Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF)

Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) (http://www.vietstamp.net/forum/index.php)
-   Thư viện Sách - Báo Tem (http://www.vietstamp.net/forum/forumdisplay.php?f=437)
-   -   Sách tem (http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?t=2180)

hat_de 17-10-2008 16:45

Sách tem

1 File đính kèm
gk.17.10.2008

Lời mở đầu

Khi thế giới mạng chưa được phổ biến thì sách là 1 trong những nguồn tư liệu quý. Sách, báo, tạp chí ... nói chung là các ấn phẩm tem rất quý với người chơi tem. Hẳn nhiều người trong số chúng ta cũng từng quen thuộc với cái này. Dù thói quen mạng có phổ biến tới đây thì nằm đánh đu coi sách vẫn là 1 thú vui bổ ích. Với ai thì mình ko bít, mình có thể nằm đọc 1 cuốn sách tem 1 cách say sưa trên bãi biển mặc kệ các cô nàng bikini nhí nhảnh vây quanh. (nói chơi thế thui làm gì có xiền mà ăn chơi vậy, với lại có khi tay cầm sách mắt lại ngó quanh =))). Nói chơi thư giãn vậy thui chứ mục đích chính của mình khi lập cái nầy là giới thiệu 1 vài cuốn sách tem mà mình biết. Bạn nào có góp vui, coi như ngắm chơi thui chứ cũng ko tham vọng sưu tầm đủ hay đọc hết. Sưu tầm những cuốn sách tem cũng là 1 niềm vui nho nhỏ bên tem. Cái nầy mình thực sự cũng ko nhìu, và ko biết hết ở VN đã từng có bao nhiu cuốn được xuất bản. Gần đây thì có vài ba cuốn sau đó ko thấy nữa.

- Tài liệu hướng dẫn CLB tem
- Nghệ thuật chơi tem
- Kỉ yếu VIETSTAMPEX 2005
......
TCT ....
....
danh mục tem Vn 1945-19...., 1946-1996, 1945-2006, danh mục tem quân đội .... các danh mục tem nổi tiếng thế giới ....
....
bài báo ko chuyên nó về tem
......

Gọi là mục sách tem thui nhưng ai thấy có ấn phẩm gì hay hay liên quan tới tem cứ giới thiệu vô, tạm gọi là cưỡi ngựa xem hoa nhưng cũng thấy vui vui. Nó giúp ta cảm nhận được nhịp tem của thế giới OFFLINE. Đó là những dòng chảy thông tin tem mà khi thế giới ko ONLINE người chơi tem vẫn thưởng thức được.

Hum nay nhân 1 ngày chẳng liên quan gì tới tem, ngày khai mạc hội nghị thượng đỉnh lần thứ 12 của tổ chức các nước nói tiếng Pháp tại Québéc (CANADA). 1 quốc gia trong quốc gia, nơi có rất nhiều người nói tiếng Pháp, và rất nổi tiếng vì nữ danh ca Céline Dion ... khai mạc hôm nay nên tiện giới thiệu cuốn TCT đặc biệt này.

Ai có những ấn phẩm nào tem thú vị xin giới thiệu cùng nhaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa :D

hat_de 28-10-2008 08:51

5 File đính kèm
Trích dẫn:

Nguyên văn bởi hat_de (Post 23826)
....
- nghệ thuật chơi tem
...

ngắm tem xem sách ;;)

File Đính Kèm 19794 >:D< File Đính Kèm 19800

cuốn nì mình mượn của Hội

File Đính Kèm 19797

nhưng cái lần đi VIETSTAMPEX 2005 bắt thăm chúng 1 cuốn giờ chưa tìm thấy
... híc híc ...
ko bít bác nào mượn em chưa trả :((

File Đính Kèm 19796

1 cuốn rất bổ cho bạn mới chơi ;))

hat_de 28-10-2008 19:15

3 File đính kèm
Trích dẫn:

Nguyên văn bởi hat_de (Post 28372)
ngắm tem xem sách ;;)

đây cũng là 1 cuốn hay, cho các bạn mới gia nhập làng tem, mà ko có điều kiện ONLINE

File Đính Kèm 19973

mỗi CLB tem nên có 1 cuốn như vầy cho các bạn mới cùng đọc

File Đính Kèm 19972

cuốn nì mượn của bác Đỉnh - chủ nhiệm CLB tem VT - HP

sách bác có nhân dịp đi tập huấn tem tại Bắc Ninh năm ngoái ;;)

File Đính Kèm 20264

để khi nào rảnh mình chụp dòng chữ đoá cùng vài trang giới thiệu :P

hat_de 29-10-2008 10:32

3 File đính kèm
Trích dẫn:

Nguyên văn bởi hat_de (Post 23826)

- Tài liệu hướng dẫn CLB tem

cuốn sách nầy khá hay cho:

- những ai quan tâm tới phong trào chung
- những ai đang nỗ lực, vận động để tỉnh mình có Hội hay CLB

nói chung là 1 cuốn sách thú vị có những kinh nghiệm thúc đẩy hỗ trợ phong trào

File Đính Kèm 20118

cái nầy mình may mắn bắt thăm được tại VIETSTAMPEX 2005 :D

File Đính Kèm 20258

sách có thống kê 1 số Hội và CLB tại các tỉnh nữa (địa chỉ và số đt, tiếc là nó lạc hậu mất rùi... híc híc)

