sản xuất ra tem ma.

- Palestin là một quốc gia nghèo đang đấu tranh đòi độc lập vậy nó có tem ma không anh?
Dĩ nhiên Palestin có phát hành tem để sử dụng trong mạng bưu chính trong lãnh thổ do họ quản lý. Tuy chưa được UPU công nhận là thành viên chính thức nhưng tem của Palestin không thể coi là tem ma vì rõ ràng nếu Palestin không phát hành tem thử hỏi họ lấy tem của ai để sử dụng trong mạng bưu chính của họ. Chả nhẽ lại dùng tem của Israel? :D

hat_de 10-04-2008 20:18

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi Poetry (Post 6014)

Chả nhẽ lại dùng tem của Israel?

Palestin và Israel là 2 quốc gia đối địch, liền kề nhau
Tem của Israel hay có phần đuôi, hầu như tem nào cũng vậy. hình như đây cũng là 1 nước có CNTT rất phát triển và có dân trí rất cao vì nhìu tiến sĩ làm việc, Mỹ đang hậu thuận co thùng thuốc súng này.
Palestin tem thế nào em chưa thấy !!!! (chắc phải làm mục tem riêng cho những nước như vậy, ko phải ma cũng chẳng chính quy lắm)

Poetry 10-04-2008 20:30

2 File đính kèm
Đây là vài tem của Palestin:

File Đính Kèm 5328

File Đính Kèm 5329

Chú ý chữ "The Palestine Authority" trên tem. Chưa giành được độc lập mà!

Nguoitimduong 10-04-2008 23:32

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi Poetry (Post 6014)
@naruto: Anh mạn phép là mạn phép NTD trả lời em vì em hỏi NTD mà.

[/B]

Cảm ơn anh nhiều !

horsetail 11-04-2008 17:46

Anh Sơn tiếp tục "Tem Ma của các quốc gia được phép phát hành tem" đi! =D>

hat_de 11-04-2008 18:04

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi horsetail (Post 6040)
Anh Sơn tiếp tục "Tem Ma của các quốc gia được phép phát hành tem" đi! =D>

Hay !
Ý tưởng rất hay!
Tờ kỉ niệm có tính là tem ma ko nhỉ b-(

Poetry 11-04-2008 18:05

Tờ kỷ niệm làm gì có giá mặt mà gọi là tem hả HD? b-(

hat_de 11-04-2008 18:12

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi Poetry (Post 6043)
Tờ kỷ niệm làm gì có giá mặt mà gọi là tem hả HD? b-(

Giá mặt ko phải yếu tố buộc phải có để được gọi là tem :))

nghe cho thủng hen:
- 1 số tem QĐ của VN ko có giá mặt :P
- Tờ Kỉ Niệm đầu tiên của VN in hình con gà lôi cũng ko có giá mặt đóa thui b-(

Đừng thấy người ta mà lòe nhá :>

horsetail 11-04-2008 18:22

Ko có giá mặt, vậy khi gửi thư thì làm thế nào xác định được giá trị của nó!?
Anh Thi để HD giải thích nhé!
Post có mí tấm hình mà cũng làm biếng làm em ko xem được!x-(

Poetry 11-04-2008 18:26

Hehe... Định mang tem Quân đội, Thương binh ra để lòe anh hả HD? Thế trên mấy bloc kỷ niệm chính thức của VN có chữ "Bưu điện" hay "Bưu chính" không nào? b-(

hat_de 11-04-2008 18:35

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi Poetry (Post 6046)
Hehe... Định mang tem Quân đội, Thương binh ra để lòe anh hả HD? Thế trên mấy bloc kỷ niệm chính thức của VN có chữ "Bưu điện" hay "Bưu chính" không nào? b-(

mấy cái đó khó gì
thích thì thêm vèo b-(

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi horsetail (Post 6045)
Ko có giá mặt, vậy khi gửi thư thì làm thế nào xác định được giá trị của nó!?
Anh Thi để HD giải thích nhé!

anh Thi tự nhiên chen vô để ảnh giải thích lun ...hi ihi

Nguoitimduong 14-04-2008 00:51

15. Cộng hòa Karachay-Cherkess (Карача́ево-Черке́сская) hoặc Karachay-Cherkessia (Карача́ево-Черке́ссия) là 1 nước cộng hòa tự trị thuộc Nga được thành lập vào ngày 09/01/1957 với 80% địa hình là đồi núi !

