Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF)

Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) (http://www.vietstamp.net/forum/index.php)
-   Những kinh nghiệm quý (http://www.vietstamp.net/forum/forumdisplay.php?f=162)
-   -   Bạn làm gì khi Bưu điện không không cho gửi thư đã dán sẵn tem hết hạn phát hành? (http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?t=14498)

*VietStamp* 16-08-2019 23:00

Bạn làm gì khi Bưu điện không không cho gửi thư đã dán sẵn tem hết hạn phát hành?
 
Nhà sưu tập lão thành Trần Hữu Huệ đăng bài trên Facebook về việc Bưu điện An Giang không cho gửi thư đã dán sẵn tem hết hạn phát hành, mặc dù đủ cước phí. Trước hết phải khẳng định một điều là Bưu điện đang làm sai luật.

Nghị định số 47/2011/NĐ-CP của Chính phủ: Quy định chi tiết thi hành một số nội dung của Luật bưu chính, ban hành ngày 17/06/2011, có hiệu lực từ ngày 15/08/2011.

Nguồn: https://mic.gov.vn/Pages/VanBan/9939...11_Nd-CP-.html

Trong Chương 4 (TEM BƯU CHÍNH) của Nghị định này có riêng một điều quy định về việc sử dụng tem bưu chính như sau:

Điều 17. Sử dụng tem bưu chính Việt Nam

1. Tem bưu chính Việt Nam được sử dụng để thanh toán trước giá cước dịch vụ bưu chính khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:
a) Do Bộ Thông tin và Truyền thông phát hành;
b) Không bị cấm lưu hành;
c) Chưa có dấu hủy;
d) Còn nguyên vẹn.

2. Tem bưu chính đặc biệt trong thời hạn cung ứng, tem bưu chính phổ thông phải được bán trên mạng bưu chính công cộng theo đúng giá in trên mặt tem, trừ trường hợp tem bưu chính có dấu hủy.

3. Tem bưu chính đặc biệt hết thời hạn cung ứng vẫn có giá trị sử dụng để thanh toán trước giá cước dịch vụ bưu chính.

4. Việc thu hồi và xử lý tem bưu chính đặc biệt hết thời hạn cung ứng được thực hiện theo quy định của Bộ Thông tin và Truyền thông.

5. Việc in tem bưu chính Việt Nam trên các ấn phẩm phải sử dụng tem bưu chính có in chữ “tem mẫu” (Specimen) hoặc tem bưu chính có dấu hủy, trừ trường hợp in phóng to gấp nhiều lần dưới dạng pa-nô, áp-phích.


Tại Khoản 3 có quy định rõ: “Tem bưu chính đặc biệt hết thời hạn cung ứng vẫn có giá trị sử dụng để thanh toán trước giá cước dịch vụ bưu chính.”

Như vậy, khi bà con bị nhân viên bưu điện từ chối không cho gửi thư có dán sẵn tem hết hạn cung ứng (mà dân gian hay gọi là: tem hết hạn phát hành) thì bà con hãy dẫn Khoản 3, Điều 17, Nghị định số 47/2011/NĐ-CP của Chính phủ: Quy định chi tiết thi hành một số nội dung của Luật bưu chính để cho nhân viên bưu điện biết rằng họ đang làm sai luật. Nếu họ vẫn không chấp nhận thì gặp cấp trên của họ để khiếu nại.

Nếu cần thì bà con dẫn thêm Khoản 1, Điều 17, Nghị định số 47/2011/NĐ-CP để chứng minh tem dán sẵn trên thư của mình có đủ các điều kiện để thanh toán trước giá cước dịch vụ bưu chính:
a) Do Bộ Thông tin và Truyền thông phát hành;
b) Không bị cấm lưu hành;
c) Chưa có dấu hủy;
d) Còn nguyên vẹn.


Thời gian được tính theo giờ GMT +7. Bây giờ là 10:00.

©2007-2020 Diễn đàn Viet Stamp
Cơ quan chủ quản: Câu lạc bộ sưu tập tem Viet Stamp (VSC)
Giấy xác nhận cung cấp dịch vụ mạng xã hội trực tuyến số 87/GXN-TTĐT
do Cục Quản lý phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử cấp ngày 31-08-2011
Chịu trách nhiệm chính: Ông Hoàng Anh Thi - Chủ nhiệm VSC
Bản quyền thuộc VSC. Địa chỉ: 2/47 Phan Thúc Duyện, Phường 4, Quận Tân Bình, TP. Hồ Chí Minh, Việt Nam.
Điện thoại: (08) 38111467 – Website: vietstamp.net.vn – Email: vietstamp.net@gmail.com – Hotline: 0918 636 791
Vui lòng ghi rõ nguồn “Viet Stamp” khi phát hành lại thông tin từ diễn đàn này.
--------------------
Mã nguồn: vBulletin v3.8.3 & Copyright © 2020, Jelsoft Enterprises Ltd.
Diễn đàn Viet Stamp có giấy phép sử dụng từ Jelsoft Enterprises Ltd.