File Đính Kèm 20119

Tuy nhiên với mình ko có cuốn sách tem nào là thừa cả, cho dù đã có kênh mạng rất giàu tin tức như hiện ni

nếu có nhìu sẽ tặng những em như si-ro, hà NĐ ... để có cái nhìn tổng quan :D

Đinh Đức Tâm 29-10-2008 10:57

mấy cuốn này eco cũng có
còn khá nhiều cuốn khác nữa mà
Mà nhé
chưa có mạng thì cũng có vi tính
cũng có đĩa tem
eco vô tình có thằng bạn mê game tìm cho 1 đĩa stamp của thế giới, phát hành đến 2005.
cái đó có gọi là sách ko nhỉ? => e stamp book. hà hà

Bugi5697 29-10-2008 13:26

Không có dữ liệu.

hat_de 29-10-2008 14:09

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi Bugi5697 (Post 29284)

@a.Gk: Trong quyển Nghệ thuật sưu tập tem có nói về cụ Đàm Trung Thiện - ba của bác Đàm Mạnh đó anh ạ.

Anh bít rùi ! cụ Thiện là 1 cao nhân làng tem. Hỏi nhà sưu tầm nào cũng biết về cụ, sách báo tem hầu như đều nhắc tới tên cụ, vậy nên có trong cuốn ấy cũng là điều dễ hiểu. Cụ là niềm tự hào của những người sưu tầm tem VN :|

xihuan 02-11-2008 22:47

Xihuan đến với thế giới tem cũng do một người bạn. Năm đó nhân dịp sinh nhật bạn xihuan có tặng cho một bộ tem về các kiểu nhà ở của Trung Quốc và một cuốn sách hướng dẫn chơi tem. Cuốn sách này tên là "THÚ CHƠI TEM" của tác giả Thanh Tùng do NXB Mỹ Thuật xuất bản năm 1994.
Mặc dù cho đến nay cuốn sách đã bị mất bìa (do em hồi còn nhỏ xé mất :() nhưng xihuan vẫn quý nó vì nó là người thầy đầu tiên cho xihuan biết đến nghệ thuật chơi tem.

hat_de 02-11-2008 23:48

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi xihuan (Post 30877)
Xihuan đến với thế giới tem cũng do một người bạn. Năm đó nhân dịp sinh nhật bạn xihuan có tặng cho một bộ tem về các kiểu nhà ở của Trung Quốc và một cuốn sách hướng dẫn chơi tem. Cuốn sách này tên là "THÚ CHƠI TEM" của tác giả Thanh Tùng do NXB Mỹ Thuật xuất bản năm 1994.
Mặc dù cho đến nay cuốn sách đã bị mất bìa (do em hồi còn nhỏ xé mất :() nhưng xihuan vẫn quý nó vì nó là người thầy đầu tiên cho xihuan biết đến nghệ thuật chơi tem.

anh nhớ ngày còn cấp 2... hình như cuốn anh đọc là cuốn này
ngày ấy phải có tới chục thằng trong lớp anh lún sau vào con đường tem (giờ thì chúng thoát rùi còn mình anh ở lại)
anh nhớ là ngày đó cả lũ biết CLB tem HP rùi, cũng hay rủ nhau đi coi và mua ... nhưng sách tem đầu tiên anh đọc hình như cuốn đó của hắn. Hắn mua ở hiệu sách chứ ko phải CLB tem HP

em xem lại coi có phải trong cuốn đó có in hình bộ Vịnh Hạ Long ko ... có nhìu tem khác nhưng anh nhớ mang máng có bộ đo

khi nào rảnh em chụp và giới thiệu lên nhé, giờ có thể có nhìu cuốn hay hơn xong anh vẫn nhớ nó, nhưng kỉ niệm sách tem đầu tiên.

2 ta có điểm giống nhau hen :D

xihuan 03-11-2008 22:13

Cuốn đó dày chưa đến 80 trang nhưng có đầy đủ hướng dẫn từ giới thiệu lịch sử ra đời con tem đầu tiên; thành phần cấu tạo, hình dạng một con tem; những dụng cụ cần thiết của người sưu tập... đến cách sưu tập tem thư như thế nào, chọn tem, gỡ tem, bảo quản tem ra sao.
Đúng là trong đó có in hình tem phong cảnh Vịnh Hạ Long anh ạ.

Thời gian được tính theo giờ GMT +7. Bây giờ là 21:55.

©2007-2024 Diễn đàn Viet Stamp
Cơ quan chủ quản: Câu lạc bộ sưu tập tem Viet Stamp (VSC)
Giấy xác nhận cung cấp dịch vụ mạng xã hội trực tuyến số 87/GXN-TTĐT
do Cục Quản lý phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử cấp ngày 31-08-2011
Chịu trách nhiệm chính: Ông Hoàng Anh Thi - Chủ nhiệm VSC
Bản quyền thuộc VSC. Địa chỉ: 2/47 Phan Thúc Duyện, Phường 4, Quận Tân Bình, TP. Hồ Chí Minh, Việt Nam.
Điện thoại: (08) 38111467 – Website: vietstamp.net.vn – Email: vietstamp.net@gmail.com – Hotline: 0918 636 791
Vui lòng ghi rõ nguồn “Viet Stamp” khi phát hành lại thông tin từ diễn đàn này.
--------------------
Mã nguồn: vBulletin v3.8.3 & Copyright © 2024, Jelsoft Enterprises Ltd.
Diễn đàn Viet Stamp có giấy phép sử dụng từ Jelsoft Enterprises Ltd.