Nguoitimduong 14-04-2008 01:11

16.Vùng đất Karelia là vùng được phần chia bởi Nga và Phần Lan. Nước cộng hòa Karelia (Респу́блика Каре́лия, Respublika Kareliya) là một nước cộng hòa tự trị thuộc Nga được thành lập từ năm 1991 bởi Karelian ASSR . Còn phần đất Karelia thuộc Phần Lan thì được phân chia thành Karelia Bắc và Karelia Nam.

Poetry 26-04-2008 02:09

2 File đính kèm
Đây là một ví dụ rất cụ thể về tem ma.

Nagorno-Karabakh là một tỉnh tự trị của Cộng hòa Azerbaijan có 80% dân số là người Armenia nên tỉnh này đòi ly khai khỏi Azerbaijan và sát nhập vào lãnh thổ Cộng hòa Armenia. Nagorno-Karabakh đã tự tuyên bố độc lập và thành lập nước Cộng hòa Nagorno-Karabakh nhưng không được cộng đồng quốc tế công nhận.

Phong bì này được gửi từ Karabakh. Con tem dán trên phong bì là tem Giáng sinh năm 2004. Tiêu đề trên con tem là "Republic of Mountainous Karabath" tạm dịch là "Cộng hòa vùng núi Karabath". Như vậy là lại có thêm 1 loại tem ma nữa ra mắt làng tem thế giới. :D

hat_de 26-04-2008 08:16

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi Poetry (Post 6432)

Phong bì này được gửi từ Karabakh. Con tem dán trên phong bì là tem Giáng sinh năm 2004. Tiêu đề trên con tem là "Republic of Mountainous Karabath" tạm dịch là "Cộng hòa vùng núi Karabath". Như vậy là lại có thêm 1 loại tem ma nữa ra mắt làng tem thế giới. :D

Từ ngày mình biết có tem ma mình cứ mong muốn thấy 1 cái bì thực gửi của nó hôm nay đã toại nguyện rồi.
Tem ma ko được trưng bày vậy nhưng bì thực gửi rõ ràng là 1 minh chứng cho sự "hoàn thành sứ mệnh" của con tem.

Ko biết những vật phẩm như vậy khi trưng bày tại các TL tem quốc tế người ta có quyền phủ nhận nó ko :D

LTT 26-04-2008 10:47

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi Nguoitimduong (Post 6107)
Nước cộng hòa Karelia

Nói đến Karelia, LTT cũng có 2 bloc thiên niên kỷ có hình Einstein trong đấy :). Sheet đầu thì có Diana, vua hề Sáclô, vua nhạc Rock & Rolls Presley, Gagarin, Mẹ Theresa, Anhxtanh, nữ diễn viên điện ảnh Monroe, ca sỹ Frank Sinatra, Gorbachov, đạo diễn Hitchcock, Picasso và Churchill. Sheet thứ hai thì...

Nguoitimduong 29-04-2008 15:47

5 File đính kèm
17. Cộng hòa Khakassia ( hay Khakass) là một nước cộng hòa tự trị thuộc Nga, được thành lập vào ngày 20 tháng 10 năm 1930 và bước vào thể chế cộng hòa vào ngày 03 tháng 07 năm 1991 . Đến năm 2006 dân số là 538,200 người, diện tích là 61,900 km2, nằm ở trung tâm Siberia trong vùng Krasnoyarsk . Thủ đô là Abakan và thành phố lớn thứ 2 là Chernogorsk(1 thành phố mỏ). Phương tiện giao thông chính ở đây là xe lửa và công nghiệp khai khoáng là ngành kinh tế mũi nhọn.

duca 29-04-2008 22:59

2 File đính kèm
Trích dẫn:

Nguyên văn bởi Poetry (Post 6432)

Nagorno-Karabakh là một tỉnh tự trị của Cộng hòa Azerbaijan có 80% dân số là người Armenia nên tỉnh này đòi ly khai khỏi Azerbaijan và sát nhập vào lãnh thổ Cộng hòa Armenia. Nagorno-Karabakh đã tự tuyên bố độc lập và thành lập nước Cộng hòa Nagorno-Karabakh nhưng không được cộng đồng quốc tế công nhận.

Theo Duca thì trường hợp này rất hay nhưng chưa thể gọi là tem ma vì tem được phát hành và có mục đích phục vụ cho bưu chính tại thời điểm tem phát hành. Trường hợp sau là tem của Ukraina lúc phát hành không có ý định phục vụ cho mục đích bưu chính nhưng sau đó vẫn cho lưu hành nhưng hiện nay Tg vẫn chưa công nhận
Phong bì FDC lúc phát hành (chỉ post ví dụ một tem mẫu)
File Đính Kèm 5790
Phong bì thực gửi
File Đính Kèm 5791

Nguoitimduong 11-05-2008 23:41

3 File đính kèm
18.Đảo Kolguyev, thuộc vùng tự trị Nenets Okrug thuộc Nga, nằm phía đông nam của biển Barents.Diện tích :d=80 kilometres và S=4,968 kilometres vuông. Điểm cao nhất là 50m so với mực nước biển.

bladies 05-07-2008 10:33

em thấy chơi mấy bộ tem này cũng vui thôi chứ đâu có sao -- ai có bán cho em với --

Nguoitimduong 06-07-2008 01:22

2 File đính kèm
19.Koryak Okrug (tiếng Nga: Коря́кский о́круг, Koryaksky okrug; tiếng Koryak: Чав’чываокруг), hoặc Koryakia, là một đơn vị hành chính của vùng Kamchatka Krai, Nga.Nó là một nước cộng hòa tự trị của Nga từ năm 1931 tới 1 tháng 7, 2007, khi nó sáp nhập với cùng Kamchatka Oblast. Trước khi sáp nhập Korykia được gọi là Koryak Autonomous Okrug (Коря́кский автоно́мный о́круг).

Dân số 25,157 (2002), đây là vùng thưa thớt nhất của Liên bang Nga mặc dù về diện tích nó xếp ở vị trí 17 với 301,500 km², chiếm một nửa phía Bắc của bán đảo Kamchatka .

Nguoitimduong 06-07-2008 01:23

@bladies : chẳng ai cấm mình chơi mấy cái này nhưng nếu bỏ tiền ra mua đồ giả chơi thì xót ruột lắm, và thực tế là giá nó cũng chẳng rẻ tí nào :(

Nguoitimduong 09-09-2008 10:14

5 File đính kèm
20.Quần đảo Kuril theo cách gọi của Nga (tiếng Nga: Кури́льские острова́ [kuˈrʲilskiɪe əstrʌˈva], Kuril'skie ostrova), hay quần đảo Chishima theo cách gọi của Nhật Bản (tiếng Nhật: 千島列島) thuộc vùng Sakhalin Oblast của Nga, là một quần đảo trải dài khoảng 1.300 km về phía Đông Bắc từ Hokkaidō, Nhật Bản tới Kamchatka của Nga, chia cắt biển Okhotsk từ phía bắc Thái Bình Dương. Quần đảo này có khoảng 56 đảo và nhiều ngọn núi đá nhỏ khác.

Quần đảo này có sự tranh chấp chủ quyền giữa Nga và Nhật Bản.

nobita8905 09-09-2008 21:33

theo em thấy thì mấy con tem này cũng có vẻ đẹp riên vậy :( :( mà sao tem làm giả hay nhỉ? không biết tụi nó có làm được tem hiếm dc không nhỉ? :(:(

hat_de 09-09-2008 22:44

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi nobita8905 (Post 15745)
theo em thấy thì mấy con tem này cũng có vẻ đẹp riên vậy :( :( mà sao tem làm giả hay nhỉ? không biết tụi nó có làm được tem hiếm dc không nhỉ? :(:(

giả cũng đẹp chứ, nó chỉ mắc 1 tội dui nhất là ko là thật thui
cơ mà mục nầy nói về tem ma mà em, tem ma anh nghĩ họ ko làm tem hiếm
tem giả mới lắm thứ hiếm bị nhái :p

Nguoitimduong 26-11-2008 23:39

Tới đây thì NTD xin tạm tổng kết lại danh sách các vùng lãnh thổ thuộc Liên Bang Nga phát hành tem Ma :
  1. Altai Region
  2. Amurskaya Province
  3. Jewish Autonomous Region
  4. Franz Josef Territory
  5. Autonomous Region of Evenkia
  6. Republic of Kabard-Balkaria
  7. Kamchatka Region
  8. Karachay-Cherkessia
  9. Autonomous Region of Koriakia
  10. Kuril islands
  11. Novosibirsk Islands
  12. Kolguev Island
  13. Kunashir Island
  14. New Land Island
  15. Spitsbergen Island
  16. Republic of Adygea
  17. Republic of Bashkortostan
  18. Republic of Buriatia
  19. Republic of Daghestan
  20. Republic of Ingushetia
  21. Republic of Ichkeria
  22. Republic of Kalmykia
  23. Republic of Karelia
  24. Komi Republic
  25. Mari-El Republic
  26. Republic of Mordovia
  27. Republic of Sakha (Yakutia)
  28. Republic of North Ossetia
  29. Republic of Tatarstan
  30. Republic of Tuva
  31. Republic of Khakasia
  32. Russian Antarctica
  33. Sakhalin Region
  34. Republic of Udmurtia
  35. Republic of Chuvashia

Nguoitimduong 08-01-2009 23:31

13 File đính kèm
Định chấm dứt bài viết vì có 2 cái góp ý nhưng nghĩ lại không đành lòng nên quyết định tiếp tục cập nhật. Đây là những bộ TEM MA phát hành năm 2008.

Tem của Comores : chim, mèo, chó, cá, nấm, xương rồng đủ cả

hat_de 09-01-2009 07:19

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi Nguoitimduong (Post 38385)
Định chấm dứt bài viết vì có 2 cái góp ý nhưng nghĩ lại không đành lòng nên quyết định tiếp tục cập nhật. Đây là những bộ TEM MA phát hành năm 2008.

dù có góp í gì cũng ko nên chấm dứt,
nếu có thì là sự thay đổi cách thức
hy vọng cách thức mới nếu có sẽ tiện cho tra cứu hơn :|

tom 15-01-2009 09:28

như vậy làm cách nào để nhận biết khi cầm 1 con tem ma và con tem thật?

hat_de 15-01-2009 09:44

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi tom (Post 39223)
như vậy làm cách nào để nhận biết khi cầm 1 con tem ma và con tem thật?

1. tra trong danh mục tem chính thống <=== có cơ sở
2. cảm nhận qua tổng thể hình ảnh tem <=== cảm tính

nói chung thấy nghi nên tìm hiểu kĩ, còn ko nghi mà cứ ôm vìa thì ... phải chịu thui :D

Nguoitimduong 25-03-2009 23:36

Nhân tiện anh Đêm Đông post block tem về VN của Nagaland, NTD cũng xin giới thiệu đôi dòng về vùng đất này:
Nagaland là một bang đồi núi nằm ở phần viễn phần đông bắc của Ấn Độ. Bang này giáp các bang Assam về phía Tây, Arunachal Pradesh và một phần của Assam về phía Bắc, Myanma về phía Đông và Manipur về phía Nam. Thủ phủ bang là Kohima, và thành phố lớn nhất là Dimapur. Với dân số gần 2 triệu người, diện thích 16.579 km², Nagaland là một trong những bang nhỏ nhất Ấn Độ.
Phiến quân Nagaland xuất hiện từ năm 1956 đến năm 1964, giai đoạn này họ phát hành tem để kêu gọi ủng hộ, tuy nhiên bị chính quyền Án Độ cấm tiệt và cũng chẳng ai công nhận. Ai mà xài mấy thứ này để gởi thư thì vô tù như chơi :D.

Nguoitimduong 31-03-2009 00:54

2 File đính kèm
Dhufar hay Dhofar hay Zufar là một vùng rừng núi thuộc phía Nam Oman, giáp biên giới Yemen. Cũng như Nagaland, quân du kích Dhufar phát hành tem nhưng không được thế giới công nhận dù tạp chí nổi tiếng Linn's từng có dịp đề cập đến.

Thời gian được tính theo giờ GMT +7. Bây giờ là 15:04.

©2007-2024 Diễn đàn Viet Stamp
Cơ quan chủ quản: Câu lạc bộ sưu tập tem Viet Stamp (VSC)
Giấy xác nhận cung cấp dịch vụ mạng xã hội trực tuyến số 87/GXN-TTĐT
do Cục Quản lý phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử cấp ngày 31-08-2011
Chịu trách nhiệm chính: Ông Hoàng Anh Thi - Chủ nhiệm VSC
Bản quyền thuộc VSC. Địa chỉ: 2/47 Phan Thúc Duyện, Phường 4, Quận Tân Bình, TP. Hồ Chí Minh, Việt Nam.
Điện thoại: (08) 38111467 – Website: vietstamp.net.vn – Email: vietstamp.net@gmail.com – Hotline: 0918 636 791
Vui lòng ghi rõ nguồn “Viet Stamp” khi phát hành lại thông tin từ diễn đàn này.
--------------------
Mã nguồn: vBulletin v3.8.3 & Copyright © 2024, Jelsoft Enterprises Ltd.
Diễn đàn Viet Stamp có giấy phép sử dụng từ Jelsoft Enterprises Ltd.